PDA

View Full Version : Các môn học đại cương quan trọng không?

nguyenvanphuoc0
16/04/12, 05:29 PM
các anh cho em hỏi những môn đại cương ở năm 1 va năm 2 co liên quan đến những môn chuyên ngành không?
em cảm ơn!

conan2012
16/04/12, 05:52 PM
Mình nghĩ là không liên quan nhiều.Nếu bạn muốn có tấm bằng tốt thì đầu tư học môn đại cương,nếu muốn có kiến thức chuyên ngành tốt thì mua sách chuyên ngành để đọc trước.
Chúc bạn thành công.

hoaisanam
16/04/12, 07:40 PM
Môn toán Đại số sẽ liên quan đến môn phương pháp số . Môn phương pháp số là nền tảng để học các môn tin ứng dụng tính kết cấu.
Môn vật lý liên quan đến môn cơ lý thuyết ... Nói chung các môn học trước rèn luyện kỹ năng và công cụ tính toán cho các môn học sau . Một số môn nhảm nhí như Môi trường , Kỹ thuật điện , kỹ thuật nhiệt ... thì học cho biết thôi chẵng thấy liên quan gì cả ?

nguyen ngoc an
16/04/12, 07:48 PM
đồng ý với bạn conan2012 nếu bạn muốn có tấm bằng tốt thì cần phải cố gắng học các môn đại cương cho thật tốt để tích lũy điểm vì sang các môn chuyên ngành học rất khó hồi xưa mình cũng không chú trọng lắm vào các môn đại cương nên giờ phải cày để kéo điểm lên cho nó tốt một tí.vài kinh nghiệm nho nhỏ cho các bạn khóa sau.Thân!!!

conan2012
16/04/12, 08:19 PM
Môn toán Đại số sẽ liên quan đến môn phương pháp số . Môn phương pháp số là nền tảng để học các môn tin ứng dụng tính kết cấu.
Môn vật lý liên quan đến môn cơ lý thuyết ... Nói chung các môn học trước rèn luyện kỹ năng và công cụ tính toán cho các môn học sau . Một số môn nhảm nhí như Môi trường , Kỹ thuật điện , kỹ thuật nhiệt ... thì học cho biết thôi chẵng thấy liên quan gì cả ?
Chào bạn.
Nói chung mỗi người đều có suy nghĩ khác nhau.Với mình thì mình coi như "bị mất" 2 năm học tập vì bằng cấp.Cái mà xã hội Việt Nam xem trọng.

hoaisanam
16/04/12, 09:04 PM
Chào bạn.
Nói chung mỗi người đều có suy nghĩ khác nhau.Với mình thì mình coi như "bị mất" 2 năm học tập vì bằng cấp.Cái mà xã hội Việt Nam xem trọng.
Quan điểm của bạn cũng có chổ hợp lý . Nhưng học đại học là học cái "tại sao" mà . Nếu như muốn học cái "công cụ" thì học cao đẵng nhanh hơn . Còn làm được việc hay không bằng cấp ít quyết định.

nguyenvanphuoc0
18/04/12, 08:49 PM
Quan điểm của bạn cũng có chổ hợp lý . Nhưng học đại học là học cái "tại sao" mà . Nếu như muốn học cái "công cụ" thì học cao đẵng nhanh hơn . Còn làm được việc hay không bằng cấp ít quyết định.

sao em nghe noi la ky ray nguoi ta khong coi trong bang cap nua roi ma.

tieuphongx3a
18/04/12, 08:59 PM
học sinh lớp 5 làm bài lớp 1=>ok
học sinh lớp 9 làm bài lơp 6=>cũng được
học sinh 12 làm bài lớp 10=> maybe...
sinh viên năm 5 làm bài năm 1=> chịu, ^^

quangluanhatinh
18/04/12, 09:28 PM
học sinh lớp 5 làm bài lớp 1=>ok
học sinh lớp 9 làm bài lơp 6=>cũng được
học sinh 12 làm bài lớp 10=> maybe...
sinh viên năm 5 làm bài năm 1=> chịu, ^^
bạn nói rất đúng.Đố là tình trạng chung của đại đa số sinh viên Việt Nam ma bắt nguồn từ hệ thống giáo dục đại học của chúng ta chưa hợp lý.Mấy môn đại cương có rát nhiều lĩnh vực liên quan và sẽ phục vụ rất tôt cho chuyên nghành của mỗi nghành sau này thì chúng ta không chú trọng.Vì học đại cương là học chung chung thôi.Bạn muốn có tấm bằng tốt thì cố gắng học mấy năm đầu cho tôt.Chuc bạn học tốt.

mem_ooa
18/04/12, 10:10 PM
các anh cho em hỏi những môn đại cương ở năm 1 va năm 2 co liên quan đến những môn chuyên ngành không?
em cảm ơn!
Rất liên quan và quan trọng bạn ạ,có nền móng tốt mới xây dựng được ngôi nhà cao,đẹp :) do your best!

phgpc
20/04/12, 03:00 PM
Ô hay, cũng vui nhỉ!

Vậy học lớp 1, lớp 2 có quan trọng không?

Ruyubang_do
20/04/12, 03:12 PM
Ô hay, cũng vui nhỉ!
Sao không :M013: không học lớp 1, lớp 2, chú Phương lên 4rum mà post cái gì cho ra chữ, he he :D

Các chú sinh viên cứ chê đại cương ko cần học, sau này đi làm bảo tính áp lực tường chắn chẳng hạn, lại đi xin tài liệu nhặng xị lên :M052:

canhhoa0104
20/04/12, 03:54 PM
Công ty của mình có nhận 1 dự án thiết kế đường cửa khẩu Bờ Y (VN-Lào).Tại đây bọn mình kiêm luôn thiết kế hệ thống điện chiếu sáng,mình và bạn cùng lớp(06X3A) được giao nhiệm vụ thiết kế hệ thống điên => tự nhiên thấy môn Kỹ Thuật Điện có giá trị. Cứ gắng học hết đi bạn ạ,biết đâu sau này hữu dụng.Thân !

crush
26/04/13, 08:38 PM
bạn sẽ không biết nó quan trọng hay không cho đến khi bạn cần nó, cuộc sống vốn muôn màu nên những thứ chúng ta học được có thể sẽ được áp dụng mọi lúc mọi nơi mà ngay lúc học chúng ta không hề biết trước được ^^!

crush
26/04/13, 08:40 PM
Ô hay, cũng vui nhỉ!

mọi hành trình ngàn dặm đề bắt đầu từ một bước đi, mọi giáo sư tiến sĩ cũng đều phải bắt đầu với bảng chữ cái của lớp 1 mà bạn, :D