PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Việt hóa Windows XP !

hermyone1610
17/10/07, 08:18 PM
Mặc dù Windows XP đã có bản Việt hóa của Microsoft, nhưng bản Việt hóa này lại có nhiều điểm không được thuyết phục . Vả lại nếu quen dùng bản tiếng Anh thì khi dùng bản Việt hóa chúng ta sẽ thấy ngờ ngợ thế nào. Nay tôi xin giới thiệu với các bạn một cách mà bạn có thể tự tay Việt hóa Windows XP của mình theo một ngôn ngữ Việt có thể chấp nhận được (vì hoàn toàn do ý của bạn ). Tuy nhiên cách này chỉ Việt hóa được một phần “bộ mặt” của Windows XP mà thôi ! Mặc dù vậy dùng sản phẩm “cây nhà lá vườn” vẫn thích hơn chứ ! Bây giờ chúng ta bắt đầu .
Bạn vào Start / Run , gõ lệnh regedit và tìm đến đường dẫn như sau : HKEY_CURRENT_USER\ Software\ Microsoft\Windows\ShellNoRoam\MUICache .Ứng với từng dòng trên cột Data bạn kích đúp và dòng tương ứng trên cột Name và sau đó gõ tiếng Việt Unicode vào ô Value data .Cứ như thế bạn làm hết những dòng …dịch được .Làm xong bạn đóng registry lại và cảm nhận ngay thành quả của mình.
Để tránh sự cố thì bạn nên lưu registry lại trước khi tiến hành chỉnh sửa . Chúc các bạn thành công .

DuongQua
17/10/07, 08:45 PM
Thế bạn đã viêt hóa được nó bao nhiêu % rồi. Gửi luôn cái file *.reg lên cho anh em mổ xẻ luôn đi. Rất tiện cho những ai mới bắt đâu làm quen regedit:smi97: :smi97:

gnourt2
17/10/07, 09:01 PM
Thư mục MUICache hiện ra các chương trình đang chạy. Khi bạn bật 1 chương trình lên thì nó sẽ hiện ra trong danh sách của thư mục này.
Ví dụ: nhấn đôi chuột trái vào tên file bên trái chữ Recycle Bin và sửa thành "Thùng rác" hoặc tên khác cũng được; sửa cả các description như Xóa file này, Copy file này...

myfamily
18/10/07, 10:00 AM
Xài tiếng anh cho dễ, tiếng việt đôi lúc khó xài.
Xài tiếng việt xong, chạy wa máy tính khác, chẳng biết đâu mà lần.

germany
18/10/07, 11:48 AM
Mặc dù Windows XP đã có bản Việt hóa của Microsoft, nhưng bản Việt hóa này lại có nhiều điểm không được thuyết phục . Vả lại nếu quen dùng bản tiếng Anh thì khi dùng bản Việt hóa chúng ta sẽ thấy ngờ ngợ thế nào. Nay tôi xin giới thiệu với các bạn một cách mà bạn có thể tự tay Việt hóa Windows XP của mình theo một ngôn ngữ Việt có thể chấp nhận được (vì hoàn toàn do ý của bạn ). Tuy nhiên cách này chỉ Việt hóa được một phần “bộ mặt” của Windows XP mà thôi ! Mặc dù vậy dùng sản phẩm “cây nhà lá vườn” vẫn thích hơn chứ ! Bây giờ chúng ta bắt đầu .
Bạn vào Start / Run , gõ lệnh regedit và tìm đến đường dẫn như sau : HKEY_CURRENT_USER\ Software\ Microsoft\Windows\ShellNoRoam\MUICache .Ứng với từng dòng trên cột Data bạn kích đúp và dòng tương ứng trên cột Name và sau đó gõ tiếng Việt Unicode vào ô Value data .Cứ như thế bạn làm hết những dòng …dịch được .Làm xong bạn đóng registry lại và cảm nhận ngay thành quả của mình.
Để tránh sự cố thì bạn nên lưu registry lại trước khi tiến hành chỉnh sửa . Chúc các bạn thành công .

Cảm ơn hermyone1610 nhé, không biết mình nghĩ đúng hay không, nhưng mình thấy bạn là một người yêu Tiếng Việt. Và mình cũng thế. Và ngay phiên bản mã hoá Window bằng tiếng việt chính hãng đầu tiên, mình cũng đã dùng thử, nhưng có một sự thật đắng cay( hì...đó là chỉ riêng mình thôi), đó là dùng không quen, vì mình đã dùng tiếng Anh quen rồi và tiếng Anh nói còn dễ hiểu tiếng việt của chúng ta. Có phải germany có trình độ tiếng Việt thấp quá? tất nhiên là không, mà do chúng ta làm cách chuyển từ Anh sang Việt, nhưng bản chất của mấy dòng lệnh đó chúng ta chưa thật sự hiểu hết nó nên chi chuyển chúng ta chưa thực sự mang hết cái "hồn" của nó sang tiếng Việt.
Thế là lại phải quay về bản gốc Tiếng Anh, và cũng vì lý do germany dùng tiếng Anh quen rồi và lại phổ biến nữa.
Cảm ơn các bạn.

hermyone1610
18/10/07, 02:03 PM
Như mình đã nói trong bài viết là chúng ta chỉ có thể Việt hóa "bộ mặt" của Windows XP mà thôi, bao gồm Taskpane (như trong hình), Folder options và Perfomace options và một vài chi tiết khác. Thật ra khi đã tự Việt hóa được thì sử dụng tiếng Anh hay tiếng Việt đều như nhau cả. Tuy nhiên có tiếng Việt sẽ cho cảm giác gần gũi hơn.