PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Học cầu đường khó hay dễ vậy?

tranvandat
31/03/11, 02:06 PM
Mình là Đạt, sv năm nhất, mình chưa biêt gì nhiêu vê ngành cua minh cả. lúc đăng ki đai học thi đăng ki đại nên giờ hơi bối rối. học đươc 1 kỳ rồi ma kêt quả ko đc tốt cho lắm. mọi ngươi cho mình hỏi:" hok cầu đường có khó ko?, làm sao để hok có hiêu quả đây?"

Ruyubang_do
31/03/11, 03:37 PM
Mới học năm 1, kỳ 1 thì đã có gì gọi là Cầu đường đâu. :) Thong thả, thong thả.

thanhhaing
31/03/11, 05:55 PM
khó thì không khó, dễ thì không dễ. Chỉ có bản thân có chịu học hay không

namqng
31/03/11, 07:31 PM
Mình là Đạt, sv năm nhất, mình chưa biêt gì nhiêu vê ngành cua minh cả. lúc đăng ki đai học thi đăng ki đại nên giờ hơi bối rối. học đươc 1 kỳ rồi ma kêt quả ko đc tốt cho lắm. mọi ngươi cho mình hỏi:" hok cầu đường có khó ko?, làm sao để hok có hiêu quả đây?"

Sẽ là khó đối với những người "ngại khó" và dễ đối với những người "ngại" những người "ngại khó"!

Đừng để học Đại học biến thành "Học đại"!

conglam
31/03/11, 07:53 PM

Mình chỉ khuyên bạn thế này:
Nếu bạn biết "Chịu khó" bạn sẽ không thấy "Khó chịu"!!!!!

LBTuan
31/03/11, 07:55 PM
Học đại cương thì ngành nào cũng giống nhau thôi. Sao bạn lại đổ cho nghành mình khó nên kết quả học của bạn không được tốt?

mecohonvo
31/03/11, 10:06 PM
Kha kha, ráng lên chú!!!!!!!!
Năm 4 thì mới gọi là dân Câu_Đường.
Bây giờ mới nhập môn em nào chả giống em nào, xinh tươi cả mà.
Tinh đời lên, kẻo bị mẹ mìn luộc.
Ráng bơi hết năm 3 đi rồi khối người sẽ nơi với bạn : Ahhhhhhh!!!!!, Cầu_Đường, khó gì. (Ẹc, Khó~Dễ nếu You Chịu khó. Khó....ra trường nếu You khó chịu......học).
Zậy thui, CHúc bạn may mắn!!!!!! Hoc tốt. (Nói thiệt là tui hổng thích Cầu-Đường cho tới khi học xong năm 2 dâu, kha kha)

109161101137
08/04/11, 08:27 PM
Mấy eg chị nói đúng! năm nhất em nào cũng giống nhau cả thôi. Ngành nào cũng khó cả. Miễn là bạn học chăm chỉ hay lười biếng thôi. Nói vậy chứ, mình lười học lắm. Cũng rất mong được các eg chị giúp đỡ, chỉ bảo nhiều điều. Chúc các you thành công!!!!!!!!!!!!!!

hattory
08/04/11, 09:33 PM
Dù cho ngành cầu đường hay bất kỳ ngành khác mà bạn chọn khi bước vào cánh cổng đại học thì đều là "mới lạ". Bởi cách học và đào tạo ở đại học hoàn toàn khác cấp 3 bạn ạ. Sinh viên năm nhất ắt hẳn sẽ còn bỡ ngỡ và chưa thể quen với cách học này nên nhiều bạn không thể theo kịp chương trình học cũng như nắm bắt nó. Và nhiều bạn cho rằng nó quá khó và nó không phù hợp, thích hợp với mình. Một năm học cũng sắp hết, đồng nghĩa với việc các bạn dần không còn là tân sinh viên nửa. Các bạn cũng đã được học, được nắm bắt cách học, cách dạy, cách đào tạo của nhà trường. Để bớt bỡ ngỡ và quen dần với cách học cũng như lấy lại sự đam mê vào ngành mình chọn trong quá trình học các bạn nên học hỏi kinh nghiệm các anh chị đi trước. Đồng thời chăm chỉ học những môn là kiến thức cơ sở ngành để các bạn không mất gốc và hụt khi bắt đầu học các môn chuyên ngành. Mỗi bạn tự có cho mình cách học riêng, có thể có bạn chăm chỉ đọc sách, nghiên cứu, cũng có thể có bạn thích cách học kết hợp lý luận và thực tiễn...

Với cách học tín chỉ hiện nay có nhiều bất cập nhưng cũng có nhiều điểm lợi. Tận dụng cách học và làm việc theo nhóm sẽ khiến cho tư duy của bạn linh hoạt, chủ động và nắm bắt kiến thức tốt hơn. Đồng thời trong quá trình học tư vấn, trao đổi và hỏi thầy cô những vấn đề bạn chưa hiểu. Trong quá trình làm việc nhóm là lúc các bạn tiếp cận nhiều quan điểm, cách nhìn khác nhau cùng một vấn đề. Như vậy bạn sẽ phải nghiên cứu xem quan điểm nào đúng, điều này khuyển khích sự tự nghiên cứu và tự học của bạn đồng thời khiến bạn có hứng hơn khi giải quyết vấn đề cùng nhiều người.

Học ngành nào cũng không phải khó nhưng cũng không phải dễ. Quan trọng là bạn chọn cho mình cách thích ứng và đam mê nó như thế nào. Chúc các bạn năm nhất sẽ hoàn thiện sự bỡ ngỡ hơn khi đã là sinh viên đại học.

limfx
10/04/11, 11:47 PM
Bạn nên ngủ sớm trước 9h tối từ bây giờ cho tới năm 3 để bù lại từ năm 3 đến khi ra trường bạn thức 2-3h sáng làm đồ án đó, có gái gú thì nhanh nhanh lên để đến năm 3 em nó rót sữa cho uống có sức mà thức tới sáng mang đồ án lên thông nha!!!

duc.xdcd
10/04/11, 11:51 PM
bạn nên ngủ sớm trước 9h tối từ bây giờ cho tới năm 3 để bù lại từ năm 3 đến khi ra trường bạn thức 2-3h sáng làm đồ án đó, có gái gú thì nhanh nhanh lên để đến năm 3 em nó rót sữa cho uống có sức mà thức tới sáng mang đồ án lên thông nha!!!

bác này nói chí phải
gần tới ngày nộp đò án làm hại thức trắng mấy đêm. Tay chân yếu hết chức nắng sinh lý tê liệt cả. Có bạn gái thì tới lúc đó biết nó chăm mình hay chăm người ta nửa kìa !

limfx
11/04/11, 12:00 AM
bác này nói nghĩ mà cũng đúng nhỉ, năm 1,2 sức khỏe tràng trề, mặt mày sáng láng, tới năm 3 mặt cứ ngơ ngơ, đến năm 5 mặt cứ khờ khờ; gái nó bỏ theo thằng khác thì phải rồi

loliloli62
11/04/11, 12:27 AM
Anh em cứ nói vui với nhau thế thồi hẹ, tui thấy làm gì đến mức đó, nói vậy có khi làm mấy em sắp tuyển sinh hiểu nhầm sẽ không tốt đâu nè!

nphanhuy
11/04/11, 12:55 AM
Thế ra ai cũng vậy ah
Sáng thông đồ án thì tối thức đêm làm cho xong để sáng dậy sớm để đi in. Chạy với thời gian...

phuoc3b
11/04/11, 08:11 AM
Theo mình thì cũng vừa phải, không quá khó nhưng không dễ. Chỉ cần chịu khó đầu tư thời gian một chút sẽ qua. Đừng hùa nhau nói vậy để nhưng bạn năm nhất, nhì băn khoăn.

nguyenvantri
11/04/11, 09:59 AM
Khó, nhưng bạn hãy cố gắng thì sẽ vượt qua và cảm thấy sự lựa chọn của mình là sáng suốt.

nguyenhungviet
11/04/11, 03:04 PM
các bạn khoa ta không phải chạy nước rút theo thời gian . Mà đó là tự tạo áp lực cho chính mình rồi thử sức liệu chúng ta giải quyết thế nào trong những thời điểm như zậy . Đây cũng là cách rèn luyên khá ha của sv ta .
học cầu đường thì vất vả nhiều nhưng không phải vì vậy mà mọi người không dám vào . Đời trai mà sợ j gian khổ .

hoaisanam
15/05/11, 10:27 PM
anh em có muốn có một công việc :
Ngày nào cũng tiếp xúc với gái
Dễ xin việc
Lương cao
Công việc nhàn hạ
Chi phí học hành thấp
hãy thi vào trường cao đẳng sư phạm giáo dục mần non ở cơ sở gần nhất !
còn chót dại thi vào cầu đường rùi thì chấp nhận đi đừng có chém gió mất thời gian

huyphan
16/05/11, 08:02 AM
--------------------------------------------------
Khó hay dễ? Đối với SV nào có kiến thức Phổ thông vững, xác định trước mình học để làm gì và học như thế nào, sau này mình sẽ là người thế nào: không khó.
Còn dễ: chưa chắc à nghe, dân kỹ thuật nhất là kỹ thuật XDCĐ đầu vào tỉ lệ chọi cao, nhiều môn khô, khó, khổ kiếm vài anh điểm khá- giỏi---> ít lắm :)
Chúc bạn có đam mê để học thật tốt, vượt qua những học kỳ sau!

ASSHTO27205
16/05/11, 08:11 AM
Học cầu đường khó với những người không chịu "cày" thức khuya dậy sớm? Chắc giữ kỷ lục ở bkdn về "thức khuya nhất dậy sớm nhất" thì vào tay cdbkdn chứ không ai khác , mà có khi giữ kỷ lục guiness nữa đó chứ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

kieulien
16/05/11, 09:09 AM
thích thì sẽ có kết quả, nếu học theo định hướng của người khác thì sẽ khó có kết quả tốt

cuongminh
16/05/11, 01:19 PM
cầu đường học rất hay bạn đừng nên nản chí
khi bạn cầm tấm bằng ra trường cảm thấy tự hào va sung sướng lắm
hãy cố gắng lên,các thầy có khắt khe với mình cũng mong minh tốt lên thôi vi cuộc sống bên ngoài phức tạp vô cùng
đừng vội trách ai mà hãy tự minh cố gắng trước đã
Thân!

huyphan
16/05/11, 01:53 PM
Ôi trời, có mấy mục thảo luận mà choảng nhau ghê quá, cac bác quản lý diễn đàn có chức năng delete các bài viết khó đọc, gây hấn đi. đừng để là mồi lửa giữa các anh em các vùng miền, các trường và có chính kiến khác nhau. Ban nick chỉ là tạm thời. Nêm có cách xóa bài, sửa bài và chuyển đến Recycle Bin cho đỡ ngứa mắt.

hienlam
17/08/11, 10:03 AM
Theo mình thấy,ngành mình học cũng ko khó lắm.Nhung khối lượng kiện thức cực nhiều.Học tín chỉ thì mấy năm đầu cố gắng học điểm cao lên,vô chuyên ngành điểm thấp lắm.Muốn ra trường bằng khá ko dễ đâu.hihi.nỗ lực thui các a em ơi,tương lai dang chờ đợi trước mắt chúng ta.

Mrdongx3
17/08/11, 12:12 PM
Học cầu đường khó với những người không chịu "cày" thức khuya dậy sớm? Chắc giữ kỷ lục ở bkdn về "thức khuya nhất dậy sớm nhất" thì vào tay cdbkdn chứ không ai khác , mà có khi giữ kỷ lục guiness nữa đó chứ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Có ngủ đâu mà bảo là dậy sớm, thức đêm đến sáng khi thì đi thông đồ án, khi thì đi học còn khi nghỉ thì làm ly cà phê rồi về ngủ. Còn hơn cả con cò Việt Nam nữa. Hjhj. Cố gắng lên vào chuyên ngành ai mà đam mê học thì dễ hơn đại cương đó.

ducnhan1202
17/08/11, 02:30 PM
Đã gọi là học thì học cái gì chẳng khó, nhưng phải có găng mới có kết quả tốt chứ chưa học đã sợ rùi thì học ái gì được chứ(tôt nhất ở nhà đào ao thả cá, thả vịt dễ nhất)

tremocoivo
17/08/11, 10:40 PM
Chủ đề này nằm trong mục Tân sinh viên Khóa 10x3, câu hỏi đưa ra cũng là nỗi niềm trăn trở và thắc mắc của các em mới bước vào ngưỡng đại học, tất cả còn rất xa lạ, bỡ ngỡ. Là những đàn anh đi trước, đã từng "mài ghế" giảng đường, thức đêm cày đồ án để có ngày vinh quy nhận tấm bằng Kỹ sư. Nếu những gì bậc đàn anh đã đi trước bây giờ thì nên bỏ tí thời gian truyền lại kinh nghiệm cho bậc đàn em, vậy mà mọi người vào đây để bàn luận những chuyện nằm ngoài chủ đề ban đầu đưa ra, khiến cho không khí trở nên căng thẳng vì những "chuyện không đâu".

Vì thế, mình xin xóa những bài viết đi lạc chủ đề đưa ra, mong mọi người thông cảm. Xin cảm ơn.

hercule0584
17/08/11, 10:56 PM
Theo mình thấy,ngành mình học cũng ko khó lắm.Nhung khối lượng kiện thức cực nhiều.Học tín chỉ thì mấy năm đầu cố gắng học điểm cao lên,vô chuyên ngành điểm thấp lắm.Muốn ra trường bằng khá ko dễ đâu.hihi.nỗ lực thui các a em ơi,tương lai dang chờ đợi trước mắt chúng ta.

Mình thì ngược lại. Mấy năm đầu chán òm, điểm thì lẹt đẹt thôi rồi. Vô chuyên ngành kết quả sẽ tốt hơn.
Mấy em nó cứ yên tâm mà học, sau này gặp đúng thầy, đúng sư phụ sẽ ko thấy chán như giai đoạn đầu nữa.

luonggiacat
18/08/11, 06:36 AM
Mình thì ngược lại. Mấy năm đầu chán òm, điểm thì lẹt đẹt thôi rồi. Vô chuyên ngành kết quả sẽ tốt hơn.
Mấy em nó cứ yên tâm mà học, sau này gặp đúng thầy, đúng sư phụ sẽ ko thấy chán như giai đoạn đầu nữa.

Cái này rất đúng đó. Các em cứ cố gắng học đi nha, khoa ta có 1 lợi thế lớn mà các khoa khác không có được là có được diễn đàn trao đổi học tập rất tốt - diễn đàn CAUDUONGBKDN đó. Đây là 1 công cụ để các em học tập tốt đó. Chúc các em thành công nha.
Thân!!!

109151101214
30/08/11, 09:02 AM
hoc cau duong tat nhien la kho hon so voi nganh khac roi,em cu nhin so luong nguoi nhan do an tot nghiep moi nam cua khoa xay dung cau duong la biet kho hay de thoi.nhung ma da dau roi thi co gan thoi.noi chung co gan het minh se ok thoi.chuc em may man

lephuchinh
30/08/11, 09:47 AM
bay h noi kho hay de thi em cung chua biet, nhung ma nhin cach may anh chi tra loi khac nhau qua. Em la sv moi, chac chan co nhieu bo ngo, va em ko muon vi the de ly do cho ket qua nam 1 cua minh neu no qua te. Neu anh chi da tan tinh giup do, thi co the chia se KN hoc cho em duoc khong, co gi lien he 01689157016 or 01282252185, em xin chan thanh cam on! (thanh thanh xin loi vi e dang ngoi may net ma mo vietkey khong duoc)

ton10x3c
30/08/11, 11:18 AM
"Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi, mà vì lòng người ngại núi e sông"

lamthien
30/08/11, 11:30 AM
"Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi, mà vì lòng người ngại núi e sông"

Viết cho chuẩn là :
"Đường đi khó không phải vì ngăn sông cách núi mà khó bởi lòng người ngại e núi ngăn sông "

chú Tôn có phải là tôn hạ không?

thangbom03x3a
30/08/11, 11:34 AM
Viết cho chuẩn là :
"Đường đi khó không phải vì ngăn sông cách núi mà khó bởi lòng người ngại e núi ngăn sông "

chú Tôn có phải là tôn hạ không?
Người ta viết đúng rồi còn đi sửa cho sai.Xem lai nguyên văn đi chứ sửa tầm bậy vậy, không ổn!

icekid
30/08/11, 07:21 PM
Không có con đường nào thực sự bằng phẳng........................................... .....................

Ruyubang_do
30/08/11, 07:29 PM
Đường mà phẳng thì tới lúc này đã ko còn chỗ cho những người đi sau

AnDanh
30/08/11, 07:42 PM
bay h noi kho hay de thi em cung chua biet, nhung ma nhin cach may anh chi tra loi khac nhau qua. Em la sv moi, chac chan co nhieu bo ngo, va em ko muon vi the de ly do cho ket qua nam 1 cua minh neu no qua te. Neu anh chi da tan tinh giup do, thi co the chia se KN hoc cho em duoc khong, co gi lien he 01689157016 or 01282252185, em xin chan thanh cam on! (thanh thanh xin loi vi e dang ngoi may net ma mo vietkey khong duoc)

Học cầu đường khó hay dễ là tùy e thui !.Nhác học thì thấy khó.Siêng thì thấy bình thường.
Mình thì thấy khó đó.Nhất là mấy môn chuyên nghành đó !!

Câu ni có ý nghĩa quá.Hợp với ngành cầu đường quá hả.

ton10x3c
30/08/11, 09:23 PM
Đúng rồi chơ. Bác xem lại coi có nhầm không. Em là Tôn trong từ Vương Tôn. Hihi

LDLx3c
30/08/11, 09:23 PM
mình thấy không đến nỗi khó...nếu biết cố gắng và sắp xếp thời gian hợp lý...chúc bạn thành công

huy phuong
31/08/11, 01:36 PM
Học cầu đường mới gọi là boy chứ , nhưng mà dzo cái trường này là biển khổ rùi đóa bạn ak

conglam
31/08/11, 03:59 PM
Học cầu đường mới gọi là boy chứ , nhưng mà dzo cái trường này là biển khổ rùi đóa bạn ak

Boy thì cũng có boy đó, nhưng chỉ tội một cái khó tán gái lắm các bác àk. Chính mấy đứa em gái mình ở nhà cũng nói vậy hết. huhu