PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về tốc độ nước chảy tối thiểu trong rãnh biên.

hvphuonge
20/03/12, 02:19 PM
Chào tất cả mọi người! Em đang làm datn đường đô thị mà độ dốc dọc của em <3 phần nghìn vì vậy em phải làm rãnh biên dạng răng cưa với độ dốc 3 phần nghìn và chênh cao 5cm (20cm - 25cm). Khi em tính thời gian nước chảy trong rãnh tr thì tốc độ nước chảy trong rãnh là 0.19m/s vậy có nhỏ quá không? ( thoát nước chung) Em đã tìm trong TCXDVN 51 2008 mà không thấy quy định tốc độ tối thiểu và tối đa cho nước chảy trong rãnh biên. Vậy xin hỏi mọi người có ai biết tài liệu nào quy định vấn đề này chỉ em với.
À cho em hỏi thêm nếu thời gian mưa tính toán ( to+tr+tc) khoảng bằng 10 phút có lớn quá không ạ? Cảm ơn mọi người trc nha! thankyou!

luonggiacat
20/03/12, 04:16 PM
Chào tất cả mọi người! Em đang làm datn đường đô thị mà độ dốc dọc của em <3 phần nghìn vì vậy em phải làm rãnh biên dạng răng cưa với độ dốc 3 phần nghìn và chênh cao 5cm (20cm - 25cm). Khi em tính thời gian nước chảy trong rãnh tr thì tốc độ nước chảy trong rãnh là 0.19m/s vậy có nhỏ quá không? ( thoát nước chung) Em đã tìm trong TCXDVN 51 2008 mà không thấy quy định tốc độ tối thiểu và tối đa cho nước chảy trong rãnh biên. Vậy xin hỏi mọi người có ai biết tài liệu nào quy định vấn đề này chỉ em với.
À cho em hỏi thêm nếu thời gian mưa tính toán ( to+tr+tc) khoảng bằng 10 phút có lớn quá không ạ? Cảm ơn mọi người trc nha! thankyou!

Nếu là đường đô thị, đoạn qua khu dân cư, ta tiến hành thiết kế rãnh biên. Thông thường những đoạn này có chiều dài ngắn nên ta thiết kế bằng rãnh đan bằng BTXM, có độ dốc tối thiểu 3o%(min50m), 5o% như trong đường ô tô. Để có được được dốc ta ta có thể bám theo dốc dọc thiểt kế của tuyến hoặc thay đổi chiều cao H trong rãnh đan này.

Ruyubang_do
20/03/12, 04:42 PM
Vranh = 0.7m/s mới thoát nước đc, 0.19 là chậm rồi, thoát nc k đc. Đọc tham khảo mấy tài liệu của Kythuatdothi sẽ rõ

hvphuonge
20/03/12, 10:48 PM
Cảm ơn bác Lượng và bác Ruyubang_do nha!
Bác Lượng ơi! Em hỏi về cái rãnh biên 2 bên đường mà để thu nước đổ về hố thu. Mong bác chỉ giáo dùm em nha!

Ruyubang_do
20/03/12, 11:25 PM
Thời gian mưa tính toán 10p là đúng đấy, ko lớn đâu. Tiêu chuẩn bạn nói rất khó dùng, bạn dùng TCVN51-84 (chưa có văn bản bãi bỏ TC này) dễ tính & và bảo về hơn. Những tham số về tốc độ dòng chảy, hệ số k, gamma, Ci .... bạn tham khảo tài liệu này:
Kỹ thuật hạ tầng đô thị
Tác giả: ThS. Bùi Khắc Toàn (Chủ biên), PGS.TS. Trần Thị Hường, ThS. Vũ Hoàng Điệp.
Nhà xuất bản: Xây dựng. Năm 2009.
Giới thiệu khá chi tiết các hệ số, cách tính. Ở ĐN các viện thiết kế hay dùng dẫn chứng trong sách này để thiết kế.