PDA

View Full Version : Khi nào thì bắt đầu học AutoCAD?

nguyenvanphuoc0
25/04/12, 08:34 AM
Mọi người cho em hỏi đến năm mấy thi sinh viên cầu đường học AutoCAD vậy. Em coi trong cuốn chương trình đào tạo thì không thấy!
em cảm ơn!!!

quybinh
25/04/12, 10:37 AM
mọi người cho em hỏi đến năm mấy thi sinh viên cầu đường học autocard vậy.em coi trong cuốn chương trình đào tạo thì không thấy!
em cảm ơn!!!

Trong chương trình đào tạo của khoa Cầu Đường thì không có môn Autocad bạn ạ. Cái này thì anh em phải tự mày mò và học thêm ở ngoài cũng như các anh chị đi trước thôi!

Le Ty
25/04/12, 11:02 AM
Mình nhớ hồi học năm 3 môn tin học ứng dụng là có phần autocad. Tuy nhiên chỉ là phần cơ bản thôi, còn hiện tại thì bạn ra nhà sách hoặc lên mạng search thì rất nhiều!.

truongvoky
25/04/12, 12:16 PM
Bạn cũng có thể vào diễn đàn cadviet.com để tìm hiểu thêm, trên đó có nhiều điều bổ ích lắm.

nhat08x3d
25/04/12, 10:20 PM
Bạn mới năm nhất thì đừng lo vấn đề này vì chưa áp dụng nó lắm.Theo mình nghĩ nếu bạn có dùng autocad thì nên dùng version 2008.
Chúc bạn học tốt!!

nguyenvanphuoc0
26/04/12, 04:50 PM
Bạn mới năm nhất thì đừng lo vấn đề này vì chưa áp dụng nó lắm.Theo mình nghĩ nếu bạn có dùng autocad thì nên dùng version 2008.
Chúc bạn học tốt!!

vay khi nao thi minh nen bat dau hoc autocad.va truoc khi bat dau hoc thi minh can chuan bi nhung gi về kiến thức ko

bibi224
27/04/12, 04:12 PM
Bạn nên chuẩn bị thật tốt, học càng sớm càng tốt, vì kiến thức thì vô tận, khi dùng thuần thục phần mềm, bạn sẽ có kỹ thuật triễn khai bản vẽ tốt, bạn sẽ thực hiện vẽ đồ án của mình dễ dàng, nếu để đến năm 3 mới đụng đến thì mình nghĩ hơi muộn.

sailamthuoc
27/04/12, 06:50 PM
Mọi người cho em hỏi đến năm mấy thi sinh viên cầu đường học AutoCAD vậy. Em coi trong cuốn chương trình đào tạo thì không thấy!
em cảm ơn!!!
Học autocad bạn nên học từ năm nhất, cài autocad2012 mà xài, phải đi tắc đón đầu. Giỏi cái này sẽ giúp bạn làm da nhanh hơn, đi làm thì cái này là cái cần câu cá suốt cuộc đời của mình. Tại sao người ta lại bỏ môn này đi nhỉ?? Tại sao không dạy môn autolisp?

luonggiacat
27/04/12, 08:05 PM
Tại sao không dạy môn autolisp?

Không biết là bác định dạy gì ở môn này nhỉ. Lập trình hay cách ứng dụng?

huyphan
28/04/12, 07:41 AM
vay khi nao thi minh nen bat dau hoc autocad.va truoc khi bat dau hoc thi minh can chuan bi nhung gi về kiến thức ko

Về cơ bản, Bạn trang bị các kiến thức sau:
- Hình học họa hình
- Vẽ kỹ thuật
---> Hình dung hình cần vẽ càng rõ thì vẽ càng nhanh và chính xác.
- Tiếng Anh
----> Hiểu câu lệnh nói gì, biết mà thực hiện cho nhanh
Chúc bạn thành công

Ruyubang_do
28/04/12, 07:51 AM
Học autocad bạn nên học từ năm nhất, cài autocad2012 mà xài... Tại sao người ta lại bỏ môn này đi nhỉ?? Tại sao không dạy môn autolisp?
Cái này có ai bỏ đâu nhỉ? Autolisp nó thiên về ứng dụng, giống chương trình con thay thế 1 số công tác lặp lại của Pascal hồi xưa hơn là 1 dụng cụ làm việc.

Bạn nào mới học CAD, bạn nên dùng CAD 2004-2005, hoặc cao hơn là 2007-2008, giao diện sẽ phù hợp với 1 số phần mềm thiết kế cầu đường hiện nay hơn. Giao diện 09 trở lên hơi phức tạp so với những loại trên (sách dạy CAD thấp hơn 09 phổ biến và dễ đọc hơn manual của CAD 09 trở lên).

huyphan
28/04/12, 07:53 AM
Học autocad bạn nên học từ năm nhất, cài autocad2012 mà xài, phải đi tắc đón đầu. Giỏi cái này sẽ giúp bạn làm da nhanh hơn, đi làm thì cái này là cái cần câu cá suốt cuộc đời của mình. Tại sao người ta lại bỏ môn này đi nhỉ?? Tại sao không dạy môn autolisp?

- Không cần phiên bản cao lắm đâu, các bạn mới học nên xài Autocad 2008 là ổn, nó phù hợp với máy tính có cấu hình vừa phải, tích hợp cũng khá nhiều tính năng, bạn xài nó nhuần nhuyễn sau đó nâng cấp lên các phiên bản cao hơn dễ dàng.
- Autolisp là ngôn ngữ lập trình trong CAD, nó dành cho dân chuyên sâu về lập trình, thay vì thao tác nhiều lệnh thì bạn viết lập trình và thao tác trên 1 lệnh duy nhất, rút ngắn thời gian và thực hiện nhiều lệnh mà trong kho lệnh có sẵn của AutoCAD không có.
- Các bạn học trong trường ĐH, CĐ đa số chỉ học tin căn bản, tin học chuyên ngành với cơ số tiết chỉ đủ dùng thi qua hết môn, còn muốn ứng dụng vào thực tế công việc và làm cần câu cơm sau này cũng như biết viết Autolisp thì cần nhiều thời gian và tiền bạc nữa. Mong rằng sau này Bộ GD update các môn học ứng dụng thực tế hơn.

Mạn đàm.