PDA

View Full Version : Xử lý chia tải lên cọc ?

limfx
18/07/11, 11:38 PM
Mình có một vấn đề cần cả nhà giúp đỡ như sau:
Vì lý do địa chất thay đổi ( gặp đá mồ côi ) hàng cọc cuối cùng không đóng đến cao độ thiết kế, coi như thằng còi bị hỏng chân. Để thay thế bổ sung thêm 2 thằng khỏe ( 2 cọc khoan nhồi ) và phải mở rộng bệ móng để bố trí, bây giờ không còn đúng tâm nữa. Vậy chia tải lên cọc như thế nào đây các bác ?

tuvan246
19/07/11, 03:40 PM
phải có sơ đồ bố trí cọc bạn ah, chứ nói suông thì không giải quyết được vấn đề gì cả, bạn phác họa sơ đồ cọc post lên cho anh em góp ý

limfx
19/07/11, 03:50 PM
phải có sơ đồ bố trí cọc bạn ah, chứ nói suông thì không giải quyết được vấn đề gì cả, bạn phác họa sơ đồ cọc post lên cho anh em góp ý
Trên hình vẽ mình post đã thể hiện hết rồi mà!?????????????????????

limfx
26/07/11, 02:53 PM
Vấn đề này sao không thấy ai tham gia hết vậy nhỉ ?

NTT_910
26/07/11, 03:43 PM
Vấn đề này sao không thấy ai tham gia hết vậy nhỉ ?

Cho nó vào sap2000 mà tính!

Bước 1: Trước hết ta có sơ đồ cọc trong móng (OK), Tiết diện các cọc (OK), Kích thước bệ móng (OK), Tải trọng tại đỉnh bệ (OK).

Bước 2: Về địa chất Theo TCXDVN 205-1998 tính toán ra độ cứng các lò xo tương đương của các lớp đất, Chia cọc ra các đoạn thể hiện địa chất các lớp rồi cho cái lò xo vô (OK), Đầu cọc ngàm vào đất có thể dùng gối cố định hoặc ngàm.

Bước 3: Chạy chương trình để điều kiện không gian (ok), chạy xong display cái là ta biết nội lực đầu cọc từng thằng một!

Chúc zui zẻ! thân!

limfx
26/07/11, 03:58 PM
Sao thấy toàn Ok hết vậy ?
Bác nói rõ hơn về cái lò xo được không? Sự làm việc ma sát cọc có thể mô hình bằng lò xo liệu có ổn theo quy trình 272-05?
Ông thẩm tra cứ bảo mình tính bằng tay theo quan điểm nào chứ đưa vào Sap thì biết đúng sai thế nào?