PDA

View Full Version : Cốt thép trong cọc khoan nhồi

ndt_xd
15/06/11, 03:58 PM
cho Em hỏi là khi hạ lồng thép tron cọc khoan nhồi thì nếu chúng ta hạ 1/3 hay 1/2 chiều dài cọc thì có ảnh hưởng đến chất lượng cọc không!!! mong các Anh Chị giúp Em với!!!!

maxo_1986
15/06/11, 04:19 PM
cho Em hỏi là khi hạ lồng thép tron cọc khoan nhồi thì nếu chúng ta hạ 1/3 hay 1/2 chiều dài cọc thì có ảnh hưởng đến chất lượng cọc không!!! mong các Anh Chị giúp Em với!!!!

Không hiểu ý của cậu lắm, nhưng nếu như cậu chỉ hạ được có 1/3 hay 1/2 gì đó thì tất nhiên là cọc không thể hình thành được rồi; còn 1/2 cọc phía trên em mà không cho thép chủ với thép đai vào còn có mỗi bê tông thì nó nứt lung tung đi à :D ; Với lại chẳng có thằng tư vấn nào nó để em làm thế đâu.

nguyen_phu
02/08/11, 01:17 PM
Không hiểu bạn hỏi như thế nào. Nhưng nếu hạ lồng không đủ so với thiết kế thì được coi là rút ruột công trình. Hi, cẩn thận kẻo đi ngồi nhà đá đó bạn, bất kê công trình tư nhân hay nhà nước khi phát hiện đều sẻ bị truy tố trước pháp luật. vì nó sẻ gây ảnh hưởng tới chất lượng công trình --> nguy hiểm cho người sử dụng .

sailamthuoc
02/08/11, 08:36 PM

Ứng với chiều dài cọc lớn ( trên 2 lồng thép ) thì chiết giảm 50% cốt thép chủ mà không ảnh hưởng đến chất lượng cọc. Vừa rồi có thèn thiết kế cọc khoan nhồi L=40m và bố trí cốt thép chủ đầu cũng như đuôi, tôi bày thèn thi công rút bớt 50% thép của phân đoạn lồng phía dưới lấy bán chia nhau. Học Ks cầu đường phải hơn mấy thèn công nhân thi công ở chỗ là biết chỗ nào thừa thiếu mà en bớt phải không bà con?

hercule0584
02/08/11, 09:10 PM
Ứng với chiều dài cọc lớn ( trên 2 lồng thép ) thì chiết giảm 50% cốt thép chủ mà không ảnh hưởng đến chất lượng cọc. Vừa rồi có thèn thiết kế cọc khoan nhồi L=40m và bố trí cốt thép chủ đầu cũng như đuôi, tôi bày thèn thi công rút bớt 50% thép của phân đoạn lồng phía dưới lấy bán chia nhau. Học Ks cầu đường phải hơn mấy thèn công nhân thi công ở chỗ là biết chỗ nào thừa thiếu mà en bớt phải không bà con?

Cha sailamthuoc này là giám sát hay sao mà xúi được mấy anh thi công hay rứa hèo. Thi công sợ giám sát lắm, "nói chi làm nớ", có tiền lại càng ghiền :M014:

quang027
02/08/11, 09:15 PM
mình cũng đi làm cọc nhồi.nếu có ông nào thiết kế vậy thị túc là họ cho mình ăn.sao ko ăn.hihi

hercule0584
02/08/11, 09:21 PM
mình cũng đi làm cọc nhồi.nếu có ông nào thiết kế vậy thị túc là họ cho mình ăn.sao ko ăn.hihi

Tư vấn thiết kế cố tình cho các cậu ăn đấy chứ ko phải họ ngu đâu.
Thi công công trình chủ yếu là ăn cái công nghệ, còn mấy cái vật liệu lặt vặt dăm ba đồng cho anh em công trường xử lý kiếm vài cuộc nhậu cho đỡ buồn.
Sống với nhau nó có cái tình vậy đấy bạn ạ.

quang027
02/08/11, 10:10 PM
Tư vấn thiết kế cố tình cho các cậu ăn đấy chứ ko phải họ ngu đâu.
Thi công công trình chủ yếu là ăn cái công nghệ, còn mấy cái vật liệu lặt vặt dăm ba đồng cho anh em công trường xử lý kiếm vài cuộc nhậu cho đỡ buồn.
Sống với nhau nó có cái tình vậy đấy bạn ạ.

thực ra mình chưa bao jo ăn một que sắt của công trinh.nhưng nêu thiết kế như thế thì rõ ràng họ wa lãng phí vật liệu.nên ý mình là thế

sailamthuoc
02/08/11, 10:19 PM
Cha sailamthuoc này là giám sát hay sao mà xúi được mấy anh thi công hay rứa hèo. Thi công sợ giám sát lắm, "nói chi làm nớ", có tiền lại càng ghiền :M014:
Mình không làm giám sát cule à! Chỉ thấy lãng phí nên bày tụi nó kiếm chát vậy thôi chứ chôn đống sắt dưới âm phủ thì quả là tiếc

hercule0584
02/08/11, 10:56 PM
Mình không làm giám sát cule à! Chỉ thấy lãng phí nên bày tụi nó kiếm chát vậy thôi chứ chôn đống sắt dưới âm phủ thì quả là tiếc

Thực ra thì cái cọc khoan nhồi tùy vào địa chất bên dưới thế nào mà người ta bố trí thép phí hay ko phí bạn ạ.
Mình dám chắc có cái cọc 2 lồng thép bố trí cùng 1 đường kính thép, cùng số lượng thanh thép mà cần thiết và ko hề lãng phí đấy bạn :M061:

sailamthuoc
02/08/11, 11:17 PM
Thực ra thì cái cọc khoan nhồi tùy vào địa chất bên dưới thế nào mà người ta bố trí thép phí hay ko phí bạn ạ.
Mình dám chắc có cái cọc 2 lồng thép bố trí cùng 1 đường kính thép, cùng số lượng thanh thép mà cần thiết và ko hề lãng phí đấy bạn :M061:
Uh thì đấy là những trường hợp đặt biệt rồi chứ còn đất với cát thì rút là vừa lợi cho dân !

arigato87
03/08/11, 09:11 AM
Ý kiến này nghe kin quá! Ai đi thi công mà gặp sailamthuoc chắc trúng quả rùi. Thui mình ăn chắc mặc bền, cơm ngày 3 bữa mẹ nấu, sau này vợ nấu còn người khác nấu mình ngồi chờ ăn thì thui thui em rút lui. Cái này ngồi đếm lịch chắc cũng không ít hì...

traffic
03/08/11, 09:18 AM
Uh thì đấy là những trường hợp đặt biệt rồi chứ còn đất với cát thì rút là vừa lợi cho dân !

Tôi nghĩ nếu công trình lớn nếu bạn không nắm được momen của cọc mà bạn cắt giảm, rút ruột như bạn thì chỉ có nước ngồi uống nước trà với các tay anh chị. Đừng chủ quan là mình biết hết tất cả. Vì sao trong xây dựng thường có hệ số an toàn hả bạn?

hercule0584
03/08/11, 01:58 PM
Tôi nghĩ nếu công trình lớn nếu bạn không nắm được momen của cọc mà bạn cắt giảm, rút ruột như bạn thì chỉ có nước ngồi uống nước trà với các tay anh chị. Đừng chủ quan là mình biết hết tất cả. Vì sao trong xây dựng thường có hệ số an toàn hả bạn?

CHuyến này bác Sailamthuoc lỡ miệng bị anh em chém tả tơi rồi :Mjogging:

Ruyubang_do
03/08/11, 03:29 PM
Mấy cái này nên làm theo quy trình, ko có quy trình hay văn bản nào, xin đừng nói 2 chữ kinh nghiệm, chả ai nói trước được điều gì. Vì chính cái khảo sát địa chất cũng ko dám chắc 100% t/c như vậy là ổn định với vị trí đó, lỡ nó nứt ra thì phiền. 10 cây ko bố trí được 10,5 cây thì thôi, đừng chủ quan rút 1 cây còn 9. Nói thẳng ra, những cái ăn được nên là cái nổi ở trên, còn mấy cái chìm như móng, cọc, hay dầm chính thì hãm bớt cái sự sung sướng ấy lại, kẻo mang họa. Biết thế nhưng ko có HD thiết kế hoặc tài liệu nào đề cập, thôi thì chịu ngu bằng CN tạm vậy.

sailamthuoc
03/08/11, 05:07 PM

Tôi có nói là biết hết chỗ nào đâu ông traffic ? Tôi chỉ biết chỗ nào dư thép thì tôi rút bớt, chỗ nào thiếu thép thì tôi đề nghị bổ sung vào. Phải dám làm dám chịu, dù có vào nhà đá thì cũng tự mình vào chứ đừng bao giờ để người khác đẩy mình vào, mà biết vào nhà đá thì em không đi đâu, phải đi đường khác để không vào nhà đá. Nói chung là phải đi bèng đôi chân+ cái đầu mình bác ạ, có nhiều thèn sợ chết thiết kế dư thép quá nhiều thì cũng có thèn rút bớt thôi , thèn làm dư là phá của nhà nước, thèn rút bớt chẳng ảnh hưởng đến ai mà còn đem được tiền về nuôi vợ con nữa đó, vậy sao không làm hở bác?

CĐTM
03/08/11, 05:15 PM
Tôi có nói là biết hết chỗ nào đâu ông traffic ? Tôi chỉ biết chỗ nào dư thép thì tôi rút bớt, chỗ nào thiếu thép thì tôi đề nghị bổ sung vào. Phải dám làm dám chịu, dù có vào nhà đá thì cũng tự mình vào chứ đừng bao giờ để người khác đẩy mình vào, mà biết vào nhà đá thì em không đi đâu, phải đi đường khác để không vào nhà đá. Nói chung là phải đi bèng đôi chân+ cái đầu mình bác ạ, có nhiều thèn sợ chết thiết kế dư thép quá nhiều thì cũng có thèn rút bớt thôi , thèn làm dư là phá của nhà nước, thèn rút bớt chẳng ảnh hưởng đến ai mà còn đem được tiền về nuôi vợ con nữa đó, vậy sao không làm hở bác?

Ồ dễ thế sao? Phải học hỏi mới được,há há há há. Qua mặt được thẩm tra luôn hả ta

traffic
03/08/11, 07:09 PM
Vậy thì chúng ta chờ đợi một tỷ phú mới của cauduongbkdn rồi.:Mloa_loa::Mloa_loa:

hercule0584
03/08/11, 09:14 PM
Vậy thì chúng ta chờ đợi một tỷ phú mới của cauduongbkdn rồi.:Mloa_loa::Mloa_loa:

Rút ruột, tham nhũng và lãng phí. Cái nào gây hại nhiều hơn
Có lẽ chúng ta nên lập 1 topic cho chủ đề này.
Theo anh em, hai cái đó cái nào gây hại nhiều hơn?

traffic
04/08/11, 07:56 AM
Tùy vào tình hình cụ thể mới kết luận được. Bạn thấy các vụ như vinasin hay các vụ sập cầu lớn trên thế giới thì mỗi cái có một mặt riêng. Nguyên nhân thì rất nhiều có lẽ nên đánh giá vĩ mô và vi mô mới biết được giá trị. Thật khó!

sailamthuoc
04/08/11, 08:07 AM
Bác Cule sao so sánh hai thứ này với nhau nhỉ ? Phải so sánh thèn thiết kế dư với thèn rút phần dư đi, thèn nào phá của nhà nước chứ ?

hercule0584
04/08/11, 08:19 AM
Bác Cule sao so sánh hai thứ này với nhau nhỉ ? Phải so sánh thèn thiết kế dư với thèn rút phần dư đi, thèn nào phá của nhà nước chứ ?

Vấn đề ở đây đang xét là ko có chữ "dư" và ko biết có dư ko và dư bao nhiêu.

Ruyubang_do
04/08/11, 08:23 AM
....so sánh thèn thiết kế dư ....
Chú nên phân biệt chuyện "Thế nào biết nó thiết kế dư", thuyết minh tính toán nào chứng minh nói rằng Thiết kế như vậy là dư. Việc rút bớt khác với thiết kế ban đầu được duyệt coi như vi phạm rồi, nếu nó khác với quy trình quy định. Đối với tính pháp lý, kinh nghiệm ko có ý nghĩa gì cả, trừ khi nó được chứng minh & phê duyệt đàng hoàng. Chủ quan thấy cái kia rút vẫn ổn định, đủ R, đủ khối rồi áp dụng cái tương tự chỗ khác, coi chừng chết ko kịp ngáp đấy.

sailamthuoc
04/08/11, 08:43 AM
Vấn đề ở đây đang xét là ko có chữ "dư" và ko biết có dư ko và dư bao nhiêu.

Chú nên phân biệt chuyện "Thế nào biết nó thiết kế dư", thuyết minh tính toán nào chứng minh nói rằng Thiết kế như vậy là dư. Việc rút bớt khác với thiết kế ban đầu được duyệt coi như vi phạm rồi, nếu nó khác với quy trình quy định. Đối với tính pháp lý, kinh nghiệm ko có ý nghĩa gì cả, trừ khi nó được chứng minh & phê duyệt đàng hoàng. Chủ quan thấy cái kia rút vẫn ổn định, đủ R, đủ khối rồi áp dụng cái tương tự chỗ khác, coi chừng chết ko kịp ngáp đấy.

Thôi thì cái chuyện lồng thép dưới cốt thép bằng lồng thép trên làm các các còn phân vân chuyện có dư hay không thì tôi viện dẫn ra vài cái để rút thép nữa nhé:
Một cái mố H=6m, CT chịu lực tường mố D20 a200 đã thi công và đưa vào sử dụng rồi, một cái mố H=3M, CT chịu lực tường mố D20 a200 Ssao ta không rút thanh D20 đi thay bằng thanh D16 nhỉ, thế có phí không?
Hoặc Một cái mố mà cốt thép chịu lực D20 a200, thanh cấu tạo vẫn D20 a200 sao ta không rút D20 thay bằng D12 hoặc D14 nhỉ?
Thiết kế theo kiểu bốc thuốc tôi thấy hiện nay đâu đó vẫn gặp và mình biết thì mình rút đi, tôi nghĩ làm thế không có hại ai mà lợi cho mình, tại sao không làm nhỉ?

hercule0584
04/08/11, 09:43 AM
Một cái mố H=6m, CT chịu lực tường mố D20 a200 đã thi công và đưa vào sử dụng rồi, một cái mố H=3M, CT chịu lực tường mố D20 a200 Ssao ta không rút thanh D20 đi thay bằng thanh D16 nhỉ, thế có phí không?

Lý do nào để bác thay bằng thanh D16?

Hoặc Một cái mố mà cốt thép chịu lực D20 a200, thanh cấu tạo vẫn D20 a200 sao ta không rút D20 thay bằng D12 hoặc D14 nhỉ?

Thanh thép cấu tạo của bác là thanh như thế nào? để làm gì vậy? Mô tả tí cho anh em ghi nhận được ko?

Ruyubang_do
04/08/11, 10:08 AM
Rút có nguyên do, chứ nếu nói kiểu sailma, tạo sao ko thay thanh D20 bằng D6?

ddkhanh
04/08/11, 11:04 AM
He,bác sailamthuoc nói cũng có phần đúng,tuy nhiên mới chỉ là kết luận,để mà dịch giải cho anh em thì chắc là làm cái báo cáo kỹ thuật mất,anh em đòi hỏi quá,hố cao 6m,áp lực đất lên lên tường mố lớn thì bố trí cốt thép lớn(giả thuyết là thép D20 nhé),khi mố cao có 3m (giảm 50% nhé) áp lực đất sau mố cũng giảm cho thấy có thể giảm cốt thép chịu lực (giảm D20 xuống D18,D16 nhưng đừng giảm nhiều quá <D16 bởi vì cũng chỉ vì 1 chữ kinh nghiệm,ko phải cm =kỹ thuật và thứ 2 ta ăn gian nói dối thì phải phòng họa về sau),bác nào ăn tham (rút về D14,D12)thì chết :))

hercule0584
04/08/11, 11:20 AM
Acc ddkhanh, bài gửi 1. Hình như là clone :M010:

Đề nghị có ăn uống thì phải ăn vì hơn người ta cái đầu (vì có thêm 1 cái miệng mà) chứ đừng ăn bằng cái kinh nghiệm, dễ hóc xương lắm.

Ruyubang_do
04/08/11, 11:24 AM
...để mà dịch giải cho anh em thì chắc là làm cái báo cáo kỹ thuật mất,anh em đòi hỏi quá,hố cao 6m,áp lực đất lên lên tường mố lớn thì bố trí cốt thép lớn(giả thuyết là thép D20 nhé),khi mố cao có 3m (giảm 50% nhé) áp lực đất sau mố cũng giảm cho thấy có thể giảm cốt thép chịu lực (giảm D20 xuống D18,D16 nhưng đừng giảm nhiều quá <D16 bởi vì cũng chỉ vì 1 chữ kinh nghiệm,ko phải cm =kỹ thuật và thứ 2 ta ăn gian nói dối thì phải phòng họa về sau),bác nào ăn tham (rút về D14,D12)thì chết
Xin hỏi 1 câu là bạn đã làm HS kỹ thuật lần nào chưa?

Ngay cả từ lúc công trình mới bắt đầu từ hồ sơ thiết kế "phác thảo" (có thể gọi là ý tưởng thảo luận trước), ng thiết kế đã phải cân nhắc thiết kế theo loại zì, quy trình nào, kích thước, hình dạng chung .v.v... Sau đó lên TK BC KTKT, sau đó qua phê duyệt .v.v... nói chung là đẩy đủ các bước. Đấy, nếu bác Thiết kế nào (ko nói tới thằng Thi công nhé) muốn thay đổi ý tưởng của mình đều phải trình bày lại các bước & lại có phê duyệt đàng hoàng. Người ta có quyền tác giả còn ko dám rút hay thêm liều mạng, mấy thằng Thi công mà dám, rồi ai chịu trách nhiệm, có rút cũng âm thâm rút, mà người ta gọi là "rút ruột công trình" - cái này là sai lè rồi, chả đúng 1 chút nào, nó giống như đi ăn trộm vậy (trừ phi các bác "cả vú lấp miệng em" như 1 ông ở Tổng 5 đây - ai làm chắc nhắc thế biết của bác Thân.. nào rồi chứ :) )

Tôi cũng đã thấy nhiều người làm bằng kinh nghiệm nhưng kinh nghiệm của họ là kinh nghiệm thi công, còn những kinh nghiệm bớt xén này xin ko nên phát huy. Thỏa thuận với TVGS im miệng ăn chung ko sao, lỡ lòi ra là đi tù cả đám, ko coi như nhẹ hơn là mất uy tín & nhiều khi phải tự giác mà đền.

Tư tưởng thép 20 xuống thép 16, xin mời các bác về rút thép nhà các bác, lúc ấy bác là chủ đầu tư, muốn rút xuống thép 6 ko ai cản nổi mấy bác. Chớ lên đây xúi dại lớp đàn em, lỡ nó làm liều như vậy, trách nhiệm gánh ko nổi đâu. Còn bác nào mạnh mồm nói công trình nào được rút bớt thép, cho em xin luôn cái tên công trình, đơn vị thi công để em xuống gặp đơn vị chủ đầu tư báo cáo để xem họ có đồng ý ko, hay là các bác LIỀU với nhau?!

ddkhanh
04/08/11, 11:27 AM
Còn chuyện thiết kế cái kiểu bốc thuốc thì ai cũng biết roài,cùng 1 bản vẽ,bản thiết kế áp dụng cho mọi loại địa hình phản ánh trình độ kém cỏi,lười nhác,vô trách nhiệm của 1 số bộ phận anh em kỹ sư ta.em lấy vd thực tế thằng bạn em làm ở lào cai,có bà thiết ké cầu đơn giản qua suối 24m,do ko có bản mẫu 24m mà chỉ có bản 12m thế là bà chơi ngay 2 cái dầm 12m và 1 cái trụ tổ bố giữa suối.Chuyện nữa nghe mấy thầy bên DHXD ở Hn(thầy Doanh đầu bạc chắc nhiều người biết) kể mấy xưởng thiết kế ở trong trường làm thiết kế 1 cây cầu ở ctr chùa Bái Đính là cầu đơn giản bị chê là xấu,ko phù hợp vs bố trí chung,ko phù hợp vs công trình mà cây cầu phục vụ cho thấy kỹ sư tk tư tưởng ăn xổi,làm j cũng muốn dễ.

hercule0584
04/08/11, 11:32 AM
Tư tưởng thép 20 xuống thép 16, xin mời các bác về rút thép nhà các bác, lúc ấy bác là chủ đầu tư, muốn rút xuống thép 6 ko ai cản nổi mấy bác. Chớ lên đây xúi dại lớp đàn em, lỡ nó làm liều như vậy, trách nhiệm gánh ko nổi đâu.

Nó khai 23 tuổi, vậy nó là lớp đàn em mới ra trường đó. Chắc là bị xúi dại trước đó rồi :Smile065:
Bác đô nhân chuyến này về giáo huấn lại các em nó đi.:M_nhoc2_09:

Ruyubang_do
04/08/11, 11:35 AM
Việc thiết kế dở hay thiết kế rập khuôn, đó là chuyện cá nhân, ko thể vì thế mà muốn bốc ra hay bỏ vào vì lý do "mình rành cái này hơn". Giả sử, 1 thiết kế làm 6 cây p30 cho 1 cái cột 250x250 chẳng hạn (biết dư lè ra đấy) nhưng CĐT vẫn duyệt, thì trừ phi bạn chứng minh đc giá trị giảm bớt là tối ưu hơn, nói tóm lại làm ông đại diện CĐT gục đầu cái rụp, bạn rút xuống 4 cây p16 ko chết ai.

Họ làm thiết kế phi quy trình, phi tính toán thì bạn cũng ko nên làm việc theo kiểu phi quy trình, liều như ng ta. Tớ cũng từng làm TVGS, cũng từng thách thằng thi công dám rút bớt khối lượng đá lớp dép 4x6 & thay bằng bê tông vụn vữa XM đấy - bó vỉa đường Phan Thanh ở quận Hải Châu, dù dư biết 2 lớp này có tác dụng như nhau

ddkhanh
04/08/11, 01:14 PM
Xin hỏi 1 câu là bạn đã làm HS kỹ thuật lần nào chưa?

Ngay cả từ lúc công trình mới bắt đầu từ hồ sơ thiết kế "phác thảo" (có thể gọi là ý tưởng thảo luận trước), ng thiết kế đã phải cân nhắc thiết kế theo loại zì, quy trình nào, kích thước, hình dạng chung .v.v... Sau đó lên TK BC KTKT, sau đó qua phê duyệt .v.v... nói chung là đẩy đủ các bước. Đấy, nếu bác Thiết kế nào (ko nói tới thằng Thi công nhé) muốn thay đổi ý tưởng của mình đều phải trình bày lại các bước & lại có phê duyệt đàng hoàng. Người ta có quyền tác giả còn ko dám rút hay thêm liều mạng, mấy thằng Thi công mà dám, rồi ai chịu trách nhiệm, có rút cũng âm thâm rút, mà người ta gọi là "rút ruột công trình" - cái này là sai lè rồi, chả đúng 1 chút nào, nó giống như đi ăn trộm vậy (trừ phi các bác "cả vú lấp miệng em" như 1 ông ở Tổng 5 đây - ai làm chắc nhắc thế biết của bác Thân.. nào rồi chứ :) )

Tôi cũng đã thấy nhiều người làm bằng kinh nghiệm nhưng kinh nghiệm của họ là kinh nghiệm thi công, còn những kinh nghiệm bớt xén này xin ko nên phát huy. Thỏa thuận với TVGS im miệng ăn chung ko sao, lỡ lòi ra là đi tù cả đám, ko coi như nhẹ hơn là mất uy tín & nhiều khi phải tự giác mà đền.

Tư tưởng thép 20 xuống thép 16, xin mời các bác về rút thép nhà các bác, lúc ấy bác là chủ đầu tư, muốn rút xuống thép 6 ko ai cản nổi mấy bác. Chớ lên đây xúi dại lớp đàn em, lỡ nó làm liều như vậy, trách nhiệm gánh ko nổi đâu. Còn bác nào mạnh mồm nói công trình nào được rút bớt thép, cho em xin luôn cái tên công trình, đơn vị thi công để em xuống gặp đơn vị chủ đầu tư báo cáo để xem họ có đồng ý ko, hay là các bác LIỀU với nhau?!

Dạ em mới đi làm,đang làm hồ sơ dự thầu,đọc nhiều chán quá lên đây chém gió vs các anh,đúng là bài viết của e có 2,vì mọi lần toàn lên diễn đàn download tài liệu và chưa có kiến thức lắm,giờ có cũng thử mình 1 tí,các a cứ chém...e ko sợ đâu (e đùa đáy :))

Ruyubang_do
04/08/11, 01:55 PM
Chả việc gì phải chém, tư tưởng sai lệch thì phải ý kiến thôi

sailamthuoc
04/08/11, 02:34 PM
Họ làm thiết kế phi quy trình, phi tính toán thì bạn cũng ko nên làm việc theo kiểu phi quy trình, liều như ng ta. Tớ cũng từng làm TVGS, cũng từng thách thằng thi công dám rút bớt khối lượng đá lớp dép 4x6 & thay bằng bê tông vụn vữa XM đấy - bó vỉa đường Phan Thanh ở quận Hải Châu, dù dư biết 2 lớp này có tác dụng như nhau

Thèn nào thi công mà gặp ông do thì chắc làm xong công trình bỏ nghề luôn quá! Phải linh hoạt xử lý chứ. Như thiết kế ở khu vực mà tìm một hòn đá chẻ không ra mà nó cho tk một kè mái toàn bằng đá chẻ, tôi chuyển lại là tấm bê tông hết, thế là được ít tiền bỏ túi ...khà khà.
Nhiều khi cứ lôi quy trình quy phạm ra nói với bọn công nhân, bắt nó làm thế này thế nọ, nó khùng lên lại lôi cây thép ra là chạy không kịp đâu, phải sát sao khâu triển khai, thấy nó làm sai thì chỉnh liền. Phải vận dụng câu nói Bác làm phuơng châm:
Dĩ bấc biến, ứng vạn biến

hercule0584
04/08/11, 03:28 PM
Dĩ bấc biến, ứng vạn biến

Ông Sailamthuoc vận dụng câu này khá quá.
Ông biến từ cọc khoan nhồi, bay qua mố cầu rồi nhảy qua đá chẻ. Cứ cái nào có vấn đề là biến,
Thật là bái phục!
Thành ra cái topic này chả ra cái vấn đề gì cả.

Ruyubang_do
04/08/11, 03:59 PM
Như thiết kế ở khu vực mà tìm một hòn đá chẻ không ra mà nó cho tk một kè mái toàn bằng đá chẻ, tôi chuyển lại là tấm bê tông hết, thế là được ít tiền bỏ túi ...khà khà.
Á à, cái này chú sai. Thiết kế bao giờ cũng nghiên cứu mỏ hoặc chuyển vật liệu từ đâu. Ví dụ chuyển đá từ Quảng Nam ra ĐN đều tính cước phí cả, các anh nhà thầu cứ thế làm. Cho nên, ko thể vin vào cái cớ thiếu đá này, đá nọ mà ko làm.
Như ví dụ của chú, chú tự chuyển thành tấm BT thì ai nghiệm thu cho chú mà bỏ tiền :)) Có khi người bỏ tiền ra ko phải chủ đầu tư mà là chú để sửa cái chỗ đấy.

Nhiều khi cứ lôi quy trình quy phạm ra nói với bọn công nhân, bắt nó làm thế này thế nọ, nó khùng lên lại lôi cây thép ra là chạy không kịp đâu, phải sát sao khâu triển khai, thấy nó làm sai thì chỉnh liền. Phải vận dụng câu nói Bác làm phuơng châm: Dĩ bấc biến, ứng vạn biến
Đối với CN, chả ngu gì nói với tụi nó, nói là nói thằng Kỹ thuật B, nhà thầu, nhè những thằng có tóc mà nói. Còn ko có 2 ông đó ở đấy, làm sai thì đừng có mà mơ làm tiếp. Chỉ có những thằng ngu mới rút sắt rút thép ra gây sự chú em ạ: muốn dừng công trình, đơn giản 1 câu: chỗ đấy làm tiếp tôi ko nghiệm thu, việc quái zì ngăn cản tụi công nhân làm việc :M059: Xem ra trình chơi với bọn thi công của chú em vẫn còn non lắm ;)

sailamthuoc
04/08/11, 04:25 PM
Ông Sailamthuoc vận dụng câu này khá quá.
Ông biến từ cọc khoan nhồi, bay qua mố cầu rồi nhảy qua đá chẻ. Cứ cái nào có vấn đề là biến,
Thật là bái phục!
Thành ra cái topic này chả ra cái vấn đề gì cả.

Thôi quay lại vấn đề đi các bác!
Hôm nghe lỏm được câu chuyện thế này: (nên nhớ là câu chuyện có thật 100%, tôi không nói đơn vị thi công đó vì dễ đưa họ vào nhà đá lắm)
Không hiểuthi công cọc khoan nhồi thế nào mà cọc lại nằm ra ngoài bệ trụ ( lúc này thèn giám sát đi đâu chưa biết), thế là cha con nhà nó điện ngược điện xuôi, chẳng lẻ lại vức đi 1 cái cọc khoan nhồi D120,L=50m, thế là có một thèn ma ranh đề ra một đề xuất có 1 0 2 là: cho đập 1 đoạn đầu cọc rồi bẻ cong cốt thép vào trong bệ. Một đề xuất đáng được huân chương BDBT, thế là đêm đến cha con nhà nó hì hục đào, đập, bẻ cốt thép cong vào bệ trụ rồi đổ bê tông lên như không có việc gì sảy ra, sáng ra thèn GS đến cũng không hề hay biết. Thế là mố trụ vẫn lên, cầu vẫn xong, xe vẫn chạy đến bây giờ không có sự cố nào.
Đó là một thực tế lý thuyết chúng ta tính dư quá nhiều, và thiết kế bao giờ cũng tính dư cagf nhiều càng tốt.
Các bác thi công ngày nay cũng ranh ma lắm các bác ạ!

hercule0584
04/08/11, 04:29 PM
Á à, cái này chú sai. Thiết kế bao giờ cũng nghiên cứu mỏ hoặc chuyển vật liệu từ đâu. Ví dụ chuyển đá từ Quảng Nam ra ĐN đều tính cước phí cả, các anh nhà thầu cứ thế làm. Cho nên, ko thể vin vào cái cớ thiếu đá này, đá nọ mà ko làm.
Như ví dụ của chú, chú tự chuyển thành tấm BT thì ai nghiệm thu cho chú mà bỏ tiền :)) Có khi người bỏ tiền ra ko phải chủ đầu tư mà là chú để sửa cái chỗ đấy.

Cái này thì cậu đô ko cần phân tích nhiều đâu vì hai cái thằng tấm bê tông và đá lát là hoàn toàn khác nhau về yêu cầu mỹ quan, CĐT đã duyệt đá lát là có lý do, tiền thì đã có cho phần đá thì đố ông nào khi thi công làm trái.

[B][COLOR="DarkGreen"][B][COLOR="DarkGreen"]Đối với CN, chả ngu gì nói với tụi nó, nói là nói thằng Kỹ thuật B, nhà thầu, nhè những thằng có tóc mà nói. Còn ko có 2 ông đó ở đấy, làm sai thì đừng có mà mơ làm tiếp. Chỉ có những thằng ngu mới rút sắt rút thép ra gây sự chú em ạ: muốn dừng công trình, đơn giản 1 câu: chỗ đấy làm tiếp tôi ko nghiệm thu, việc quái zì ngăn cản tụi công nhân làm việc :M059: Xem ra trình chơi với bọn thi công của chú em vẫn còn non lắm ;)

Còn cái này thì công nhân nó đánh thiệt đó dù ông chả thèm làm chi nó và nó cũng chẳng oán gì ông. Nó đánh ông là đánh theo chỉ đạo của 2 thằng có tóc kia thì sao. Trước mặt, 2 thằng ấy nó cười nó dạ, sau lưng nó mượn đao chém người. Có ông bị trùm mền đạp cho chạy từ SG về Đà Nẵng rồi đó.

Tuy nhiên nói sao cho nó phục thì nó nể. Đừng làm căng với nó quá làm chi.

Ruyubang_do
04/08/11, 04:34 PM
Còn cái này thì công nhân nó đánh thiệt đó dù ông chả thèm làm chi nó và nó cũng chẳng oán gì ông. Nó đánh ông là đánh theo chỉ đạo của 2 thằng có tóc kia thì sao. Trước mặt, 2 thằng ấy nó cười nó dạ, sau lưng nó mượn đao chém người. Có ông bị trùm mền đạp cho chạy từ SG về Đà Nẵng rồi đó.
Tuy nhiên nói sao cho nó phục thì nó nể. Đừng làm căng với nó quá làm chi.
A, cái này thì lại ngón của tớ :)) chưa có ông nhà thầu nào sừng cồ đc với tớ, vấn đề là ăn ở với họ: thẳng thắn nói là chưa nhận bất kỳ cái bồi dưỡng nào bằng cách gây khó khăn với họ, những cái họ làm sai tớ lại chủ động đề xuất họ làm cái họp kỹ thuật để hợp lý hóa vấn đề, tất nhiên ko chơi kiểu đá lát sang BT :)) Ko phải là căng, nhưng ngăn chặn ngay từ đầu, xem công việc của họ là trách nhiệm của mình trong đó, chứ ko phải là kẻ chỉ tay 5 ngón. Cái sai của ông bị trùm mền chính là chỗ đó :)

Còn chỉ có hạng ngu dốt mới để công nhân đánh giám sát và cũng ngu dốt mới làm cho công nhân đánh giám sát. Hạng đó về làm bảo vệ còn phí nữa đấy :)

CĐTM
04/08/11, 04:37 PM
A, cái này thì lại ngón của tớ :)) chưa có ông nhà thầu nào sừng cồ đc với tớ, vấn đề là ăn ở với họ: thẳng thắn nói là chưa nhận bất kỳ cái bồi dưỡng nào bằng cách gây khó khăn với họ, những cái họ làm sai tớ lại chủ động đề xuất họ làm cái họp kỹ thuật để hợp lý hóa vấn đề, tất nhiên ko chơi kiểu đá lát sang BT :)) Ko phải là căng, nhưng ngăn chặn ngay từ đầu, xem công việc của họ là trách nhiệm của mình trong đó, chứ ko phải là kẻ chỉ tay 5 ngón. Cái sai của ông bị trùm mền chính là chỗ đó :)

Còn chỉ có hạng ngu dốt mới để công nhân đánh giám sát và cũng ngu dốt mới làm cho công nhân đánh giám sát. Hạng đó về làm bảo vệ còn phí nữa đấy :)

Nạn công nhân đánh giám sát, thậm chí giết hiện nay rất phổ biến. Nhưng "họp kỹ thuật" nhiều sẽ mau giàu lắm Do ơi

hercule0584
04/08/11, 04:40 PM

Chính xác là vậy vì đó là nhiệm vụ của TVGS mà.
Còn cái khoản bồi dưỡng thì bác ko phải lo. Nếu bác giúp người ta, người ta sẽ ko quên ơn đâu.
Có ông Nhà thầu, sau khi nghiệm thu quyết toán công trình đem 1 cục tiền tới nhà bác giám sát biếu gọi là thù lao, cám ơn vì trong quá trình thi công đã giúp nhà thầu đề xuất nhiều giải pháp kỹ thuật xử lý, thi công có lời.
Vậy có xứng đáng ko?

Ruyubang_do
04/08/11, 04:49 PM
Chính xác là vậy vì đó là nhiệm vụ của TVGS mà.
Còn cái khoản bồi dưỡng thì bác ko phải lo. Nếu bác giúp người ta, người ta sẽ ko quên ơn đâu.
Có ông Nhà thầu, sau khi nghiệm thu quyết toán công trình đem 1 cục tiền tới nhà bác giám sát biếu gọi là thù lao, cám ơn vì trong quá trình thi công đã giúp nhà thầu đề xuất nhiều giải pháp kỹ thuật xử lý, thi công có lời.
Vậy có xứng đáng ko?
Do vậy mới phải đảm bảo tinh thần nhiệm vụ. Nói chung ai cũng vì miếng cơm manh áo, ông cứ làm ra vẻ với công nhân, họ ghét là đương nhiên. Tới công trình, mất mát gì ko tới hỏi chuyện anh em đang thi công vài câu xã giao? ko cho a e gói thuốc chẳng hạn? ngại zì ko đi uống với thằng Kỹ thuật B vài ly để nghe nó kể khổ? Còn vụ biếu xén kia, nếu cảm thấy công trình mình làm như vậy là ko có gì vướng mắc, ko có gì gọi là tối nằm ko yên thì cứ vui vẻ nhận, rồi rủ a e trên công trình làm 1 bữa, được nhiều hơn là mất. Mọi ng thử nghĩ xem. Còn dạng ba trợn, cứ chờ đó phắng đi là vừa, ko cần phải trực tiếp nói năng làm gì.

Nạn công nhân đánh giám sát, thậm chí giết hiện nay rất phổ biến. Nhưng "họp kỹ thuật" nhiều sẽ mau giàu lắm Do ơi
Thằng khôn nó đi họp kỹ thuật ;) thay vì đi rút bậy đó :)) Cái nào ngon hơn? Ha ha!
Còn tệ nạn kia, nó là tội phạm xã hội, cũng như ăn cướp ngoài đường vậy, chả có gì phải nói thêm.

CĐTM
04/08/11, 05:01 PM
Do vậy mới phải đảm bảo tinh thần nhiệm vụ. Nói chung ai cũng vì miếng cơm manh áo, ông cứ làm ra vẻ với công nhân, họ ghét là đương nhiên. Tới công trình, mất mát gì ko tới hỏi chuyện anh em đang thi công vài câu xã giao? ko cho a e gói thuốc chẳng hạn? ngại zì ko đi uống với thằng Kỹ thuật B vài ly để nghe nó kể khổ? Còn vụ biếu xén kia, nếu cảm thấy công trình mình làm như vậy là ko có gì vướng mắc, ko có gì gọi là tối nằm ko yên thì cứ vui vẻ nhận, rồi rủ a e trên công trình làm 1 bữa, được nhiều hơn là mất. Mọi ng thử nghĩ xem. Còn dạng ba trợn, cứ chờ đó phắng đi là vừa, ko cần phải trực tiếp nói năng làm gì.

Thằng khôn nó đi họp kỹ thuật ;) thay vì đi rút bậy đó :)) Cái nào ngon hơn? Ha ha!
Còn tệ nạn kia, nó là tội phạm xã hội, cũng như ăn cướp ngoài đường vậy, chả có gì phải nói thêm.

Chính xác Do à...........Sắp xếp đi uống cafe với tui nhé.............

voxa
04/08/11, 07:43 PM
Nói về vấn đề này tôi có mấy ý kiến như sau: hiện nay ở nước ta công ty tư vấn mở ra rất nhiều,mà thấy hầu như các TVGS mới chỉ thực hiện được một chức năng chính là giám sát, còn chức năng tư vấn thì còn rất ít.Cái này thì tùy thuộc nhiều vào năng lực của TVGS.
còn nếu làm TVGS thì phải giữ một khoảng cách nhất định với nhà thầu thi công,hòa nhập nhưng không được hòa tan.Nếu nhà thầu làm sai thì phải phân tích làm sao để thuyết phục được họ thực hiện theo đúng như trong hồ sơ BVTC cũng như trong hợp đồng đã ký với chủ đầu tư.

traffic
05/08/11, 07:28 AM
Thôi quay lại vấn đề đi các bác!
Hôm nghe lỏm được câu chuyện thế này: (nên nhớ là câu chuyện có thật 100%, tôi không nói đơn vị thi công đó vì dễ đưa họ vào nhà đá lắm)
Không hiểuthi công cọc khoan nhồi thế nào mà cọc lại nằm ra ngoài bệ trụ ( lúc này thèn giám sát đi đâu chưa biết), thế là cha con nhà nó điện ngược điện xuôi, chẳng lẻ lại vức đi 1 cái cọc khoan nhồi D120,L=50m, thế là có một thèn ma ranh đề ra một đề xuất có 1 0 2 là: cho đập 1 đoạn đầu cọc rồi bẻ cong cốt thép vào trong bệ. Một đề xuất đáng được huân chương BDBT, thế là đêm đến cha con nhà nó hì hục đào, đập, bẻ cốt thép cong vào bệ trụ rồi đổ bê tông lên như không có việc gì sảy ra, sáng ra thèn GS đến cũng không hề hay biết. Thế là mố trụ vẫn lên, cầu vẫn xong, xe vẫn chạy đến bây giờ không có sự cố nào.
Đó là một thực tế lý thuyết chúng ta tính dư quá nhiều, và thiết kế bao giờ cũng tính dư cagf nhiều càng tốt.
Các bác thi công ngày nay cũng ranh ma lắm các bác ạ!

Không biết câu chuyện có thật không? Nhưng tôi có vấn đề này:
- Khi định vị để khoan thì không thể không có mặt TVGS (không lẽ thằng TVGS quá gà mờ?)
- Lúc đổ bê tông cũng vậy, không có mặt không nghiệm thu cốt thép... thì làm sao đổ?
- Bác sống được bao nhiêu rồi mà bảo công trình không có gì? Công trình hàng trăm năm chứ đâu có một hai năm? Hãy đợi đấy!

Ruyubang_do
05/08/11, 08:03 AM
Bác Traffic thắc mắc làm gì, từ ngày sailamthuoc lên 4rum toàn kể chuyện ở sao Hỏa chứ có ở trái đất đâu mà thấy lạ. Đập 1 cái bệ cọc sau 2h đổ BT xong có phải miếng bánh mì đâu mà bác thấy lạ :))

sailamthuoc
05/08/11, 08:15 AM
Bác Traffic thắc mắc làm gì, từ ngày sailamthuoc lên 4rum toàn kể chuyện ở sao Hỏa chứ có ở trái đất đâu mà thấy lạ. Đập 1 cái bệ cọc sau 2h đổ BT xong có phải miếng bánh mì đâu mà bác thấy lạ :))

Gì vậy anh do? Tôi nói là đập một đoạn đầu cọc bẻ thép vào bệ trụ chứ có đập cái bệ cọc đâu?
Chuyện không phải ở sao hỏa hay sao kim mà ở ngay dưới chân anh đứng, có người biết, có người không biết, người không biết kêu là phịa.... còn có nhiều chuyện ly kỳ hơn kìa nhưng vẫn ở trái đất đấy!

ddkhanh
05/08/11, 10:39 AM
Không biết câu chuyện có thật không? Nhưng tôi có vấn đề này:
- Khi định vị để khoan thì không thể không có mặt TVGS (không lẽ thằng TVGS quá gà mờ?)
- Lúc đổ bê tông cũng vậy, không có mặt không nghiệm thu cốt thép... thì làm sao đổ?
- Bác sống được bao nhiêu rồi mà bảo công trình không có gì? Công trình hàng trăm năm chứ đâu có một hai năm? Hãy đợi đấy!

Đúng roài,theo nghị định 209 về quản lý chất lượng ctr quy định quyền và trách nhiệm của TVGS đúng như bác nói...nhưng đây chỉ là trên giấy tờ,còn thực tế thì hoàn toàn...khác,làm thì vẫn làm ký thì vẫn ký nghiệm thu,các bác TV chỉ cần ký nghiệm thu là được mà :M059:,còn TVGS có ko có mặt hay có mặt nhưng ko có "mắt" thì đấy :Mpayup:

hercule0584
05/08/11, 11:26 AM
Mình ko tin là có 1 cái cọc "nằm riêng" ngoài bệ lắm.
Nếu vậy thì:
1. Thi công câu thép vào để làm quái gì. Che giấu chăng? Giấu cái gì? Giấu cái gì khi nó nằm ở ngoài? Nếu cả hệ cả cọc lẫn bệ nằm âm dưới đất thì chẳng cần phải câu thép vào.
2. Nếu cả hệ mà nằm âm ko quá sâu thì trước sau gì cũng thấy cái đầu cọc.
3. cái móng cọc, nếu là cọc đóng thì thiếu 1 cái ngoài biên thì đôi khi chưa chết chứ cọc nhồi thì chắc sẽ có vấn đề (do ít cọc hơn ---> khoảng cách cọc lớn; phân bố nội lực đầu cọc chủ yếu ra các cọc ngoài biên...) dễ lún lệch cả hệ, chí ít là lún lệch cục bộ, nứt gãy kết cấu. Cứ chờ mà xem. Đừng nói là thiết kế thừa. Vẽ cái sơ đồ bố trí cọc ra mà vứt bớt 1 cái ngoài biên thì biết, thách mấy cái cọc còn lại thừa 150-200% đó.
Còn ko thì như ông đô nói: đây là câu chuyện trên sao Hỏa.

Một ý kiến khác là vai trò TVGS trong câu chuyện này: Thời gian từ lúc thi công khoan cái cọc này, đổ bê tông, nghiệm thu toàn hệ móng cọc đến lắp đặt ván khuôn cốt thép cho bệ mố là cả khoảng dài và qua nhiều khâu nghiệm thu hạng mục. TVGS ko thể vắng mặt cả thời gian này được.
Trong thời gian đó nếu họ có mặt thì chắc chắn sẽ thấy (vì nó to oành lộ ngay trước mắt, có mù mới ko thấy). Nếu thấy mà làm lơ có nghĩa là mấy lão đang né ko dám lật ra vì sợ chết. Chết vì cái trách nhiệm của lão to đùng và lão sai ngay từ khâu ban đầu là định vị cái cọc. Khi đó cứ làm lơ cho nhà thầu tự xử lý rồi phó mặc công trình cho số phận.

sailamthuoc
05/08/11, 12:14 PM
Mình ko tin là có 1 cái cọc "nằm riêng" ngoài bệ lắm.
Nếu vậy thì:
1. Thi công câu thép vào để làm quái gì. Che giấu chăng? Giấu cái gì? Giấu cái gì khi nó nằm ở ngoài? Nếu cả hệ cả cọc lẫn bệ nằm âm dưới đất thì chẳng cần phải câu thép vào.
2. Nếu cả hệ mà nằm âm ko quá sâu thì trước sau gì cũng thấy cái đầu cọc.
3. cái móng cọc, nếu là cọc đóng thì thiếu 1 cái ngoài biên thì đôi khi chưa chết chứ cọc nhồi thì chắc sẽ có vấn đề (do ít cọc hơn ---> khoảng cách cọc lớn; phân bố nội lực đầu cọc chủ yếu ra các cọc ngoài biên...) dễ lún lệch cả hệ, chí ít là lún lệch cục bộ, nứt gãy kết cấu. Cứ chờ mà xem. Đừng nói là thiết kế thừa. Vẽ cái sơ đồ bố trí cọc ra mà vứt bớt 1 cái ngoài biên thì biết, thách mấy cái cọc còn lại thừa 150-200% đó.
Còn ko thì như ông đô nói: đây là câu chuyện trên sao Hỏa.

Một ý kiến khác là vai trò TVGS trong câu chuyện này: Thời gian từ lúc thi công khoan cái cọc này, đổ bê tông, nghiệm thu toàn hệ móng cọc đến lắp đặt ván khuôn cốt thép cho bệ mố là cả khoảng dài và qua nhiều khâu nghiệm thu hạng mục. TVGS ko thể vắng mặt cả thời gian này được.
Trong thời gian đó nếu họ có mặt thì chắc chắn sẽ thấy (vì nó to oành lộ ngay trước mắt, có mù mới ko thấy). Nếu thấy mà làm lơ có nghĩa là mấy lão đang né ko dám lật ra vì sợ chết. Chết vì cái trách nhiệm của lão to đùng và lão sai ngay từ khâu ban đầu là định vị cái cọc. Khi đó cứ làm lơ cho nhà thầu tự xử lý rồi phó mặc công trình cho số phận.

Tôi đang tự hỏi là ông cule chưa hiểu vấn đề hay là giả về không hiểu đây nhỉ ?
Ở đây không phải là thèn TVGS làm ngơ mà là thèn TC qua mặt. Trước khi khoan cọc thì có định vị tọa độ, nhưng do làm sơ sài không chính xác mà kết quả là khi chủng bị thi công bệ trụ đo đạt lại thì mới phát hiện ra, và chỉ thèn TC phát hiện là cọc bị lệch ngoài bê trụ . Thèn TC mới đào xuống, đập BT cái cọc bị lệch đi, bẻ vào trong, đổ bê tông cọc lại, rồi lấp đất lại như chưa có việc gì sảy ra, thế là trong 1 đêm từ cái cọc nằm ngoài bệ đã thành cái cọc nằm trong bệ, không ai biết hết, chỉ thèn TC và mấy thèn công nhân biết thôi. Hôm vừa rồi làm quen thèn công nhân đã chuyển làm chỗ khác kể lại chuyện xưa ý mà!
Chứ thèn GS thất mà làm ngơ thì thèn đó bị khùng à!

hercule0584
05/08/11, 01:37 PM
Kể rõ hơn cho mình nghe quá trình đập cọc uốn thép để biến 1 cái cọc bên ngoài thành bên trong cho mình rõ được ko? Đang muốn tìm hiểu vấn đề này
Để cái cọc nằm ngoài bệ thì ít nhất nó lệch tim khoảng 1m. Sao nhiều vậy mà ko thấy nhỉ. Mù hết à?

Ruyubang_do
05/08/11, 07:07 PM
Đúng roài,theo nghị định 209 về quản lý chất lượng ctr quy định quyền và trách nhiệm của TVGS đúng như bác nói...nhưng đây chỉ là trên giấy tờ,còn thực tế thì hoàn toàn...khác,làm thì vẫn làm ký thì vẫn ký nghiệm thu,các bác TV chỉ cần ký nghiệm thu là được mà ,còn TVGS có ko có mặt hay có mặt nhưng ko có "mắt" thì đấy.
Đúng là các bác ở ngoài thường nghĩ đơn giản như vậy. Nói ví dụ thế này cho vuông nhé: đóng cái cọc 10m theo thiết kế, nó đóng 9,5m còn chấp nhận chứ 9m thì xem lại. Trắng ra là lỡ có chuyện zì, sau này thằng chết đầu tiên là thằng TVGS, thế mới chuyện chả thằng TV nào ngu mức độ ăn 10 triệu (hoặc gấp 3, 4 lần nữa đi) để phải truy cứu trách nhiệm (thì cái tiền "bo" cao đi kèm với sai phạm cao & đi kèm với mức đầu tư công trình lẫn "bảo hành" công trình cao, ai lại làm đường BTXM vài m lại "bo" TVGS 10 triệu đúng ko?), nhận cái án tù & mất luôn nồi cơm của nó? Trừ phi TVGS người nhà cả (cái này hiếm, vì nói cho cùng thằng nào cũng sợ chết hết) hoặc "cơ" của nhà thầu quá cao (khu Trung Trung Bộ biết cơ bác nào rồi đấy - khả năng này cao nhất).

Đừng có tưởng bở làm cứ làm, sai ko biết cứ ký. Đúng là có chuyện thiết kế với thi công khác nhau hoàn toàn, nhưng khác nhau là do sửa đổi cho phù hợp với thực tế (vì khảo sát có những cái bất lợi cục bộ chẳng hạn), chứ chả dại thằng nào tự ý làm sai thiết kế. Chỉ có mấy tay điếc ko sợ súng, tự sáng lập tự thuê người nhà bao thầu từ thi công tới TVGS, ko có chuyên môn mới liều mạng như vậy, hoặc trình độ TVGS gà ở mức ko tưởng tượng nổi (cái này thuộc về khoản "ngu cho mày chết"). Các bác tưởng 40 triệu tiền công trình các bác mà to á? :M059: này, mô tả 1 cái lương của TVGS nhé: 1 tháng 6 chai, tiền công trình, tiền của nhà thầu ngay cả ở những trường hợp công trình OK 100% cũng ngót nghét 5 chai/tháng, vị chi 8-10 chai vô tư. 4 tháng đủng đỉnh có 40 chai, mà đâu phải GS có 1 công trình. Thế chả ngu gì lại đi ăn để mà toi mạng hết. Nếu hỏi ở đâu cao thế, tại ĐN này thì mời xuống hỏi bác Lê Chưa - Phó GĐ Sở GTVT ban nào mà cao zậy. OK?

huyphan
05/08/11, 08:50 PM
Theo tui nghĩ mấy cái lỗi này do TVGS cả nể nhà thầu và không sâu sát nên xảy ra sự cố trên. Theo thông tin thì chỉ có 1 cọc bị lệch ra khỏi bệ cầu thì phải? Các cọc khác vẫn đúng tim cọc theo hồ sơ TKKTTC. VD như chú KSGS bảo kỹ thuật thi công" Chú mày cứ theo hồ sơ thiết kế mà làm, làm xong biên bản nghiệm thu thì đưa anh ký một thể, nhớ kèm PB". Rồi chú KTTC bảo chú đội trưởng cũng tương tự, không kiểm tra hiện trường, và chạy theo tiến độ nữa, thế là sai từ trên xuống dưới, dưới ảnh hưởng lên trên, hậu quả là ..như các bác đã biết.

meomuadong
22/05/12, 12:31 PM
chào các bạn! Cọc khoan nhồi cũng như một cấu kiện bình thường khác, nó cũng cần cốt thép chịu lực nén, cắt, uốn. Nhưng trong khi phân tích tính toán cọc thì mô men uốn và lực cắt chỉ tác dụng ở 1/3 đến 1/2 chiều dài cọc tuùy theo đất nến. Vậy cốt thép dọc phải chịu lực nén (nếu bê tông của bạn ở dưới 1/2 mà chịu nén được thì không cần bố trí cốt dọc chịu nén cho 1/2 đoạn dưới nữa) còn không thì phải bố trí cho phần dưới. Cọc có tiết diện lớn chịu được lực nén thì không cần bố trí thêm cốt thép chịu nén. Nói chung là cốt thép đai, cốt thép chịu uốn có thể giảm hết cỡ, nhưng cốt dọc thì thường ít khi giảm. meomuadong@gmail.com