PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thảo luận với NBC

Trang : 1 2 [3]

nbc
14/01/09, 05:12 AM
Thầy ơi! Hôm BVĐA TN em có chụp ít hình cho các bạn ở các tỉnh, nhưng gửi qua Email khó gửi quá có thể do dung lượng nhiều, hôm trước Thầy có chỉ cho chúng em cách nén ảnh lại cho bớt dung lượng, Thầy chỉ lại cho để em chuyển hết số ảnh cho các bạn ở các tỉnh với. Do trình độ vitinh hạn chế Thầy hướng dẫn kỹ từng bước Thầy nhé. Em cảm ơn Thầy nhiều ạ! Chúc Thầy gặt hái nhiều kết quả qua đợt tu nghiệp này.

Để giảm kích thước hàng loạt ảnh hiện nay nbc dùng phần mềm VSO Image Resize. bac470 nhấn vào đây (http://www.mediafire.com/?sharekey=5307e78b2c6c55a5d2db6fb9a8902bda) để chuyển đến link tải phần mềm này về (phần mềm nằm ở trang hai đấy nhé); tải phần mềm về sau đó chạy nó để cài đặt.

Các ảnh sẽ được chép cho vào 1 thư mục cho dễ làm, nếu muốn giữ kích thước ảnh gốc thì chép ảnh cần resize ra 1 thư mục khác cho chắc ăn.

Khởi động phần mềm, nó sẽ hỏi ngay cần giảm kích thước những file nào? Nhấp chuột dần đến thư mục chứa các file ảnh --> nhấn Ctrl + A để chọn tất cả các ảnh; xong thì sẽ có giao diện như sau:

http://www.vso-software.fr/products/image_resizer/screenshots/IRmain_en.jpg

Chọn kích thước sẽ giảm đi (nên giữ nguyên mặc định 1280x800 hoặc 1440x900 điểm ảnh );

Mục Quality để khoảng 60% là được;

Trong mục Action chọn Resize Original để phần mềm ghi đè lên các file cũ.

Nhấn Ok là nó chạy rồn rột một lúc, các ảnh lúc này chỉ còn khoảng trên dưới 100K, gửi đi rất tiện.

:Mpayup:

LinhNgoVan
14/01/09, 07:33 AM
Thày ạ các nhóm khác đều được chụp hình lưu niệm với Thày (Cô) hướng dẫn hoặc là với Hội đồng bảo vệ, còn nhóm mình thì chụp hình lưu niệm chỉ có ta với ta. Chúng em nghĩ mà buồn vì khi đi xây dựng gia đình mà không có của hồi môn!
Nơi phương trời xa thời tiết khắc nghiệt Thày hãy tự chăm sóc cho bản thân mình chu đáo, em nghĩ thấy rất thấm thía câu nói của ông bà là: "không ai thương mình bằng chính bản thân mình"!
Cảm ơn Thày nhiều nhiều lắm, kính chúc Thày luôn khỏe vui!

gahanhkhat2
06/02/09, 07:53 AM
Chào thầy. Em đang học cao học năm đầu tại Trường ĐH GTVT HN. Chuyên ngành Đường ô tô. Em công tác ở Miền trung. Thầy có thể gợi ý cho em một số đề tài vừa sức được không ạ? Vì em vừa đi làm, vừa đi học nên thời gian cũng không được nhiều lắm thầy ạ. Em cảm ơn thầy.

traffic
06/02/09, 02:20 PM
Chào thầy NBC! cho em hỏi khi làm đường tránh để thi công có đặt cống thoát nước tạm. Vậy thì có cần thiết phải làm móng cống không? Hay chỉ đặt vậy rồi đắp đất lên. Thượng lưu và hạ lưu nên xếp đá hộc khan hay xếp rọ đá. Em cảm ơn thầy

xuantung
13/02/09, 08:56 PM
Em chào thầy ạ ! Thầy cho e hỏi 1 câu hỏi với được ko ạ, em đang làm đồ án tốt nghiệp mà tuyến đường của e đi qua 1 con suối lớn thì e có phải khai báo cao độ của suối ko ạ .

traffic
19/02/09, 07:19 AM
Em chào thầy ạ ! Thầy cho e hỏi 1 câu hỏi với được ko ạ, em đang làm đồ án tốt nghiệp mà tuyến đường của e đi qua 1 con suối lớn thì e có phải khai báo cao độ của suối ko ạ .

Xin phép thầy NBC.
Tất nhiên là khai báo rồi. Vì đồ án tốt nghiệp các số liệu khác cho phép ta giả định mà. Nhưng số liệu GDịnh phải phù hợp. Nghĩa là tại cao độ lòng sông chắc chắn sẽ thấp nhất đúng không bạn. Tại vị trí sông lớn bạn nên giả định ba điểm đầu cầu tim cầu và cuối cầu. Vì khi trong TD ta phải có thể hiện cầu. Phần này ta không thiết kế nhưng lưu ý bạn là trong dự toán ta phải tính cho nó.

TUAN
05/03/09, 08:35 AM
Em chào thầy
Em đang thiết kế con đường tạm khoảng 200m để vận chuyển vật liệu, tải trọng 5T. Em xin thầy gợi ý cho em các phương án để chọn kết cấu áo đường cho hợp lý và tiết kiệm ạ. Con đường chỉ sử dụng khoảng 2 năm thôi thầy à. Em định sử dụng đất gia cố ximăng hoặc đất gia cố vôi không biêt có tiết kiệm và chịu được tải trọng trên không thấy.
Chào thầy, chúc thầy sức khỏe.

thienchister
12/03/09, 07:34 PM
Thưa Thầy,hỗm rày em rất ít khi thấy Thầy online.Dạo này Thầy có khỏe không ạ?Công việc hiện tại của Thầy vẫn tốt chứ?
Khi nào Thầy sẽ về VN vậy Thầy?Thầy đi rồi anh em sinh viên trong khoa cảm thấy thiếu thiếu,và nhớ đến Thầy nữa.
( Mặc dù em không nhận được đồ án đường 1 của Thầy vì chậm tiến độ trong ĐA TKĐ1,và em phải học lại.Hy vọng dịp tới Thầy về VN sớm để em có cơ hội học lại môn đường 1 do Thầy dạy )
Chúc Thầy sức khỏe và may mắn.

nbc
13/03/09, 05:46 AM
Chào thầy. Em đang học cao học năm đầu tại Trường ĐH GTVT HN. Chuyên ngành Đường ô tô. Em công tác ở Miền trung. Thầy có thể gợi ý cho em một số đề tài vừa sức được không ạ? Vì em vừa đi làm, vừa đi học nên thời gian cũng không được nhiều lắm thầy ạ. Em cảm ơn thầy.

Cầu - Đường miền Trung có nhiều việc cần làm lắm bạn ơi. Vấn đề quan trọng là bạn thấy điều gì thiết thực cho dải đất này và làm bạn hứng thú?

Hì, khi ấy, nbc sẽ có "trợ giúp" tới bạn. :Mfoyourinfo:

nbc
13/03/09, 05:54 AM

Đúng như bạn traffic (http://cauduongbkdn.com/f@rums/member.php?u=892) đã nêu:

- Cao độ ở 2 bờ suối ta có thể nội suy, ngoại suy. Cần có cọc ở 2 vị trí này (cọc địa hình).

- Lòng suối hẳn sẽ thấp hơn 2 bờ suối:"nước chảy đá mòn" mà - ông bà ta đã dạy thế; thực tế hiển hiện cũng như thế (nbc cũng lấy làm lạ là không ít người "cố tình" không hiểu điều này); cần có cọc cho vị trí này.

Cao độ cọc đáy suối này thấp hơn 2 bờ suối bao nhiêu thì tùy theo tình hình: nếu ở giai đoạn TKSB - dùng bình đồ có tỉ lệ nhỏ, không xác định được thì ta đành giả định nó cho phù hợp; ở giai đoạn TKKT thường sẽ phải đo đạc cụ thể cao độ (chiều sâu) đáy suối; nếu là đồ án giả định thì ta có thể tiếp tục giả định bạn ạ.

nbc
13/03/09, 06:01 AM
Em đang thiết kế con đường tạm khoảng 200m để vận chuyển vật liệu, tải trọng 5T. Em xin thầy gợi ý cho em các phương án để chọn kết cấu áo đường cho hợp lý và tiết kiệm ạ. Con đường chỉ sử dụng khoảng 2 năm thôi thầy à. Em định sử dụng đất gia cố ximăng hoặc đất gia cố vôi không biêt có tiết kiệm và chịu được tải trọng trên không thấy.

Thông tin bạn đưa chưa đủ để đề xuất được các phương án KCAD bạn ạ:

- Lưu lượng xe khoảng bao nhiêu xe/ngày đêm (không biết thì có thể "bốc thuốc" đại đại cũng được).

- Khu vực tuyến có dân cư hay không (nếu có thì ta cần lưu ý vẫn đề cải thiện điều kiện về sinh cho tuyến).

- Khí hậu, thủy văn khu vực tuyến thế nào: mưa nhiều hay ít? Mực nước ngầm cao hay thấp (quan sát mấy cái giếng lân cận và hỏi dân quanh đó chứ 200m đường thì làm gì có tiền khảo sát địa chất nhỉ); mùa mưa nước ngập đến đâu?

- Vật liệu xung quanh có sẵn cái gì? Cái này quan trọng để giảm giá thành lắm đấy bạn à.

- Quanh vùng có đơn vị thi công nào không? hay mình tự tổ chức làm lấy? Nếu định làm lấy thì mình đang có những thiết bị, phương tiện gì?

Sơ sơ thế thì mình mới định hướng được nên đề xuất cái gì bạn nhé.

nbc
13/03/09, 06:03 AM
Thưa Thầy,hỗm rày em rất ít khi thấy Thầy online.Dạo này Thầy có khỏe không ạ?Công việc hiện tại của Thầy vẫn tốt chứ?
Khi nào Thầy sẽ về VN vậy Thầy?Thầy đi rồi anh em sinh viên trong khoa cảm thấy thiếu thiếu,và nhớ đến Thầy nữa.
( Mặc dù em không nhận được đồ án đường 1 của Thầy vì chậm tiến độ trong ĐA TKĐ1,và em phải học lại.Hy vọng dịp tới Thầy về VN sớm để em có cơ hội học lại môn đường 1 do Thầy dạy )
Chúc Thầy sức khỏe và may mắn.

Do trước đây ở chỗ thầy không thể tuy cập được vào CauduongBKDN nên "vắng bóng giang hồ từ dạo ấy" đấy thienchister ạ.

Cám ơn bạn đã quan tâm và gửi lời chúc nhá! :M050:

TUAN
15/03/09, 10:57 AM
Em cám ơn thầy. Con đường tạm nay nằm xa khu dân cư, mục đích chỉ vận chuyển vật liệu thầy à. Lưu lượng khoảng 20xe/ngày đêm ( em chỉ ước chừng thôi), vào mùa mưa nước ngập đường khoảng 1m và chỉ ngâm trong vòng vài giờ thôi thầy à. Nền đường tương đối ổn định vì xuống khoảng 1m là đất nguyên thổ nên rất cứng. Cách con đường khoảng 3km có 1 mỏ đá lớn. Em chỉ định rải lớp đá có kích cỡ không đồng đều mà ở mó đá đã thải ra vì không đạt chất lượng trên nền đường đã có đầm nén sơ bộ nhưng ko biết dùng chất liên kết gì cho nó tốt và đỡ tốn tiền. Vì đây là đường tạm chỉ sử dụng khoảng 2 năm nên làm sao để chi phí thấp nhất nhưng vẫn đảm bảo được chất lượng ( tương đối thôi cũng được). Xin thầy cho em xin ý kiến.
Cám ơn thầy, chúc thầy sức khỏe.

nbc
15/03/09, 11:05 AM
Em cám ơn thầy. Con đường tạm nay nằm xa khu dân cư, mục đích chỉ vận chuyển vật liệu thầy à. Lưu lượng khoảng 20xe/ngày đêm ( em chỉ ước chừng thôi), vào mùa mưa nước ngập đường khoảng 1m và chỉ ngâm trong vòng vài giờ thôi thầy à. Nền đường tương đối ổn định vì xuống khoảng 1m là đất nguyên thổ nên rất cứng. Cách con đường khoảng 3km có 1 mỏ đá lớn. Em chỉ định rải lớp đá có kích cỡ không đồng đều mà ở mó đá đã thải ra vì không đạt chất lượng trên nền đường đã có đầm nén sơ bộ nhưng ko biết dùng chất liên kết gì cho nó tốt và đỡ tốn tiền. Vì đây là đường tạm chỉ sử dụng khoảng 2 năm nên làm sao để chi phí thấp nhất nhưng vẫn đảm bảo được chất lượng ( tương đối thôi cũng được). Xin thầy cho em xin ý kiến.
Cám ơn thầy, chúc thầy sức khỏe.

nbc hiểu là đường này phục vụ cho riêng công việc của đơn vị/công ty nào đó đúng không bạn. Nếu vậy thì ta cũng chả nên tính toán rườm rà làm gì cho mệt đầu óc.

Nếu đường bị ngập nước về mùa mưa thì nbc nghĩ ta dùng đất-đá tầng thải để đắp nền - móng đường là hợp lý bạn ạ. Vật liệu này theo như bạn nói thì có thể được cung cấp với cự ly rất gần --> đỡ tốn kém rồi.
Nó có thể kiêm luôn vai trò làm tầng móng cho kết cấu.

Tầng mặt bạn có thể sử dụng cấp phối đá dăm, với nền đường và móng như trên thì nbc nghĩ cần 1 lớp cấp phối đá dăm Dmax25 hoặc Dmax37.5 dày 18 - 20cm nữa là ổn.

Để chống bụi, cải thiện điều kiện vệ sinh, bảo vệ lớp cấp phối đá dăm, tăng cường ma sát, có thể láng 1 - 2 lớp bằng nhũ tương nhựa.

Bạn cần lưu ý: nếu ta đắp nền đường --> có thể làm cản trở các dòng chảy tự nhiên --> cần xem xét những vị trí đặt cống thoát nước.

traffic
24/03/09, 09:49 AM
Vấn đề chọn cống đôí với em còn mơ hồ quá. Trong khi làm đồ án em có chọn theo cách của em. Nhưng em cảm thấy không đúng mong thầy chỉ thêm.
Chẳng hạn lưu lượng của cống theo tra như cống tròn D=1m thì Qmax =1.2m3/s. Cống dài 9m thì cống thoát nước có phải là Q=10.8m3/s không thầy? Vì thế giã sử Qmax ta tính ra lưu lượng là 10m3/s thì dùng cống tròn D= 1m là thoả mãn. Không biết em làm vậy có đúng không? Em cảm ơn thầy nhiều

nbc
24/03/09, 09:56 AM
Vấn đề chọn cống đôí với em còn mơ hồ quá. Trong khi làm đồ án em có chọn theo cách của em. Nhưng em cảm thấy không đúng mong thầy chỉ thêm.
Chẳng hạn lưu lượng của cống theo tra như cống tròn D=1m thì Qmax =1.2m3/s. Cống dài 9m thì cống thoát nước có phải là Q=10.8m3/s không thầy? Vì thế giã sử Qmax ta tính ra lưu lượng là 10m3/s thì dùng cống tròn D= 1m là thoả mãn. Không biết em làm vậy có đúng không? Em cảm ơn thầy nhiều

"Hổng" phải rồi bạn ơi!

Khả năng thoát nước của cống là kết quả của việc tính toán thủy lực.

Cống tròn có khẩu độ 1m thì dù có dài bao nhiêu đi nữa, tiết diện thoát nước của nó cũng không thay đổi. Chớ có lấy khả năng thoát nước của 1 ống rồi nhân với chiều dài cống như bạn vừa làm nhé.

traffic
30/03/09, 08:13 AM
Em chào thầy NBC! Vấn đề cống em cũng hạn chế nên thầy cho em hỏi một câu nữa là. Mực nước lũ hàng năm và mực nước lũ lịch sử cao hơn so với chiều cao cửa cống(nước ngập cống) thì lúc thiết kế cống không áp là sai phải không thầy? Trường hợp này phải thiết kế cống có áp hay phải chon phương án cầu? Thực tế công việc là trước đây đường củ đặt 2 cống D=200. Bấy giờ dự án làm lại và dự kiến em làm là 2 hộp h=3m (nhưng mực nước lũ lại ngập cống này). Việc tính thủy văn thì bình đồ lại thiếu không biết em dự đoán thêm bình đồ có được không thầy? Mong thầy có vài góp ý và tư vấn cho em trong trường hợp này. Em cảm ơn thầy!

nbc
30/03/09, 08:28 AM
Em chào thầy NBC! Vấn đề cống em cũng hạn chế nên thầy cho em hỏi một câu nữa là. Mực nước lũ hàng năm và mực nước lũ lịch sử cao hơn so với chiều cao cửa cống(nước ngập cống) thì lúc thiết kế cống không áp là sai phải không thầy? Trường hợp này phải thiết kế cống có áp hay phải chon phương án cầu? Thực tế công việc là trước đây đường củ đặt 2 cống D=200. Bấy giờ dự án làm lại và dự kiến em làm là 2 hộp h=3m (nhưng mực nước lũ lại ngập cống này). Việc tính thủy văn thì bình đồ lại thiếu không biết em dự đoán thêm bình đồ có được không thầy? Mong thầy có vài góp ý và tư vấn cho em trong trường hợp này. Em cảm ơn thầy!

Thực sự thì nbc chưa thực sự rõ ý mà bạn định trao đổi, nhưng thôi cứ đoán mò vậy nhé.

1. Mực nước dâng trước cống > chiều cao cửa cống chưa hẳn đã gọi là cống có áp. Ngập 1,4.Hcv mới gọi là có áp bạn ạ. Ngập đến 1,2.Hcv gọi là không áp. Giá trị giữa 2 khoảng trên là cống có chế độ nước chảy bán áp.

2. Thiết kế cống nói riêng và thiết kế công trình/hạng mục công trình nói chung, phải chọn tần suất tính toán cho công trình/hạng mục công trình ấy. Tùy theo cấp thiết kế, hạn mục công trình mà tần suất tính toán khác nhau (xem TCVN 4054:2005).

Xin ví dụ: nếu tần suất tính toán cống là 4% thì có nghĩa là sác xuất xảy ra những trận/cơn lũ tính toán là 4%.

3. Khi bạn đặt cống mới có khẩu độ lớn hơn cống cũ --> khả năng thoát nước của cống lớn hơn --> có thể không còn hiện tượng tích nước trước công trình nữa --> chưa chắc đã ngập cống. Tuy nhiên, đây chỉ là bức tranh dự kiến, còn tùy thuộc vào nhiều vấn đề khác bạn ạ. Nếu không có số liệu cụ thể mà chỉ ngồi "bốc thuốc" thì không giải quyết được vấn đề gì chính xác cả.

traffic
30/03/09, 09:05 AM
Em chỉ có số liệu về tuyến và các số liệu thủy văn như trong bản vẽ. Em thiết kế và chọn phương án như trên nhưng phòng thẩm tra bảo là đặt cống so với mực nước là không hợp lý. Vấn đề thủy văn thì cũng không có số liệu và bình đồ cụ thể nên em không biết làm thế nào nữa. (Vì đây là dự án nên khỏa sát cũng không được cho cụ thể lắm). Em mới đi làm nên còn nhiều hạn chế. Mong thấy cho em lời khuyên.

nbc
30/03/09, 09:30 AM
Em chỉ có số liệu về tuyến và các số liệu thủy văn như trong bản vẽ. Em thiết kế và chọn phương án như trên nhưng phòng thẩm tra bảo là đặt cống so với mực nước là không hợp lý. Vấn đề thủy văn thì cũng không có số liệu và bình đồ cụ thể nên em không biết làm thế nào nữa. (Vì đây là dự án nên khỏa sát cũng không được cho cụ thể lắm). Em mới đi làm nên còn nhiều hạn chế. Mong thấy cho em lời khuyên.

- Xem qua bản vẽ nbc thấy cống này đặt ở vị trí không có tụ thủy rõ ràng, có vẻ như cống này chủ yếu là để thoát nước từ 1 lưu vực lớn về mùa lũ.

- Cao độ đặt cống quá thấp: cao độ đáy cống được đặt chìm vào trong mặt đất tự nhiên đến hơn 2m --> không phát huy được khả năng thoát nước của cống. Sau 1 thời gian bùn đất sẽ lấp phần này lại như hình ảnh đã được dẫn ở đây.

Theo nbc, nếu không có gì vướng mắc, bạn nên nâng cao độ thiết kế đoạn nền đường qua cống; nâng cao độ đặt cống cho phù hợp với địa hình hiện tại.

free_1612
09/04/09, 10:21 AM
e xin chào thầy nbc !
thầy ơi! thầy có thể cung cấp cho e thông tin về cấp phối đá dăm gia cố xi măng(cpddgcxm). hiện e đang làm đề tài về cpddgcxm nhưng em không hiểu gi về no lăm, về cách thi công cũng như cấu tạo, thành phần, ưu điểm, nhược điểm, phạm vi áp dụng, khi nao thiết kế cpddgcxm ????
e xin cảm ơn thầy!

nbc
09/04/09, 10:49 AM
e xin chào thầy nbc !
thầy ơi! thầy có thể cung cấp cho e thông tin về cấp phối đá dăm gia cố xi măng(cpddgcxm). hiện e đang làm đề tài về cpddgcxm nhưng em không hiểu gi về no lăm, về cách thi công cũng như cấu tạo, thành phần, ưu điểm, nhược điểm, phạm vi áp dụng, khi nao thiết kế cpddgcxm ????
e xin cảm ơn thầy!

Chào bạn.

Những vấn đề bạn hỏi đều có trong các tài liệu:

1. Sách: xây dựng mặt đường ô tô.

2. Bài giảng: Xây dựng mặt đường ô tô (bạn có thể download từ Thư viện tài liệu).

3. Tiêu chuẩn: 22TCN 245:1998 (download từ Thư viện tài liệu).

Nếu còn điểm nào chưa rõ, mời bạn đặt câu hỏi.

free_1612
09/04/09, 08:30 PM
em xin cảm ơn thầy nhiều !
e sẽ tìm đọc kỹ những tài liệu thầy đã chỉ nếu vẫn chưa được rõ thầy chỉ cho e nữa nha thầy! e cảm ơn thầy nbc nhìu

nbc
10/04/09, 01:58 AM
e sẽ tìm đọc kỹ những tài liệu thầy đã chỉ nếu vẫn chưa được rõ thầy chỉ cho e nữa nha thầy!

Ok, free_1612.

Bạn cứ đọc các tài liều, nếu có gì thấy còn chưa sáng tỏ hoặc có những ý kiến khác/mới - chúng ta sẽ trao đổi tiếp.

Thảo luận này có tên hơi riêng tư, nên nbc sẽ gộp lại trong mục Thảo luận với NBC. Bạn nhớ mục thảo luận để gửi tiếp bài vào đấy, tránh tạo thêm topic mới nhé.

Chúc thành công.

traffic
22/04/09, 10:35 PM
Th­ưa thầy NBC trước tiên chúc thầy sức khỏe.
Thầy có thể nói rõ cho em là muốn lập một hồ sơ thiết kế ở các giai đoạn bao gồm cả khâu tổ chức để thực hiện một dự án thì ta cần nhưng bước nào và hồm sơ gồm những gì. Vấn đề này em còn lơ mo quá mong thầy chỉ thêm ạ

nbc
24/04/09, 02:40 AM
Thầy có thể nói rõ cho em là muốn lập một hồ sơ thiết kế ở các giai đoạn bao gồm cả khâu tổ chức để thực hiện một dự án thì ta cần nhưng bước nào và hồm sơ gồm những gì.

Các văn bản quản lý công tác đầu tư xây dựng cơ bản của Việt Nam ta thay đổi liên tục bạn ạ, và vì thế trình tự - nội dung - tài liệu quy định của các bước thiết kế cũng có những thay đổi nhất định.

Văn bản quan trọng nhất quy định vấn đề này là Nghị định của Chính phủ về công tác Quản lý đầu tư xây dựng cơ bản.

Bạn hãy tìm bản mới nhất trong Thư viện tài liệu để cập nhật những thông tin cần thiết.

traffic
26/04/09, 02:03 PM
Thưa thầy NBC! Cho em hỏi là công hộp có thể đắp cao được không? Và thầy có tài liệu hay đường link về công hộp 3x3m định hình không chỉ cho em hoặc load lên cho em với (Cống định hình 86 - 04X). Em đang làm theo định hình mà không có tài liệu về nó mong thầy giúp đỡ. Cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe

blackdragon
01/05/09, 06:11 PM
Khi tính khái toán cho KCAD cho MĐ cấp cao A1(đầu tư 1 lần) ở địa phương là Đà nẵng,em có mấy thắc mắc xin nhờ thầy giải đáp giúp :
1/Vì sao Trong định mức không chia CPDD theo Loại 1, loại 2 mà chỉ nêu là CPĐ max25 hay 37,5 thôi ????
Và thực tế thi công thì người kĩ sư sẽ kiểm định CP là loại 1 hay loại 2 tại công trình như thế nào?
2/Trong điều kiện địa chất bình thường,ổn định.
Trong các phương án khả thi thì PA tối ưu nhất (kiểm toán đạt + giá thành thấp nhất) luôn là :
+ móng dưới :CPTN loại A
+ móng trên :CPDD Dmax 25
+ 2 lớp BTNC loại 1
Trong khi theo cá nhân em quan sát thực tế và đọc nhiều HSơ Tk thì đa số bây giờ người ta dùng lớp móng đều là CPDD cả(Dmax37,5 làm móng dưới và Dmax 25 làm móng trên).???
3/Em quan sát trên đường thấy rằng nhựa đường thường được đựng trong các thùng phuy ,vậy xuất sứ ,chất lượng và giá thành của các thùng phuy này ntn?
Em xin rất cảm ơn ạ.
Chúc thầy luôn mạnh khỏe và nghỉ lễ vui vẻ ạ.

nbc
02/05/09, 06:17 AM
Cho em hỏi là công hộp có thể đắp cao được không? Và thầy có tài liệu hay đường link về công hộp 3x3m định hình không chỉ cho em hoặc load lên cho em với (Cống định hình 86 - 04X). Em đang làm theo định hình mà không có tài liệu về nó mong thầy giúp đỡ.

Theo nbc thì cống nào cũng có thể đắp đất trên nó cả; Tùy theo tình hình về địa hình và đường đỏ thiết kế mà chiều cao đắp đất này khác nhau.

Đất đắp trên cống sẽ là tải trọng tĩnh tác dụng lên cống sau này, trong quá trình tính toán kết cấu cống ta sẽ kể đến tải trọng này để bố trí mặt cắt và cốt thép.

Theo chỗ nbc biết loại cống này du nhập vào VN ta thông qua các tư vấn ngoại, trong dự án TK cải tạo Ql1A; Hiện nay cống hộp trong các dự án đường quốc lộ có vẻ như dùng định hình của AASHTO, chứ định hình của VN ta có vẻ như không có loại cống này. Rất tiếc là nbc không có định hình này để giúp bạn.

nbc
02/05/09, 06:33 AM
Khi tính khái toán cho KCAD cho MĐ cấp cao A1(đầu tư 1 lần) ở địa phương là Đà nẵng,em có mấy thắc mắc xin nhờ thầy giải đáp giúp :
1/Vì sao Trong định mức không chia CPDD theo Loại 1, loại 2 mà chỉ nêu là CPĐ max25 hay 37,5 thôi ????
Và thực tế thi công thì người kĩ sư sẽ kiểm định CP là loại 1 hay loại 2 tại công trình như thế nào?
2/Trong điều kiện địa chất bình thường,ổn định.
Trong các phương án khả thi thì PA tối ưu nhất (kiểm toán đạt + giá thành thấp nhất) luôn là :
+ móng dưới :CPTN loại A
+ móng trên :CPDD Dmax 25
+ 2 lớp BTNC loại 1
Trong khi theo cá nhân em quan sát thực tế và đọc nhiều HSơ Tk thì đa số bây giờ người ta dùng lớp móng đều là CPDD cả(Dmax37,5 làm móng dưới và Dmax 25 làm móng trên).???
3/Em quan sát trên đường thấy rằng nhựa đường thường được đựng trong các thùng phuy ,vậy xuất sứ ,chất lượng và giá thành của các thùng phuy này ntn?

Xin trao đổi với bạn blackdragon mấy ý sau:

1. ĐM XDCB do Bộ Xây dựng làm, Bộ này thường không cập nhật kịp những thay đổi trong các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu bên bộ GTVT nên có nhiều thông tin rất lạc hậu.

Sự liên thông/phối kết hợp giữa 2 Bộ lại có vẻ khá kém nên phần ĐM về GTVT thường có những sự "trễ" nhất định.

2. Rõ ràng là lớp móng dưới CPDD Dmax 37.5 sẽ ổn định nước hơn nên giải pháp được chọn trong thực tế thường là kết cấu này.

Thêm nữa, trong thực tiễn nhiều khi lại rất "hạn chế sử dụng nhiều chữ nghĩa"; cứ cái gì đã được duyệt rồi thì cái sau cứ thế mà làm; các vị ở các cơ quan thẩm định từ cấp Huyện, Sở, Cục, Bộ... cũng thường ngại những thứ nghe là lạ, nghe không quen... và thường chọn giải pháp an toàn là duyệt những thứ mà nhiều đồ khác, nhiều dự án khác, nhiều địa phương khác đã từng làm...

Nhiều tư vấn có muốn nghĩ nhiều hơn để công trình bền hơn, tốt hơn, rẻ hơn... cũng gặp phải "rào" thẩm định này; và thông thường là đành chịu thúc thủ (vì đơn vị thẩm định thường là bên có "quyền", họ không duyệt thì đồ án không "xuôi"; đồ án không "xuôi" thì làm sao thanh quyết toán, làm sao có tiền trả lương cho KS???).

3. Nhựa đường có nhiều hãng cung cấp. Nhựa đựng trong các thùng phuy thường có định lượng là 1 thùng (nhựa/dầu) = 40 galons.

Nhựa của hãng nào khi đem sử dụng cũng đều phải có giấy tờ nhập khẩu, chứng nhận nguồn gốc và chất lượng của lô hàng (do nhà sản xuất cung cấp); và phải được kiểm tra chất lượng bởi một đơn vị có đủ pháp nhân, được CĐT và TVGS của dự án chấp nhận - nếu chất lượng đảm bảo phù hợp với đồ án thiết kế hoặc các tiêu chuẩn thi công & nghiệm thu liên quan thì nhựa ấy sẽ được chấp nhận cho sử dụng trong dự án bằng văn bản chấp thuận của TVGS và CĐT.

minhhai
13/05/09, 07:38 AM
Thưa thầy nbc
Em có vấn đề này mong được thầy giúp đỡ.
Tại dự án nâng cấp mở rộng quốc lộ 24 đoạn qua thị xã Kon Tum có thiết kế cống thoát nước dọc DK100 dày 8cm. Vật liệu: Bê tông xi măng M200, đá 2x4, độ sụt 6-8.Thi công đúc ống cống bằng thủ công, sử dụng đầm dùi và đầm bàn.Khi tháo dỡ ván khuôn có các hiện tượng sau:
+ Rỗ mặt
+ Nứt chân chim.
+ Các vết nứt xuất hiện từ khoảng 1/2 ống cống lên trên.
+ Cốt liệu lớn bị dồn xuống dưới.
Thầy cho em hỏi nguyên nhân và cách khắc phục ạ.
Em xin cảm ơn.

nbc
13/05/09, 09:38 AM
Em có vấn đề này mong được thầy giúp đỡ.
Tại dự án nâng cấp mở rộng quốc lộ 24 đoạn qua thị xã Kon Tum có thiết kế cống thoát nước dọc DK100 dày 8cm. Vật liệu: Bê tông xi măng M200, đá 2x4, độ sụt 6-8.Thi công đúc ống cống bằng thủ công, sử dụng đầm dùi và đầm bàn.Khi tháo dỡ ván khuôn có các hiện tượng sau:
+ Rỗ mặt
+ Nứt chân chim.
+ Các vết nứt xuất hiện từ khoảng 1/2 ống cống lên trên.
+ Cốt liệu lớn bị dồn xuống dưới.
Thầy cho em hỏi nguyên nhân và cách khắc phục ạ.

Chào bạn minhhai.

Bạn chỉ nêu đồ án thiết kế và kết quả của sự cố mà không có "nhật ký công trình" mô tả chất lượng vật liệu, cấp phối BTXM, độ sụt của hỗn hợp, chất lượng công tác ván khuôn, đổ và đầm nén BT, bảo dưỡng... thì việc nhận định nguyên nhân sự cố giống như làm "thầy bói xem voi" lắm bạn ạ.

Tuy nhiên, với những gì mà nbc có chút kinh nghiệm thì có thể trao đổi với bạn như sau:

1. Hỗn hợp BTXM mà nhà thầu sử dụng ở đây chắc chắn đã bị phân tầng - thể hiện ở chỗ cốt liệu lớn bị dồn xuống dưới, cốt liệu nhỏ + XM và nước nổi lên trên như bạn đã mô tả.

2. Có một số lý do làm cho hỗn hợp BTXM bị phân tầng, tuy nhiên lý do phổ biến nhất thường gặp trong thực tế hiện nay là do công nhân trộn BTXM thường cho một lượng nước quá lớn vào BT, để hỗn hợp có độ linh động cao, dễ xúc, dễ đổ, đỡ tốn công đầm nén.

Thực tế trên công trường xây dựng hiện nay, không hiếm công nhân bậc cao, thậm chí là cả các cán bộ kỹ thuật (không loại trừ cả các KS XD) cho rằng: cứ không bớt XM là sẽ có BTXM chất lượng tốt. Họ vô tư đổ thêm nước vào hỗn hợp để đạt được độ dễ thi công như đã nêu trên mà không biết rằng: việc cho thừa nước vào BT cũng chẳng khác bao nhiêu việc bớt XM.

Lấy ví dụ: lượng nước TK là 160 lít/m3 - có khi lượng nước thực tế đổ vào BT là 300 lít/m3 --> đồng nghĩa với việc đã bớt đi khoảng 300 -160 = 140 kg XM/m3.

Tăng nước = bớt XM không những làm giảm cường độ (kéo - uốn/nén) của BTXM mà còn gây ra nhiều hệ lụy khác:

- Hỗn hợp bị phân tầng --> chất lượng không đồng đều.

- Chỗ nhiều đá --> rỗ mặt, mỹ quan xấu, độ rỗng lớn, tính chống thấm, khả năng bảo vệ (cốt thép) của BT giảm.

- Chỗ nhiều hồ XM --> thừa nước --> khi BT đông cứng nước bay hơi làm BT co ngót mạnh gây nứt nẻ, để lại nhiều lỗ rỗng (cỡ hạt đậu xanh, đậu phộng) làm giảm cường độ BT và gây nội ứng suất lớn; tính từ biến của BT tăng; tính chống thấm, khả năng bảo vệ (cốt thép) của BT ở chỗ này cũng giảm.

Những hệ lụy này có vẻ như đều đã thể hiện ở công trường mà bạn nên (chỉ có tính từ biến là không thể hiện rõ vì KCBT của bạn la BTCT thường chứ không thuộc loại DƯL).

Để hạn chế vấn đề trên cần:

1. Kiểm soát chặt chẽ chất lượng các vật liệu đầu vào.

2. Kiểm soát định lượng các mẻ trộn theo đúng cấp phối TK: đá - cát - XM - nước - Phụ gia (nếu có)

3. Kiểm soát thời gian trộn.

4. Kiểm tra độ sụt của hỗn hợp sau khi trộn và trước khi đổ/đầm BT.

5. Kiểm tra chất lượng công tác VC/đổ/đầm/bảo dưỡng BT.

Còn với các cấu kiện kia thì theo nbc, nên tặng cho đồng bào quanh vùng, xem có dùng dược vào việc gì không, chứ tuyệt nhiên không dùng cho công trình được. :M051:

nobita
13/05/09, 12:00 PM
Kính thưa thầy NBC! Hiện em đang thiết kế 3km đường Trường Sơn Đông giai đoạn thiết kế bản vẽ thi công, có một vấn đề em đang thắc là: Theo hồ sơ của giai đoạn thiết kế kỹ thuật, trắc ngang ở những mái taluy âm chỉ có tối đa là 3 cấp. Nhưng khi em thiết kế thì thực tế có những đoạn lên đến 6 cấp! em định làm tường chắn, nhưng trong Giai đoạn TKTK thì ko có tính tường chắn!Vậy theo thầy thông thường thì đào sâu khoảng bao nhiêu mét thì phải bố trí tường chắn!Và nếu địa chất tốt và làm bài toán ổn định thấy vẫn đảm bảo thì mình có cần phải bố trí tường chắn ko?
Chúc thầy sức khỏe!
Cựu sv 02x3a

nbc
13/05/09, 03:24 PM
Kính thưa thầy NBC! Hiện em đang thiết kế 3km đường Trường Sơn Đông giai đoạn thiết kế bản vẽ thi công, có một vấn đề em đang thắc là: Theo hồ sơ của giai đoạn thiết kế kỹ thuật, trắc ngang ở những mái taluy âm chỉ có tối đa là 3 cấp. Nhưng khi em thiết kế thì thực tế có những đoạn lên đến 6 cấp! em định làm tường chắn, nhưng trong Giai đoạn TKTK thì ko có tính tường chắn!Vậy theo thầy thông thường thì đào sâu khoảng bao nhiêu mét thì phải bố trí tường chắn!Và nếu địa chất tốt và làm bài toán ổn định thấy vẫn đảm bảo thì mình có cần phải bố trí tường chắn ko?

Xin nhắc lại thông tin để nobita nhớ:

TCVN 4054:2005 khuyến cáo chiều sâu của nền đào tối đa là 20m để đảo bảo yếu tố bền vững và kinh tế.

Theo nbc, để có thể hình dung được kết quả của công việc mình sẽ làm, tốt nhất nbc nên mua vé xe Mai Linh tuyến Đà Nẵng - KonTum để xem 1 đoạn tuyến đường Hồ Chí Minh bền vững như thế nào? Đoạn này còn khả dĩ hơn đoạn Đà Nẵng - A Lưới (sạt lở, tắc đường không chỉ về mùa mưa).

Những đoạn tuyến ấy, trong tính toán thiết kế trước đây đều đảm bảo ổn định cả đấy, nhưng thực tế lại không phải vậy - cho thấy đã có một sự sai khác khá lớn giữa tính toán và thực tiễn.

Nếu nền đường đào mà làm đến 6 cấp thì chứng tỏ chiều sâu đào đã rất lớn, yếu tố ổn định - bền vững là điều đặc biệt quan tâm.

Theo nbc, giải pháp dùng tường chắn trọng lực thông thường ở đây qua thực tế đường HCM và 1 số tuyến đường làm mới khác là không bền vững (lấy ví dụ như đường du lịch ven biển Sơn Trà - Đà Nẵng chẳng hạn).

Việc cân nhắc kỹ lưỡng yếu tố bền vững là điều cần làm, tuy nhiên khi duyệt đồ án chắc chắc sẽ vấp phải một trở ngại lớn từ các đơn vị thẩm định và chủ đầu tư. Thường thì: chúng ta lại dễ tặc lưỡi với nhau để quay về cách làm cũ, đã lạc hậu và không phù hợp với thực tế, kém bền vững nhưng lại hợp "túi tiền".:M_nhoc2_45:

Đây là một thực tế đáng buồn, song đáng buồn hơn là nó vẫn thường xuyên diễn ra trước mắt chúng ta, làm thất thoát một lượng tiền bạc lớn của nhân dân mà những con đường đôi khi vẫn không đảm bảo được chức năng mà nó đáng ra phải gánh vác.

nobita
14/05/09, 12:52 PM
Em xin cảm ơn thầy vì đã chia sẻ với em về vấn đề này! Em sẽ tìm phương án khả thi hơn! Đương nhiên trên cả phương diện kinh tế nữa!
Chúc thầy sức khỏe!

nbc
14/05/09, 01:36 PM
Email từ bạn: Lê Hồng Long

Dạ, em xin chào thầy!
Trước hết em xin chúc thầy và gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc.
Em hiện đang làm một công trình đường khu công nghiệp với tải trọng xe nặng container và tải trọng tính toán H18, em đang thiết kế kết cấu áo đường cho khu vực này nhưng chủ đầu tư có yêu cầu em thiết kế thêm 1 phương án kết cấu BTXM có cốt thép rồi so sánh 2 loại kết cấu trên để chọn lựa. Về kết cấu này em thấy tài liệu ít quá và ở nước mình cũng ít sử dụng ngoại trừ một số công trình đặc biệt ( theo em biết thì có đường hầm hải vân thôi ). Em đang bối rối quá, thầy có thể cho em xin một vài lời khuyên được không ạ? Nếu được thầy có thể cho em xin tài liệu về loại này ạ.
Hiện em có làm thử nghiệm 1 đoạn đường 50m, tấm 4x4m BTXM M200 dày 20cm có cốt thép Fi 8 a100, em đang xem xét quá trình chịu tải của đường trên nền cát chặt dưới tải trọng của xe container.
Em xin chân thành cám ơn thầy
SV của thầy
Lê Hồng Long

nbc
14/05/09, 01:44 PM
Em hiện đang làm một công trình đường khu công nghiệp với tải trọng xe nặng container và tải trọng tính toán H18, em đang thiết kế kết cấu áo đường cho khu vực này nhưng chủ đầu tư có yêu cầu em thiết kế thêm 1 phương án kết cấu BTXM có cốt thép rồi so sánh 2 loại kết cấu trên để chọn lựa. Về kết cấu này em thấy tài liệu ít quá và ở nước mình cũng ít sử dụng ngoại trừ một số công trình đặc biệt ( theo em biết thì có đường hầm hải vân thôi ). Em đang bối rối quá, thầy có thể cho em xin một vài lời khuyên được không ạ? Nếu được thầy có thể cho em xin tài liệu về loại này ạ.
Hiện em có làm thử nghiệm 1 đoạn đường 50m, tấm 4x4m BTXM M200 dày 20cm có cốt thép Fi 8 a100, em đang xem xét quá trình chịu tải của đường trên nền cát chặt dưới tải trọng của xe container.

Chào bạn Long.

Trước hết nbc xin góp ý với bạn là có vẻ như kết cấu bạn đề xuất có nhiều "vấn đề" đấy.

1. Kích thước tấm chưa hợp lý lắm. Bạn tìm đọc lại giáo trình TKĐ hoặc Tiêu chuẩn TK mặt đường cứng để có được kích thước tấm cho phù hợp.

2. Mác BTXM bạn đưa ra như thế là không đúng với công trình đường BTXM (thiếu cường độ chịu kéo khi uốn) và không đủ (mác này quá thấp đối với BTXM làm đường trong trường hợp Dự án bạn đang làm).

3. Cốt thép bạn đưa vào chắc là loại chịu co ngót thôi, chứ không phải là thép chịu lực. Mặc dù là thép chống co ngót/nứt nhưng đường kính thép như thế là quá bé. Theo nbc, với kích thước tấm như vậy thì không nhất thiết phải bố trí cốt thép.

Bạn cũng lưu ý cho là những vị trí xung yếu nhất của mặt đường BTXM lại là ở cạnh và góc tấm. Những vị trí này rất cần gia cường bằng các loại thép truyền lực, chịu lực.

Hiện đã có Dự thảo Tiêu chuẩn TK mặt đường cứng theo AASHTO, có đầy đủ các thông tin mà bạn cần. Bạn có thể tải tài liệu này từ Thư viện tài liệu.

Chúc bạn thành công.

LongKonica
14/05/09, 04:33 PM
Chào bạn Long.

Trước hết nbc xin góp ý với bạn là có vẻ như kết cấu bạn đề xuất có nhiều "vấn đề" đấy.

1. Kích thước tấm chưa hợp lý lắm. Bạn tìm đọc lại giáo trình TKĐ hoặc Tiêu chuẩn TK mặt đường cứng để có được kích thước tấm cho phù hợp.

2. Mác BTXM bạn đưa ra như thế là không đúng với công trình đường BTXM (thiếu cường độ chịu kéo khi uốn) và không đủ (mác này quá thấp đối với BTXM làm đường trong trường hợp Dự án bạn đang làm).

3. Cốt thép bạn đưa vào chắc là loại chịu co ngót thôi, chứ không phải là thép chịu lực. Mặc dù là thép chống co ngót/nứt nhưng đường kính thép như thế là quá bé. Theo nbc, với kích thước tấm như vậy thì không nhất thiết phải bố trí cốt thép.

Bạn cũng lưu ý cho là những vị trí xung yếu nhất của mặt đường BTXM lại là ở cạnh và góc tấm. Những vị trí này rất cần gia cường bằng các loại thép truyền lực, chịu lực.

Hiện đã có Dự thảo Tiêu chuẩn TK mặt đường cứng theo AASHTO, có đầy đủ các thông tin mà bạn cần. Bạn có thể tải tài liệu này từ Thư viện tài liệu.

Chúc bạn thành công.

dạ ! sở dì em chọn kích thước tấm như vậy vì đoạn đường em làm có chiều rộng 8m ( theo ý của chủ đầu tư ) nên chia ra tấm 4m+4m để thuận tiện cho phân chia tấm. Về mặt cốt thép thì em chỉ bố trí " đại đại" thôi chứ chưa có tính toán hay kinh nghiệm gì. Hiện tại đoạn đường em làm thử vẫn còn khá tốt chỉ bị bể và mẻ 1 số ít thôi à (em không chắc là số lượng có tăng thêm nữa không vì thời gian sử dụng còn ít quá) . Ở môn thiết kế áo đường ( năm 4) có học "sơ sơ" về nguyên lý tính toán ( tấm trên nền đan hồi ) nhưng em vẫn chưa thực sụ hiểu. Hy vọng sau lần này em sẽ có thể hiểu rỏ hơn về kết cấu mặt đường này.
Hôm nay em có liên hệ với Hoàng Trung Hậu để hỏi thêm về kết cấu này và cũng đang chờ thư trả lời của Hậu.
EM sẽ tiếp tục quan sát đoạn đường thử, và tìm cách tính toán để đưa ra phương án tốt hơn. Hy vọng thầy và các anh,chị em có kinh nghiệm giúp đở và chia sẽ kinh nghiệm.

LongKonica
14/05/09, 04:45 PM
dạ thầy ơi cho em hỏi, đối với kết cấu mặt đường BTXM liên tục côt thép thì có cần thiết thay lớp nền cát ( cát trắng tự nhiên ) bằng lớp cấp phối đất đồi đầm chặt K98 hoặc có thể sự dụng hổn hợp vữa lỏng tưới lên nền cát để tăng cường cường độ cho lớp cát nền không ạ?
Em bối rối quá, Mong Thầy và các anh chị chia sẽ
Lê Hồng Long

nbc
15/05/09, 03:33 AM
dạ ! sở dì em chọn kích thước tấm như vậy vì đoạn đường em làm có chiều rộng 8m ( theo ý của chủ đầu tư ) nên chia ra tấm 4m+4m để thuận tiện cho phân chia tấm. Về mặt cốt thép thì em chỉ bố trí " đại đại" thôi chứ chưa có tính toán hay kinh nghiệm gì.

Chiều dài tấm của bạn chỉ có 4m thì sẽ có rất nhiều khe nối ngang - điều năng sẽ làm tăng chi phí làm khe nối, làm giảm độ bằng phẳng/êm thuận của đường; làm tăng những vị trí xung yếu trên mặt đường...

Về cốt thép: bạn có thể bố trí theo cấu tạo - tuy nhiên cần đọc thêm tài liệu (có thể tải bài giảng XDMD về đọc cũng được).

Tấm nào thì cũng phải đặt trên một lớp móng bằng phẳng, đủ cường độ và ổn định cường độ bạn ạ. Nếu nền đất là nền cát không được đầm chặt và gia cố tốt --> nước thấm qua khe nối sẽ làm nền cát ở vị trí này bị ẩm ướt --> cường độ giảm --> tấm sẽ bị uốn gần như 1 công-xôn khi bánh xe đè qua vị trí này --> rất dễ gãy cạnh và góc tấm; Các vết nứt ở cạnh và góc tấm lại bị nước thấm qua --> hình thành các vết nứt lan từ ngoài vào trong tấm cho đến khi tấm "tan tành".

Nền cát hoàn toàn có thể dùng phụ gia để gia cố --> trở thành lớp cát gia cố, rất có lợi cho việc làm tầng móng của mặt đường BTXM. Tuy nhiên, nếu là phụ gia đặc biệt (ngoài XM và vôi) thì hiện ta chưa có Quy trình thi công và nghiệm thu, nên nếu là dự án của Nhà nước thì lại gặp nhiều rào cản đấy:Mfoyourinfo:

nbc
15/05/09, 03:43 AM
Câu hỏi từ bạn tuanpa42c3dhtl (http://cauduongbkdn.com/f@rums/member.php?u=49300):

"Trước tiên xin chúc sức khỏe thầy! Thưa thầy em có một câu hỏi muốn xin ý kiến của Thày.
Trong thí nghiệm CBR Hiện trường và trong phòng thí nghiệm thì quy định số lượng lấy mẫu như thế nào và tần suất lấy mẫu là bao nhiêu ạ? em chưa tìm thấy quy định nào nói rõ về vấn đề này! mong Thày chỉ bảo:)
Em xin cảm ơn"

Thí nghiệm CBR trong phòng và ở hiện trường khá khác nhau.

Đúng là hiện chưa có tiêu chuẩn nào quy định rõ về vấn đề này. Tuy nhiên, nếu bạn đọc TCVN 4054:2005 - phần đất nằm trong phạm vi tác dụng của nền đường, thì cũng có những quy định về tần xuất thí nghiệm để bạn có thể vận dụng.

- Thí nghiệm CBR trong phòng ta phải làm trên 3 mẫu, có số chày đầm mỗi lớp khác nhau. Điều này đã tường minh trong tiêu chuẩn thí nghiệm.

Mật độ lấy mẫu thử CBR theo nbc tùy thuộc vào mức độ quan trọng của dự án và địa chất khu vực khai thác đất để đắp nền đường. Nếu địa chất không có thay đổi gì đặc biệt, tần suất lấy mẫu theo nbc nên lấy theo quy định trong 22TCN 304:2003.

- Thí nghiệm CBR hiện trường theo nbc là thí nghiệm ngẫu nhiên, nên phải tuân theo quy luật ngẫu nhiên - giống như khi xác định E hiện trường bằng bàn nén và cần Ben-ken-man. Số lượng mẫu thử của 2 PP kia là 15 - 20 vị trí/1 đoạn đặc trưng. Theo nbc có thể vận dụng mật độ thí nghiệm này cho CBR hiện trường.

tuanpa42c3dhtl
15/05/09, 07:50 AM
Thưa Thầy. trong Khảo sát thiết kế bước thiết kế bản vẽ thi công (gói thầu 5,5km đường giao thông cấp II) đơn vị tư vấn đưa ra con số: Lấy mẫu đất dọc tuyến để xác định chỉ số CBR trong phòng thí nghiệm trung bình 0,5km lấy 1 mẫu và họ đưa ra số mẫu thí nghiệm: 5,5km/0,5km/1 mẫu = 11 mẫu (CBR trong phòng TN), và họ đưa ra tiếp con số: thí nghiệm DCP xác định CBR ngoài hiện trường : 22 mẫu vậy họ lấy căn cứ ở đâu để đưa ra cách tính toán này!
Mong thầy và các bạn cùng em thảo luận vấn đề này :)

LongKonica
15/05/09, 09:11 AM
dạ em cám ơn thầy! Dự án này là dự án tư nhân nên về phần thủ tục, thẩm định cũng đơn giản hơn nhiều. Bên nhà thầu chỉ yêu cầu thiết kế phương án có sức chịu tải cao, chất lượng tốt và hiệu quả về kinh tế thầy ạ.
Thầy ơi cho em hỏi, khi thiết kế theo mặt đường BT lắp ghép và đã tính được diện tích cốt thép cần thiết b1 hoặc y1 theo công thức 5.3 trang 64 TCVN 22TCN của nhà xuất bản GTVT xong thì nên bố trí cốt thép trong tấm như thế nào ạ?
em Lê hồng Long

nbc
15/05/09, 10:21 AM
Thưa Thầy. trong Khảo sát thiết kế bước thiết kế bản vẽ thi công (gói thầu 5,5km đường giao thông cấp II) đơn vị tư vấn đưa ra con số: Lấy mẫu đất dọc tuyến để xác định chỉ số CBR trong phòng thí nghiệm trung bình 0,5km lấy 1 mẫu và họ đưa ra số mẫu thí nghiệm: 5,5km/0,5km/1 mẫu = 11 mẫu (CBR trong phòng TN), và họ đưa ra tiếp con số: thí nghiệm DCP xác định CBR ngoài hiện trường : 22 mẫu vậy họ lấy căn cứ ở đâu để đưa ra cách tính toán này!

Theo nbc, người thiết kế có quyền lực chọn - áp dụng khung tiêu chuẩn mà họ thấy là phù hợp với dự án; ngoài ra tùy theo tình hình cụ thể của dự án mà họ có thể đưa ra những quan điểm riêng, và bảo vệ quan điểm này trước đơn vị thẩm định và chủ đầu tư. Vì thế, nếu chúng ta bàn luận về những con số mà đơn vị này đã đưa ra thì hóa ra ta đã làm cái việc của các "thầy bói" khi "xem voi" rồi. nbc nghĩ đơn giản nhất là bạn chất vấn đơn vị tư vấn dựa vào căn cứ/quan điểm nào để đưa ra các mật độ trên.

Tuy nhiên, ở VN ta thì không có ai đánh thuế việc đoán mò cả, nên nbc cũng đoán mò rằng:

1. Đơn vị tư vấn trên đã dựa vào mật độ khảo sát các hố khoan/đào địa chất đối với nền đường thông thường (trong 22TCN 263:2000) để đưa ra mật độ khảo sát CBR (1km bố trí 1 - 2 lỗ khoan/hố đào; ở đây TV đã chọn 2).

Tuy nhiên, nếu cho rằng tại 1 vị trí chỉ nghiệm 1 giá trị CBR thì lại không hợp lý. Tham chiếu 22TCN 211:2006 ta thấy có quy định: tại 1 vị trí khảo sát, cứ 20cm đất phải lấy mẫu thí nghiệm CBR. Với chiều dày khu vực tác dụng của nền đường quy định hiện nay là 80 - 100cm thì tại 1 vị trí cần thí nghiệm 4 - 5 mẫu CBR chứ không phải 1 như ví dụ trên.

2. CBR hiện trường thường được thí nghiệm khi nền đường đã hoàn thành, vì vậy số liệu trên có vẻ không có sức thuyết phục.

Mời cả nhà bàn luận thêm.

nbc
15/05/09, 10:37 AM
dạ em cám ơn thầy! Dự án này là dự án tư nhân nên về phần thủ tục, thẩm định cũng đơn giản hơn nhiều. Bên nhà thầu chỉ yêu cầu thiết kế phương án có sức chịu tải cao, chất lượng tốt và hiệu quả về kinh tế thầy ạ.
Thầy ơi cho em hỏi, khi thiết kế theo mặt đường BT lắp ghép và đã tính được diện tích cốt thép cần thiết b1 hoặc y1 theo công thức 5.3 trang 64 TCVN 22TCN của nhà xuất bản GTVT xong thì nên bố trí cốt thép trong tấm như thế nào ạ?
em Lê hồng Long

Theo nbc, khi bạn đã tính được diện tích cốt thép cần thiết thì việc bố trí nó quay về bài toán cơ bản của cấu kiện BTCT lắp ghép thông thường.

Với tấm BTXM CT lắp ghép cũng có 2 giai đoạn kiểm tra: cẩu lắp tấm trong quá trình thi công và tấm làm việc chung với tầng móng trong giai đoạn khai thác. Bạn nên để ý vấn đề này để bố trí vị trí cốt thép trong tấm cho phù hợp.

tuanpa42c3dhtl
15/05/09, 10:59 AM
Thưa Thày Em là đại diện CĐT :D, em muốn hỏi là thí nghiệm DCP xác định CBR ngoài hiện trường sao lại thực hiện khi công trình đã hoàn thành:-/? Mong Thày và các bạn chỉ giáo :)

thưa Thày ĐÚng là đơn vị tư vấn Bố trí 2 lỗ khoan/1km :d

Dạ nếu như Thày thì trên gói thầu này phải có ít nhất 2*4*5,5 = 44 mẫu CBR trong PTN, như thế đơn vị tư vấn có sai sót trong công tác lấy mẫu ạ?

truonggiangcd03
15/05/09, 02:38 PM
Chào thầy NBC !!!
Thầy ơi bầy giờ thầy đang ở đâu vậy thầy? Lúc này thầy vẫn khỏe hả thầy? Thầy ơi bây giờ em đã tìm được việc làm rồi thầy ơi. Em cám ơn thầy nhiều lắm, nhờ thầy mà em mới có được như ngày hôm nay. Em làm cho công ty XDCD An Giang và hiện em đang thi công đường. Quả thật thầy nói không sai, học là một chuyện và làm lại là chuyện khác nữa. Lúc này công việc của thầy ngoài đó vẫn tốt chứ hả thầy? Bây giờ em bận công việc rồi thầy ơi, hy vọng thầy đọc được những lời tâm sự của em. Chúc thầy luôn vui vẻ và thành công tốt đẹp và mang vinh quang về cho trường và đặc biệt là khoa XDCD của mình nhé thầy.

LongKonica
19/05/09, 05:21 PM
Thầy ơi cho em hỏi! Đối với đường bê tông Xi măng cốt thép liên tục. Em thấy có nơi họ kiến nghị kết cấu như sau,
BTXM lưới thép M350 dày 22cm
Giấy dầu tạo phẳng
CPDD loại 1 dày 15cmK>=0.98, Edh>=615Kg/cm2
Cấp phối sỏi đỏ dày 20cm, K>=0.98 Edh>=500kg/cm2
Đất đắp đầm chặt K98 dày 50cm
Thầy cho em hỏi kết cấu thế này có "ổn" không? em thì thấy "khủng" quá, Thầy chơ em hỏi tại sao lại sử dụng cấp phối sỏi đỏ ở đây ạ, không biết có phải là để sử dụng vật liệu tại chổ không?
EM cũng đang "có vấn đề" với cái mối nối và mong được thầy cho lời khuyên.
EM xin cám ơn thầy

nbc
19/05/09, 05:36 PM
Thầy ơi cho em hỏi! Đối với đường bê tông Xi măng cốt thép liên tục. Em thấy có nơi họ kiến nghị kết cấu như sau,
BTXM lưới thép M350 dày 22cm
Giấy dầu tạo phẳng
CPDD loại 1 dày 15cmK>=0.98, Edh>=615Kg/cm2
Cấp phối sỏi đỏ dày 20cm, K>=0.98 Edh>=500kg/cm2
Đất đắp đầm chặt K98 dày 50cm
Thầy cho em hỏi kết cấu thế này có "ổn" không? em thì thấy "khủng" quá, Thầy chơ em hỏi tại sao lại sử dụng cấp phối sỏi đỏ ở đây ạ, không biết có phải là để sử dụng vật liệu tại chổ không?
EM cũng đang "có vấn đề" với cái mối nối và mong được thầy cho lời khuyên.
EM xin cám ơn thầy

Xin thảo luận với LongKonica mấy vấn đề:

1. Mặt đường cứng BTXM muốn ổn định, bền vững thì phải được đặt trên một tầng móng đủ cường độ và ổn định cường độ (đặc biệt là ổn định nước).

Do tấm BTXM có độ cứng lớn, khả năng phân bố tải trọng tốt nên cường độ của tầng móng không cần thiết phải cao như mặt đường mềm. Nhưng nếu tầng móng này có tính ổn định cường độ khi chịu tác dụng của nước kém thì tại các vị trí cạnh, góc tấm - có khe co/giãn, nước sẽ thấm xuống làm yếu móng và nền đất - rất dễ bị gãy vỡ, hư hỏng.

Chính vì thế, tầng móng tốt nhất là các loại vật liệu gia cố CKD vô cơ.

2. Với quan điểm trên thì kết cấu đã nêu không có gì là "khủng" cả đâu.

3. Cấp phối sỏi đỏ ở đây là lớp móng dưới, thi công và nghiệm thu theo tiêu chuẩn Cấp phối thiên nhiên 22TCN 304:2003. Có thể là TVTK đã sử dụng vật liệu địa phương như bạn đã nêu; Tuy nhiên, chỉ nói là cấp phối sỏi đỏ thì chưa đủ, vì theo 22 TCN304:2003, cấp phối thiên nhiên có rất nhiều loại (A, B, C, D, E, F) mỗi loại khing dùng vào việc gì lại có các yêu cầu kỹ thuật rất khác nhau.

4. Mặt đường BTXM cốt thép liên tục là loại mặt được chỉ có các mối nối ngang ở: khe thi công, chỗ giao cắt với đường khác, chỗ cắt qua cống/cầu. Tấm dài liên tục có thể đến hàng trăm mét, không rõ loại mà bạn nêu có đúng như thế không? Trong phần bài bài mới, nbc có nêu các loại hình tấm BTXM, bạn có thể đọc để rõ thêm về vấn đề này.

5. Về mối nối (ngang, dọc) bạn nên đọc lại bài giảng TKD hoặc Tiêu chuẩn TK mặt đường cứng hoặc Dự thảo Tiêu chuẩn mới theo AASHTO. Nếu còn vướng mắc chúng ta sẽ trao đổi thêm. Dự thảo tiêu chuẩn thiết kế - thi công mặt đường cứng bạn có thể xem tại đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/t10849-d-tho-tiu-chun.html).

Có quá nhiều thứ cần phải tiếp tục học hỏi, làm rõ ở mặt đường BTXM. Thực tế là hiểu biết của chúng ta về loại mặt đường này hiện nay còn quá hạn chế, và các tuyến đường trục ô tô mà chúng ta đã làm bằng BTXM về cơ bản đều thất bại cả.

LongKonica
20/05/09, 01:25 AM
EM xin cám ơn thầy rất nhiều, Em sẽ thử thiết kế và tính toán với kết cầu trên và mail đến thầy để mong thầy nhận xét trước khi đưa lên public để các anh chị em cùng tham khảo. Riêng phần mối nối chắc là phải nhờ thầy chỉ bảo cho em thêm nhiều nữa ạ
Em xin chân thành cám ơn sự giúp đở của thầy ạ

LongKonica
20/05/09, 05:30 AM
Thầy ơi! sao Link trên không vào được vậy thầy. em thử nhiều lần rồi mà koong được

nbc
20/05/09, 06:41 AM
Thầy ơi! sao Link trên không vào được vậy thầy. em thử nhiều lần rồi mà koong được

Link vẫn bình thường mà, thầy vừa thử xong vẫn tốt đấy.

Nếu không được, em vào:

THƯ VIỆN TÀI LIỆU (http://cauduongbkdn.com/f@rums/f23-th-vin-ti-liu.html) > Hệ thống văn bản, tiêu chuẩn (http://cauduongbkdn.com/f@rums/f24-h-thng-vn-bn-tiu-chun.html) > T/C Thiết kế & thi công đường (http://cauduongbkdn.com/f@rums/f119-tc-thit-k-amp-thi-cng-ng.html) > Dự thảo tiêu chuẩn

traffic
21/07/09, 09:39 AM
Em chào thầy: Thầy cho em hỏi là khi làm kè và đường ven biển thì cao độ đỉnh kè là như nhau còn cao độ đường có thể thay đổi. Vậy thì cao độ lề sẽ thay đổi theo làm cho cao độ giữa kè và đường chênh nhau làm con đường không được đẹp. Hay là sẽ làm cao độ kè theo đường? Cái này khá mới với em và em cũng chưa có tài liệu nào về con đường tương tự để tham khảo. Thầy có thể tư vấn em được không? Em thấy ở đà nẵng có đường Bạch Đằng Đông và Tây làm theo kiểu này, thầy có bản vẽ hay là tài liệu gi vè con đường này không có thể gửi cho em được không?
Thực sự em rất bối rối và suy nghĩ rất nhiều, các con đuòng này xây dựng xong nếu tốt thì không có vấn đề gì còn mỹ quan mà không đẹp thì đó cũng là một vấn đề không để chịu chút nào của dư luận (chưa nói về vấn đề chất lượng).

traffic
01/10/09, 10:45 AM
Em chào thầy NBC!
Trong chương trình học em không thấy học về thủy văn đường. Nhưng đi làm thì lại phải tính toán để khống chế ngập lụt cho đường đỏ. Khi bắt tay vào làm thì thực sự khó khăn vì thế thầy có thể cho em một số ý kiến được không. Ví dụ như tài liệu nào? và một vài kinh nghiệm về vấn đề này. Em có tính một số đoạn đường và đã thi công nhưng trận lũ vừa qua lại ngập cục bộ. vì thế lại phải điều chỉnh phù hợp. Rất may công trình chưa hoàn thành!!!!

chaudmce
06/10/09, 05:10 PM
Hôm nay tình cờ liếc qua thống kê số bài viết thấy có số đẹp upload
Chúc thầy NBC sức khoẻ, đóng góp nhiều hơn cho diễn đàn và giúp đỡ sinh viên cầu đường nhiều hơn!

hoang0073d
06/10/09, 06:01 PM
HÔ HÔ :Mloa_loa:
Cảm ơn thầy NBC đã có nhiều đóng góp cho diễn đàn cũng như cho chúng em
Chúc thầy có nhiều sức khỏe cũng như nhiều thời gian để đóng góp cho diễn nhiều hơn ^^

World of Love
07/10/09, 02:15 PM
Em thấy số 5678 không đẹp bằng số 6789 hay là 9999"Vip".
Cảm ơn thầy rất nhiều vì những đóng góp của thầy đối với sv xdcd.
Chúc thầy cùng gia đình có sức khỏe nhiều nhiều.

PQ_HOA
22/12/09, 10:08 AM
Là một cựu sinh viên của khoa. Trước đây em từng nghe thầy nói tới phần mềm MS project (lập tiến độ). Không biết liệu bây giờ thầy có thể chia sẽ cho bọn em phần mềm này được không ?(Phần mên này có chổ bảo free, có chổ thì nói bản quyền). Hiện em đang công tác tại một Ban QLDA và rất cần có phần mêm này. Rất mong được thầy giúp đỡ!

nbc
22/12/09, 12:02 PM
Là một cựu sinh viên của khoa. Trước đây em từng nghe thầy nói tới phần mềm MS project (lập tiến độ). Không biết liệu bây giờ thầy có thể chia sẽ cho bọn em phần mềm này được không ?(Phần mên này có chổ bảo free, có chổ thì nói bản quyền). Hiện em đang công tác tại một Ban QLDA và rất cần có phần mêm này. Rất mong được thầy giúp đỡ!

Theo nbc được biết thì bộ Office2003 bản 10 in 1 có tích hợp ứng dụng này. Bạn có thể mua bộ đĩa này về cài là dùng được.

sumkscd1011
29/12/09, 04:24 PM
Kính gửi: Thầy Nguyễn Biên Cuơng.
Em là Lê Thiện Sum- SV lớp 00X3A. Em có vấn đề này kính mong Thầy giúp đỡ:
Hiện E đang xử lý kỹ thuật công trình đường ven biển. Theo thiết kế được duyệt, kết cấu mặt đường như sau: BTN 7cm, CPDD dày 25cm, Đất đồi K98 50cm.
Nhưng trong quá trình thi công tuyến đường, vào mùa mưa, địa chất Khu vực là cát mịn (vùng ven biển) nên bị ngậm nước (no nước), mực nước ngầm cao không thể thi công được. Ban Quản lý dự án đã thống nhất thay đổi sang Kết cấu BTXM M300 dày 24-26 cm, nhưng Kết cấu móng thì chưa thống nhất. Có 2 giải pháp đưa ra như sau:
Giải pháp thứ nhất: Dùng cát gia cố XM 8-12% nhưng thi công áp dụng Qui trình đất gia cố (trộn tại chỗ). Giải pháp này ưu điểm là rẽ tiền nhưng thực tế tại khu vực Miền Trung chưa áp dụng nhiều nên rất băn khoăn. Theo em, rất khó quản lý chất lượng và trong bảng tính KCAD cứng (BTXM) thì ko biết Môduyn đàn hồi E nền là bao nhiêu, và đường vận chuyển vật liệu vào để thi công BTXM có đảm bảo hay ko(cả Đường vận chuyển vật liệu thi công cát gia cố cũng là vấn đề cần nghiên cứu).
Giải pháp thứ 2: nền cát K95 (E nền >300 daN/cm2), lớp CPDD dày 15-20cm; lớp BTXM dày 25cm.
Em đang nghiên về phưng án này vì dễ thi công, phù hợp với năng lực nhà thầu, kiểm tra quản lý chất lượng dễ dàng, bảng tính kết cấu BTXM cũng đơn giản, Đường vận chuyển vật liệu thi công BTXM theo qui trình cũng đảm bảo. Nhưng theo các Anh Chị đi trước nói rằng CPDD sẽ giảm cường độ khi ngập nước và khuyên không dùng CPDD. Nhưng E hỏi lại giảm cường độ bao nhiêu % và nền cát khi ngập nước thì cường độ thay đổi thế nào thì không ai biết được. Kinh mong Thầy giúp Em xem có giải pháp nào khác để xử lý vấn đề này không? Phương án móng CPDD thì có đảm bảo không?
Mong nhận được hồi âm của Thầy sớm nhất. Cảm ơn Thầy rất nhiều! Em Sum.

nbc
02/01/10, 01:24 PM
Hiện E đang xử lý kỹ thuật công trình đường ven biển. Theo thiết kế được duyệt, kết cấu mặt đường như sau: BTN 7cm, CPDD dày 25cm, Đất đồi K98 50cm.
Nhưng trong quá trình thi công tuyến đường, vào mùa mưa, địa chất Khu vực là cát mịn (vùng ven biển) nên bị ngậm nước (no nước), mực nước ngầm cao không thể thi công được. Ban Quản lý dự án đã thống nhất thay đổi sang Kết cấu BTXM M300 dày 24-26 cm, nhưng Kết cấu móng thì chưa thống nhất. Có 2 giải pháp đưa ra như sau:
Giải pháp thứ nhất: Dùng cát gia cố XM 8-12% nhưng thi công áp dụng Qui trình đất gia cố (trộn tại chỗ). Giải pháp này ưu điểm là rẽ tiền nhưng thực tế tại khu vực Miền Trung chưa áp dụng nhiều nên rất băn khoăn. Theo em, rất khó quản lý chất lượng và trong bảng tính KCAD cứng (BTXM) thì ko biết Môduyn đàn hồi E nền là bao nhiêu, và đường vận chuyển vật liệu vào để thi công BTXM có đảm bảo hay ko(cả Đường vận chuyển vật liệu thi công cát gia cố cũng là vấn đề cần nghiên cứu).
Giải pháp thứ 2: nền cát K95 (E nền >300 daN/cm2), lớp CPDD dày 15-20cm; lớp BTXM dày 25cm.
Em đang nghiên về phưng án này vì dễ thi công, phù hợp với năng lực nhà thầu, kiểm tra quản lý chất lượng dễ dàng, bảng tính kết cấu BTXM cũng đơn giản, Đường vận chuyển vật liệu thi công BTXM theo qui trình cũng đảm bảo. Nhưng theo các Anh Chị đi trước nói rằng CPDD sẽ giảm cường độ khi ngập nước và khuyên không dùng CPDD. Nhưng E hỏi lại giảm cường độ bao nhiêu % và nền cát khi ngập nước thì cường độ thay đổi thế nào thì không ai biết được.

Xin lỗi bạn vì mấy ngày vừa rồi bận rộn quá, chưa có điều kiện tra lời bạn.

nbc có mấy ý xin được trao đổi:

1. Khu vực tuyến là khu vực giáp biển, cát nền phía dưới là cát biển, có lẫn muối nên việc gia cố nó với Xm là điều cần bàn; công việc này không phải một sớm một chiều là có thể làm được ngay.

2. Cấp phối đá dăm loại 1 chưa hẳn đã là vật liệu kém ổn định nước. Bạn có thể lựa chọn loại vật liệu cho CBR cao là có thể yên tâm. Lưu ý bạn: bản thân thí nghiệm CBR đã ngâm mẫu 96h (4 ngày đêm) trong nước. Bạn có thể yêu cầu thay đổi thời gian ngâm này lên thêm nữa (1 tuần chẳng hạn) cho phù hợp với điều kiện về chế độ thủy nhiệt của tuyến.

3. Do nền cát có nước ngầm cao, khó có thể thi công lớp đất đồi đầm chặt; nên kiểm tra lại chỉ số C.B.R của đất tại chỗ theo hướng dẫn trong 22TCN 211:2006 để dùng chính lớp VL này làm lớp SubGrade; Thiết kế đầm chặt đất tại chỗ với độ chặt cao.

4. Thi công thử nghiệm để xác định Eo nền đường tại hiện trường, từ đó tính toán chiều dày lớp CPDD cho phù hợp.

boyshero88
18/01/10, 12:53 PM
kính gởi thầy NGUYỄN BIÊN CƯƠNG !

EM HIỆN LÀ SINH VIÊN NĂM 3 , EM CÓ CÂU HỎI NÀY MUỐN THẦY TƯ VẤN GIÚP EM .

1> VIỆC LỰA CHỌN GIỮA CHUYÊN MÔN VỀ CẦU HAY ĐƯỜNG DÒI HỎI SINH VIÊN PHẢI TRANG BỊ CHO MÌNH NHỮNG KIẾN THỨC NÀO CẦN THIẾT CHO TỪNG CHUYÊN MÔN .

2> NHƯ MỌI NĂM CÁC ANH CHỊ SINH VIÊN CỦA KHOA MÌNH LÀM ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP VỀ BÊN CẦU HAY ĐƯỜNG NHIỀU HƠN .

3> THẦY CÓ THẤY NẰNG LỰC HỌC TẬP QUYẾT ĐỊNH LỰA CHỌN CHUYÊN MÔN CỦA CÁC ANH CHỊ KHÔNG .

EM XIN CẢM ƠN THẦY !!

nbc
18/01/10, 01:03 PM

1> VIỆC LỰA CHỌN GIỮA CHUYÊN MÔN VỀ CẦU HAY ĐƯỜNG DÒI HỎI SINH VIÊN PHẢI TRANG BỊ CHO MÌNH NHỮNG KIẾN THỨC NÀO CẦN THIẾT CHO TỪNG CHUYÊN MÔN .

2> NHƯ MỌI NĂM CÁC ANH CHỊ SINH VIÊN CỦA KHOA MÌNH LÀM ĐỒ ÁN TỐT NGHIỆP VỀ BÊN CẦU HAY ĐƯỜNG NHIỀU HƠN .

3> THẦY CÓ THẤY NẰNG LỰC HỌC TẬP QUYẾT ĐỊNH LỰA CHỌN CHUYÊN MÔN CỦA CÁC ANH CHỊ KHÔNG .

Chào bạn boyshero88.

Bài viết bạn muốn trao đổi riêng, nên để tránh có quá nhiều topic, làm rối rắm Diễn đàn, nbc chuyển nó vào đây.

Sau đây là một số trao đổi với bạn:

1. Bằng tốt nghiệp đại học của các bạn có ghi: KS Xây dựng cầu đường. Kiến thức các bạn học được chia đều cho cả 2 lĩnh vực cầu & đường. Chỉ khi làm đồ án tốt nghiệp các bạn mới có sự khác biệt (chuyên sâu 1 chút vào đề tài mà các bạn làm ĐATN). Sau này khi ra trường, các bạn sẽ làm việc trong cả 2 lĩnh vực ấy.

2. Hàng năm, số lượng SV làm đề tài tốt nghiệp về 2 lĩnh vực đề tài là tương đương nhau (có chênh lệch nhưng không đáng kể).

3. Rõ là có năng lực học tập tốt, chịu khó, chuyên cần, sáng tạo... thì năng lực chuyên môn sau này cũng cao. Các SV giỏi thường có được các định hướng của riêng mình, và vì vậy có khả năng đề xuất đề tài tốt nghiệp với các GVHD.

tuanvietrubi
22/01/10, 02:21 PM
Chào thầy và các bạn, em đang tính một bảng tính về kè bển. Thầy và các bạn nếu ai có bảng tính rồi cho em một bản em tham khảo với.

TUAN
22/01/10, 03:41 PM
Em chào thầy. Xin thầy và các bạn giải đáp những vướng mắc này giúp em với.
Hiện công ty em đang nhờ 1 đơn vị thiết kế tuyến đường trong dự án mà em đang làm. Địa hình vùng núi, tương đối khó khăn. Qua quá trình đi khảo sát, đơn vị thiết kế đưa ra như sau:
-chọn cấp đường thiết kế là: đường phố nội bộ,
- Vtk=20km/h
- Bán kính đường cong nằm >= 20m.
- dốc dọc thiết kế không chẵn phần ngàn.
.......................
Xin thầy nói sơ qua cho em biết đường phố nội bộ này như thế nào được ko? và giải thích những thông số trên đã đảm bảo kỹ thuật chưa. Thầy có tài liệu nào thì cho em với.
Em cám ơn thầy. Chúc thầy sức khỏe.

nbc
22/01/10, 04:06 PM
Chào thầy và các bạn, em đang tính một bảng tính về kè bển. Thầy và các bạn nếu ai có bảng tính rồi cho em một bản em tham khảo với.

nbc không có bảng tính này. Tuy nhiên, xin tuanvietrubi lưu ý đến tiêu chuẩn thiết kế KC BTCT chịu ăn mòn trong môi trường biển khi quyết định loại VL cho kè nhé.

nbc
22/01/10, 04:08 PM
Em chào thầy. Xin thầy và các bạn giải đáp những vướng mắc này giúp em với.
Hiện công ty em đang nhờ 1 đơn vị thiết kế tuyến đường trong dự án mà em đang làm. Địa hình vùng núi, tương đối khó khăn. Qua quá trình đi khảo sát, đơn vị thiết kế đưa ra như sau:
-chọn cấp đường thiết kế là: đường phố nội bộ,
- Vtk=20km/h
- Bán kính đường cong nằm >= 20m.
- dốc dọc thiết kế không chẵn phần ngàn.
.......................
Xin thầy nói sơ qua cho em biết đường phố nội bộ này như thế nào được ko? và giải thích những thông số trên đã đảm bảo kỹ thuật chưa. Thầy có tài liệu nào thì cho em với.
Em cám ơn thầy. Chúc thầy sức khỏe.

Bạn có thể tìm thấy Tiêu chuẩn thiết kế đường đô thị TCXDVN 104:2007 trong Thư viện tài liệu của Diễn đàn.

Đọc tiêu chuẩn ấy bạn sẽ tìm được các câu trả lời cho các câu hỏi của bạn.

tuanvietrubi
23/01/10, 10:55 AM
Dạ em sẽ lưu ý thưa thầy, nhưng đây là khu vực vịnh nên yêu cầu cũng không khắt khe giống như kè biển. Em cố gắng hoàn thành xong bảng tính rồi gửi lên thầy và các bạn góp ý dùm nhé. Em cảm ơn. Chúc thầy sức khỏe

anhdung28x3
07/03/10, 08:54 PM
em là người ngoài cuộc
thầy cho em hỏi một chút nhé
nếu đường cấp 4 đồng bằng thì lưu lượng xe con quy đổi năm đầu tiên là bao nhiều là hợp lý, với q=10%

nbc
07/03/10, 10:08 PM
em là người ngoài cuộc
thầy cho em hỏi một chút nhé
nếu đường cấp 4 đồng bằng thì lưu lượng xe con quy đổi năm đầu tiên là bao nhiều là hợp lý, với q=10%

Cấp thiết kế cấp IV --> xem lưu lượng xe năm tương lai trong TCVN 4054:2005--> tính ngược ra số xe thực tế (phải có thành phần xe, tải trọng xe), đơn vị: xe hỗn hợp/ngày đêm --> so sánh sẽ có câu trả lời, anhdung28x3 à.

gackiem8xx
07/03/10, 11:40 PM
em xin chào thầy nbc.
em là sv trường khác đang làm đồ án về đường đang gặp một số khó khăn nhờ thầy giúp em được không ạ!
em đang thiết kế 1 tuyến đường từ bình đồ, các đường đồng mức cách nhau 5m.với các dữ liệu có sẵn: 2 điểm đầu và cuối tuyến, đường 4 làn, Vtk = 80Km/h .em đang vạch tuyến nhưng cảm thấy khó khăn quá để thỏa mãn các điều kiện: độ dốc, bk đường cong nằm,.....vạch mãi mới được 1 tuyến nhưng vẫn cảm thấy băn khoan.mong được sự góp ý của thầy ạ.
file vạch tuyến của em : http://www.mediafire.com/?jzydwyxumef
Chân thành cảm ơn thầy. Chúc thầy sức khỏe và công tác tốt.

nbc
10/03/10, 08:15 AM
em xin chào thầy nbc.
em là sv trường khác đang làm đồ án về đường đang gặp một số khó khăn nhờ thầy giúp em được không ạ!
em đang thiết kế 1 tuyến đường từ bình đồ, các đường đồng mức cách nhau 5m.với các dữ liệu có sẵn: 2 điểm đầu và cuối tuyến, đường 4 làn, Vtk = 80Km/h .em đang vạch tuyến nhưng cảm thấy khó khăn quá để thỏa mãn các điều kiện: độ dốc, bk đường cong nằm,.....vạch mãi mới được 1 tuyến nhưng vẫn cảm thấy băn khoan.mong được sự góp ý của thầy ạ.
file vạch tuyến của em : http://www.mediafire.com/?jzydwyxumef

nbc nghĩ rằng:

1. Bình đồ của bạn được giao có địa hình vùng núi khó, việc đi tuyến trên bản đồ địa hình theo kiểu "giáo trình" đối với 1 tuyến cấp III là không thể (nếu không làm hầm).

2. Bạn nên cân nhắc các tiêu chuẩn kỹ thuật của dự án, có thể phải sử dụng các giá trị cực hạn quy định trong TCVN 4054:2005 (ví dụ như độ dốc dọc, bán kính đường cong nằm...).

3. Dùng các trị số ấy cho các đoạn tuyến khó khăn.

4. Với các đoạn tuyến mà việc triển tuyến khó khăn, cũng cố gắng triển tuyến không vuông góc với các đường đồng mức. Vì như vậy tuyến sẽ đi theo đường dốc nhất, dẫn đến chiều cao đào, đắp sẽ rất lớn.

Vài ý kiến nhỏ...

gackiem8xx
11/03/10, 01:24 AM
cám ơn thầy nbc .nhưng em không được học về hầm.và em cũng cố gắng dùng các cực trị quy định trong TCVN 4054-05 rồi.như vậy có lẻ việc đào đắp rất lớn là không tránh khỏi phải không ah!

tobeno
07/04/10, 10:12 AM
sáng hôm nay em lên văn phòng khoa, em có hỏi cô Lan về việc nhận đồ án tốt nghiệp bổ sung. Theo em được biết thì ngày 10 -04 - 2010 có lớp 08LT sài gòn về làm đồ án tốt nghiệp.e đã rất hy vọng được nhận đồ án tốt nghiệp. E xuống phòng đào tạo để xin bảng điểm thì Nhận được câu trả lời là ko được. thật sự em rất buồn!
Thầy ơi! e có còn cơ hội để được nhận đồ án tốt nghiệp với lớp 08LT sài gòn nữa không Thầy??

tobeno
07/04/10, 10:34 AM
Theo e được biết thì các thầy cô trong trường đã họp và quyết định không cho sinh viên nhận đồ án tốt nghiệp bổ sung với lớp 08LT sài gòn nữa.e ko hiểu tại sao lại như vậy.sao trường cho ghép với lớp tại chức mà lại không cho ghép với 08LT sài gòn?e đã hy vọng thật nhiều để rồi thất vọng.E biết mình đã lười học để rồi phải nhận hậu quả như thế này! e chỉ mong có một cơ hội để sửa lại những lỗi lầm của mình! có quá trể ko Thầy??hiện tại e đã đủ điều kiện để nhận đồ án tốt nghiệp! e chỉ mong muốn có cơ hội để được nhận đồ án tốt nghiệp cùng với lớp 08LT.

nbc
07/04/10, 12:05 PM
sáng hôm nay em lên văn phòng khoa, em có hỏi cô Lan về việc nhận đồ án tốt nghiệp bổ sung. Theo em được biết thì ngày 10 -04 - 2010 có lớp 08LT sài gòn về làm đồ án tốt nghiệp.e đã rất hy vọng được nhận đồ án tốt nghiệp. E xuống phòng đào tạo để xin bảng điểm thì Nhận được câu trả lời là ko được. thật sự em rất buồn!
T

Chào bạn tobeno.

nbc có thể hiểu và chia sẻ được những tâm trạng của bạn lúc này. Tuy nhiên, có một vài điểm mà bạn cần bổ sung thông tin:

1. Ngày 10/4/2010 lớp 08X3LTSG không thể nhận được đồ án tốt nhiệp, vì nbc có lịch cho lớp này thi lại, BV lại đồ án vào ngày 16, 17/04/2010. Đó chỉ là các dự kiến và đã có thay đổi.

2. Lớp 08X3LTSG là lớp đầu tiên đào tạo hệ LT ở ngoài trường. Có rất nhiều vấn đề trong quá trình đào tạo đã được điều chỉnh riêng cho lớp này. Nên việc Phòng ĐT không xếp bạn vào danh sách nhận ĐATN với lớp ấy cũng là điều dễ hiểu.

3. Sau hè chắc chắn sẽ có đợt nhận đồ án TN tiếp theo. Khi ấy bạn có thể đàng hoàng đăng ký nhận ĐATN nếu đã đủ điều kiện.

Thảo luận này là riêng tư, vì vậy nbc sẽ chuyển đến topic phù hợp sau khi bạn đã đọc nó. Mong bạn hãy để lại lời nhắn sau khi đã đọc xong.

tobeno
07/04/10, 02:14 PM
E cũng hiểu điều đó, chỉ là lần trước khi khoa và trường có tạo điều kiện cho SV nhận thêm đợt 2 nhưng không công bố công khai, làm cho e cùng một số bạn thiếu thông tin không thể nhận được đồ án tốt nghiệp mà đáng lẽ ra là được nhận! Và cũng không công bố hạn đăng kí cuối cùng là ngày nào!theo e được biết có một số bạn đã được nhận đồ án tốt nghiêp cách đây không lâu! khoảng 3 tuần.
Bây giờ e chỉ mong có điều thần kỳ nào đó có thể cho e nhận được đồ án tốt nghiệp! Bởi lẽ nếu e thấy làm đồ án tốt nghiệp không khó! e làm bây giờ cũng có thể theo kịp với các bạn cùng khóa dù đã thông 55%

tobeno
07/04/10, 02:22 PM
Thưa thầy! e có thể thảo luận với thầy qua email được ko???

nbc
02/05/10, 04:34 PM
E cũng hiểu điều đó, chỉ là lần trước khi khoa và trường có tạo điều kiện cho SV nhận thêm đợt 2 nhưng không công bố công khai, làm cho e cùng một số bạn thiếu thông tin không thể nhận được đồ án tốt nghiệp mà đáng lẽ ra là được nhận!

nbc nghĩ có lẽ bạn tobeno đã có chút hiểu nhầm nào đó. Tất cả các đợt giao ĐATN cho SV, Nhà trường và Khoa đều có kế hoạch cụ thể và rõ ràng.

Hàng năm, đều có đợt giao/nhận ĐATN cho các lớp hệ chính quy (ngay trước hoặc sau Tết, tùy theo lịch từng năm) và 1 đợt sau hè (cuối tháng 8, đầu tháng 9) cho các lớp hệ vừa làm vừa học. Các bạn khóa trước (không kể hệ đào tạo nào) nếu đến thời điểm đó đã đủ điều kiện nhận ĐATN đều có thể đăng ký để làm cùng đợt.

Năm nay trở đi có 1 chút thay đổi: các lớp hệ vừa làm vừa học rút ngắn thời gian đào tạo xuống bằng hệ chính quy. Vì vậy đợt giao ĐATN vừa rồi khóa 05X3 và khóa 28X3 cùng nhận 1 lần. Tuy nhiên, do điểm các lớp TC có chậm trễ đôi chút nên phải nhận đồ án chậm hơn so với hệ chính quy (1 - 2 tuần).

Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi cho người học, Nhà trường chắc chắn sẽ có đợt giao ĐATN sau hè.

Thưa thầy! e có thể thảo luận với thầy qua email được ko???

Chắn chắn là được chứ bạn.

Bạn có thể gửi email hoặc tin nhắn (trên Diễn đàn) nêu bạn thấy cần thiết phải có những trao đổi riêng tư.

nbc
17/05/10, 04:39 PM
Gửi anh chị em lớp 29X3 Phú Yên file bảng tính dự toán được lập sẵn trên Excel.

heomap1508
17/05/10, 08:56 PM
Gửi anh chị em lớp 29X3 Phú Yên file bảng tính dự toán được lập sẵn trên Excel.

Em cảm ơn Thầy nhiều!
Thầy có thể gởi nhiều tài liệu cho lớp em cũng như các lớp khác được không ạh? :D

nbc
18/05/10, 02:54 PM
Gửi thêm anh chị em quan tâm thêm 1 số tài liệu: thông tư 05/2007 và thông tư 05/2009 về việc hướng dẫn và điều chỉnh dự toán XDCT.

Nếu anh chị em chịu khó vào Thư viện tài liệu của Diễn đàn thì sẽ thấy là các văn bản pháp quy này đã khá đầy đủ.

heomap1508
19/05/10, 09:16 PM
Gửi thêm anh chị em quan tâm thêm 1 số tài liệu: thông tư 05/2007 và thông tư 05/2009 về việc hướng dẫn và điều chỉnh dự toán XDCT.

Nếu anh chị em chịu khó vào Thư việc tài liệu của Diễn đàn thì sẽ thấy là các văn bản pháp quy này đã khá đầy đủ.

Lớp 29X3 cảm ơn Thầy nhiều lắm lắm. Thầy Pro quá !!!!!!!

vutuannva
26/06/10, 11:23 PM
Thầy ơi em nhờ Thầy giúp dùm em:khi thiết kế áo đường mềm,đường cấp II,lớp mặt là BT nhựa chặt loại 1 thì chiều dày tối đa của lớp mặt là bao nhiêu ,Tiêu chuẩn nào dựa vào(chiều dày lớp mặt) ,độ đầm nén tối thiểu là bao nhiêu vậy Thầy?Em tăng chiều dày lớp mặt lên đến 20cm,với độ chặt K=0,98 mà kiểm tra không đạt yêu cầu Thầy ơi!

nbc
27/06/10, 08:20 AM
Thầy ơi em nhờ Thầy giúp dùm em:khi thiết kế áo đường mềm,đường cấp II,lớp mặt là BT nhựa chặt loại 1 thì chiều dày tối đa của lớp mặt là bao nhiêu ,Tiêu chuẩn nào dựa vào(chiều dày lớp mặt) ,độ đầm nén tối thiểu là bao nhiêu vậy Thầy?Em tăng chiều dày lớp mặt lên đến 20cm,với độ chặt K=0,98 mà kiểm tra không đạt yêu cầu Thầy ơi!

Thưa với vutuannva rằng:

1. Để TK KCAĐ mềm, phải đọc "nát" 22TCN 211:2006, trong tiêu chuẩn này có hướng dẫn khá chi tiết việc lựa chọn, thiết kế cấu tạo các tầng lớp trong KCAĐ mềm, trong đó có nội dung về chiều dày tối đa, tối thiểu của các tầng lớp mà bạn đang muốn tìm hiểu.

2. Chiều dày của tầng mặt BTN phụ thuộc rất nhiều vào 2 yếu tố: cấp thiết kế của đường (I, II, III...), loại mặt đường (A1, A2) và lưu lượng trục xe tính toán Ne.

3. Độ chặt của loại BTN (thông thường), theo tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp mặt đường này (22TCN 249:1998) được quy định là K>= 0.98.

4. Việc tăng chiều dày lớp mặt khi kiểm toán kết cấu là một giải pháp không được hay, nó làm tăng chi phí xây dựng đường. Người ta thường tăng chiều dày tầng móng, cải thiện nền đất trong khu vực tác dụng của nền đường (dùng loại đất tốt hơn, tăng độ chặt đầm nén...) trong trường hợp này. Ở Việt Nam, chiều dày tầng mặt BTN dày nhất cũng chỉ đến 14cm (6cm + 8cm) chứ chưa có tầng mặt nào dày đến 20cm cả. Chúc bạn thành công.

lblh
27/06/10, 01:18 PM
Em đi thi công tuyến đường vùng núi thấy rằng:
- Việc bố trí cống không nhất thiết là phải bố trí ngay tại điểm tụ thủy của tuyến thiết kế mà nó thể bố trí xê dịch trong khoảng nào đó. Em nghĩ rằng vì nó phụ thuộc vào độ dốc dọc của tuyến cho nên thường bố trí ngay tại điểm cuối độ dốc. Làm như thế không tốt phải không thầy. Luc này có nên bố trí đặt cống ngay tại vi trí tụ thủy còn đoạn dưới của độ dốc cho nước chảy ngược ( tức đào rãnh ngược độ dốc với dốc dọc tuyến)???
- Cống thoát nước ở vùng núi em thấy rằng không có sân cống ( có phải là giảm khối lượng đào đất???) mà chỉ bố trí xây dựng một hố thu nước, làm như vậy em nghĩ lúc mưa lớn liên tục khả năng hố thu bị lấp đầy đất là rất lớn thì lúc đó xảy ra hiện tượng sụt lở nên đường là không tránh khỏi phải không thầy?
Tiếc là lúc em đi thi công không có máy ảnh mà lấy vài bức cho thầy xem xét.

lblh
27/06/10, 02:12 PM
kính gởi thầy NGUYỄN BIÊN CƯƠNG !

EM XIN CẢM ƠN THẦY !!
Trường mình đào tạo đồng đều cho cả cầu và đường đó bạn. sau khi hoc xong 5 năm thì kiến thức đã trang bị cho minh gần như là đày đủ cho cả hai rồi

Làm đồ án tốt nghiệp thì anh chị đăng ký hầu như đồng đều nhau. Nếu không thì các thầy cô lại xem xét lại để phân bổ cho hai bên tương đối đòng đều thôi. Bạn cứ học xong đi đã rồi hãy quyết định mình nên lam bên nào.

Như đã nói ở trên bạn hoc xong năm cuối thì bạn sẽ tự quyết định cho mình nên đi theo con đường nào.

nbc
28/06/10, 08:15 AM
- Việc bố trí cống không nhất thiết là phải bố trí ngay tại điểm tụ thủy của tuyến thiết kế mà nó thể bố trí xê dịch trong khoảng nào đó. Em nghĩ rằng vì nó phụ thuộc vào độ dốc dọc của tuyến cho nên thường bố trí ngay tại điểm cuối độ dốc. Làm như thế không tốt phải không thầy. Luc này có nên bố trí đặt cống ngay tại vi trí tụ thủy còn đoạn dưới của độ dốc cho nước chảy ngược (tức đào rãnh ngược độ dốc với dốc dọc tuyến)???

Theo nbc thì nếu có tụ thủy cắt qua tuyến, ta cần bố trí cống thoát nước ngay tại vị trí ấy, nếu không thì nước đổ về từ lưu vực, tập trung vào tụ thủy (suối), từ đây sẽ đi đâu nếu không chảy qua công trình thoát nước ở ngay vị trí ấy. Tuy nhiên, việc bố trí cống ở tụ thủy có khi còn chưa đủ, đôi khi ta còn phải bố trí cống cấu tạo ở các vị trí khác nữa.

Việc đào rãnh biên có dốc ngược với độ dốc dọc của đường, theo nbc là điều cũng thường gặp trong thực tiễn. Lúc này, người ta đào rãnh theo độ dốc tự nhiên của địa hình.

- Cống thoát nước ở vùng núi em thấy rằng không có sân cống ( có phải là giảm khối lượng đào đất???) mà chỉ bố trí xây dựng một hố thu nước, làm như vậy em nghĩ lúc mưa lớn liên tục khả năng hố thu bị lấp đầy đất là rất lớn thì lúc đó xảy ra hiện tượng sụt lở nên đường là không tránh khỏi phải không thầy?

Không rõ bạn lblh đề cập đến loại cống nào ở đây. Các cống cấu tạo thì thường có 1 đầu là hố thu, 1 đầu là tường cánh, nếu cống ấy thoát nước từ rãnh biên. Với các cống tính toán, khi địa hình phức tạp, địa chất lại là đá cứng cũng khá khó bố trí phần thượng lưu như thông thường. Trong trường hợp này, cần tận dụng triệt để địa hình địa vật để làm phần gia cố thượng lưu. Nếu "tiết kiệm" quá, hẳn sẽ xảy ra trường hợp tắc hố thu, nước tràn qua đường trong mùa mưa lũ, gây hư hỏng nền - mặt đường như bạn nêu.

future
28/06/10, 09:01 AM

Nếu anh chị em chịu khó vào Thư viện tài liệu của Diễn đàn thì sẽ thấy là các văn bản pháp quy này đã khá đầy đủ.

Thưa thầy bữa nay mới có thông tư mới thay thế Thông tư 05/2007 rồi ạ!Em gữi lên file thông tư 04/2010 và file so sánh để thầy và các bạn tham khảo ạ:
Thông tư 04/2010:http://www.mediafire.com/?xnzzyqmg0mk
So sánh thông tư 04/2010 và 05/2007: http://www.mediafire.com/?mjhdziumwmb
Em xin chúc thầy sức khỏe ạ!

nbc
28/06/10, 09:30 AM
Thưa thầy bữa nay mới có thông tư mới thay thế Thông tư 05/2007 rồi ạ!Em gữi lên file thông tư 04/2010 và file so sánh để thầy và các bạn tham khảo ạ:
Thông tư 04/2010:http://www.mediafire.com/?xnzzyqmg0mk
So sánh thông tư 04/2010 và 05/2007: http://www.mediafire.com/?mjhdziumwmb

Cám ơn future nhiều nhá!

Quả thật, chạy theo những quy định của các đơn vị quản lý nhà ta thật bở hơi tai. Tuy nhiên, thấy xu hướng tính toán dự toán ngày càng chi tiết, điều chỉnh một số vấn đề sát với thực tiễn xây dựng hơn thì việc thay đổi quả là việc nên làm.

Anh chị em nào chưa có thông tư 04/2010/TT-BXD của bộ Xây dựng, ban hành ngày 25 tháng 06 năm 2010 về việc "Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình" thì khẩn trương tải về từ đường link mà bạn future đã cung cấp nhé.

future
29/06/10, 07:10 AM
Cám ơn future nhiều nhá!

Quả thật, chạy theo những quy định của các đơn vị quản lý nhà ta thật bở hơi tai. Tuy nhiên, thấy xu hướng tính toán dự toán ngày càng chi tiết, điều chỉnh một số vấn đề sát với thực tiễn xây dựng hơn thì việc thay đổi quả là việc nên làm.

Anh chị em nào chưa có thông tư 04/2010/TT-BXD của bộ Xây dựng, ban hành ngày 25 tháng 06 năm 2010 về việc "Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình" thì khẩn trương tải về từ đường link mà bạn future đã cung cấp nhé.
Dạ bọn em đi làm cũng phải chạy bở hơi tai với các thông tư,nghị định mới thưa thầy!Không biết các thông tư nghị định của mình làm còn có hiệu lực không nữa!

lblh
30/06/10, 11:10 AM
Theo nbc thì nếu có tụ thủy cắt qua tuyến, ta cần bố trí cống thoát nước ngay tại vị trí ấy, nếu không thì nước đổ về từ lưu vực, tập trung vào tụ thủy (suối), từ đây sẽ đi đâu nếu không chảy qua công trình thoát nước ở ngay vị trí ấy. Tuy nhiên, việc bố trí cống ở tụ thủy có khi còn chưa đủ, đôi khi ta còn phải bố trí cống cấu tạo ở các vị trí khác nữa.

Việc đào rãnh biên có dốc ngược với độ dốc dọc của đường, theo nbc là điều cũng thường gặp trong thực tiễn. Lúc này, người ta đào rãnh theo độ dốc tự nhiên của địa hình.

Không rõ bạn lblh đề cập đến loại cống nào ở đây. Các cống cấu tạo thì thường có 1 đầu là hố thu, 1 đầu là tường cánh, nếu cống ấy thoát nước từ rãnh biên. Với các cống tính toán, khi địa hình phức tạp, địa chất lại là đá cứng cũng khá khó bố trí phần thượng lưu như thông thường. Trong trường hợp này, cần tận dụng triệt để địa hình địa vật để làm phần gia cố thượng lưu. Nếu "tiết kiệm" quá, hẳn sẽ xảy ra trường hợp tắc hố thu, nước tràn qua đường trong mùa mưa lũ, gây hư hỏng nền - mặt đường như bạn nêu.
EM cảm ơn thầy! Tiếc là không có máy ảnh mà gửi lên forums cho "Đại gia đình" binh luận thầy a.

nbc
30/06/10, 11:20 AM
EM cảm ơn thầy! Tiếc là không có máy ảnh mà gửi lên forums cho "Đại gia đình" binh luận thầy a.

Hẳn là lblh có máy điện thoại di động chứ? Giờ thì đại đa số điện thoại di động điều có chức năng chụp hình vài "chấm" mờ! :M034:

lblh
30/06/10, 01:41 PM
Hẳn là lblh có máy điện thoại di động chứ? Giờ thì đại đa số điện thoại di động điều có chức năng chụp hình vài "chấm" mờ! :M034:
Dạ em có điện thoại chứ thầy. Nhưng em mới ra trường nên giờ đang dùng điện thoại 1110i thôi ạ. Với lại làm đến 5 tháng rồi mà em chưa được nhận lương tháng nào cả thầy ạ. Em không hiểu là Công ty thiếu hay là cố tình làm vậy hay không nữa ( Công ty nhà nước mà thầy) ( Em tâm sự chân thành với thầy luôn đó)

lblh
30/06/10, 01:53 PM
Tiện thể cho em hỏi nữa nha thầy!
Em thấy rằng con đường làm mới hoàn toàn thì các đơn vị thi công không phải làm cống trước mà đắp nền trước ( làm đường công vụ luôn, nhưng đoạn đặt cống thì cao độ thấp hơn) Sau khi thi công nền đường xong mới đào lên thi công cống .Thi công vào mùa khô nên ít khi ảnh hưởng đến mưa, nếu mưa thì nước sẽ chảy qua nơi đặt cống có cao độ thấp hơn đó. Điều này có hợp lý không thầy? Vì lúc còn đi học thì phải thi công cống trước khi thi công nền đường thầy ạ.

nbc
30/06/10, 05:10 PM
Dạ em có điện thoại chứ thầy. Nhưng em mới ra trường nên giờ đang dùng điện thoại 1110i thôi ạ. Với lại làm đến 5 tháng rồi mà em chưa được nhận lương tháng nào cả thầy ạ. Em không hiểu là Công ty thiếu hay là cố tình làm vậy hay không nữa ( Công ty nhà nước mà thầy) ( Em tâm sự chân thành với thầy luôn đó)

Ô hay, 5 tháng mà không được nhận đồng lương nào thì lblh sẽ sống bằng gì? Bạn hẳn là người rất "kiên cường", liệu bạn có đang theo đuổi/tìm kiếm một mục đích nào khác ở công việc hiện tại, ngoài lương không?

Theo nbc thì, cho dù công ty đó có là công ty loại nào đi chăng nữa thì cũng không thể 5 tháng mà không trả đồng lương nào người lao động được.

Tiện thể cho em hỏi nữa nha thầy!
Em thấy rằng con đường làm mới hoàn toàn thì các đơn vị thi công không phải làm cống trước mà đắp nền trước ( làm đường công vụ luôn, nhưng đoạn đặt cống thì cao độ thấp hơn) Sau khi thi công nền đường xong mới đào lên thi công cống .Thi công vào mùa khô nên ít khi ảnh hưởng đến mưa, nếu mưa thì nước sẽ chảy qua nơi đặt cống có cao độ thấp hơn đó. Điều này có hợp lý không thầy? Vì lúc còn đi học thì phải thi công cống trước khi thi công nền đường thầy ạ.

Thực tế không phải lúc nào cũng hoàn toàn như những gì bạn đã được học. Không thiếu đơn vị thi công, hành nghề cầu đường song lại chẳng có chút kiến thức nào về cầu đường cả.

Hoặc họ, vì những lý do đặc biệt nào đó (thiếu thốn) mà không thể thực hiện được các thao tác thi công theo một trình tự thông thường; hoặc giả họ tìm ra một trình tự thi công mới, phù hợp với các điều kiện cụ thể của chính họ ở công trình ấy, thì cũng không có gì là lạ cả, nbc cho rằng là vậy.

Trong thực tế, nbc cũng đã gặp một số trường hợp: đội thi công nền đã triển khai, nhưng đội thi công cống lại chưa triển khai được, song đội này không thể chờ đội kia, đành cứ "trống đánh xuôi, kèm thổi ngược" thôi.

Cũng có khi: đội đào nền đường là một đội khác, đội dùng đất ấy đắp nền lại là mội đội khác. Bên này cứ đào, nhưng bên kia chưa đủ máy san, lu; đành phải đổ đất thừa đi trước. Đến khi đội thi công nền đắp triển khai đầy đủ máy móc, thì đất ở nền đào lúc ấy lại đến địa tầng rất xấu, không thể đắp nền đường, đành phải chở ngược đất ở bãi thải xa lắc đến lại để đắp lại.

Thực tiễn cũng nhốn nháo lắm bạn ạ.

lblh
02/07/10, 09:47 AM
Ô hay, 5 tháng mà không được nhận đồng lương nào thì lblh sẽ sống bằng gì? Bạn hẳn là người rất "kiên cường", liệu bạn có đang theo đuổi/tìm kiếm một mục đích nào khác ở công việc hiện tại, ngoài lương không?

Theo nbc thì, cho dù công ty đó có là công ty loại nào đi chăng nữa thì cũng không thể 5 tháng mà không trả đồng lương nào người lao động được.

Thực tế không phải lúc nào cũng hoàn toàn như những gì bạn đã được học. Không thiếu đơn vị thi công, hành nghề cầu đường song lại chẳng có chút kiến thức nào về cầu đường cả.

Hoặc họ, vì những lý do đặc biệt nào đó (thiếu thốn) mà không thể thực hiện được các thao tác thi công theo một trình tự thông thường; hoặc giả họ tìm ra một trình tự thi công mới, phù hợp với các điều kiện cụ thể của chính họ ở công trình ấy, thì cũng không có gì là lạ cả, nbc cho rằng là vậy.

Trong thực tế, nbc cũng đã gặp một số trường hợp: đội thi công nền đã triển khai, nhưng đội thi công cống lại chưa triển khai được, song đội này không thể chờ đội kia, đành cứ "trống đánh xuôi, kèm thổi ngược" thôi.

Cũng có khi: đội đào nền đường là một đội khác, đội dùng đất ấy đắp nền lại là mội đội khác. Bên này cứ đào, nhưng bên kia chưa đủ máy san, lu; đành phải đổ đất thừa đi trước. Đến khi đội thi công nền đắp triển khai đầy đủ máy móc, thì đất ở nền đào lúc ấy lại đến địa tầng rất xấu, không thể đắp nền đường, đành phải chở ngược đất ở bãi thải xa lắc đến lại để đắp lại.

Thực tiễn cũng nhốn nháo lắm bạn ạ.
Bây giờ là tháng 7 nhưng công ty mới bắt đầu trả lương tháng 3 thôi thầy ạ. Việc chi tiêu hằng ngày thi không có gì nếu như không bài bạc ( vì thi công ở trong rừng cách biệt với bên ngoài luôn " Dự án phái tây Nghệ An"

Đúng là thế thầy ạ! Vì trong 1 đội thi công chia làm nhiều tổ thi công khác nhau, Mặt khác thi công ngay trong rừng nên việc làm đường tránh rất khó khăn. Cho nên nhà thi công chọn giải pháp đó cũng nên!

vutuannva
02/07/10, 08:45 PM
Thưa với vutuannva rằng:

1. Để TK KCAĐ mềm, phải đọc "nát" 22TCN 211:2006, trong tiêu chuẩn này có hướng dẫn khá chi tiết việc lựa chọn, thiết kế cấu tạo các tầng lớp trong KCAĐ mềm, trong đó có nội dung về chiều dày tối đa, tối thiểu của các tầng lớp mà bạn đang muốn tìm hiểu.

2. Chiều dày của tầng mặt BTN phụ thuộc rất nhiều vào 2 yếu tố: cấp thiết kế của đường (I, II, III...), loại mặt đường (A1, A2) và lưu lượng trục xe tính toán Ne.

3. Độ chặt của loại BTN (thông thường), theo tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp mặt đường này (22TCN 249:1998) được quy định là K>= 0.98.

4. Việc tăng chiều dày lớp mặt khi kiểm toán kết cấu là một giải pháp không được hay, nó làm tăng chi phí xây dựng đường. Người ta thường tăng chiều dày tầng móng, cải thiện nền đất trong khu vực tác dụng của nền đường (dùng loại đất tốt hơn, tăng độ chặt đầm nén...) trong trường hợp này. Ở Việt Nam, chiều dày tầng mặt BTN dày nhất cũng chỉ đến 14cm (6cm + 8cm) chứ chưa có tầng mặt nào dày đến 20cm cả. Chúc bạn thành công.
Em xin cảm ơn Thầy nhiều!nhờ Thầy chỉ dạy mà em làm thành thạo rồi!

tobeno
09/07/10, 07:45 AM
e là sinh viên khóa 05X3, trong đợt xét tốt nghiệp vừa rồi do em không đủ điều kiện để nhận đồ án! hôm trước e có hỏi thầy thì được thầy cho biết vào tháng 9 sẽ được nhận đồ án tốt nghiệp nếu đủ điều kiện. Hôm trước e có lên phòng đào tạo hỏi Thầy Khai thì được thầy cho biết là có thể có hoặc có thể không nhận đồ án tốt nghiệp! em mong thầy cho e biết thông tin cụ thể là như thế nào? e thật sự rất hoang mang!

thophan
09/07/10, 04:32 PM
Em cứ yên tâm, thầy Khai nói đúng vì hiện nay chưa biết số lượng SV là bao nhiêu đủ điều kiện nhận TN vào thời điểm đầu năm học 2010-2011, nếu giả sử cả trường ít quá thì có lẽ cũng phải xem xét lại và có thể không có đợt thứ 3. (đã có 2 đợt rồi).
Tuy nhiên theo thầy được biết số lượng kiểu như em của cả trường chắc không ít, nhất là của 3 khoa XD. Quan điểm của Nhà trường cũng là tạo điều kiện tót cho SV thôi, vấn đề này Khoa cũng đã có ý kiến với BGH nhà trường và cũng đã thống nhất chủ trương.
Vậy nhé.

nbc
09/07/10, 10:06 PM
Thầy chủ nhiệm khoa đã có ý kiến rồi. Bạn tobeno hết "lăn tăn" nữa rồi nhé.

Những vấn về liên quan đến công tác đào tạo, giáo vụ... theo nbc bạn nên gửi trực tiếp vào topic của Khoa hoặc GVK, đừng nên dùng topic như thế này nữa nhé.

tobeno
10/07/10, 05:20 PM
Thầy chủ nhiệm khoa đã có ý kiến rồi. Bạn tobeno hết "lăn tăn" nữa rồi nhé.

Những vấn về liên quan đến công tác đào tạo, giáo vụ... theo nbc bạn nên gửi trực tiếp vào topic của Khoa hoặc GVK, đừng nên dùng topic như thế này nữa nhé.
Tobeno đã hết "lăn tăn" rùi! e xin cám ơn Thầy chủ nhiệm khoa cùng Thầy NBC đã cho e biết được thông tin chính xác!như vậy thì em có thể yên tâm hơn được phần nào!

dragon12885
29/07/10, 12:18 AM
Em chào thầy!
Em học khoá 04. vừa đi làm chỉ hơn 1 năm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm mong được thầy giúp đỡ. Em cảm ơn thầy trước a!
Hiện nay em đang thi công đất nền đường, đang thi công lớp K98 trên cùng. Đây là vấn đề ngoài lý thuyết trên nhà trường một chút vì thi công không đúng với quy trình hiện nay, mong thầy giúp đỡ.
Theo em biết thì chiều dày tối đa hiện nay đối với thi công đất nền đường 20-25cm nhưng chiều dày thực tế em thi công có đoạn lên đến 40cm. Em muốn hỏi thầy với chiều dày theo quy phạm thì mình dùng hệ số lu lèn thực tế khi xác định chiều dày san, sau khi lu lèn sẽ cho kết quả đúng với cốt thiết kế. Nhưng với chiều dày quá lớn như trên em nêú dùng hệ số lu lèn như trên khi sau khi lu lèn có thế cho kết quả chính xác không vì chiều sâu tác dụng của lu là có giới hạn.
Mong thầy trả lời giúp e. E cảm ơn thầy nhiều!

nbc
29/07/10, 11:39 AM
Em chào thầy!
Em học khoá 04. vừa đi làm chỉ hơn 1 năm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm mong được thầy giúp đỡ. Em cảm ơn thầy trước a!
Hiện nay em đang thi công đất nền đường, đang thi công lớp K98 trên cùng. Đây là vấn đề ngoài lý thuyết trên nhà trường một chút vì thi công không đúng với quy trình hiện nay, mong thầy giúp đỡ.
Theo em biết thì chiều dày tối đa hiện nay đối với thi công đất nền đường 20-25cm nhưng chiều dày thực tế em thi công có đoạn lên đến 40cm. Em muốn hỏi thầy với chiều dày theo quy phạm thì mình dùng hệ số lu lèn thực tế khi xác định chiều dày san, sau khi lu lèn sẽ cho kết quả đúng với cốt thiết kế. Nhưng với chiều dày quá lớn như trên em nêú dùng hệ số lu lèn như trên khi sau khi lu lèn có thế cho kết quả chính xác không vì chiều sâu tác dụng của lu là có giới hạn.
Mong thầy trả lời giúp e. E cảm ơn thầy nhiều!

Chào bạn dragon12885.

Như bạn đã biết: chiều dày 1 lớp đất mà phương tiện đầm nén có thể đầm nén đạt độ chặt yêu cầu Kyc phụ thuộc vào nhiều yếu tố, vấn đề này đã được đề cập đến trong các giáo trình, bài giảng. Không phải lúc nào và ở đâu, chiều dày 1 lớp đất đầm nén cũng là 20 - 25cm.

Chiều sâu tác dụng của phương tiện đầm nén thường rất lớn, song chiều dày đầm nén hiệu quả lại nhỏ hơn nhiều. Có lẽ bạn nên phân biệt rạch ròi 2 khái niệm này.

Bạn đang thi công, vậy hãy dùng ngay công trường làm hiện trường thử nghiệm để có được hệ số rải (hề số lu lèn?) cho phù hợp với dự án mà bạn đang thực hiện. Trong kỹ thuật xây dựng, hầu như không có lý thuyết nào có thể bao quát được mọi thực tiễn xây dựng đâu bạn ạ.

Chúc bạn thành công.

dragon12885
30/07/10, 07:56 PM
Em cảm ơn thầy đã trả lời em.
Nếu có điều kiện để thực hiện công tác thử nghiệm thì tốt quá nhưng đơn vị thi công lại khó chấp nhận được vấn đề này vì làm vậy thì sẽ gây tốn kém ca máy, nhân công.
Loại đất nền đường em đang thi công nếu làm theo chiều dày sau khi lu 25-30cm với hệ số rãi 1,22 có thể cho kết quả tương đối chính xác. Nhưng thực tế cao độ thiết kế lớp K95 không chuẩn nên có một vài đoạn chiều dày khá lớn 35-45cm nếu sử dụng với hệ số rãi như trên e nghĩ khó đạt đúng cao độ thiết kế.
Theo em nghĩ, mình có thể giảm hệ số rãi xuống nếu sau khi lu xong mà cao độ thấp hơn cao độ thiết kế mình tiến hành công tác bù phụ sau có được không ạ ?

nbc
31/07/10, 06:50 AM
Em cảm ơn thầy đã trả lời em.
Nếu có điều kiện để thực hiện công tác thử nghiệm thì tốt quá nhưng đơn vị thi công lại khó chấp nhận được vấn đề này vì làm vậy thì sẽ gây tốn kém ca máy, nhân công.
Loại đất nền đường em đang thi công nếu làm theo chiều dày sau khi lu 25-30cm với hệ số rãi 1,22 có thể cho kết quả tương đối chính xác. Nhưng thực tế cao độ thiết kế lớp K95 không chuẩn nên có một vài đoạn chiều dày khá lớn 35-45cm nếu sử dụng với hệ số rãi như trên e nghĩ khó đạt đúng cao độ thiết kế.
Theo em nghĩ, mình có thể giảm hệ số rãi xuống nếu sau khi lu xong mà cao độ thấp hơn cao độ thiết kế mình tiến hành công tác bù phụ sau có được không ạ ?

Theo nbc hiểu thì đây là lớp Capping Layer có độ chặt yêu cầu Kyc = 0.98.

Suy luận: nếu vấn đề bạn hình dung là đúng thì chắc chắn với lớp đầm nén dày hơn (35-45cm) lớp đất này sẽ không đảm bảo độ chặt.

Bạn có thể cho biết loại đất mà bạn đang thi công là đất gì? và bạn đang dùng phương tiện lu lèn loại nặng nào để đầm nén chặt nó không?

thienchister
04/08/10, 11:16 AM
Thưa Thầy!
Xin Thầy giúp đỡ em 1 vấn đề ạ:
Em chưa có kiến thức về bình sai cọc mốc, cọc tim bằng cách nào? Thực tế kiểm khi nhận mặt bằng thì ta phải nhận kiểm tra cọc mốc, cọc tim... ? và thực tế định vị tim đường như thế nào?
Mong Thầy giải thích cho em hiểu? hoặc nếu Thầy có tài liệu hướng dẫn thì có thể post lên cho em tham khảo. Em xin cảm ơn Thầy, Chúc Thầy sức khỏe.

nbc
04/08/10, 02:05 PM
Thưa Thầy!
Xin Thầy giúp đỡ em 1 vấn đề ạ:
Em chưa có kiến thức về bình sai cọc mốc, cọc tim bằng cách nào? Thực tế kiểm khi nhận mặt bằng thì ta phải nhận kiểm tra cọc mốc, cọc tim... ? và thực tế định vị tim đường như thế nào?
Mong Thầy giải thích cho em hiểu? hoặc nếu Thầy có tài liệu hướng dẫn thì có thể post lên cho em tham khảo. Em xin cảm ơn Thầy, Chúc Thầy sức khỏe.

Đo đạc thì có sai số, thế nên muốn sai số nằm trong phạm vi cho phép phải tiến hành "bình sai". Kiến thức này có trong môn học Trắc địa, thienchister đọc kiến thức ấy nhé.

Để định vị các vị trí cọc tại trục đường, đơn vị KS có thể dùng hệ toạ độ giả định hoặc hệ toạ độ quốc gia. Hầu hết các CĐT hiện nay đều yêu cầu phải dùng hệ toạ độ quốc gia (VN2000).

Các cọc cố định vị trí trục đường đều đã được thực hiện bởi đơn vị KS. Đơn vị này thường phải thực hiện bước khôi phục cọc trước khi bàn giao nó cho CĐT hoặc nhà thầu thi công (có thể bàn giao 1 lần, có cả 3 bên tham dự).

Nếu bạn muốn kiểm tra lại hệ cọc cố định trục đường này thì phải sử dụng máy có độ chính xác tối thiểu bằng độ chính xác của đơn vị KS, và tiến hành xác định đo đạc lại (toạ độ) của từng cọc, rồi so sánh với đồ án thiết kế.

dragon12885
07/08/10, 10:05 AM
Thưa thầy!
Nếu em muốn được cập nhật thường xuyên các thông tư hướng dẫn cũng như các quyết định về giãi tỏa đền bù thì có thể vào những trang wed nào ạ, thầy giúp em với.
Khi vào google vẫn tìm được các trang wed đó nhưng em lại không đăng ký làm thành viên được nên không vào được, muốn đăng ký có cần điều kiện gì không ạ?

minhhai
29/10/10, 01:59 PM
Thưa thầy! Em có vấn đề này đang thắc mắc xin phép được thầy chỉ giáo ạ.
Cấu tạo kết cấu mặt đường như sau:
- Đất nền đường K98 dày 30cm
- Lớp CPĐD dày 16cm K98
- Bê tông xi măng dày 22cm M350.
Trong quá trình thi công, do không giám sát chặt chẽ, nhà thầu thi công ẩu nên kết quả như sau:
- Lớp CPĐD bị thay bằng lớp đá do nhà thầu thi công khai thác dọc tuyến không đúng kích cỡ, tuy chiều dày vẫn đủ.
- Lớp bê tông xi măng kiểm tra khoan lấy mẫu và nén đạt cường độ lớn nhất 250KG/cm2
Do đơn vị nhà thầu đã thi công được 700m và đã làm đơn xin chấm dứt hợp đồng thi công vì vậy chủ đầu tư giao cho một đơn vị khác thi công. Tuy nhiên vấn đề xử lý 700m này có hai hướng.
1. Đào bỏ và làm lại.
2. Xem kết cấu cũ là lớp móng và phủ lên trên một lớp BTXM.
Em thực sự chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này vì vậy em xin hỏi thầy như sau:
1. Quan điểm tính toán về lớp phủ BTXM lên trên lớp móng cũ. Chiều dày lớp phủ lên bao nhiêu là hợp lý?
2. Cấu tạo giữa lớp móng cũ và lớp BTXM mới được giảiquyeeets như thế nào là hợp lý?
Kính mong thầy chỉ giáo! Chúc thầy sức khỏe!

nbc
29/10/10, 02:24 PM
Thưa thầy! Em có vấn đề này đang thắc mắc xin phép được thầy chỉ giáo ạ.
Cấu tạo kết cấu mặt đường như sau:
- Đất nền đường K98 dày 30cm
- Lớp CPĐD dày 16cm K98
- Bê tông xi măng dày 22cm M350.
Trong quá trình thi công, do không giám sát chặt chẽ, nhà thầu thi công ẩu nên kết quả như sau:
- Lớp CPĐD bị thay bằng lớp đá do nhà thầu thi công khai thác dọc tuyến không đúng kích cỡ, tuy chiều dày vẫn đủ.
- Lớp bê tông xi măng kiểm tra khoan lấy mẫu và nén đạt cường độ lớn nhất 250KG/cm2
Do đơn vị nhà thầu đã thi công được 700m và đã làm đơn xin chấm dứt hợp đồng thi công vì vậy chủ đầu tư giao cho một đơn vị khác thi công. Tuy nhiên vấn đề xử lý 700m này có hai hướng.
1. Đào bỏ và làm lại.
2. Xem kết cấu cũ là lớp móng và phủ lên trên một lớp BTXM.
Em thực sự chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này vì vậy em xin hỏi thầy như sau:
1. Quan điểm tính toán về lớp phủ BTXM lên trên lớp móng cũ. Chiều dày lớp phủ lên bao nhiêu là hợp lý?
2. Cấu tạo giữa lớp móng cũ và lớp BTXM mới được giảiquyeeets như thế nào là hợp lý?
Kính mong thầy chỉ giáo! Chúc thầy sức khỏe!

Nếu bạn định giải quyết theo hướng thứ 2: sử dụng kết cấu đã thi công không đúng thiết kế kia, thì việc đầu tiên là phải khảo sát chất lượng của đất nền, tầng móng (đặc biệt là chỉ tiêu mô-đun đàn hồi) chứ không chỉ riêng cường độ của tấm BTXM đã thi công; ngoài ra, cũng phải đánh giá được việc thi công lớp cách ly và lớp ngăn cách giữa tầng móng và tấm BTXM đã đổ.

Việc TK, thi công mặt đường BTXM nhiều lớp theo nbc là khá phức tạp. Có nhiều đoạn đường, 2 lớp BTXM đổ dày đến 50 - 60cm nhưng hiện tượng hư hỏng vẫn xảy ra.

Một điểm đáng lưu ý nữa: với BTXM mặt đường, cường độ chịu kéo khi uốn mới là yếu tố quyết định, cường độ chịu nén không phải là yếu tố quan trọng. Nhiều đoạn tuyến làm bằng BTXM của chúng ta đã thất bại thảm hại vì các KS không có những hiểu biết đầy đủ về vấn đề này.

Nếu là nbc, việc chọn giải pháp phá bỏ những thứ hổ lốn kia để làm lại cho đúng là điều sẽ được cân nhắc. Cũng cần xem lại đồ án thiết kế vì chiều dày lớp CPDD có vẻ là quá nhỏ, BTXM không có quy định về Rku.

myvip
29/10/10, 04:25 PM
Chào thầy và cả nhà ta!
Em tốt nghiêp bằng TB Khá, khóa 2005-2010, như thế em cần 1 năm kinh nghiệm hay là 2 năm kinh nghiêm mới được dự thi cao học? em đang có ý định học cao học, tại trường ta em nghe nói đã có chương trình đào tạo thạc sỹ ngành cầu đường phải không thầy? vì hiện tại em đang làm việc tại Đà Nẵng nên muốn được nâng cao trình độ chuyên ngành tại Đà Nẵng.
rất mong trả lời của thầy và cả nhà ta!
chúc thay NBC và cả nhà ta ngày càng thành công và vững mạnh!
P/S: sau 5 năm hoàn thành việc học tại trường, thầy NBC là 1 trong những người thầy mình ngưỡng mộ không những về kiến thức chuyên sâu của thầy mà còn phong cách của thầy nữa! sau này khi nhậu với bạn bè cùng chuyên ngành cầu đường, mình hay nói vui với bạn bè là phong cách của thầy là "phong cách NBC":M030:

nbc
31/10/10, 11:20 PM
Chào thầy và cả nhà ta!
Em tốt nghiêp bằng TB Khá, khóa 2005-2010, như thế em cần 1 năm kinh nghiệm hay là 2 năm kinh nghiêm mới được dự thi cao học? em đang có ý định học cao học, tại trường ta em nghe nói đã có chương trình đào tạo thạc sỹ ngành cầu đường phải không thầy? vì hiện tại em đang làm việc tại Đà Nẵng nên muốn được nâng cao trình độ chuyên ngành tại Đà Nẵng.
rất mong trả lời của thầy và cả nhà ta!
chúc thay NBC và cả nhà ta ngày càng thành công và vững mạnh!
P/S: sau 5 năm hoàn thành việc học tại trường, thầy NBC là 1 trong những người thầy mình ngưỡng mộ không những về kiến thức chuyên sâu của thầy mà còn phong cách của thầy nữa! sau này khi nhậu với bạn bè cùng chuyên ngành cầu đường, mình hay nói vui với bạn bè là phong cách của thầy là "phong cách NBC":M030:

Chào myvip.

Quả là năm 2011, Khoa ta dự kiến sẽ mở cao học chuyên ngành cầu - hầm.

Điều kiện để dự tuyển cao học thì đã có quy chế, bạn dùng chức năng tìm kiếm trên Diễn đàn để tìm đọc nhé.

Mỗi người có 1 phong cách riêng, chắc nbc cũng vậy thôi. Hy vọng đó không phải là một phong cách khó coi, khó hòa đồng nhỉ! :Mfull:

myvip
01/11/10, 08:03 AM
Quả là năm 2011, Khoa ta dự kiến sẽ mở cao học chuyên ngành cầu - hầm.

Điều kiện để dự tuyển cao học thì đã có quy chế, bạn dùng chức năng tìm kiếm trên Diễn đàn để tìm đọc nhé.
Thầy ơi! thế lớp cao học chuyên ngành đường ô tô và thành phố chưa mở hả thầy?

nbc
01/11/10, 10:49 AM
Thầy ơi! thế lớp cao học chuyên ngành đường ô tô và thành phố chưa mở hả thầy?

Theo như nbc được biết thì lộ trình của Trường, Khoa là sẽ mở lớp này vào cuối năm 2011 hoặc đầu năm 2012 em ạ.

thienchister
03/11/10, 11:49 AM
Chào Thầy nbc.
Mong được Thầy giúp đở em về vấn đề thiết kế nút giao cùng mức.
Em đang làm dự án nút giao theo phương án đảo tròn. Nhưng em tìm không ra tài liệu nói vè tính toán bán kính đảo tròn. Mong Thầy giúp em.
Xin cảm ơn Thầy ạ

nbc
03/11/10, 03:21 PM
Chào Thầy nbc.
Mong được Thầy giúp đở em về vấn đề thiết kế nút giao cùng mức.
Em đang làm dự án nút giao theo phương án đảo tròn. Nhưng em tìm không ra tài liệu nói vè tính toán bán kính đảo tròn. Mong Thầy giúp em.
Xin cảm ơn Thầy ạ

Quan niệm về bán kính đảo trung tâm hiện khá khác nhau.

Bạn có thể tìm kiếm các thông tin này trong các sách Thiết kế đường, hoặc sách Thiết kế nút giao thông của GS Nguyễn Xuân Vinh.

nbc
29/11/10, 03:46 PM
Thầy gửi cả nhóm văn bản mới nhất, là căn cứ để lập dự toán:

Thông tư 04/2010/TT-BXD Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình.[15/06/10]
Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung của Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình về chi phí đầu tư xây dựng công trình.

Tải về (http://www.vncold.vn/modules/cms/upload/10/Van_Ban/100614/ThongTu04.doc)

tienhanhxdcd224
29/11/10, 04:39 PM
Em xin kính chào thầy.
Em là sinh viên khóa 04 khoa XDCD . Hiện nay em đang công tác tại thành phố Hồ Chí Minh, về phần mặt đường bê tông xi măng em học không kỹ lắm nên có nhiều vấn đề chưa được rõ mong được thầy tư vấn giúp. Hiện nay chủ đầu tư có yêu cầu thiết kế mặt đường bê tông xi măng gia cố thép trên phần mặt đường đã thi công xong và khai thác được 4 năm. Kết cấu phần dưới như sau:
- Lớp láng nhựa 2 lớp dày 2,5cm.
- Lớp CPĐD loại I Dmax37,5 Dày 50cm.
- Lớp Đất nền K98.
Thiết kế 2 loại đường.
Loại 1: Dùng cho xe lu chân cừu tải trọng 40 tấn đi bảo dưỡng.
Loại 2: Dùng cho xe chở rác tải trọng 40 tấn. Lưu lượng xe 100xe/ngđ.
Em có một số vấn đề chưa rõ là:
-Khi thiết kế lớp BTXM trên lớp láng nhựa thì có cần làm thêm một lớp bê tông nhựa cát dày 3cm trên lớp láng nhựa hay không.
-Có phương pháp gì để kiểm tra mặt đường BTXM dưới tác dụng của lu chân cừu.
Em đã upload phai tính áo đường cứng theo TCVN 223-95 chỉ tính được cho trường hợp xe chở rác. Mong thầy đọc và cho ý kiến.
Cảm ơn thầy.

World of Love
03/01/11, 03:24 PM
Chào thầy chúc thầy năm mới sức khỏe. Năm mới cho em hỏi 1 câu mới nha:
E đang thắc mắc mong thầy giải đáp dùm:
Làm sao để so sánh được cấp đường "đường đô thị với đường ô tô"
VD: Đường phố khu vực đô thì loại IV tương đương với đường cấp bao nhiêu của đường ô tô.

thang_cam_xuyen
29/03/11, 02:57 PM
Thưa thầy trong 1 bản chạy Nova mình có thể sử dụng nhiều công thức tính diện tích được không ạ? Em cảm ơn thầy ạ!

khanhngoc168
11/04/11, 08:57 AM
Em chào thầy Nguyễn Biên Cương. Lâu ngày thầy có khoe ko ah? Em la cựu Sv BKDN, mặc dù trước đây em học lớp KTXD nhưng từ khi ra trường đến giờ em làm bên Nhà thầu thi công Công trình Giao thông. Em muốn hỏi thầy vấn đề này, mong thầy tra lời giúp em nhé.
Thầy cho em hỏi. Trong kết cấu áo đường của Mặt đường đá dăm láng nhựa, khi nào thì dùng kết cấu lớp mặt "Mặt đường đá dăm" và khi nào thì dùng lớp mặt "Mặt đường đá 4x6 chèn đá dăm". Em thấy 2 kết cấu Mặt này giống nhau quá, ko biết trường hợp nào thì dùng kết cấu "Mặt đường đá dăm", trường hợp nào thì dùng kết cấu "Mặt đường đá 4x6 chèn đá dăm". Vì vấn đề này liên quan đến giá thành khi lập Dự toán đấu thầu. Mong thầy giúp em nhé. Cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.

nbc
13/04/11, 06:51 AM
Em chào thầy Nguyễn Biên Cương. Lâu ngày thầy có khoe ko ah? Em la cựu Sv BKDN, mặc dù trước đây em học lớp KTXD nhưng từ khi ra trường đến giờ em làm bên Nhà thầu thi công Công trình Giao thông. Em muốn hỏi thầy vấn đề này, mong thầy tra lời giúp em nhé.
Thầy cho em hỏi. Trong kết cấu áo đường của Mặt đường đá dăm láng nhựa, khi nào thì dùng kết cấu lớp mặt "Mặt đường đá dăm" và khi nào thì dùng lớp mặt "Mặt đường đá 4x6 chèn đá dăm". Em thấy 2 kết cấu Mặt này giống nhau quá, ko biết trường hợp nào thì dùng kết cấu "Mặt đường đá dăm", trường hợp nào thì dùng kết cấu "Mặt đường đá 4x6 chèn đá dăm". Vì vấn đề này liên quan đến giá thành khi lập Dự toán đấu thầu. Mong thầy giúp em nhé. Cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.

Theo các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu hiện hành thì:

- Mặt đường đá dăm, nếu dùng làm làm tầng của KCAD, buộc phải rải các cỡ đá chèn và lu lèn chặt đá chèn.

- Mặt đường đá dăm trên có lớp láng nhựa thì chỉ không rải loại đá mạt (0,15x5), sau đó tiến hành thi công lớp láng nhựa.

thienchister
23/11/12, 03:00 PM
Em chào Thầy, em đang thiết kế biện pháp thi công cống bao, bao gồm giếng ( shaft ) và cống, giếng tách dòng. Em đang bị vướn ở biện pháp thi công giếng shaft D=2500, chiều cao h >= 7m. Mong được Thầy tư vấn giúp em biện pháp thi công tối ưu. Xin cảm ơn Thầy!

nbc
23/11/12, 03:35 PM
Em chào Thầy, em đang thiết kế biện pháp thi công cống bao, bao gồm giếng ( shaft ) và cống, giếng tách dòng. Em đang bị vướn ở biện pháp thi công giếng shaft D=2500, chiều cao h >= 7m. Mong được Thầy tư vấn giúp em biện pháp thi công tối ưu. Xin cảm ơn Thầy!

Thông tin mà bạn nêu về hạng mục này có thể nói là quá ít ỏi, mọi người khó có thể nêu được ý kiến, thienchister ạ.

thienchister
23/11/12, 08:35 PM
Thông tin về hạng mục đây Thầy ạ:
- Hệ thống thoát nước thải đô thị, công bao đường kính D1500. Giếng (shaft) đường kính D2500, chiều cao giếng ( shaft) trung bình khoảng 7m.
Theo em nếu theo phương pháp đánh tụt toàn khối, khi hạ giếng đến cao độ thiết kế chẳng may gặp mạch nước ngầm, thì phải xử lý đổ bê tông bịt đáy rất khó khăn.
Còn theo phương pháp đổ tại chổ thì khó khăn vì giếng nhỏ, và độ sâu hơn 7m thì công nhân khó mà chui xuống dưới đấy công tác được.
Mong Thầy chỉ dẫn giúp em ạh

nbc
23/11/12, 09:35 PM
Thông tin về hạng mục đây Thầy ạ:
- Hệ thống thoát nước thải đô thị, công bao đường kính D1500. Giếng (shaft) đường kính D2500, chiều cao giếng ( shaft) trung bình khoảng 7m.
Theo em nếu theo phương pháp đánh tụt toàn khối, khi hạ giếng đến cao độ thiết kế chẳng may gặp mạch nước ngầm, thì phải xử lý đổ bê tông bịt đáy rất khó khăn.
Còn theo phương pháp đổ tại chổ thì khó khăn vì giếng nhỏ, và độ sâu hơn 7m thì công nhân khó mà chui xuống dưới đấy công tác được.

Giếng có đường kính 2500 mm (250cm) thì theo nbc không quá khó khăn khi thi công theo phương pháp đổ tại chỗ.

Tuy nhiên, với điều kiện thi công trong đô thị, khối lượng giếng lớn, việc sử dụng các đốt giếng đúc sẵn, tại vị trí lắp đặt, tiến hành hạ giếng theo kiểu hạ giếng chìm sẽ có nhiều ưu điểm.

Hạ các đốt giếng theo dân gian đào giếng có thể hạ được giếng có đường kính chỉ 100cm đấy bạn ạ.

Acquy_Dracula
26/09/13, 12:30 PM
Kính chào thầy giáo nbc,.

- Hồi còn đi học đại học em có nghe thầy nói hình như là: "Cát có hai độ ẩm đầm nén tốt nhất".

- Em chưa hiểu nó lắm, đã gần 8 năm rồi mà câu hỏi lúc đó chưa kịp nghe thầy giải thích,..

,.

nbc
26/09/13, 04:01 PM
Kính chào thầy giáo nbc,.

- Hồi còn đi học đại học em có nghe thầy nói hình như là: "Cát có hai độ ẩm đầm nén tốt nhất".

- Em chưa hiểu nó lắm, đã gần 8 năm rồi mà câu hỏi lúc đó chưa kịp nghe thầy giải thích,..

,.

Đúng vậy,

- Khi cát khô, rất khó đầm nén, khối lượng thể tích của cát khi đầm nén (với 1 công đầm nén tiêu chuẩn) là khá nhỏ.

- Khi tăng độ ẩm của cát lên, khối lượng thể tích của cát sau khi đầm nén sẽ tăng lên đến một giá trị giới hạn nào đó (Gama max1) tương ứng với độ ẩm W1 (chỉ khoảng 5 - 10% tùy theo loại cát).

- Nếu độ ẩm của cát tiếp tục tăng lên nữa, khối lượng thể tích của cát lại giảm đi.

- Song nếu vẫn tiếp tục tăng độ ẩm lên nữa, nước trong cát nhiều đến mức làm ma sát các hạt các giảm đi rất nhiều, độ chặt của cát lại tiếp tục tăng lên đến một giá trị giới hạn khác sau khi đầm nén (Gama max2), tương ứng với độ ẩm W2 (trên 15% tùy theo loại cát).

- Tiếp tục tăng độ ẩm của cát lên nữa, lúc này cát ở trạng thái lỏng chảy, không cần đầm nén cũng tự chặt lại trong quá trình cố kết nhờ trọng lượng bản thân. Cách này dùng để đắp cát bằng kỹ thuật "bơm cát", thường áp dụng khi thi công các nền đường đắp bằng cát khu vực đồng bằng sông Cửu Long.

Ruyubang_do
27/09/13, 08:14 PM
Tiếp tục tăng độ ẩm của cát lên nữa, lúc này cát ở trạng thái lỏng chảy, không cần đầm nén cũng tự chặt lại nhờ trọng lượng bản thân. Cách này dùng để đắp cát bằng kỹ thuật "bơm cát", thường áp dụng trong đồng bằng sông Cửu Long
Cát là 1 loại vật liệu hơi đặc biệt, vừa dễ lại vừa khó thi công. Trước có đồng chí thiết kế lớp cát đệm 10cm mà K98 (đệm phẳng tấm BTXM đổ tại chỗ)...thi công khóc :M013:...

E cũng có 1 cái cần thầy tư vấn: đó là vật liệu BT đá 4x6 (40x60), M100 lót móng. Theo định mức thông thường, vật liệu này dùng máy trộn để trộn lẫn các loại vật liệu lại với nhau theo (kinh nghiệm 1 số đ/c thi công) kiểu trộn vữa XM sau đó đổ ra trộn đá. Nhưng như vậy thì ko đảm bảo:
- VL trộn đều như phương thức trộn BT 1x2.
- Đây ko phải là BT mà đá 4x6 trộn vữa, hình thành cấp phối vữa khác hoàn toàn.

Cái này e muốn nghe ý kiến của thầy tư vấn về cách làm cho đúng với VL này. Thường thì e ko dùng BT4x6 mà chỉ dùng đá 4x6 làm đệm (đệm móng thì dùng 1 loại VL có tính cơ động hơn là 1 khối cứng như BT), hoặc dùng BT gạch vỡ M50).

nbc
29/09/13, 11:50 AM
E cũng có 1 cái cần thầy tư vấn: đó là vật liệu BT đá 4x6 (40x60), M100 lót móng. Theo định mức thông thường, vật liệu này dùng máy trộn để trộn lẫn các loại vật liệu lại với nhau theo (kinh nghiệm 1 số đ/c thi công) kiểu trộn vữa XM sau đó đổ ra trộn đá. Nhưng như vậy thì ko đảm bảo: - VL trộn đều như phương thức trộn BT 1x2. - Đây ko phải là BT mà đá 4x6 trộn vữa, hình thành cấp phối vữa khác hoàn toàn. Cách trộn BTXM lót móng M100 của các nhà thầu mà bạn Ruyubang_do nêu là cách làm khá phổ biến ngoài thực tế hiện nay, tiếc thay, đó không phải là cách làm đúng.

Có thể thống kê ra mấy cái sai sau đây:

Cái sai thứ nhất, là việc sai ngay từ khâu thiết kế. Theo tiêu chuẩn cốt liệu cho bê tông và vữa TCVN 7570:2006 hiện hành, BTXM có các loại sử dụng cốt liệu lớn có Dmax (kích Dmax cỡ hạt lớn nhất danh định) là: Dmax10, Dmax20, Dmax40, 70mm (trên 90% cốt liệu lớn phải lọt sàng này). Các loại cốt liệu lớn ấy, phải có một cấp phối hạt nhiều kích cỡ, thỏa mãn thành phần hạt như quy định trong bảng 4 của TCVN 7570:2006. Các loại Dmax trên hoàn toàn không sử dụng sàng cỡ 60mm, hay nói cách khác, không có Dmax60, sử dụng chỉ có 1 loại đá 40x60 để trộn bê tông M100. Vì vậy, việc thiết kế "BT đá 4x6 (40x60), M100 lót móng" là sai.

Do hiểu sai về cốt liệu lớn dùng cho BTXM, nên kể cả TV và các Nhà thầu xây lắp đều chỉ sử dụng có 1 loại đá 40x60 (đá 4x6) làm cốt liệu lớn cho BTXM. Loại đá này có độ hổng rất lớn (cần nhiều vữa hơn thông thường, khi đá có cấp phối), đá lại khá to (thực tế dùng loại có kích cỡ đến 60x120), nên không thể trộn BTXM theo cách chuẩn tắc (không trộn được, trộn rất lâu, trộn không đều, hư hỏng máy trộn), dẫn đến cách làm mà bạn đã nêu: trộn riêng cốt nhiệu nhỏ (cát) với XM và nước, thành vữa XMC, sau đó đổ ra, trộn với đá bằng thủ công. Cách làm đúng: cốt liệu lớn phải có cấp phối như trong tiêu chuẩn, trộn BTXM theo cách thông thường.

Cái sai thứ 2, là việc sai của người lập dự toán. Trong ĐM XDCB, cũng có định mức cho các loại BTXM có Dmax10, Dmax20, Dmax40, 70mm. Định mức cũng đã ghi rõ: lượng đá dăm hao phí trong các cấp phối VL, bao giờ cũng có 2 thành phần đá dăm trộn với nhau, để hình thành cấp phối hạt. Mặc dù đây là cách làm gần đúng, song vẫn đảm bảo cho cốt liệu lớn trong BTXM có 1 cấp phối nhất định, có độ hổng giảm đi, để giảm lượng vữa sử dụng. Ví dụ, với BTXM Dmax70, định mức ghi: "Đá Dmax = 70mm [(40 ¸ 70)% cỡ 2x4 cm và (60 ¸ 30)% cỡ 4x7 cm ]", song, các phần mềm dự toán hiện nay lại không bóc tách riêng 2 loại đá này trong cấp phối, mà chỉ "vo" lại thành 1 loại đá (40x60). Khi tính dự toán, chỉ áp mỗi giá đá 40x60, mà không có đá 20x40, nên các Nhà thấu cứ thế mà mua đá, rồi trộn BTXM theo kiểu đã nêu.

Cái này e muốn nghe ý kiến của thầy tư vấn về cách làm cho đúng với VL này. Thường thì e ko dùng BT4x6 mà chỉ dùng đá 4x6 làm đệm (đệm móng thì dùng 1 loại VL có tính cơ động hơn là 1 khối cứng như BT), hoặc dùng BT gạch vỡ M50).

Lớp đệm dùng "BT gạch vỡ" như bạn nêu là một cách dễ làm: rải gạch vỡ, đầm bằng thủ công, trộn vữa XM đúng mác thiết kế, tưới ẩm lớp gạch vỡ, rải vữa, san phẳng vữa, đầm chặt.

Đây được coi là một loại BTXM đặc biệt.

Tuy nhiên, dùng gạch vỡ có nhược điểm:

- gạch là vật liệu gốm. Gốm là vật liệu không bền khi sử dụng trong môi trường ẩm ướt, đặc biệt là các loại gạch gốm chất lượng thấp như gạch làm thủ công ở Đà Nẵng, khi ngâm nước lâu sẽ mềm, mủn ra, giảm cường độ, kém bền vững.

- gạch vỡ không phải lúc nào cũng kiếm ra (chỉ thuận lợi khi dân đập nhà gạch ra làm lại, tậm dụng được gạch vỡ để làm lớp lót cho móng).

- gạch vỡ không có tiêu chuẩn kiểm soát chất lượng rõ ràng.

Vì thế, việc bạn đề xuất thay gạch vỡ bằng đá 40x60, theo nbc, là cách làm vẫn phát huy được ưu điểm của phương pháp làm lớp lót móng theo kiểu "bê tông gạch vỡ", vừa hạn chế được các nhược điểm nêu trên.

Ruyubang_do
29/09/13, 01:44 PM
1/ Cũng chính bởi việc dùng đá 4x6 để trộn BT, ko phải là thành phần cấp phối như các loại BT khác cũng là lý do để nhà thầu đôi co việc thi công như trên. E đã nghiên cứu tài liệu và thấy rằng loại BT này nếu làm hồ sơ quản lý chất lượng là ko ổn (ko có tiêu chuẩn và biện pháp thi công ko đúng). Tuy nhiên, tư vấn & nhà thầu dựa vào ĐM 1776, ĐG 324 để dùng loại VL này.

2/ Đó là việc vận dụng loại VL lót móng: bình thường e sẽ đưa về "lót đệm đá 4x6 đầm chặt" hoặc "BT gạch vỡ". Tuy nhiên, BT gạch vỡ có nhược điểm lớn ko phải là gạch (ta có thể vận dụng đá 4x6 như thầy nói):
- Mác vữa trong BT gạch vỡ chỉ có M50 là loại vữa ko dùng hiện nay (chưa rõ tài liệu nào), ko có M75, M100.
- Nếu vận dụng vữa M75, M100 (mã vữa C riêng) thì không tiết kiệm vì mã vữa này có hao phí vật liệu thành phần sẽ lớn hơn ngay chính mã BT đá 4x6 thông thường. Hiện nay ĐM bổ sung theo CV 1172, 1173 đã có chỉnh sửa bổ sung nhưng vẫn bỏ ngỏ BT đá 4x6.

bakaoka02
01/10/13, 10:11 AM
Thưa thầy.
khi em thi công lơp bê tông nhựa rỗng. em chọn tốc độ dây chuyền là 1250m/ngày thì có thi công được không ạ.

nbc
01/10/13, 05:22 PM
Thưa thầy.
khi em thi công lơp bê tông nhựa rỗng. em chọn tốc độ dây chuyền là 1250m/ngày thì có thi công được không ạ.

Tốc độ dây chuyền thi công của bạn khá lớn, không rõ vì sao phải vội vã như vậy.

Bạn cũng cần kiểm tra lại xem khối lượng BTN cần cung cấp là bao nhiêu, để chuẩn bị trạm trộn cung cấp cho DC thi công này.

bakaoka02
01/10/13, 07:09 PM
Tốc độ dây chuyền thi công của bạn khá lớn, không rõ vì sao phải vội vã như vậy.

Bạn cũng cần kiểm tra lại xem khối lượng BTN cần cung cấp là bao nhiêu, để chuẩn bị trạm trộn cung cấp cho DC thi công này.
Em cảm ơn thầy, thầy cho em hỏi thêm là BTNR Dmax19 thì gọi là BTN hạt min, trung hay thô ạ.

nbc
02/10/13, 01:08 PM
Em cảm ơn thầy, thầy cho em hỏi thêm là BTNR Dmax19 thì gọi là BTN hạt min, trung hay thô ạ.

Chỉ là tên gọi, bạn không cần phải mất nhiều thời gian quan tâm đến nó như vậy.

Mịn, trung, thô... chỉ là những từ theo cách gọi tương đối, đã cũ; thời nay không dùng thuật ngữ đó nữa rồi.

thanlockt
08/10/13, 03:26 PM
Thưa thầy, hiện nay e đang QLDA về công trình thi công mặt đường BTXM mác 350, dày 24cm theo QĐ số 1951/QĐ-BGTVT, công tác tạo nhám, chèn matit khe co, khe dãn e vẫn chưa được qua thực tế. Mong thầy chỉ bảo và hướng dẫn e thực tế mà hiện nay đang thi công (nếu thầy có clip về công tác thi công thì gửi giúp em).
Em chân thành cảm ơn thầy!

bakaoka02
14/10/13, 12:08 AM
Thưa thầy. Trong đồ án XDMD của em có sử dụng cả máy lu rung và máy lu tĩnh có trọng lượng tương đương nhau. Em muốn giảm số lượng máy và công ca thực tế bằng cách sử chỉ sử dụng máy lu rung. Khi nào lu tĩnh thì em tắt chế độ rung của máy đề máy hoạt động như lu tĩnh có được không ạ.

nbc
16/10/13, 12:07 PM
Thưa thầy, hiện nay e đang QLDA về công trình thi công mặt đường BTXM mác 350, dày 24cm theo QĐ số 1951/QĐ-BGTVT, công tác tạo nhám, chèn matit khe co, khe dãn e vẫn chưa được qua thực tế. Mong thầy chỉ bảo và hướng dẫn e thực tế mà hiện nay đang thi công (nếu thầy có clip về công tác thi công thì gửi giúp em).
Em chân thành cảm ơn thầy!

Thực tế sẽ là "người chỉ bảo" bạn tốt nhất.

Cứ đọc kỹ các hướng dẫn thi công, hình dung ra công việc và cảm nhận từ thực tiễn.

Bạn sẽ là một KS giỏi nếu luôn suy nghĩ về công việc mình làm, sẽ làm.

nbc
16/10/13, 12:09 PM
Thưa thầy. Trong đồ án XDMD của em có sử dụng cả máy lu rung và máy lu tĩnh có trọng lượng tương đương nhau. Em muốn giảm số lượng máy và công ca thực tế bằng cách sử chỉ sử dụng máy lu rung. Khi nào lu tĩnh thì em tắt chế độ rung của máy đề máy hoạt động như lu tĩnh có được không ạ.

Cách làm của bạn cũng đã được nhiều người áp dụng.

Tuy nhiên, để lu sơ bộ, không nên sử dụng lu có chiều rộng vệt tác dụng của 1 bánh quá lớn ( <= 1.3m), bạn nên kiểm tra lại loại lu mà bạn định dùng.