PDA

View Full Version : An toàn giao thông

dungsijojo
01/08/11, 01:42 PM
. Các bác ơi cho e hỏi:
Em dang lam QL31 o Lạng Sơn. Có 1 yêu cầu nhỏ la đảm bảo giao thông trên tuyến và phải lập dự toán
E không rõ là đảm bảo GT thì nội dung của nó cụ thể là thế nào và cách đưa vào dự toán ra sao. BÁc nào biết chỉ giáo e với.

hercule0584
01/08/11, 02:32 PM
. Các bác ơi cho e hỏi:
Em dang lam QL31 o Lạng Sơn. Có 1 yêu cầu nhỏ la đảm bảo giao thông trên tuyến và phải lập dự toán
E không rõ là đảm bảo GT thì nội dung của nó cụ thể là thế nào và cách đưa vào dự toán ra sao. BÁc nào biết chỉ giáo e với.

Theo cậu nói thì hình như tính chất công trình của cậu là cải tạo sửa chữa trong khi vẫn cho phép xe lưu thông?

thienchister
01/08/11, 03:02 PM
Tùy theo tính chất công trình của bạn mà bạn bố trí biển báo hiệu giao thông, người điều khiển giao thông, hay hành lan an toàn giao thông ... bạn có thể dựa vào điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN273-01. Từ đó bạn tính ra được khối lượng vật tư... rồi lập dự toán

luonggiacat
01/08/11, 03:37 PM
. Các bác ơi cho e hỏi:
Để đảm bảo giao thông trong quá trình thi công trong các công trình sửa chữa nâng cấp cải tạo thì gồm các hạng mục như sau:
1. Biển báo: Các loại biển báo theo 22TCN 237-01 như: 203, 227, 442, biển báo 5km/h
2. Cọc tiêu
3. Rào chắn
4. Đèn chiếu sáng ban đêm
5. Nhân công trực
6. Vạch sơn dẫn hướng
Ngoài ra, tùy vào công trình cụ thể có thể có các hạng mục đặc thù riêng.
Từ các hạng mục trên, bạn có thể khai triển khối lượng chi tiết và lập dự toán.
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i16856_Dambaogiaothong.JPG
Lưu ý: Với mỗi công trình, chủ đầu tư có thể cắt giảm bớt hạng mục mà tư vấn thiết kế đề ra.

CĐTM
01/08/11, 04:09 PM
Chú lượng nói chí phải! Đảm bảo giao thông trong thi công cũng giống hạng mục khác thôi bạn à. Thiết kế đảm bảo giao thông, bao gồm các khối lượng biển báo, cọc tiêu, đèn dẫn hướng, hàng rào chắn ctrinh....Có khối lượng thì lập dự toán thôi, có gì khó đâu nà.

hercule0584
01/08/11, 04:09 PM
Để đảm bảo giao thông trong quá trình thi công trong các công trình sửa chữa nâng cấp cải tạo thì gồm các hạng mục như sau:
1. Biển báo: Các loại biển báo theo 22TCN 237-01 như: 203, 227, 442, biển báo 5km/h
2. Cọc tiêu
3. Rào chắn
4. Đèn chiếu sáng ban đêm
5. Nhân công trực
6. Vạch sơn dẫn hướng
Ngoài ra, tùy vào công trình cụ thể có thể có các hạng mục đặc thù riêng.
Từ các hạng mục trên, bạn có thể khai triển khối lượng chi tiết và lập dự toán.

Lưu ý: Với mỗi công trình, chủ đầu tư có thể cắt giảm bớt hạng mục mà tư vấn thiết kế đề ra.
Ta là ta cắt hết :)) cả trăm triệu chứ ít gì :M02:

luonggiacat
01/08/11, 04:50 PM

Lời nói nồng sặc mùi "chủ đầu tư". Hi, thì anh cắt, bên thiết kế em cũng bỏ ra thui mà anh.
Chà, ngày xưa bác làm thiết kế, giọng ngọt ngào. Bây giờ sang phòng thẩm định - Ban dự án rồi nên giọng nói nghe ầm ầm ấy nhỉ.
Hi,

CĐTM
01/08/11, 05:11 PM
Lời nói nồng sặc mùi "chủ đầu tư". Hi, thì anh cắt, bên thiết kế em cũng bỏ ra thui mà anh.
Chà, ngày xưa bác làm thiết kế, giọng ngọt ngào. Bây giờ sang phòng thẩm định - Ban dự án rồi nên giọng nói nghe ầm ầm ấy nhỉ.
Hi,

Cắt bớt đi thì chi phí thiết kế giảm bác ạ. Ko được cắt, phải tăng lên nữa cơ. há há

hercule0584
01/08/11, 07:00 PM
Lời nói nồng sặc mùi "chủ đầu tư".
Hi,

Bác lại xía em. Thì bác cứ tăng cái mô người ta không thấy được, còn giả như mấy cái sờ sờ ra đấy thì...thấy "phí" lắm

Ruyubang_do
01/08/11, 09:08 PM
Ha ha, cắt đi. Cắt xong bảo đảm dự án ko đc duyệt, khỏe, khỏi làm :Mex10:

Lời nói nồng sặc mùi "chủ đầu tư". Hi, thì anh cắt, bên thiết kế em cũng bỏ ra thui mà anh. Chà, ngày xưa bác làm thiết kế, giọng ngọt ngào. Bây giờ sang phòng thẩm định - Ban dự án rồi nên giọng nói nghe ầm ầm ấy nhỉ.
Lượng lo gì, bác í nói thế, chứ đố bác í cắt ấy. Cắt xong, các bác í "dùng" thứ gì nào :)) Được mỗi cái đảm bảo giao thông là ngon cơm ngon cháo nhất, giả vờ hành hạ anh em thiết kế thôi >:)

hercule0584
01/08/11, 09:28 PM
Lượng lo gì, bác í nói thế, chứ đố bác í cắt ấy. Cắt xong, các bác í "dùng" thứ gì nào :)) Được mỗi cái đảm bảo giao thông là ngon cơm ngon cháo nhất, giả vờ hành hạ anh em thiết kế thôi >:)

Bác Ruy rành ghê. Ko có cái ni có mà thanh tra nó gõ đầu, cắt giấy phép thi công :M059:

Ruyubang_do
01/08/11, 09:29 PM
Bác Ruy rành ghê. Ko có cái ni có mà thanh tra nó gõ đầu, cắt giấy phép thi công
Ha, em trước làm giám sát A mà bác ;) Cũng biết võ vẻ chút chút được mấy cái "món" cần biết, hơ hơ

hercule0584
01/08/11, 09:33 PM
Ha, em trước làm giám sát A mà bác ;) Cũng biết võ vẻ chút chút được mấy cái "món" cần biết, hơ hơ

Hèn gì mà bác "to mồm" kinh, gặp đâu chém đó làm mấy chú non tay cứ là sợ vãi....:))

phantom82
08/08/11, 11:16 AM
ha ha.
Các bác cứ cắt đi. cứ bỏ đi đến lúc thi công gây tai nạn giao thông chết người rùi thì công an sờ vào chết cả nút. khaaaaaaa

luonggiacat
08/08/11, 04:35 PM
ha ha.
Các bác cứ cắt đi. cứ bỏ đi đến lúc thi công gây tai nạn giao thông chết người rùi thì công an sờ vào chết cả nút. khaaaaaaa
Khi thiết kế thì tư vấn thiết kế thường thiết kế đủ và có xu hướng an toàn. Khi xét duyệt, chủ đầu tư có quyền xem xét cắt bớt hạng mục tùy thuộc và nguồn vốn của dự án hoặc "bản thân" người xem xét hồ sơ.
Nhưng vẫn giữ lại các hạng mục cơ bản, chứ không ai dám cắt hoàn toàn cả.
P/s: Bác này ăn nói nghe ghê quá đi.