Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Tương lai kỹ sư Cầu Đường [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Tương lai kỹ sư Cầu Đường

sailamthuoc
17/07/11, 03:47 PM
Tôi mở ra topic này, trong bối cảnh này để các bạn trải lòng mình nhé!
batigol14
"-Đời sv : học khó, điểm ko hoành tráng bằng các nghanh khác - "lúc nào cũng kêu phải cày kéo mà điểm eo' bằng mấy chú kinh tế suốt ngày đi chơi " , mie kip' , nhiều khi tự hỏi có phải mình quá ngu?!!
-Ra trường : làm việc nặng , lương ko cao , đó là khó khăn bước đầu của hầu hết a e.
Nhưng những người xd mà tôi quen biết đều sống rất mạnh mẽ và đặc biệt cực kỳ yêu nghề , suy cho cùng nghề nào chẳng có khó khăn riêng , thế mới cần cái bản lĩnh của a e ta , và thế mới là cái thương hiệu trai/gái XD
^___^
cố lên anh em !!!! "

deathunlimite
17/07/11, 04:59 PM
Mình chưa đi làm nên cũng không biết có khó khăn gì không. Còn chương trình của ngành xây dựng cầu đường theo mình là nặng hơn rất nhiều so với các ngành khác.

jean2009
17/07/11, 05:50 PM
có ai biết mai mốt KS CĐ thì đi làm việc ở đâu vậy?địa bàn hoạt động chủ yếu là đồng bằng hay trung du và cao nguyên ah?

langdu
17/07/11, 06:02 PM
Ôi, tương lai mù mịt đang mún bỏ nghề đây nè. Sai lầm vẫn là anh!

jean2009
17/07/11, 06:07 PM
em định thi lại ĐHSP nhưng má em ko cho :M026:........

taybdtq
17/07/11, 07:23 PM
Mình không biết các bạn học năm mấy rồi nhưng sao lại bi quan quá vậy. Nghề nào mà mình chọn học thì mình phải cố gắng theo đuổi và xem đó là điều đam mê chứ. Tương lai là ở phía trước , nó phụ thuộc vào chính các bạn. Theo bản thân mình nghĩ thì KSCĐ cũng có vị trí tương đối trong xã hội. Trước nhu cầu phát triển của xã hội càng cao thì nhu cầu xây dựng cơ bản càng nhiều hơn, đồng nghĩa việc làm của KSCĐ sẽ nhiều hơn. Còn chỗ làm thì từ thành thị đến nông thôn, đồng bằng , trung du hay miền núi đều có cả.
Trước khi lo tới tương lai khi ra trường , các bạn nên lo học tập thật tốt để khi ra trường có thể đáp ứng yêu cầu của công việc

chp_253
17/07/11, 08:11 PM
Đúng vậy!! Cầu đường đúng là ngành học mệt và nặng nhất. Đôi lúc học thấy mệt và chán nản do kết quả chẳng như mình mong muốn.Nhưng một khi đã chọn con đường này thì dù có khó khăn mấy cũng phải vượt qua. Mong rằng anh em khi ra trường sẽ thành công

lamthien
17/07/11, 09:02 PM
Mình đồng ý với chp_253
Nghành học cầu đường thực sự là nặng nhất,khổ nhất đã thế lại hay mang tiếng trong tình yêu, nhưng đó là do một con sâu là rầu nồi canh.
chính vì vậy chúng ta phải có bản lĩnh và yêu nghề một khi đã là kỹ sư cầu đường thì chúng ta rất giỏi làm được rất nhiều việc khác,bởi dân cầu đường được tôi luyện rất nhiều bản lĩnh
cố lên anh em nhé

tuvan246
18/07/11, 09:10 AM
Thế theo mình hiểu thì ngành XDCD đã chọn bạn chứ bạn không chọn ngành cầu đường, do cơ chế điểm sàn thi vào ĐHBK ĐN nên một số bạn đã bất đắc dĩ phải vào một số ngành mà mình không thích do điểm vào ngành XDCD mấy năm nay khá là thấp. Hồi khóa mình học ngành XDCD là một trong những ngành hot nhất điểm chuẩn 23.5. Nếu cảm thấy mình không phù hợp thì mình khuyên bạn nên đi theo con đường mình thích. Còn chương trình học thì đa số các ngành XD đều nặng cả vì khối lượng ĐA quá nhiều, mà các thầy lại khắc nghiệt, nhưng theo mình cái đó cũng tốt bạn ah, rèn luyện sự kiên nhẫn và bản lĩnh khi đi làm cho bản thân. Hồi mới ra làm mình được giao Giám Sát công trình ở Đaklak, suốt 2 tháng ngồi chơi xơi nước, cả ngày chỉ đi câu cá hái rau bắn chim do trời mưa, nhiều khi muốn bỏ việc cho rồi xin về Ban QLDA cho nhàn thân; Nhưng cũng nhờ anh em động viên cũng thấy an ủi phần nào, sau 2 tháng các bạn biết không làm thâu đêm thâu ngày, hồi tháng 2/2008 lần đầu tiên GS lao cầu DUL dầm super T rất hoành tráng, thức suốt 2 đêm trắng luôn, lúc đó mới thấm thía được ngành XDCD. Ngày xưa mình chọn ngành XDCD chỉ có 1 ước mơ rằng sau này sẽ có 1 cây câu tầm cỡ được cả nước bít đến có tên mình trong danh sách KS thiết kế.
Vì vậy mình nghỉ các bạn đừng bi quan, học thì cứ học, ngành nào cũng có cái hay của nó. Kinh tế thì sướng thiệt ao quần chính chu, vây quanh luôn là các em chân dài thiệt... nhưng bọn nó làm sao biết được núi rừng tây nguyên, thịt heo rang ớt, rượu đế thịt cầy....
Hãy phấn đấu và cố gắng anh em nhé.

jean2009
18/07/11, 09:13 AM
thế theo mình hiểu thì ngành XDCD đã chọn bạn chứ bạn không chọn ngành cầu đường, do cơ chế điểm sàn thi vào ĐHBK ĐN nên một số bạn đã bất đắc dỉ phải vào một số ngành mà mình không thích do điểm vào ngành XDCD mấy năm nay khá là thấp, hồi khóa học ngành XDCD là một trong những ngành hot nhất điểm chuẩn 23,5, nếu cảm thấy mình không phù hợp thì mình khuyên bạn nên đi theo con đường mình thích, còn chương trình học thì đa số các ngành XD đều nặng cả vì khối lượng ĐA quá nhiều, mà các thầy lại khắc nghiệt, nhưng theo mình cái đó cũng tốt bạn ah, rèn luyện sự kiên nhẫn và bản lĩnh khi đi làm cho bản thân, Hồi mới ra làm mình được giao Giám Sát công trình ở Đaklak, suốt 2 tháng ngồi chơi xơi nước, cả ngày chỉ đi câu cá hái rau bắn chim do trời mưa, nhiều khi muốn bỏ việc cho rồi xin về Ban QLDA cho nhàn nhưng cũng nhờ anh em động viên cũng thây an ủi phần nào, sau 2 tháng các bạn biết không làm thâu đêm thâu ngày, hồi tháng 2/2008 lần đầu tiên GS lao câu DUL dầm super T rất hoành tráng thức suốt 2 đêm trắng, lúc đó mới thấm thía được ngành XDCD, Ngày xưa mình chọn ngành XDCD chỉ có 1 ước mơ rằng sau này sẽ có 1 cây câu tầm cở được cả nước bít đến có tên mình trong danh sách KS thiết kế
Vì vậy mình nghỉ các bạn đừng bi quan học thì cứ, ngành nào cũng co cái hay của nó, Kinh tế thì sướng thiệt ao quần chính chu, vây quanh luôn là các em chân dài thiệt...nhưng bọn nó làm sao biết được núi rừng tây nguyên, thịt heo rang ớt, rượu đế thịt cầy,....
Hãy phấn đấu và cố gắng anh em nhé,
khâm phục những người như anh,lời kể rất thực tế của những người đã lăn lộn lên rừng xuống biển,không sáo rỗng hay hoa mỹ

huyphan
18/07/11, 10:32 AM
Đồng ý với chú tuvan246: người chọn nghề và có yêu nghề thì mới vượt qua những khó khăn ban đầu. Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng thì gian khổ biết dành phần ai? Làm KSCĐ mà không biết gái công trường, giường coffa, mưa rét giữa những tuyến rừng sâu, núi thẳm thì coi như chưa được chín lắm. Mưa rừng cao nguyên có khi cả tháng trời ở trong láng, ăn cơm chan mắm vẫn vui, nước nấu cơm đục ngầu đấy chứ...Còn phải biết ăn nhậu tí chút cho thấm đẫm cuộc đời bê tông cốt thép...thú thật các chú nào công tử thì khuyên chớ vào ngành xây dựng cầu đường làm chi cho nó khổ cái thân. Học mấy cái ngành du lịch cho nó nhẹ người.
Mấy lời cho các chú lon ton chuẩn bị chọn nghề cho mình...

hercule0584
18/07/11, 11:24 AM
Ngày xưa mình chọn ngành XDCD chỉ có 1 ước mơ rằng sau này sẽ có 1 cây câu tầm cỡ được cả nước bít đến có tên mình trong danh sách KS thiết kế.
Vì vậy mình nghỉ các bạn đừng bi quan, học thì cứ học, ngành nào cũng có cái hay của nó. Kinh tế thì sướng thiệt ao quần chính chu, vây quanh luôn là các em chân dài thiệt... nhưng bọn nó làm sao biết được núi rừng tây nguyên, thịt heo rang ớt, rượu đế thịt cầy....

Uh, mình cũng khai thiệt là ngày xưa mình thi vào nghành cầu đường với ước mơ được tham gia thiết kế 1 cây cầu bự, có tháp cao, trên đỉnh tháp đặt 1 hệ thống phòng không hạng nặng để diệt máy bay kẻ địch. Ha ha. Bây giờ làm mấy năm mình mới chỉ thỏa 1 nửa tâm nguyên thôi: tham gia thiết kế 1 câu cầu mà trên đó lắp dàn ống phóng pháo hoa. Ha ha.
Lẽ ra mình phải theo nghiệp binh gia mới hạp. Khà khà.

Quang611981
19/12/11, 07:33 PM
batigol14
"-Đời sv : học khó, điểm ko hoành tráng bằng các nghanh khác - "lúc nào cũng kêu phải cày kéo mà điểm eo' bằng mấy chú kinh tế suốt ngày đi chơi " , mie kip' , nhiều khi tự hỏi có phải mình quá ngu?!!
-Ra trường : làm việc nặng , lương ko cao , đó là khó khăn bước đầu của hầu hết a e.
Nhưng những người xd mà tôi quen biết đều sống rất mạnh mẽ và đặc biệt cực kỳ yêu nghề , suy cho cùng nghề nào chẳng có khó khăn riêng , thế mới cần cái bản lĩnh của a e ta , và thế mới là cái thương hiệu trai/gái XD
^___^
cố lên anh em !!!! "

Xin giới thiệu tôi là 1 kỹ sư đi làm đã 5 năm.
Nói thật nhé, có thể sẽ nhiều người phật ý, nhiều ngưới sẽ chửi lại tôi, nhưng tôi nói thật chọn nghề kỹ sư công trình ngoài dạng con ông cháu cha ko tính thì đó là sự chọn lựa ngu ngốc nhất đời:
- Học khó
- Học lâu (5 năm)
- Lương bình thường
- Suốt đời đi xa nhà.
- Khó khăn trong việc lập gia đình.
- Trong 1 công ty cầu đường, các kỹ sư Ban điều hành ko đc coi trọng bằng cái đám văn phòng ở nhà.
Cho đến bây giờ, tôi nói thẳng sự lựa chọn nhành kỹ sư cầu đường là ngu ngốc nhất đời tôi. Nếu làm lại ko bao giờ nhé. Bây giờ em út tôi mà đăng ký thi đại học nghành này tôi sẽ xé nát hồ sơ.

lackyboy92
19/12/11, 08:05 PM
ôi! em mới học năm 2 mà nghe mấy anh nói thấy nản thiệt

sailamthuoc
19/12/11, 08:58 PM
Nói thật nhé, có thể sẽ nhiều người phật ý, nhiều ngưới sẽ chửi lại tôi, nhưng tôi nói thật chọn nghề kỹ sư công trình ngoài dạng con ông cháu cha ko tính thì đó là sự chọn lựa ngu ngốc nhất đời:
- Học khó
- Học lâu (5 năm)
- Lương bình thường
- Suốt đời đi xa nhà.
- Trong 1 công ty cầu đường, các kỹ sư Ban điều hành ko đc coi trọng bằng cái đám văn phòng ở nhà.
Cho đến bây giờ, tôi nói thẳng sự lựa chọn nhành kỹ sư cầu đường là ngu ngốc nhất đời tôi. Nếu làm lại ko bao giờ nhé. Bây giờ em út tôi mà đăng ký thi đại học nghành này tôi sẽ xé nát hồ sơ.

Ngành này chỉ thích hợp cho mấy thằng giỏi mồm mép, lý sự, cải sai thành đúng, thế là được thăng chức, được làm xếp, được nhà lầu xe hơi, còn cái bọn ngày cứ con chuột bản vẽ, nghiên cứu, chẳng biết ăn nhậu, chẳng biết trai gái trăng hoa, chẳng biết nịnh hót, chẳng biết khua môi múa mép thì suốt đời chỉ có làm lính lác mà thôi. Nếu thằng em của ông được trời ban cho cái miệng dẻo thì cho nó đi ngành này là thượng sách, còn nếu không thì cho nó đi phụ hồ luơng còn con hơn mớ thằng Ks cầu đường đấy chứ !

Ruyubang_do
19/12/11, 09:38 PM
Càng ít người làm, càng ... khỏe, miếng bánh nhỏ bớt đi người ăn chia :M013: Các chú cứ tiêu cực đi, bọn anh cũng khỏe đi nhiều hơn :M064:

thangbom03x3a
19/12/11, 09:43 PM
Ngành này chỉ thích hợp cho mấy thằng giỏi mồm mép, lý sự, cải sai thành đúng, thế là được thăng chức, được làm xếp, được nhà lầu xe hơi, còn cái bọn ngày cứ con chuột bản vẽ, nghiên cứu, chẳng biết ăn nhậu, chẳng biết trai gái trăng hoa, chẳng biết nịnh hót, chẳng biết khua môi múa mép thì suốt đời chỉ có làm lính lác mà thôi. Nếu thằng em của ông được trời ban cho cái miệng dẻo thì cho nó đi ngành này là thượng sách, còn nếu không thì cho nó đi phụ hồ luơng còn con hơn mớ thằng Ks cầu đường đấy chứ !
Ông này nói ra câu nào thì câu ấy " sặc mùi bất mãn". Không biết ông bạn có dẻo mồm dẻo mép không mà chưa bỏ nghề?

Quang611981
19/12/11, 10:05 PM
Càng ít người làm, càng ... khỏe, miếng bánh nhỏ bớt đi người ăn chia :M013: Các chú cứ tiêu cực đi, bọn anh cũng khỏe đi nhiều hơn :M064:
Miếng bánh có nhỏ đi bao nhiêu thì nó cũng chả đến lượt mình

huynhdaigia
19/12/11, 10:27 PM
bac Quang611981 ma noi vay thi mất mãn quá.
Anh em ta phải chứng tỏ bản lĩnh của dân cầu đường chứ.Anh em Cầu Đường cố lên

hoangtanphong
19/12/11, 11:14 PM
em nghe mấy anh nói cũng nản nhưng nó đúng với thực tế.trừ những thằng con cha cháu ông toàn học tại chức mà lên làm xếp.còn những anh em chúng ta ngày đêm học hành khi ra trường toàn bị chửi bới là ngu,không có kinh nghiệm.rồi lại vào rừng sâu làm việc thật nhiều để làm giàu cho bọn nó.tiền đầu tư là của nhà nước nhưng tiền vào thì là túi bọn nó.phải đứng lên đấu tranh anh em ơi

Ruyubang_do
20/12/11, 06:48 AM
Mình ko biết giành thì có to cũng chả có lượt. Ngành nào cũng thế, chả riêng gì cầu đường :) Đó là quy luật chung

canhhoa0104
20/12/11, 07:37 AM
[QUOTE=Quang611981;148299]Xin giới thiệu tôi là 1 kỹ sư đi làm đã 5 năm.
- Học khó
- Học lâu (5 năm)
- Lương bình thường
- Suốt đời đi xa nhà.

Mấy bác than phiền nhiểu quá,Tui mới ra trường đã lên rừng rồi,tuy vậy vẫn có niềm vui nhỏ nhoi:chuẩn bi tán được em dân tộc xinh nhất bản>:M013: .
Than phiền nhiều quá cũng không nên,làm nhụt ý chí mọi người.:M051:
Đi hái hoa rừng thôi.......:M040:

hailepro
20/12/11, 08:33 AM
Đi đâu người ta cũng nói làm nghề Cầu Đường giàu lắm. Nhưng đó chỉ là mặt nổi thôi, 99% Kĩ Sư cầu đường đều phải lao động tích cực với mức lương đủ sống thôi. Đó là thực tế chứ không phải bi quan nghề nghiệp đâu.

phuoc3b
20/12/11, 09:20 AM
Thấy a e bàn tán sôi nổi quá mình cũng góp chút. Mình cũng mới ra trường thực tế khi học thì cày 5 năm kiệt sức, ra trường quăng hồ sơ tùm lum mà chẳng có ai đoái hoài tới nản quá bỏ nghề luôn, đi làm nghề khác ăn. Chứ cứ ở đó mà yêu nghề, nếu tình hình mà cứ như vậy thì có muốn yêu cũng không được nữa. " Có thực mới vực được đạo " Ai cũng vì miếng cơm manh áo cả thôi!

quangnguyen42
20/12/11, 11:04 AM
làm gì mà phải than phiền,nganh nào cunngx co cái hay của nó mà

Dragon_pvh
20/12/11, 11:15 AM
Mỗi người đều có một suy nghĩ và nhận định riêng của mình. Theo mình nghĩ nếu chúng ta có năng lực thực sự, có tâm với nghề yêu nghề mình đã chọn và luôn cố gắng phân đấu thì dù ở lĩnh vực nào ngành nghề nào chúng ta cũng sẽ thành công không riêng gì là ngành cầu đường.
Minh tin tưởng vào điều đó.

Chúng ta còn trẻ còn đầy nhiệt huyết nên hãy cố gắng học tập làm việc hết mình thì chúng ta sẽ gặt hái những thành công mỹ mãn.

Quang611981
20/12/11, 11:26 AM
Nếu bạn dạng con ông cháu cha thì vào ngành này cũng đc, tôi nói thật chứ con ông cháu cha nó cứ làm nhàng nhàng, đi toàn dự án ngon, rồi thì chúng nó cứ lên ầm ầm. Còn loại mắt toét á, xin lỗi nhé, dự án xa, nó điều đi ko bao giờ thèm đếm xỉa là anh đang làm gì, có vợ chưa, sắp tán đc em nào chưa, hạnh phúc của anh là con số 0. Cho nên đừng nhìn cuộc sống qua con mắt màu hồng

sailamthuoc
20/12/11, 11:54 AM
Hiện nay các tư vấn đang thực hiện chiến dịch tinh giảm số lượng nhân viên vì không có việc để làm, các thà thầu cho công nhân Ks về quê ăn tết sớm mà không nói ngày đi làm lại. Ở Đà Nẵng có tv 533 đang " bốc xăm" chia tay 50% số lượng không biết đi đâu về đâu? Cầu đường thời vàng son đã đi vào dĩ vãng......... Nay muốn có công việc ngon luơng cao thì biết chút tiếng anh hay tiếng nhật rồi đi làm culi cho bọn chúng để đếm tiền đô, hoặc sang lào hay campuchia làm, hoặc ra ngoài đảo thì mới mong được mức luơng như mấy ngành hot khác....

Quang611981
20/12/11, 12:13 PM
Mình ko biết giành thì có to cũng chả có lượt. Ngành nào cũng thế, chả riêng gì cầu đường :) Đó là quy luật chung
Bạn này thật là lãng mạn :Mjogging: cứ giành đi xem có giành đc không. Một miếng bánh trong nghành giao thông nó đã đc chia từ khi người ta có ý định lập dự án kia:M_nhoc2_70:

traffic
20/12/11, 03:03 PM
Nói chung từ 2011 - 2015 tình hình có vẽ không khả quan cho lắm. Hầu hết các nghành khác cũng vậy. Đó là xu thế chung muốn giàu muốn sướng thì cần cái ô thật to. Họ sao mình vậy hãy lạc quan lên các bạn.

109151101214
20/12/11, 06:36 PM
mấy chú học hành thì cứ lo học hành đi không bình luận bậy bạ không, nếu mấy chú giỏi thật sự thì không bao giờ mà không có đất dụng võ đâu, còn con trai là không nên ngại đi làm xa, nam nhi đầu đội trời chan dẫm đất mà ngán gì, còn mấy anh kia đi làm rồi nhưng do bất mảng ít nhiều gì đó về công việc nên nói vậy,có thể là do chọn nhầm ngành, mình sau khi học cao đẳng giao thông xong ra trường mình cũng chinh chién ở các mặt trận rồi nên mình ôm hiểu ít nhiều về ngành rồi,từ phòng thiết kế cho đến thi công,làm hồ sơ hoàn công thanh toán khối lượng ở nhiều nơi và trong đó có làm ở dự án nâng cấp và mở rộng đường bay ở sân bay qte đà nẵng.nhưng vì mình có ước mở muốn vuơn xa hơn nửa và khai thác triệt để những vấn đề trong ngành cầu đường nên mình đã quay về học liên thông ở BKDN, và năm nay mình ra trường.công việc thì ngành nào cũng có cái hay cái dở cả,khó và dễ, chứ mấy bác không nên bình luận bậy bạ vậy,các bạn cứ cố gắng học tập thật tốt đi, ngành cầu đường không giờ không có đất dụng võ đâu,hãy so sánh mình với các nước phương tây kia,cơ sở hạ tầng mình còn thua kém xa mà,cho nên mình cần xây dựng rất nhiều và nhiều nủa cơ.hãy cố gắng lên.

LDLx3c
20/12/11, 07:04 PM
mấy chú học hành thì cứ lo học hành đi không bình luận bậy bạ không, nếu mấy chú giỏi thật sự thì không bao giờ mà không có đất dụng võ đâu, còn con trai là không nên ngại đi làm xa, nam nhi đầu đội trời chan dẫm đất mà ngán gì, còn mấy anh kia đi làm rồi nhưng do bất mảng ít nhiều gì đó về công việc nên nói vậy,có thể là do chọn nhầm ngành, mình sau khi học cao đẳng giao thông xong ra trường mình cũng chinh chién ở các mặt trận rồi nên mình ôm hiểu ít nhiều về ngành rồi,từ phòng thiết kế cho đến thi công,làm hồ sơ hoàn công thanh toán khối lượng ở nhiều nơi và trong đó có làm ở dự án nâng cấp và mở rộng đường bay ở sân bay qte đà nẵng.nhưng vì mình có ước mở muốn vuơn xa hơn nửa và khai thác triệt để những vấn đề trong ngành cầu đường nên mình đã quay về học liên thông ở BKDN, và năm nay mình ra trường.công việc thì ngành nào cũng có cái hay cái dở cả,khó và dễ, chứ mấy bác không nên bình luận bậy bạ vậy,các bạn cứ cố gắng học tập thật tốt đi, ngành cầu đường không giờ không có đất dụng võ đâu,hãy so sánh mình với các nước phương tây kia,cơ sở hạ tầng mình còn thua kém xa mà,cho nên mình cần xây dựng rất nhiều và nhiều nủa cơ.hãy cố gắng lên.

Cám ơn những lời động viên của đàn anh, thật sự đây mới là những lời giúp cho đàn em học tốt hơn.....

Ruyubang_do
20/12/11, 07:05 PM
Bạn này thật là lãng mạn, cứ giành đi xem có giành đc không. Một miếng bánh trong nghành giao thông nó đã đc chia từ khi người ta có ý định lập dự án kia:M_nhoc2_70:
Với tư tưởng này thì bạn đừng nên làm giao thông nữa. Đi làm việc mà cứ nghĩ ngay nó được ăn chia từ trong trứng nước thì còn tư tưởng đâu làm việc cho tốt, thưa bạn :) Nên cũng chả trách vì sao bạn bị out sớm :)) Có 1 điều là những người có năng lực kém thường có câu: "Ôi, người ta chia nhau hết rồi", chứ mình thấy những người có năng lực tốt, họ vẫn làm tốt và kiếm tiền rất tốt đấy thôi. Đỗ lỗi ư? ko cần, 100 bị chia 1000 lần nó vẫn còn 0,1, đâu phải ko có cái để làm :) Năng lực đc chứng minh khi đi từ dưới lên, chả ai "tài năng" có thể ào 1 cái vào ngay miếng bánh 1/10 của 100 hết. Còn COCC kém cỏi (vẫn có những COCC giỏi đấy nhé) thì rồi cũng tự bị thải loại vì trình độ kém, tự họ thấy chán rồi "bay" giống như cái cách "năng lực kém" vậy :M022:

109151101214
20/12/11, 07:14 PM
tất nhiên rồi mình làm trong ngành ít nhiều mình cũng hiểu rồi,nhưng không nên vì thế mà bỏ cuộc,nếu bạn không muốn làm lâu dài cho người ta thì bạn cố gắng làm dành dụm tiền,tạo mối quan hệ sau này ra làm ăn riêng,không có gì là không thể cả,không nên làm con rùa ruột cổ.còn làm ngành gì cũng phải cày sức ra mà làm cả,chẳng ai đem tiền cho không bạn đâu,mà phải đấu tranh bằng chính sưcus lao động của bạn để đạt được thành quả như ý mà thôi.bạn nên nhớ đa số những người giám đốc cty xây dựng hiện giờ đều đi lên tù những người nghèo khó nhưng họ cố gáng học hỏi nhau trong công việc mà thôi.

luongkt92
20/12/11, 10:05 PM
ăn chia là chuyện thường của công việc này rồi, có ai đi làm mà ko nghĩ tới lợi ích ko??? có ai ko??? rao cả buổi có mấy thằng vớ vẩn nghĩ mình thanh cao mới giơ tay. :M062: hiện trạng kĩ sư nước mình giờ thế cả.

thangbom03x3a
20/12/11, 10:16 PM
ăn chia là chuyện thường của công việc này rồi, có ai đi làm mà ko nghĩ tới lợi ích ko??? có ai ko??? rao cả buổi có mấy thằng vớ vẩn nghĩ mình thanh cao mới giơ tay. :M062: hiện trạng kĩ sư nước mình giờ thế cả.
Thanh cao sẽ bị cho là " lập dị", cũng bị đào thải thôi, vấn đề làm thế nào để "ăn" được thôi... Phấn đấu để "ăn"!!!

hoangtanphong
21/12/11, 12:55 AM
batigol14
^___^
cố lên anh em !!!! "
cái bọn ra trường nhờ ô dù mà lên thì nói hay lắm nhưng thực sự bọn đó có lũ đểu giả nhất trên đời.anh em chúng ta nhìn mà xem.đi trên đường thì toàn ổ gà,ổ voi.từ đâu mà ra.chủ yếu là bọn xếp chỉ đạo ăn hết.có chuyện gì là đệ tử ăn đủ rồi bọn đó quay ngược 180 độ.nói chung là chọn nhầm nghề.chán cái xã hội này lắm rồi.mọi thứ rối ren.người giỏi thì không co cơ hội còn cái bọn tại chức thì lên làm xếp

hoangtanphong
21/12/11, 01:01 AM
mình là sinh viên đại học giao thông vận tải.các bạn biết vì sao nghành giao thông chúng ta như thế này không.các trương khác thì mình không rỏ nhưng tại trường giao thông tại hà nội và cơ sở 2 hồ chí minh thì tình trạng sinh viên tại chức không biết đọc bản vẽ chiếm 90%.mỗi lần thi thì nhờ sv chính quy ném bài vào để chép.mà tỷ trọng cán bộ học tại chức nghành giao thông thì không phải ít.1 cơ chế nhân lực như thêa thì làm sao chúng ta thoát nổi.đừng có nói khoát lát mà nhìn vào thực tế cuộc sống này

phuoc3b
21/12/11, 07:46 AM
mình là sinh viên đại học giao thông vận tải.các bạn biết vì sao nghành giao thông chúng ta như thế này không.các trương khác thì mình không rỏ nhưng tại trường giao thông tại hà nội và cơ sở 2 hồ chí minh thì tình trạng sinh viên tại chức không biết đọc bản vẽ chiếm 90%.mỗi lần thi thì nhờ sv chính quy ném bài vào để chép.mà tỷ trọng cán bộ học tại chức nghành giao thông thì không phải ít.1 cơ chế nhân lực như thêa thì làm sao chúng ta thoát nổi.đừng có nói khoát lát mà nhìn vào thực tế cuộc sống này
Mình rất ủng hộ ý kiến này, trước đây bạn mình cũng có mấy thằng hay đi " ném biên " cho tụi tại chức lắm. Một lần mỗi môn thì cũng được vài xị ăn nhậu. Đừng cái ở đó mà tỏ vẻ ta đây giỏi ta đây thanh cao. Những kẻ mà nói mình giỏi thì hãy xem lại đi. Cái đuôi nó dài quá đấy.

Ruyubang_do
21/12/11, 09:24 AM
Cái này chú đưa ra còn hơn các thầy, hơn tổ chức cán bộ các cơ quan. Vậy đám Chính quy đi đâu? các con số trên chú lấy trong thống kê nào vậy?

À, mà hỏi thêm, theo chú, 1 ông Giám đốc dự án giao thông cần bằng chính là:
1/ Bằng Giao thông
2/ Bằng Kinh tế
Có thể cho tớ biết được ko?

Quang611981
21/12/11, 11:28 AM
Với tư tưởng này thì bạn đừng nên làm giao thông nữa. Đi làm việc mà cứ nghĩ ngay nó được ăn chia từ trong trứng nước thì còn tư tưởng đâu làm việc cho tốt, thưa bạn :) Nên cũng chả trách vì sao bạn bị out sớm :)) Có 1 điều là những người có năng lực kém thường có câu: "Ôi, người ta chia nhau hết rồi", chứ mình thấy những người có năng lực tốt, họ vẫn làm tốt và kiếm tiền rất tốt đấy thôi. Đỗ lỗi ư? ko cần, 100 bị chia 1000 lần nó vẫn còn 0,1, đâu phải ko có cái để làm :) Năng lực đc chứng minh khi đi từ dưới lên, chả ai "tài năng" có thể ào 1 cái vào ngay miếng bánh 1/10 của 100 hết. Còn COCC kém cỏi (vẫn có những COCC giỏi đấy nhé) thì rồi cũng tự bị thải loại vì trình độ kém, tự họ thấy chán rồi "bay" giống như cái cách "năng lực kém" vậy :M022:
Bạn thật lãng mạn và yêu đời, tốt nhất là bạn nên làm văn nghệ sỹ, nếu chỉ với đồng lương kỹ sư thì làm sao mà tối sống nổi hả bạn.

Quang611981
21/12/11, 11:30 AM
Quên mất, bạn hãy ngồi đó mà chờ dạng con ông cháu cha bị thải loại nhé , cứ yên tâm mà chờ, chắc bạn ko sống ở Việt Nam thì phải

Ruyubang_do
21/12/11, 12:56 PM
Với số tuổi ghi của Quang611981 thì quả là 1 đứa trẻ có số tuổi quá lớn :M025: Tiền lương của KS? Vậy lương công nhân chắc là chết đói & chả có ai làm mất. À quên, chuyển qua làm điện đi, TB hơn 7,3 tr đó.

Quên mất, bạn hãy ngồi đó mà chờ dạng con ông cháu cha bị thải loại nhé , cứ yên tâm mà chờ, chắc bạn ko sống ở Việt Nam thì phải
Chả nhẽ suy nghĩ như vậy lại chẳng số ở VN? Vậy bạn ở chỗ nào ở VN vậy? :) Mà thôi, nếu ko chờ đc thì bạn đừng chờ, chả ai cần bạn chờ đâu, để phần chờ cho tụi tôi, tụi tôi bám vào niềm tin ấy để sống cũng được :Mpetrified:. Làm việc mà mồm cứ thều thào thế này thế nọ, tôi nghĩ bạn đừng làm vì có làm cũng mang tiếng cho ngành XD thôi. Hãy làm văn đi, rồi đem qua tôi sửa, rồi xuất bản, cả 2 chia nhuận bút :) Cố gắng nhé.

Ruyubang_do
21/12/11, 01:03 PM
mọi thứ rối ren.người giỏi thì không co cơ hội còn cái bọn tại chức thì lên làm xếp
Tranh thủ cho xin cái list của những thằng tại chức lên làm xếp với, cũng muốn học tập tụi nó lắm :Mex10: đưa lên sơm sớm nhé.

Quang611981
21/12/11, 05:03 PM
Với số tuổi ghi của Quang611981 thì quả là 1 đứa trẻ có số tuổi quá lớn :M025: Tiền lương của KS? Vậy lương công nhân chắc là chết đói & chả có ai làm mất. À quên, chuyển qua làm điện đi, TB hơn 7,3 tr đó.

Chả nhẽ suy nghĩ như vậy lại chẳng số ở VN? Vậy bạn ở chỗ nào ở VN vậy? :) Mà thôi, nếu ko chờ đc thì bạn đừng chờ, chả ai cần bạn chờ đâu, để phần chờ cho tụi tôi, tụi tôi bám vào niềm tin ấy để sống cũng được :Mpetrified:. Làm việc mà mồm cứ thều thào thế này thế nọ, tôi nghĩ bạn đừng làm vì có làm cũng mang tiếng cho ngành XD thôi. Hãy làm văn đi, rồi đem qua tôi sửa, rồi xuất bản, cả 2 chia nhuận bút :) Cố gắng nhé.

Chúng ta không thể chống lại đc những thằng ngu vì chúng quá đông. Tôi xin kết thúc ở đây. Hãy ra cuộc sống đi bạn, hãy vứt những ảo tưởng về giấc mơ đi

Ruyubang_do
21/12/11, 06:29 PM
Chúng ta không thể chống lại đc những thằng ngu vì chúng quá đông. Tôi xin kết thúc ở đây. Hãy ra cuộc sống đi bạn, hãy vứt những ảo tưởng về giấc mơ đi
Chú mày làm văn dở quá, đoạn này ta sửa ko đc. Về sửa lại rồi xuất bản sau. mau đi :))

109151101214
21/12/11, 06:43 PM
FO][I]Nguyên văn bởi Quang611981
Chúng ta không thể chống lại đc những thằng ngu vì chúng quá đông. Tôi xin kết thúc ở đây. Hãy ra cuộc sống đi bạn, hãy vứt những ảo tưởng về giấc mơ đi[/INFO][/COLOR]
ra trường rồi không lo làm ăn ngồi đó mà quát lát so sánh người này người kia,ngành này ngành kia.mình không có một tình thần làm việc tốt thì ngồi ở vị trí nào cũng vậy thôi.

lanphuong
21/12/11, 06:52 PM
ra trường rồi không lo làm ăn ngồi đó mà quát lát so sánh người này người kia,ngành này ngành kia.mình không có một tình thần làm việc tốt thì ngồi ở vị trí nào cũng vậy thôi.
cái này có gì mà phải hidden băt người khác thanks mới cho xem, tưởng tài liệu gì quý giá

trantoan1808
21/12/11, 06:58 PM
mình nghĩ nghanh mình cũng ko tệ mà.
cái j cũng từ từ mà.
mấy bạn cứ từ từ thui.

nkmh
21/12/11, 11:15 PM
Các bác có nghe bài hát "chị tôi" của Trần Tiến có câu: " cầu xây xong đã lâu không thấy người về đưa dâu" không ? Các bác có biết vì sao không?

long25x3b
21/12/11, 11:33 PM
Tranh thủ cho xin cái list của những thằng tại chức lên làm xếp với, cũng muốn học tập tụi nó lắm :Mex10: đưa lên sơm sớm nhé.

Có những kỹ sư tại chức họ có thể đảm nhiệm được : Khảo sát, thiết kế, thi công hoàn thiện một công trình đó.

Cũng là kỹ sư chính quy nhưng có người 3000USD/tháng, có người 150USD/tháng. Đó chính là những việc mình nên suy nghĩ chứ.

Hãy lạc quan với cuộc đời.

nbc
21/12/11, 11:39 PM
Chào cả nhà.

nbc theo dõi chủ đề này cũng đã khá thời gian, nay mới có dịp mạn bàn cùng mọi người về vấn đề này.

Theo thiển ý của nbc, "Tương lai kỹ sư Cầu Đường" nói riêng; rộng hơn: tương lai của chính mỗi chúng ta, phụ thuộc vào chính chúng ta.

Chúng ta, xét cho cùng, vẫn là người quyết định tương lai của chính mình.

Kể cả khi có người nói: giày dép còn có số má, huống chi con người, nhưng vẫn có câu "đức năng thắng số", hoặc: "xưa nay nhân định thắng thiên (định) cũng nhiều".

Vẫn xin lấy hình ảnh một người lữ hành trên con đường cuộc đời của mình.

Người vô lo vô nghĩ thì cứ hồn nhiên mà bước, không biết cách nhặt nhạnh những thứ cần thiết cho cuộc hành hương. Đến khi mỏi gối, chồn chân, không có cái ăn cái uống; chẳng có tính toán, nên cũng chẳng có chỗ trú chân. Đành chịu đói, chịu rét, chịu mỏi mệt bên đường, trong đêm lạnh giá. Ngửa mặt than: số tôi bị trời đày!

Kẻ quá lo toan thì cái gì thấy cái gì cũng nhặt. Đến nỗi, hành trang quá nặng, chẳng thể lê bước tới đích. Kêu trời: đời tôi cực khổ quá.

Người khôn ngoan biết nhặt nhạnh cái gì mình cần, cái gì phù hợp cho chuyến đi, biết ước lượng xa gần; Nên: đói có cái ăn, khát có thứ uống, mệt mỏi có chỗ ngả lưng. Không quá nhẹ, mà cũng chẳng quá nặng, hành trang anh ta mang theo là cần thiết, cho chính anh ta.

Tương lai của chúng ta có lẽ phụ thuộc rất lớn vào những quyết định và lựa chọn của chúng ta. Nếu khi cần quyết định một vấn đề gì đó, ta lại quá lưỡng lự, làm cho cơ hội nhiều khi vượt qua tầm tay (tiếc thay, cuộc đời mỗi người chỉ có hữu hạn một số cơ hội nào đó). Còn khi cần phải cân nhắc, ta lại quá vội vàng, dẫn đến những lầm lẫn phải trả giá bằng thời gian, tiền bạc, sức khỏe… Ví như, với một sinh viên: nhiều bạn thật lưỡng lự khi ngồi vào bàn học hoặc máy tính để tìm hiểu, để đọc sách, ôn bài, hoặc làm đồ án. Nhiều lúc hô hào đến mấy lần, vẫn chưa thể khởi động. Chẳng cứ gì SV, các KS của chúng ta, thử hỏi có được bao nhiều người dám nghĩ, dám quyết định, dám làm và dám chịu trách nhiệm? Có bao nhiêu KS, mỗi ngày chịu bỏ ra vài chục phút để đào sâu kiến thức, rèn luyện thêm kỹ năng, mở rộng thêm tầm hiểu biết, để đến khi đạt độ “chín” thì “xuống núi” để “hành hiệp giang hồ”.

Nhưng trái lại, quyết định bỏ học, nghỉ việc để uống cà phê, đánh bài, chơi game hoặc bi da, hay nhậu nhẹt với bạn bè... lại thường diễn ra rất nhanh, đôi khi chỉ là tích tắc.

Sự lựa chọn thường là: cái thích làm, cái dễ làm.

Than ôi, cánh cửa thành công lại thường là cánh cửa hẹp, chỉ những người có đủ thông thái mới chọn cửa hẹp thay vì chọn cánh cửa rộng; biết chọn cái gian khổ, khó khăn thay cho cái thuận lợi, dễ dàng.

Trong cuộc đời, ta thường làm những việc phải làm. Thi thoảng, ta mới được làm việc mà mình thích làm. Ấy nhiều khi cũng là cách để nhận biết những lựa chọn đúng/sai.

Thời gian chính là tài sản mà mỗi người có. Thường chỉ đến khi đã đi qua bên kia con dốc của cuộc đời mình, con người ta mới bắt đầu biết đếm ngược những tháng ngày còn lại của đời người. Quả là đáng tiếc!

Tương lai cuả chúng ta, có lẽ cũng phụ thuộc rất lớn vào thái độ của chúng ta. Đã có nhiều kết luận rằng: ngay cả khi đã có kiến thức và kỹ năng, một người chỉ “tỏa sáng” khi anh ta có một thái độ (học tập, làm việc) đúng mực. Người đầy “bụng chữ”, cái gì cũng biết làm, nhưng học tập/làm việc với thái độ bàng quang, thờ ơ, hoặc không làm gì cả, sẽ chẳng bao giờ có một kết quả tốt.

Nhiều người lầm tưởng rằng: mình làm hay, hoặc làm dở, nào có ai biết tới. Nhận định đó thường là nhầm lẫn. Việc ta làm, trước hết là ta biết. Làm việc tốt, làm việc hiệu quả, trước hết thỏa mãn nhu cầu của chính chúng ta. Ta thỏa mãn với những đầu tư mà mình đã bỏ ra, không phải hối tiếc rằng: biết thế thì mình cố thêm chút nữa, hẳn công việc mà ta phải làm đã thành công. Như thế, chí ít, ta đã tự làm cho mình thỏa mãn về những điều mình đã làm, trong cuộc đời này. Đồng nghiệp, cộng sự, người quản lý (sếp) cũng sẽ biết những điều ta làm, và đã làm được đấy. Có điều, chưa chắc họ đã nói ra. Đừng sợ thiệt thòi trước những kẻ “ăn như rồng cuốn, nói như rồng leo, làm như mèo mửa” vì, “cái kim trong bọc” lâu ngày ắt cũng sẽ “lòi ra”.

Có thái độ tốt, cũng nên kiên trì thái độ ấy. Cây cỏ, chỉ khi đủ trưởng thành, mới đâm hoa kết trái được. Con người cũng thế. Chỉ khi ta đã có đủ năng lực và sự trải nghiệm, thường lúc ấy thành công mới đến. Một vài năm ra trường, đã vội than nghèo, e là quá sớm. Cũng đừng nên so sánh với những người thuộc loại “gia đình có điều kiện”, chưa hẳn những thành công của họ đã đáng tự hào hơn những thành công của ta. Chưa hẳn tương lai (xa) của họ đã hơn tương lai của ta. Liệu cái khoản “có điều kiện” kia có là mãi mãi, vững bền?

Tương lai tốt, có lẽ cũng chỉ đến với những người biết hoạch định cho cuộc đời và sự nghiệp của mình. Một người sẽ chẳng có tương lai tốt khi anh ta chưa xác định được rõ, anh ta là ai, trong từng khúc quanh của cuộc đời mình. Anh ta sẽ là ai trong đoạn đường ngắn/dài sắp tới. Anh ta sẽ phải làm gì để đạt được những điều mình đã hoạch định ấy. Có quá nhiều SV lúng túng khi được hỏi “tại sao em học đại học?”, hoặc “tại sao em chọn ngành cầu đường?”, hay “em sẽ làm gì sau khi ra trường?”.Hoặc giả: “em có dự định gì trong cuộc sống?”, cao hơn nữa: “em có ước mơ gì”.

Cũng có nhiều ý kiến cho rằng: để có một tương lai tốt, cần một chút may mắn. Nhiều người đồng tình với nhận định này. Làm gì cũng cần một chút “may mắn” để có thể thành công. Điều này thật khó lý giải. Có lẽ, cũng chính vì thế mà có câu “mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên”. Tuy nhiên, chắc chẳng mấy ai nỡ than thân trách phận vì cha mẹ mình nghèo quá, mình kém may mắn khi sinh ra trong gia đình ấy. Nhưng cũng cần thấy thêm rằng, “may mắn” nhiều khi không phải là ngẫu nhiên. Học ít, học tủ, thi được điểm cao, ấy là “may mắn”? Nếu hiểu thế, thì người học hành siêng năng, sẽ có nhiều may mắn hơn trường hợp kia.

Không phải KS Cầu Đường nào cũng có tương lai sáng lạn cả. Song tương lai của ta thế nào, phụ thuộc vào chính chúng ta. Ông bà ta cũng đã dạy: “chớ thấy sóng cả mà ngã tay chèo”. KSCĐ thời buổi này khó khăn hơn những năm trước, âu cũng là câu chuyện có lên có xuống, khi thăng lúc trầm, khi thịnh lúc suy.

Đến vận nước cũng còn như thế, huống chi là "vận" của KS Cầu Đường.

Suy rồi thịnh, thịnh rồi lại suy...

Lịch sử đã cho thấy: chẳng có cái gì là “muôn năm” cả.

(Chỉ là những suy nghĩ và trải nghiệm ít ỏi của cá nhân.)

nkmh
21/12/11, 11:44 PM
Thầy Cương nói hay và đúng quá. Tương lai của ta là do ta quyết định và cũng cần chút may mắn.
Nhưng thầy ơi, câu nói chẳng có cái gì là “muôn năm!” cả, em nghe hơi sợ đó thầy.

nbc
22/12/11, 01:33 AM
Nhưng thầy ơi, câu nói chẳng có cái gì là “muôn năm!” cả, em nghe hơi sợ đó thầy.

Hì...

Để nhắc. Ngộ nhỡ ai đó hô: "Cầu Đường muôn năm!". :M031:

Có gì đâu mà phải "sợ", hả bạn?

Ruyubang_do
22/12/11, 06:11 AM
Có những kỹ sư tại chức họ có thể đảm nhiệm được : Khảo sát, thiết kế, thi công hoàn thiện một công trình đó.
Cũng là kỹ sư chính quy nhưng có người 3000USD/tháng, có người 150USD/tháng. Đó chính là những việc mình nên suy nghĩ chứ.
Hãy lạc quan với cuộc đời.
Chính là như vậy. Ko coi nhẹ bất cứ cơ hội nào để có thể vươn lên mới là con người cầu tiền. Bạn ngồi than vãn mà ko soi lại chính mình đã làm được gì để đòi được mức lương ấy thì chắc chắn bạn sẽ ko bao giờ đạt được vì bạn có đánh giá đúng giá trị của mình làm ra đâu. 1 sản phẩm tồi ko thể trả với giá cao. Hãy hoàn thiện kỹ năng của mình, thay vì cố chấp về 1 vấn đề chưa ưng ý.

Quay lại chuyện CQ, TC, mọi người có thấy lạ ko?
- Ở đây, thì CQ rên la hầu hết ng bằng TC leo lên đc vị trí cao, ăn trên ngồi trốc
- Bên topic của coolboy thì lại rên la TC ko chen chân vào được .v.v...
Vậy dung hòa giữa 2 nhóm TC & CQ là gì? Chả gì cả?! vì những con người rên la ấy, thực ra họ đang rên rỉ vì quyền lợi đặc quyền gì đó mà họ thèm muốn, lại ko đạt, nói cách khác, họ ganh tỵ với những ng có được điều ấy, rồi tự suy áp cho 1 cái gọi là đút lót hay .v.v... đủ thứ. Vâng, làm to khối ng đút lót, ngay cả những ng đấy cũng muốn bôi trơn đấy thôi (từ trong suy nghĩ cơ mà).

Như câu hỏi mình hỏi cách đây 1 trang Giám đốc DA GT cần bằng gì, cần 2 bằng: bằng Kte để quản lý, bằng XD để nắm chuyên môn. VN giờ học 2 ĐH khó vô cùng, thì tất nhiên họ phải học tại chức. Đã có Kte thì phải TC bên XD, và ngược lại. Các bạn chê bằng TC họ dở, vậy các bạn có bằng Kte tương đương họ chưa? chắc chắn phải thua họ rồi. Mà thua thì quyền lợi phải ít hơn. Cũng có ng cho rằng "họ học bằng TC rất tiêu cực", xin thưa, buôn lậu tiêu cực ko? Chắc chắn, nhưng nếu thoát đc hải quan, thì giàu, đúng ko? Ai ko thích giàu kiểu ấy thì cứ quan lộ mà đi, là học bằng thứ 2 đàng hoàng vào. Nhiệm vụ của bạn đối với chuyện 1 ông sếp đi học TC gian lận là tố cáo gian lận, xóa bỏ cái kiểu học ấy; chứ ko phải kiểu "tặc lưỡi" "nó ăn rơ nhau cả" thì có khác gì công nhận chuyện ấy "lách luật OK"? Hiểu ra vấn đề rồi chứ, các anh hay rên rỉ?

Các bác có nghe bài hát "chị tôi" của Trần Tiến có câu: " cầu xây xong đã lâu không thấy người về đưa dâu" không ? Các bác có biết vì sao không?
Ông này viết bài hát cho có vần chứ đúng chác gì đâu hả bạn :)) chả nhẽ dân CĐ trời ơi cả à?

Lời nhắn với lớp sau: NẾU không muốn đi con đường cửa sau đút lót chay bằng, hãy học bằng chính sức mình. Có thể bạn thua sút về COCC với 1 đứa kém hơn chẳng hạn, thì thay vì đun đầu vào 1 chỗ tốt mà cạnh tranh ko nổi thì đặt ở những mục tiêu thấp hơn, làm 5-10 năm kinh nghiệm, lúc đó hơn 30t thành danh chưa muộn. 27-30t là khủng hoảng lần thứ 2 của đời người về định danh vị của mình trong XH mà, ai cũng có lần trải qua cả, đừng nản chí mà rơi tõm xuống thất vọng đấy.

CHỜ ĐỢI - KHÔNG CÓ NGHĨA LÀ NGỒI CHỜ VÀ ĐỢI NGƯỜI TA ĐEM THÀNH QUẢ TỚI DÂNG CHO MÌNH, MÀ LÀ CHỜ THỜI CƠ, ĐỢI CƠ HỘI.

Hì...
Để nhắc. Ngộ nhỡ ai đó hô: "Cầu Đường muôn năm!". :M031:
Có gì đâu mà phải "sợ", hả bạn?
Thiếu mất vế sau thầy ơi:
"Cầu Đường muôn năm... vẫn thế" ko chết, ko sống, chỉ...ngoắc ngoải :M042:

tdh
22/12/11, 11:08 PM
Em kính chào Thầy NBC, chào các anh, các bạn và các em!

Cũng đã lâu lắm rồi mới vào lại website khoa mình, cũng vì công việc, cũng vì nhiều chuyện lăn tăn cuộc sống sau hơn 2 năm ra trường... Mình theo dõi từ đầu đến cuối topic này và cảm thấy cũng có đôi dòng suy nghĩ nghiệm về 2 năm đã trãi qua rất muốn chia sẻ với "đồng môn" nên viết lên đây san sẻ chút thông cảm với anh em!

Mình thấy anh em rất nhiều người than rằng ngành Cầu đường học khó, xin việc khó, rồi lương trung bình và khó thăng tiến, mình hiểu điều này, cũng hiểu vì sao nhiều người bất mãn vì vấn đề "Ô dù" hiện nay. Tuy nhiên mình cũng muốn nói rằng những điều các bạn thấy không chỉ riêng ngành Cầu đường mà ngành nào cũng thế cả thôi, chúng ta đang chê, đang than, đang trách ngành, tức là đang chê trách chính chúng ta, đang chê trách xã hội, chê trách các thầy cô - những người đã và đang rất tâm huyết truyền thụ, đôi khi "gay gắt, khó khăn" cốt chỉ là để anh em ta thực sự lĩnh hội được kiến thức ngành - phục vụ cho công tác sau này. Có câu: "Mỗi sự lựa chọn đều không tròn vẹn", đều có mặt tốt xấu và đều có cái giá phải trả, ta đã lựa chọn thì trước đó ta phải hiểu chính ta, hiểu ta phù hợp với điều gì và nên như thế nào trong hiện tại và tương lai...

Về bản thân mình sau 2 năm ít ỏi trãi nghiệm trong ngành, thú thực với anh em mình hiểu được ngành Cầu đường đang khó khăn như thế nào, hàng loạt công trình cắt vốn (Nghị quyết 11), hàng loạt công ty tư vấn không có việc làm, hàng loạt đơn vị thi công phá sản hay đứng trên bờ vực phá sản... Nhưng không phải vì thế mà bi quan, xin được trích lời Thầy NBC: "Vận nước lúc thịnh lúc suy" - huống hồ "Vận Cầu đường" - Song, hào kiệt đời nào cũng có :M056:. Âu đây là khó khăn nhưng cũng là cơ hội cho anh em ta trong thời gian này phát huy tố chất thanh niên không ngại khó ngại khổ để làm những việc có ích khác cho chính chúng ta, chúng ta thay việc nhậu nhẹt khi rãnh rỗi bằng việc "luyện nội công", "chờ ngày xuống núi" cũng tốt chứ sao, theo mình biết cũng có rất nhiều anh em học thêm Bằng 2, học lên Cao học...

Vài lời mạn bàn với chút ít ỏi trãi nghiệm mong được chia sẻ với anh em, lạc quan và kiên trì mình nghĩ rồi sẽ có ngày thành công. Kết bài xin được dẫn lời một người anh chia sẻ với mình khi vừa bước chân ra trường - anh Hưng Sika:

"Sống trong lũ không được chìm trong lũ - Mà phải nổi lên trên lũ để vớt hoa thơm, cỏ lạ"

khanhbom
23/12/11, 12:27 AM
hihi... Thầy nbc nói đúng quá, em cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe...

aquarious_hd
27/12/11, 10:00 AM
Mình làm thiết kế mà chán lắm pà kon ơi, gần tết mà ngồi chơi cả tháng, mấy ngày nay lên công ty ngồi cho hết ngày rồi zề. Chắc là cuối năm nay không có lương tháng 13 rồi đây, năm nay đói dài dài...

Lại thêm 1 bác than nghèo kể khổ. Rãnh thì lấy cái chi đó ra mà học or làm. Chứ sao lại chán!:M021:

chu_lai
27/12/11, 11:08 PM
Mình thấy topic mọi người bình luận sôi nổi, cho mình cùng tham gia với cả nhà nhé!

- Học khó
- Học lâu (5 năm)
- Lương bình thường
- Suốt đời đi xa nhà.
Hồi nhỏ học rồi không nhớ à
“Phu đường vất vả lắm ai ơi
Ngựa xe hành khách người qua lại
Biết cảm ơn anh được mấy người”

À, mà hỏi thêm, theo chú, 1 ông Giám đốc dự án giao thông cần bằng chính là:
1/ Bằng Giao thông
2/ Bằng Kinh tế
Có thể cho tớ biết được ko?
Theo khoản 2, điều 43 của Nghị định 12/2009/NĐ-CP thì Giám đốc quản lý dự án phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp, có chứng nhận nghiệp vụ về quản lý dự án và có kinh nghiệm làm việc chuyên môn tối thiểu 3 năm. Nhưng cũng có nơi người ta cứ quy hoạch cán bộ rồi đưa lên chứ chẳng cần theo quy định nào cả. Còn mình thấy lãnh đạo chủ chốt của nghành giao thông thì đại đa số không thuộc chuyên nghành giao thông từ Bộ trưởng đến Tổng giám đốc các Tổng công ty

Theo mình thì tại chức cũng tùy người, chính quy cũng có người bảo vệ cùng tại chức. nhìn chung hiện nay bằng cấp nhiều hoặc cao chưa chắc làm sếp so sánh bằng cấp các vị lãnh đạo ở Trung ương tại đây http://www.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=517,50506497&_dad=portal&_schema=PORTAL
Ở địa phương tại đây http://danang.gov.vn/TabID/67/CID/156/default.aspx
Mọi người kết luận nhé!

Ruyubang_do
28/12/11, 09:39 AM
Theo khoản 2, điều 43 của Nghị định 12/2009/NĐ-CP thì Giám đốc quản lý dự án phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp, có chứng nhận nghiệp vụ về quản lý dự án và có kinh nghiệm làm việc chuyên môn tối thiểu 3 năm. Nhưng cũng có nơi người ta cứ quy hoạch cán bộ rồi đưa lên chứ chẳng cần theo quy định nào cả. Còn mình thấy lãnh đạo chủ chốt của nghành giao thông thì đại đa số không thuộc chuyên nghành giao thông từ Bộ trưởng đến Tổng giám đốc các Tổng công ty.

Bạn thấy như vậy cả?? Vậy bạn phân tích chi tiết giùm 1 ông nào bạn cho là chức vụ ko phù hợp với bằng cấp và quá trình công tác, tương ứng với quy định của nhà nước.

Theo mình thì tại chức cũng tùy người, chính quy cũng có người bảo vệ cùng tại chức. nhìn chung hiện nay bằng cấp nhiều hoặc cao chưa chắc làm sếp so sánh bằng cấp các vị lãnh đạo ở Trung ương tại đây http://www.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=517,50506497&_dad=portal&_schema=PORTAL
Ở địa phương tại đây http://danang.gov.vn/TabID/67/CID/156/default.aspx
Mọi người kết luận nhé!
Thông tin này chứng tỏ là họ đều những người học tại chức mà bò lên được cấp cao?

chu_lai
28/12/11, 04:01 PM
Bạn thấy như vậy cả?? Vậy bạn phân tích chi tiết giùm 1 ông nào bạn cho là chức vụ ko phù hợp với bằng cấp và quá trình công tác, tương ứng với quy định của nhà nước.

Theo khoản 2.6 nội quy của diễn đàn "Tuyệt đối KHÔNG gửi các bài có nội dung liên quan đến chính trị, tôn giáo, chính sách của Đảng và Nhà nước".
Nên Mình không thể nêu cụ thể nhưng mình đoán chắc chắn sếp của của bạn không phải thuộc chuyên ngành giao thông

Thông tin này chứng tỏ là họ đều những người học tại chức mà bò lên được cấp cao?

Chưa hoàn toàn chính xác là như thế, nên mình mới nhờ mọi người kết luận

Ruyubang_do
28/12/11, 05:16 PM
Bạn Chulai phát biểu VIP quá, đúng là ko nói gì được :) Bạn cũng nên tìm thêm thông tin về quản lý nhà nước để xác định người bạn "để ý" có phải hay ko thôi. Còn sếp mình thì sếp mới chỉ Thạc sỹ Xây dựng + Bằng về quản trị kinh doanh tổng quát, chưa biết có đủ tiêu chí chưa?

long25x3b
28/12/11, 10:39 PM
So đo làm gì các bạn ơi. Cơ chế thị trường mà. Người lam chủ Doanh Nghiệp với người làm thuê cũng giống như người bán và người mua. Chủ yếu chính là bản thân mình quyết định và xác định.

Nói về so đo thì : "Một người làm quan cả họ được nhờ" ....haha. Mình cũng buồn vì nhà mình không có ai làm quan cả.

Nói về trình độ : Các bạn thấy ở nước Việt Nam mình các sáng kiiến, phát minh mang tính Công Nghiệp hóa là những người như thế nào. Họ thậm chí là những người không biết chữ ký.

Sau một thời gian ra trường và đi làm nhiều nơi mình cũng hay suy nghĩ dòng chữ: "HỌC NỮA VÀ HỌC MÃI"

Chúc các bạn thành công.

ruyubangbuoccho
29/12/11, 07:27 AM
Bạn Chulai phát biểu VIP quá, đúng là ko nói gì được :) Bạn cũng nên tìm thêm thông tin về quản lý nhà nước để xác định người bạn "để ý" có phải hay ko thôi. Còn sếp mình thì sếp mới chỉ Thạc sỹ Xây dựng + Bằng về quản trị kinh doanh tổng quát, chưa biết có đủ tiêu chí chưa?

Bác này chắc là có "nhiều ấm ức" trong đơn vị đang làm lắm nhỉ.

phuoc3b
29/12/11, 07:49 AM
Sao phải tranh cãi nhìu làm gì cho mệt. Tóm lại có tiền làm sếp không có tiền làm lính, có quyền làm sếp không có quyền làm lính. Vừa có tiền vừa có quyền thì muốn làm gì cũng được.

fllyandtry
29/12/11, 08:04 PM
Cám ơn tất cả các ý kiến của mọi người....cầu đường là máu thịt của em rồi,em yêu cầu đường...
Thank you very much!!!!!!

long25x3b
29/12/11, 10:00 PM
Tương lai kỹ sư cầu đường theo mình nghĩ còn khó khăn dài dài nữa. Vì:

Thứ nhất: Như chúng ta đã biết năm sau (2012) vẫn tiếp tục cắt giảm đầu tư công.

Thứ hai: Hiện tại bằng giả tràn lan (Bằng kỹ sư cầu đường chỉ 3triệuVND/1 bằng). Mình đã thấy có một giám đốc doanh nghiệp mua cho 2 thằng cháu ruột một người là bằng kỹ sư cầu đường, một người bằng cao đẳng xây dựng.

Mục đích của việc mua bằng giả này là các ông chủ doanh nghiệp khi nhận được công trình không phải mất tiền thuê kỹ sư mà thay vào đó là đưa mấy đứa cháu vô học vào chạy vật tư rồi kiêm luôn kỹ sư công trình vì mua được bằng kỹ sư, ký cả hồ sơ hoàn công nữa cơ chứ. Đây cũng là một mấu chốt kỹ sư ra trường không có việc làm và dẫn tới chất lượng nhiều công trình..........

Nếu hai tình trạng trên kéo dài thì tương lai kỹ sư cầu đường chính gốc.....huhu.

sailamthuoc
30/12/11, 09:36 PM
Vừa rồi tôi đi công tác cuối năm gặp thằng bạn Cầu đường ngồi nhậu với hắn, tê tê hắn than rằng: " Tôi không biết rằng khí số Cầu đường đã tận, sinh ra không gặp thời, gặp buổi loạn lạc, cắt giảm đầu tư công, sa thải bớt nhân viên, anh em cầu đường đi hành khất khắp nơi, ấy vậy mà trường ĐH xây dựng mọc lên như nấm, trường trung cấp cao đẳng cũng cố nhoi lên cho được mác DH, trung tâm CD mở đầy các tỉnh lẻ chiêu hiền đãi sĩ bọn tại chức, liên thông, chuyên tu nhốn nháo, các thầy cô tất bậc "chạy" ngược xuôi, trong khi đó các công ty thì bọn sâu mọt rảnh việc ngồi chơi đế chế, bọn thi công bỏ bê công trường đi tán gán đó đây, đường mới làm xong mà ổ gà, ổ trâu đếm không xuể, cầu chưa thông xe mà đã gãy nhịp đứt cáp.., hỡi ôi thế sự rối ren , 1 mình tôi khó xoay chuyển càn khôn, nghịch ý trời, lại thêm ngày đêm lao lực mà sinh bệnh."
Tôi không biết làm sao mà động viên hắn được đành lấy câu châm ngôn mà thầy NBC đã nói " Thời cuộc có lúc thịnh suy âu là lẽ thường tình bác ạ"!

ngocthanh167
31/12/11, 10:20 PM
K có đâu bạn ơi, khoa mình không lấy các bạn thiếu điểm mấy ngành khác xuống đâu. Mình đã chọn thì chấp nhận và cố gắng học cho tốt để ra trường và kiếm 1 công việc tốt. Chúc anh em cầu đường luôn may mắn!

thanhnhat_5521
01/01/12, 08:56 PM
Nhìn chung mọi người có vẻ bi quan quá nhỉ:M063:.Theo mình thì trước hết mọi người hãy yêu cái nghề mình cái đã, tranh thủ đang ngồi trên ghế nhà trường mà trao dồi kiến thức thôi, sau này ra trường đi làm dù có khó khăn mấy thì cái nghiệp này vẫn theo mình suốt đời mà.Nói thật, mình rất vui nếu hoàn thành 1 con đường nào đó trong tương lai, những lúc khó khăn thì hãy nghĩ tới thành quả tương lai là thấy vui rồi.Trước khi chọn ngành này mình cũng nghe nói nhiều cái không hay rồi , nhưng đời người có 1 lần thôi, nếu được chọn lại thì mình vẫn chọn ngành này thôi.Nhiều bạn nói bọn kinh tế tương lai sáng lạng thì nhầm to,tụi nó cũng như mình thôi. Mình thích nhất là cái cảnh ra cãi nhau với tụi thi công, làm sao cho tụi nó phục mình, nghe thầy mình giảng thấy đã ghê, mọi người cố gắng học ha .Never give up.Fighting:M063:

long25x3b
01/01/12, 11:51 PM
Nhìn chung mọi người có vẻ bi quan quá nhỉ:M063:.Theo mình thì trước hết mọi người hãy yêu cái nghề mình cái đã, tranh thủ đang ngồi trên ghế nhà trường mà trao dồi kiến thức thôi, sau này ra trường đi làm dù có khó khăn mấy thì cái nghiệp này vẫn theo mình suốt đời mà.Nói thật, mình rất vui nếu hoàn thành 1 con đường nào đó trong tương lai, những lúc khó khăn thì hãy nghĩ tới thành quả tương lai là thấy vui rồi.Trước khi chọn ngành này mình cũng nghe nói nhiều cái không hay rồi , nhưng đời người có 1 lần thôi, nếu được chọn lại thì mình vẫn chọn ngành này thôi.Nhiều bạn nói bọn kinh tế tương lai sáng lạng thì nhầm to,tụi nó cũng như mình thôi.:

Mình đồng ý với bạn với những ý kiến đóng góp như trên. Và hơn nữa thầy NBC đã góp ý rất thiết thực ở trang 6-chuyên mục này.

Mình thích nhất là cái cảnh ra cãi nhau với tụi thi công, làm sao cho tụi nó phục mình, nghe thầy mình giảng thấy đã ghê, mọi người cố gắng học ha .Never give up.Fighting:M063:

Trao dồi kiến thức để cãi với tụi thi công ư. Thế thì bạn nhầm to. Vì sao thì sau vài ba năm đi làm rồi bạn sẽ thấy.

Thân ái!

mainho_3017
05/01/12, 05:27 PM
Than vãn để được gì chứ, đã chọn học cầu đường thì phải biết chấp nhận khó khăn ma nganh cầu đường phải chịu
MÌNH LÀM CHƯA CHẮC ĐƯỢC ,NHƯNG MÌNH KHÔNG LÀM CHẮC CHẮN KHÔNG ĐƯỢC GÌ
Số phận do trời quyết định nhưng mình lại cầm nó trong tay mình và khi đó mình có quyền thay đổi
Hi vọng mọi người có niềm tin vào cuộc sống

phuoc3b
05/01/12, 05:30 PM
Chắc là bị dụ dỗ nên nói bậy đây mà, Làm tv dễ bị quánh lắm đó, ở đó mà cãi cự.

zinzin
15/01/12, 06:48 PM
Theo cá nhân mình:
-Nếu là KSCD,mà công việc hiện tại cảm thấy hài lòng thì gọi là thành công,còn ngược lại
-Về khối lượng học tập,mình thấy ko nhẹ nhàng chút nào cả(đó là chưa kể Hệ Tại Chức khi nhận bằng cũng chẳng có lễ phát bằng nào cả :( ,cái này theo mình là do thiếu sót của trường ta )
-Đa số a e ra trường đều gặp phải những khó khăn nhất định(nhiều lúc công việc vất vả,xa nhà nên cảm thấy chán nản)
Nói quá đâm ra bi quan,nhưng Cầu Đường là nghề vất vả :(

huyphan
16/01/12, 09:12 AM
Các bác chớ thấy sóng lăn tăng mà đã ngả tay chèo, nghề nào cũng có lúc thịnh lúc suy! Đời người cũng như nghề Cầu đường cũng thế! Lên voi xuống chó là chuyện thường.
Nghĩ về tổng quan, hạ tầng GTVT của nước ta còn kém lắm, muốn hoàn thiện được nó mất cả vài trăm năm, vốn đầu tư cho hạ tầng GTVT chiếm tỉ trọng về vốn đầu tư cực lớn, những nước GDP còn khá khiêm tốn thì phải huy động từ nhiều nguồn như ngân sách, xã hội hóa, vay ODA, viện trợ không hoàn lại...
Đám mây u ám của kinh tế sẽ dần tan trong thời gian sắp đến, Bác nào vững tin, yêu nghề, gắn bó với nghề tôi nghĩ sẽ có một ngày chào đón bình minh rực sáng của ngành, của nghề mà mình đang theo đuổi.

sailamthuoc
16/01/12, 10:26 AM
Đúng là đời Cầu đường lúc lên voi xuống chó mà sao thấy có người toàn "riding the dog" suốt đời vậy các bác? Tôi không biết Cầu đường là " bạc" hay " vàng" mà trò chuyện với mấy bác tiền bối lâu năm đều cho là " ngành này bạc, suốt đời lên rừng xuống biển, cuộc sống xa nhà, xa vợ con mà thầm ước ... hận vì không canh được thằng du kích rình rập vợ mình, mong có ngày sẽ được lên chương trình " như chưa hề có cuộc chia ly"". Có người nói " Nhìn vào một cái cây thì không thấy được cánh rừng" và tôi luôn hy vọng chỉ sẽ là những cái cây mà tôi biết, đừng là cánh rừng, đừng bao giờ dập tắc hy vọng vì không có nó không thể làm được gì nữa. Cầu mong cho...

akademy
20/02/12, 04:54 PM
tham gia diễn đàn cũng một thời gian!! và cũng làm trong ngành cầu đường. Đúng là ngành cầu đường hiện nay có rất nhiều khó khăn. đặc thù công việc vất vả, phải xa nhà, rồi làm việc ko kể giờ giấc nhưng bù lại được đi nhiều nơi, biết nhiều. Được thưởng thức nhiều "đặc sản"........
- Nói chung là lương cầu đường bây giờ mặt bằng chung nợ lương thì đã kéo dài nhiều năm rồi. Mình thấy trước năm 2000 thì lương cầu đường rất là khá. Với mức thí nghiệm viên mới ra trường cũng có thể có 2tr/tháng rồi.
- Còn ngành nào cũng thế nếu bạn giỏi hẳn thì chẳng sợ không thành công đâu....mình xem bộ phim " Ba chàng ngốc" và thấy một câu rất hay " Bạn hãy trở thành người ưu tú đi thành công sẽ đến với bạn"
Cảm ơn thầy Nbc đã có những ý kiến sâu và thiết thực

kutehoan
21/02/12, 01:05 AM
Cũng phải có người lương thấp người lương cao mới tồn tại được ở xã hội chứ,Ai cũng cao hết thì chết ah?.Cũng phải có công nhân chứ toàn kỹ sư thì ai làm công nhân.
-Có người lương mấy chục triệu 1 tháng và cũng có người chỉ mấy triệu thôi.
Do tài năng quan hệ và trình độ làm việc của bạn sau này nữa
Mà học giỏi chưa chắc đi làm đã tốt hơn đâu(Toàn người giỏi đi làm thuê cho đưá kém hơn mình mà),còn phụ thuộc nhiều vào quan hệ giao tiếp nữa.
Chúc may mắn

chị tôi
21/02/12, 11:43 AM
Đúng là đời Cầu đường lúc lên voi xuống chó mà sao thấy có người toàn "riding the dog" suốt đời vậy các bác? Tôi không biết Cầu đường là " bạc" hay " vàng" mà trò chuyện với mấy bác tiền bối lâu năm đều cho là " ngành này bạc, suốt đời lên rừng xuống biển, cuộc sống xa nhà, xa vợ con mà thầm ước ... hận vì không canh được thằng du kích rình rập vợ mình, mong có ngày sẽ được lên chương trình " như chưa hề có cuộc chia ly" . chú mình nói " mày học ngành này được đó, đây là ngành siêu lợi nhuận , " vậy mà lên diễn đàn , các bác cứ nói bi quan ko hà, nghe mấy thầy nói, 1km đường phải tính bằng triệu đô , vậy mà lương ko đủ sống là sao, tiền đó đi đâu

Ruyubang_do
21/02/12, 12:01 PM
...1km đường phải tính bằng triệu đô , vậy mà lương ko đủ sống là sao, tiền đó đi đâu
Tiền đó đi vô phần chi phí Xây dựng chứ đâu, chả nhẽ vật liệu, nhân công, ca máy từ trên trời rơi xuống? :M013:
Mà thầy nào nói 1km triệu đô thế, cho mình biết tên để lên xin phép thầy xuống tư vấn thẩm tra hồ sơ tý, lấy kinh nghiệm :Mnosepick:

sailamthuoc
21/02/12, 12:10 PM
. chú mình nói " mày học ngành này được đó, đây là ngành siêu lợi nhuận , " vậy mà lên diễn đàn , các bác cứ nói bi quan ko hà, nghe mấy thầy nói, 1km đường phải tính bằng triệu đô , vậy mà lương ko đủ sống là sao, tiền đó đi đâu

Đúng là câu hỏi của em sv năm nhất! Tiền đó 1/2 đi vào chi phi XD phần còn lại đi vào bụng mấy bác P Mù, bác Xếp xó, phần rơi rớt mới đến lượt Ks quèn, bé như hạt thóc mà thôi. Nếu tiền đó mà đi vào chi phí XD hết thì đi trên đường QL đâu có thấy ổ gà ổ trâu đâu nhỉ!

aimerha
21/02/12, 01:48 PM
Đúng là câu hỏi của em sv năm nhất! Tiền đó 1/2 đi vào chi phi XD phần còn lại đi vào bụng mấy bác P Mù, bác Xếp xó, phần rơi rớt mới đến lượt Ks quèn, bé như hạt thóc mà thôi. Nếu tiền đó mà đi vào chi phí XD hết thì đi trên đường QL đâu có thấy ổ gà ổ trâu đâu nhỉ!

Bác cứ nói thế, 1 phần đúng thôi ạ, nói đi cũng phải nói lại, người ta cứ cho là dân mình ăn bớt vật liệu hay gì, nhưng e đố bác nào dám chắc 100% thi công đúng thiết kế, đạt tiêu chuẩn mà ko có ổ gà ổ trâu kìa, có bác nào dám chắc ko?

RedArmy
22/02/12, 12:00 PM
Chào tất cả mọi người!
Đọc hết 9 trang của topic này, mình cũng thấy hay hay. Ai ai cũng than thở, trách đời, trách nghề, bên cạnh đó cũng có vài người lạc quan. Nhưng mà mình chưa thấy ai bảo là họ giỏi mà họ lại không đủ sống cả cho nên các bạn cứ phấn đấu đi, mình đang còn trẻ, chưa cần nhiều tiền đâu. Chúc mọi người vui vẻ!

sailamthuoc
02/08/12, 03:16 PM
Tôi là người lạc quan, tôi rất yêu đời, yêu ngành cầu đường. Chắc có lẻ ngành cầu đường đã gắn với tôi như là số phận, tôi không bao giờ từ bỏ nó cho dù ngày qua ngày tôi vẫn đi bán kẹo kéo kiếm tiền phụ thêm nuôi vợ con. Cái ngành này hay, kiến thức rộng, độ khó cao nên tôi có động lực để phấn đấu trong 5 năm ròng, tất cả như một giấc mơ đến với thiên đường tôi lầm tưởng. Khi ra trường tôi mới biết, mới hay, mới nhận ra những thứ mà tôi không hề nghĩ đến thời SV. Có lẻ chính cái XH này, chính những con người này đã làm cho cái ngành cầu đường bạc đến vậy. Những cái tôi được học, những kiến thức cao siêu được áp dụng rất ít trong thực tế vì người ta có kinh nghiệm, người ta đã làm.. Những cái tôi không được học thì lại nhồi nhén vào đầu như một quy luật sống còn là phong bì, là rút ruột, là nhậu nhẹt, là quan hệ, là dẻo mép, là trai gái... là giấu nghề, là ranh ma, là thủ đoạn...
Tôi sẽ đi về đâu????????????????????????

Ruyubang_do
02/08/12, 05:00 PM
...Tôi sẽ đi về đâu????????????????????????
Tối nhậu xong nhớ về nhà ngủ, đừng là ca gái gú "hậu" nhậu là được :M013:

cauduong.no1
04/08/12, 10:22 AM
Bác cứ nói thế, 1 phần đúng thôi ạ, nói đi cũng phải nói lại, người ta cứ cho là dân mình ăn bớt vật liệu hay gì, nhưng e đố bác nào dám chắc 100% thi công đúng thiết kế, đạt tiêu chuẩn mà ko có ổ gà ổ trâu kìa, có bác nào dám chắc ko?
Tôi dám chắc điều đó. Mà xưa giờ chưa có ai làm được điều đó đâu.

nguyendbk48
05/08/12, 05:28 PM

bác nói đúng, đường tk ra đạt tc nhưng xe chạy toàn vượt tải trọng tk thì sao nó chịu nổi, kiểu gì cũng hỏng, ổ voi là đương nhiên rồi.

Hoan_c
05/08/12, 11:49 PM
bác nói đúng, đường tk ra đạt tc nhưng xe chạy toàn vượt tải trọng tk thì sao nó chịu nổi, kiểu gì cũng hỏng, ổ voi là đương nhiên rồi.

Mình nghĩ ko phải vấn đề vượt tải trọng mà vấn đền thi công ko đúng thiết kế.

Nắng mới
07/08/12, 01:02 PM
Tương lai của kỹ sư cầu đường ư? Gần chục năm trước tôi làm ở một viện nghiên cứu về GT đã nghe thấy câu nói "cái nghề cầu đường này ko chết vì đói nhưng sẽ ... đói cho đến chết". Ngẫm ra câu nói này đúng. Tôi cho rằng kỹ sư cầu đường hay bất cứ "thằng cu kỹ thuật" nào trong xã hội này cũng giống nhau mà thôi.

Thầy nbc nói đúng "vận nước lúc thăng lúc trầm, nghề cầu đường cũng vậy". Nhưng rất tiếc rằng, từ thủa khai thiên lập địa, nước Việt này chưa được "thăng" bao giờ. Đừng tưởng sự tăng trưởng "thần kỳ" vài năm trước là do nội lực của dân tộc này mà có. Hoàn toàn không phải vậy - đó là sự tăng trưởng do vốn vay nước ngoài!

Rất tiếc rằng hiệu quả của những đồng vốn vay đó ko được cao như người ta vẫn nói, ngược lại nó còn tạo ra những hậu quả không dễ khắc phục : ô nhiễm môi trường, cạn kiệt tài nguyên, xây dựng quy hoạch không hợp lý v.v...

Tuy nhiên, vận mệnh của dân tộc này, tương lai của đất nước này không phải là không thể thay đổi, ko phải là ko có cơ hội sánh vai với các cường quốc năm châu như Bác Hồ từng mong muốn. Điều này phụ thuộc vào thái độ và hành động của mỗi chúng ta.

truongvoky
07/08/12, 10:08 PM
Có lẽ do mỗi người chúng ta hình thành sẵn "trong ta" một tư tưởng là làm Kỹ sư cầu đường thì phải giàu, trong khi thực tế thì nghề cầu đường cũng là một nghề như bao nhiêu nghề khác!

Nắng mới
08/08/12, 03:34 PM
Có lẽ do mỗi người chúng ta hình thành sẵn "trong ta" một tư tưởng là làm Kỹ sư cầu đường thì phải giàu, trong khi thực tế thì nghề cầu đường cũng là một nghề như bao nhiêu nghề khác!
Muốn được trở nên giàu có là khát vọng tự nhiên và chính đáng của tất cả chúng ta, chẳng có gì phải che đậy điều đó cả. Nhưng rất tiếc, tôi chưa từng gặp ai trở nên giàu có nhờ vào tiền trả công hoặc tiền lương cả. Nếu bạn đọc cuốn "Rich dad, poor dad" của Robert Kioysaki thì có thể bạn sẽ hiểu thêm thế nào là "giàu" và "nghèo".

heo_kon
23/08/12, 05:23 PM
số sướng thì cứ từ từ việc nó khác đến..mà việc sướng ấy chứ..số khổ thì học giỏi vẫn cày ruộng bình thường

Dragon_pvh
23/08/12, 10:34 PM
số sướng thì cứ từ từ việc nó khác đến..mà việc sướng ấy chứ..số khổ thì học giỏi vẫn cày ruộng bình thường

Bác này nói như thầy bói nhỉ!

Ai cũng mơ ước làm giàu, nhưng mấy bác đừng mơ mộng quá nhiều. 1 KS cầu đường làm ăn chân chính không bao giờ có xe hơi, nhà lầu đâu. May ra, 1000 KS mới có 1 người làm được. Hi vọng ra trường có việc làm đều đều đủ tiền nuôi thân, nuôi vợ là tốt rồi. Chứ bon chen giàu có gì cho nó khổ.
Sống đơn giản cho đời thanh thản!

huyphan
24/08/12, 08:01 AM

Ngồi đó mà chờ sung rụng à? Tư tưởng như cậu phải có phúc đức bao nhiêu đời mới được. Chỉ có các cậu COCC, Hậu phương vững thì mới an phận thủ thường như thế.
Mấy lời cùng bạn.

tuongpro408
24/08/12, 09:19 AM
em chào cả nhà .Lâu lắm rồi giờ mới vô lại diễn đàn chúng ta...em vủa tốt nghiệp xong khóa 07 ,giờ đi làm trong ban quản lý huyện bên chuyên ngành giao thông của mình,mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì hết mình thì thích thiết kế vô đây lại lo toàn hồ sơ,luật xây dựng văn bản,vậy muốn học hỏi cũng như sau này mần ăn ngoài thì lấy đâu ra kiến thức thực tế mà làm việc đây trời.Em thấy diễn đàn này hay bàn về tương lai nên em mong mấy anh cho em vài lời khuyên hữu ích hơn để có định hướng tốt cho tương lai của mình,chứ em thấy mới ra trường mà vô đây thì chưa thích hợp cho lắm,nhưng do ko xin được việc chi hết mới vào đây làm,thấy ..cũng chán..

sailamthuoc
24/08/12, 09:52 AM
em chào cả nhà .Lâu lắm rồi giờ mới vô lại diễn đàn chúng ta...em vủa tốt nghiệp xong khóa 07 ,giờ đi làm trong ban quản lý huyện bên chuyên ngành giao thông của mình,mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì hết mình thì thích thiết kế vô đây lại lo toàn hồ sơ,luật xây dựng văn bản,vậy muốn học hỏi cũng như sau này mần ăn ngoài thì lấy đâu ra kiến thức thực tế mà làm việc đây trời.Em thấy diễn đàn này hay bàn về tương lai nên em mong mấy anh cho em vài lời khuyên hữu ích hơn để có định hướng tốt cho tương lai của mình,chứ em thấy mới ra trường mà vô đây thì chưa thích hợp cho lắm,nhưng do ko xin được việc chi hết mới vào đây làm,thấy ..cũng chán..
Mới ra trường mà bạn vào chỗ này thì không ổn cho tương lai bạn một tý nào, cứ ba cái hồ sơ sổ sách thì kiến thức học 5 năm CD ngày càng mai một hết, khoảng chừng 2-3 năm thì không vẽ được một cái cống hay vẽ thép tấm đan. Thường thì các ban đều có sân sau của nó, bạn nên liên hệ san sau để tham gia thiết kế. Nếu không có sân sau thì bạn nên liên kết với một vài đơn vị thiết kế bên ngoài để học hỏi kinh nghiệm thiết kế của họ, khi cứng tay thì việc mánh mun, đánh quả sẽ là thu nhập chính đấy! Nếu có gì không hiểu thì liên hệ với tôi nhé!

tuongpro408
24/08/12, 10:11 AM
Mới ra trường mà bạn vào chỗ này thì không ổn cho tương lai bạn một tý nào, cứ ba cái hồ sơ sổ sách thì kiến thức học 5 năm CD ngày càng mai một hết, khoảng chừng 2-3 năm thì không vẽ được một cái cống hay vẽ thép tấm đan. Thường thì các ban đều có sân sau của nó, bạn nên liên hệ san sau để tham gia thiết kế. Nếu không có sân sau thì bạn nên liên kết với một vài đơn vị thiết kế bên ngoài để học hỏi kinh nghiệm thiết kế của họ, khi cứng tay thì việc mánh mun, đánh quả sẽ là thu nhập chính đấy! Nếu có gì không hiểu thì liên hệ với tôi nhé!

dạ,em thấy gần như là như vậy muốn học hỏi và nâng cao kiến thức về ngành của minh mà vô đây toàn văn bản phần thì xếp này xếp nọ...muốn kiếm sân sau để học hỏi lắm chứ anh nhưng lạ nước lạ cái thi cũng khó ....em sợ để lâu thì kiến thức hỏng hết chỉ chứa trong đầu toàn nhậu nhẹt thôi anh ơi....em định đi thi công hay thiết kế vài năm cho có kinh nghiệm mà như vầy chắc tiêu luôn

AnDanh
24/08/12, 12:35 PM
dạ,em thấy gần như là như vậy muốn học hỏi và nâng cao kiến thức về ngành của minh mà vô đây toàn văn bản phần thì xếp này xếp nọ...muốn kiếm sân sau để học hỏi lắm chứ anh nhưng lạ nước lạ cái thi cũng khó ....em sợ để lâu thì kiến thức hỏng hết chỉ chứa trong đầu toàn nhậu nhẹt thôi anh ơi....em định đi thi công hay thiết kế vài năm cho có kinh nghiệm mà như vầy chắc tiêu luôn

Nằm trong ban quản lý là sướng chi nữa Tưởng hey.Thời gian này có việc là may rùi.
Mà bạn đang có nhiều sự lựa chọn rứa là nhất rùi đó.
Nếu xin được đi làm thiết kế hay thi công thì chắc biết nhiều hơn đó.Mới ra trường thì nên lăn lội thời gian đã.Chứ ra liền ngồi ban quản lý liền.Kiến thức chưa chắc lắm,chắc cũng khó quản lý hey. Rứa nên họ mới giao bạn làm hồ sơ đó.

tuongpro408
24/08/12, 01:43 PM
dạ,mới ra trường mà anh học thì được mấy đâu ,cái gì cũng chỉ biết chút chút thôi chứ có rành đâu anh,vô đây thảm rồi bắt đọc luật xây dựng hoài,đọc mà có nắm đuọc gì đâu anh.em thì thích đi thi công hơn được bay nhảy mèo mỡ ga đồng sướng hơn.

huyphan
24/08/12, 05:05 PM

Đúng là tâm lý của "người đứng trong muốn ra, kẻ đứng ngoài muốn vào" mà không được. Tâm lý của KS mới đi làm thường thích làm những gì mình học, nhưng đây là QLDA nên chủ yếu là "QUẢN LÝ" mà thôi. Do đó bạn chú tâm vào các Luật, Thông tư, nghị định, Quyết định...để mà làm việc. Kiến thức chuyên môn lúc này gần như giảm đến mức tối thiểu. Bạn cứ nghiên cứu học hỏi trên các diễn đàn trên Internet, cộng với thực tế công việc cho tốt lên, Khó quá thì hỏi không dấu dốt, Sau này sẽ thành 1 chuyên gia QLDA giỏi. Có kỹ năng mềm như Ăn nói, Quan hệ cấp trên - dưới, Hoạt động phong trào Đoàn, Đảng thì mấy chốc bạn sẽ lên chức đó. Khi ấy bạn cảm ơn những lời tôi nói lúc này.
Được ngồi ghế CĐT được ăn, được nói, được gói mang về...
Đây là cơ hội và thách thức của bản thân bạn.

Sau một cánh cửa đóng lại sẽ là một cánh cửa khác mở ra...

boy37
24/08/12, 07:42 PM
Nhìn mấy anh ra trường mà không có việc làm,nếu có thì cũng không ra gì làm em đây cứ muốn ở mãi với khoa CĐ luôn.Chắc chờ khi nào đường sá nó hỏng thật nhiều rồi ra luôn vậy.Học cầu đường đã khó,ra trường xin việc lại còn khó hơn...

phamphubinh
24/08/12, 08:14 PM
ai cũng muốn mình giàu có nhưng kiến thức thì non yếu,học ít chơi nhiều thầy dạy không nghe thì lấy đâu ra mà làm giàu(trừ một số người).học năm cuối mình thích được thầy dạy những kinh nghiệm để sống với đời,để không bị đào thải là zui rồi.mình thấy các thầy dạy chuyên ngành của khoa mình dạy những điều thật thú vị về cuộc sống và cả chuyên môn nữa.mong sao sắp tới thay đổi thì hãy dành nhiều time cho các môn chuyên ngành

chuot_heo
24/08/12, 08:44 PM
mình cũng sắp ra trường rùi nhưng nghe ngóng tình hình ngành cầu đường hình như không được ổn cho lắm
:M014:

tuongpro408
25/08/12, 07:09 PM
Đúng là tâm lý của "người đứng trong muốn ra, kẻ đứng ngoài muốn vào" mà không được. Tâm lý của KS mới đi làm thường thích làm những gì mình học, nhưng đây là QLDA nên chủ yếu là "QUẢN LÝ" mà thôi. Do đó bạn chú tâm vào các Luật, Thông tư, nghị định, Quyết định...để mà làm việc. Kiến thức chuyên môn lúc này gần như giảm đến mức tối thiểu. Bạn cứ nghiên cứu học hỏi trên các diễn đàn trên Internet, cộng với thực tế công việc cho tốt lên, Khó quá thì hỏi không dấu dốt, Sau này sẽ thành 1 chuyên gia QLDA giỏi. Có kỹ năng mềm như Ăn nói, Quan hệ cấp trên - dưới, Hoạt động phong trào Đoàn, Đảng thì mấy chốc bạn sẽ lên chức đó. Khi ấy bạn cảm ơn những lời tôi nói lúc này.
Được ngồi ghế CĐT được ăn, được nói, được gói mang về...
Đây là cơ hội và thách thức của bản thân bạn.

Sau một cánh cửa đóng lại sẽ là một cánh cửa khác mở ra...

dạ,chắc em phải thử một phen thầy ạ,tính em thì thích bon chen bay nhảy như mấy anh được đi đây đó cho biết và học hỏi thêm cuộc sống,chứ suốt ngày giấy tờ mệt quá....

dth???
25/08/12, 07:37 PM
Khi mới ra trường tôi cũng có thể làm ở BQL của huyện nhưng tôi không thích. Sau đó còn có thể đi làm ở ban của TP.Vinh nhưng tôi cũng từ chối vì muốn lăn lội ở ngoài. Bây giờ thì cơ hội đó không còn đến với tôi nữa. Nếu bạn có thể ra ngoài lăn lộn mà vẫn vào lại trong BQL thì nên ra ngoài. Còn không thì hãy ở lại và cố gắng thật nhiều thôi.

Nắng mới
26/08/12, 12:31 PM
Bác này nói như thầy bói nhỉ!

Ai cũng mơ ước làm giàu, nhưng mấy bác đừng mơ mộng quá nhiều. 1 KS cầu đường làm ăn chân chính không bao giờ có xe hơi, nhà lầu đâu. May ra, 1000 KS mới có 1 người làm được. Hi vọng ra trường có việc làm đều đều đủ tiền nuôi thân, nuôi vợ là tốt rồi. Chứ bon chen giàu có gì cho nó khổ.
Sống đơn giản cho đời thanh thản!

Chẳng rõ "nuôi thân, nuôi vợ" và "sống đơn giản" của bạn là gồm những gì chứ nếu chỉ là "cơm ăn 3 bữa quần áo mặc cả ngày", dầm mưa dãi nắng với cái xe 2 bánh đưa đón vợ con, vật vạ nơi bệnh viện khi chẳng may ốm đau, thức trắng đêm chen nhau xếp hàng nhập học cho con rồi nịnh nọt thầy cô để con mình được quan tâm hoặc ko bị trù úm, bạc mặt tìm chỗ ở khi sắp hết hạn thuê nhà.... chẳng biết đến các nhu cầu tinh thần khác như phim ảnh, nghệ thuật hay đi du lịch... thì cuộc sống chỉ hơn con vật ở cái manh quần tấm áo.

Bạn có thể tự ru ngủ hoặc tự dối mình để "thanh thản" khi bạn "sống đơn giản" nhưng vợ con bạn có thanh thản ko?

"Xe hơi, nhà lầu" là mong muốn chính đáng của vợ con bạn, của tất cả mọi người chứ chẳng phải cái gì xa xỉ, chẳng phải chỉ để dành cho một nhóm người. Bạn là kỹ sư giỏi, bạn làm việc chăm chỉ, trung thực thì bạn có quyền được hưởng tất cả những thứ đó!

Hãy mài kiếm đi!

sailamthuoc
27/08/12, 12:22 PM
.... chẳng biết đến các nhu cầu tinh thần khác như phim ảnh, nghệ thuật hay đi du lịch... thì cuộc sống chỉ hơn con vật ở cái manh quần tấm áo.

Bạn có thể tự ru ngủ hoặc tự dối mình để "thanh thản" khi bạn "sống đơn giản" nhưng vợ con bạn có thanh thản ko?

"Xe hơi, nhà lầu" là mong muốn chính đáng của vợ con bạn, của tất cả mọi người chứ chẳng phải cái gì xa xỉ, chẳng phải chỉ để dành cho một nhóm người. Bạn là kỹ sư giỏi, bạn làm việc chăm chỉ, trung thực thì bạn có quyền được hưởng tất cả những thứ đó!

Hãy mài kiếm đi!

Sao giống câu điệp khúc tôi đã từng nghe cha "xếp" cứ bảo rằng: " Chú mày cứ cố gắng lên lần sau tôi sẽ ghi nhận xứng đáng với công lao chú mày... và cứ lần sau... và bây giờ tôi vẫn cứ đi bán kẹo kéo còn cha giờ nhà lầu xe hơi, sổ đỏ chất cả đống.

Ruyubang_do
27/08/12, 01:54 PM
Dạo này sinh viên cầu đường chuyển qua bán "than" nhiều kinh :M010: chăm chỉ đi cái đã, chịu ko nổi nhiệt thì ta tính kế "bay" thôi.

thienchister
28/08/12, 10:49 AM
Các em sinh viên hãy tự tin lên nào! Ngành cầu đường chúng ta đang trên con đường trở lại. Chắc chắn năm sau công việc làm không kịp luôn. Đừng bi quan nhé

sailamthuoc
23/11/12, 04:13 PM
Kỹ sư sẽ đi đào vàng

ĐI LÀM KHÔNG GIỐNG NHƯ NHỮNG GÌ MÌNH NGHĨ KHI CÒN ĐI HỌC ????
CÓ AI THẤY NHƯ VẬY KHÔNG THẾ ..
nGÀY TRƯỚC KHI CÒN HỌC 12. HỎI NGƯỜI TA NÊN THI TRƯỜNG NÀO?? HỌ TRẢ LỜI CÓ NGƯỜI QUEN Ở ĐÂU THÌ THI Ở ĐÓ CHO DỄ XIN VIỆC. MÌNH KHÔNG CÓ NGƯỜI QUEN NÊN HỌ BẢO THI GIAO THÔNG SAU NÀY SẼ CÓ NGƯỜI TÌM ĐẾN NHẬN KHÔNG XIN CŨNG ĐC. VÀ MÌNH THI GIAO THÔNG VÀ ĐẬU.( ĐH GTVT CƠ SỞ II- K48 TP HCM). RỒI VÀO HỌC. NĂM ĐẦU THẤY CÓ CÔNG TY ĐẾN TRƯỜNG TUYỂN GẦN 200 KỸ SƯ. MÌNH THẤY MỪNG VÌ SAU NÀY MÌNH RA TRƯỜNG CŨNG CÓ NGƯỜI NHẬN KHỎI ĐI XIN XỎ. RỒI MÌNH NHÌN THẤY NHỮNG TIÊU CỰC NGAY TRONG KHI HỌC NHƯNG MUỐN RA TRƯỜNG AI CŨNG PHẢI NHƯ THẾ. 5 NĂM HỌC GẶP NHIỀU QUEN BIẾT NHIỀU.
TUY CHƠI BỜI NHUNG CŨNG CỐ GẮNG HỌC ĐỦ 5 NĂM RA TRƯỜNG CHỨ KHÔNG DÁM " QUÝ THẦY MẾN BẠN THÊM 1 NGÀY NÀO". RỒI 5 NĂM CŨNG QUA (NĂM 2012 TN). RA TRƯỜNG VỀ CHƠI 1 THÁNG RỒI VÀO SG ĐỊNH XÍN CÔNG VIỆC ỔN ĐỊNH ĐỂ HỌC HỎI KINH NGHIỆM, KIẾM THÊM CHÚT TIỀN( ÍT NHẤT KHÔNG XIN TIỀN BA MÁ). NHƯNG NỘP GẦN 10 CÁI ĐƠN MÀ CHẮNG CÓ THẤY GỌI GÌ. ĐI PHỎNG VẤN 1 CHỖ XONG XUI HẾT, NHƯNG CUỐI CÙNG NGƯỜI TA NHÌN VÀO CÁI BẰNG MÌNH CẦM THẤY 2012, HỌ HỎI : EM LÀM KINH NGHIỆM MẤY NĂM RỒI , ĐẠ EM MỚI RA TRƯỜNG. "THÔI CHỊ TRẢ LẠI EM CÁI HỒ SƠ, CÔNG TY CHỊ CHỈ TUYỂN NGƯỜI KN TRÊN 2 NĂM..".NÓNG MÁU MÌNH HỎI LẠI : THẾ KHI ANH CHỊ MỚI RA TRƯỜNG ANH CHỊ ĐI LÀM BẰNG CÁI GÌ, MỚI RA CÓ KINH NGHIỆM ĐƯỢC SAO ???? HỌ KHÔNG TRẢ LỜI VÀ THEO MÌNH NGHĨ CŨNG KHÔNG THỂ TRẢ LỜI ĐƯỢC.
VỀ NHÀ TRỌ TIẾP TỤC NẰM DÀI CHỜ, HY VỌNG NHỮNG HỒ SƠ CÒN LẠI SẼ CÓ NGƯỜI GỌI . 1 THÁNG NỬA TRÔI QUA. VẪN XIN TIỀN NHÀ ĐỂ SỐNG, VỪA NGẠI VỪA NHỤC.BA MÁ VẪN CỨ ĐỘNG VIÊN CON RÁNG CHỜ THÊM, TIỀN HẾT BA MÁ GỬI CHO.
HỌC 5 NĂM TRỜI TỐN BAO NHIÊU TIỀN ( NỢ NGÂN HÀNG GẦN 50 TR). KHÔNG LẼ BA MÁ PHẢI TRẢ THAY LẠI CÒN NUÔI THẰNG THẤT NGHIỆP NÀY NỮA. MÌNH TÍNH VỀ QUÊ ĐI ....ĐÀO VÀNG VỚI THẰNG BẠN ....
KHI SẮP VỀ QUÊ THÌ CÓ CÔNG TY GỌI LÊN PHỎNG VẤN ( VÌ Ở QUÊ MỚI GỬI VÀO CHO SĐT CỦA ÔNG CHÚ- XA LƠ XA LẮC, ỔNG BẢO ĐỂ ỔNG XIN THỬ CHO 1 CÔNG TY ... MAY MẮN VÌ CÔNG TY ĐÓ TỰ DỦNG NGHỈ NGANG GẦN 5 NGƯỜI NHƯNG LẠI CHỈ TUYỂN 1 NGƯỜI NÊN MÌNH ĐƯỢC TUYỂN ..
VÀ ĐI LÀM --- PHÒNG KỸ THUẬT ... NGÀY ĐẦU VÀO THẤY RUN RUN NHƯNG RỒI CŨNG QUEN . TRONG PHÒNG GIỜ KHÔNG CÒN AI. TRƯỞNG PHÒNG ĐI 1 CÔNG TRÌNH , PHÓ PHÒNG ĐI 1 CÔNG TRÌNH NÊN CÔNG TY MỜI 1 NGƯỜI ĐÃ VỀ HƯU VỀ QUẢN LÝ PHÒNG. NGÀY MỚI VÀO CHẠY XE MÁY ĐI LOANH QUANH SG GIAO HỒ SƠ GẦN 120KM( 60K TIỀN XĂNG). MẤY NGÀY SAU TOÀN ĐI PHOTO COPY VỚI GIAO HỒ SƠ. CHÚ QUẢN LÝ PHÒNG NÀY RẤT KHÓ TÍNH, NHƯNG LẠI RẤT GIỎI KỸ THUẬT NÊN MÌNH MUỐN HỌC HỎI CHÚ "KINH NGHIỆM". LƯƠNG 1 THÁNG THỬ VIỆC HỎI MÃI MỌI NGƯỜI TRONG PHÒNG MỚI TRẢ LỜI LÀ 3 TR 1 THÁNG. NHƯNG SẼ TRẢ CHẬM . MÌNH NGHĨ TRẢ CHẬM CŨNG SẼ LÂU LÂU 1 CHÚT THÔI. AI NGỜ ..... CUỐI THÁNG 11 RỒI MÀ LƯƠNG THÁNG 9 CHƯA TRẢ ... HIC.. ĐÃ MƯỢN TIỀN BẠN SỐNG 2 THÁNG NAY( ĐÃ "ĐI LÀM" RỒI ĐÂU DÁM XIN TIỀN NHÀ NỮA)...LÀM NHƯ VẬY HÈN GÌ TRƯỚC MÌNH 5 NGƯỜI ĐÃ NGHỈ VIỆC...
KHÔNG NGỜ LÀM KỸ SƯ MÀ LẠI KHỔ NHƯ VẬY.. CÔNG VIỆC THÌ ÁP LỰC. QUẢN LÝ KHÔNG CHẶT NÊN CÔNG TRÌNH LÀM XONG MÀ HỒ SƠ MỚI ĐƯỢC PHÂN NỮA. NGƯỜI THI CÔNG ĐÃ NGHỈ VIỆC GIỜ BẮT MÌNH ĐI LÀM HỒ SƠ ... SUỐT NGÀY BỊ LA RẦY . LƯƠNG THÌ KHÔNG CÓ LẠI THẤP ( CHÍNH THỨC 3,5 TR)( TIỀN PHÒNG 600+ ĐIỆN NƯỚC 300 NET 100 + XĂNG 500+ ĂN CƠM 1 NGÀY 50K = 3TR ,ĐÁM CƯỚI NHẬU NHẸT BẠN BÈ = GÌ ????). GIỜ NGHỈ CŨNG ĐÂU CÓ ĐƯỢC, MẤT 2 THÁNG LƯƠNG.
THẰNG BẠN CÙNG PHÒNG: THÔI MÀY NGHỈ ĐI BÁN KEM WALL VỚI TAU( 4 TR 1 THÁNG, TỰ DO).
THẰNG KIA : MÀY ĐI PHỤ HỒ VỚI TAU ( 5 TR 1 THÁNG, TUẦN ỨNG TIỀN 1 LẦN )
1 THẰNG : MÀY ĐI BÁN ĐIỆN THOẠI KHÔNG ???
NGOÀI QUÊ : ... ĐI ĐÀO VÀNG ...( KHẢ THI NHẤT , KIẾM ĐƯỢC TIỀN TRẢ NỢ VÀ LO CHO GIA ĐÌNH)
GIỜ BIẾT TÍNH SAO ĐÂY ??? CHẮC RÁNG ĐẾN TẾT . KHÔNG TRẢ CHẮC MÌNH MUA XĂNG ĐỐT CTY QUÁ
TRONG LỚP MÌNH RA TRƯỜNG THẤT NGHIỆP 1/2( VỀ QUÊ HOẠC HỌC TIẾP " THẠC SĨ"), ĐI LÀM KHÔNG ĐÚNG NGHÊ 1/4 NỮA CÒN LẠI ĐI LÀM 1/4( 1/2 SỐ NÀY GIỜ ĐÃ NGHỈ VIỆC)
KHUYÊN NHỮNG AI ĐANG THI VÀO GIAO THÔNG HÃY DỪNG BƯỚC,CHUYỂN ĐỔI Ý TƯỞNG TRƯỚC KHI QUÁ MUỘN MÀNG
..........................................
CÓ THỂ SAU NÀY BẠN THẤY 1 THẰNG ĐÀO VÀNG NHƯNG BẠN ĐỪNG VỘI COI THƯƠNG HỌ ... BIẾT ĐÂU NGƯỜI ĐÓ ĐANG CẦM TRONG TAY CÁI BẰNG "KỸ SƯ" ĐÓ .....
.................................................. ................................http://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gifhttp://www.ketcau.com/forum/images/smilies/frown.gif
tuantuantk ....ketcau.com

huyphan
24/11/12, 08:33 AM
@:sailamthuoc:
Ngành XD có lúc thịnh, lúc suy. Cậu có kiến thức, mới đi làm gặp những khó khăn ban đầu như thế thì cũng nản thật. Nhưng nghĩ lại mình cũng có nhiều may mắn hơn những người cùng khổ khác. Sau cơn mưa trời lại sáng, cố kiếm thêm vài chỗ nữa để nộp hồ sơ, lên mạng đăng tuyển tìm việc. Biết đâu vận may sẽ mỉm cười với bạn đó.
Chúc bạn thành công!

thutanroi
24/11/12, 01:28 PM
Hay cho cái tiêu đề và câu kết thúc!
"CÓ THỂ SAU NÀY BẠN THẤY 1 THẰNG ĐÀO VÀNG NHƯNG BẠN ĐỪNG VỘI COI THƯỜNG ... BIẾT ĐÂU NGƯỜI ĐÓ ĐANG CẦM TRONG TAY CÁI BẰNG "KỸ SƯ" ĐÓ"

Ruyubang_do
25/11/12, 02:34 PM
Đã nhằm nhò gì với giáo viên bậc MẦM NON vùng dân tộc thiểu số...

Khanh Arsenal
25/11/12, 09:41 PM
..............................Sinh nghề, tử nghiệp............................

manhhanam
25/11/12, 10:23 PM
:M062:đọc bài này sao chắc đúng tâm trạng khá nhiều người,dân kỹ thuật xuất phat từ mục tiêu đầu ra có thể dễ tự lo được hơn,nhưng mà vào rùi mới thấy không như chúng ta đã nghĩ,bh đã khác ,....

Acquy_Dracula
26/11/12, 02:30 PM
Chào các bạn,

1. Nếu các bạn học hành Nghiêm túc ở Khoa cầu đường BKĐN thì các bạn là chim ưng nhưng lại được ấp và sinh sống trong ổ Gà {Vì xã hội hiện nay giống như ổ gà(ko phải ổ gà ở ngoài đường)}. Vì vậy các bạn không cần phải lo về tương lai.

2. Tự cứu rồi trời sẽ cứu. Cái các bạn cần đó là Rèn luyện và Đam mê nghiệp. Đến một lúc nào đó các bạn sẽ thấy được giá trị của ngành chúng ta. Khi các bạn trải qua nhiều khó khăn, thì sẽ đến lúc các bạn từ viên đá Xoay mệnh thành ngọc.

3. Xác định làm việc gì cũng phải có khó khăn. Nếu trên con đường các bạn đi cứ bằng phẳng thì Anh Hùng hào kiệt có hơn gì nhau đâu?

Và cuối cùng: Cái các bạn sinh viên cần đó là cố gắng làm tốt nhiệm vụ của mình trên ghế nhà trường với lượng kiến thức thu được từ giảng viên nhiều nhất có thể. Chúc các bạn lấy được nhiều kiến thức từ các giáo viên Trường bách khao Đà Nẵng.

P/s: Là một người đã từng học ở Khoa cầu đường tôi khuyên các bạn nên tìm đến các giảng viên sau để học tập, họ sẽ giúp các bạn thật nhiều (có những giảng viên ko tốt và có những giảng viên tốt).

1. Bên cầu:

a. Thầy giáo Nguyễn Văn Mỹ.
b. Thầy Nguyễn Thạc Vũ - Kết cấu.
c. Thầy giáo Lê Văn Lạc.
d. Thầy Nguyễn Duy Thảo.
e. Thầy Phan Hoàng Nam.

Có những thầy chém gió nhiều, nói phét nhiều hầu như sẽ làm cho các bạn sinh viên ngưỡng mộ, nhưng với những người có kinh nghiệm họ sẽ không tìm đến vì sẽ không giúp được nhiều cho các bạn sinh viên.

2. Bên đường:

a. Thầy Nguyễn Biên Cương.
B. Thầy Võ Đức Hoàng.

Thời tôi đi học, 2 thầy đó là đáng để theo học nhất.

3. Nói như vậy ko phải các thầy tôi không nêu ra đều xấu, và có những thầy tôi chưa được học nên chưa biết. "Không ai gặp 1 người 2 lần" nên các bạn cứ thử ngay bây giờ, các bạn sẽ thấy tôi nói đúng hay sai. => Đó là kinh nghiệm tôi của tôi dành cho các bạn.

chipheo_bk
26/11/12, 02:56 PM
Kỹ sư sẽ đi đào vàng

ĐI LÀM KHÔNG GIỐNG NHƯ NHỮNG GÌ MÌNH NGHĨ KHI CÒN ĐI HỌC ????
tuantuantk ....ketcau.com

Bài viết này có nhiều điểm mình đã từng trải qua, tốt nghiệp BKĐN, được tuyển vào làm cho cty tư vấn có thể nói là lớn nhất miền trung, trụ sở tại ĐN. Hợp đồng thử việc vô thời hạn, lương thử việc 80% lương cơ bản (0.8x2.34x800000=1497600 đ), mỗi tháng ứng được 1,2tr. Cũng cố làm, vì thấy các anh chị đang làm ở đây lương cũng cao, ổn định. Cố gắng phấn đấu miệt mài làm việc, ăn mì tôm qua bữa, xăng xe bố mẹ trả với mong ước sau 2 tháng sẽ có đợt thi tuyển chính thức. Ngày đi làm, tối về tìm tòi bản tính, bản vẽ, phần mềm. Công việc trên công ty thì cũng tương đối ổn, đảm bảo nhiệm vụ được giao. Sau 2 tháng không thấy động tĩnh gì, rồi 3 tháng, rồi 4 tháng -> căng thẳng, stress vì mỗi tháng vẫn xin tiền gia đình. Tìm hiểu xem lũ bạn cùng vào đợt với mình sao nó sống ngon thế, hóa ra nó làm đồ án thuê để tồn tại. Mình không chấp nhận điều đó, thế là vĩnh biệt ước mơ, em đi tìm giấc mơ khác, không thể chịu nhục nhã như vậy được.

Ruyubang_do
27/11/12, 11:38 AM
1. Bên cầu:

a. Thầy giáo Nguyễn Văn Mỹ.
b. Thầy Nguyễn Thạc Vũ - Kết cấu.
c. Thầy giáo Lê Văn Lạc.
d. Thầy Nguyễn Duy Thảo.
e. Thầy Phan Hoàng Nam.

Có những thầy chém gió nhiều, nói phét nhiều hầu như sẽ làm cho các bạn sinh viên ngưỡng mộ, nhưng với những người có kinh nghiệm họ sẽ không tìm đến vì sẽ không giúp được nhiều cho các bạn sinh viên.

2. Bên đường:

a. Thầy Nguyễn Biên Cương.
B. Thầy Võ Đức Hoàng.

Thời tôi đi học, 2 thầy đó là đáng để theo học nhất.
Chú Khánh nói thể không sợ những thầy, cô khác buồn chắc? Nói gì thì nói, kể cả nói phét thì ít ra họ cũng đang cố truyền đạt thông tin, dù ít dù nhiều cho SV đấy chứ. Đó là quan điểm cá nhân, chú không nên gán ghép ai đó dạy thế này thế khác. Nếu ai cũng lấy ý kiến cá nhân để áp đặt đánh giá thì tôi cũng có ý kiến:

1. Bên cầu:
Thầy Ng Hoàng Vĩnh
Thầy Lạc
- Bên cầu tôi ghét Thầy Mỹ

2. Bên đường:
Thầy NBC
Thầy Phan Cao Thọ
- Bên đường tôi ghét thầy Hoàng

Đấy, mâu thuẫn, nếu nói như vậy thì có phải chúng ta đang chấm điểm cho các thầy. Và ý kiến riêng của chú Khánh cũng chưa chắc đã hay hơn ý tôi, tôi học trc chú 1 khóa.

sailamthuoc
27/11/12, 02:52 PM
Đề nghị post bài theo đúng chuyên mục, mod nên xóa các bài này, tự dưng nhảy vào chấm điểm các thầy cô ở đây. Diễn đàn ngày càng vắng một phần là do những kẻ trẻ chỉ thích cãi nhau muốn làm người lớn, thử nhìn lại mình coi có còn nhỏ nữa không!

Ruyubang_do
27/11/12, 03:07 PM
Đề nghị post bài theo đúng chuyên mục, mod nên xóa các bài này, tự dưng nhảy vào chấm điểm các thầy cô ở đây. Diễn đàn ngày càng vắng một phần là do những kẻ trẻ chỉ thích cãi nhau muốn làm người lớn, thử nhìn lại mình coi có còn nhỏ nữa không!
Về ôm bằng đỏ mà đào vàng đi, vắng thêm chú sailamthuoc, 4rum càng yên ổn :)

caubecucai
24/02/13, 10:47 AM
Em xin tâm sự đôi lời..Em cũng học ngành CD nhưng là 1 trường không được tiếng tăm..! Nổi lo về quan hệ,nổi lo về kỹ năng... Ra trường năm 2012 và giờ là 2013 thì các anh cũng hiểu là Ngành mình đang ntn.! Dù ng nhà cũng có quan hệ quen biết và đáng lẽ đã di làm cho công ty Cầu Phà tp.hcm nhưng số phận xui rủi,ng mà minh theo lại bức xúc tổng giám đốc ở đó và nghỉ (ng wen của mình là PGD xí nghiệp),lúc đó chưa có bằng thì đương nhiên với cơ chế nhà nước thì đừng mơ rồi.---> và thất bại,mất cơ hội..! Và rồi TN,ra trường đúng ngay thời điểm kinh tế khủng hoảng trầm trọng mà theo dự đoán đến 2015 mới cải thiện. Đã khủng hoảng rồi thì ngoại trừ việc COCC thì may ra còn chổ,ko thì bấm đi tỉnh 2nam,3nam..mà chưa chắc có nữa.! :).. Giờ là 24,25t rồi,cũng mong sau đến 27t được việc làm tương đối..nhưng đọc mấy lời tâm sự và chia sẽ của các anh di trước,gì mà ra đi làm 5nam ko thấy gì,toàn nợ lương,mình tin không phai tự nhiên mà nói vậy ( có lẽ do wa bức xúc,ko thể nói hết với ai ) ^^.! Nghe sao mà ớn quá.. MÌnh cũng đã nộp HS nhìu nơi,nhưng sư thật thì các bạn đã thấy,với lại mới ra trường nữa,ai mà nhận,ngành khác thì còn đở nha,chứ XD mà ko KN thì bấm ^^.. Có lần nghe thằng bạn tâm sự,3 t nói tấm bằng đại học của trường m,nhìn thấy tên thôi là đã ko đọc nữa rồi,chứ nói gì đến thành tích trong đó,nghe mà bùn ghê( chưa nói học lực chỉ 6.85,ko dc loại khá nữa)..^^.! Nhưng không sao,dù sao mình cũng đã hoàn thành sứ mệnh học tập cấp 1,2,3, và DH. Dù sao 3 mẹ cũng ko thất vọng..! Giờ thì học trường đời thôi.. Bạn biết đó thất nghiệp lâu quá,kiến thức chuyên ngành sắp mai mọt hết rồi.. Để càng lâu thì càng lo.. Buồn thì có buồn đó nhưng mình vẫn hi vọng vào 1 ngày nào đó sẽ được trải nghiệm thử với ngành CD này và sẽ ko phải thất vọng..^^.! Đây là đôi dòng tậm sự của en thôi,mong được chia sẽ..! Bây giờ dù mình đã TN có trong tay 1 B tin hoc của KHTN,1 Toeic quốc tế 550d,biết về nova,midas, nhưng lâu chua xài nên quên dần.. Mấy thầy,mấy bạn và đàn anh đi trước có thể cho e lời khuyên là trong time tới e nên ôn luyện những gì trong time thất nghiệp đây.. Vì e muốn khi cơ hội đến với mình thì lúc đó mình đã sẵn sàng để đón nhận nó chứ ko fai thiếu tự tin như bây giờ..hiii..! Vì e luôn nghi mình thua ngta bằng cấp thì cũng fai có gì đó hơn ngta chứ,nếu ko,ai nhận mình đây...có khối ng giỏi hơn mình mà..! Xin các đàn anh chỉ giáo khi e út còn trong lòng 1 chút động lực,niềm mong mỏi với ngành.. Chứ giờ e bỏ thì uổng lắm,e đi làm tiếp thị cho pepsi cũng gần 5mi/month rồi mà ngày làm thật sự thì 5-6 tiếng là cùng..! hiii

thienthanh05x3b
24/02/13, 06:32 PM
đâu cần cầu đường có, đâu khó có cầu đường, cầu đường muôn năm.... giữ vững niềm tin

nkmh
25/02/13, 09:53 PM
các bạn nên thay đổi quan điểm của mình về ngành cầu đường, hãy xem nó như là các nghề bình thường khác. Khi mới ra trường, nghề nào cũng khó như nhau, ngoài kiến thức chuyên môn vững chắc thì bạn cần phải có thời gian (làm quen với công việc, học hỏi kinh nghiệm, thực hành, tự nghiên cứu, ...) thì mới phát triển được.

hippo_vlxd
26/02/13, 07:52 AM
Mới ra trường ắt hắn sẽ gặp rất nhiều khó khăn, chuyện đó là bình thường. Lúc mới ra trường, mình cũng rất đau đầu,thậm chí stress với nỗi lo nghề nghiệp. Trong khoảng time đó, mình đã quyết định đi làm thêm 1 số công việc để vừa có thêm thu nhập trang trải trong cuộc sống, vừa tích lũy kỹ năng, kinh nghiệm khi va chạm với cuộc sống vừa tìm hiểu các thông tin tuyển dụng việc làm. Và rồi cuối cùng mình cũng đã may mắn tìm được công việc phù hợp với sở thích, ước mơ của mình. Có những bạn quyết định học lên Thạc Sĩ trong lúc "chờ việc".
bạn cũng có thể nghĩ đến phương án này, (vì bạn nói cái bằng TNĐH của bạn ko ai "thèm đọc" ^^, thì giải pháp đi học thạc sỹ cũng là 1 phương án đấy)
Chúc may mắn! và hãy tin vào nghề, tin vào mình nhé

Em xin tâm sự đôi lời..Em cũng học ngành CD nhưng là 1 trường không được tiếng tăm..! Nổi lo về quan hệ,nổi lo về kỹ năng... Ra trường năm 2012 và giờ là 2013 thì các anh cũng hiểu là Ngành mình đang ntn.! Dù ng nhà cũng có quan hệ quen biết và đáng lẽ đã di làm cho công ty Cầu Phà tp.hcm nhưng số phận xui rủi,ng mà minh theo lại bức xúc tổng giám đốc ở đó và nghỉ (ng wen của mình là PGD xí nghiệp),lúc đó chưa có bằng thì đương nhiên với cơ chế nhà nước thì đừng mơ rồi.---> và thất bại,mất cơ hội..! Và rồi TN,ra trường đúng ngay thời điểm kinh tế khủng hoảng trầm trọng mà theo dự đoán đến 2015 mới cải thiện. Đã khủng hoảng rồi thì ngoại trừ việc COCC thì may ra còn chổ,ko thì bấm đi tỉnh 2nam,3nam..mà chưa chắc có nữa.! :).. Giờ là 24,25t rồi,cũng mong sau đến 27t được việc làm tương đối..nhưng đọc mấy lời tâm sự và chia sẽ của các anh di trước,gì mà ra đi làm 5nam ko thấy gì,toàn nợ lương,mình tin không phai tự nhiên mà nói vậy ( có lẽ do wa bức xúc,ko thể nói hết với ai ) ^^.! Nghe sao mà ớn quá.. MÌnh cũng đã nộp HS nhìu nơi,nhưng sư thật thì các bạn đã thấy,với lại mới ra trường nữa,ai mà nhận,ngành khác thì còn đở nha,chứ XD mà ko KN thì bấm ^^.. Có lần nghe thằng bạn tâm sự,3 t nói tấm bằng đại học của trường m,nhìn thấy tên thôi là đã ko đọc nữa rồi,chứ nói gì đến thành tích trong đó,nghe mà bùn ghê( chưa nói học lực chỉ 6.85,ko dc loại khá nữa)..^^.! Nhưng không sao,dù sao mình cũng đã hoàn thành sứ mệnh học tập cấp 1,2,3, và DH. Dù sao 3 mẹ cũng ko thất vọng..! Giờ thì học trường đời thôi.. Bạn biết đó thất nghiệp lâu quá,kiến thức chuyên ngành sắp mai mọt hết rồi.. Để càng lâu thì càng lo.. Buồn thì có buồn đó nhưng mình vẫn hi vọng vào 1 ngày nào đó sẽ được trải nghiệm thử với ngành CD này và sẽ ko phải thất vọng..^^.! Đây là đôi dòng tậm sự của en thôi,mong được chia sẽ..! Bây giờ dù mình đã TN có trong tay 1 B tin hoc của KHTN,1 Toeic quốc tế 550d,biết về nova,midas, nhưng lâu chua xài nên quên dần.. Mấy thầy,mấy bạn và đàn anh đi trước có thể cho e lời khuyên là trong time tới e nên ôn luyện những gì trong time thất nghiệp đây.. Vì e muốn khi cơ hội đến với mình thì lúc đó mình đã sẵn sàng để đón nhận nó chứ ko fai thiếu tự tin như bây giờ..hiii..! Vì e luôn nghi mình thua ngta bằng cấp thì cũng fai có gì đó hơn ngta chứ,nếu ko,ai nhận mình đây...có khối ng giỏi hơn mình mà..! Xin các đàn anh chỉ giáo khi e út còn trong lòng 1 chút động lực,niềm mong mỏi với ngành.. Chứ giờ e bỏ thì uổng lắm,e đi làm tiếp thị cho pepsi cũng gần 5mi/month rồi mà ngày làm thật sự thì 5-6 tiếng là cùng..! hiii

lehoanganh
28/02/13, 01:36 PM
Cố gắng lên a e.Tôi ra trường tháng 6 mà đến hôm nay mới có việc làm.6 tháng lăn lộn từ Đà Nẵng vào Sài Gòn rồi ngược lại,nhiều lúc chán nản nhưng 1 khi mình đã chọn thì hãy cố gắng đến cùng dù thực tế ngành chúng ta đang khó khăn.Goodluck!

Le Ty
28/02/13, 02:22 PM
Cố gắng lên a e.Tôi ra trường tháng 6 mà đến hôm nay mới có việc làm.6 tháng lăn lộn từ Đà Nẵng vào Sài Gòn rồi ngược lại,nhiều lúc chán nản nhưng 1 khi mình đã chọn thì hãy cố gắng đến cùng dù thực tế ngành chúng ta đang khó khăn.Goodluck!

Thời buổi khó khăn, anh em mình không cố gắng học tập, trao dồi tri thức chuyên môn nghề nghiệp mà cứ ngồi than thở thì có thì có tương lai không nhỉ!.

nhungdt
28/02/13, 05:30 PM
Mỗi người có một nghề riêng mà cũng chưa chắc là dân ktế là sương đâu: bạn thử đọc bài này nhé
http://my.opera.com/Chugatrong/blog/2012/04/11/co-mot-cau-chuyen-ngu-ngon-khien-nguoi-ta-phai-suy-gam

PTN2012
01/03/13, 08:55 AM
Thế theo mình hiểu thì ngành XDCD đã chọn bạn chứ bạn không chọn ngành cầu đường, do cơ chế điểm sàn thi vào ĐHBK ĐN nên một số bạn đã bất đắc dĩ phải vào một số ngành mà mình không thích do điểm vào ngành XDCD mấy năm nay khá là thấp. Hồi khóa mình học ngành XDCD là một trong những ngành hot nhất điểm chuẩn 23.5. Nếu cảm thấy mình không phù hợp thì mình khuyên bạn nên đi theo con đường mình thích. Còn chương trình học thì đa số các ngành XD đều nặng cả vì khối lượng ĐA quá nhiều, mà các thầy lại khắc nghiệt, nhưng theo mình cái đó cũng tốt bạn ah, rèn luyện sự kiên nhẫn và bản lĩnh khi đi làm cho bản thân. Hồi mới ra làm mình được giao Giám Sát công trình ở Đaklak, suốt 2 tháng ngồi chơi xơi nước, cả ngày chỉ đi câu cá hái rau bắn chim do trời mưa, nhiều khi muốn bỏ việc cho rồi xin về Ban QLDA cho nhàn thân; Nhưng cũng nhờ anh em động viên cũng thấy an ủi phần nào, sau 2 tháng các bạn biết không làm thâu đêm thâu ngày, hồi tháng 2/2008 lần đầu tiên GS lao cầu DUL dầm super T rất hoành tráng, thức suốt 2 đêm trắng luôn, lúc đó mới thấm thía được ngành XDCD. Ngày xưa mình chọn ngành XDCD chỉ có 1 ước mơ rằng sau này sẽ có 1 cây câu tầm cỡ được cả nước bít đến có tên mình trong danh sách KS thiết kế.
Mình đồng ý với bạn về những trãi nghiệm cuộc sống của các anh em Cầu đường. Có thịt, có rượu, có trà, có ai dám bảo anh em cầu đường không có đàn bà chứ đúng không? Hãy cố lên các anh em đồng nghiệp à!

tuanchau
01/03/13, 11:43 PM
Đúng là trong thời buổi khó khăn,tìm việc đã khó - được thì cũng bị ép lương (1,5tr /tháng-thử việc 3 tháng)- cũng may mắn hơn một số anh em,được làm việc đúng chuyên môn cũng học hỏi được chút ít,tự nhủ "sẽ có một ngày...". : Smile077:

nguoihung_3
02/03/13, 06:37 PM
Giờ nghành nào cũng vậy thôi,Kinh tế suy thoái anh hưởng không chỉ đến anh em cầu đường mình đâu.Rãnh thì "luyện nội công" cho lên tay.hihi

Ruyubang_do
02/03/13, 07:25 PM
Cầu đường la cầu đường khổ.
Ngân hàng là NH khó.
Làm nông la nông đói.
...

Khó, khổ, đói là mặt bằng chung, kêu là cũng đc gì đâu. Mà nhụt chí, ko làm cũng tốt, tạo điều kiện cho 1 số anh em khác chịu khó.

PS: chứ mấy cậu tưởng tụi a lương cao bổng hậu lắm hả, 1 tháng 2 chai 3, phụ cấp thêm được 1 chai, hết cote. Mà phải gánh thêm 1 vợ 1 con. Các chú cứ thử nghĩ xem.

nguoihung_3
02/03/13, 09:17 PM
Cầu đường la cầu đường khổ.
Ngân hàng là NH khó.
Làm nông la nông đói.
...

Khó, khổ, đói là mặt bằng chung, kêu là cũng đc gì đâu. Mà nhụt chí, ko làm cũng tốt, tạo điều kiện cho 1 số anh em khác chịu khó.

PS: chứ mấy cậu tưởng tụi a lương cao bổng hậu lắm hả, 1 tháng 2 chai 3, phụ cấp thêm được 1 chai, hết cote. Mà phải gánh thêm 1 vợ 1 con. Các chú cứ thử nghĩ xem.

Bác cũng kêu lương thấp kìa!hihi.Lại kêu có vợ khổ nữa chứ!:D

Ruyubang_do
03/03/13, 03:08 PM
Bác cũng kêu lương thấp kìa!hihi.Lại kêu có vợ khổ nữa chứ!:D
Tớ đưa ra để so sánh chứ có kêu quang quác như mấy cậu kia đâu :M013:

zinzin
03/03/13, 04:32 PM
Đọc Topic này mà muốn Đập Nát cái bằng Kỹ Sư Cầu Đường!!!
Con cháu sau này Cấm Tiệc!đủ mùi quan liêu lắm rồi!

vacdem00x3
04/03/13, 02:15 PM
Thời buổi này thì đâu phải chỉ XDCĐ không có việc đâu. Anh em bên ngành xây DD&CN cũng đang thê thảm và các ngành khác cũng chung thảm cảnh.
Kiếm tạm một cái công việc nào đó để nuôi sống bản thân và tiếp tục chờ.
Chúc anh em mau thoát cảnh thất nghiệp này.