PDA

Xem phiên bản đầy đủ : ai giúp em tính toán sơ bộ cầu btct với

thanh3dpro
20/10/11, 03:16 PM
thực sự đọc đồ án cũ xem mà không biết họ tính toán thế nào,thầy thì nói dễ mà bạn bè ai cũng mơ hồ,các anh và thầy cô giúp đỡ với

lamthien
20/10/11, 03:47 PM
thực sự đọc đồ án cũ xem mà không biết họ tính toán thế nào,thầy thì nói dễ mà bạn bè ai cũng mơ hồ,các anh và thầy cô giúp đỡ với

lấy cái gì mà giúp đây?
Bạn phải đưa vấn đề bạn mắc ra anh em bạn bè mới giúp được chứ

xakutara
20/10/11, 03:52 PM
Bạn học chính quy à, nếu thế thì đến chổ mấy bạn mà hỏi. Thực ra làm cầu BT cái khó nhất là biết được các bộ phận, kết cầu của cầu. Cái này do nhiều bạn chính quy chưa có thực tế. Bạn có thể đến các cầu để xem xét về kết cấu bên ngoài hoặc hình chụp. Biết cấu tạo rồi thì mình tính toán theo hình học thôi.
Cái gì cũng từ từ cả, nói thật chứ mình có nhiều đồ án mẫu về cầu BTCT lắm nhưng các bạn toàn ma số nên bạn đọc không hiểu là cũng đúng thôi.
À chủ nhật này rảnh đến chổ bạn lamthien chỉ cho, bạn ấy chuyên về cầu đó.

thanh3dpro
20/10/11, 04:12 PM
thì tính mấy cái khối lượng bêtong cốt thép đó anh.phần tính toán sơ bộ đó

thanh3dpro
20/10/11, 04:16 PM
Bạn học chính quy à, nếu thế thì đến chổ mấy bạn mà hỏi. Thực ra làm cầu BT cái khó nhất là biết được các bộ phận, kết cầu của cầu. Cái này do nhiều bạn chính quy chưa có thực tế. Bạn có thể đến các cầu để xem xét về kết cấu bên ngoài hoặc hình chụp. Biết cấu tạo rồi thì mình tính toán theo hình học thôi.
Cái gì cũng từ từ cả, nói thật chứ mình có nhiều đồ án mẫu về cầu BTCT lắm nhưng các bạn toàn ma số nên bạn đọc không hiểu là cũng đúng thôi.
À chủ nhật này rảnh đến chổ bạn lamthien chỉ cho, bạn ấy chuyên về cầu đó.
bạn ấy ở đâu vậy,làm sao nhận dc sự giúp đỡ của bạn ấy.cảm ơn đã trả lời giúp mình thực sự mình không biết dc cách tính khối lượng đơn giản đó ở đâu cả

quangluanhatinh
20/10/11, 08:29 PM
bạ ơi tinh toán sơ bộ đơn giản nhất là bạ tinh thể tích từng bộ phận néu làm bằng bê tông cốt thép thì nhân thêm 2.5 t/m2 là được các vật liệu khác thì nhân với dung trong tương ứng thôi thôi bạn àh vì mình đang tính khối lượng sơ bộ

thienchister
20/10/11, 09:11 PM
bạ ơi tinh toán sơ bộ đơn giản nhất là bạ tinh thể tích từng bộ phận néu làm bằng bê tông cốt thép thì nhân thêm 2.5 t/m2 là được các vật liệu khác thì nhân với dung trong tương ứng thôi thôi bạn àh vì mình đang tính khối lượng sơ bộ

Khối lượng riêng của bê tông tính bằng đơn vị T/m3 bạn àh!

LDLx3c
20/10/11, 09:25 PM
Quang trọng là các bạn chưa hình dung được kết cấu ra sao thôi...Chứ trình độ các bạn làm mấy phép tính cấp 3 đơn giản :D
Hùi trước mình ko hiểu thế nào là dầm ngang, đoạn vút...mình khuyên chạy lên cầu Nam ô, cầm theo bản vẽ nào đó rồi lên đối chiếu...là thấy thông suốt ngay...:D

chp_253
21/10/11, 07:19 PM
Trời!!!! Phần tính toán này đơn giản thôi mà
Bạn xem trong bản vẽ kích thước dầm chính là bao nhiêu (mặt cắt ngang, chiều dài) rồi bạn tính ra diện tích rồi => khối lượng là ok rồi. Dầm ngang cũng vậy thôi.
Chúc bạn làm tốt

lamthien
21/10/11, 10:44 PM
bạn ấy ở đâu vậy,làm sao nhận dc sự giúp đỡ của bạn ấy.cảm ơn đã trả lời giúp mình thực sự mình không biết dc cách tính khối lượng đơn giản đó ở đâu cả

-Nếu làm cầu dầm đơn giản thì bạn tính toán bằng hình học bình thường.khối lượng=V*gama
tính bê tông riêng cốt thép riêng rồi + lại rồi tính cho 1 đơn vị m dài
-Nếu làm cầu dầm liên tục thì có thể mô hình trong Midas xong dùng chức năng bill of Material trong tool sẽ xuất ra được khối lượng cho từng đốt
Rồi khai báo tất cả các điều kiện biên, tải trọng ...

Chạy ra được phản lực tác dụng lên đầu cọc rồi kiểm tra sức chịu tải của cọc.....

thanh3dpro
23/10/11, 03:33 PM
-Nếu làm cầu dầm đơn giản thì bạn tính toán bằng hình học bình thường.khối lượng=V*gama
tính bê tông riêng cốt thép riêng rồi + lại rồi tính cho 1 đơn vị m dài
-Nếu làm cầu dầm liên tục thì có thể mô hình trong Midas xong dùng chức năng bill of Material trong tool sẽ xuất ra được khối lượng cho từng đốt
Rồi khai báo tất cả các điều kiện biên, tải trọng ...

Chạy ra được phản lực tác dụng lên đầu cọc rồi kiểm tra sức chịu tải của cọc.....
anh ah, biết vậy nhưng mà em ko biết tưởng tượng được hình thù chính xác nó thế nào cả.anh xem cho em vd:dầm ngang của em cao 1.2m rộng 30cm có hai thông số đó thôi chứ ko có biết hình thù nó thế nào nữa

lamthien
23/10/11, 05:11 PM
anh ah, biết vậy nhưng mà em ko biết tưởng tượng được hình thù chính xác nó thế nào cả.anh xem cho em vd:dầm ngang của em cao 1.2m rộng 30cm có hai thông số đó thôi chứ ko có biết hình thù nó thế nào nữa

Không hiểu ý cậu cho lắm.
Tóm lại cậu cần cái gì
hình thù cái gì ở đây?nó rõ mới giúp được chứ