Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học làm lãnh đạo [Archive] - CAUDUONGBKDN

PDA

View Full Version : Học làm lãnh đạo

Zeus
15/10/07, 05:11 PM
Bài học đầu tiên: Không lãnh đạo người khác!

(Lanhdao.net) - "Em rất thích làm lãnh đạo" - Phan Ngọc Chung, sinh viên năm thứ hai của Học viện Quan hệ Quốc tế thổ lộ. Cậu đã ấp ủ mong ước trở thành một nhà "lãnh đạo chính trị" từ trước đó rất lâu. Ngay từ khi còn học cấp III, Chung đã rất mê bàn chuyện "thế sự" với "cạ cứng" của mình. Thế nên, không chờ tới lúc ra trường, làm việc, "thăng quan"... sau vài (hoặc vài chục) năm mới biết lãnh đạo là gì, ngay từ bây giờ, Chung quyết định "cắp cặp" đi học... "làm lãnh đạo".

Bài học khai tâm: Không phải là lãnh đạo người khác!

Lớp học của Phan Ngọc Chung do ông Nguyễn Nguyên Tuấn - Tổng giám đốc Công ty Thiện Tâm đứng ra tổ chức. Ký túc xá Đại học Dược có vẻ ngoài khá yên ắng, nhưng trong lớp của Chung, không khí lại vô cùng sôi động. Trong lúc học về lý thuyết, không có bạn nào "ngáp ngủ", vì bài giảng được minh họa bằng hình ảnh dễ nhớ và thú vị. Mỗi chủ đề lại có rất nhiều tình huống cụ thể minh họa và "nhập vai". Những bài học bất ngờ và các tình huống sáng tạo đem lại cho học viên cơ hội được "thể hiện" hết mình. Những tràng tay và tiếng cười giòn giã cho màn trình diễn của ai "ấn tượng" nhất, "ngộ nghĩnh" nhất hoặc cả... "kỳ quặc" nhất.

Ban đầu, các bạn học viên đặt ra biết bao nhiêu là "vấn đề" xung quanh hai chữ "lãnh đạo". "Lãnh đạo là người như thế nào, phải có phẩm chất gì? Làm thế nào để trở thành người lãnh đạo? Để trở thành lãnh đạo, sẽ phải học những kỹ năng gì? Tôi có thể là lãnh đạo được không? Nếu là "sếp", tôi sẽ sử dụng uy quyền của mình ra sao?..." Đây là những câu hỏi "nóng nhất" mà bạn nào cũng muốn được giải đáp và áp dụng ngay tức thì. Không ít bạn đã mường tượng hai chữ "lãnh đạo" gắn liền với những điều thật "vĩ đại", "hoành tráng" và "lớn lao", nhưng bên cạnh đó, cũng có bạn còn cảm thấy e dè...

http://www.lanhdao.net/leadership/archive/images/2007/10/Ngoc_Chung.jpg
Phan Ngọc Chung (áo đỏ) đang "điều hành" một buổi học. Ảnh: Minh

Cũng giống như Ngọc Chung, Đỗ Minh Phương đến lớp học này với mục đích "bổ sung thêm" vốn kiến thức và kinh nghiệm làm... "sếp" ngay từ khi còn là sinh viên. Trước đó, Minh Phương đã có "thâm niên" làm lãnh đạo trong vai trò làm lớp trưởng, lớp phó ... từ hồi cấp I, cấp II.

Mặc dù kinh nghiệm "đầy mình" từ những năm làm cán bộ như vậy, nhưng sau 20 buổi học, Minh Phương đã "vỡ ra" được biết bao điều. Cô phải thốt lên rằng: "lớp học gây cho em rất nhiều bất ngờ đấy, nhờ đó, em khám phá được rất nhiều thứ về bản thân mình, về khả năng của bản thân, về tất cả những cái trong đời sống hàng ngày mình có gặp phải nhưng mà chưa bao giờ nghĩ đến".

http://www.lanhdao.net/leadership/archive/images/2007/10/Minh_Phuong.jpg
Đỗ Minh Phương - sinh viên trường Cao đẳng Bách Khoa. Ảnh: Minh

Điều đầu tiên mà Minh Phương "vỡ ra" là: hóa ra, "lãnh đạo" không bắt đầu từ việc "thét ra lửa", cũng không phải là việc "chỉ đạo" người khác phục tùng theo mệnh lệnh của mình... Bài học "khai tâm" của Minh Phương và Ngọc Chung về lãnh đạo lại hề không liên quan gì tới việc lãnh đạo. Nó bắt đầu từ việc tưởng như rất đơn giản: đi tìm "nội lực" trong chính bản thân mình...

Thầy Nguyên Tuấn lý giải: văn hóa học tập của chúng ta đưa đến thiên hướng các môn tự nhiên rất nhiều, và dẫn tới tư tưởng đánh giá mọi việc theo tiêu chí Đúng - Sai. Từ đó, việc đánh giá người khác và đánh giá bản thân cũng bị rập khuôn theo tiêu chí đó. Nếu như việc đánh giá Đúng - Sai quá nhiều thì nó dẫn hệ quả là lúc nào các bạn cũng cảm thấy mình còn rất nhiều thiếu sót, rất nhiều khó khăn.

Và khi mình thấy phần sai là nhiều, cô giáo bảo mình sai, bạn bè bảo mình sai, thì sự tự tin của bản thân bị mất đi. Các bạn thấy là mình không có nhiều sức mạnh nội tâm ở bên trong bản thân mình, cảm thấy khó khăn trong việc thể hiện, và sẽ luôn bị thụ động từ môi trường bên ngoài. Nhưng các bạn không biết một điều rằng, ngay trong chính bản thân các bạn đã có nội lực của mình rồi!

Khi tìm được "nội lực" của bản thân, các bạn hiểu rằng mình có quyền chịu trách nhiệm trước các quyết định của mình cũng như khi ...Bill Gates quyết định bỏ học. Ông bỏ học từ năm thứ hai và đi theo con đường riêng. Bill Gates chấp nhận đối mặt với khó khăn là phải rèn luyện, xây dựng cho một tổ chức riêng. Hành động của ông nói lên một điều: ngay từ ban đầu, ông biết chắc là mình có quyền được lựa chọn việc đó.

Kỹ năng lắng nghe từ chiếc búa

Buổi học về kỹ năng lắng nghe bắt đầu với một chiếc búa. Trên chiếc búa có buộc 6 sợi dây. Mỗi bạn cầm một sợi dây và thầy giáo ra "bài tập": "Đố ai có thể lấy được chiếc búa?". Thầy giáo vừa dứt lời, cả 6 bạn đều ra sức co kéo. Ai cũng cố kéo thật mạnh, thật khoẻ... cho tới khi các sợi dây quanh chiếc búa muốn đứt tung ra. Ngay lập tức, tất cả những "vận động viên" hiếu thắng chợt nhận ra 2 nguy cơ: một là, các sợi dây có thể bị đứt; hai là, người nào giành được phần thắng cũng sẽ "lãnh đủ" từ chiến lợi phẩm nặng trịch.

Sau màn "kéo co" căng thẳng, cả lớp thở phào nhẹ nhõm và nhận ra bài học sâu sắc: trong tổ chức, nếu cá nhân nào cũng giành phần thắng về phía mình, thì mọi kết cục đều tệ như nhau!

Cực kỳ sôi nổi và đầy "khí thế" trong mỗi giờ thực hành, nhưng Minh Phương không hiểu vì sao nhóm của mình lại thua các nhóm khác. Chỉ đến khi "học từ chiếc búa", Phương mới hiểu ra nguyên nhân chính của thất bại: "vì không có người lãnh đạo" và "từ đầu tới cuối, bọn em nói quá nhiều" nên không ai nghe ai cả. Lúc này, Phương "tự vấn" bản thân về quãng thời gian còn nắm quyền "sếp của lớp": từ trước tới giờ, mình đã bao giờ thực sự lắng nghe?

Người lãnh đạo là người làm công tác hỗ trợ, mà muốn hỗ trợ tốt thì họ phải hiểu, mà muốn hiểu thì phải lắng nghe.

Minh Phương đi đến kết luận: "Lãnh đạo phải là người có bản lĩnh, là người biết lắng nghe, biết phân biệt đúng sai. Vì nhiều khi nhân viên đúng, nhưng anh lãnh đạo lại nghe những lời đồn đại, cho là nhân viên sai, như vậy là không được. Lãnh đạo phải biết thông cảm cho nhân viên, đừng có ra vẻ: "À, ta đây là lãnh đạo rồi, ta cao hơn mọi người" rồi đàn áp nhân viên của mình. Như vậy là không được".

Vậy người lãnh đạo sẽ phải lắng nghe như thế nào? Giải đáp của thầy Nguyên Tuấn là:

- Lắng nghe và lãnh đạo bản thân mình.

Vốn dĩ những gì chúng ta thu nhận được đều từ cuộc sống, rồi sau này chúng ta mới học được việc khám phá, nghĩa là ta lắng nghe bản thân mình trước. Nhưng do sự chi phối của thế giới bên ngoài tác động quá nhiều nên chúng ta bắt đầu cuốn theo hoạt động đó, cuốn theo xã hội, cuốn theo xu thế của thời đại. Do đó, chúng ta bị mất đi khoảng lặng để lắng nghe bản thân.

Đối với một cuộc sống tương lai lâu dài, đặc biệt các bạn là người lãnh đạo, thì các bạn đã chuẩn bị cho nó hay chưa? Hay là các bạn đang bị cuốn theo xu hướng của người khác. Người ta bảo rằng lãnh đạo là phải lập doanh nghiệp thế này, phải có tiền như thế kia, nhưng các bạn đã có sự lắng nghe trước hay chưa, đã có sự chuẩn bị trước cho điều đó hay chưa? Đó là bài học đầu tiên. Chỉ khi người lãnh đạo lắng nghe chính bản thân mình thì anh ta mới có thể lãnh đạo được bản thân mình.

- Lắng nghe và lãnh đạo mọi người.

Khi làm việc, sinh hoạt với đồng đội, đó là lúc các bạn lắng nghe người khác. Và lúc đó, các bạn biết là có thể lãnh đạo người khác như thế nào. Nếu như các bạn không thực sự lắng nghe thì các bạn không biết một thủ lĩnh thực sự là như thế nào. Doanh nghiệp muốn phát triển thì người lãnh đạo phải lắng nghe nhu cầu của khách hàng, của thị trường và sau đó đưa ra quyết định. Trong tổ chức, lãnh đạo cũng phải lắng nghe được các nhu cầu, suy nghĩ của các thành viên ra sao, cộng với của chính bản thân mình, từ đó mới đưa ra được định hướng cuối cùng.

Nguồn: Lanhdao.net

luonggiacat
15/10/07, 07:56 PM
Công nhận Zeus đã vô tình tìm ra hay cố ý tìm ra bài viết hay thật. Nhưng theo cá nhân mình thì làm lãnh đạo nói thì dễ chứ làm thì không thể tí nào. Với câu chuyện trên thì đó chỉ là các bài học thôi. Việc làm lãnh đạo, theo mình không chỉ về kiến thức ứng xử phải giỏi mà còn phải có một độ tuổi nhất định. Như thế thì dù Minh Phuơng hay Ngọc Chung có học giỏi khóa học đó thì chưa chắc làm lãnh đạo được. Người lãnh đạo theo mình là người phải có hành động trước lời nói. Người đó phải có bản lĩnh, có uy lực; những thứ này có khi học cả đời chưa chắc có được Zeus ạ.
Tóm lại, nói nhiều, góp ý nhiều thì đó không phải là tư cách của người lãnh đạo Zeus ạ.
Hãy luôn luôn hành động và hành động; lúc đó mọi người sẽ thấy được năng lực của mình. Đừng nghĩ rằng mình học cách làm lãnh đạo, góp ý, chê trách người lãnh đạo cũ thì mình sẽ là người lãnh đạo mới được.
P/S: Bài viết của mình chỉ là có ý thảo luận tiếp bài viết của bác Zeus. Xin mời cả nhà tiếp tục cho ý kiến để sao này có khi nhà ta có người làm lãnh đạo cũng nên.
Thân!!!

hero-x3
15/10/07, 08:44 PM
Công nhận Zeus đã vô tình tìm ra hay cố ý tìm ra bài viết hay thật. Nhưng theo cá nhân mình thì làm lãnh đạo nói thì dễ chứ làm thì không thể tí nào. Với câu chuyện trên thì đó chỉ là các bài học thôi. Việc làm lãnh đạo, theo mình không chỉ về kiến thức ứng xử phải giỏi mà còn phải có một độ tuổi nhất định. Như thế thì dù Minh Phuơng hay Ngọc Chung có học giỏi khóa học đó thì chưa chắc làm lãnh đạo được. Người lãnh đạo theo mình là người phải có hành động trước lời nói. Người đó phải có bản lĩnh, có uy lực; những thứ này có khi học cả đời chưa chắc có được Zeus ạ.
Tóm lại, nói nhiều, góp ý nhiều thì đó không phải là tư cách của người lãnh đạo Zeus ạ.
Hãy luôn luôn hành động và hành động; lúc đó mọi người sẽ thấy được năng lực của mình. Đừng nghĩ rằng mình học cách làm lãnh đạo, góp ý, chê trách người lãnh đạo cũ thì mình sẽ là người lãnh đạo mới được.
P/S: Bài viết của mình chỉ là có ý thảo luận tiếp bài viết của bác Zeus. Xin mời cả nhà tiếp tục cho ý kiến để sao này có khi nhà ta có người làm lãnh đạo cũng nên.
Thân!!!
Trong những gi bạn nói, mình chỉ đông tình rằng người lãnh đạo phải có bãn lĩnh và uy lực. Chỉ thế thôi! Nhưng bạn đã hiểu bãn lĩnh và uy lực là gì? Và nó từ đâu tới???
Bản lĩnh nghĩa là kiên đinh với lập trường mình cho là đúng, nghĩa là phải biết bảo vệ ý kiến của mình. Nhưng nhu thế chỉ là một nữa của sự bản lĩnh. Vậy một nửa còn lại ở đâu và nó có quan trọng không???
Xin thưa là có, vì: " một nửa cốc nước làm vơi đi cơn khát, một nửa vầng trăng đủ cho kẻ mộng mơ. Nhưng mà, mình nói nhưng mà nhé, vi một nửa sự thật thì không phải là sự thật". Vì thế nên mình bảo một nửa còn lại rất quan trọng, vì thiếu nó đi thì sẽ không thành người có bản lĩnh. Mà như bạn biết đấy, dũng cảm nhất là đối diện với chính mình. Nếu không dám đối diện với chính mình thì sẽ là người hèn nhát. Vậy nên trong cuộc đời mỗi con người dù không ra trận thì cũng trải qua hàng trăm hàng ngàn cuộc chiến, và cho đến những vị tướng lừng danh thì họ cũng sẽ bảo một điều" Chiến thắng lớn nhất là chiến thăng bản thân mình". vậy chiến thắng bản thân mình là thế nào với người lãnh đạo. Là phải biết lắng nghe, là phải biết thấu hiểu nhừng gì người khác nói. Và qua đó sẽ tự hoàn thiện lại mình bạn ạ. Như thế sẽ rèn dũa cho mình thành người bản lĩnh. Và có bản lĩnh thì người khác sẽ nghe, tiếng nói của anh sẽ có trọng lượng và tất nhiên sẽ là có uy lực. Người lãnh đạo giỏi tức là phải biết thu phục nhân tâm, biết sử dụng người giỏi hơn mình, bạn cần cù làm việc thôi ư, vậy bạn sẽ thành " một nhân viên có năng lực trong nghề nghiệp" nếu như bạn không có nghệ thuật để nói người ta nghe và nghe người ta nói. Mình cũng có một ít điều kiện tiếp xúc với những người trong chính giới, và những người làm lãnh đạo trong các công ty, xi nghiệp... nên mình học hỏi được chút ít trong nghệ thuật thành công của họ nên mạo muội viết lên đây mong mọi người chỉ giáo:smi1:

Zeus
15/10/07, 08:45 PM
Thân!!!

Nói thật, đây là bài cuối cùng tôi viết trước khi bai bai diễn đàn này, vì thấy cái tầm nhận thức vấn đề của các bạn cao quá, có lẽ tôi nói chuyện hay góp ý "không xứng" !

Xin hỏi luonggiacat chỉ đọc sơ qua bài viết của tôi đúng không, tôi xin hỏi luonggiacat đã biết mục đích của bài viết là gì chưa? Ngay tiêu đề đó luonggiacat !

Bài học đầu tiên: Không lãnh đạo người khác!

Tiêu đề không phải là lời nói, mà chính là hành động, và hành động trước tiên là bắt nguồn từ nhận thức, là những gì mình thu nhặt,học tập được từ cuộc sống hàng ngày, từ những gì thân thuộc bình dị quanh ta đó luonggiacat.
Bạn nói nó phụ thuộc vào tuổi tác à? Hơi cổ hủ đấy? Chắc bạn vẫn giữ cái quan điểm "Gừng càng già càng cay" hả? Không hiểu nếu còn quan điểm đó thì sau này sẽ không còn biết bao nhiêu kẻ "tham quyền, cố vị, tài năng ba cộc ba đồng" nữa đây!

Chúc vui!

Bye bye all!!!

Zeus:smi75:

luonggiacat
15/10/07, 08:55 PM
Ôi, chết em rồi. Em xin ghi nhận ý kiến của bác.
Thưa bác, hình như bác nhầm chủ đề hay là sao ấy. Em đã nói là chỉ tranh luận về chủ đề" làm lãnh đạo mà" nhưng mà nhìn văn phong của bác là hình như đang tranh luận với me thì phải.

"Bye bye all!"

đây là bài cuối cùng tôi viết trước khi bai bai diễn đàn này,
Xin chào bác nhé. Chắc là không gặp lại bác rồi.
Chúc bác nhanh thành nhà lãnh đạo nha.
Bye bác nha!!!

DuongQua
16/10/07, 05:13 PM
Chúc vui!

Bye bye all!!!

Zeus

Bây giờ thì tôi đã hiểu vì sao Zeus, nguyen00x3... bai bai diễn diễn đàn rồi. Chính vì cái "sự lãnh đạo" thiếu thuyết phục của BQT đấy. Các bạn chỉ muốn là người nắm giữ quyền hành, thi hành luật pháp mà không biết rằng thành viên đang muốn điều gì ở các bạn.

Hãy học lấy điều này:

- Lắng nghe và lãnh đạo mọi người.

Khi làm việc, sinh hoạt với đồng đội, đó là lúc các bạn lắng nghe người khác. Và lúc đó, các bạn biết là có thể lãnh đạo người khác như thế nào. Nếu như các bạn không thực sự lắng nghe thì các bạn không biết một thủ lĩnh thực sự là như thế nào. Doanh nghiệp muốn phát triển thì người lãnh đạo phải lắng nghe nhu cầu của khách hàng, của thị trường và sau đó đưa ra quyết định. Trong tổ chức, lãnh đạo cũng phải lắng nghe được các nhu cầu, suy nghĩ của các thành viên ra sao, cộng với của chính bản thân mình, từ đó mới đưa ra được định hướng cuối cùng.

người lãnh đạo cũ = Phnam
người lãnh đạo mới. = ??

Xin chào bác nhé. Chắc là không gặp lại bác rồi.
Chúc bác nhanh thành nhà lãnh đạo nha.
Bye bác nha!!!
Đây có phải là 1 sự mỉa mai không?? :smi76: :smi76:

Có thể Zeus là vị khách mà diễn đàn không muốn đón nhận và mời vào nhà phải không nhi? vị khách này chủ nhà muốn tống khứ đi thật nhanh đây mà, nhưng chưa kịp đuổi thì đã đi rồi. Hix hix thật buồn. Nếu có những người như Zeus, nguyen00x3, myfamily thì diễn đàn đã có thêm những người bạn, những người anh, những người muốn đóng góp vì cộng đồng rồi.

phnam
16/10/07, 06:47 PM
người lãnh đạo cũ = Phnam
người lãnh đạo mới. = ??

Người lãnh đạo với mình là biết gìn giữ và tôn trọng những cái mình đã tạo ra.
Có thể mình đã "cũ" rồi so với các bạn, nếu trong số các bạn thành viên, ai cảm thấy mình có thể quản lý phát triển đưa diễn đàn đi lên, hơn những thành viên BQT cũ thì các bạn có thể giơ tay.
Mình xin giao hết lại cái trách nhiệm mà mình đang giữ. Cái mình mong muốn là một cauduong.com vững mạnh và phát triển chứ không dừng lại ở ngôi trường, ở Khoa đâu các bạn ạh.
Thân!!!

hungsika
16/10/07, 10:15 PM
Bây giờ thì tôi đã hiểu vì sao Zeus, nguyen00x3... bai bai diễn diễn đàn rồi. Chính vì cái "sự lãnh đạo" thiếu thuyết phục của BQT đấy. Các bạn chỉ muốn là người nắm giữ quyền hành, thi hành luật pháp mà không biết rằng thành viên đang muốn điều gì ở các bạn.
Hãy học lấy điều này.

Sao cứ bảo người khác học mà mình không chịu "làm như vậy" nhỉ?

phnam
16/10/07, 11:12 PM

Có lẽ bạn không phải làm một thành viên mới mà là một thành viên tham gia diễn đàn khá lâu rồi. Những gì đã xảy ra ở diễn đàn bạn đều biết hết cả. Mình mong bạn có cái nhìn nhận khác hơn về BQT của diễn đàn. Điều mà BQT muốn là cố gắng làm sao cho diễn đàn phát triển mạnh mẽ hơn mà thôi.

luonggiacat
16/10/07, 11:28 PM
Hãy học lấy điều này.

DuongQua à, hnìh như bạn đã có một nhận định theo luonggiacat là hơi bị chệch hướng rồi đó.
Hiện nay, với tình hình phát triển của diễn đàn ta là rất tốt. Và theo luonggiacat thì mục đích chính và cao nhất là diễn đàn đã tạo ra được môi trường học tập lành mạnh cho các bạn sinh viên của Khoa ta, trường ta v.v.v...Tiếp đó, thì diễn đàn ta còn có thêm các mục khác nữa và hiện nay điều hoạt động rất tốt như: diễn đàn tin học do tremocoivo và nongdan_hamvui làm MOD thì hoạt động hiệu quả; sân chơi đố vui. Sinh viên tham gia diễn đàn luôn được thỏa mãn ý nguyện của mình như: bàn luận các môn học đồ án với các thầy, cô trong khoa; trao đổi các vấn đề tin học, tham gia vui chơi...Với các đáp ứng như thế thử hỏi các bạn sinh viên tham gia diến đàn có gì mà không hài lòng - có gì muốn nữa nào. Phải chăng đây chỉ là sự muốn của một số cá nhân. Nếu bác hay là ai đó muốn có đóng góp sức lực cho diễn đàn mình thì diễn đàn mình luôn có chỗ đó. Đó chính là thư viện tải liệu chẳng hạn. Đó là nơi mà mà diễn đàn chúng ta muốn cho nó phong phú và đa dạng. Xin mời bác ghé qua nhé.
Nếu bác tiếp tục muốn bàn luận thì xin mời nhé. Nhưng luonggiacat chỉ có một yêu cầu đó là luonggiacat phải biết mình đang nói chuyện với ai. Nếu bác ngại điều đó thì luonggiacat xin phép ngừng ở đây nhé. Bởi vì không thể bác biết tôi mà tôi lại không biết bác; mà lại thảo luận cả.
Thân bác!!!

DuongQua
17/10/07, 08:59 PM
Nhưng luonggiacat chỉ có một yêu cầu đó là luonggiacat phải biết mình đang nói chuyện với ai. Nếu bác ngại điều đó thì luonggiacat xin phép ngừng ở đây nhé. Bởi vì không thể bác biết tôi mà tôi lại không biết bác; mà lại thảo luận cả.
Thân bác!!!

Muốn biết tôi là ai thì cứ pm cho cái người mà hay "săm soi ai pi" ấy, sẽ biết cả thôi.:smi22: :smi22:

quynhanx3
18/10/07, 01:47 AM
DuongQua ơi, bạn cho mình hỏi một câu có được không???
"Nếu bạn bị người khác đâm sau lưng thì bạn có muốn biết thằng đâm mình là thằng nào không?"
Nên chuyện phnam tìm hiểu xem người đăng ký liên tiếp 5 nick có ký tự lạ là ai cũng là chuyện bình thường thôi. Vì theo giải thích của phnam thì những níck này có khả năng cài vi rút để phá hoại diễn đàn.
Theo mình nghĩ đây là chuyện vô cùng dễ hiểu, lẽ nào những điều đơn giản như vậy mà bạn lại không hiểu nổi hả DuongQua???
Theo mình nghĩ tất cả mọi người tham gia diễn đàn này phải hiểu và thông cảm cho những người quản lý diễn đàn. Tất cả vì lợi ích chung.

hungsika
18/10/07, 07:16 AM
Kính thưa các bạn,

Hẳn có rất nhiều bạn còn chưa hài lòng về "ai đó" trong Diễn đàn này. Điều đó cũng thật dễ hiểu. Đôi khi chúng ta còn chưa hài lòng ngay cả với chính bản thân mình.

Vấn đề là, hãy thể hiện điều đó ( nếu thích và/hoặc nếu cần thiết) một cách đúng mực, chí ít thì cũng có văn hoá một chút.

Nói cho hả giận thì dễ, nói cho người khác nghe thật khó vô cùng.

Xin đừng làm "Chí Phèo hiện đại" vừa log in vừa chửi...

Một lần nữa xin cám ơn tất cả mọi người.

Topic này cũng xin được dừng ở đây.

Trân trọng.