PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hệ thống cống thoát nước đô thị

sailamthuoc
26/09/11, 04:51 PM
Tôi có vài vấn đề chiều nay cãi nhau ổm tỏi với ông thẩm tra nhờ các bác phân giải giúp:
1. Cao độ đỉnh vỉa hè cách cao độ đỉnh cống thoát nước dọc là bao nhiêu? có cần phải >=50cm như cống qua đường không?
2.Dốc dọc tối thiểu cống thoát nước dọc trên vỉa hè và cống ngang đường là bao nhiêu?
3. Lớp móng cống thoát nước dọc nên dùng loại gì, CPDD hay nền K98, K95?
4. Tiêu chuẩn nào quy định những vấn đề trên?

traffic
26/09/11, 11:23 PM
Tôi có vài vấn đề chiều nay cãi nhau ổm tỏi với ông thẩm tra nhờ các bác phân giải giúp:
1. Cao độ đỉnh vỉa hè cách cao độ đỉnh cống thoát nước dọc là bao nhiêu? có cần phải >=50cm như cống qua đường không?
2.Dốc dọc tối thiểu cống thoát nước dọc trên vỉa hè và cống ngang đường là bao nhiêu?

1. Không cần thiết, miến thoả mãn thi công là được. Nghĩa là để thi công hố ga được.
2. Độ dốc dọc tối thiểu là 0,1%-0,3% đảm bảo thoát nước tốt
3. Lớp móng nến dùng cát dưới cống dọc là tốt nhất (dày khoảng 0,3-0,5m)
4. Cứ dùng tiêu chuẩn TCVN-4054-2005 là được (mục hệ thống thoát nước)
Mình làm đường đô thị chỉ áp dụng như vậy thẩm tra cũng không yêu cầu gì nên không có thời gian tìm hiểu sâu. Mong các bạn góp ý thêm

LVL
27/09/11, 11:16 AM

Mình xin có vài ý kiến:
1. Có 2 loại mương dọc được tk dưới vỉa hè: mương hở đậy đan và mương bê tông ly tâm
+ Nếu là mương hở đậy đan: cđ đỉnh mương bằng cđ vỉa hè (dùng phổ biến trong đường đô thị) hoặc nếu không bằng thì cđ đỉnh mương bố trí sao cho còn đủ khoảng cách bố trí các lớp kc vỉa hè.
+ Nếu làm bằng mương ly tâm: bản thân mương bt ly tâm đã chịu được các loại tải trọng (định hình), cđ đỉnh mương cũng đặt sao cho đủ bố trí các lớp kc vỉa hè.
* Cần chú ý: bạn tk bó vỉa loại nào (cho xe leo lên vỉa hè hay không) để quyết định tải trọng tk cho mương dọc dưới vỉa hè.
2. Dốc dọc tối thiểu của cống và mương dọc dưới vỉa hè tham khảo TCVN7957-2008.
3. + Nếu là mương hở đậy đan: lớp móng mương dọc phải đặt trên lớp dăm sạn đệm dày 10cm.
+ Nếu làm bằng mương ly tâm: lớp móng mương dọc phải đặt trên lớp dăm sạn đệm dày từ 20-30cm
4. Tham khảo các tiêu chuẩn: TCVN7957-2008, Thiết kế Cầu và Cống nhỏ trên đường ô tô (GS: Nguyễn Quang Chiêu)

LVL
27/09/11, 11:27 AM
1. Không cần thiết, miến thoả mãn thi công là được. Nghĩa là để thi công hố ga được.
2. Độ dốc dọc tối thiểu là 0,1%-0,3% đảm bảo thoát nước tốt
3. Lớp móng nến dùng cát dưới cống dọc là tốt nhất (dày khoảng 0,3-0,5m)
4. Cứ dùng tiêu chuẩn TCVN-4054-2005 là được (mục hệ thống thoát nước)
Mình làm đường đô thị chỉ áp dụng như vậy thẩm tra cũng không yêu cầu gì nên không có thời gian tìm hiểu sâu. Mong các bạn góp ý thêm

* Nếu bạn dùng TCVN-4054-2005 cho đường độ thị thì sai 1 cách cơ bản rồi. Đường đô thị phải theo TCVN 104-2007.
* Trong TCVN-4054-2005 không có chỗ nào qui định độ dốc tối thiểu của mương là 0.1-0.3%(nên tham khảo đúng tiêu chuẩn trước khi thiết kế).
* Theo mình lớp móng tốt nhất đặt trên nền cát là không cơ sở, sẽ xảy ra hiện tượng lục không đều. Hơn nữa nếu đặt trên nền cát phải lu đạt K95, nhưng cái này lý thuyết thì được nhưng thực tế thì khó lắm (bạn tham khảo hồ sơ công trình Đường dẫn cầu Cửa Đại).
Tái Bút: Chắc bạn gặp đơn vị thẩm tra quá dễ rồi (có khi chưa đủ năng lực để thẩm tra, cái này hay xảy ra).
Có 1 vài lời góp ý. Có gì sai thì các bác chém em nhẹ thôi nhé!!!!!!!!!!!!

traffic
27/09/11, 11:44 AM
* Nếu bạn dùng TCVN-4054-2005 cho đường độ thị thì sai 1 cách cơ bản rồi. Đường đô thị phải theo TCVN 104-2007.
* Trong TCVN-4054-2005 không có chỗ nào qui định độ dốc tối thiểu của mương là 0.1-0.3%(nên tham khảo đúng tiêu chuẩn trước khi thiết kế).
* Theo mình lớp móng tốt nhất đặt trên nền cát là không cơ sở, sẽ xảy ra hiện tượng lục không đều. Hơn nữa nếu đặt trên nền cát phải lu đạt K95, nhưng cái này lý thuyết thì được nhưng thực tế thì khó lắm (bạn tham khảo hồ sơ công trình Đường dẫn cầu Cửa Đại).
Tái Bút: Chắc bạn gặp đơn vị thẩm tra quá dễ rồi (có khi chưa đủ năng lực để thẩm tra, cái này hay xảy ra).
Có 1 vài lời góp ý. Có gì sai thì các bác chém em nhẹ thôi nhé!!!!!!!!!!!!

Đúng rồi trong TCVN104-2007 quyên mất. Trong đầu nhập tâm 4054 rồi nên ....
Nền cát mà chịu lực không tốt? Nền cát không làm được K95 sao vẫn thi công nền đường. Chổ mình làm các công trình đều dùng cát mà thấy có vấn đề gì đâu (thực tiễn đó).

aimerha
27/09/11, 11:57 AM
Nền cát mà chịu lực không tốt? Nền cát không làm được K95 sao vẫn thi công nền đường. Chổ mình làm các công trình đều dùng cát mà thấy có vấn đề gì đâu (thực tiễn đó).

Theo e được biết, với đất cát không dính thì đất cát có tính thoát nước tốt, chiều cao mao dẫn trong cát nhỏ, góc nội ma sát cao tuy nhiên dễ rời rạc, dễ bị nước xói mòn, nên bác mà sử dụng ở nơi có mực nước ngầm cao hay nơi thường xuyên ngập nước... thì sẽ bị phá hủy ngay nếu như bác không có biện pháp cải tạo như trộn thêm đất dính hay gia cố bề mặt ta luy để tăng ổn định nền. Cho nên Đất á cát được coi là loại đất đắp tốt.
Em có một số ý kiến chia sẻ cho việc dùng cát trong nền đường, hơi lạc đề 1 tý, các bác góp ý thêm.

LVL
27/09/11, 02:36 PM

Chỗ bạn là chỗ nào vậy. Cát để lu đạt K95 thì yêu cầu về vật liệu rất cao. Mình dám chắc mấy ông giám sát cũng nhắm mắt làm lơ cái anh nền cát k95 này đây. Còn vấn đề đang bàn là lớp móng mương dọc có nên đặt trên nền cát K95 không???????bạn đi hỏi vấn đề này mình dám chắc "trong 100 ông tk trong đó có bạn thì mình bạn là làm vậy đó"

phgpc
27/09/11, 09:47 PM

Mình cho rằng các ý kiến và tài liệu viện dẫn của LVL đủ để bạn nghĩ ra vấn đề. Tuy nhiên mình chỉ có mấy ý kiến nhỏ:

- Vỉa hè rộng hay hẹp - Đối với Việt Nam ta thì nhiều khi vỉa hè cũng là bãi đỗ xe, bãi tập kết vật liệu. Vỉa hè đủ rộng thì xe có thể chạy lên bất cứ lúc nào để làm những việc đó. Mặc dù không được phép nhưng không ai đảm bảo được là không xảy ra.

- Nếu điều đó xảy ra, cống vỡ => lại ngồi cãi nhau "ỏm tỏi" 1 lần nữa hay lường trước để hạn chế những việc không mong muốn. Cái đó là tùy bạn. Dù sao, là Chủ nhiệm thiết kế thì bạn có quyền bảo lưu Thiết kế của mình.

Chỗ bạn là chỗ nào vậy. Cát để lu đạt K95 thì yêu cầu về vật liệu rất cao...

Để đạt E, CBR mới khó chứ để đạt K95 rất dễ. Có lẽ bạn nhầm khái niệm độ chặt K rồi, K chẳng qua là dung trọng của đất tại hiện trường so với dung trọng lớn nhất (đầm nén tiêu chuẩn) với cùng loại đất đó thôi. Đất gì cũng có thể đầm chặt K95 và hơn thế nữa, đất bùn cũng được: dung trọng hiện trường nhỏ nhưng dung trọng lớn nhất cũng nhỏ nên K vẫn đạt như thường hà.

LVL
28/09/11, 01:53 PM
Mình cho rằng các ý kiến và tài liệu viện dẫn của LVL đủ để bạn nghĩ ra vấn đề. Tuy nhiên mình chỉ có mấy ý kiến nhỏ:

- Vỉa hè rộng hay hẹp - Đối với Việt Nam ta thì nhiều khi vỉa hè cũng là bãi đỗ xe, bãi tập kết vật liệu. Vỉa hè đủ rộng thì xe có thể chạy lên bất cứ lúc nào để làm những việc đó. Mặc dù không được phép nhưng không ai đảm bảo được là không xảy ra.

- Nếu điều đó xảy ra, cống vỡ => lại ngồi cãi nhau "ỏm tỏi" 1 lần nữa hay lường trước để hạn chế những việc không mong muốn. Cái đó là tùy bạn. Dù sao, là Chủ nhiệm thiết kế thì bạn có quyền bảo lưu Thiết kế của mình.

Để đạt E, CBR mới khó chứ để đạt K95 rất dễ. Có lẽ bạn nhầm khái niệm độ chặt K rồi, K chẳng qua là dung trọng của đất tại hiện trường so với dung trọng lớn nhất (đầm nén tiêu chuẩn) với cùng loại đất đó thôi. Đất gì cũng có thể đầm chặt K95 và hơn thế nữa, đất bùn cũng được: dung trọng hiện trường nhỏ nhưng dung trọng lớn nhất cũng nhỏ nên K vẫn đạt như thường hà.
Chào anh Phương!
Được biết anh lâu nhưng chưa có cơ hội diện kiến. Ngày xưa ngoài trường BK nghe tên anh hoài. Dạo này anh công tác ở đâu vậy???thiết kế hay thi công vậy?

Ruyubang_do
28/09/11, 01:59 PM
Để đạt E, CBR mới khó chứ để đạt K95 rất dễ. Có lẽ bạn nhầm khái niệm độ chặt K rồi, K chẳng qua là dung trọng của đất tại hiện trường so với dung trọng lớn nhất (đầm nén tiêu chuẩn) với cùng loại đất đó thôi.
Chính xác như bác Phương, làm gì thì làm, miễn chịu tải đã. Muốn đất chặt? dễ òm, pha thêm đất sét vô, chặt kín mít, nhưng cho tải lên thì lâu ngày không chịu tổi tải. Với cái móng của mương thoát nước, không phải quan trọng là lớp đất đã K95 hay K98, mà nên xem xét lớp "dép" của mương, đất yếu thì lớp này phải dày vào .v.v... Mình ko xài CPĐD mà thiên về phương án đá 4x6 vữa XM M100.

aimerha
28/09/11, 02:44 PM

Các bác nói ở trên e cũng có đọc qua, e có ý kiến thế này, cát là vật liệu rất chi là dễ đầm chặt, các bác cứ cho nước vào 1 đống cát thử xem, cát sẽ sụt ngay lập tức, tức là khi lu chỉ cần độ ẩm đạt Wopt thì bác lu chặt rất dễ, cho nên với cát sử dụng vào ví dụ như làm nền đường thì người ta yêu cầu độ chặt của cát tức là K phải >= 1, và cùng với đó là biện pháp làm ổn định lớp cát như gia cố ta luy, gia cố trên mặt tầng cát. Tuy nhiên nên trộn thêm thành phần đất dính nhất định như bác ở dưới nói thì sẽ cải thiện cát hơn rất nhiều.

Với ý kiến của bác:

Chính xác như bác Phương, làm gì thì làm, miễn chịu tải đã. Muốn đất chặt? dễ òm, pha thêm đất sét vô, chặt kín mít, nhưng cho tải lên thì lâu ngày không chịu tổi tải. Với cái móng của mương thoát nước, không phải quan trọng là lớp đất đã K95 hay K98, mà nên xem xét lớp "dép" của mương, đất yếu thì lớp này phải dày vào .v.v... Mình ko xài CPĐD mà thiên về phương án đá 4x6 vữa XM M100.
Theo e nghĩ, vấn đề móng của mương thoát nước thì e nghĩ nó thiên về chuyện ổn định với thủy nhiệt lâu dài hơn, bởi vì e nghĩ, nó ko thể tránh được chuyện nước ngấm từ mương xuống móng được, nhất là ở những vị trí tiếp giáp(rất hay rò rỉ), cho nên e nghĩ cho vào đây 1 lớp móng phải ổn định nước như đá dăm, đá dăm tiêu chuẩn... . Nếu là cát mà ko lẫn đất dính thì e nghĩ ko ổn vì ngay từ đặc tính của cát như e nói ở trên kia.

Một số ý kiến của riêng e, các bác "chém nhẹ".

sailamthuoc
28/09/11, 03:03 PM

Hiện nay có hai trường phái thiết kế không thống nhất nhau, có người thì cho là vỉa hè không có xe chạy lên trên, có người lại bảo là có nên phải đặt cống thoát nước cách đỉnh vỉa hè >=50cm. Tôi thì thiết kế >=30cm
Độ dốc dọc cống imin sao cho vận tốc nước chảy > vận tốc lắng là được, có người bảo là 1/D, người thì bảo là khống chế cống thoát nước dọc đường là 0.3%, cống ngang đường là 0.5%. Tôi thì thiết kế imin =1/D và càng lớn càng tốt vì cống dễ thoát nước nhanh hơn
Đối với cống ly tâm dọc đường được kê lên gối cống BTCT nên lớp móng đầm chặt K95 là được, còn cống qua đường phải đặt trên lớp móng BT dày 20cm-30cm trên dăm đệm dày 10cm
Những vấn đề nêu trên mong các bạn đóng gốp ý kiến!

Ruyubang_do
28/09/11, 03:27 PM
Theo e nghĩ, vấn đề móng của mương thoát nước thì e nghĩ nó thiên về chuyện ổn định với thủy nhiệt lâu dài hơn, bởi vì e nghĩ, nó ko thể tránh được chuyện nước ngấm từ mương xuống móng được, nhất là ở những vị trí tiếp giáp(rất hay rò rỉ), cho nên e nghĩ cho vào đây 1 lớp móng phải ổn định nước như đá dăm, đá dăm tiêu chuẩn... . Nếu là cát mà ko lẫn đất dính thì e nghĩ ko ổn vì ngay từ đặc tính của cát như e nói ở trên kia.
Bạn nên nghĩ đơn giản bớt (mương mà thủy nhiệt gì cho rắc rối như nền đường vậy) :M025: Hầu như mương trong tp mình khá ngắn, lại thi công toàn khối phần nền mương trước nên khoảng hở như kiểu cống hầu như ko có, nhiều đoạn nc ko ngập thường xuyên (ngập khác, chảy khác), vì vậy việc rò rỉ cũng khó, gặp trường hợp mương bị hư hại nhiều mới có chuyện nước thoát ra nền. Nền cát nếu ổn định, ko bị xói chảy thì cũng được, chẳng sao hết (trường hợp này mình gặp nhiều, những đoạn mương dài 200-300m ko có vấn đề gì).

Id mương nội thị kiểu zì cũng phải đi theo i đường hoặc ko sai lệch mấy, ko có chuyện id chênh lệch quá nhiều với id đường. Còn mương ko dính dáng thì tới ai, id=1-2% là nước chảy sạch sẽ (0,5% có vẻ hơi khó chảy).

LVL
29/09/11, 08:27 AM
Hiện nay có hai trường phái thiết kế không thống nhất nhau, có người thì cho là vỉa hè không có xe chạy lên trên, có người lại bảo là có nên phải đặt cống thoát nước cách đỉnh vỉa hè >=50cm. Tôi thì thiết kế >=30cm
Độ dốc dọc cống imin sao cho vận tốc nước chảy > vận tốc lắng là được, có người bảo là 1/D, người thì bảo là khống chế cống thoát nước dọc đường là 0.3%, cống ngang đường là 0.5%. Tôi thì thiết kế imin =1/D và càng lớn càng tốt vì cống dễ thoát nước nhanh hơn
Đối với cống ly tâm dọc đường được kê lên gối cống BTCT nên lớp móng đầm chặt K95 là được, còn cống qua đường phải đặt trên lớp móng BT dày 20cm-30cm trên dăm đệm dày 10cm
Những vấn đề nêu trên mong các bạn đóng gốp ý kiến!

+ Mình nghĩ là 1 người thiết kế thì trước hết phải theo Qui Trình, Qui Phạm. Việc chia ra 2 trường phái là trong quá trình TK tự phát sinh thôi. Nếu TK cđ vỉa hè cách cđ đỉnh mương 50cm thì dẫn đến chiều cao hố ga tăng lên, rồi phải làm hố ga BTCT, tăng chi phái xây lắp. Đó là điều không hợp lý chút nào. Khi bản tk của bạn đầy đủ những thông số, khả năng chịu lực, sau này công trình có sự cố thì không phải lỗi do Tk.
+ Nếu mình làm thẩm tra, mình hỏi bạn: đọ dốc cống dọc min 1/D bạn lấy theo cơ sở nào, qt-qp nào qui định việc đó. Người này nói thế này, người kia nói thế nọ thì xem ra có vẻ không hợp lý.

dactam
12/12/11, 11:48 PM
ở trường mình làm đồ án thì độ sâu từ đỉnh vỉa hè tới đỉnh cống lấy tối thiểu 0.7 m (cái này trong giáo trình Thoát Nước Mưa có đề cập như vậy, và quy chuẩn 7957 cũng có nói (hình như vậy) ); còn đối với cống ngang đường thì độ sâu chôn cống nó còn phụ thuộc độ sâu đặt cống đầu tiên ở hố ga là như thế nào chứ!?
Ví dụ như đồ án bên trường mình làm như thế này: Độ sâu chôn cống tại vỉa hè (tính tới đỉnh cống) là 0.7m, giả sử cao bó vỉa là 0.2m (20cm) thì độ sâu chôn cống từ mặt đường tại đó tính tới đỉnh cống là 0.5m : nước chảy vào hố ga => chảy qua cống ngang đường vào hố ga tiếp theo...(đồ án mình thường lấy độ dốc đoạn cống ngang đường này là 1/D
Còn đối với độ dốc dọc cống, thì đồ án bên em thầy cô hướng dẫn imin = 1/D (cái này có trong giáo trình TNM và cũng có trong 7957 nữa mà).
Khi i đường > i min cống (1/D) : thì lấy độ dốc đường (độ dốc lớn hơn)
Khi i đường < i min cống (1/D): thì lấy độ dốc i min

Ở trên có ý kiến của bạn nói thiết kế i cống càng lớn càng tốt, vì dễ thoát nước hơn, tất nhiên là như vậy rồi, nhưng nhìn về tổng thể mạng lưới thoát nước toàn đô thị thì như vậy không ổn được đâu. Vì phần thoát nước bạn làm có thể chỉ là 1 phần nhỏ trong mạng lưới TNM lớn của toàn đô thị, nếu những cống trước có độ dốc lớn sẽ dẫn đến cống sau có độ sâu chôn lớn, nên phải tuân thủ quy hoạch tổng thể trước đã.
Đây là ý kiến riêng của mình khi làm đồ án mình cũng dựa trên quy chuẩn để làm, mình nghĩ khi đi làm thiết kế cũng bám theo quy chuẩn thì chắc k ai bắt bẻ mình được .. hiihi
P/s: mình học ngành Kỹ Thuật Hạ Tầng Đô Thị - ĐH Kiến Trúc TPHCM

traffic
13/12/11, 08:21 AM
ở trường mình làm đồ án thì độ sâu từ đỉnh vỉa hè tới đỉnh cống lấy tối thiểu 0.7 m (cái này trong giáo trình Thoát Nước Mưa có đề cập như vậy, và quy chuẩn 7957 cũng có nói (hình như vậy) ); còn đối với cống ngang đường thì độ sâu chôn cống nó còn phụ thuộc độ sâu đặt cống đầu tiên ở hố ga là như thế nào chứ!?
Ví dụ như đồ án bên trường mình làm như thế này: Độ sâu chôn cống tại vỉa hè (tính tới đỉnh cống) là 0.7m, giả sử cao bó vỉa là 0.2m (20cm) thì độ sâu chôn cống từ mặt đường tại đó tính tới đỉnh cống là 0.5m : nước chảy vào hố ga => chảy qua cống ngang đường vào hố ga tiếp theo...(đồ án mình thường lấy độ dốc đoạn cống ngang đường này là 1/D
Còn đối với độ dốc dọc cống, thì đồ án bên em thầy cô hướng dẫn imin = 1/D (cái này có trong giáo trình TNM và cũng có trong 7957 nữa mà).
Khi i đường > i min cống (1/D) : thì lấy độ dốc đường (độ dốc lớn hơn)
Khi i đường < i min cống (1/D): thì lấy độ dốc i min

Ở trên có ý kiến của bạn nói thiết kế i cống càng lớn càng tốt, vì dễ thoát nước hơn, tất nhiên là như vậy rồi, nhưng nhìn về tổng thể mạng lưới thoát nước toàn đô thị thì như vậy không ổn được đâu. Vì phần thoát nước bạn làm có thể chỉ là 1 phần nhỏ trong mạng lưới TNM lớn của toàn đô thị, nếu những cống trước có độ dốc lớn sẽ dẫn đến cống sau có độ sâu chôn lớn, nên phải tuân thủ quy hoạch tổng thể trước đã.
Đây là ý kiến riêng của mình khi làm đồ án mình cũng dựa trên quy chuẩn để làm, mình nghĩ khi đi làm thiết kế cũng bám theo quy chuẩn thì chắc k ai bắt bẻ mình được .. hiihi
P/s: mình học ngành Kỹ Thuật Hạ Tầng Đô Thị - ĐH Kiến Trúc TPHCM

Th­ường thì trong mạng lưới thoát nước (quy hoạch) người ta đã tính đến chuyện vị trí cửa xả hoặc có thể thay đổi cao độ bằng các trạm bơm. Vì vậy để thoát nước được cần phải tìm đến các vị trí các cao độ khống chế này để tạo ra nạng lươí phù hợp

Ruyubang_do
13/12/11, 11:26 AM
Đây là ý kiến riêng của mình khi làm đồ án mình cũng dựa trên quy chuẩn để làm, mình nghĩ khi đi làm thiết kế cũng bám theo quy chuẩn thì chắc k ai bắt bẻ mình được ..
Các con số mọi người nêu trên bạn cứ căn cứ theo TCVN, lọt ra ngoài hẵn hay :Mfull:

phgpc
13/12/11, 03:50 PM
dactam: ...dựa trên quy chuẩn để làm, mình nghĩ khi đi làm thiết kế cũng bám theo quy chuẩn thì chắc k ai bắt bẻ mình được ..

Ruyubang_do: Các con số mọi người nêu trên bạn cứ căn cứ theo TCVN, lọt ra ngoài hẵn hay

Ngoài lề 1 chút: phgpc gửi kèm bài viết là Luật tiêu chuẩn - quy chuẩn (số 68/2006). Theo đó thì:

- Tiêu chuẩn do một tổ chức công bố dưới dạng văn bản để tự nguyện áp dụng.

- Quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành dưới dạng văn bản để bắt buộc áp dụng.

thophan
13/12/11, 04:51 PM
Ngoài lề 1 chút: phgpc gửi kèm bài viết là Luật tiêu chuẩn - quy chuẩn (số 68/2006). Theo đó thì:

- Tiêu chuẩn do một tổ chức công bố dưới dạng văn bản để tự nguyện áp dụng.

- Quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành dưới dạng văn bản để bắt buộc áp dụng.

Các trao đổi của các bạn ở trên rất hay, đều có lý cả (không nhiều thì ít). Cái cuối cùng là việc bảo vệ của KS TK cho phù hợp điều kiện thực tế, vì khi lên lớp các thầy cô cũng nói như vậy đấy, không thể cứng nhắc như TC, qui trình đâu.
Tôi cũng đã nói rất nhiều về việc áp dụng hợp lý các TC, Qui trình.
Ở đây chúng ta phải phân biệt rõ Qui chuẩn, TCVN, TCN và Chỉ dẫn kỹ thuật.

Mr.Danh
16/03/12, 10:29 PM
Chỗ bạn là chỗ nào vậy. Cát để lu đạt K95 thì yêu cầu về vật liệu rất cao. Mình dám chắc mấy ông giám sát cũng nhắm mắt làm lơ cái anh nền cát k95 này đây. Còn vấn đề đang bàn là lớp móng mương dọc có nên đặt trên nền cát K95 không???????bạn đi hỏi vấn đề này mình dám chắc "trong 100 ông tk trong đó có bạn thì mình bạn là làm vậy đó"

OK, ý kiến của bạn. Trong thực tiễn thi công hay thiết kế ko ai thi công cống mà đặt trên nền cát cả. Có chăn là nền cát phía dưới để tạo lớp mặt, sau đó sẽ có một lớp bê tông lót đá 4x6 dày 10cm M...đầm chặc, tiếp đến là móng cống hoặc là gối cống (Cống BTLT).
Còn đối với vấn đề chênh cao giữa CĐ đỉnh cống và CĐ vỉa hè thì tùy thuộc vào thiết kế độ dốc dộc của tuyến cống, từ đó phân chia các lớp kết cấu vỉ hè. Nhưng tại nhưng đoạn băng đường hoặc đoạn có tính đến tải trọng xe đi lên thì chênh cao giữa CĐ đỉnh cống và CĐ vỉa hè tối thiểu được 50cm (bất kỳ loại cống nào, trừ cống bản)

nguyen ngoc an
09/04/13, 09:14 PM
Hiện nay em đang làm đồ án tốt nghiệp thiết kế đường đô thị. Trong phần móng cống dọc em muốn sử dụng gối cống nhưng không biết rõ cách bố trí của nó, các đốt cống em sử dụng có chiều dài 2,5m, 3m, 4m. Còn về phần chức năng của nó em có tìm hiểu là chủ yếu để định vị cống, ngoài ra nó cũng có những nhược điểm. Như vậy ta có cần thiết bố trí hay thay một cấu tạo khác phù hợp hơn cho phần móng cống. Mong các anh góp ý cho em ạ.
Em xin cảm ơn.