PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Mô hình hóa mạng dầm trong Midas

lxhungdp
06/05/11, 08:31 AM
Mình đang mô hình hóa 1 mạng dầm bằng Midas nhưng gặp 1 số rắc rối.
Cầu mô hình là cầu dầm liên hợp thép - BTCT, không có các liên kết ngang.

Về mặt cắt ngang, mình chọn mặt cắt ngang composite ở trong thư viện mặt cắt, rồi chọn các kích thước cơ bản của mặt cắt ngang dầm liên hợp, như kích thước cánh trên, cách dưới, sườn, và kích thước bản BT đi kèm.
Như vậy, 1 dầm dọc có thể được mô hình bằng 1 pần tử, có mặt cắt ngang liên hợp, giống như các kích thước mình đã chọn.

Sau đó mình tiếp tục copy tạo thêm vài phần tử song song với khoảng cách = khoảng cách giữa 2 dầm.
Mình không biết phải gắn kết các dầm như thế nào để giống với thực tế rằng các dầm được liên kết thông qua bản mặt cầu. Nếu cứ để không như vậy, thì các dầm hoạt động độc lập, không giống với thực tế.

Xin hỏi có bạn nào biết cách xử lý vấn đề này k?

le kim hung
10/07/11, 10:20 PM
xin hỏi cách vẽ mặt cắt trong cad chuyển vào trong midas. bác nào biết xin chỉ giáo. thanks!

hercule0584
11/07/11, 07:28 AM
Mình đang mô hình hóa 1 mạng dầm bằng Midas nhưng gặp 1 số rắc rối.
Cầu mô hình là cầu dầm liên hợp thép - BTCT, không có các liên kết ngang.

Về mặt cắt ngang, mình chọn mặt cắt ngang composite ở trong thư viện mặt cắt, rồi chọn các kích thước cơ bản của mặt cắt ngang dầm liên hợp, như kích thước cánh trên, cách dưới, sườn, và kích thước bản BT đi kèm.
Như vậy, 1 dầm dọc có thể được mô hình bằng 1 pần tử, có mặt cắt ngang liên hợp, giống như các kích thước mình đã chọn.

Sau đó mình tiếp tục copy tạo thêm vài phần tử song song với khoảng cách = khoảng cách giữa 2 dầm.
Mình không biết phải gắn kết các dầm như thế nào để giống với thực tế rằng các dầm được liên kết thông qua bản mặt cầu. Nếu cứ để không như vậy, thì các dầm hoạt động độc lập, không giống với thực tế.

Xin hỏi có bạn nào biết cách xử lý vấn đề này k?

Bạn mô hình 1 BMC ảo (chia BMC thành nhiều liên kết thanh, có trọng lượng bằng 0) xem thế nào.
Chúc thành công.

yeucau
11/07/11, 12:21 PM
Bạn mô hình 1 BMC ảo (chia BMC thành nhiều liên kết thanh, có trọng lượng bằng 0) xem thế nào.
Chúc thành công.

Làm như bnj thì dầm và bản mặt cầu là 2 phần tử khác nhau rồi, nhưu vậy đặc trưng hình học giai đoạn sau khi liên hợp bản không đúng nữa. Vấn đề này cũng rất khó đấy,bạn Hùng dùng mặt cắt Composite là Ok rồi, nhưng khi liên hợp xong thì bản mặt cầu của các dầm không LK với nhau đc, mình thì cũng làm cái này một lần rồi, giai đoạn sau khi liên hợp mình mô tả cả hệ dầm là 1 phần tử có mặt cắt ngang là gồm các dầm và bản mặt cầu, nhưng nếu làm như mình thì không thể phân tích liên tục như trong uqá trình thi công thực tế. Không biết có cách giải quyết nào hay hơn nữa không?!!

tuvan246
11/07/11, 12:39 PM
Mình nghỉ cái này đơn giản mà, hồi trước khi là đồ án mình có hỏi về vấn đề này, theo mình nhớ không nhầm thì bạn cứ mô hình hóa 2 phần tử sau đó ở phần liên kết giữa BMC và dầm bạn đặt 1 chuổi liên kết phụ, liên kết này tương tự liên kết giữa dầm với dầm ngang. Kô biết có ổn không nhỉ?

hercule0584
11/07/11, 01:50 PM
Làm như bnj thì dầm và bản mặt cầu là 2 phần tử khác nhau rồi, nhưu vậy đặc trưng hình học giai đoạn sau khi liên hợp bản không đúng nữa. Vấn đề này cũng rất khó đấy,bạn Hùng dùng mặt cắt Composite là Ok rồi, nhưng khi liên hợp xong thì bản mặt cầu của các dầm không LK với nhau đc, mình thì cũng làm cái này một lần rồi, .....

Ý mình là ngoài khai báo đầy đủ các chi tiết mặt cắt dầm liên hợp như bạn lxhungdp đã nói thì mô hình thêm BMC ảo này nữa.

yeucau
12/07/11, 11:57 AM
cứ mô hình hóa 2 phần tử sau đó ở phần liên kết giữa BMC và dầm bạn đặt 1 chuổi liên kết phụ
Mình nghĩ cách này không ổn chút nào, vì khi bạn tính dặc trưng hình học theo tiết diện chưa liên hợp và sao liên hợp bạn sẽ thấy rằng phần mềm sẽ hiểu sai, vì giai đoạn sau liê hợp ĐTHH của tiếp diện là gồm dầm và bản mặt cầu, còn khi mô hình 2 phần tử thì ĐTHH giai đoạn sau liên hợp thì phần mềm vẫn hiểu là chỉ có dầm thôi,còn bản mặt cầu chỉ thâm gia thông qua liên kết bạn gán thôi, thế thì không đúng rồi!!!

vuquyduong
18/04/12, 09:24 AM
Mình cũng đang làm đến phần này thiết kế dầm thép liên hợp BTCT, chọn khai báo mặt cắt là composite, ở đây hỏi vài ng thì thấy là mình phải khai báo chiều rộng làm việc của tấm bê tông là chiều rộng làm việc có hiệu, tức là đã phải tính và nhập số liệu trong giai đoạn làm việc liên hợp rồi, sau đó tại vị trí neo thì bố trí thêm liên kết gối cố định
k biết như thế có đúng k mong các bạn và các thầy thảo luận
à còn 1 phần nữa là làm sao để bố trí liên kết dầm ngang và sườn tăng cường và trong quá trình mô hình hóa, mong các bạn chỉ dẫn