PDA

View Full Version : Cần tư vấn gấp ạ!

lavender
30/06/11, 09:57 PM
Chào các bác, tình hình là em đang làm 1 con đường vào hồ, CĐT nói đường cấp 4 miền núi. Khu hồ này hầu như không có dân cư, đường với mục đích tuần tra hồ.
Tuyến vượt qua suối rộng khoảng 5m mặt nước, sâu cỡ 50cm ( mùa khô). Lòng là đá nhỏ.
Ban đầu dự tính làm tràn, nhưng khi tính P4% thì lớn quá, 285m3/s. Làm cầu thì theo e nghĩ khá đồ sộ, vượt quá khả năng của em rồi. Lại muốn quay về làm tràn. Để thoát hết từng đấy nước thì sơ sơ phải tới chục cống vuông 4*2m. Liệu có nên tính toán tràn này với P nhỏ hơn không các bác nhỉ. Có 1 bản cel trên mạng tính với P10%, mà trong sách thì bảo tính với P4%. Đau đầu quá. Các bác giúp em quả này với. Thank các bác!

Acquy_Dracula
01/07/11, 09:44 AM
+ Với chỉ một mục đích là tuần tra thì cần chi phải làm cầu.
+ Theo mình chổ nào bạn cho tràn thì làm đường bê tông.
+ Bạn nên tập trung gia cố đoạn đường nào, kèm theo thiết kế cống cho chắc, vì khi mưa, nơi này có sức phá của nước khá mạnh.

Một vài ý kiến nhỏ.

zizpo_hetxang
01/07/11, 10:44 AM
Chào các bác, tình hình là em đang làm 1 con đường vào hồ, CĐT nói đường cấp 4 miền núi. Khu hồ này hầu như không có dân cư, đường với mục đích tuần tra hồ.
Tuyến vượt qua suối rộng khoảng 5m mặt nước, sâu cỡ 50cm ( mùa khô). Lòng là đá nhỏ.
Ban đầu dự tính làm tràn, nhưng khi tính P4% thì lớn quá, 285m3/s. Làm cầu thì theo e nghĩ khá đồ sộ, vượt quá khả năng của em rồi. Lại muốn quay về làm tràn. Để thoát hết từng đấy nước thì sơ sơ phải tới chục cống vuông 4*2m. Liệu có nên tính toán tràn này với P nhỏ hơn không các bác nhỉ. Có 1 bản cel trên mạng tính với P10%, mà trong sách thì bảo tính với P4%. Đau đầu quá. Các bác giúp em quả này với. Thank các bác!

thế thì làm đường tràn đi bạn
đường tràn kết hợp với cống
đường miền núi vẫn hay dùng đó bạn

Hanoigio
01/07/11, 11:35 AM
Theo mình dùng phương án ngầm tràn liên hợp, phía hạ lưu có gia cố bằng đá hộc xếp khan hoặc đá hộc xây vữa rồi xếp đá khan bên ngoài.

hercule0584
01/07/11, 04:39 PM

- Làm đường tràn thì cống đâu cần phải thoát hết cái lưu lượng tần suất 4% nhỉ (vì cho phép nó tràn qua đường rồi mà) Có chiều sâu ngập cho phép + cao trình mực nước thiết kế => cao độ mặt đường.
- Ít nước hơn thì cho nó chảy qua cống. Khi đó tính toán cao trình mực nước ko ngập, tính lại lưu lượng =>bố trí khẩu độ cống cho phù hợp.
- Kết cấu rẻ tiền, chống xói tốt mà dễ kiếm ở miền núi là rọ đá hộc, chả cần chiết mạch gì đâu. Phần mặt đường nếu cần thì dùng BT hoặc BTCT.

TCVN 4504-05Mình chỉ trích dẫn ra đây cho bạn xem:

10.9 Trên các đường ô tô cấp thấp, nếu mùa mưa lũ được phép ngừng thông xe thì có thể xây dựng đường tràn hay đường ngầm trong các trường hợp sau:
- qua bãi sông rộng, bằng phẳng, phần lớn thời gian nước sông không sâu;
- qua dòng nước chảy chậm;
- qua địa hình lõm ở chân núi;
- đường tràn có thể dùng kết hợp với cống hay cầu tràn để hạn chế nước bị ứ đọng tại phía thượng lưu đường tràn và tăng khả năng thoát nước của đường tràn khi có lũ lớn;
- độ sâu nước ngập lớn nhất cho phép xe chạy trên đương tràn được quy định trong Bảng 31.

Bảng 31 - Chiều sâu nước ngập cho phép trên đường tràn
(Với tần suất lũ thiết kế 4 %)*

Tốc độ nước chảy,
m/s

Chiều sâu nước ngập lớn nhất cho phép, m

Ôtô

Xe xích

Xe thô sơ

< 1,5

0,5

0,7

0,4

1,5 - 2,0

0,4

0,6

0,3

> 2,0

0,3

0,5

0,2

*) Trong trường hợp đặc biệt việc quyết định tần suất lũ thiết kế có thể được cân nhắc lựa chọn như đã nêu ở điều 7.3.2.
Chiều rộng phần xe chạy tối thiểu của đường tràn và đường ngầm là 7 m, mặt đường bằng bê tông xi măng hay xây đá hộc. Độ dốc taluy đường tràn ở phía thượng lưu là 1 : 2, phía hạ lưu là 1 : 3 đến 1 : 5. Bề mặt taluy phải được gia cố chống xói bằng bê tông hay đá xây. Chân mái dốc phía hạ lưu phải có biện pháp chống xói dạng tường chân khay bằng đá hộc xây có chiều sâu ít nhất 0,70 m. Dọc theo ven chân taluy đường, lòng sông phải được gia cố chống xói. Chiều rộng dải đất được gia cố về phía thượng lưu là 2 m, hạ lưu là (2,5 - 3) lần tốc độ nước chảy. Vật liệu gia cống chống xói thường dùng là đá hộc lát khan hoặc xây vữa xi măng.
Hai đầu đường tràn, đường ngầm phải có biển báo hiệu và ghi mực nứơc cho phép thông xe. Bố trí hệ thống cọc tiêu dọc theo đường tràn để hướng dẫn phạm vi phần xe chạy và các thước đo mực nước ngập trên đường tràn giúp lái xe quan sát được.

Chúc sớm hết đau đầu!

lavender
07/07/11, 10:21 AM
Trước hết cảm ơn các bác đã quan tâm ạ. Nhưng mà em vẫn thấy đau đầu lắm. Vấn đề em chưa hiểu là khi tính toán thủy lực cho 1 công trình vượt lũ, yêu cầu là phải đảm bảo thoát hết lượng nước lũ đổ về mà vẫ đảm bảo an toàn công trình. Em nói thế có đúng ko ạ? Giả sử trong trường hợp là tràn, lũ sẽ thoát 1 phần qua cống, phần còn lại tràn trên mặt, bao gồm phần đường thẳng và phần đường cong đứng. Và tổng lưu lượng thoát qua các bộ phận ấy phải đảm bảo nhỏ hơn lưu lượng đổ về. Nếu không chắc chắn sẽ tràn qua phần đường không thuộc phạm vi tràn mà không được gia cố. Theo ngu ý của em thì chắc đc vài mùa lũ là bay mất đoạn ý.
Trong tiêu chuẩn mà bác hercule0584 trích dẫn, khi tính toán với P4%,ở lưu tốc dòng nước là bao nhiêu đó, thì chiều sâu nước trên mặt tràn ko được vượt quá giá trị tương ứng. Căn cứ vào chiều sâu đó tính đc chiều dài đường tràn, phạm vi cần gia cố. Bây giờ, nếu em tk với tần suất 10%, thì giả sử chiều dài đường tràn là 20m, lúc này nếu có lũ 4% thì liệu rằng công trình có chịu được?
Còn nếu bây giờ cứ làm đúng 4%, đảm bảo chiều sâu nước chảy qua mặt đường tràn dưới 0,4m thì cái tràn của em dài đến 50m, và phải 10 cống khẩu độ 4m thì mới đảm bảo thoát hết lũ.

hercule0584
07/07/11, 10:53 AM
Trước hết cảm ơn các bác đã quan tâm ạ. Nhưng mà em vẫn thấy đau đầu lắm. Vấn đề em chưa hiểu là khi tính toán thủy lực cho 1 công trình vượt lũ, yêu cầu là phải đảm bảo thoát hết lượng nước lũ đổ về mà vẫ đảm bảo an toàn công trình. Em nói thế có đúng ko ạ? Giả sử trong trường hợp là tràn, lũ sẽ thoát 1 phần qua cống, phần còn lại tràn trên mặt, bao gồm phần đường thẳng và phần đường cong đứng. Và tổng lưu lượng thoát qua các bộ phận ấy phải đảm bảo nhỏ hơn lưu lượng đổ về. Nếu không chắc chắn sẽ tràn qua phần đường không thuộc phạm vi tràn mà không được gia cố. Theo ngu ý của em thì chắc đc vài mùa lũ là bay mất đoạn ý.
Trong tiêu chuẩn mà bác hercule0584 trích dẫn, khi tính toán với P4%,ở lưu tốc dòng nước là bao nhiêu đó, thì chiều sâu nước trên mặt tràn ko được vượt quá giá trị tương ứng. Căn cứ vào chiều sâu đó tính đc chiều dài đường tràn, phạm vi cần gia cố. Bây giờ, nếu em tk với tần suất 10%, thì giả sử chiều dài đường tràn là 20m, lúc này nếu có lũ 4% thì liệu rằng công trình có chịu được?
Còn nếu bây giờ cứ làm đúng 4%, đảm bảo chiều sâu nước chảy qua mặt đường tràn dưới 0,4m thì cái tràn của em dài đến 50m, và phải 10 cống khẩu độ 4m thì mới đảm bảo thoát hết lũ.

Vậy thì bác xem lại kết quả tính lưu lượng Q của bác. Chứ mình thấy 10 cái cống 4m thì tương đương mặt cắt dòng chảy rộng 10m, sâu 4m (chưa kể phần tràn). Thế này thì hóa cái cầu to :M021:

Ruyubang_do
07/07/11, 11:05 AM
Vậy thì bác xem lại kết quả tính lưu lượng Q của bác. Chứ mình thấy 10 cái cống 4m thì tương đương mặt cắt dòng chảy rộng 10m, sâu 4m (chưa kể phần tràn). Thế này thì hóa cái cầu to
Q lớn quá nên tra qua thành thiết kế cầu. Dù sao phương án cầu bản đỡ làm thu hẹp dòng chảy làm xói 2 bờ 2 bên trong trường hợp chọn cống chưa đủ công suất thoát nước.

hercule0584
07/07/11, 11:25 AM
Q lớn quá nên tra qua thành thiết kế cầu. Dù sao phương án cầu bản đỡ làm thu hẹp dòng chảy làm xói 2 bờ 2 bên trong trường hợp chọn cống chưa đủ công suất thoát nước.

kinh phí hạn hẹp đó anh ơi. Cái đường tràn ni cậu levande bảo chỉ để đi kiểm tra gì đó thôi mà. Kiểu ni xúi cậu ấy để vài xe đá hai bên bờ cho rồi, đơn giản mà chả chết ai :M059:

Ruyubang_do
07/07/11, 11:28 AM
kinh phí hạn hẹp đó anh ơi. Cái đường tràn ni cậu levande bảo chỉ để đi kiểm tra gì đó thôi mà. Kiểu ni xúi cậu ấy để vài xe đá hai bên bờ cho rồi, đơn giản mà chả chết ai :M059:
Phương án cầu BTXM giản đơn thôi, làm gì đến mức tốn kém quá. Tính ra nó cũng ngang ngửa BT làm đập tràn, trong khi thông nước lại hơn hẳn. Cho nên gặp TH này, cứ làm 2 PA ở mức tiết kiệm nhất rồi ra dự toán để so sánh giá thành là chắc nhất.

lavender
07/07/11, 12:35 PM
Em cũng đã tính phương án cầu. Nếu chọn khẩu độ 18m thì chiếu sâu nước dâng thượng lưu 5m, Vcp là 6m/s, gia cố lòng suối = rọ đá. Thắc mắc của em là, nếu khẩu độ lớn vậy thì có đc gia cố lòng không? Vì em chỉ thấy cầu bản định hình, khẩu độ 4 - 5 m thì mới gia cố. Và nước dâng cao vậy thì có ổn không. Ở đây địa hình là suối miền núi, độ dốc lớn, lưu lượng thiết kế do người chuyên về thủy văn tính ra là Q4%=183.5m3/s. Nếu bây giờ theo phương án không gia cố lòng, thì cái cầu này dài miên man ý ạ.
Mà chủ yếu em muốn hỏi, thiết kế tràn thì chọn P4% hay P10%? Em đang cần lên phương án cho cái công trình này gấp ợ.
Thank các bác nhiều!

tuvan246
07/07/11, 12:51 PM
tràn thì vẫn chọn P4% ban ạ nhưng mình thấy phương án tràn không hợp lý cho lắm, nếu có mặt cắt địa thì mình nghỉ mọi người góp ý hay hơn bạn thử post mặt cắt ĐH lên xem có ai giúp được không

hercule0584
07/07/11, 01:32 PM

Tương đương 10 cái cống vuông 4m đó anh. Ko nhỏ đâu :D

lavender
07/07/11, 01:54 PM
Mà ở cty em, thủy văn và thiết kế là 2 người khác nhau. Liệu người thiết kế có đc tự tính thủy văn không mấy bác nhỉ?

hercule0584
07/07/11, 01:58 PM
Mà ở cty em, thủy văn và thiết kế là 2 người khác nhau. Liệu người thiết kế có đc tự tính thủy văn không mấy bác nhỉ?

Đã là kỹ sư xây dựng cầu đường, được đào tạo tất tần tật mọi kiến thức trong nghề lẽ nào ko tự tính được bạn :M025:

lavender
07/07/11, 02:16 PM
Em học cầu đường, nhưng cty lại chuyên về thủy lợi. Toàn làm kè với đập. Động đến cầu đường chẳng biết hỏi ai. Kinh nghiệm thì zezo.
Nếu làm tràn, kéo dài phần gia cố để thoát hết lũ có được không? Chấp nhận tắc xe dài ngày hơn ý ạ. Cái này em chẳng tìm thấy tiêu chuẩn nào nói kỹ 1 chút. Bác nào có tài liệu share cho em với!

hercule0584
07/07/11, 03:03 PM
Em học cầu đường, nhưng cty lại chuyên về thủy lợi. Toàn làm kè với đập. Động đến cầu đường chẳng biết hỏi ai. Kinh nghiệm thì zezo.
Nếu làm tràn, kéo dài phần gia cố để thoát hết lũ có được không? Chấp nhận tắc xe dài ngày hơn ý ạ. Cái này em chẳng tìm thấy tiêu chuẩn nào nói kỹ 1 chút. Bác nào có tài liệu share cho em với!

Bác điều tra tìm hiểu xem chế độ thủy văn vùng đó thế nào chứ theo mình thì vùng núi nước tập trung nhanh, lưu lượng đổ về nhiều thì thoát nước cũng nhanh thôi. Nói chung thì tùy mục đích sử dụng công trình của bạn như thế nào mà tư vấn cho chủ đầu tư để tiết kiệm chi phí bạn ạ.
Như bạn kể thì cái tràn này chỉ phục vụ việc đi lại kiểm tra cái gì đó thì có cần hoành tráng lắm đâu. Làm sao để mực nước bình thường thì đi vô tư, mưa to 1 chút thì ngồi ún cafe nước rút rồi đi tiếp. Miễn đừng có chuyện 1 cơn lũ quét về bay cái tràn của mình là được.

Hanoigio
08/07/11, 06:35 PM
.......... Giả sử trong trường hợp là tràn, lũ sẽ thoát 1 phần qua cống, phần còn lại tràn trên mặt, bao gồm phần đường thẳng và phần đường cong đứng. Và tổng lưu lượng thoát qua các bộ phận ấy phải đảm bảo nhỏ hơn lưu lượng đổ về. Nếu không chắc chắn sẽ tràn qua phần đường không thuộc phạm vi tràn mà không được gia cố. Theo ngu ý của em thì chắc đc vài mùa lũ là bay mất đoạn ý.
.....

Mình có chút góp ý thế này:
+ Bạn tham khảo xem kinh phí để thiết kế tràn là bao nhiêu?
+ Nếu còn dư kinh phí thì bạn kéo dài đoạn tràn và bảo vệ đồ án với Chủ đầu tư ( Mình là tư vấn mà!)