PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Độ dốc mái taluy nền đường.

thanh_82
19/05/11, 09:30 PM
Có bác nào biết thì chỉ giúp cách kiểm tra độ dốc của mái taluy nền đường đào hoặc đắp với chiều cao đào, đắp lớn sau khi thi công xong không.

traffic
20/05/11, 08:58 AM
Có bác nào biết thì chỉ giúp cách kiểm tra độ dốc của mái taluy nền đường đào hoặc đắp với chiều cao đào, đắp lớn sau khi thi công xong không.

Quá đơn giản theo hình học thôi mà bạn (tam giác) đo cao đo dài theo thực tế

huyphan
20/05/11, 09:15 AM
--------------------------------------------------------
Thông thường khi lên khuôn đường (đào hoặc đắp) Cán bộ Kỹ thuật thi công đã xác định được tất cả các mốc của chân ta luy, lề đường, nền đường, mặt đường, chêm dày cọc mốc vào tuyến...Sau đó gởi tim mốc ra ngoài vị trí đã xác định để trong quá trình thi công không bị mất đi. Trong quá trình thi công thường xuyên kiểm tra, đo đạt từ mốc gởi vào vị trí mốc chuẩn. Dùng các thiết bị đo như Máy toàn đạc, kinh vỹ, Thước dây...
Cán bộ thi công có kinh nghiệm thì quen với việc này.
Với ta luy thì xem các hệ số vát ta luy ghi trên trắc ngang thi công: 1:h-->dịch nôm na dễ hiểu: đào sâu xuống 1(m) thì vát rộng ra h (m).

Chúc bạn thành công.

duongtuandung
20/05/11, 11:39 AM
Dùng máy toàn đạc đi. Cần đo 2 điểm thôi: chân taluy và mép ngoài cùng của lề. Có tọa độ và cao độ 2 điểm đó là tính toán được ngay còn gì

thangbom03x3a
20/05/11, 11:58 AM
Quá đơn giản theo hình học thôi mà bạn (tam giác) đo cao đo dài theo thực tế
Cách này hay đó.hình học - tag của góc trong tam giác vuông.máy móc làm gì...thân

duongtuandung
20/05/11, 12:04 PM
Thế làm thế nào mà biết được cạnh và góc của tam giác hả bạn?

traffic
20/05/11, 12:58 PM
Thế làm thế nào mà biết được cạnh và góc của tam giác hả bạn?

Dùng thước đo cạnh huyền và một cạnh còn lại thôi.

Ruyubang_do
20/05/11, 02:05 PM
Cách này hay đó.hình học - tag của góc trong tam giác vuông.máy móc làm gì...thân

Dùng thước đo cạnh huyền và một cạnh còn lại thôi.
Ta luy đường ai vác thước ra đo cạnh dài & "cạnh còn lại" (cạnh còn lại đo ra sao?, lỡ chênh cao là 6m, dùng cách gì gióng cho thẳng?)

Đo ta luy, kiểu gì cũng phải dùng máy đo, tối thiểu là máy thủy bình, ngon nhứt là vác toàn đạc ra đo, được cả chênh cao lẫn chiều dài.

thangbom03x3a
20/05/11, 02:12 PM
Ta luy đường ai vác thước ra đo cạnh dài & "cạnh còn lại" (cạnh còn lại đo ra sao?, lỡ chênh cao là 6m, dùng cách gì gióng cho thẳng?)

Đo ta luy, kiểu gì cũng phải dùng máy đo, tối thiểu là máy thủy bình, ngon nhứt là vác toàn đạc ra đo, được cả chênh cao lẫn chiều dài.
hì!Trắc ngang==>H1,H2=>cạnh góc vuông,cạnh huyền đo=>i.ok?

Ruyubang_do
20/05/11, 04:02 PM
hì!Trắc ngang==>H1,H2=>cạnh góc vuông,cạnh huyền đo=>i.ok?
Kiểm tra thi công thực tế sao áp dụng con số lấy trong trắc ngang được >:)

duongtuandung
20/05/11, 07:01 PM
Ruyubang_do pro đấy. Hihi. Tôi chuyên đi lấy trắc ngang đây. 1 ngày 4 người khảo sát 3km thì trắc ngang chính xác thế nào được? Toàn bốc thuốc thôi. Kiểm tra đúng là phải dùng máy không thể dùng thước thông thường mà đo được.

traffic
20/05/11, 08:12 PM
Ruyubang_do pro đấy. Hihi. Tôi chuyên đi lấy trắc ngang đây. 1 ngày 4 người khảo sát 3km thì trắc ngang chính xác thế nào được? Toàn bốc thuốc thôi. Kiểm tra đúng là phải dùng máy không thể dùng thước thông thường mà đo được.

Mắt các bác khảo sát thì tuyệt vời rồi ra nhiêu lên nhiêu là bít hết. Thật sự khi thi công giám sát kiểm tra thôi chứ lúc làm xong đi nghiệm thu thì làm gi có ai đứng mà đo máy với móc đây? Mình chẳng thấy bao giờ.

duongtuandung
20/05/11, 08:19 PM
Ai bảo nghiệm thu không có máy móc?
Thế nghiệm thu thế nào?
Ra ngắm cho vui rồi ký thôi à?
Đường BTXM nông thôn còn mang máy thủy bình đi nghiệm thu móng.
Đo đạc, bốc thuốc không cẩn thận và kinh nghiệm thanh tra nhảy vào thì toi hết

thienthanh05x3b
20/05/11, 10:57 PM
Có rất nhiều cách để xác định độ dốc mái taluy và cách nhanh nhất trong quá trình trực tiếp thi công các CBKT có thể sử dụng là đo mái dốc bằng thước.Cấu tạo thước rất đơn giản và có thể chế tạo dễ dàng.Các bác tham khảo nhé!

duongtuandung
21/05/11, 01:22 AM
Cách này hay đấy. Nhưng lúc đo cần để thước vuông góc với mép lề và chân taluy nếu không sẽ sai góc nghiêng. Hay thêm 1 thanh ở đầu thước tạo với thước 1 góc 90 độ, khi đo đặt thanh đó trùng mép ngoài lề như vậy thước sẽ vuông góc với lề? Thank thienthanh05x3b nha.

Ruyubang_do
21/05/11, 06:36 AM
...Thật sự khi thi công giám sát kiểm tra thôi chứ lúc làm xong đi nghiệm thu thì làm gi có ai đứng mà đo máy với móc đây? Mình chẳng thấy bao giờ.
Giỡn. Không đo, không có biên bản, không bình sai ra bảng tính đàng hoàng thì ai ký cho mà nghiệm thu >:) Đo đạc khi giám sát là kiểm tra hiệu chỉnh, tránh sai sót, còn thi công xong là đo đạc là để cãi nhau với nhà thầu xem họ có ăn gian hay không, he he.

traffic
21/05/11, 06:53 AM
Giỡn. Không đo, không có biên bản, không bình sai ra bảng tính đàng hoàng thì ai ký cho mà nghiệm thu >:) Đo đạc khi giám sát là kiểm tra hiệu chỉnh, tránh sai sót, còn thi công xong là đo đạc là để cãi nhau với nhà thầu xem họ có ăn gian hay không, he he.

Đi học thì theo lý thuyết phải kiểm tra bao nhiêu điểm/ 1km vv... Phải như thế này như thế khác. Mình cũng làm thiết kế lâu cũng được đi nghiệm thu công trình của mình nhưng "cưỡi ngựa xem hoa" ấy mà. Đúng là Việt Nam nhưng mình làm được gì, không có tiếng nói trong hội đồng. Cứ coi đó như là buổi đi xem thử sản phẩm của mình như thế nào thôi.

Ruyubang_do
21/05/11, 07:58 AM
Đi học thì theo lý thuyết phải kiểm tra bao nhiêu điểm/ 1km vv... Phải như thế này như thế khác. Mình cũng làm thiết kế lâu cũng được đi nghiệm thu công trình của mình nhưng "cưỡi ngựa xem hoa" ấy mà. Đúng là Việt Nam nhưng mình làm được gì, không có tiếng nói trong hội đồng. Cứ coi đó như là buổi đi xem thử sản phẩm của mình như thế nào thôi.
Bạn nói thế chưa chính xác rồi. Thiết kế chủ yếu tư vấn trong quá trình thi công mới là quan trọng, họp KT ko có ông thiết kế đố nhà thầu nào dám làm liều, trừ phi "cơ" của mấy ổng quá cao thôi (ví dụ ở ĐN có ông 5...5, he he). Tiếng nói của bạn rất cần, chủ yếu là quá trình có vướng mắc, còn kiểm tra chất lượng, đo đạc thì lại thuộc thí nghiệm & giám sát kỹ thuật mà ;)

00X00
21/05/11, 07:20 PM
Bạn nói thế chưa chính xác rồi. Thiết kế chủ yếu tư vấn trong quá trình thi công mới là quan trọng, họp KT ko có ông thiết kế đố nhà thầu nào dám làm liều, trừ phi "cơ" của mấy ổng quá cao thôi (ví dụ ở ĐN có ông 5...5, he he). Tiếng nói của bạn rất cần, chủ yếu là quá trình có vướng mắc, còn kiểm tra chất lượng, đo đạc thì lại thuộc thí nghiệm & giám sát kỹ thuật mà ;)
Bạn nói quá chuẩn!mình thầy bạn rất nhiều kinh nghiệm?không biết bạn công tác được mấy năm rồi?đang làm chức vụ j?

Ruyubang_do
22/05/11, 05:49 AM
Bạn nói quá chuẩn!mình thầy bạn rất nhiều kinh nghiệm?không biết bạn công tác được mấy năm rồi?đang làm chức vụ j?
Mình ra trường năm 2007 thôi, từng là Thiết kế, thi công & Giám sát, kể cả bên dân dụng. Nói chung là "thợ đụng", thành thử mỗi lĩnh vực phải biết 1 chút, chứ cũng ko phải PRO như 1 số bạn ở đây nếu đi vào mảng chuyên sâu hơn.

thienthanh05x3b
22/05/11, 02:19 PM
Cách này hay đấy. Nhưng lúc đo cần để thước vuông góc với mép lề và chân taluy nếu không sẽ sai góc nghiêng. Hay thêm 1 thanh ở đầu thước tạo với thước 1 góc 90 độ, khi đo đặt thanh đó trùng mép ngoài lề như vậy thước sẽ vuông góc với lề? Thank thienthanh05x3b nha.

Cứ đặt cạnh nào dài nhất của thước vào mặt mái taluy là OK.Hok cần đặt xiên hay thẳng gì hết.Nếu có sáng kiến cải tiến j xin bác chỉ giáo thêm (gửi file cho em tham khảo tý, biết đâu lại có Sp hay hơn)

duongtuandung
22/05/11, 05:46 PM
Theo mình thì thế này. Bạn xem thế nào nhé:
1. Khoét lỗ cho quả dọi, đẩy vạch chia lên trên tránh ma sát giữa quả dọi và mặt thước. Dây dọi sẽ chỉ kết quả đo sai số khi đọc kết quả sẽ giảm đi(dây dọi cũng không để sát mặt thước, cách khoảng 2mm là được. Khi đặt thước lệch thì dây dọi sẽ chạm mặt thước hoặc rời xa mặt thước >2mm).
2. Làm thêm thanh vuông góc đặt trùng mép lề -> chính xác góc nghiêng.
Chúc các bạn sẽ có thêm những sáng kiến hay và có ích!
Có cái nào hay cho tham gia với nhé!hi

Ruyubang_do
22/05/11, 06:39 PM
Theo mình thì thế này. Bạn xem thế nào nhé:
1. Khoét lỗ cho quả dọi, đẩy vạch chia lên trên tránh ma sát giữa quả dọi và mặt thước. Dây dọi sẽ chỉ kết quả đo sai số khi đọc kết quả sẽ giảm đi(dây dọi cũng không để sát mặt thước, cách khoảng 2mm là được. Khi đặt thước lệch thì dây dọi sẽ chạm mặt thước hoặc rời xa mặt thước >2mm).
2. Làm thêm thanh vuông góc đặt trùng mép lề -> chính xác góc nghiêng.

Dây dọi bị ảnh hưởng của dây chùng và gió, hơn nữa thanh ngang giữ dây dọi của không được thẳng. Dù sao ý của bạn cũng hay. Mình cũng nghĩ ra 1 cái thước, nhưng tốt hết hãy dùng máy là chắc chắn:

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16706_Untitled.png

1 chốt màu xanh phía dưới có thể khóa cứng lại hoặc nới lóng giữa thước đo và kim đo, khi cần thì chỉnh thẳng đứng để khóa rồi xoay thước đo cho đúng mặt ta luy

duongtuandung
22/05/11, 06:52 PM
Thước này cũng được đấy. Hoàn thiện thêm 2 vấn đề này thì ngon đấy. Góp ý nha:
1. Hơi khó chế tạo so với thước kia
2. Cân máy khó, cần thêm bộ phận vi chỉnh như máy thủy bình, thước đo cần dài thêm tránh sai số khi đo ở các điểm cục bộ.
Nhưng nếu thêm bộ phận vi chỉnh thì sợ tốn kém.
Dù sao có suy nghĩ, nghiên cứu thì vẫn hơn hơn. Biết đâu 1 ngày lại có bằng sáng chế.
Dùng máy là ngon nhất. Đi nghiệm thu chắc chắn là phải có máy rồi. Nếu không có máy thì chứng tỏ mức độ quan trọng là rất thấp-> chẳng cần đo taluy. hihi

havanhaidb
26/06/11, 10:48 AM
tạomooyt tam giác nhỏ đồng dạng ở chân taluy ta sẽ tìm được góc,từ góc và cạnh huyền sẽ tính được góc vông còn lại. hoặc dùng định lý telet trong tam giác để tính cạnh góc vuông

Ruyubang_do
26/06/11, 11:07 AM
tạomooyt tam giác nhỏ đồng dạng ở chân taluy ta sẽ tìm được góc, từ góc và cạnh huyền sẽ tính được góc vông còn lại. hoặc dùng định lý telet trong tam giác để tính cạnh góc vuông
Ở đây toàn KS cả, ko ai ko biết tính talet. Mà tạo đc tam giác đồng dạng rồi thì nói gì nữa, vấn đề là kiểm tra "tam giác" đấy đúng hay ko.
Trong đo đạc, góc bao giờ cũng xác định khó chính xác nhất --> hạn chế áp dụng đo góc trong kiểm tra.

duongtuandung
26/06/11, 05:35 PM
tạomooyt tam giác nhỏ đồng dạng ở chân taluy ta sẽ tìm được góc,từ góc và cạnh huyền sẽ tính được góc vông còn lại. hoặc dùng định lý telet trong tam giác để tính cạnh góc vuông
Tạo làm sao được tam giác nhỏ hả bạn? Tạo bằng gì?

sunlightp689
25/08/11, 04:38 PM
ai biết tính cao độ điểm đo trong hồ sơ nghiệm thu thanh toán theo giai đoạn chỉ giúp mình với, mình k biết cách tính thế nào cả.rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.

win_xp
12/10/11, 12:40 AM
Vấn đề của em là không biết mở taluy như thế nào, góc bao nhiêu độ, tỉ lệ thế nào, bác nào biết thi giúp em với. hddempty@gmail.com