PDA

View Full Version : Đào móng gặp đá tảng

proxd2
05/05/11, 03:10 PM
Chào các bạn!
Mình đang thi công công trình trên Bãi Bắc, đào móng chưa tới cao độ TK (khoảng 1,2m) mình sợ đổ bê tông lên nó sẽ bị trượt nên dùng biện pháp khoang cấy thép tại những chỗ có thể gây trượt cho đế móng. Nhưng mình k biết triển khai nó như thế nào cả, vì tải trọng đặt lên móng đó rất lớn (khoảng 100 tấn).
Ai có kinh nghiệm thi công về vấn đề này giúp mình với.
mail: haipro.kt86@gmail.com
Xin cảm ơn.

hoanghai6879
05/05/11, 07:45 PM
Chào các bạn!
Mình đang thi công công trình trên Bãi Bắc, đào móng chưa tới cao độ TK (khoảng 1,2m) mình sợ đổ bê tông lên nó sẽ bị trượt nên dùng biện pháp khoang cấy thép tại những chỗ có thể gây trượt cho đế móng. Nhưng mình k biết triển khai nó như thế nào cả, vì tải trọng đặt lên móng đó rất lớn (khoảng 100 tấn).
Xin cảm ơn.
Bạn phải nói rõ hơn về đặc điểm của công trình, và vị trí đào móng gặp đá có nhiều không, hai bên công trình bạn đang thi công có công trình nào chưa hay đang là đất trống !
Đá bạn gặp kích thước như thế nào, lớp địa chất bên dưới là đất gì ?

traffic
06/05/11, 07:28 AM
Cái này bạn phải xem lại:
1) Trước tiên xem hồ sơ địa chất vì chắc chắn sẽ có lỗ khoan mới thiết kế được(Hồ sơ địa chất sai?)
2) Có thể bạn gặp phải chỉ là đá mố côi bạn phải xác định được điều này
3) Nếu là gặp tầng đá thì bạn phải gửi giấy mời chủ đầu tư và các bên liên quan thành lập hội đồng xử lý.
Lúc đó mới đưa ra giải pháp cuối cùng. Bạn không thể tự ý làm một mình được (vi phạm)
Mình chưa đi thi công bao giờ (làm thiết kế) nên chưa có kinh nghiệm mong moi người chỉ rõ thêm. Chúc bạn làm tốt

limfx
06/05/11, 11:31 AM
Chào các bạn!
Xin cảm ơn.

Đây chắc chắn là lỗi do khảo sát địa chất " Chế " ra rồi , bạn cần phải báo TVGS và chủ đầu tư can thiệp để đề ra biện pháp xử lý chứ không tự ý làm để chuốt họa vào thân. Nếu tầng đá phía bên dưới khá dày thì mình có đề xuất xử lý như sau :
Bạn không nên khoang cấy thép trên bề mặt đá mà phải khoang xuống lớp đá ít nhất 0.5m ( theo kinh nghiệm) để bên móng ngàm trong đá rồi mới khoang cấy thép, thép ngàm trong đá lớn hơn 0.75m là được. Thự tế mấy công trình đặt trên nền đá gốc mà không ngàm vào đá dễ bị lũ cuốn trôi, mà bạn có tính được cường độ tàn phá của lũ là bao nhiêu để cấy bao nhiêu thép trên bề mặt đá? Cho dù bạn tính được đi nữa thì người tính cũng không bằng trời tính, nay rừng bị người ta chặt gần hết rồi, lũ về tập trung rất nhanh lại cuốn theo mọi thứ trên đường đi, cầu bạn làm vô hình chung tạo thành nút thắc cản lại, hậu quả thật khó lường đó bạn! Nếu bạn không muốn bóc lịch sớm thì bạn nên đề xuất theo cách của mình, có hơi tốn tiền đấy nhưng an tâm được, vả lại sự tốn kém này đáng chi , mấy bác chủ đầu tư thấy an toàn là ok liền, vả lại ai có muốn chuốt họa vào thân đâu!

_fly_
01/01/12, 10:13 PM
Chào các anh! ( em mới ra trường)
Một công ty bên B' của em đang thi công cầu trên tuyến của mình. Họ cũng đang thi công cầu có thiết kế như các anh đang nói nhưng thi công cầu mới cạnh cầu cũ và gặp một số vấn đề sau e xin ý kiến tham khảo của các anh:
- Gặp rất nhiều đá mồ côi tảng lớn mà thiết kế yêu cầu đóng cọc ván thép giữa cầu cũ và cầu mới để thi công móng. Nên làm thế nào để hợp lý khi không thể đóng vào đá.?
- Khi đào móng chưa đến cao độ tk ( còn hơn 2m nữa) thì móng mố cầu cũ hiện ra và bên thi công đã đào thăm dò vào trong gầm bệ mố cầu cũ mà không thấy cọc đâu cả. Bên thi công họ rất sợ nếu đào móng cầu mới tiếp sẽ ảnh hưởng rất lớn đến cầu cũ vì cầu cũ vẫn thông xe bình thường. Nên làm thế nào để thi công mà không ảnh hưởng đến cầu cũ?
Thanhks..!

Dragon_pvh
01/01/12, 10:51 PM
Chào các anh! ( em mới ra trường)
Một công ty bên B' của em đang thi công cầu trên tuyến của mình. Họ cũng đang thi công cầu có thiết kế như các anh đang nói nhưng thi công cầu mới cạnh cầu cũ và gặp một số vấn đề sau e xin ý kiến tham khảo của các anh:
- Gặp rất nhiều đá mồ côi tảng lớn mà thiết kế yêu cầu đóng cọc ván thép giữa cầu cũ và cầu mới để thi công móng. Nên làm thế nào để hợp lý khi không thể đóng vào đá.?
- Khi đào móng chưa đến cao độ tk ( còn hơn 2m nữa) thì móng mố cầu cũ hiện ra và bên thi công đã đào thăm dò vào trong gầm bệ mố cầu cũ mà không thấy cọc đâu cả. Bên thi công họ rất sợ nếu đào móng cầu mới tiếp sẽ ảnh hưởng rất lớn đến cầu cũ vì cầu cũ vẫn thông xe bình thường. Nên làm thế nào để thi công mà không ảnh hưởng đến cầu cũ?
Thanhks..!

Nguyên tắc là khi đào móng công trình ngay bên cạnh hoặc đào sâu hơn mặt móng của các công trình lân cận thì phải có biện pháp chống sụt lỡ, lún và làm biến dạng những công trình lân cận.

Bên thiết kế họ yêu cầu đóng cọc ván thép giữa móng củ và móng mới là đúng rồi, các anh chưa làm công tác này mà đã đào móng rồi, lại còn đào sâu vào móng củ để xem có cọc không nữa, muốn ngồi bốc lịch rồi đây.

Trong trường hợp này nên để xuất các bên liên quan để có biện pháp xử lý. Bên khảo sát không chính xác nên thiết kế làm sai thì phải điều chỉnh lại chứ không thi công ẩu được.

_fly_
03/01/12, 08:17 PM
- Bên thi công họ chỉ khoét vào trong móng cũ chút thôi anh a để xem nó có cọc không thôi mà. Còn đào hố móng mới thì mới sơ qua tại vì móng cầu cũ rất nông và suối cạn anh ạ.
- Bên thi công họ đã mời chủ đầu tư và tư vấn thiết kế đến rồi nhưng lâu quá chưa thấy câu trả lời. Em muốn hỏi để tham khảo mọi người thui vì là B' của bọn em nên làm trận tiến độ của cả tuyến. Xin lời khuyên của những " lão làng" ạ. Tết nhất đến nơi rồi.hihihi. Cảm ơn anh nha...!

Dragon_pvh
04/01/12, 01:36 AM
Theo tớ thì trước hết phải khảo sát lại xem thử địa chất như thế nào nền đất lẫn đá tảng lớn, đá mồ côi quá cớ hay là nền đá gốc, địa chất bên dưới như thế nào. xem kích thước của đá ra sao, tính chất của đá như thế nào đá có phong hóa, nứt nẻ gì không.

Nếu nền đất có lẫn đá thì phá đá để thi công móng tiếp.

Nếu nền là đá gốc thì có thể thay đổi phương án móng, có thể dùng phương án móng nông thay cho móng cọc.