PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Xin thầy cô và các bạn giúp em với

thehai_yuki
27/06/11, 06:04 PM
em đang vạch đường đỏ, sau khi em vạch nhiều phương án đã chọn ra 2 phương án mình nghĩ là tốt nhất trong những phương án em vạch được,nhờ thầy cô và các bạn xem giúp mình 2 phương án đã hợp lý chưa ạ.
xin cảm ơn và chúc sức khỏe tất cả mọi người trên diễn đàn!

conglam
27/06/11, 06:15 PM
em đang vạch đường đỏ, sau khi em vạch nhiều phương án đã chọn ra 2 phương án mình nghĩ là tốt nhất trong những phương án em vạch được,nhờ thầy cô và các bạn xem giúp mình 2 phương án đã hợp lý chưa ạ.
xin cảm ơn và chúc sức khỏe tất cả mọi người trên diễn đàn!

Bại là sv trường nào. Nếu có người giao đồ án cho bạn thì chắn chắn sẽ có người thông đồ án cho bạn thui. Cứ lên hỏi Thầy là chắc nhất vì đây là đồ án thiết kế, mỗi người sẽ có một hướng thiết kế riêng, đúng hay sai thì chỉ có người cho điểm bạn là quyết định thui.

thehai_yuki
27/06/11, 06:20 PM
Bại là sv trường nào. Nếu có người giao đồ án cho bạn thì chắn chắn sẽ có người thông đồ án cho bạn thui. Cứ lên hỏi Thầy là chắc nhất vì đây là đồ án thiết kế, mỗi người sẽ có một hướng thiết kế riêng, đúng hay sai thì chỉ có người cho điểm bạn là quyết định thui.

mình muốn mọi người góp ý để mình biết mình khuyết điểm chỗ nào, là đúng hay sai để mình sửa lại cho hoàn thiện, diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi lẫn nhau, mọi người giúp nhau học tập mà, mình học đại học duy tân bạn à

duongtuandung
27/06/11, 07:02 PM
Phương án 1: Đầu tiên là bạn điền sai tên cọc rồi, H1->H9 rồi quay về H1. Thiếu cọc Km, thiếu cọc địa hình. Thứ 2: Đoạn đầu và cuối (những chỗ đặt cống) hạ đường đỏ xuống 1 chút: thay cống đường kính lớn bằng nhiều cống Đk nhỏ hơn để hạ cao độ khống chế. Thứ 3: Độ dốc dọc phải >=0.5%. Thứ 4: Thiếu hàng lý trình, hàng lý trình của bạn là cự ly cộng dồn. Bạn phải phân biệt được cự ly cộng dồn và lý trình.
Phương án 2: Ngoài những cái sai như PA1 thì bạn toàn đặt cong lồi tại vị trí cống như thế cống chỉ thoát nước cho rãnh biên thôi à? Phải tìm cách hạ cao độ đặt cống xuống: ssl, giả thiết hố xói...

thehai_yuki
27/06/11, 10:10 PM
Thứ 3: Độ dốc dọc phải >=0.5%.
Phương án 2: Ngoài những cái sai như PA1 thì bạn toàn đặt cong lồi tại vị trí cống như thế cống chỉ thoát nước cho rãnh biên thôi à? Phải tìm cách hạ cao độ đặt cống xuống: ssl, giả thiết hố xói...[/QUOTE]

cảm ơn bạn đã góp ý nhưng cái sai cho mình nhưng có một số chỗ mình nghĩ như sau:
mình nghĩ độ dốc dọc>=0.5%. quy định cho đường đào hoặc đắp thấp để thoát nước cho rãnh biên khi làm rãnh có độ dốc dọc cùng với độ dốc dọc đường, ở những chỗ đắp cao >0,6 m không quy định như vậy mà bạn,
Ngoài những cái sai như PA1 thì bạn toàn đặt cong lồi tại vị trí cống như thế cống chỉ thoát nước cho rãnh biên thôi à?
mình nghĩ khi đặt cống tính toán thì những chỗ đó toàn đắp cao, mà đắp cao thì làm gì có rãnh biên, cống thoát nước tính toán để thoát nước từ sườn lưu vực đổ về mà bạn.
mình nghĩ như vậy không biết đúng hay sai, xin bạn góp ý thêm,,,,

thangbom199
27/06/11, 10:13 PM
Đúng hay sai mở tiêu chuẩn,tài liệu để đọc.Đó là nguồn kiến thức dùng để bảo vệ.Thân!

duongtuandung
27/06/11, 10:49 PM
Vấn đề độ dốc 0.5% đúng là trong đường đào mới quy định. Mình muốn đi >=0.5% với 2 lý do sau: ở đây không biết là khu dân cư hay không nên mình vẫn đi độ dốc đúng tiêu chuẩn đề phòng có dân cư sau này ta phải thiết kế rãnh biên (đảm bảo thoát nước), thứ 2 khi mặt đường rộng thì thoát nước theo cả phương dọc chứ không chỉ phương ngang (khu dân cư nếu hố thu tắc sẽ gây ngập cục bộ). Căn bản là bạn không sai nhưng nếu thầy hỏi: sau này 2 bên đường có dân cư thì giải quyết ra sao? bạn phải trả lời được.
Còn việc đặt cống như bạn thì cũng không sai. Nhưng đắp cao cống sẽ dài, sơ sơ đắp 3.5m taluy 1/1.5, mặt đường 9m thì cống của bạn đã dài gần 20 m rồi. Trong khi chỗ đó bạn hoàn toàn có thể đắp thấp. Cái này cũng phải bảo vệ khi thầy hỏi.

thehai_yuki
27/06/11, 11:50 PM
Vấn đề độ dốc 0.5% đúng là trong đường đào mới quy định. Mình muốn đi >=0.5% với 2 lý do sau: ở đây không biết là khu dân cư hay không nên mình vẫn đi độ dốc đúng tiêu chuẩn đề phòng có dân cư sau này ta phải thiết kế rãnh biên (đảm bảo thoát nước), thứ 2 khi mặt đường rộng thì thoát nước theo cả phương dọc chứ không chỉ phương ngang (khu dân cư nếu hố thu tắc sẽ gây ngập cục bộ). Căn bản là bạn không sai nhưng nếu thầy hỏi: sau này 2 bên đường có dân cư thì giải quyết ra sao? bạn phải trả lời được.
Còn việc đặt cống như bạn thì cũng không sai. Nhưng đắp cao cống sẽ dài, sơ sơ đắp 3.5m taluy 1/1.5, mặt đường 9m thì cống của bạn đã dài gần 20 m rồi. Trong khi chỗ đó bạn hoàn toàn có thể đắp thấp. Cái này cũng phải bảo vệ khi thầy hỏi.

cảm ơn bạn!
đúng như bạn nói nhưng nếu thầy hỏi mình bảo vệ thế này:
+ nếu có khu dân cư thì thiết kế rãnh biên, nhưng đâu nhất thiết làm rãnh biên phải có độ dốc bằng độ dốc của đường, lúc đó mình sẽ thiết kế rãnh biên có độ dốc lớn hơn độ dốc tim đường. lúc đó rãnh biên sẽ có kích thước lớn hơn bình thường một chút, nhưng mình khống chế đừng để lớn quá gây cảm giác khó chịu cho xe đi trên đường.(ví dụ độ dốc đường ban đầu la 0% có độ dài la 200m, nếu thiết kế rãnh 0,5 % thì lúc này rãnh sẽ sâu 1,4 m rộng)
+ chiều cao đất đắp của cống tròn tính từ đỉnh cống lên, chứ đâu phải cao độ đường đen, nếu mình đắp cao 3,5 m, dùng cống 1,75 tính sơ bộ thì đắp trên cống cao 1,75 m( nếu tính chính xác thì xét đến độ dốc đặt cống và độ dốc sườn)
nhưng mình cũng có 1 thắc mắc là không biết đặt đường cong lồi trên cống có hợp lý không, nếu theo mình nghĩ chắc cũng không có ảnh hưởng gì.

duongtuandung
28/06/11, 12:16 AM
Hiểu sai ý tôi rồi. Nếu tk rãnh không theo dốc dọc của đường thì rãnh sẽ có chiều cao lớn chứ không phải rộng. Nếu chiều cao lớn quá không được (không kinh tế, áp lực đất lớn...), nhỏ quá thì động bùn đất, rác thải. Bạn nên tham khảo thêm tiêu chuẩn tk đường đô thị.
Không liên quan đến chiều cao đất đắp trên cống chiều dài cống phụ thuộc chiều cao từ cao độ mặt đưởng tới cao độ đặt cống
Đường đắp sau sẽ lún cống lún ít hơn sẽ hình thành cong lồi cục bộ, có cong lồi sẽ càng lồi hơn.
Sao k có ai góp ý cái này nhỉ? Mình cũng không chắc chắn lắm

Ruyubang_do
28/06/11, 12:23 AM
Đồ án quy định về vị trí địa hình, giả sử về mật độ dân cư và vị trí kinh tế xã hội khu vực tuyến, nên ko có chuyện thầy hỏi 2 bên đường có dân cư. Nếu có dân cư, thì ban đầu phải giả thuyết lại, nghiên cứu phần cống thoát nước (chứ ko đơn thuần là rãnh biên nữa), tốc độ dòng chảy và lưu lượng nước mưa, nước sinh hoạt. Phần này trong ĐA chắc chắn ko đề cập đâu, bạn đừng lo.

Đường đắp sau sẽ lún cống lún ít hơn sẽ hình thành cong lồi cục bộ, có cong lồi sẽ càng lồi hơn.
Phần vồng cục bộ tại ví trí cống có thể nghiên cứu đặt các bản bê tông dạng chuyển tiếp (như trong cầu) để giải quyết phần lồi lõm ấy.

Bạn làm ĐA cứ thiết kế tổng thể: bình đồ, trắc dọc, ngang, rãnh, cao độ đặt cống, điểm yên ngựa, điểm khống chế, sau đó chú ý chi tiết về thi công như lồi lõm sau (mình chưa đọc file CAD, đây là góp ý chung)

Ruyubang_do
28/06/11, 12:36 AM
Phần đồ án file CAD vừa xem, có mấy góp ý này:

- PA1 (từ cọc H7 đến H13) PA2 (từ cọc 5 đến 12), bạn nghiên cứu đi lại đường đỏ. Đoạn này mà đắp là không đẹp lắm, hơn nữa thiết kế đường cong đứng lồi tại phần đắp. Người ta cố gắng hạ thấp cao độ đắp, bạn lại làm vồng lên để tạo đường cong đứng lồi làm gì? Tương tự là PA2 (27 đến P3, 38 đến B).

- Phần bình đồ tuyến mình nghĩ ko phạm bước compa đâu, thế được rồi. Có thể nghiên cứu xem xét lại tuyến bớt đường cong đi. Làm đồ án nhiều đường cong quá cũng gặp nhiều "rủi ro" lắm. Ví trí cống có cái chưa thuyết phục lắm PA1 (C4) và PA2 (C5)

- Cuối cùng, Trắc dọc đánh cọc 100m đã H thì phải H cho hết luôn nhé

thehai_yuki
28/06/11, 01:30 AM
Hiểu sai ý tôi rồi. Nếu tk rãnh không theo dốc dọc của đường thì rãnh sẽ có chiều cao lớn chứ không phải rộng. Nếu chiều cao lớn quá không được (không kinh tế, áp lực đất lớn...), nhỏ quá thì động bùn đất, rác thải. Bạn nên tham khảo thêm tiêu chuẩn tk đường đô thị.
Không liên quan đến chiều cao đất đắp trên cống chiều dài cống phụ thuộc chiều cao từ cao độ mặt đưởng tới cao độ đặt cống

ý em nói là lúc đó rãnh sâu hơn 1,4 m anh à

thehai_yuki
28/06/11, 01:42 AM
Ví trí cống có cái chưa thuyết phục lắm PA1 (C4) và PA2 (C5)
cống này em lấy chỗ thấp nhất rồi vẽ vuông góc ra được vị trí cống, anh Ruyubang_do nói chưa thuyết phục là tại sao em chưa rõ, anh chỉ giáo em nhé.a, tuyến nhiều đường cong thì sao mà rủi ro thế anh nhỉ,
cuối cùng cảm ơn mọi người đã xem và góp ý cho em để có thể hoàn thiện hơn.

thehai_yuki
28/06/11, 02:41 AM
Phần đồ án file CAD vừa xem, có mấy góp ý này:

- PA1 (từ cọc H7 đến H13) PA2 (từ cọc 5 đến 12), bạn nghiên cứu đi lại đường đỏ. Đoạn này mà đắp là không đẹp lắm, hơn nữa thiết kế đường cong đứng lồi tại phần đắp. Người ta cố gắng hạ thấp cao độ đắp, bạn lại làm vồng lên để tạo đường cong đứng lồi làm gì? Tương tự là PA2 (27 đến P3, 38 đến B).

- Phần bình đồ tuyến mình nghĩ ko phạm bước compa đâu, thế được rồi. Có thể nghiên cứu xem xét lại tuyến bớt đường cong đi. Làm đồ án nhiều đường cong quá cũng gặp nhiều "rủi ro" lắm. Ví trí cống có cái chưa thuyết phục lắm PA1 (C4) và PA2 (C5)

- Cuối cùng, Trắc dọc đánh cọc 100m đã H thì phải H cho hết luôn nhé

em đã đi lại đường đỏ, giảm được đắp phương án 1, nhưng vẫn phải bố trí đường cong đứng lồi chỗ cống thứ 2 của mỗi tuyến, vì cống số 1 thấp hơn cống số 2 nên để đạt được cao độ khống chế cống số 2 mỗi tuyến thì buộc phải đi lên, sau đó lại phải đi xuống vì qua sông, nên phát sinh đường cong đứng lồi tại vị trí cống anh à, mà PA1 em chỉnh lại thì đường cong đứng lồi lại đặt ngay trước tiếp đầu cong nằm đoạn cống số 2 .hix. đây là file em đã vạch lại.

Ruyubang_do
28/06/11, 06:30 AM
cống này em lấy chỗ thấp nhất rồi vẽ vuông góc ra được vị trí cống, anh Ruyubang_do nói chưa thuyết phục là tại sao em chưa rõ, anh chỉ giáo em nhé.a, tuyến nhiều đường cong thì sao mà rủi ro thế anh nhỉ,
cuối cùng cảm ơn mọi người đã xem và góp ý cho em để có thể hoàn thiện hơn.
Ví tri chưa thuyết vì vị trí đặt cống trên bình đồ ở tụ thủy ko rõ ràng. Thường là các tụ thủy có nước chảy qua lớn sẽ có tụ thủy rất rõ, cao độ cống thấp hơn rõ rệt so với các vị trí lân cận. Nước mặt chảy trong cống sẽ có 1 mặt ngang ổn định, như vậy nếu đặt ngang trên mặt đất như vậy nước sẽ dâng tới đâu. Không phải móc đất xuống để đặt cống, mà bạn nên chia nhỏ cọc trung gian tại vị trí cống, giả sử các vị trí tụ thủy cao độ thấp xuống (yên tâm, bao giờ vị trí cống sẽ thấp hơn rất nhiều so lân cận), xuất thêm trắc ngang để xem vị trí đặt cống phù hợp chưa. Trong ĐA, bạn đặt cống trên trắc dọc và bình đồ so ra chưa được khớp là như vậy.

Tuyến cong mình để chữ "rủi ro", ko phải rủi ro trong thi công nếu là PA làm đường thật ngoài đời, mà là sự "rủi ro" trong công tác làm ĐA. Đường cong nhiều,tất sẽ có những trường hợp đường cong nối tiếp, tốc độ chạy trên tuyến không đảm bảo, khả năng vận hành khai thác ko cao, những đoạn ngoằng nghèo làm tăng hệ tai nạn, dẫn tới phải thiết kế lại để điều chỉnh hoặc phải ma số liệu. Đường miền núi thế này dư biết sẽ mắc phải các khó khăn nói trên. Vì thế, để hạn chế bớt các khó khăn khi bảo vệ, sao mình ko đầu tư làm cho ĐA mình đơn giản hơn 1 chút.

- Các vị trí đắp vồng lên đấy, có thể giảm thiểu sau khi các cao độ tại vị trí được điều chỉnh lại. Bạn thử xem!

duongtuandung
28/06/11, 08:04 AM
Vẫn chưa được. Cống 2 phương án 1 cống 5 phương án 2 cao độ nước dân là bao nhiêu. Theo mình chắc chắn nước sẽ tràn đường đỏ. Tại sao bạn không hạ cao độ đặt cống xuống nhỉ?

thehai_yuki
28/06/11, 12:06 PM
Vẫn chưa được. Cống 2 phương án 1 cống 5 phương án 2 cao độ nước dân là bao nhiêu. Theo mình chắc chắn nước sẽ tràn đường đỏ. Tại sao bạn không hạ cao độ đặt cống xuống nhỉ?

đúng như anh nói là nước đã tràn đường đỏ,em định giả sử cao độ đặt cống mỗi vị trí thấp xuông 0,5 m. như thế chắc là sẽ ổn hơn.

thehai_yuki
28/06/11, 12:54 PM
Không phải móc đất xuống để đặt cống, mà bạn nên chia nhỏ cọc trung gian tại vị trí cống, giả sử các vị trí tụ thủy cao độ thấp xuống (yên tâm, bao giờ vị trí cống sẽ thấp hơn rất nhiều so lân cận), xuất thêm trắc ngang để xem vị trí đặt cống phù hợp chưa. Trong ĐA, bạn đặt cống trên trắc dọc và bình đồ so ra chưa được khớp là như vậy.
- Các vị trí đắp vồng lên đấy, có thể giảm thiểu sau khi các cao độ tại vị trí được điều chỉnh lại. Bạn thử xem!

cho em hỏi giả thiết cao độ tại vị trí tụ thủy thấp xuống 1m được không anh, em sợ đi bảo vệ thầy bảo ma cao độ

traffic
28/06/11, 12:59 PM
cho em hỏi giả thiết cao độ tại vị trí tụ thủy thấp xuống 1m được không anh, em sợ đi bảo vệ thầy bảo ma cao độ

Hoàn toàn bình thường. Vị trí cục bộ tại các sông suối (tất cả đều giả định mà bạn) thầy cô không bắt lỗi chổ này đâu. Cứ yên tâm mà làm cho đúng là được

Ruyubang_do
28/06/11, 01:33 PM
Bạn vẽ thêm 1 đường đồng mức thấp hơn hẳn (lõm) để Nova chạy qua điểm đó trơn tru hơn, xuất trắc ngang tiện hơn. Việc hạ thấp này hoàn toàn đúng, ko có gì e ngại cả

ngochai_051185
28/06/11, 01:34 PM
thật không ổn tý nào, bạn nên kiểm tra lại lưu vực của phương án 1 tại các vị trí mình thấy có khả năng phải bố trí 2 cầu mới đảm bảo thoat nước, đoạn đầu đắp quá nhiều, tại vị trí công số 2 là bạn chỉnh sửa số liệu CĐTN quá lộ liểu, vị trí này phải hạ cục bộ đặt cống,
Đoạn từ cọc 29 đến 33 và cọc 42 đến cuối tuyến PA1 thoát nước dọc không đảm bảo, làm tròn độ dốc theo %o nữa nha.
Nên sử dụng cống tròn D200 thay cho D1,75 đi bạn, xem lại chiều dài cầu như thế hợp lý chưa không ai lại đi đắp cao 4-8m đất trong chiều dài 400m như thế cả,nói chung bạn phải đi thông nhiều vào thì phương án mới hợp lý đc cứ đi thông là thầy sữa cho gần hết rồi

thehai_yuki
28/06/11, 05:01 PM
Bạn vẽ thêm 1 đường đồng mức thấp hơn hẳn (lõm) để Nova chạy qua điểm đó trơn tru hơn, xuất trắc ngang tiện hơn. Việc hạ thấp này hoàn toàn đúng, ko có gì e ngại cả

+em đã hạ cao độ xuống rồi, có chỗ cống 2 pán 1 em hạ đến cả 1m,con lại là khoảng 0,5-0,8m, đồng thời nâng cao độ các cọc 2 bên cống lên 0,2 m. không biết có vấn đề gì không nữa, anh xem lai dùm em thử nhé,
+pá 2 có đoạn dốc dọc 0,3 m nhưng là đoạn đắp, chỉ có khoảng 2 trăm m là đắp thấp 0,6 m, nhưng em nghĩ chỗ đó cũng không phải làm rãnh dọc vì nước không thoát từ đường đào ra.
+về mực nước dâng trong cống, ở quy trình quy định không được để nước từ đường đắp về đường đào, nhưng phạm vi để chú ý mực nước dâng chắc chỉ khoảng 100m mỗi bên cống là cùng anh nhỉ.
cuối cùng cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người

thehai_yuki
28/06/11, 05:03 PM
thật không ổn tý nào, bạn nên kiểm tra lại lưu vực của phương án 1 tại các vị trí mình thấy có khả năng phải bố trí 2 cầu mới đảm bảo thoat nước,

mình nghĩ chắc không có nhầm lẫn đâu, mình chọn vùng mưa lượng nước mưa rất thấp 164mm, với cả khi tính toán mình chọn các hệ số có lợi cho mình cả

00X00
28/06/11, 10:08 PM
Nói như cậu này thì nói làm gì?
Bạn cũng đã từng là sinh viên chắc bạn hiểu,khi mà thông đồ án,nếu là đồ án tốt nghiệp thì thầy hướng dẫn còn thông kĩ hơn 1 tí (nhưng vẫn không thể hết được sai sót - vì thời gian có hạn),còn với đồ án môn học,thầy không thể thông chi tiết cho bao nhiêu sinh viên được,hơn nữa,cái chuyện mà khi thông,thầy bảo " uh,làm thế được rôi" nhưng đến khi bảo vệ thì thầy vặn lại.tại sao lại làm thế này?sai,gạch cho 1 phát.đuổi ra ngoài.
Vì thế,anh em trao đổi kiến thức,nhận xét học hỏi nhau là chính,bạn đứng nên nói vậy!

00X00
28/06/11, 10:30 PM
+em đã hạ cao độ xuống rồi, có chỗ cống 2 pán 1 em hạ đến cả 1m,con lại là khoảng 0,5-0,8m, đồng thời nâng cao độ các cọc 2 bên cống lên 0,2 m. không biết có vấn đề gì không nữa, anh xem lai dùm em thử nhé,
+pá 2 có đoạn dốc dọc 0,3 m nhưng là đoạn đắp, chỉ có khoảng 2 trăm m là đắp thấp 0,6 m, nhưng em nghĩ chỗ đó cũng không phải làm rãnh dọc vì nước không thoát từ đường đào ra.
+về mực nước dâng trong cống, ở quy trình quy định không được để nước từ đường đắp về đường đào, nhưng phạm vi để chú ý mực nước dâng chắc chỉ khoảng 100m mỗi bên cống là cùng anh nhỉ.
cuối cùng cảm ơn và chúc sức khỏe mọi người
Dạo này bận quá không ghé thăm diễn đàn thường xuyên được,nay ghé thăm thì thấy đã được 3 trang rồi,anh em nhiệt tình thật đó!
Mình có ý kiến thế này:không biết đây là đồ án môn học hay đồ án tốt nghiệp của bạn?
-Thứ nhất:bạn vạch tuyến tại sao đọc cuối tuyến có thể đi cùng nhau giữa 2 phương án được mà ban lại không đi cùng nhau?nếu đây là đồ án thiết kế thật thì mang lên chắc chắn sẽ bị mắng.mà khi bảo vệ đồ án tốt nghiệp các thầy chắc chắn sẽ hỏi chỗ này nếu bạn làm thế này,và sẽ đánh giá rất thấp đồ án của bạn!
thiết kế 2 phương án mục đích là để đánh giá,nhưng không phải 2 phương án là hoàn toàn không được có đoạn nào trùng nhau!nếu như điểm khống chế đi qua đó là tốt,vậy thì cả 2 phương án đều có thể đi qua đó được cơ mà?mục đích mình muốn nói ở đây là bạn nên cho đi qua đoạn có thể đi qua được,nó sẽ làm giảm chi phí khảo sát xuống đó bạn!yếu tố kinh tế luôn được đặt lên hàng đầu!(Ý kiến này nếu như Thầy NBC có ghé thăm mà đọc được thì xin thầy cho nhận xét đúng sai?)
-Thứ 2:mình muốn hỏi là bạn tính cao độ đáy cống bằng cách nào?mà sao cống nào cũng thấy đặt bằng mặt đất tự nhiên,rồi thì nói với các bạn trên đã em đã cho lên,em đã cho xuống....?không hiểu bạn có hiểu cách xác định cao độ đặt cống không?sao lại có thể nói là thích thì cho lên,không thích cho xuống được?

duongtuandung
28/06/11, 11:19 PM
Thứ nhất:bạn vạch tuyến tại sao đọc cuối tuyến có thể đi cùng nhau giữa 2 phương án được mà ban lại không đi cùng nhau?nếu đây là đồ án thiết kế thật thì mang lên chắc chắn sẽ bị mắng.mà khi bảo vệ đồ án tốt nghiệp các thầy chắc chắn sẽ hỏi chỗ này nếu bạn làm thế này,và sẽ đánh giá rất thấp đồ án của bạn!
thiết kế 2 phương án mục đích là để đánh giá,nhưng không phải 2 phương án là hoàn toàn không được có đoạn nào trùng nhau!nếu như điểm khống chế đi qua đó là tốt,vậy thì cả 2 phương án đều có thể đi qua đó được cơ mà?mục đích mình muốn nói ở đây là bạn nên cho đi qua đoạn có thể đi qua được,nó sẽ làm giảm chi phí khảo sát xuống đó bạn!yếu tố kinh tế luôn được đặt lên hàng đầu!(Ý kiến này nếu như Thầy NBC có ghé thăm mà đọc được thì xin thầy cho nhận xét đúng sai?)
Cái này theo mình không đúng. Không thầy nào đánh giá thấp việc không đi trùng đoạn nào của 2 tuyến.
Không có lý do nào cả. Làm sao mà đã kết luận rằng đi cùng sẽ tốt hơn hay không tốt hơn? Dựa trên tiêu chí nào mà bạn nói thế?

thehai_yuki
29/06/11, 12:03 PM
Dạo này bận quá không ghé thăm diễn đàn thường xuyên được,nay ghé thăm thì thấy đã được 3 trang rồi,anh em nhiệt tình thật đó!
Mình có ý kiến thế này:không biết đây là đồ án môn học hay đồ án tốt nghiệp của bạn?
-Thứ nhất:bạn vạch tuyến tại sao đọc cuối tuyến có thể đi cùng nhau giữa 2 phương án được mà ban lại không đi cùng nhau?nếu đây là đồ án thiết kế thật thì mang lên chắc chắn sẽ bị mắng.mà khi bảo vệ đồ án tốt nghiệp các thầy chắc chắn sẽ hỏi chỗ này nếu bạn làm thế này,và sẽ đánh giá rất thấp đồ án của bạn!
-Thứ 2:mình muốn hỏi là bạn tính cao độ đáy cống bằng cách nào?mà sao cống nào cũng thấy đặt bằng mặt đất tự nhiên,rồi thì nói với các bạn trên đã em đã cho lên,em đã cho xuống....?không hiểu bạn có hiểu cách xác định cao độ đặt cống không?sao lại có thể nói là thích thì cho lên,không thích cho xuống được?

cảm ơn anh góp ý:
+ đây là đồ án tốt nghiệp của em.
cao độ đặt cống tính ở mép trong fi cống(không tính chiều dày cống) phía hạ lưu em tính như sau: Htn- is(Bn/2+m*Hmin)
Hmin=0,5+Hkcad
is: độ dốc sườn tại mặt cắt ngang bố trí cống
m: ta luy đắp, nếu đắp (1:1,5 thì m= 1,5)
còn việc hạ cao độ là em hạ cao độ tự nhiên tại vị trí đặt cống xuống thấp hơn cho hợp lý vì: vị trí tụ thủy luôn thấp hơn những vị trí khác lân cận, tỷ lệ bình đồ quá nhỏ 1:20.000 nên phản ánh không chính xác,
+Về việc đoạn cuối em không trùng nhau vì em nghĩ
2 phương án khác nhau đi một chút để dễ so sánh sau này

thangbom199
29/06/11, 09:20 PM
Anh 00x00 nhận xét rất hay.Nhưng có vấn đề này có lẽ tôi suy nghĩ khác anh.Tôi nghĩ:Kỹ thuật rồi mới đến kinh tế,mỹ thuật...

thangbom199
29/06/11, 09:23 PM
2 phương án khác nhau đi một chút để dễ so sánh sau này
Từ đầu tuyến đến cuối tuyến đã có nhiều chỗ khác nhau rồi bạn à.Đoạn cuối tuyến trùng nhau thì hợp lý hơn.Thân!

duongtuandung
29/06/11, 10:17 PM
Nên nhập đoạn đầu và cuối chung 2 pa khác nhau đoạn giữa với phương án vượt sông thôi. Bình đồ hơi khó nhìn chút thôi

sailamthuoc
29/06/11, 10:38 PM
Các bác cứ cãi nhau ổm tỏi làm thằng em nó rối lên biết theo ai ? Vấn đề chọn 2 phương án để so sánh không nhất thiết phải là hoàn toàn khác nhau, ngoài thực tế có tuyến đầu đoạn đi chung, sau lại tách ra nhập lại đôi ba lần người ta còn so sánh được nữa là. Phải đơn giản vấn đề thôi!

Ruyubang_do
29/06/11, 10:49 PM
Đoạn cuối bạn vạch như thế ko gọi là trùng: căn bản hướng tới điểm B chỉ có đi theo chiều ấy, giả chăng chỉ lệch sang 1 tý nhưng vẫn mem theo đường ĐM kề dưới là chính, đi chéo lên coi chừng phạm lỗi bước compa. Không thể có hướng đi khác, trừ phi... đi vòng ra phía xa rồi quành ngược lại (tuyến vẽ kiểu này còn vô duyên hơn nữa).

Không quan trọng bạn vẽ thế nào mà bạn PHẢI bảo vệ đc chính kiến của mình trong đồ án. Bạn nên tập trung vào trắc dọc, bình đồ như vậy là tạm ổn rồi, ko cần phải sửa quá cặn kẽ nữa đâu.

PS: bác nào kêu tuyến trùng, mời bác vạch 1 tuyến có lý & ko trùng đi

thehai_yuki
30/06/11, 12:16 AM
Đoạn cuối bạn vạch như thế ko gọi là trùng: căn bản hướng tới điểm B chỉ có đi theo chiều ấy, giả chăng chỉ lệch sang 1 tý nhưng vẫn mem theo đường ĐM kề dưới là chính, đi chéo lên coi chừng phạm lỗi bước compa. Không thể có hướng đi khác, trừ phi... đi vòng ra phía xa rồi quành ngược lại (tuyến vẽ kiểu này còn vô duyên hơn nữa).

Không quan trọng bạn vẽ thế nào mà bạn PHẢI bảo vệ đc chính kiến của mình trong đồ án. Bạn nên tập trung vào trắc dọc, bình đồ như vậy là tạm ổn rồi, ko cần phải sửa quá cặn kẽ nữa đâu.

PS: bác nào kêu tuyến trùng, mời bác vạch 1 tuyến có lý & ko trùng đi

Hi cảm ơn anh ủng hộ, ban đầu em định vượt lên thẳng điểm B là lỗi bước compa anh ạ, vi nều đi như thế dốc ghê lắm, với cả nếu ngoặt xuống để trùng thì góc chuyển hướng lớn lắm anh ạ.
+em đi như thế để đỡ dốc hơn thôi chứ em nghĩ bước com pa chỉ là công cụ để triển tuyến cho đều,tránh đào đắp lớn thôi chứ không phải là quy định bắt buộc.

Ruyubang_do
02/07/11, 08:47 PM
+em đi như thế để đỡ dốc hơn thôi chứ em nghĩ bước com pa chỉ là công cụ để triển tuyến cho đều,tránh đào đắp lớn thôi chứ không phải là quy định bắt buộc.
Bước compa nhằm tạo điều kiện triết giảm độ dốc dọc đảm bảo cho xe lưu thông đúng tốc độ thiết kế. Các trường hợp lớn hơn VẪN LÀM ĐƯỢC, nhưng cần có phần bảo vệ chi tiết riêng. Nhưng đấy là với ĐA thực tế, còn ĐA MH hay ĐATN đi chăng nữa, bạn đảm bảo bước compa để tránh phải mắc công bảo vệ phần này. Luật bất thành văn là làm ĐAMH là phải tuân theo bước compa (các PA vượt khỏi bước compa hầu như ko có PA bảo vệ luận chứng vượt bước compa đó khả thi)

Làm ĐAMH mình sẽ chỉ mẹo làm ĐAMH, làm ĐA Thực tế lại có những mẹo khác, ko hoàn toàn giống ĐA MH

thangbom199
02/07/11, 09:00 PM
còn ĐA MH hay ĐATN đi chăng nữa, bạn đảm bảo bước compa để tránh phải mắc công bảo vệ phần này. Luật bất thành văn là làm ĐAMH là phải tuân theo bước compa
Chính xác! Bất thành văn rồi.Đồ án không thỏa bước compa chỉ được chấp nhận khi bình đồ quá khó, không có phương án nào khác để triển tuyến.

thehai_yuki
07/07/11, 04:20 PM
Bước compa nhằm tạo điều kiện triết giảm độ dốc dọc đảm bảo cho xe lưu thông đúng tốc độ thiết kế. Các trường hợp lớn hơn VẪN LÀM ĐƯỢC, nhưng cần có phần bảo vệ chi tiết riêng. Nhưng đấy là với ĐA thực tế, còn ĐA MH hay ĐATN đi chăng nữa, bạn đảm bảo bước compa để tránh phải mắc công bảo vệ phần này. Luật bất thành văn là làm ĐAMH là phải tuân theo bước compa (các PA vượt khỏi bước compa hầu như ko có PA bảo vệ luận chứng vượt bước compa đó khả thi)

Làm ĐAMH mình sẽ chỉ mẹo làm ĐAMH, làm ĐA Thực tế lại có những mẹo khác, ko hoàn toàn giống ĐA MH

anh ơi 2 ngày nữa em thông đường đỏ rồi, em đã vạch lại và sửa nhiều, không biết thế này đã ổn chưa anh xem lại em với. cảm ơn anh

traffic
07/07/11, 04:38 PM
Mình thấy cơ bản là được. Bạn xem lại đoạn giữa xem sao, tại vị trí cống vuông có hạ đường đỏ được không? Đoạn cống này nền để độ dốc bằng 0. Dịch chuyển đỉnh cong đứng cọ P3 về cọc 22.
Dịch đỉnh cong đứng cọc 18 về cọc 19 => giảm được đào đắp, bám địa hình
- Kiểm tra cống cọc 10 xem có bị tràn qua mặt đường không? Khả năng là có => đề xuất hạ cao độ đường đen cục bộ tại vị trí cống.
Đôi lời bạn tham khảo chúc bạn làm tốt

thehai_yuki
07/07/11, 10:14 PM
Mình thấy cơ bản là được. Bạn xem lại đoạn giữa xem sao, tại vị trí cống vuông có hạ đường đỏ được không? Đoạn cống này nền để độ dốc bằng 0. Dịch chuyển đỉnh cong đứng cọ P3 về cọc 22.
- Kiểm tra cống cọc 10 xem có bị tràn qua mặt đường không? Khả năng là có => đề xuất hạ cao độ đường đen cục bộ tại vị trí cống.

mình cảm ơn bạn! thầy hướng dẫn mình khuyên là cao độ khống chế của cống vuông Hkc= đường kính cống+0,3(chiều dày cống)+chiều dày kết cấu áo đường để cho an toàn và đỡ phải làm bản giảm tải

sailamthuoc
07/07/11, 10:38 PM
mình cảm ơn bạn! thầy hướng dẫn mình khuyên là cao độ khống chế của cống vuông Hkc= đường kính cống+0,3(chiều dày cống)+chiều dày kết cấu áo đường để cho an toàn và đỡ phải làm bản giảm tải
Không biết bạn có nghe nhầm không chứ :cao độ khống chế của cống vuông Hkc= đường kính cống+0,3(chiều dày cống)+chiều dày kết cấu áo đường cho 0,2 thì làm cống tròn có kinh tế hơn không?

duongtuandung
08/07/11, 08:38 AM
0.3 là chiều dày cống chứ ông sailamthuoc? Chiều cao đất đắp tính từ đỉnh cống lên cơ mà?
Cống vuông có thể cho xe chạy trực tiếp lên cũng được nhưng rải kcad lên thì ngon hơn.

sailamthuoc
08/07/11, 09:50 AM
0.3 là chiều dày cống chứ ông sailamthuoc? Chiều cao đất đắp tính từ đỉnh cống lên cơ mà?
Cống vuông có thể cho xe chạy trực tiếp lên cũng được nhưng rải kcad lên thì ngon hơn.
Nếu dùng cống tròn thì có cống nào dày đến 0.3 không duongtuandung ?
Nếu dùng cống vuông mà còn dìm xuống để không có bản giảm tải là hạ sách, chi bằng thay cống tròn có hay hơn không, ý tôi là thế!

duongtuandung
08/07/11, 10:09 AM
Ừ thì không có cống nào dày đến 0.3 nhưng ông cho thêm chiều dày kết cấu là 0.2 thì cũng đã đủ chưa? Thử tính lại xem?
Vấn đề là thầy đã thông PA cống hộp và bây giờ cần xác định cao độ kc chứ k phải là đổi phương án.
Ai chả biết là xe có thể chạy trực tiếp trên cống hộp. Nhưng đường cấp cao ai lại để xe chạy trực tiếp trên cống kể cả đường bê tông nông thôn bây giờ cũng mấy khi để xe chạy trực tiếp trên cống bản chịu lực. Nếu ở Hà Nội chắc biết đường Trần Đại Nghĩa họ làm thế nào.

Ruyubang_do
08/07/11, 10:17 AM
Phương án cống hộp đc thông qua rồi thì cứ làm hộp đi, làm cống tròn có khi tính toán phải chọn tới 3 cống, lúc ấy lại ko kinh tế.
Chiều cao khống chế nếu đạt, thầy ko ý kiến gì thì cứ giữ nguyên đường đỏ. Nếu ngại thì nâng đường đỏ cao hơn vài phần nghìn cho an toàn là xong.

Ruyubang_den
09/07/11, 09:18 AM
Bao nhiêu bài viết được cảm ơn của thằng sailamthuoc chẳng thấy bài nào về kiến thức chuyên ngành cả. Toàn vào mục ''chuyện phiếm'' với cả "chém gió". Những vấn đề về chuyên ngành chắc không biết gì mà góp ý hả?
Thử đọc các bài của Ruyubang_do, hanoigio, nbc... xem chất lượng thế nào?
Toàn thấy kêu la khóc lóc dạy đời. Nói theo dân teen 9x thì: Thằng này ảo vl

leviethung05
09/07/11, 10:10 AM
Nếu dùng cống tròn thì có cống nào dày đến 0.3 không duongtuandung ?
Nếu dùng cống vuông mà còn dìm xuống để không có bản giảm tải là hạ sách, chi bằng thay cống tròn có hay hơn không, ý tôi là thế!

thằng này giỏi quá nhỉ, phương án nào cũng tùy vào điều kiện chứ, thi công toàn đường cấp 4 màđổ cống dày 0,3 thi chưa nghe, đơ 14,16, đã nghe ghê rồi, đổ 30 nghe như đổ cột nhà ấy nhỉ, chắc cống tròn rộng cả 3000m nhỉ, rứa thì làm cống hộp cho rồi,thi công đổ tại chỗ ...

tuvan246
09/07/11, 10:21 AM
Chắc các bạn có chút nhầm lẫn mình đọc mà thấy có nhiều khúc mắc trong việc chọn cống hộp và cống tròn như thế, Bạn nên đọc kỹ lại trình tự thiết kế đường đỏ đi, Việc tính toán thoát nước phải làm trước chứ và khi chọn cống chủ yếu dựa vào khả năng thoát nước, sau đó đưa ra cao độ khống chế và vạch đường đỏ vì thế cao độ đường đỏ trên cống thì cứ đảm bảo tiêu chuẩn là oke hết.

Ruyubang_do
09/07/11, 11:28 AM
Chắc các bạn có chút nhầm lẫn mình đọc mà thấy có nhiều khúc mắc trong việc chọn cống hộp và cống tròn như thế, Bạn nên đọc kỹ lại trình tự thiết kế đường đỏ đi, Việc tính toán thoát nước phải làm trước chứ và khi chọn cống chủ yếu dựa vào khả năng thoát nước, sau đó đưa ra cao độ khống chế và vạch đường đỏ vì thế cao độ đường đỏ trên cống thì cứ đảm bảo tiêu chuẩn là oke hết.
Vấn đề ko phải làm đúng các bước theo thiết kế mà sau khi tính toán ra Q để tra cống, ng ta dùng cống tròn hay vuông gì đó. Bạn chỉ mới nêu các bước lý thuyết chứ đã áp dụng gì cho trường hợp của ng ta đâu, bạn ko để ý bây giờ ng ta đang làm cái bước đưa cao độ đỏ không chế trên cống đấy chứ.

tuvan246
09/07/11, 11:40 AM
Tất nhiên mình hiểu là ông ấy đã chọn cống vuông chứ và đã thông duyệt phương án thoát nước, ý người ta là có nên đặt cống vuông trực tiếp hay không, đã được thông qua thì cứ theo tiêu chuẩn mà vạch đường đỏ thôi còn khúc mắc gì chứ

Ruyubang_do
09/07/11, 11:51 AM
Tất nhiên mình hiểu là ông ấy đã chọn cống vuông chứ và đã thông duyệt phương án thoát nước, ý người ta là có nên đặt cống vuông trực tiếp hay không, đã được thông qua thì cứ theo tiêu chuẩn mà vạch đường đỏ thôi còn khúc mắc gì chứ
Người ta bảo vệ TN nên lo lắng đem lên để đc nhiều người góp ý các PA chứ bác làm gì mà quả quyết thế :)

traffic
09/07/11, 01:03 PM

Chưa hẳn dùng cống để thoát hết nước là được. Mình nghĩ tùy tình hình thực tế nữa. Ví dụ tuyến của ta qua một quảng bằng phẳng đều đắp cao. Nếu dùng cống tròn thì cao độ khống chế sẽ cao hơn rất nhiều so với việc dùng cống hộp. Nói chung việc thiết kế đường đỏ trên nguyên tắc là chính còn tùy thuộc yếu tố địa hình và thực tế bên ngoài

thehai_yuki
09/07/11, 03:04 PM
Người ta bảo vệ TN nên lo lắng đem lên để đc nhiều người góp ý các PA chứ bác làm gì mà quả quyết thế :)

Hi! cảm ơn anh hiểu tâm lý đàn em ghê.
em vẽ xong biểu đồ vận tốc lý thuyết và đang làm đến thiết kế nền áo đường
+cái đoạn cao độ khống chế trên cống vuông ấy thầy hướng dẫn em khuyên là CĐKC= Đường kính cống + chiều dày cống+ kết cấu áo đường(tính cả 2 lớp móng của KCAĐ để đảm bảo êm thuận khi xe chạy vì nếu xe chạy trực tiếp sẽ phải làm bản giảm tải vì sự chuyển tiếp giữa 2 độ cứng
+ Phần đường đỏ em đã thông và thầy đã đồng ý phương án đường đỏ, nhưng có một chỗ tự bản thân em thấy không hợp lý trong đồ án của mình đó là trong PA1 đường cong đứng lồi chỗ C2 tiếp sau đó là đường cong nằm bán kính 350, khi xe chạy đoạn đó vì đường cong đứng lồi trước đường cong nằm nên có lẽ sẽ bị hạn chế tầm nhìn, em đã cố gắng dịch đỉnh đường cong đứng lồi cách TD2 một đoạn là 85m> tầm nhìn 1 chiều là 75 m. em nghĩ sẽ đỡ nguy hiểm hơn(quy trình khuyên nên đặt đỉnh đường cong đứng và cong nằm trùng nhau, nếu lệch thì <1/4 K(đường cong nằm). nhưng phương án của em đoạn đấy em đã cố gắng hết sức nhưng không triệt tiêu được đường cong đứng lồi tại vị trí đó.

traffic
09/07/11, 03:17 PM

Hiện nay, mình thấy cống vuông ít dùng bản giảm tải vì thi công tốn kém và khó làm. Người ta thường dùng đá dăm trộn cát tỉ lệ (40/60) thay cho bản giảm tải. Cao độ đường đỏ= cao độ đỉnh cống + lớp tạo dốc hoặc cộng thêm 2 lớp BTN (nếu mặt đường thảm. Không nên hạ cống quá thấp sẽ không tận dụng được ưu thế của cống hộp. Lưu ý cống hộp đắt hơn cống tròn. Thân

thehai_yuki
09/07/11, 04:11 PM
Hiện nay, mình thấy cống vuông ít dùng bản giảm tải vì thi công tốn kém và khó làm. Người ta thường dùng đá dăm trộn cát tỉ lệ (40/60) thay cho bản giảm tải. Cao độ đường đỏ= cao độ đỉnh cống + lớp tạo dốc hoặc cộng thêm 2 lớp BTN (nếu mặt đường thảm. Không nên hạ cống quá thấp sẽ không tận dụng được ưu thế của cống hộp. Lưu ý cống hộp đắt hơn cống tròn. Thân

lúc đầu mình tính như thế nhưng mà thầy hướng dẫn bảo là tính lại như vậy cống tròn cống hộp tính gần như nhau chỉ khác cống vuông là không tính 0,5m đất đắp trên cống thôi....

thehai_yuki
09/07/11, 04:15 PM

cống cọc 10 mình kiểm tra và hạ cao độ để nước dâng không tràn wa đoạn đường đào rồi

traffic
09/07/11, 05:05 PM
lúc đầu mình tính như thế nhưng mà thầy hướng dẫn bảo là tính lại như vậy cống tròn cống hộp tính gần như nhau chỉ khác cống vuông là không tính 0,5m đất đắp trên cống thôi....

Nếu là đắp ít thì không vấn đề gì thế càng tốt chứ sao. Nhưng sẽ không kinh tế nếu đắp quá nhiều. Đồ án mà đâu có không chế tiền nhĩ cứ làm đúng là được. Cứ theo ý thầy mà làm quan trọng là mình bảo vệ được cái mình đã làm. Đây cũng có thể là câu hỏi đó trong bảo vệ đó (vì sao không hạ đường đỏ mà lại nâng cao như vậy?). Chúc bạn làm tốt

tuvan246
10/07/11, 08:03 AM
MÌnh có lời khuyên này nha, không nên chọn phương án đặt bản giảm tải bạn ah, lên bảo vệ hay bị xoáy vào đó mà chiều dày và chiều dài bản giảm tải bạn hiểu rõ nguyên lý tính toán chưa hay chọn đại theo các hướng dẫn của trong sách, Hồi lớp mình bị xoáy vô đó, còn bạn chọn PA đặt dưới 2 lớp KCAD thì ok rùi ko cần phân vân nữa, chỉ bổ sung thêm khi tính toán tính lại áp lực phân bổ lên đỉnh cống

thehai_yuki
16/07/11, 04:58 PM
MÌnh có lời khuyên này nha, không nên chọn phương án đặt bản giảm tải bạn ah, lên bảo vệ hay bị xoáy vào đó mà chiều dày và chiều dài bản giảm tải bạn hiểu rõ nguyên lý tính toán chưa hay chọn đại theo các hướng dẫn của trong sách, Hồi lớp mình bị xoáy vô đó, còn bạn chọn PA đặt dưới 2 lớp KCAD thì ok rùi ko cần phân vân nữa, chỉ bổ sung thêm khi tính toán tính lại áp lực phân bổ lên đỉnh cống

em đang làm đến phần kết cấu áo đường, và chọn lớp móng dưới là đất gia cố vôi, nhưng tra mãi không có đơn giá, anh nào biết đơn giá của đất gia cố vôi chỉ em với.....

Ruyubang_do
16/07/11, 05:50 PM
Mình có 1 cái gia cố vôi, ko biết bạn dùng đc ko, bạn tham khảo cách lập đơn giá

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16825_Untitled.jpg

thehai_yuki
17/07/11, 04:02 AM
Mình có 1 cái gia cố vôi, ko biết bạn dùng đc ko, bạn tham khảo cách lập đơn giá

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16825_Untitled.jpg

em cảm ơn anh Ruyubang_do, có mấy loại móng em chọn cũng chẳng thấy có đơn giá : đá dăm gia cố xi măng, đất gia cố xi măng, anh giúp em với.

Ruyubang_do
17/07/11, 06:25 PM
em cảm ơn anh Ruyubang_do, có mấy loại móng em chọn cũng chẳng thấy có đơn giá : đá dăm gia cố xi măng, đất gia cố xi măng, anh giúp em với.
Cái gia cố xi măng thì mình ko làm nên ko có. Bạn phải căn cứ định mức XD cơ bản rồi lập như mình làm mẫu cái gia cố vôi thôi, thay thế cái số hiệu và vật liệu. Xi măng bạn lấy đơn giá là 70k/1 bao XM 50kg -PCB 30 (báo giá ĐN là 52k/1 bao, nhưng mình lại thấy mọi người lấy báo giá thị trường nên mình chọn 70k nó sát với thực tế hơn).

Mình hướng dẫn đơn giản nhé:
- Đất gia cố xi măng:
+ Định mức là vdAD.12232 (vận dụng định mức AD.12232)
+ Thay phần A- Vật liệu: Vôi bằng Xi măng PCB, đơn giá 70.000/50kg, định mức 11316 kg
+ Nhớ định mức cái này dùng cho 50m3 đất gia cố xi măng nhé, nhớ chia lại cho đúng

- Đá dăm gia cố xi măng
+ Định mức là vdAD11212+vdAD.12232
+ Phần A- Vật liệu: có CPĐD 0.075-50mm 142m3 (áp dụng cho 100m3), bạn thêm vào phần này là Xi măng PCB, đơn giá 70.000/50kg, định mức 11316 kg (áp dụng cho 50m3) vì vậy cần gấp đôi khối lượng XM lên
+ Đơn giá CP là 110k/m3

Tất cả đều có trong Định mức xây dựng 1776 ban hành 16/08/2007 của Bộ XD đấy.

thehai_yuki
17/07/11, 09:26 PM
- Đá dăm gia cố xi măng
+ Định mức là vdAD11212+vdAD.12232
+ Phần A- Vật liệu: có CPĐD 0.075-50mm 142m3 (áp dụng cho 100m3), bạn thêm vào phần này là Xi măng PCB, đơn giá 70.000/50kg, định mức 11316 kg (áp dụng cho 50m3) vì vậy cần gấp đôi khối lượng XM lên
+ Đơn giá CP là 110k/m3

Tất cả đều có trong Định mức xây dựng 1776 ban hành 16/08/2007 của Bộ XD đấy.
[/COLOR]

em thấy trong định mức AD.12232 lượng xi măng vẫn tính là 11316 kg cho 100 m3, tại sao lại nhân 2 anh nhỉ

Ruyubang_do
17/07/11, 10:35 PM
em thấy trong định mức AD.12232 lượng xi măng vẫn tính là 11316 kg cho 100 m3, tại sao lại nhân 2 anh nhỉ
Mẻ trộn của bạn chỉ có 50m3, bạn xem lại chứ mình chỉ mới xem qua chỗ này thôi, chưa đọc kỹ

thehai_yuki
19/07/11, 03:47 AM
Mẻ trộn của bạn chỉ có 50m3, bạn xem lại chứ mình chỉ mới xem qua chỗ này thôi, chưa đọc kỹ

*em đang tính giá thành cho móng đường đá dăm nước, kết cấu móng đá dăm nước của em là 27 cm
đơn giá em tra được là AD.2115
làm móng đường đá dăm nước
+ chiều dày 15 cm (đơn vị 100m2) co tổng giá thành là 3895082 (giá đã gồm vật liệu +nhân công+ ca máy)(tính cho 100m2 với chiều dày 15 cm)
móng của em dày 27 cm, em đã lấy đơn giá trên quy về giá cho 1 m3=3895082/(0.15*100)=259672 đ
sau đó em tính ra giá thành móng của em dày 27 cm trên 1 km đường là=259672*(0.27*8000)=560,891,520 (đ) (mặt đường và lề gia cố cấu tạo như nhau trên 8m chiều rộng đường)
*em tính như vậy không biết có sai không vì em thấy ra giá thành đắt quá, xin các anh chỉ bảo

Ruyubang_do
19/07/11, 05:32 AM
móng của em dày 27 cm, em đã lấy đơn giá trên quy về giá cho 1 m3=3895082/(0.15*100)=259672 đ
sau đó em tính ra giá thành móng của em dày 27 cm trên 1 km đường là=259672*(0.27*8000)=560,891,520 (đ) (mặt đường và lề gia cố cấu tạo như nhau trên 8m chiều rộng đường)
Bạn lấy sai theo trình tự thiết kế:
- Chiều dày 27cm như vậy thi công 2 lần, ví dụ lần 1 thi công 15cm, lần 2 thi công 12
- Như vậy định mức tra là AD.21115 & AD.21113 mới đúng.
- Ko thể chia tỷ lệ ra rồi nhân cho toàn bộ khối 27cm đc

Ruyubang_do
19/07/11, 07:37 AM
Mình áp thử giá, cao cứ cao kệ nó chứ, đơn giá và định mức nó như vậy mà. Giá này mình áp còn cao hơn (do khu vực di chuyển ngoài ĐN nên bị dôi lên giá thành vận chuyển)

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16830_Untitled.jpg