PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cần giúp về chỉnh sửa kích thước trong AutoCAD

vnaupro
03/03/12, 09:30 PM
Mình có 1 bản vẽ mẫu trong ACAD,mình muốn thay đổi kích thước trong bản vẽ đó thành số liệu kích thước của mình thì phải dùng lệnh gì? thao tác thế nào? ý của mình là giờ mình muốn xóa các số đo kích thước cũ trên các nét vẽ và sửa tất cả thành số liệu của mình,rồi dùng lệnh nào để sau khi mình đã đổi tất cả các thông số rồi thì dùng lệnh đó để hiệu chĩnh các kích thước của các đường nét trở thành đúng như số liệu mình mới chĩnh sửa hay ko? mục đích cuối cùng là để đi in ra giấy A1 thì thành kích thước thực.Ai biết giúp với.cảm ơn nhiều!!!

30X3BDQUINHON
03/03/12, 09:58 PM
bạn muốn dùng lại bản vẽ mẫu thì bạn không được chỉnh sửa kich thước, mà bạn phỉa xem kích thước bv mẫu đúng tỷ lệ chưa, nếu đung rồi thì bạn chỉ việc kéo dài hoặc giảm bớt chiều dài để đúng với kích thướt của mình, bạn xem bv mẫu đã scale tỷ lệ đúng chưa. ban nhan d -> enter->modify->primary units bạn nhìn thấy có chữ scale factor ,bạn chon tỷ lệ cần scale
ví dụ tỷ lệ 1/50 thì bạn để trong ô scale factor là 50, còn đường line chỉ vẽ một đoạn 0.02 , khi in ra là đúng 1/50
khi muốn kéo dài đối tượng thì nhấn S -> enter -> bôi đen ->enter ->click chuột trái va kéo dài ra hoặ làm ngắn lại

loliloli62
03/03/12, 10:01 PM
Bạn ni định sửa số của kích thước thôi chứ ko cần thay đổi kích thực phải ko? dùng lệnh ED, rồi sửa lại thành số bạn muốn!
Mình cụng chuyên gia sửa đồ án kiểu ni mà! :))

30X3BDQUINHON
03/03/12, 10:05 PM
vẽ bản vẽ mà không đúng tỷ lệ thì sau này ra làm sao mà biết bản vẽ đó kích thướt như thế nào, người thi công nhiều khi bản vẽ bị mờ phải đo bằng thướt rồi nhân tỷ lệ để thi công,làm DA tối thiểu cũng đúng tỷ lệ để nhìn bản vẽ cân xứng và đẹp, bạn làm tốt lệnh sacle thì bạn có thể sửa bất cứ bản vẽ nào của người khác thành của mình

huyphan
03/03/12, 10:17 PM
Kiểu làm này thường gặp ở đại đa số SV lười vẽ, chỉ lấy bản tham khảo rồi edit kích thước để có mà đối phó. Hệ lụy là đến khi làm ĐATN cũng kg biết chi mô về vẽ AutoCAD, ra trường đi làm thì yếu và không có kỹ năng vẽ CAD.
Bạn nên tập vẽ AutoCAD đi, đi từng bước còn hơn là kiểu rừng rú để tạo thoái quen tốt cho công việc sau này.

soigiagianac
04/03/12, 12:40 PM
Mình có 1 bản vẽ mẫu trong ACAD,mình muốn thay đổi kích thước trong bản vẽ đó thành số liệu kích thước của mình thì phải dùng lệnh gì? thao tác thế nào? ý của mình là giờ mình muốn xóa các số đo kích thước cũ trên các nét vẽ và sửa tất cả thành số liệu của mình,rồi dùng lệnh nào để sau khi mình đã đổi tất cả các thông số rồi thì dùng lệnh đó để hiệu chĩnh các kích thước của các đường nét trở thành đúng như số liệu mình mới chĩnh sửa hay ko? mục đích cuối cùng là để đi in ra giấy A1 thì thành kích thước thực.Ai biết giúp với.cảm ơn nhiều!!!

Bạn muốn sửa số liệu kích thước thì dùng lệnh ED.
Muốn đưa tất cả các kích thước đã bị sửa về đúng kích thước thật thì dùng lệnh BATTMAN.

Còn việc vừa muốn sửa kích thước của bản vẽ đã có lại vừa muốn in ra đúng tỷ lệ thì mình nghĩ chỉ còn 1 cách là bạn bỏ thời gian ra ngồi vẽ lại thôi.

mylovegril
04/03/12, 02:11 PM
theo mình bạn nên chịu khó vẽ từ đầu để rèn luyện kỹ năng autocad,nó sẽ phục vụ cho bạn sau này nhiều hơn.

30X3BDQUINHON
04/03/12, 03:56 PM
bạn hoc chắc lệnh sacle và lênh S để kéo dài thì làm ngắn đối tượng tôi nghĩ bạn cho thể biến sản phẩm của người khác thành sản phẩm của mình một cách chính xác 100% về kích thước và tỷ lệ, nếu bạn vễ lại thì bạn cũng phải nắm vững về cách vẽ tỷ lệ và làm sao đặt tỷ lệ cho đúng, không có tỷ lệ thì bản vẽ cũng như không, trong một bản vẽ có rất nhiều tỷ lệ vậy nên nếu dùng của người khác cũng không sao, miễn là bạn làm thành của mình, thời đại copy paste.

huyphan
04/03/12, 05:45 PM
Các bạn SV nên học vẽ AutoCAD trên Model với tất cả các đối tượng tỉ lệ 1:1, sau đó qua Layout thiết lập in ấn và tạo tỉ lệ đối tượng rất chính xác! Ghi dim, text trên ấy và in ấn bản vẽ rất chuyên nghiệp. Muốn tỉ lệ bao nhiêu khi xuất bản vẽ ra khổ giấy ưng ý, nếu kg ghi hết dim thì có thể đo bằng thực tế, sau đó nhân với tỉ lệ mà thi công cũng ổn.
Chúc các bạn thành công!
PS: bạn nào gặp khó khăn về Layout thì PM cho tôi.

vnaupro
05/03/12, 09:22 AM
tại vì chỉ còn vài ngày nữa là thông bản vẽ bằng tay,mà mình chỉ mới bik các lệnh cơ bản để vẽ,thời gian gấp rút nen mới phải nhờ mọi người chỉ cách,tất nhiên là mình sẽ còn phải chăm chỉ luyện vẽ thêm để nâng cao kĩ năng vẽ ÂCAD của mình,đây chỉ là trường hợp bất đắc dĩ thôi

vnaupro
05/03/12, 09:26 AM
anh Huyphan ơi,như anh nói thì có thể vẽ tỉ lệ 1:1 rồi dùng layout và dim,text j đó là có thể chĩnh các đối tượng khác nhau trong cùng 1 bản vẽ về những tỉ lệ khác nhau mà giáo viên yêu cầu được phải ko ạ? anh có thể hướng dẫn chi tiết được ko ạ? Tks a!!!

huyphan
05/03/12, 10:50 AM
anh Huyphan ơi,như anh nói thì có thể vẽ tỉ lệ 1:1 rồi dùng layout và dim,text j đó là có thể chĩnh các đối tượng khác nhau trong cùng 1 bản vẽ về những tỉ lệ khác nhau mà giáo viên yêu cầu được phải ko ạ? anh có thể hướng dẫn chi tiết được ko ạ? Tks a!!!

Đúng rồi, chức năng Annonation trong CAD2008 trở lên giúp ta làm được việc này. Bạn cứ thiết lập vài kiểu Layer, Vài kiểu text, 1 kiểu dim duy nhất!, sau đó cứ vẽ trên Model tất cả các đối tượng với tỉ lệ thật của nó: VD cái mặt cắt đường rộng 10m thì cứ vẽ 10m, sau khi xong, muốn thiết lập in ấn thì cứ qua Layout thiết lập cho đối tượng cần in ra với tỉ lệ cho vừa khổ giấy in, Dùng lệnh MV, chọn tỉ lệ, Khóa khung MV. sau đó ghi dim, text cho đối tượng.
Nói thì ngắn nhưng không ít bạn gặp rắc rối với Layout này, nhưng khi mần rồi thì thấy rất là sướng và chuyên nghiệp. Các bạn làm nhiều thì sẽ biết ngay và sẽ bỏ cách vẽ truyền thống rừng rú xưa nay.
Muốn giỏi AutoCAD, các bạn nên tham gia vào diễn đàn CADVIET, tôi cũng là CadvietTeam cho bên đó, có gì thắc mắc nên hỏi.
Chúc các bạn thành công!

boy_06c
05/03/12, 05:40 PM
Đúng rồi, chức năng Annonation trong CAD2008 trở lên giúp ta làm được việc này. Bạn cứ thiết lập vài kiểu Layer, Vài kiểu text, 1 kiểu dim duy nhất!, sau đó cứ vẽ trên Model tất cả các đối tượng với tỉ lệ thật của nó: VD cái mặt cắt đường rộng 10m thì cứ vẽ 10m, sau khi xong, muốn thiết lập in ấn thì cứ qua Layout thiết lập cho đối tượng cần in ra với tỉ lệ cho vừa khổ giấy in, Dùng lệnh MV, chọn tỉ lệ, Khóa khung MV. sau đó ghi dim, text cho đối tượng.
Nói thì ngắn nhưng không ít bạn gặp rắc rối với Layout này, nhưng khi mần rồi thì thấy rất là sướng và chuyên nghiệp. Các bạn làm nhiều thì sẽ biết ngay và sẽ bỏ cách vẽ truyền thống rừng rú xưa nay.
Muốn giỏi AutoCAD, các bạn nên tham gia vào diễn đàn CADVIET, tôi cũng là CadvietTeam cho bên đó, có gì thắc mắc nên hỏi.
Chúc các bạn thành công!

Đúng như huyphan nói, dùng layout rất nhanh, tiện lợi và dễ trình bày theo ý của mình. KHi còn sinh viên toàn dùng model để vẽ, đi làm rồi dùng layout mới thấy được mình tiết kiệm được bao nhiêu là thời gian. Chỉ ước rằng thời sinh viên biết đến layout..

Nếu bạn nào muốn làm quen với layout thì chúng ta có thể thảo luận ở diễn đàn này nhé.

vnaupro
05/03/12, 10:07 PM
Đúng như huyphan nói, dùng layout rất nhanh, tiện lợi và dễ trình bày theo ý của mình. KHi còn sinh viên toàn dùng model để vẽ, đi làm rồi dùng layout mới thấy được mình tiết kiệm được bao nhiêu là thời gian. Chỉ ước rằng thời sinh viên biết đến layout..

Nếu bạn nào muốn làm quen với layout thì chúng ta có thể thảo luận ở diễn đàn này nhé.

em muốn tham gia,thế giờ phải bắt đầu từ đâu.mà em xài CAD2007 thì có dùng đc cách layout đó ko???

soigiagianac
05/03/12, 10:17 PM
em muốn tham gia,thế giờ phải bắt đầu từ đâu.mà em xài CAD2007 thì có dùng đc cách layout đó ko???

Phiên bản cad nào cũng in được bên layout bạn nhé.

huyphan
05/03/12, 10:41 PM
Phiên bản cad nào cũng in được bên layout bạn nhé.

Nói như soigiagianac thì Phiên bản AutoCAD nào cũng in được trên Layout, nhưng đến đời Autocad2008 thì chức năng Annonation hỗ trợ mạnh hơn nhiều và vô cùng tiện lợi. Các bạn khám phá sẽ thấy cái hay của nó!

soigiagianac
05/03/12, 11:10 PM
Nói như soigiagianac thì Phiên bản AutoCAD nào cũng in được trên Layout, nhưng đến đời Autocad2008 thì chức năng Annonation hỗ trợ mạnh hơn nhiều và vô cùng tiện lợi. Các bạn khám phá sẽ thấy cái hay của nó!

bác có tài liệu nói về cái annonation này không? em cũng cài cad 2008 nhưng chưa biết sử dụng nó sao cho đúng.

huyphan
06/03/12, 07:51 AM
bác có tài liệu nói về cái annonation này không? em cũng cài cad 2008 nhưng chưa biết sử dụng nó sao cho đúng.

Khỏ cái là tôi không có tí tẹo tài liệu nào về Annonation tiếng Việt, chứ Tiếng Anh thì đầy trên Guide của hãng Autodesk. Các chú nào biết Tiếng Anh thì lên Google search hoặc vô trang nhà Autodesk lấy. Nhưng tôi biết và sử dụng nó cho vẽ vời bấy lâu nay, cần hướng dẫn thì cài TW hay ép nick Y!M tôi chỉ cho.

limfx
06/03/12, 08:56 AM
Các bạn có thể tham khảo Using Annotation Scaling
http://www.youtube.com/watch?v=6FEdFeR6YE4

Ruyubang_do
06/03/12, 12:54 PM
Chú boy với chú limfx làm luôn về chủ đề vẽ bằng layout cho "nóng" đi, tớ cũng chưa biết vẽ layout thế nào, thành thử chèn khung tên in lâu quá :M04: In trắc ngang mà cỡ hơn trăm trang, chèn khung tên đuối :M03:

Làm hướng dẫn dễ thôi, cài cái FSCapture63 vào, save file film rồi share cho anh em, nhanh chóng, khỏe, rẻ :Mex10:

canhhoa0104
06/03/12, 01:17 PM

Sử dụng layout cũng khá đơn giản ,Chức làm cái video up lên xem.
Mình thấy muốn sử dụng cad nhanh và thuận tiện các bạn có thể tải các lisp này về rồi tập dùng,đảm bảo các thao tác vẽ sẽ nhanh hơn. http://giothangmuoi.info/tong-hop-cac-lisp-hay-cho-autocad.html

vnaupro
10/03/12, 12:30 PM
Chúc các bạn thành công!

anh huyphan ơi,bản chất của việc dùng layout nghĩa là giờ em sẽ vẽ tỉ lệ 1:1 rồi sau đó scale về tỉ lệ mong muốn sau đó dim và edit kích thước về con số mong muốn fải ko ạk? như thế thì cũng qua giai đoạn edit text nhỉ

soigiagianac
10/03/12, 01:16 PM
anh huyphan ơi,bản chất của việc dùng layout nghĩa là giờ em sẽ vẽ tỉ lệ 1:1 rồi sau đó scale về tỉ lệ mong muốn sau đó dim và edit kích thước về con số mong muốn fải ko ạk? như thế thì cũng qua giai đoạn edit text nhỉ

Bạn vẽ tất cả bên model với kích thước thật, rồi sang bên layout scale khung nhìn chứ không phải scale hình bạn mới vẽ, kích thước phải luôn là kích thước thật nên k đc edit nhé, làm kỹ thuật nên chính xác.

Ruyubang_do
10/03/12, 01:30 PM
...kích thước phải luôn là kích thước thật nên k đc edit nhé, làm kỹ thuật nên chính xác.
1 khi in ra rồi thì có trời mới biết nó có edit kích thước hay không :M013:

huyphan
10/03/12, 01:41 PM

Đầu tiên bạn nên tra từ điển chữ Layout dịch sang tiếng Việt nghĩa gì đã nào?
Bên layout chỉ thiết lập in ấn, tức là xuất bản vẽ ra khổ giấy định sẵn, muốn đẹp, chính xác thì bạn phải làm sao cho tỉ lệ hình vẽ vừa vặn trong khổ giấy đã cho, bạn không scale đâu mà chỉ để tỉ lệ hình vẽ hiện tra là bao nhiêu mà thôi. Kích thước và text lúc này luôn đúng với hình vẽ và tương ứng với tỉ lệ MV đó.

huyphan
10/03/12, 01:45 PM

Nói như cậu như rằng người kiểm duyệt không có con mắt so sánh? Cậu đã vẽ cho bọn Tây- Hàn- Nhật bao giờ chưa và có bao giờ thấy bọn nó lấy thước tỷ lệ đo hình vẽ trên bản vẽ giấy sau đó nhân với tỉ lệ để biết đối tượng đó vẽ có chính xác như thế nào.

soigiagianac
10/03/12, 02:26 PM

Tỷ lệ có, thước có thì hỏi làm sao không biết???
...........................

Ruyubang_do
10/03/12, 02:32 PM
Tỷ lệ có, thước có thì hỏi làm sao không biết???
...........................
Đã thấy bản vẽ thi công thực tế bao giờ chưa? :M031: cầm cây thước mà đo đủ, ít nhất là 2/10 bản vẽ đo bằng niềm tin. Họ scale khung tên cho vừa chi tiết (ví dụ những chi tiết dài mà ko muốn chia làm 2 bản vẽ), ko ghi tỉ lệ, không xích, lấy gì đo?

Nói như cậu như rằng người kiểm duyệt không có con mắt so sánh? Cậu đã vẽ cho bọn Tây- Hàn- Nhật bao giờ chưa và có bao giờ thấy bọn nó lấy thước tỷ lệ đo hình vẽ trên bản vẽ giấy sau đó nhân với tỉ lệ để biết đối tượng đó vẽ có chính xác như thế nào.
Thấy rồi cậu à, và cũng biết làm thế nào, mà cả bọn tây, cũng nhiều bản vẽ tây xuất sang, cậu đo bằng thước nó cũng ko đúng. Muốn thì gặp tôi cho vài tập về để tự đo thử. Bên này cũng đã làm với Hàn-Nhật-Trung trực tiếp, chỉ có Tây là lấy lại bản vẽ scan của nó.

Đo đúng kích làm gì, cái quan trọng là ra thực tế, cấu kiện 1m bản vẽ thì thi công 1m, tỷ lệ trên bản vẽ nhằm làm cho người KS thấy sự phù hợp của kết cấu chung mà thôi.

Thì đây ví dụ: 1 cấu kiện kích thước bao chung vẽ theo tỷ lệ, có tỷ lệ xích đang hoàng, ví dụ 1:100, kích thước thực trên CAD là 430mm x 300m, in A3 (420mm x 297mm), thì in làm sao???? Vẽ tỷ lệ 1:101 cho cái hình kia nhỏ xuống? hay là in A2 (594x420) hay là in 2 bản? Ấy dà, khối người sẽ scale khung A3 cao hơn 1.0 để to vừa, xong in, lúc này cáu tỷ lệ xích sẽ bé lại so với thực tế, dù kích thước đo không đổi. Đo đúng kt là tốt nhưng đó là trên bản vẽ chứ in ra thì cũng nên cân nhắc.

huyphan
10/03/12, 02:38 PM
Đã thấy bản vẽ thi công thực tế bao giờ chưa? :M031: cầm cây thước mà đo đủ, ít nhất là 2/10 bản vẽ đo bằng niềm tin. Họ scale khung tên cho vừa chi tiết (ví dụ những chi tiết dài mà ko muốn chia làm 2 bản vẽ), ko ghi tỉ lệ, không xích, lấy gì đo?

Con người không chuyên nghiệp nên sinh ra bản vẽ cũng không chuyên theo. Đa số bản vẽ TCKTTC thi công của các Tư vấn VN đều có lỗi này, đoán mò mà thôi.
PS: cậu là người Quảng Nôm hả? Cậu chỉ có thể bằng tuổi cháu lớn của tôi mà thôi.

Ruyubang_do
10/03/12, 02:42 PM
Con người không chuyên nghiệp nên sinh ra bản vẽ cũng không chuyên theo. Đa số bản vẽ TCKTTC thi công của các Tư vấn VN đều có lỗi này, đoán mò mà thôi.
PS: cậu là người Quảng Nôm hả? Cậu chỉ có thể bằng tuổi cháu lớn của tôi mà thôi.
Cháu lớn hay nhỏ cũng vậy thôi, lên diễn đàn là như nhau cả. Cậu có lớn, chứ chưa chắc cậu đã khôn hơn tôi :) chỉ đc cái sống lâu hơn thôi (nếu đúng là như vậy) :)
Chuyên nghiệp hay ko đọc giùm ví dụ ở trên rồi hãy phán như là thần thánh ở Tây mới về :) nếu chưa thỏa mãn thì cứ thử về vạch 1 cái hình chữ nhật kích thước đó, đem in cho cái khung giấy đó, là hiểu ngay vấn đề, thế nhé.

PS: Ủa, Quảng Nôm là không được bảo vệ ý kiến của mình à? phải ngồi coi người khác gân cổ lên bảo vệ ý kiến của họ?

soigiagianac
10/03/12, 02:42 PM

Thấy rồi cậu à, và cũng biết làm thế nào, mà cả bọn tây, cũng nhiều bản vẽ tây xuất sang, cậu đo bằng thước nó cũng ko đúng. Muốn thì gặp tôi cho vài tập về để tự đo thử. Bên này cũng đã làm với Hàn-Nhật-Trung trực tiếp, chỉ có Tây là lấy lại bản vẽ scan của nó.

Đo đúng kích làm gì, cái quan trọng là ra thực tế, cấu kiện 1m bản vẽ thì thi công 1m, tỷ lệ trên bản vẽ nhằm làm cho người KS thấy sự phù hợp của kết cấu chung mà thôi.

Thì đây ví dụ: 1 cấu kiện kích thước bao chung vẽ theo tỷ lệ, có tỷ lệ xích đang hoàng, ví dụ 1:100, kích thước thực trên CAD là 430mm x 300m, in A3 (420mm x 297mm), thì in làm sao???? Vẽ tỷ lệ 1:101 cho cái hình kia nhỏ xuống? hay là in A2 (594x420) hay là in 2 bản? Ấy dà, khối người sẽ scale khung A3 cao hơn 1.0 để to vừa, xong in, lúc này cáu tỷ lệ xích sẽ bé lại so với thực tế, dù kích thước đo không đổi. Đo đúng kt là tốt nhưng đó là trên bản vẽ chứ in ra thì cũng nên cân nhắc.

Tùy suy nghĩ của bạn nhưng mình không muốn làm việc theo cách này.

Ruyubang_do
10/03/12, 02:46 PM
Tùy suy nghĩ của bạn nhưng mình không muốn làm việc theo cách này.
Thì vậy mới khó, ko phải muốn hay ko nhưng nhiều tình huống như vậy, cũng không thể bắt bẻ theo cách đúng quy cách, đúng ko? Tại sao: ví dụ theo quy định vẽ địa hình 1:500, lỡ dính ngay tình huống trên, thì chả nhẽ bạn lại vẽ 1:750 hay 1:1000? á, nên nhớ bản vẽ khảo sát địa hình thi công 0,5m dùng 1:500 nhé, như vậy đc cái này lại mất cái kia. Đấy là mình nói vẽ chuẩn y số liệu, ko edit cái <> của kích thước nhé :D phew! Thư giãn đi, chuyện này chỉ đề cập cho vui thôi mà, gặp hoài mà (đừng nói Tây chuẩn, cũng phải tới lúc nó cũng tính tới chuyện thiếu lên thiếu xuống như vậy đấy).

luonggiacat
10/03/12, 04:44 PM
Tôi thấy những bài viết trên đã đi quá xa so với chủ đề của mục này. Đề nghị các bạn không nên tranh luận nữa.
Việc chỉnh sửa kích thước trên Acad thì chắc là chúng ta đều rõ. Còn việc sử dụng layout để in bản vẽ nhiều tỉ lệ thì đa số sinh viên đều không biết. Trên layout chúng ta cũng có thể vẽ như là trên model.
Để cụ thể cho vấn đề này, ta nên đi sâu vào ví dụ.
Thông thường khi các bạn sinh viên làm đồ án thì các bạn lại vẽ khung tên trước (Khoa ta là khung A1 là chính). Sau đó, các bạn vẽ theo kiểu là lấy giá trị thật chi cho tỉ lệ ra giá trị vẽ. Cái này rất mất thời gian. Nhưng bù lại thì các bạn sẽ thấy trực quan hơn trong bản vẽ và thông thường là copy bản vẽ cũ mà không sáng tạo thêm.
Với dân chuyên nghiệp họ thường vẽ tỉ lệ 1:1 hết. Tức là giá trị vẽ lấy theo đơn vị là m. Di khoảng cách đó thì đúng bằng khoảng cách vẽ. Sau đó, qua layout họ tạo khung in, rồi tạo ảnh các hình vẽ đã vẽ, phóng to nhỏ tùy vào tỉ lệ mà họ mong muốn hoặc quy định trong kỹ thuật. Cách này thì bạn phải thiết lập nhiều đường kích thước cho các hình vẽ mà bạn cho là sẽ có tỉ lệ khác nhau. Tỉ lệ n trong tỉ lệ (1/n)thì chiều cao H của text càng lớn. Có nghĩa là thống nhất chiều cao text trong bản vẽ là 3(mm) thì chiều cao text trong từng dimision sẽ thay đổi tùy thuộc vào n. Sau đây là hình vẽ minh họa.

Các hình vẽ đều vẽ theo kiểu 1:1, các tỉ lệ khác nhau có chiều cao text khác nhau:
Qua bên layout

huyphan
10/03/12, 04:54 PM
Chú Lượng cũng biết nhiều về Layout đấy chứ, nhưng theo phần trình bày, Dim và Text vẫn chưa thuyết phục. Phải làm sao trên Layout mà với bất kỳ tỉ lệ MV nào thì Text và Dimtext vẫn giữ nguyên giá trị khi in ra là x và y. Không phải thiết lập text hight, đó mới là vẽ trên Layout. Ta dim với 1 kiểu dim duy nhất, vài kiểu text cho ghi chú và tiêu đề mà thôi.

luonggiacat
10/03/12, 04:57 PM
Chú Lượng cũng biết nhiều về Layout đấy chứ, nhưng theo phần trình bày, Dim và Text vẫn chưa thuyết phục. Phải làm sao trên Layout mà với bất kỳ tỉ lệ MV nào thì Text và Dimtext vẫn giữ nguyên giá trị khi in ra là 2mm và 4mm. Đó mới là vẽ trên Layout. Ta dim với 1 kiểu dim duy nhất, vài kiểu text cho ghi chú và tiêu đề mà thôi.
Cái này thì bác chỉ giáo. Hiện tại là em vẽ mỗi tỉ lệ là 1 dim text khác nhau. Khi qua layout em vô chỉnh ở dimision là text tự nhảy lên thôi. Bác có cao kiến gì chỉ giáo thèn em với.

huyphan
10/03/12, 05:02 PM
Kiểu này hôm nào tôi post bài minh họa bằng cửa sổ AutoCAD hoặc dựng 01 đoạn video về vẽ Layout toàn tập post lên cho anh em chứ nhiều người cần nó quá, hãy đợi đấy nhé!

soigiagianac
10/03/12, 05:09 PM
Cái này thì bác chỉ giáo. Hiện tại là em vẽ mỗi tỉ lệ là 1 dim text khác nhau. Khi qua layout em vô chỉnh ở dimision là text tự nhảy lên thôi. Bác có cao kiến gì chỉ giáo thèn em với.
Theo mình là đặt 1 dim rồi chỉ dùng để ghi kích thước bên layout.

luonggiacat
10/03/12, 06:15 PM
Theo mình là đặt 1 dim rồi chỉ dùng để ghi kích thước bên layout.
Lúc đó giá trị kích thước thì sao hả bác!!!. Bởi vì mình đã zoom nhiều tỉ lệ rồi mà???

soigiagianac
10/03/12, 06:34 PM
Lúc đó giá trị kích thước thì sao hả bác!!!. Bởi vì mình đã zoom nhiều tỉ lệ rồi mà???

Dù bác có zoom tỷ lệ là bao nhiêu đi nữa thì bên lay out dùng dim 1:1 nó vẫn đo ra kích thước thật mà.

Ví dụ như 1 khung mv bác để là 1:200, 1 khung khác bác để là 1:500 nhưng khi dùng dim tỷ lệ 1:1 đo giá trị các kích thước trong cả 2 khung nó vẫn chỉ cho 1 kết quả là kích thước thật.

luonggiacat
10/03/12, 07:57 PM
Dù bác có zoom tỷ lệ là bao nhiêu đi nữa thì bên lay out dùng dim 1:1 nó vẫn đo ra kích thước thật mà.

Ví dụ như 1 khung mv bác để là 1:200, 1 khung khác bác để là 1:500 nhưng khi dùng dim tỷ lệ 1:1 đo giá trị các kích thước trong cả 2 khung nó vẫn chỉ cho 1 kết quả là kích thước thật.

Bác gởi cho em 1 cái file ví dụ, em xem phát. Có thể em chưa hiểu hết ý bác.
Thanks bác,
P/s: Bác gởi đính kèm lên đây luôn đi hì.

vnaupro
10/03/12, 10:41 PM
Kiểu này hôm nào tôi post bài minh họa bằng cửa sổ AutoCAD hoặc dựng 01 đoạn video về vẽ Layout toàn tập post lên cho anh em chứ nhiều người cần nó quá, hãy đợi đấy nhé!

tiền bối làm nhanh nhanh giúp các hậu bối với nhé!!! đang rất là cần thiết,những bài viết thật sự rất bổ ích,nhưng hiện tại thì em vẫn đang trong giai đoạn nghiên cứu nên còn khá nhiều chỗ chưa ngộ ra được :D mong sớm nhận được sự trợ giúp từ các cao thủ nhé !!!

vnaupro
10/03/12, 10:50 PM
Tôi thấy những bài viết trên đã đi quá xa so với chủ đề của mục này. Đề nghị các bạn không nên tranh luận nữa.
Việc chỉnh sửa kích thước trên Acad thì chắc là chúng ta đều rõ. Còn việc sử dụng layout để in bản vẽ nhiều tỉ lệ thì đa số sinh viên đều không biết. Trên layout chúng ta cũng có thể vẽ như là trên model.
Để cụ thể cho vấn đề này, ta nên đi sâu vào ví dụ.
Thông thường khi các bạn sinh viên làm đồ án thì các bạn lại vẽ khung tên trước (Khoa ta là khung A1 là chính). Sau đó, các bạn vẽ theo kiểu là lấy giá trị thật chi cho tỉ lệ ra giá trị vẽ. Cái này rất mất thời gian. Nhưng bù lại thì các bạn sẽ thấy trực quan hơn trong bản vẽ và thông thường là copy bản vẽ cũ mà không sáng tạo thêm.
Với dân chuyên nghiệp họ thường vẽ tỉ lệ 1:1 hết. Tức là giá trị vẽ lấy theo đơn vị là m. Di khoảng cách đó thì đúng bằng khoảng cách vẽ. Sau đó, qua layout họ tạo khung in, rồi tạo ảnh các hình vẽ đã vẽ, phóng to nhỏ tùy vào tỉ lệ mà họ mong muốn hoặc quy định trong kỹ thuật. Cách này thì bạn phải thiết lập nhiều đường kích thước cho các hình vẽ mà bạn cho là sẽ có tỉ lệ khác nhau. Tỉ lệ n trong tỉ lệ (1/n)thì chiều cao H của text càng lớn. Có nghĩa là thống nhất chiều cao text trong bản vẽ là 3(mm) thì chiều cao text trong từng dimision sẽ thay đổi tùy thuộc vào n. Sau đây là hình vẽ minh họa.

Các hình vẽ đều vẽ theo kiểu 1:1, các tỉ lệ khác nhau có chiều cao text khác nhau:
Qua bên layout

tức là giờ dùng cách vẽ tỉ lệ 1:1 này thì định kích thước vẽ là m chứ ko phải mm hả tiền bối

soigiagianac
10/03/12, 11:10 PM
Bác gởi cho em 1 cái file ví dụ, em xem phát. Có thể em chưa hiểu hết ý bác.
Thanks bác,
P/s: Bác gởi đính kèm lên đây luôn đi hì.

Em làm cái đơn giản như này thôi, bác tải về xem thử nhé. hì hì

http://www.mediafire.com/?k7gnexgll8ubkvx

vnaupro
10/03/12, 11:17 PM

gặp trường hợp của anh thì quả là vấn đề,nhưng em còn đang là SV,vì các thầy sợ việc SV chây lười
đi edit bản vẽ cũ để đối phó nên yêu cầu bản vẽ in ra phải đúng tỉ lệ,đúng kích thước.quả là rất khó khăn,vẽ kiểu truyền thống thì rất mất thời gian,đó là điều khỏi bàn cãi,nhưng giờ tìm đc cách in ấn bằng layout này rồi có lẽ sẽ nhanh hơn,tiết kiệm thời gian hơn.em sẽ cố gắng học hỏi,luyện tập thêm và tìm hiểu sâu hơn về layout để việc học tập có chất lượng và giúp ích cho sau này.
Thân!

thanh3dpro
11/03/12, 07:19 AM
làm gì mà khó khăn thế mấy bạn,giờ bạn muốn vẽ đúng trên bản vẽ của họ đúng ko
đầu tiên bạn xóa mấy kích thước của họ ko giống mình đi
sau đó xem họ dùng tỉ lệ mấy rồi của mình cần vẽ bao nhiêu rồi thêm vào chú ý mấy lệnh move,copy,mirro cho nhanh
đo lại kích thước lại thôi lệnh dal

boy_06c
11/03/12, 10:41 AM
Thấy cả nhà rôm rả quá nên hôm nay mình chụp vài pics giới thiệu sơ bộ về cái layout và model. Cũng chỉ vừa làm quen với nó nên có nhiều điều chưa biết hết nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua cho. Do tìm phần mềm quay phim và chỉnh sửa tốt nhưng chưa ra nên đành chụp ảnh thế này, không trực quan nhất nhưng hi vọng cũng giúp mọi người hiểu đôi điều.

Sau đây là ví dụ của mình.

http://nj8.upanh.com/b1.s13.d3/3d113d3ed05b838b377487908ee172d3_41904208.easycapt ure2copy.bmp
http://nj7.upanh.com/b1.s3.d4/bf2b5945e89b3bb165fc6cdd78c434a7_41904207.easycapt ure3copy.bmp

Bạn vẫn thao tác lệnh 1 cách bình thường.

http://nj3.upanh.com/b6.s25.d3/90ecf5e98cc2e583c809807aeb09237f_41904203.easycapt ure5copy.bmp
http://nj5.upanh.com/b3.s3.d4/4e5ead2fcda9d58d34d95825d80fbf43_41904205.easycapt ure4copy.bmp
http://nj1.upanh.com/b4.s24.d3/1c452b156ad0b60bdb943e857d5600c0_41904201.easycapt ure6copy.bmp
http://nj9.upanh.com/b4.s25.d3/3da61964e465a9ac0adbe175a85c5b56_41904199.easycapt ure7copy.bmp
http://nj0.upanh.com/b4.s25.d1/8f27c7fa04290fc336f5c17714cef67e_41904220.easycapt ure8copy.bmp
http://nj8.upanh.com/b4.s24.d1/5ffd65c971c0432387e897df5bf36367_41904218.easycapt ure9copy.bmp
http://nj7.upanh.com/b4.s13.d3/c1e2ca3fda3f05a2e3ba3b0be4bd593a_41904217.easycapt ure11copy.bmp
http://nj5.upanh.com/b2.s24.d1/94cfa0bbdaa21c0843fb9a90f94aa8fd_41904215.easycapt ure12copy.bmp
http://nj4.upanh.com/b3.s3.d3/5b5d0c5a7517f1eb984990dfbd461e59_41904214.easycapt ure13copy.bmp
http://nj2.upanh.com/b6.s3.d4/c15a598eb2f672575c0c45b48993f5a7_41904212.easycapt ure14copy.bmp
Các bạn thấy hình bên trên, cho dù là tỉ lệ bao nhiêu thì mình dùng 1 demension style nó vẫn cho 1 kích thước và là kích thước ở tỉ lệ 1:1.

Để có thể đo kích thước trong model và layout mà kích cỡ chữ text không thay đổi thì bạn phải vào và chọn như hình bên dưới

http://nj1.upanh.com/b2.s24.d1/8df3193e34c12ca89ff3f3c50ab86711_41904211.easycapt ure15copy.bmp
http://nj0.upanh.com/b1.s24.d1/7a80070cfa2ca00ad2f60b1813c5040e_41904210.easycapt ure16copy.bmp

Một ví dụ nhỏ, có gì không hiểu các bạn hỏi nhé. Thân ái.

Đây là toàn bộ ảnh chưa resize : http://www.mediafire.com/?faa1ci8pdc6aor4

huyphan
11/03/12, 04:57 PM
Bài viết trình bày Layout trong AutoCAD của cậu Boy_06c đúng nhưng chưa đủ, Áp dụng cho các phiên bản AutoCAD 2007 trở về trước, Với những hình ảnh minh họa như vậy thì các bạn thay đổi tỉ lệ MV tôi dám cược rằng chữ dim và chữ Text trong hình vẽ sẽ không đều nhau, nhảy linh tinh trong cùng 1 bản vẽ, chắc rằng không ít bạn gặp nhiều rắc rối. Tôi sẽ chờ xem sự phản hồi từ các bạn vọc thử bài Layout như thế nào.

@Ruybang: Tôi cũng nói rằng vì nhiều anh em trên 4rum này, nên tôi post bài giúp đỡ họ. Còn cậu, cậu có lúc nào nghĩ rằng mình bị không ít người không thích kiểu nói chuyện của mình không? Cậu lấy nó làm đắc chí lắm ư? Không biết ngoài đời cậu thế nào chớ những người như cậu chỉ hại mình một sớm một chiều mà thôi. Từ khi tôi tham gia diễn đàn, chứng kiến không ít bài viết tranh luận kiểu "già họng" của cậu nhưng lần này tôi mới trực tiếp nói với cậu. Có tài thì tốt nhưng còn đạo đức, cách nói năng, đối xử cũng không kém quan trọng. Tuýp người như cậu khó hợp với tôi.

boy_06c
11/03/12, 05:38 PM
Với những hình ảnh minh họa như vậy thì các bạn thay đổi tỉ lệ MV tôi dám cược rằng chữ dim và chữ Text trong hình vẽ sẽ không đều nhau, nhảy linh tinh trong cùng 1 bản vẽ, chắc rằng không ít bạn gặp nhiều rắc rối.

Trường hợp chỉ xảy ra nếu bạn vẽ đường kích thước và text bạn dùng trong model, nếu trong layout thì không có gì hoặc chỉ viết chữ và dim sau khi đã xác định tỉ lệ. Hiện mình cũng chỉ dùng như vậy thôi. Nếu bạn huyphan biết cách nào nó tự động thay đổi khi thay đổi tỉ lệ thì chỉ cho mình cùng mọi người cùng học hỏi.

Thân ái !

P/s: Hiện mình cũng chỉ sử dụng bản cad version 2007 thôi.

Ruyubang_do
11/03/12, 05:41 PM
Ủa, vậy cái khung in ngoài layout đó là khai báo thế nào vậy boy? có cần block lại không? quan trọng nhứt là chỗ cái khung layout lúc nào cũng hiện trong bản in của mình

boy_06c
11/03/12, 05:45 PM
@Ruybang: Tôi cũng nói rằng vì nhiều anh em trên 4rum này, nên tôi post bài giúp đỡ họ. Còn cậu, cậu có lúc nào nghĩ rằng mình bị không ít người không thích kiểu nói chuyện của mình không? Cậu lấy nó làm đắc chí lắm ư? Không biết ngoài đời cậu thế nào chớ những người như cậu chỉ hại mình một sớm một chiều mà thôi. Từ khi tôi tham gia diễn đàn, chứng kiến không ít bài viết tranh luận kiểu "già họng" của cậu nhưng lần này tôi mới trực tiếp nói với cậu. Có tài thì tốt nhưng còn đạo đức, cách nói năng, đối xử cũng không kém quan trọng. Tuýp người như cậu khó hợp với tôi.

Tôi cần cậu hợp với tôi hay tôi phải hợp với cậu à, khỏi lên giọng dạy đời cậu ạ, cậu cứ cạch tôi ra, còn nếu đã lỡ đụng thì cứ bảo vệ chính kiến của mình. Hơn gì tôi bày đặt phải khuyên tôi thế này, thế khác :) riêng phần tôi biết làm thế nào, đời nó có những thằng bù nhìn thì thây kệ nó, quan tâm lắm làm gì :) Vậy nhé

Xin lỗi hai bạn, thực sự nếu chúng ta cứ động 1 tý là " nói khó " hay đôi khi là " khích " nhau trên diễn đàn như thế này rất là không hay và làm xấu đi các topic mà các thành viên lập ra. Các bạn đều là các thành viên "kì cựu " của diễn đàn, hãy suy nghĩ làm sao để cùng nhau xây dựng diễn đàn hơn là cãi cọ nhau.

Nếu có gì các bạn không hợp thì có thể dùng hộp tin nhắn của cá nhân để trao đổi với nhau.

Một lần nữa BQT nhắc nhở các bạn và tất cả cả thành viên.

boy_06c
11/03/12, 05:48 PM
Ủa, vậy cái khung in ngoài layout đó là khai báo thế nào vậy boy? có cần block lại không? quan trọng nhứt là chỗ cái khung layout lúc nào cũng hiện trong bản in của mình

1. Cái khung in là sao em chưa hiểu ?

2. Anh có thể lập nó là nét defpoints thì in nó sẽ không thể in ra được, hoặc anh tạo cho nó 1 layer rồi sau đó ẩn cái layer đó đi.

soigiagianac
11/03/12, 05:57 PM
Bài viết trình bày Layout trong AutoCAD của cậu Boy_06c đúng nhưng chưa đủ, Áp dụng cho các phiên bản AutoCAD 2007 trở về trước, Với những hình ảnh minh họa như vậy thì các bạn thay đổi tỉ lệ MV tôi dám cược rằng chữ dim và chữ Text trong hình vẽ sẽ không đều nhau, nhảy linh tinh trong cùng 1 bản vẽ, chắc rằng không ít bạn gặp nhiều rắc rối. Tôi sẽ chờ xem sự phản hồi từ các bạn vọc thử bài Layout như thế nào.

Em đo trực tiếp bên layout thì dim và text vẫn giữ nguyên mà bác.

Ruyubang_do
11/03/12, 06:23 PM
1. Cái khung in là sao em chưa hiểu ?
2. Anh có thể lập nó là nét defpoints thì in nó sẽ không thể in ra được, hoặc anh tạo cho nó 1 layer rồi sau đó ẩn cái layer đó đi.
Khung tên đấy. Mình ko cài defpoint, mình luôn có 1 layer khung riêng. Nói chung là mới tạo đc vùng in chứ chưa tạo được cái khung tên kèm theo khi in bản vẽ.

PS: "vụ với huyphan" - ok đi, mình post thế thôi, còn lại huyphan muốn thế nào thì kệ bác ấy, ko quan tâm nữa, ưng thì vào pm riêng :)

huyphan
12/03/12, 08:34 AM
Trường hợp chỉ xảy ra nếu bạn vẽ đường kích thước và text bạn dùng trong model, nếu trong layout thì không có gì hoặc chỉ viết chữ và dim sau khi đã xác định tỉ lệ. Hiện mình cũng chỉ dùng như vậy thôi. Nếu bạn huyphan biết cách nào nó tự động thay đổi khi thay đổi tỉ lệ thì chỉ cho mình cùng mọi người cùng học hỏi.

Thân ái !

P/s: Hiện mình cũng chỉ sử dụng bản cad version 2007 thôi.

Khi thiết lập in ấn, có khi mình phải thay đổi tỉ lệ MV cho vừa, cho đẹp bản in. Do đó sự thay đổi này thường xuyên xảy ra. Có những bản vẽ trích chi tiết trong kiến trúc, XDDD, Cơ khí....rất cần cái này, mỗi khi thay đổi là phải thay đổi tất tần tật lại hay sao? Hoặc là sếp bảo in A3, A4 cho kịp đi trình thì phải làm sao có sản phẩm nhanh? Đó mới là vấn đề mà dân vẽ CAD luôn gặp. Còn dân đường thì ít lắm, chỉ mấy cái trắc dọc, ngang, cống, bình đồ...
Làm sao phải tạo 1 khung tên cho toàn bộ Layout để khi thay đổi cái gì là không phải edit chi hết. Đó mới là dân Vẽ Layout chuyên nghiệp.
Mách nhỏ: Nên sử dụng chức năng Annonative trong AutoCAD.

vnaupro
12/03/12, 07:52 PM
[QUOTE=boy_06c;153940]Thấy cả nhà rôm rả quá nên hôm nay mình chụp vài pics giới thiệu sơ bộ về cái layout và model. Cũng chỉ vừa làm quen với nó nên có nhiều điều chưa biết hết nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua cho. Do tìm phần mềm quay phim và chỉnh sửa tốt nhưng chưa ra nên đành chụp ảnh thế này, không trực quan nhất nhưng hi vọng cũng giúp mọi người hiểu đôi điều.

http://nj8.upanh.com/b1.s13.d3/3d113d3ed05b838b377487908ee172d3_41904208.easycapt ure2copy.bmp
http://nj7.upanh.com/b1.s3.d4/bf2b5945e89b3bb165fc6cdd78c434a7_41904207.easycapt ure3copy.bmp

http://nj3.upanh.com/b6.s25.d3/90ecf5e98cc2e583c809807aeb09237f_41904203.easycapt ure5copy.bmp
http://nj5.upanh.com/b3.s3.d4/4e5ead2fcda9d58d34d95825d80fbf43_41904205.easycapt ure4copy.bmp
http://nj1.upanh.com/b4.s24.d3/1c452b156ad0b60bdb943e857d5600c0_41904201.easycapt ure6copy.bmp
http://nj9.upanh.com/b4.s25.d3/3da61964e465a9ac0adbe175a85c5b56_41904199.easycapt ure7copy.bmp
http://nj0.upanh.com/b4.s25.d1/8f27c7fa04290fc336f5c17714cef67e_41904220.easycapt ure8copy.bmp
http://nj8.upanh.com/b4.s24.d1/5ffd65c971c0432387e897df5bf36367_41904218.easycapt ure9copy.bmp
http://nj7.upanh.com/b4.s13.d3/c1e2ca3fda3f05a2e3ba3b0be4bd593a_41904217.easycapt ure11copy.bmp
http://nj5.upanh.com/b2.s24.d1/94cfa0bbdaa21c0843fb9a90f94aa8fd_41904215.easycapt ure12copy.bmp
http://nj4.upanh.com/b3.s3.d3/5b5d0c5a7517f1eb984990dfbd461e59_41904214.easycapt ure13copy.bmp
http://nj2.upanh.com/b6.s3.d4/c15a598eb2f672575c0c45b48993f5a7_41904212.easycapt ure14copy.bmp
Các bạn thấy hình bên trên, cho dù là tỉ lệ bao nhiêu thì mình dùng 1 demension style nó vẫn cho 1 kích thước và là kích thước ở tỉ lệ 1:1.

Để có thể đo kích thước trong model và layout mà kích cỡ chữ text không thay đổi thì bạn phải vào và chọn như hình bên dưới

http://nj1.upanh.com/b2.s24.d1/8df3193e34c12ca89ff3f3c50ab86711_41904211.easycapt ure15copy.bmp
http://nj0.upanh.com/b1.s24.d1/7a80070cfa2ca00ad2f60b1813c5040e_41904210.easycapt ure16copy.bmp

hic,chắc em còn vụng về quá,làm theo mà chẳng được như anh hướng dẫn,làm đoạn ctrl 1 nhập vào tỉ lệ 1:1 => enter phát nó bay mất cái hình,chĩnh nhỏ nhỏ lại chút rồi cũng đc,rồi làm tới bước copy 1 hình ra riêng để gán tỉ lệ hiển thị cho nó,nhưng mà quét xong ctrl 1 thì trong mục mics chẳng thấy custom scale đâu cả,:((

vnaupro
12/03/12, 08:04 PM
giờ nếu em vẽ lại tỉ lệ 1:1 dim,text...rồi xong scale từng hình về những tỉ lệ mong muốn, và edit lại dim & chĩnh lại kích thước cho dễ nhìn.như vậy có mất thời gian lắm ko ạk?

soigiagianac
12/03/12, 08:50 PM
giờ nếu em vẽ lại tỉ lệ 1:1 dim,text...rồi xong scale từng hình về những tỉ lệ mong muốn, và edit lại dim & chĩnh lại kích thước cho dễ nhìn.như vậy có mất thời gian lắm ko ạk?

Bạn làm như vậy đến lúc muốn chỉnh sửa lại gì đó lại phải scale trả về kích thước, sửa xong lại phải scale về tỷ lệ mong muốn. Hoặc nếu không thì cũng phải tính toán chia tỷ lệ mất thời gianhơn nhiều so với cách làm in bên layout.

vnaupro
12/03/12, 09:54 PM
[QUOTE=boy_06c;153940]Thấy cả nhà rôm rả quá nên hôm nay mình chụp vài pics giới thiệu sơ bộ về cái layout và model. Cũng chỉ vừa làm quen với nó nên có nhiều điều chưa biết hết nên có gì sai sót mong mọi người bỏ qua cho. Do tìm phần mềm quay phim và chỉnh sửa tốt nhưng chưa ra nên đành chụp ảnh thế này, không trực quan nhất nhưng hi vọng cũng giúp mọi người hiểu đôi điều.

hic,chắc em còn vụng về quá,làm theo mà chẳng được như anh hướng dẫn,làm đoạn ctrl 1 nhập vào tỉ lệ 1:1 => enter phát nó bay mất cái hình,chĩnh nhỏ nhỏ lại chút rồi cũng đc,rồi làm tới bước copy 1 hình ra riêng để gán tỉ lệ hiển thị cho nó,nhưng mà quét xong ctrl 1 thì trong mục mics chẳng thấy custom scale đâu cả,:((
à,em làm tới bước copy 1 cái dầm ra rồi,vẫn làm việc trong khung MV đó,nhưng sao khi em gõ MV quét cái chi tiết riêng đó để tạo khung MV khác và gán tỉ lệ cho nó,thì thã chuột ra nó lại hiện thêm ra mấy cái hình khác và cả cái dầm mới copy đó nhưng ở tỷ lệ nhỏ hơn?? nghĩa là có vài cái hình của tổng thể lọt vào cái khung MV mới lập và cả 1 phiên bản nhỏ của nó nữa í. và khi đặt tỉ lệ trong mục standar scale thì cái chi tiết mới copy ko thay đổi kích thước mà mấy cái chi tiết lọt vào ấy lại mới thay đổi tỉ lệ rõ rệt?? em chưa giải quyết đc chỗ đó

boy_06c
13/03/12, 12:18 PM

Chào bạn, bạn chú ý rằng sau khi bạn quét qua cái khung MV và bấm Ctrl+1 thì bạn xem cái tỉ lệ bạn đang hiện thị là bao nhiêu ( Nó là 1 dạng số thập phân) nên bạn thử đoán qua xem dạng phân số là bao nhiêu hoặc nó gần với cái tỉ lệ nào ( ví dụ 1/25, 1/10....) rồi bạn nên nhập cái tỉ lệ bạn cần vào, như thế nó sẽ ko nhảy lung tung đâu bạn à.

Còn vấn đề trong mục Mics không có custom scale là vì bạn chưa quét qua cái khung MV đó. Bạn thử làm lại đi.

boy_06c
13/03/12, 12:24 PM
à,em làm tới bước copy 1 cái dầm ra rồi,vẫn làm việc trong khung MV đó,nhưng sao khi em gõ MV quét cái chi tiết riêng đó để tạo khung MV khác và gán tỉ lệ cho nó,thì thã chuột ra nó lại hiện thêm ra mấy cái hình khác và cả cái dầm mới copy đó nhưng ở tỷ lệ nhỏ hơn?? nghĩa là có vài cái hình của tổng thể lọt vào cái khung MV mới lập và cả 1 phiên bản nhỏ của nó nữa í.

Đương nhiên là như vậy rồi, bạn lập cái khung MV khác thì nó sẽ xuất hiện tất cả những gì trong model có. Mẹo vặt ở đây là bạn nên copy cái khung MV đó thành 1 khung khác và sử dụng một cách bình thường.

à và khi đặt tỉ lệ trong mục standar scale thì cái chi tiết mới copy ko thay đổi kích thước mà mấy cái chi tiết lọt vào ấy lại mới thay đổi tỉ lệ rõ rệt?? em chưa giải quyết đc chỗ đó

Và cái này cũng là đương nhiên, bạn thay đổi tỉ lệ trong standard scale thì tất cả những cái gì có trong cái khung MV đó đều thay đổi đúng với cái tỉ lệ bạn chọn mà.

boy_06c
13/03/12, 12:26 PM
Cái này thì bạn chỉ sử dụng trong model thôi chứ layout thì không bao giờ làm như thế cả. Text và dim chỉ dùng 1 cái thôi à.

vnaupro
13/03/12, 03:43 PM
Đương nhiên là như vậy rồi, bạn lập cái khung MV khác thì nó sẽ xuất hiện tất cả những gì trong model có. Mẹo vặt ở đây là bạn nên copy cái khung MV đó thành 1 khung khác và sử dụng một cách bình thường.

Và cái này cũng là đương nhiên, bạn thay đổi tỉ lệ trong standard scale thì tất cả những cái gì có trong cái khung MV đó đều thay đổi đúng với cái tỉ lệ bạn chọn mà.
anh có thể nói rõ hơn chỗ cái copy cái khung thành 1 khung khác và sử dụng bình thường là sao anh? copy cái khung rồi thì làm j còn cái dầm cần trích ra để cho nó hiện tỉ lệ khác mong muốn hả anh? anh hướng dẫn kèm hình nữa nhé anh ^^!

Ruyubang_do
13/03/12, 03:49 PM
Chú Boy, cho a hỏi theo đặt hàng thế này cho lẹ:
1/ Giả sử có 1 trắc dọc dài 2km, muốn in 500m/1 bảng
2/ Có khung tên A3 (420x297) (tên tuổi, cơ quan .v.v...)

Giờ muốn in 500m đó nhưng ko cắt thủ công (2km dính chùm) và mỗi bản in có cái khung tên kia. Rồi, chú Boy giải quyết thế nào? :D

limfx
13/03/12, 04:20 PM

Giờ muốn in 500m đó nhưng ko cắt thủ công (2km dính chùm) và mỗi bản in có cái khung tên kia. Rồi, chú Boy giải quyết thế nào? :D

Anh thực hiện như sau nhé:
-Vào layout vẽ khung in a3 (420x297), đưa khung tên vào bằng lệnh XR
-Lệnh Mv: tạo khung nhìn mong muốn bằng khung a3 hay 1 khung bat kỳ anh thích
-Lệnh Dv: để xoay bản vẽ theo chiều ngang mà anh muốn in
-Lệnh Zom: - Scale : Nxp , với n là tỷ lệ mà anh muốn in
- Lệnh Pan ( chuột giữa) để đưa hình vẽ vào khung in mong muốn
- Lệnh Ps: thoát ra ngoài rồi Coy cả khung nhìn và khung tên ra nhiều bản vẽ mà anh muốn in
- Muốn in đoạn KM nào thì kích đúp vào khung in đó rồi Pan đến đoạn cần in
- Để khung MV cố định thì kích vào khung MV, chọn property : display locked : yes.
- Ap lisp MPL vào , muốn in 100 bản vẽ bác chỉ dùng 1 lệnh MPL, đánh F , kẻ 1 đường cắt qua tất cả khung tên, inter rồi ngồi chơi xơi nước!

boy_06c
13/03/12, 05:23 PM

Em chưa thử bao giờ nhưng mà có thể làm thủ công như thế này.

Các bước em cũng làm tương tự như anh limfx nhưng sẽ copy thành 4 cái khung tên và mỗi khung tên thể hiện 500m trắc dọc. Như thế sẽ tiện lợi hơn vì sau này có thể lôi nó ra và in lại 1 lần nữa, làm như anh limfx thì lần sau có muốn in thì phải chỉnh sửa.

Còn dùng cái
Ap lisp MPL vào , muốn in 100 bản vẽ bác chỉ dùng 1 lệnh MPL, đánh F , kẻ 1 đường cắt qua tất cả khung tên, inter rồi ngồi chơi xơi nước! như thế này thì em chưa thử bao giờ, chắc là sẽ nhanh hơn cách thủ công vừa rồi.

boy_06c
13/03/12, 05:43 PM
anh có thể nói rõ hơn chỗ cái copy cái khung thành 1 khung khác và sử dụng bình thường là sao anh? copy cái khung rồi thì làm j còn cái dầm cần trích ra để cho nó hiện tỉ lệ khác mong muốn hả anh? anh hướng dẫn kèm hình nữa nhé anh ^^!

http://nj3.upanh.com/b1.s3.d1/c019362d04ed47d3587440e06e7e06fb_42015363.easycapt ure2.bmp

Bạn xem hình bên trên, mình copy cái khung MV ra nó có sao đâu. Khi bạn thao tác trên cái khung nào đó thì cái tỉ lệ khung khác sẽ không bao giờ thay đổi. Bạn nên nhớ rằng, cái khung MV là chỉ để thể hiện tỉ lệ view của bạn thôi nhé, còn nếu bạn thao tác vẽ vời bên trong cái khung MV nào đó thì khung còn lại nếu có chi tiết đó thì nó cũng sẽ thay đổi.

vnaupro
14/03/12, 12:10 AM
http://nj3.upanh.com/b1.s3.d1/c019362d04ed47d3587440e06e7e06fb_42015363.easycapt ure2.bmp

Bạn xem hình bên trên, mình copy cái khung MV ra nó có sao đâu. Khi bạn thao tác trên cái khung nào đó thì cái tỉ lệ khung khác sẽ không bao giờ thay đổi. Bạn nên nhớ rằng, cái khung MV là chỉ để thể hiện tỉ lệ view của bạn thôi nhé, còn nếu bạn thao tác vẽ vời bên trong cái khung MV nào đó thì khung còn lại nếu có chi tiết đó thì nó cũng sẽ thay đổi.

anh ơi,cái khung MV đầu tiên mình mới chuyển qua bên layout ấy,giả sử em quét cái nó ra tỉ lệ trong đó ghi 0,0002 thì em để nguyên thế rồi lock khung hay sao anh? mà mục đích việc đóng cái khung đầu tiên với tỉ lệ bao nhiêu để làm j hả anh? cái khung MV ban đầu đó em quét đại để nó hiên ra những hình vẽ bên model hay là phải đặt theo kích thước khổ giấy mình cần in bản vẽ ra?
à còn em thấy trong cái hình ví dụ của anh,hình ban đầu chỉ riêng lẽ một cái dầm đó thôi chứ em có thấy cả bộ gồm nhiều cái dầm như lúc anh tạo cái khung MV đầu tiên đâu nào?
mà em có thể copy nhưng hình riêng lẽ ra paste chỗ khác ngoài cái khung MV đầu tiên khi mới tạo để em xử lí tỉ lệ ko ạ?

vnaupro
14/03/12, 12:41 AM
em copy và gán cái khung MV cho 1 cái mặt bằng nó ra thế này
http://www.mediafire.com/i/?qp6l0iuln68gqf0
rồi em kích chuột ra ngoài khung MV lớn/kích lại vào khung MV nhỏ /copy khung MV nhỏ xuống dưới đó/quét cả cái khung MV nhỏ phía trên và copy/ paste xuống cái khung MV nhỏ phía dưới thì mới ra được cái mặt bằng riêng trong cái khung MV nhỏ.chứ em mà ko kích chuột ra ngoài trước mà cứ thế quét copy thì nó chỉ cho copy cái hình bên trong khung MV nhỏ chứ ko cho copy cả cái khung MV nhỏ theo anh ạ? àk,còn tình trạng là em tạo xong khung MV nhỏ bên trong khung MV lớn đó rồi thì khi em thao tác bên khung MV lớn,em ko thể làm cho cái khung MV nhỏ sáng lên để thao ác trong đó được.kích đúp chuột thế nào nó cũng chỉ sáng cái khung MV lớn thôi anh ạk.hic
và khi em đặt tỉ lệ custom scale cho cái khung nhỏ,ví dụ là 0.005(tỉ lệ 1/200) xong enter/khóa khung. mà cái hình trong cái khung nó cũng y nguyên như lúc mới copy chứ chả thấy nhỏ lại tí nào cả là sao anh ^^! em còn vụng quá !!!

boy_06c
14/03/12, 12:19 PM
àk,còn tình trạng là em tạo xong khung MV nhỏ bên trong khung MV lớn đó rồi thì khi em thao tác bên khung MV lớn,em ko thể làm cho cái khung MV nhỏ sáng lên để thao ác trong đó được.kích đúp chuột thế nào nó cũng chỉ sáng cái khung MV lớn thôi anh ạk.hic

Đúng rồi vì cái khung MV nhỏ nó nằm trong cái MV lớn, khi bạn click đúp vào thì nó sẽ nhận lớn. Vì thế bạn move cái nhỏ ra bên ngoài cái lớn rồi chỉnh sửa. Mà sao mình không thấy bạn thiết lập cái khung tên nhỉ, nên thiết lập khung tên, khung bản vẽ trước khi sắp xếp các chi tiết.

và khi em đặt tỉ lệ custom scale cho cái khung nhỏ,ví dụ là 0.005(tỉ lệ 1/200) xong enter/khóa khung. mà cái hình trong cái khung nó cũng y nguyên như lúc mới copy chứ chả thấy nhỏ lại tí nào cả là sao anh ^^! em còn vụng quá !!!

Cái này thì bạn nên xem lại thử hoặc cái tỉ lệ trước khi bạn thiết lập là 0.005 nó gần bằng giá trị này nên sự thay đổi nhỏ bạn không thể thấy được.

Bạn gửi cái file của bạn lên đây để mọi người xem thử nhé.

vnaupro
14/03/12, 03:59 PM
khung tên với khung bản vẽ thiết lập theo tiêu chuẩn thế nào hả anh? tạo 1 cái khung bao trùm cả không gian vẽ của mình hả? hay là theo tiêu chuẩn thế nào? em cũng chưa rõ nữa,anh chỉ em với.và cái khung MV đầu tiên khi mới chuyển qua layout thì quét đại ra hay phải theo khổ A1 em cần in ạk?

vnaupro
14/03/12, 04:31 PM
nếu em tạo khung MV đầu tiên mà bằng khổ A1 thì khung lại nhỏ quá, mà em làm thế này anh xem có đúng ko: em quét 1 cái khung Mv,sau đó quét 1 cái MV khác ngoài cái MV vừa tạo=>nhập custom scale giả sử 0.04(TL 1/25),như thế thì tất cả các hình trong khung đều về tỉ lệ 1/25=> em chĩnh cái khung cho vừa lọt chi tiết cần chọn thể hiện tỉ lệ 1/25 mà Thầy giáo yêu cầu. như thế có đúng ko anh? tương tự em sẽ làm với các chi tiết khác,rồi cuối cùng em tạo 1 khung MV khổ giấy A1 rồi move tất cả các chi tiết đó vào,khi in sẽ in cái khung khổ A1 đó,đúng ko ạk? @@!
em up file lên diễn đàn mà sao lỗi hoài ko đc,anh tải tạm theo link này nhé,em chỉ làm 1 ví dụ nho nhỏ để anh kiểm tra thôi ạk ^^!
http://www.mediafire.com/?yn64o1bqr38u916

30X3BDQUINHON
14/03/12, 04:53 PM
mình xin "múa rìu qua mắt thợ",mỗi người có một cách vẽ khác nhau, ai vẽ thành thạo chác chắn sẽ nhanh, modle vẫn dùng ok, không có gì hết, quen tay thì sẽ nhanh và cực kỳ nhanh .Đây là hình của bạn mình đã chỉnh lại tỷ lệ 1/25 bạn xem đi, của bạn đang tỷ lệ 1/1 http://www.mediafire.com/?80jytv1aoypcllc, tất cả bản vẽ đều có thể scale tỷ lệ theo mình muốn ,phóng to hoặc thu nhỏ không sai một chi tiết, bạn vào lệnh D mà xem
nếu em tạo khung MV đầu tiên mà bằng khổ A1 thì khung lại nhỏ quá, mà em làm thế này anh xem có đúng ko: em quét 1 cái khung Mv,sau đó quét 1 cái MV khác ngoài cái MV vừa tạo=>nhập custom scale giả sử 0.04(TL 1/25),như thế thì tất cả các hình trong khung đều về tỉ lệ 1/25=> em chĩnh cái khung cho vừa lọt chi tiết cần chọn thể hiện tỉ lệ 1/25 mà Thầy giáo yêu cầu. như thế có đúng ko anh? tương tự em sẽ làm với các chi tiết khác,rồi cuối cùng em tạo 1 khung MV khổ giấy A1 rồi move tất cả các chi tiết đó vào,khi in sẽ in cái khung khổ A1 đó,đúng ko ạk? @@!
em up file lên diễn đàn mà sao lỗi hoài ko đc,anh tải tạm theo link này nhé,em chỉ làm 1 ví dụ nho nhỏ để anh kiểm tra thôi ạk ^^!
http://www.mediafire.com/?yn64o1bqr38u916

boy_06c
14/03/12, 05:50 PM
khung tên với khung bản vẽ thiết lập theo tiêu chuẩn thế nào hả anh? tạo 1 cái khung bao trùm cả không gian vẽ của mình hả? hay là theo tiêu chuẩn thế nào? em cũng chưa rõ nữa,anh chỉ em với.và cái khung MV đầu tiên khi mới chuyển qua layout thì quét đại ra hay phải theo khổ A1 em cần in ạk?
Cái khung đầu tiên đó bạn thích xóa đi hoặc tận dụng nó cũng không ảnh hưởng gì cả, mà bạn nên nhớ là tại sao phải tạo cái khung MV lớn bằng cả khổ giấy của mình mà không thay vào đó là cái khung MV vừa với kích cỡ hình bạn muốn thể hiện ? Cái khung đó bạn có thể kéo ra và thu vào rất dễ dàng.

nếu em tạo khung MV đầu tiên mà bằng khổ A1 thì khung lại nhỏ quá, mà em làm thế này anh xem có đúng ko: em quét 1 cái khung Mv,sau đó quét 1 cái MV khác ngoài cái MV vừa tạo=>nhập custom scale giả sử 0.04(TL 1/25),như thế thì tất cả các hình trong khung đều về tỉ lệ 1/25=> em chĩnh cái khung cho vừa lọt chi tiết cần chọn thể hiện tỉ lệ 1/25 mà Thầy giáo yêu cầu. như thế có đúng ko anh?

Bạn làm tới đây là hoàn toàn chính xác.

tương tự em sẽ làm với các chi tiết khác,rồi cuối cùng em tạo 1 khung MV khổ giấy A1 rồi move tất cả các chi tiết đó vào,khi in sẽ in cái khung khổ A1 đó,đúng ko ạk? @@!
Bạn làm công đoạn này với mục đích gì vậy ? Bạn nên nhớ rằng khi in thì có chế độ window, bạn chỉ cần move tất cả vào khung bản vẽ và trình bày đẹp đẽ là OK rồi. Phần còn lại là chỉ in và ấn thôi. Chú ý là đối với bản vẽ A1 thì kích thước bạn để khoảng 3.5 là đẹp.

vnaupro
14/03/12, 07:39 PM
mình xin "múa rìu qua mắt thợ",mỗi người có một cách vẽ khác nhau, ai vẽ thành thạo chác chắn sẽ nhanh, modle vẫn dùng ok, không có gì hết, quen tay thì sẽ nhanh và cực kỳ nhanh .Đây là hình của bạn mình đã chỉnh lại tỷ lệ 1/25 bạn xem đi, của bạn đang tỷ lệ 1/1 http://www.mediafire.com/?80jytv1aoypcllc, tất cả bản vẽ đều có thể scale tỷ lệ theo mình muốn ,phóng to hoặc thu nhỏ không sai một chi tiết, bạn vào lệnh D mà xem

cái đó là bạn chĩnh scale lên 25 lần,nhưng mà khi vẽ phải mất công lấy số liệu thật chia cho hệ số tỉ lệ,mất tgian.vì cái layout này vẽ 1:1 bên model rôi bố trí bên layout bằng nhiều tỉ lệ khác nhau như mong muốn nên tiện hơn rất nhiều,mình mới học cả vẽ CAD lẫn tìm hiểu bên Layout này nữa nên còn lúng túng.Nếu bạn 30X3BDQUINHON có cách nào vẽ tỉ lệ 1:1 rồi scale về tỉ lệ mong muốn mà dim và text ko thay đổi cả về trị số lẫn độ lớn thì chỉ giáo cho mình cũng như những bạn chưa bik cùng nhau học hỏi ^^!

DinhVien
14/03/12, 07:45 PM
Cái khung đầu tiên đó bạn thích xóa đi hoặc tận dụng nó cũng không ảnh hưởng gì cả, mà bạn nên nhớ là tại sao phải tạo cái khung MV lớn bằng cả khổ giấy của mình mà không thay vào đó là cái khung MV vừa với kích cỡ hình bạn muốn thể hiện ? Cái khung đó bạn có thể kéo ra và thu vào rất dễ dàng.

Bạn làm tới đây là hoàn toàn chính xác.

Bạn làm công đoạn này với mục đích gì vậy ? Bạn nên nhớ rằng khi in thì có chế độ window, bạn chỉ cần move tất cả vào khung bản vẽ và trình bày đẹp đẽ là OK rồi. Phần còn lại là chỉ in và ấn thôi. Chú ý là đối với bản vẽ A1 thì kích thước bạn để khoảng 3.5 là đẹp.

Bạn Chức từ khi ra trường có vẻ trình độ autocad có vẻ được nâng cao nhiều, mà hình như cách thể hiện bản vẽ trên layout thì ngoài BKĐN có vẻ ít sử dụng nhỉ (có thể do in ấn). Mình ban đầu sử dụng cũng rất bỡ ngỡ chắc phải "tầm sư" thêm.

vnaupro
14/03/12, 07:47 PM
Cái khung đầu tiên đó bạn thích xóa đi hoặc tận dụng nó cũng không ảnh hưởng gì cả, mà bạn nên nhớ là tại sao phải tạo cái khung MV lớn bằng cả khổ giấy của mình mà không thay vào đó là cái khung MV vừa với kích cỡ hình bạn muốn thể hiện ? Cái khung đó bạn có thể kéo ra và thu vào rất dễ dàng
thế nghĩa là giờ em tạo cái khung MV đầu tiên với kích cỡ bằng khổ A1,rồi kéo giãn tùy ý để thao tác được thuận tiện.nhưng đặt cái khung đó với tỉ lệ custom scale là bao nhiêu? mà đã có cái chế độ window j đó khi in rồi thì tạo khung MV đầu tiên bằng khổ A1 để làm j anh?

khi in có chế độ window nghĩa là phải đến quán photo thì mới bảo chủ quán chĩnh các khung mình yêu cầu vào chế độ window đó rồi ngồi sắp xếp tại quán ng ta luôn hả anh?

vnaupro
14/03/12, 07:51 PM
Chú ý là đối với bản vẽ A1 thì kích thước bạn để khoảng 3.5 là đẹp.
3.5 là em nhập vào mục nào anh? trong tab "text" nhập vào mục text height hay nhập vào mục Height trong text style?

anh nói kĩ lại cái bước làm để khi qua layout trình bài thì các dim và text ko thay đổi kích thước và bằng kích thước thực mình chĩnh ấy. khi mà vẽ bên model là em nhập 100 vào mục Use overall scale of để vẽ cho đẹp. rồi tick vào mục Scale dimension to layout là khi nào? trước hay sau khi chuyển qua layout? nếu sau thì trước hay sau khi tạo khung MV,chính xác thao tác tick vào vô Scale dimension to layout là tại thời điểm nào

30X3BDQUINHON
14/03/12, 09:09 PM
cái đó là bạn chĩnh scale lên 25 lần,nhưng mà khi vẽ phải mất công lấy số liệu thật chia cho hệ số tỉ lệ,mất tgian.vì cái layout này vẽ 1:1 bên model rôi bố trí bên layout bằng nhiều tỉ lệ khác nhau như mong muốn nên tiện hơn rất nhiều,mình mới học cả vẽ CAD lẫn tìm hiểu bên Layout này nữa nên còn lúng túng.Nếu bạn 30X3BDQUINHON có cách nào vẽ tỉ lệ 1:1 rồi scale về tỉ lệ mong muốn mà dim và text ko thay đổi cả về trị số lẫn độ lớn thì chỉ giáo cho mình cũng như những bạn chưa bik cùng nhau học hỏi ^^!

chính xác là bạn sẽ vẽ với tỷ lệ 1/1 ,không cần chia bất cứ gì hết, cứ tỷ lệ thật mà vẽ, rôi dung lênh ( SC > enter > bôi đen đối tượng> enter > chọn một cạnh bất kỳ trên hình vẽ, khi đó bạn chỉ cần đánh số vào rồi enter sẽ ra hình phong to hoặc thu nhỏ tùy bạn
vi dụ: 1/20 thi ban sc > enter> bôi đen >enter> 0.05>enter , vậy là hình đã thu nhỏ 20 lần, bạn vào dim dể scale là 20 thì đường kích thước hiện chính xác là kích thước thật, rất là hiệu quả, có thể sửa mọi bản vẽ ,và 100% đúng tỷ lệ
Muốn in chính xác thì hãy lập khổ chính xác, và khi in chọn khung mép ngoài trùng với mép giấy vậy là chính xác , không thể sai

soigiagianac
14/03/12, 10:48 PM
chính xác là bạn sẽ vẽ với tỷ lệ 1/1 ,không cần chia bất cứ gì hết, cứ tỷ lệ thật mà vẽ, rôi dung lênh ( SC > enter > bôi đen đối tượng> enter > chọn một cạnh bất kỳ trên hình vẽ, khi đó bạn chỉ cần đánh số vào rồi enter sẽ ra hình phong to hoặc thu nhỏ tùy bạn
vi dụ: 1/20 thi ban sc > enter> bôi đen >enter> 0.05>enter , vậy là hình đã thu nhỏ 20 lần, bạn vào dim dể scale là 20 thì đường kích thước hiện chính xác là kích thước thật, rất là hiệu quả, có thể sửa mọi bản vẽ ,và 100% đúng tỷ lệ
Muốn in chính xác thì hãy lập khổ chính xác, và khi in chọn khung mép ngoài trùng với mép giấy vậy là chính xác , không thể sai

Làm như vậy thì khi bạn muốn chỉnh sửa hay thay đổi kích thước thì 1 phải scale lại hình đó 2 lần, mất thời gian hơn. :D

30X3BDQUINHON
14/03/12, 11:23 PM
làm gì mà phải scale 2 lan, chỉ cần 1 lần là xong, mỗi bản vẽ có nhiều chi tiết, vậy thi bạn hãy gán các tỷ lên scale trong dim trước, mà hầu như các bản vẽ đều có , trừ khi bạn vẽ bản vẽ mới. sau đó cứ việc vẽ gì tùy thích, rồi chỉ viêc scale bình thường, chon đường kích thước theo tỷ lệ, vậy là xong, hồi giờ minh vẫn làm vậy, và vẫn nhanh như thường:M013:

boy_06c
15/03/12, 06:53 AM
thế nghĩa là giờ em tạo cái khung MV đầu tiên với kích cỡ bằng khổ A1,rồi kéo giãn tùy ý để thao tác được thuận tiện.nhưng đặt cái khung đó với tỉ lệ custom scale là bao nhiêu?

Cái này bạn thích để bao nhiêu là ý của bạn mà, cái nào đâu ai bắt buộc ( trừ giáo viên hướng dẫn ). Làm sao bạn trình bày chi tiết này rõ là OK

mà đã có cái chế độ window j đó khi in rồi thì tạo khung MV đầu tiên bằng khổ A1 để làm j anh?

khi in có chế độ window nghĩa là phải đến quán photo thì mới bảo chủ quán chĩnh các khung mình yêu cầu vào chế độ window đó rồi ngồi sắp xếp tại quán ng ta luôn hả anh?

Bạn không cần chỉnh gì cả, cứ bỏ hết bản vẽ vào cái khung bản vẽ như bên model, sau đó mang ra quán thì chủ quán biết sẽ làm gì.

boy_06c
15/03/12, 06:58 AM
3.5 là em nhập vào mục nào anh? trong tab "text" nhập vào mục text height hay nhập vào mục Height trong text style?

Trong text style bạn vẫn để text hight là "0", còn giá trị 3.5 là bạn chỉnh trong " dimension style "

anh nói kĩ lại cái bước làm để khi qua layout trình bài thì các dim và text ko thay đổi kích thước và bằng kích thước thực mình chĩnh ấy. khi mà vẽ bên model là em nhập 100 vào mục Use overall scale of để vẽ cho đẹp. rồi tick vào mục Scale dimension to layout là khi nào? trước hay sau khi chuyển qua layout? nếu sau thì trước hay sau khi tạo khung MV,chính xác thao tác tick vào vô Scale dimension to layout là tại thời điểm nào

Cái này bạn không đọc cái bài có hình vẽ của mình à. KHi thiết lập demension style thì đã chọn Scale dimension to layout rồi. Và lưu ý trong text style ( lệnh ST ) thì chiều cao chữ là 0 nhé.

boy_06c
15/03/12, 07:00 AM
làm gì mà phải scale 2 lan, chỉ cần 1 lần là xong, mỗi bản vẽ có nhiều chi tiết, vậy thi bạn hãy gán các tỷ lên scale trong dim trước, mà hầu như các bản vẽ đều có , trừ khi bạn vẽ bản vẽ mới. sau đó cứ việc vẽ gì tùy thích, rồi chỉ viêc scale bình thường, chon đường kích thước theo tỷ lệ, vậy là xong, hồi giờ minh vẫn làm vậy, và vẫn nhanh như thường:M013:

Ở đây mục đích sử dụng layout là không phải scale gì bản vẽ cả mà anh. Chỉ dùng 1 dimension style cho tất cả các tỉ lệ.

vnaupro
15/03/12, 12:45 PM
nhưng mà khi scale ví dụ 0.05(1/20) thì con số kích thước sẽ thay đổi,ví dụ đoạn 100 sẽ về 5,như vậy thì phải edit các con số rồi chĩnh lại mệt lắm.thế bạn có cách nào mà khi scale mà ví dụ số 100 khi về tỉ lệ 1/20 vẫn là 100 ko?

vnaupro
15/03/12, 12:53 PM
Bạn không cần chỉnh gì cả, cứ bỏ hết bản vẽ vào cái khung bản vẽ như bên model, sau đó mang ra quán thì chủ quán biết sẽ làm gì.
như anh nói có phải là khi chọn các chi tiết về tỉ lệ như mong muốn rồi mình sẽ move tất cả các cái khung con(có các chi tiết trong đó) vào trong cái 1 khung,và cái khung đó chĩnh sao cho vừa vặn,đẹp là được,chứ ko cần phải đúng khổ giấy A1 hả anh? còn cái khung MV ban đầu mình có thể xóa đi,chỉ để lại những j cần in thôi phải ko ạk?

vnaupro
15/03/12, 12:55 PM
cho em hỏi thêm về cách tạo cái khung bản vẽ với khung tên thế nào ạk? thế nào là thuận tiện cho mình khi vẽ nhất,tạo với kích thước bao nhiêu? tỉ lệ bao nhiêu? (ví dụ 1A1 hay 10A1 ..v.v..)

huyphan
15/03/12, 01:29 PM
cho em hỏi thêm về cách tạo cái khung bản vẽ với khung tên thế nào ạk? thế nào là thuận tiện cho mình khi vẽ nhất,tạo với kích thước bao nhiêu? tỉ lệ bao nhiêu? (ví dụ 1A1 hay 10A1 ..v.v..)

Bạn nên tạo 1 khung tên theo mẫu Block có trong thư mục template. Sau khi edit và chỉnh khung theo form của Cty bạn. Save lại trong ấy. Mỗi khi cần chèn vô Layout thì theo đường dẫn mà lấy ra chèn nó vô bản vẽ, tiện lợi vô cùng.
Chúc bạn thành công!

huyphan
15/03/12, 01:32 PM
Trong text style bạn vẫn để text hight là "0", còn giá trị 3.5 là bạn chỉnh trong " dimension style "

Bạn nên thiết lập 1 kiểu chữ là Dimtext, để cho Dimstyle dùng kiểu chữ đó cho đỡ nhầm lẫn. Khai báo chiều cao chữ Dimtext khi xuất ra bản vẽ là 2mm

huyphan
15/03/12, 01:35 PM

Vẽ như cậu là rừng rú rồi, đã dùng Layout mà còn sử dụng Scale thì chẳng hiểu gì về Layout cả.

congtanutc
15/03/12, 02:28 PM

Mình thường dùng cách này để sửa ĐA hộ, bạn dùng lệnh Explode (hình cây pháo màu đỏ) cho bung hết các đường, khi đó thì sửa kiểu gì cũng được ;))

boy_06c
15/03/12, 05:04 PM
như anh nói có phải là khi chọn các chi tiết về tỉ lệ như mong muốn rồi mình sẽ move tất cả các cái khung con(có các chi tiết trong đó) vào trong cái 1 khung,và cái khung đó chĩnh sao cho vừa vặn,đẹp là được,chứ ko cần phải đúng khổ giấy A1 hả anh? còn cái khung MV ban đầu mình có thể xóa đi,chỉ để lại những j cần in thôi phải ko ạk?

Bạn bỏ hết vào khung bản vẽ của bạn sao đẹp là được. Còn cái khung MV ban đầu nó cũng như các khung khác bạn tạo ra thôi, bạn thích làm gì cũng được

vnaupro
19/03/12, 09:56 AM
Mình thường dùng cách này để sửa ĐA hộ, bạn dùng lệnh Explode (hình cây pháo màu đỏ) cho bung hết các đường, khi đó thì sửa kiểu gì cũng được ;))

a nói rõ hơn đi!.............................................. .................................................. ................

huyphan
19/03/12, 11:10 AM
a nói rõ hơn đi!.............................................. .................................................. ................

vnaupro không hiểu cậu này ư? Cậu này dùng lệnh explode để phá vỡ "đối tượng" ở đây là dim trong bản vẽ, Kiểu này dùng cho các cậu vẽ cad kiểu edit kích thước đây mà. Hên xui thôi.

tuvan246
19/03/12, 12:02 PM
khuyên bạn một câu chân thành hãy học auto cad cho đàng hoàng để khi ra trường còn dùng kỹ năng này mà làm việc nữa, học xây dựng mà không có chút kiến thức auto cad như bạn thì mình nghỉ bạn đi nhầm ngành rùi, còn như trên người ta đã hướng dẫn rùi chức năng edit text thì muốn điền kích thước bao nhiêu cũng được(cái này chỉ dành cho ai thích "ma số" thui) còn không bạn scale về tỷ lệ của mình rồi điền lại kích thước khác. chúc thành công và may mắn. Làm đồ án như thế này thì mình nghỉ 99% qua được là may mắn thôi

Ruyubang_do
19/03/12, 04:11 PM
Edit kích thước thì cần gì "nổ" dim ra, bấm edit, xoá cái dấu <> đi, viết lại số là xong
Nhưng chỉ nên thể hiện ở những chỗ cần, ví dụ cấu kiện dài, có nét cắt, cần thể hiện chiều dài tổng thể...

vnaupro
20/03/12, 08:17 PM
khuyên bạn một câu chân thành hãy học auto cad cho đàng hoàng để khi ra trường còn dùng kỹ năng này mà làm việc nữa, học xây dựng mà không có chút kiến thức auto cad như bạn thì mình nghỉ bạn đi nhầm ngành rùi, còn như trên người ta đã hướng dẫn rùi chức năng edit text thì muốn điền kích thước bao nhiêu cũng được(cái này chỉ dành cho ai thích "ma số" thui) còn không bạn scale về tỷ lệ của mình rồi điền lại kích thước khác. chúc thành công và may mắn. Làm đồ án như thế này thì mình nghỉ 99% qua được là may mắn thôi
cũng ko cần phải tỏ ra nguy hiểm như vậy đâu bạn.chưa biết chứ ko phải là ko biết.có học hỏi thì từ từ rồi cũng biết.thuyết minh và bản vẽ tay mình đều đã làm xong xuôi và đã thông bữa cuối chờ ngày bảo vệ mà thôi.còn trên đây mình chỉ muốn tham khảo thêm cách vẽ nào là thuận tiện cho mình.đừng đánh giá ng khác theo kiểu phiến diện thế

tuvan246
20/03/12, 10:13 PM
cũng ko cần phải tỏ ra nguy hiểm như vậy đâu bạn.chưa biết chứ ko phải là ko biết.có học hỏi thì từ từ rồi cũng biết.thuyết minh và bản vẽ tay mình đều đã làm xong xuôi và đã thông bữa cuối chờ ngày bảo vệ mà thôi.còn trên đây mình chỉ muốn tham khảo thêm cách vẽ nào là thuận tiện cho mình.đừng đánh giá ng khác theo kiểu phiến diện thế
Đó chỉ là lời khuyên thôi nếu cảm thấy khó tiếp nhận thì bạn cứ làm theo cách của mình, cách vẽ của bạn là thuận tiện ah, nói thẳng chỉ là đối phó và lừa dối thầy cô, nói thật mình thấy càng ngày các thầy trong khoa càng dễ giải nên không còn ai để ý đên thế nào là tỷ lệ hay 1 bản vẽ kỹ thuật cả, chỉ sử dụng 2 lệnh co, move, past thế mà đò án vẫn qua rầm rầm như thế, có lẽ thương hiệu ĐHBK sẽ mất dần vì những người như bạn

vnaupro
21/03/12, 09:22 PM
Đó chỉ là lời khuyên thôi nếu cảm thấy khó tiếp nhận thì bạn cứ làm theo cách của mình, cách vẽ của bạn là thuận tiện ah, nói thẳng chỉ là đối phó và lừa dối thầy cô, nói thật mình thấy càng ngày các thầy trong khoa càng dễ giải nên không còn ai để ý đên thế nào là tỷ lệ hay 1 bản vẽ kỹ thuật cả, chỉ sử dụng 2 lệnh co, move, past thế mà đò án vẫn qua rầm rầm như thế, có lẽ thương hiệu ĐHBK sẽ mất dần vì những người như bạn

nếu ko theo dõi topic này thì đừng vội đưa ra ý kiến. đây là topic thảo luận về cách bố trí bản vẽ kĩ thuật qua layout chứ chả có co,move vs paste j ở đây cả.thão luận đến đây chấm dứt.trân trọng cảm ơn các bậc tiền bối Boy_06c,huyphan,... đã góp ý nhiệt tình. hy vọng sẽ được sự giúp đỡ của các anh,các thầy ở những vấn đề khác!!!

tanhv
11/08/12, 10:56 AM
Bạn muốn sửa số liệu kích thước thì dùng lệnh ED.
Muốn đưa tất cả các kích thước đã bị sửa về đúng kích thước thật thì dùng lệnh BATTMAN.

Còn việc vừa muốn sửa kích thước của bản vẽ đã có lại vừa muốn in ra đúng tỷ lệ thì mình nghĩ chỉ còn 1 cách là bạn bỏ thời gian ra ngồi vẽ lại thôi.

Bạn ơi cho mình hỏi: BATTMAN dùng để đưa kích thước đã bị sửa về kích thước thật như thế nào ấy??? Thank!

maihoangthien
01/10/12, 04:31 PM
cho em hỏi em đang làm đồ án đang tính sàn ..... công trình em là chung cư 8 tầng.......vậy khi tra 2737 tải trọng tiêu chuẩn thì tra loại công trình là (mục a/ nhà ở kiểu căn hộ) được không mấy pro hay phải tra theo mục ( b / nhà trẻ, mẫu giáo, trường học, khách sạn............)

Ruyubang_do
04/10/12, 09:40 PM
...cho em hỏi có lệnh hay phần mềm j mà chỉ cần ed 3.2m thành 3.5m rồi thì tự động bộ phận bên trong cập nhật lại theo kích thước 3.5m em mới dim không ? và khi dim cái 3.2m > 3.5m đó thì vẫn là 3.5m chứ ko còn là 3.2m như trước nữa
Lệnh đó là lệnh...à mà chưa ai lập trình ra lệnh siêu PRO đấy bạn à :)) edit sửa chứ máy móc nào mà hiểu và cập nhật vẽ được như vậy.

mtacdsb
12/11/12, 01:45 AM
mình dùng lệnh battman để đưa kích thước sửa về đúng kích thước thật sao ko được,Bạn có thể nói rõ hơn cách dùng lệnh này không?

boy_06c
12/11/12, 07:52 AM
mình dùng lệnh battman để đưa kích thước sửa về đúng kích thước thật sao ko được,Bạn có thể nói rõ hơn cách dùng lệnh này không?

Theo mình biết thì lệnh này dùng để quản lý các Block attribute như hình bên dưới.

http://ns0.upanh.com/b1.s34.d1/91497c6c44a6adb3448e8550a59c640c_50786100.easycapt ure1.bmp

Còn có cách dùng nhưng cũng chỉ là thủ công đó bạn làm như thế này :

Ctrl F1 -> chọn cái kích thước bạn muốn chuyển ->chọn họp thoại text -> chọn tiết text override -> Xóa con số trong cái ô đó là kích thước nó nhảy về thật.

mtacdsb
12/11/12, 12:38 PM
Đúng rồi,battman để chỉnh sửa trong att thôi,m thấy hơi lạ là battman sửa cả kích thước của dim,nên mình muốn hỏi lại.Cám ơn bạn nhé!

mtacdsb
12/11/12, 12:42 PM
Cho mình hỏi thêm là:mình thấy có người dùng lệnh gì trong cad mà có thể nhập được chiều cao text sau khi dùng lệnh Propertier tại dòng hight text mà không cần phải chỉ chuột và ô đấy, thường thì dùng Ctrl +1 sau đó nhấp vào hight text,rồi chỉnh,cái này thì mình biết.Nếu thực hiện được lệnh này thì thao tác chỉnh sửa rất nhanh.Bạn nào biết chỉ giúp mình với.Mình cảm ơn trước nhé!

soigiagianac
12/11/12, 01:04 PM
Trả dim về kích thước thật thì dùng lệnh : DIMREASOOC.
chọn dim cần trả. ok

Hoặc hỉnh sửa trong biến dim: dim => n => click => chọn dim cần trả.

soigiagianac
12/11/12, 01:07 PM
Cho mình hỏi thêm là:mình thấy có người dùng lệnh gì trong cad mà có thể nhập được chiều cao text sau khi dùng lệnh Propertier tại dòng hight text mà không cần phải chỉ chuột và ô đấy, thường thì dùng Ctrl +1 sau đó nhấp vào hight text,rồi chỉnh,cái này thì mình biết.Nếu thực hiện được lệnh này thì thao tác chỉnh sửa rất nhanh.Bạn nào biết chỉ giúp mình với.Mình cảm ơn trước nhé!

Bạn sửa chiều cao text ở đâu, text hay dim ?
.................................................. ...................

mtacdsb
12/11/12, 06:28 PM
sua chieu cao o text ay!sao minh dung Dimreasooc lai khong dc,bao loi,hay la lenh cua lisp?

soigiagianac
12/11/12, 07:17 PM
QUOTE=mtacdsb;167628]sua chieu cao o text ay!sao minh dung Dimreasooc lai khong dc,bao loi,hay la lenh cua lisp?[/QUOTE]
Sr Hiếu.

DIMREASSOC.

Ghi nhầm o thành s :D

mtacdsb
12/11/12, 07:27 PM
chuẩn rồi đấy Mr Thanh :) t ngồi mò mãi chẳng ra =)
....................................