PDA

Xem phiên bản đầy đủ : một kĩ sư thiết kế cần gì??

fllyandtry
06/01/12, 06:09 PM
em xin chào tất cả mọi người ạ??? em là sv năm 2"cầu đường".. e muốn sau này trở thành 1 kĩ sư thiết kế cầu ?...nhưng e fai bắt đầu từ đâu ạ?:những cái j cần cho một kĩ sư thiết kế cầu ? e cần phải học mạnh những môn nào?phần mềm nào?một kĩ sư muốn giỏi cầu thì cần hội tụ những yếu tố nào a???? em xin cám ơn!!!! chúc diễn đàn mình sức khoẻ và ngày càng phát triển

d6bkdn
07/01/12, 05:14 AM
em xin chào tất cả mọi người ạ??? em là sv năm 2"cầu đường".. e muốn sau này trở thành 1 kĩ sư thiết kế cầu ?...nhưng e fai bắt đầu từ đâu ạ?:những cái j cần cho một kĩ sư thiết kế cầu ? e cần phải học mạnh những môn nào?phần mềm nào?một kĩ sư muốn giỏi cầu thì cần hội tụ những yếu tố nào a???? em xin cám ơn!!!! chúc diễn đàn mình sức khoẻ và ngày càng phát triển
Theo mình thì bạn nên học thật kĩ môn cơ lí thuyết,sức bền vật liệu và sau này la cơ kết cấu

NTT_910
07/01/12, 08:02 AM

I> Đầu tiên, muốn trở thành một kỹ sư giỏi em phải có sự đam mê nhệt huyết với nghề mình đã chọn (Thiết kế cầu). Và em phải chuẩn bị cho mình một hành trang là các kiến thức cơ bản về kế cấu. Như vậy em phải nắm vững các môn học sau:
Những môn cơ bản như:
1) Sức bền vật liệu
2) Cơ học kết cấu
3) Cơ học đất
Những môn chuyên ngành như:
1) Thiết kế cầu bê tông cốt thép
2) Thiết kế cầu thép
3) Thiết kế thi công cầu.
Ngoài ra, không thể thiếu là em phải nắm vững quy trình 22TCN 272 - 2005

II> Em phải bắt đầu từ những môn cơ bản và những môn chuyên ngành như mình đã nêu trên. Về phần mềm thì em phải biết những phần mềm sau:
1) Tin học văn phòng (word, excel, powerpoint, .v.v.....)
2) Đồ họa Autocad
3) phần mềm tính toán kết cấu (em có thể chọn 1 trong các phần mềm như: Midas/civil, RM2004, Sap2000, .v.v.....

Với một SV năm 2 như em mà đã biết hướng đến chuyên môn sau này là một điều rất mừng cho các kỹ sư tương lai. Hy vọng em sẽ xác định được mục tiêu rỏ ràng đâu tư thời gian cũng như công sức em sẽ thành công.

Chúc em đạt được ước mơ và thành công trong cuộc sống!

aquarious_hd
07/01/12, 08:28 AM
Mình thấy ý kiến của anh NTT_910 là khá đầy đủ rồi. Mình xin bổ sung thêm tí ý kiến của mình: Nói học cầu thì không thể quên thiết kế đường được! ^^ Khi thiết kế cầu có nhiều yếu tố đường trong đó mà người kỹ sư cần quan tâm như các yếu tố hình học chẳng hạn nhất khi làm cầu cong. Tối thiểu nhất kỹ sư thiết kế cầu phải nắm được các kiến thức cơ bản về thiết kết đường (cái này có trong thiết kết đường 1). Và Kiến thức sơ đẳng nhất về thủy văn thủy lực (cái này thì mình khuyến khích nắm cằng rõ càng tốt phục vụ cho sau này bạn làm CNDA).

fllyandtry
07/01/12, 08:36 AM
3) phần mềm tính toán kết cấu (em có thể chọn 1 trong các phần mềm như: Midas/civil, RM2004, Sap2000, .v.v.....

cho em hỏi là chỉ chọn 1 trong các phần mềm đó thôi à??? để học tốt Midas/civil va RM2004 thì cần phải có kiến thức cơ bản j a??với 1 sv năm 2 như em có thể học và tiếp cận nó đuọc chưa a???e cảm ơn.........

huyphan
07/01/12, 09:23 AM

Tương lai bạn phụ thuộc vào hiện tại của bạn, bạn muốn sau này đi chuyên về cầu thì các môn cơ sở phải nắm kỹ, sau đó học tốt các môn chuyên ngành cầu, kết hợp kỹ năng sử dụng thành thạo các phần mềm hỗ trợ chuyên ngành mà nó cập nhật liên tục các phiên bản mới.
Kết hợp với thực hành, thực tế để lĩnh hội thêm kinh nghiệm hiện trường, cập nhật các Quy chuẩn, Tiêu chuẩn, Cơ chế, Chính sách của Ngành, Nhà nước để phục vụ cho công tác chuyên môn.
Túm lại là phải học, phải nghiên cứu nhiều sẽ luôn có ích cho bạn, để vững vàng, tự tin khi bước vào cuộc sống!
Chúc bạn thành công!

NTT_910
07/01/12, 10:29 AM

cho em hỏi là chỉ chọn 1 trong các phần mềm đó thôi à??? để học tốt Midas/civil va RM2004 thì cần phải có kiến thức cơ bản j a??với 1 sv năm 2 như em có thể học và tiếp cận nó đuọc chưa a???e cảm ơn.........

Vẫn là các kiến thức như trên: Cơ học kết cấu, sức bền vật liệu, Cơ học đất, TK cầu bê tông cốt thép, cầu thép, thi công cầu.
Nếu học về phần mềm kết cấu: theo mình khi chưa biết về phần mềm kết cấu thì nên học Midas civil bởi lẽ nó thân thiện với người dùng, dễ nắm bắt, dễ mô hình hóa, và ít thấy nãn hơn RM. Khi em cứng cáp hơn thì có thể dễ dàng nghiên cứu RM hơn vì RM khó dùng và nó giống như một bảng excel nâng cao vậy, phải rất cẩn thận và tỷ mĩ trong việc mô hình hóa và tính toán.

Về tiếp cận thì em có hoàn toàn có thể tiếp cận từ năm 2, vì em đã được học cơ học kết cấu rồi nên có thể phân tích kết quả chương trình là đúng hay sai rồi!

Thân!

aquarious_hd
07/01/12, 10:35 AM

Cần học Sức bền vật liệu rồi đến cơ kết cấu thì mới có thể học Sap được (tự học cũng được, nếu có điều kiện đi học thì tốt hơn).
+ Có kiến thức cơ bản về sap (cái này được dạy trong chương trình): đây là kiến thức cơ bản về sử dụng phần mềm tính kết cấu. (chỉ cần có đủ phổ cập thôi nếu không thấy muốn đào sâu nghiên cứ). Nhưng theo mình thì Sap là phần mềm kết cấu tính toán có độ chính xác cao nhất trong 3 phần mềm trên.
+ Nếu chuyển qua Midas thì theo mình là mất khoảng 1 tuần để làm quen. Bởi anh này giao diện dể sử dụng (friendly).
+ Muốn chuyển qua RM thì mất 3-6 tháng tùy theo mức độ đầu tư tu luyện của bạn.(dễ bỏ chừng giữa đường) Thằng này rất kó sử dụng. giao diện sử dụng thì củ chuối. Nhưng nó được tin dùng hơn thằng Midas trong tính toán thiết kết cầu.
* Còn bạn muốn so sánh thi có nhiều cao thủ so sánh các phần mềm tính toán đó. Bạn có thể tham khảo.
* Theo mình thì mình thử cả 3. Cái nào cũng dùng. (nhưng cái nào cùng lờ mờ như nhau cả ^^)

NTT_910
07/01/12, 10:49 AM
Cần học Sức bền vật liệu rồi đến cơ kết cấu thì mới có thể học Sap được (tự học cũng được, nếu có điều kiện đi học thì tốt hơn).
+ Có kiến thức cơ bản về sap (cái này được dạy trong chương trình): đây là kiến thức cơ bản về sử dụng phần mềm tính kết cấu. (chỉ cần có đủ phổ cập thôi nếu không thấy muốn đào sâu nghiên cứ). Nhưng theo mình thì Sap là phần mềm kết cấu tính toán có độ chính xác cao nhất trong 3 phần mềm trên.
+ Nếu chuyển qua Midas thì theo mình là mất khoảng 1 tuần để làm quen. Bởi anh này giao diện dể sử dụng (friendly).
+ Muốn chuyển qua RM thì mất 3-6 tháng tùy theo mức độ đầu tư tu luyện của bạn.(dễ bỏ chừng giữa đường) Thằng này rất kó sử dụng. giao diện sử dụng thì củ chuối. Nhưng nó được tin dùng hơn thằng Midas trong tính toán thiết kết cầu.
* Còn bạn muốn so sánh thi có nhiều cao thủ so sánh các phần mềm tính toán đó. Bạn có thể tham khảo.
* Theo mình thì mình thử cả 3. Cái nào cũng dùng. (nhưng cái nào cùng lờ mờ như nhau cả ^^)

Bây giờ mình thích cả 3 cái! mổi phần mềm có một ưu nhược riêng!
+ Midas: mô hình hóa nhanh, dể dùng, chạy nhanh => dùng cho các bài toán cần biết kết quả tương đối chính xác và nhanh như thiết kế sơ bộ để chọn phương án, thiết kế kỹ thuật xác định cơ bản cốt thép.
+ Sap2000: hơi khó mô hình hóa một tý nhưng được cái khá tin tưởng có thể dùng để tính động học kết cấu, mất ổn định, v.v.v....
+ RM: cái này khó nhất nhưng càng ngẫm càng thấy hay và càng thích nó: Tính toán hay, quản lý tốt, tính toán chính xác, dùng kiểm toán kết cấu ở các bước thi công, độ võng - độ vồng kết cấu!

Dùng tốt 3 cái trên có thể tung hoành ngang dọc giang hồ được roài!

Ruyubang_do
07/01/12, 11:44 AM
enhững cái j cần cho một kĩ sư thiết kế cầu ?
Chà mấy bác trên nói hết rồi mà chưa hết, thiếu 1 cái, đây cái đầu tiên của 1 KS thiết kế cầu là...cái bằng tốt nghiệp có chứng nhận tốt nghiệp khoa xây dựng cầu đường :M013: tức là học và tốt nghiệp xong mới tính chuyện làm KS nhé. Xong tiếp rồi mấy cái còn lại như bác NTT_910, he he.

phuoc3b
07/01/12, 01:11 PM
Chà bàn tán sôi nổi quá, mới năm 2 mài tung tăng gì, lo học 3 năm còn lại cho tốt đi đã, cứ học một cách chacvws chắn nắm vũng kiến thức chuyên ngành đi cái đã, còn tương lai như thế nào thì chưa chắc chọn là dc, ra rồi công việc sẽ đào tạo lại mình thôi, Vài năm nữa thì còn đâu cầu mà thiết kế, nếu có còn cũng chưa đến lượt mình đâu.!

fllyandtry
07/01/12, 03:30 PM
còn tương lai như thế nào thì chưa chắc chọn là dc, ra rồi công việc sẽ đào tạo lại mình thôi, Vài năm nữa thì còn đâu cầu mà thiết kế, nếu có còn cũng chưa đến lượt mình đâu.!

tuơng lai là do mình quyết định mà!!!càng ngày đất nước càng phát triển mà chắc là không thiếu cầu đâu.......!theo em nghỉ nếu có cầu để làm thì tại sao mình lai không được đến lượt chứ???? bởi vậy e mới hỏi là một ks cần gì để sau này khi ra trường khỏi bị tụt hậu thôi ạ???

giahientmy
07/01/12, 07:06 PM

Mình nghĩ nếu bạn mới học năm 2 thì còn rất nhiều cơ hội để thành công. Thành công này không chỉ xuất phát từ việc phải học giỏi môn gì, phần mềm gì mà nó hội tụ nhiều yếu tố. Mình nghĩ bạn nên xem bộ phim "THREE IDIOTS" của Ấn Độ thì bạn sẽ chiêm nghiệm được nhiều điều có lợi cho bản thân. Chúc bạn thành công!