PDA

Xem phiên bản đầy đủ : hỏi về tường chắn BTCT trong nền đường đắp

duclong.mta
30/05/11, 05:20 PM
chào mọi người, mình đang làm đồ án tốt nghiệp đường. trong đoạn đường mình thi công có đoạn đắp cao quá nên mình chọn giải pháp làm tường chắn BTCT. Vậy cho mình hỏi bạn nào có tài liệu tính toán nói về chủ đề này up lên cho mình tham khảo với. cả bản vẽ nữa nhé. mình cảm ơn nhiều.

truongsinhvtco
30/05/11, 10:33 PM
chào mọi người, mình đang làm đồ án tốt nghiệp đường. trong đoạn đường mình thi công có đoạn đắp cao quá nên mình chọn giải pháp làm tường chắn BTCT. Vậy cho mình hỏi bạn nào có tài liệu tính toán nói về chủ đề này up lên cho mình tham khảo với. cả bản vẽ nữa nhé. mình cảm ơn nhiều.

Đắp cao chắc chắn phải dùng tường chắn rồi. Nếu đất yếu hoặc đất không chặc lắm phải nên dùng thêm cọc bê tông và nên đóng xiêng hàng cọc ngoài để chống lực ngang. Mình hơi bận, nên sẽ tổng hợp lại post nguyên phần tường chắn mình đã thiết kế cho dự án Đảo Kim Cương Quận 2 Tp Hồ chí Minh cho bạn sau nhé. thanks.

nobita
31/05/11, 10:51 AM
Đắp cao chắc chắn phải dùng tường chắn rồi. Nếu đất yếu hoặc đất không chặc lắm phải nên dùng thêm cọc bê tông và nên đóng xiêng hàng cọc ngoài để chống lực ngang. Mình hơi bận, nên sẽ tổng hợp lại post nguyên phần tường chắn mình đã thiết kế cho dự án Đảo Kim Cương Quận 2 Tp Hồ chí Minh cho bạn sau nhé. thanks.

chưa hẳn là đắp cao là phải dùng tường chắn đâu! còn tùy thuộc vào dốc ngang nữa!
Nếu dốc ngang ko lớn và địa chất ko vấn đề gì thì chỉ cần đắp cơ và gia cố bằng tấm bt hoặc trồng cỏ là dc rồi!

congtuongx3a
31/05/11, 12:27 PM

Chưa hẳn đắp cao đã làm tường chắn, chưa hẳn làm tường chắn đã là tường chắn BTCT. Tài liệu tính toán thì có thể tham khảo cuốn Sổ tay công trình phòng hộ đường oto. Mình chẳng có file để up lên cho bạn. Nhưng không biết đoạn bạn dự định làm tường chắn BTCT cao bao nhiêu, địa hình, địa chất ở đó như thế nào. Bản vẽ thì trên mạng có nhiều lắm, bản vẽ điển hình tường chắn BTCT, BT, rọ đá đầy đủ cả. Tìm thử xem nhé, ko có thì mình gửi cho. Thân ái.

Ruyubang_do
31/05/11, 12:43 PM
Đắp cao phải sử dụng đánh cấp, cắt bậc cơ. Tường chắn chỉ sử dụng khi bạn tính toán cung trượt của ta luy vượt giới hạn cho phép (cái này dùng GeoSlope tính), và nền đất của chân ta luy đủ sức chịu được tải của tường (đất yếu mà dùng tường chắn thì tường nó trượt trước khi đất bị trượt rồi). Để bảo vệ mặt ta luy do đắp quá cao, bạn nên sử dụng trồng cỏ hoặc lát rọ đá để gia cố thì hay hơn.

Tính toán tường chắn cũng ko có gì khó, bạn sử dụng cách tính trong Cơ học đất để tính, dùng các đề án thiết kế thực có khi bạn khó giải thích khi bảo vệ đấy.