PDA

Xem phiên bản đầy đủ : trắc ngang trong nova

nguyen ngoc an
25/11/11, 09:12 PM
cho em hỏi khi xuất trắc ngang tự nhiên thì nova nó chỉ xuất khoảng mấy chục mặt cắt ngang tại một số cọc thôi nhưng không theo quy tắc nào cả tức là có cọc xuất cọc thì không và khoảng cách giữa các cọc mà nó xuất ra cũng khác nhau như vậy có phải nó bị lỗi không ạ nếu thế thì phải làm sao ạ

thehai_yuki
25/11/11, 09:36 PM
cho em hỏi khi xuất trắc ngang tự nhiên thì nova nó chỉ xuất khoảng mấy chục mặt cắt ngang tại một số cọc thôi nhưng không theo quy tắc nào cả tức là có cọc xuất cọc thì không và khoảng cách giữa các cọc mà nó xuất ra cũng khác nhau như vậy có phải nó bị lỗi không ạ nếu thế thì phải làm sao ạ

bạn khai báo lại bề rộng nửa dải trong nova, tức là khoảng cách từ tim đường ra 2 bên để nova nội suy cao độ.
bạn khai báo lại rộng hơn 1 chút xem được không.
Thân!

nangamngayxanh
25/11/11, 10:17 PM
bạn khai báo lại bề rộng nửa dải trong nova, tức là khoảng cách từ tim đường ra 2 bên để nova nội suy cao độ.
bạn khai báo lại rộng hơn 1 chút xem được không.
Thân!

Em hỏi tí ạ, trường hợp những cọc mà nova không nội suy được (trắc ngang là đường thẳng) vậy cách nội suy theo đúng xu hướng của sườn dốc thì nội suy như thế nào ạ?

thehai_yuki
25/11/11, 10:28 PM
Em hỏi tí ạ, trường hợp những cọc mà nova không nội suy được (trắc ngang là đường thẳng) vậy cách nội suy theo đúng xu hướng của sườn dốc thì nội suy như thế nào ạ?

cọc nào mà nội suy không được chứ, chỉ có những vị trí đặc biệt, hoặc là điểm yên ngựa. thì vẽ đường đồng mức phụ giả thiết cao độ cho nó là nội suy được hết.
Thân!

nangamngayxanh
25/11/11, 10:35 PM
cọc nào mà nội suy không được chứ, chỉ có những vị trí đặc biệt, hoặc là điểm yên ngựa. thì vẽ đường đồng mức phụ giả thiết cao độ cho nó là nội suy được hết.
Thân!

Vâng ạ, tại những điểm đó, nếu khoảng cách chênh cao hai đường đồng mức là 5m thì mình nên vẽ thêm bao nhiêu là hợp lí ạ?

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i17218_noisuythenao.png

thehai_yuki
25/11/11, 10:37 PM
Vâng ạ, tại những điểm đó, nếu khoảng cách chênh cao hai đường đồng mức là 5m thì mình nên vẽ thêm bao nhiêu là hợp lí ạ?

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i17218_noisuythenao.png

bác đưa bình đồ lên xem điểm đó là điểm nào, mọi người sẽ dễ cho ý kiến hơn. đính kèm tệp ấy

nangamngayxanh
25/11/11, 10:48 PM
bác đưa bình đồ lên xem điểm đó là điểm nào, mọi người sẽ dễ cho ý kiến hơn. đính kèm tệp ấy

À đó là phương án lần trước duyệt nhưng không ổn, thôi vấn đề đó để lần sau em làm lại em sẽ nhờ anh giúp, tiện thể cho em hỏi, trường hợp lưu vực không có dòng chảy chảy qua thì mình sẽ xác định là L (chiều dài dòng chính) = 0, và tổng nhánh = 0, vậy trường hợp dưới đây em xác định là không có dòng chính thì có đúng không, vì em thấy nước chảy về dòng chính chứ dòng không chảy qua lưu vực đang tính.

thehai_yuki
25/11/11, 10:59 PM
À đó là phương án lần trước duyệt nhưng không ổn, thôi vấn đề đó để lần sau em làm lại em sẽ nhờ anh giúp, tiện thể cho em hỏi, trường hợp lưu vực không có dòng chảy chảy qua thì mình sẽ xác định là L (chiều dài dòng chính) = 0, và tổng nhánh = 0, vậy trường hợp dưới đây em xác định là không có dòng chính thì có đúng không, vì em thấy nước chảy về dòng chính chứ dòng không chảy qua lưu vực đang tính.

lưu vực tính toán là phạm vi giữa 2 đường phân thủy(giọt nược chia đôi), nếu tuyến của bạn có cắt qua lưu vực đó không thì thôi. nhìn hình bạn post mình chưa thấy rõ tuyến của bạn có đi qua khu vực đó hay ko? bạn bôi màu tuyến của bạn là màu khác để dễ nhận biết

nangamngayxanh
25/11/11, 11:07 PM
lưu vực tính toán là phạm vi giữa 2 đường phân thủy(giọt nược chia đôi), nếu tuyến của bạn có cắt qua lưu vực đó không thì thôi. nhìn hình bạn post mình chưa thấy rõ tuyến của bạn có đi qua khu vực đó hay ko? bạn bôi màu tuyến của bạn là màu khác để dễ nhận biết

Anh xem giúp:

thehai_yuki
25/11/11, 11:10 PM
Anh xem giúp:

lưu vực số 2 đó bạn phải tính toán rồi, chiều dài dòng chính là chiều dài đường tụ thủy bạn vẽ đó

nangamngayxanh
25/11/11, 11:15 PM
lưu vực số 2 đó bạn phải tính toán rồi, chiều dài dòng chính là chiều dài đường tụ thủy bạn vẽ đó

Tại sao chỉ tính cho luu vực số 2 mà số 3 không tính ạ, anh cho em hỏi sao lại chọn dòng chính là đường tụ thủy ạ, nếu vậy độ dốc lòng chính sẽ bằng độ dốc sườn đó mất ạ?

thehai_yuki
25/11/11, 11:20 PM
Tại sao chỉ tính cho luu vực số 2 mà số 3 không tính ạ, anh cho em hỏi sao lại chọn dòng chính là đường tụ thủy ạ, nếu vậy độ dốc lòng chính sẽ bằng độ dốc sườn đó mất ạ?

bạn đang hỏi có tính lưu vực 2 không mà, lưu vực 3 thì đương nhiên cũng phải tính. lưu vực nào có tụ thủy mà tuyến của bạn cắt qua đều tính hết vì nước từ thượng lưu chảy xuống gặp tuyến của bạn chắn ngang nên phải tính để bố trí cống cho nước thoát qua phía hạ lưu.
độ dốc lòng chính theo mình bạn có thể lấy tương đối bằng độ dốc trung bình của chính dòng chính đó

nangamngayxanh
25/11/11, 11:24 PM
bạn đang hỏi có tính lưu vực 2 không mà, lưu vực 3 thì đương nhiên cũng phải tính. lưu vực nào có tụ thủy mà tuyến của bạn cắt qua đều tính hết vì nước từ thượng lưu chảy xuống gặp tuyến của bạn chắn ngang nên phải tính để bố trí cống cho nước thoát qua phía hạ lưu.
độ dốc lòng chính theo mình bạn có thể lấy tương đối bằng độ dốc trung bình của chính dòng chính đó
Em thấy hơi mâu thuẫn khi ý anh nói với ý kiến của các anh dưới đây, anh đọc rồi cho em câu trả lời nha:

hi! chào bạn, theo mình nghĩ thì thế này,
-suối chính, là suối dài nhất, trên bình đồ, bạn khoanh lưu vực, suối nào dài nhất sẽ là suối chính, suối ngắn hơn là suối phụ.
-độ dốc lòng suối, bạn lấy chênh cao giữa các đường đồng mức, chia cho chiều dài suối, bạn sẽ đc độ dốc lòng suối,
-ví dụ: chiều dài suối của bạn ừng với chênh cao 2 đường đồng mức là: l= 1000m, 1500m, 2000m, 2500m, cao độ của các đường đồng mức bắt đầu từ đầu con suối đến đáy suối là: 100,95,90,85,80,
+ vậy bạn có : i=(1000-95)/1000, tương tự là 5/1500; 5/2000; 5/2500, sau đó bạn lấy giá trị trung bình sẽ được giá trị bạn cần.
-độ dố sườn dốc tương tự thôi bạn ak, lấy chênh cao của 2 đường đồng mức/khoảng cách giữa 2 đường đồng mức, (nhớ kẻ vuông góc với 2 đường đồng mức nhé) bạn tính giá trị trunbg bình sẽ được isd.
chúc bạn làm đồ án tốt.

Mình nghĩ bạn Le Tuan trả lời vậy cũng khá là đẩy đủ rồi.

Mình bổ sung 1 số ý như sau:

1. Việc xác định suối chính suối phụ là mang tính chất tương đối, có thể ở bình đồ này là dài nhất, lưu lượng lớn nhất thì nó là chính nhưng có thể là phụ so với cái khác nên mình cần dựa và độ dài và lưu lượng của suối rồi so sánh => suối chính, suối phụ.

2. Tính độ dốc sườn dốc: đây là độ dốc trung bình của sườn dốc, cho nền cần lấy nhiều độ dốc và tính trung bình. Tuy nhiên trong mức độ đồ án thì mình nghĩ chỉ cần lấy 1 số lượng vừa đủ các độ dốc đủ mang tính chất đại diện cho sườn dốc đó để tính.

Hi vọng thông tin sẽ giúp ích cho bạn

Về dòng chính thì xác định như thế liệu có ổn khi lấy tụ thủy là dòng chính hả anh?

thehai_yuki
25/11/11, 11:30 PM
Em thấy hơi mâu thuẫn khi ý anh nói với ý kiến của các anh dưới đây, anh đọc rồi cho em câu trả lời nha:

Về dòng chính thì xác định như thế liệu có ổn khi lấy tụ thủy là dòng chính hả anh?

cái lưu vực số 2 của bạn khoanh ấy thì đường tụ thủy là dòng chính đấy. tụ thủy đó sẽ có dòng chảy khi vào mùa mưa đấy. ý của mình hoàn toàn tương đồng với 2 bạn kia. mình chẳng thấy mâu thuẫn chỗ nào cả. mà 2 bạn kia nói còn cụ thể hơn cả mình rồi mà.

nangamngayxanh
25/11/11, 11:35 PM
cái lưu vực số 2 của bạn khoanh ấy thì đường tụ thủy là dòng chính đấy. tụ thủy đó sẽ có dòng chảy khi vào mùa mưa đấy. ý của mình hoàn toàn tương đồng với 2 bạn kia. mình chẳng thấy mâu thuẫn chỗ nào cả. mà 2 bạn kia nói còn cụ thể hơn cả mình rồi mà.

Thank anh, tại lúc đầu em nghĩ có vẽ suối mới là dòng chính mà suối nhỏ thì dòng phụ(xét cho lưu vực có suối chảy qua), khi em tính độ dốc sườn em cũng dựa trên tụ thủy này xác định luôn không biết vậy có hợp lí không hay em phải xác định cách khác? thank anh

thangbom03x3a
26/11/11, 12:21 AM
Bạn này hình như không đi học rồi đây. thehai_yuki chỉ cho cậu ấy tính i lòng suối và i sườn luôn đi...

nangamngayxanh
26/11/11, 07:15 AM
Bạn này hình như không đi học rồi đây. thehai_yuki chỉ cho cậu ấy tính i lòng suối và i sườn luôn đi...

Nếu được vậy thì hay quá, em tìm hoài mà chưa tính được ạ?

Ruyubang_do
26/11/11, 07:39 AM
Lực vực 2 vẽ sai rồi kìa, góc ngoài bên phải gần phân thủy bộ ko có khả năng chảy về tụ thủy à?

lanhlung64
26/11/11, 11:53 AM
Bạn tính được độ dốc sườn chưa vậy, mình thấy bạn làm lâu rồi mà, mình chỉ mới chạy trắc dọc thôi, nếu bạn biết độ dốc sườn tính thế nào thì giúp mình với!

luonggiacat
26/11/11, 11:59 AM
Bạn tính được độ dốc sườn chưa vậy, mình thấy bạn làm lâu rồi mà, mình chỉ mới chạy trắc dọc thôi, nếu bạn biết độ dốc sườn tính thế nào thì giúp mình với!
Bạn xác định hướng nước chảy ở trên sườn dốc. Vẽ các đường song song với đường đó. Xác định chênh cao và chiều dài rồi bạn tính ra các độ dốc các đường này. Dốc sườn là trung bình các đường này.

lanhlung64
26/11/11, 12:02 PM
Bạn xác định hướng nước chảy ở trên sườn dốc. Vẽ các đường song song với đường đó. Xác định chênh cao và chiều dài rồi bạn tính ra các độ dốc các đường này. Dốc sườn là trung bình các đường này.

Vậy hướng nước trùng với tụ thủy là cái chắc rồi, vậy độ dốc sườn bằng độ dốc dòng chính luôn, khỏe quá rồi, anh pro quá:)

thangbom03x3a
26/11/11, 02:44 PM
Độ dốc lòng suối là kết quá của phép chia khi lấy chênh cao giữa 2 đường đồng mức chia cho chiều dài đoạn suối, còn độ dốc sườn dốc là kết quả của phép tính khi lấy chênh cao giữa 2 đường đồng mức chia cho đoan thẳng vuông góc với 2 đường đồng mức( tương đối).