PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Bài tập lớn TKĐ2

nbc
13/04/07, 05:08 PM
Ngoài các đồ án môn học, SV ngành cầu đường còn phải thực hiện nhiều bài tập lớn (BTL).
Trong các môn học chuyên ngành có BTL TKĐ2 (thiết kế kết cấu áo đường). Khóa 03X3 làm BTL này theo Tiêu chuẩn mới (22TCN 211:2006) chắc sẽ có nhiều bỡ ngỡ.
Mời các bạn thảo luận tại đây nhé.

maianhduc
26/05/07, 10:45 AM
Thưa thầy cho chúng em xin đơn giá xây dựng cơ bản được không ạ
Phần so sánh lựa chọn phương án chúng em chưa có đơn giá nên chưa tính toán được ạ.
EM cảm ơn thầy ạ

thophan
26/05/07, 11:32 AM
Hiện nay chúng ta đang sử dụng định mức dự toán 24/2005, cái này bọn em ra các cửa hàng sách và hiệu photo thôi. Có thể xin lại của mấy anh chị 02 đang làm tốt nghiệp.

hermyone1610
26/05/07, 02:23 PM
Thưa thầy cho chúng em xin đơn giá xây dựng cơ bản được không ạ
Phần so sánh lựa chọn phương án chúng em chưa có đơn giá nên chưa tính toán được ạ.
EM cảm ơn thầy ạ

Cái này bạn có thể tạm lấy từ các số liệu của các PM dự toán ví dụ như DTBK chẳng hạn. Nếu muốn có sô liệu chính xác hơn ( đơn giá năm 2006) bạn có thể tìm tại phần mềm dự toán dtPro 2008, link download tại đây: http://dutoan.com/files/dtPro801.zip

bode
26/05/07, 03:44 PM
Thưa thầy, khi làm BTL TKĐ2, mình đưa ra các phương án đầu tư 1 lần và phân kỳ. Em đã đưa ra 4 phương án ( 2 ĐT 1lần và 2 Đt phân kỳ), như vậy đã đảm bảo yêu cầu chưa ạ? Và khi phải kiểm tra mình có cần phải kiêm tra tất cả các phương án ko thầy.
khi so sánh để chọn phương án tối ưu, mình phải so sánh các phương án ĐT 1lần( hay các PAĐT phân kỳ) trước, rồi sau đó mới so sánh giữa PAĐT 1lần và PAĐT phân kỳ để chon phương án cuối cùng. cách nghĩ của em có đúng ko ạ. Mong thầy cho ý kiến.

luonggiacat
28/05/07, 01:34 AM
Dạ thưa thầy!!!
Khi em thiết kế một phương án trong đó em chọn lớp đá dăm gia cố xi măng làm tầng mặt. Trên lớp này em láng nhựa. Vậy khi tính toán kinh tế thì tầng mặt em thuộc loại gì? Vì trong giáo trình của thầy thì chỉ có liệt kê các loại tầng mặt sau: bê tông nhựa, thâm nhập nhựa, cấp phối, đá dăm thôi ạ.
Em xin cảm ơn thầy!!!

luonggiacat
28/05/07, 01:37 AM
Thưa thầy, khi làm BTL TKĐ2, mình đưa ra các phương án đầu tư 1 lần và phân kỳ. Em đã đưa ra 4 phương án ( 2 ĐT 1lần và 2 Đt phân kỳ), như vậy đã đảm bảo yêu cầu chưa ạ? Và khi phải kiểm tra mình có cần phải kiêm tra tất cả các phương án ko thầy.
khi so sánh để chọn phương án tối ưu, mình phải so sánh các phương án ĐT 1lần( hay các PAĐT phân kỳ) trước, rồi sau đó mới so sánh giữa PAĐT 1lần và PAĐT phân kỳ để chon phương án cuối cùng. cách nghĩ của em có đúng ko ạ. Mong thầy cho ý kiến.

Theo mình khi mình thiết kế thì mình nêu ra nhiều phương án thì càng tốt. Trong thiết kế của mình và của nhiều bạn lớp mình là nêu ra 06 phương án khác nhau (03 Pa cho ĐT 01 lần, 03 PA cho ĐT phân kỳ).
Chúc bạn sức khỏe!!!

bode
28/05/07, 11:47 AM
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vanluong:
Theo mình khi mình thiết kế thì mình nêu ra nhiều phương án thì càng tốt. Trong thiết kế của mình và của nhiều bạn lớp mình là nêu ra 06 phương án khác nhau (03 Pa cho ĐT 01 lần, 03 PA cho ĐT phân kỳ).
Chúc bạn sức khỏe!!!

hic, làm 6 phương án, rứa thì lúc lập bảng so sánh giá chắc là chết mất. Không biết thầy có yêu cầu lập bảng giá của cả 6 phương án ko nữa

nbc
28/05/07, 11:55 AM

Thường thì PA đầu tư phân kỳ và PA đầu tư 1 lần đều phải đề xuất 3 PA cấu tạo (như VanLuongX3 đã nêu). So sánh để tuyển lấy 1 rồi mới kiểm tra.

Khi so sánh để chọn phương án tối ưu, mình phải so sánh các phương án ĐT 1lần( hay các PAĐT phân kỳ) trước, rồi sau đó mới so sánh giữa PAĐT 1lần và PAĐT phân kỳ để chon phương án cuối cùng. cách nghĩ của em có đúng ko ạ. Mong thầy cho ý kiến.

Đúng rồi đấy em ạ, thi hoa hậu cũng vậy đó: đầu tiên các người đẹp ở 3 miền ''đấu'' với nhau để tuyển những người đẹp nhất, sau đó những người đẹp nhất của 3 miền mới ''đấu'' tiếp với nhau để chọn người đẹp nhất quốc gia!

Đang thi SAO MAI nữa, cũng na ná vậy đấy em ạ.

Chúc thành công!

hermyone1610
28/05/07, 03:12 PM
Thường thì PA đầu tư phân kỳ và PA đầu tư 1 lần đều phải đề xuất 3 PA cấu tạo (như VanLuongX3 đã nêu). So sánh để tuyển lấy 1 rồi mới kiểm tra.

Đúng rồi đấy em ạ, thi hoa hậu cũng vậy đó: đầu tiên các người đẹp ở 3 miền ''đấu'' với nhau để tuyển những người đẹp nhất, sau đó những người đẹp nhất của 3 miền mới ''đấu'' tiếp với nhau để chọn người đẹp nhất quốc gia!

Đang thi SAO MAI nữa, cũng na ná vậy đấy em ạ.

Chúc thành công!

Thầy bận nhiều chuyện mà còn có thời gian quan tâm đến miss, sao SV lại không quan tâm nhiều nhỉ?

luonggiacat
28/05/07, 05:55 PM
Dạ thưa thầy!!!
Theo thứ tự nhiệm vụ thầy giao là kiểm tra các điều kiện về cường độ như (võng, trượt, kéo uốn) rồi sau đó mới luận chứng kinh tế.
Như vậy theo suy nghĩ của em là:
1. Mỗi trường hợp đầu tư ta nêu ra khoảng 03 phương án.
2. Kiểm tra điều kiện về cường độ như (võng, trượt, kéo uốn) từng phương án.
3. Tính k0 của từng phương án -> chọn ra 01 phương án trong từng trường hợp đầu tư như thầy nói.
4. Chọn 01 trong 02 trường hợp đầu tư thông qua Ptđ.
Xin ý kiến của thầy và các bạn!!!
Em xin chúc sức khỏe thầy ạ!!!

bode
28/05/07, 08:34 PM

Hic, thầy ơi khổ nỗi yêu cầu của đề BTL: mục 3 kiểm tra
mục 4 mới so sánh chọn phương án.
Với lại, khi so sánh rồi mới chon phương án, theo em cũng chưa hợp lý, vì nếu phương án chọn mà ko thỏa mãn điều kiện thì phải chọn lại rồi. Như vậy, nên kiểm tra tất cả các phương án, sau rồi mới chon phương án tối ưu. nhưng như thế thì dài quá à?

bode
28/05/07, 08:42 PM
Dạ thưa thầy!!!
Theo thứ tự nhiệm vụ thầy giao là kiểm tra các điều kiện về cường độ như (võng, trượt, kéo uốn) rồi sau đó mới luận chứng kinh tế.
3. Tính k0 của từng phương án -> chọn ra 01 phương án trong từng trường hợp đầu tư như thầy nói.

Làm được như vanluong thì quá tốt rồi, nhưng như thế thì dài quá. Trong 3 PAĐT, bằng suy luận cũng có thể biết được PA nào tối ưu hơn. Chỉ ko biết là có thỏa mãn điều kiện hay ko thôi. Chà, em vẫn thấy chưa thông lắm, chắc do chậm tiêu quá mà

nbc
28/05/07, 10:20 PM

Các em nên kiểm tra lại yêu cầu của thầy hướng dẫn xem cụ thể thế nào.

Thực tế việc đề xuất các phương án KCAĐ trong từng phương án đầu tư (1 lần, phân kỳ) cần phải kiểm tra xem các kết cấu đề xuất có thỏa mãn 3 điều kiện không. Khi đã có khẳng định các KC này đều thỏa mãn điều kiện về cường độ mới tiến hành so sánh để chọn 1 phương án kết cấu trong phương án đầu tư theo yếu tố giá thành xây dựng (Ko). Hai KC của 2 PA đầu tư sẽ được tính toán Ptđ để tiến hành so sánh chọn PA cuối cùng.

Song cách tính trên là quá dài, nên trong đồ án tốt nghiệp cũng không yêu cầu làm như vậy, chỉ so sánh các phương án cấu tạo đã đề xuất để chọn lấy 1 phương án để tính toán thôi.

Các em nên liên lạc ngay bằng điện thoại với thầy hướng dẫn để có những khẳng định sớm.

Thầy gửi kèm theo bài viết file đính kèm về quy định khi TK KCAĐ của Bộ môn trong ĐATN để các bạn tham khảo.

tieuho
06/11/07, 12:36 AM
em kô biết thầy và các bạn còn vào đọc phần này nữa kô nhưng em vẫn gửi bài mong được giúp đỡ.
Trong DA TKD có phần luận chứng kinh tế để chọn phương án đầu tư là tập chung hay phân kỳ thì tài liệu nào nói về phần này và tìm tài liệu đó ở đâu?
Cảm ơn rất nhiều.

phuongx3
06/11/07, 12:28 PM
Phần này thì 22TCN211-06 chưa cập nhật, bạn làm theo chỉ dẫn tại các phụ lục của 22TCN211-93 nhé!

nbc
06/11/07, 01:01 PM
em kô biết thầy và các bạn còn vào đọc phần này nữa kô nhưng em vẫn gửi bài mong được giúp đỡ.
Trong DA TKD có phần luận chứng kinh tế để chọn phương án đầu tư là tập chung hay phân kỳ thì tài liệu nào nói về phần này và tìm tài liệu đó ở đâu?
Cảm ơn rất nhiều.

Đúng như PhuongX3 đã nêu đấy tieuho ạ. Em nên tham khảo trong 22TCN 211:1993 và Hướng dẫn đồ án thiết kế đường của thầy Thọ. Em cũng có thể tham khảo cấu trúc phần luận chứng KCAĐ từ file đính kèm trong mục thảo luận sau:

http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=2739&page=67

tieuho
07/11/07, 10:01 AM
thầy có thể cho em một đường link để em down quy trình 22TCN211-93 về được ko?em lên mạng search nhưng kô được.
Cảm ơn thầy!

luonggiacat
07/11/07, 11:40 AM
thầy có thể cho em một đường link để em down quy trình 22TCN211-93 về được ko?em lên mạng search nhưng kô được.
Cảm ơn thầy!
Có đây bạn nè:

Phần 1: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/1B6_22TCN211-9301.pdf)
Phần 2: Dowload (http://http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/EAC_22TCN211-9302.pdf)
Phần 3: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/66F_22TCN211-9303.pdf)
Phần 4: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/3C4_22TCN211-9304.pdf)
Phần 5: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/911_22TCN211-9305.pdf)
Phần 6: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/BEA_22TCN211-9306.pdf)
Phần 7: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/B98_22TCN211-9307.pdf)
Phần 8: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/693_22TCN211-9308.pdf)
Phần 9: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/6CZ_22TCN211-9309.pdf)
Phần 10: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/C17_22TCN211-9310.pdf)
Phần 11: Dowload (http://www1.mt.gov.vn/khcn/tieuchuannganh/uploads/652_22TCN211-9311.pdf)

Thân mến!!!

tieuho
07/11/07, 10:55 PM
cảm ơn anh LuongGiaCat nhiều. Nhưng phần 2 bị lỗi ko down dc

zinzin
06/03/08, 10:06 PM
Thưa thầy!
Trong phần tính cường độ của KCAĐ mềm theo tiêu chuẩn độ võng đàn hồi:
-Khi xđ modun đàn hồi yêu cầu cấp áo đường,nếu ta đã biết đc các thông số như:cấp đường,lưu lượng xe chạy hỗn hợp ở năm đầu tiên...
.Thì ta biết đc modun đàn hồi yêu cầu tối thiểu khi đã xđ đc cấp đường,cấp áo đường,vi dụ đường cấp iV-đồng bằng.....>ta chọn tốc độ TK là 60km/h.Vậy ta có thể tùy ý chon cấp đường A1 hoặc A2 phải ko ạ?Và vd như ta chọn mặt đường cấp cao là A2,thì khi ta tính đc lưu lượng trục xe tính toán trên 1 làn xe trong 1 ngày đêm là 1 hằng số,nhưng khi tra bảng thì lại ko có,vậy ta phải chon lại mặt đường cấp cao là A1 phải ko ạ?
Mong thầy giải đáp giúp cho e rõ đc ko ạ,e cảm ơn thầy!

Acquy_Dracula
06/03/08, 10:19 PM
Bạn làm đúng rồi nhưng hãy xem lại kết quả tính lưu lượng đi!!!...Mình tin như vậy..Các bạn cho ý kiến thêm..Mình cũng tính sai và chọn sai dẩn đến không tra đươc..Chúc thành công!

luonggiacat
06/03/08, 10:55 PM
Thưa thầy!
Trong phần tính cường độ của KCAĐ mềm theo tiêu chuẩn độ võng đàn hồi:
-Khi xđ modun đàn hồi yêu cầu cấp áo đường,nếu ta đã biết đc các thông số như:cấp đường,lưu lượng xe chạy hỗn hợp ở năm đầu tiên...
.Thì ta biết đc modun đàn hồi yêu cầu tối thiểu khi đã xđ đc cấp đường,cấp áo đường,vi dụ đường cấp iV-đồng bằng.....>ta chọn tốc độ TK là 60km/h.Vậy ta có thể tùy ý chon cấp đường A1 hoặc A2 phải ko ạ?Và vd như ta chọn mặt đường cấp cao là A2,thì khi ta tính đc lưu lượng trục xe tính toán trên 1 làn xe trong 1 ngày đêm là 1 hằng số,nhưng khi tra bảng thì lại ko có,vậy ta phải chon lại mặt đường cấp cao là A1 phải ko ạ?
Mong thầy giải đáp giúp cho e rõ đc ko ạ,e cảm ơn thầy!
Đúng vậy bạn ạ. Trình tự cụ thể là như sau:
- Với cấp thiết kế, địa hình là đồng bằng và đồi thì ta có được Vtt = 60 (Km/h) (TCVN 4054-2005- Bảng 4)
- Tiến hành chọn loại tầng mặt căn cứ vào cấp đường như bảng:

- Tính số trục xe tính toán Ntt:

- Tính trị số mô đun đàn hồi yêu cầu dựa vào bảng sau:

Nếu bảng trên ta không thể tra được tức là loại mặt đường ta chọn ở trên sẽ đáp ứng lưu lượng và thành phần dòng xe của tuyến đường. Do vậy, ta sẽ chọn loại mặt đường cấp cao hơn. Ở đây, bạn chọn loại mặt cấp cao A2 sẽ không đáp ứng được (đầu tư 1 lần) nhưng nó có thể là kết cấu loại tầng mặt ở phương án đầu tư phân kỳ đó.
Thân mến!!!

nbc
07/03/08, 12:30 AM
Và vd như ta chọn mặt đường cấp cao là A2,thì khi ta tính đc lưu lượng trục xe tính toán trên 1 làn xe trong 1 ngày đêm là 1 hằng số,nhưng khi tra bảng thì lại ko có,vậy ta phải chon lại mặt đường cấp cao là A1 phải ko ạ?

zinzin có thể cho biết bạn tính ra lưu lượng trục xe tính toán trong bài tập lớn bằng bao nhiêu được không? Chúng ta sẽ cùng tìm kiếm xem giải pháp loại áo đường nào là phù hợp.

Nhìn vào bảng 3.4 ở trên mọi người có thấy được cái sự "nhầm lẫn" của 22TCN 211:2006 không nhỉ? Rõ ràng là ở trên vừa quy định tải trọng trục tính toán là 100KN và 120KN, vậy mà trong bảng này lại ghi số 10 và 12 (chắc là đơn vị Tấn như 22TCN 211:1993 đây! ??? :smi12:).

Romeoprince
07/03/08, 08:52 AM
zinzin

Nhìn vào bảng 3.4 ở trên mọi người có thấy được cái sự "dở hơi" của 22TCN 211:2006 không nhỉ? Rõ ràng là ở trên vừa quy định tải trọng trục tính toán là 100KN và 120KN, vậy mà trong bảng này lại ghi số 10 và 12 (chắc là đơn vị Tấn như 22TCN 211:1993 đây! ??? :smi12:).

Không được rồi! bạn hãy xem lại từ đó đi, Tiêu chuẩn rất nhiều người trọng vọng dịch và biên soạn,..Bạn hãy nói: Chỗ đó chưa được logic sẽ hay hơn.

nbc
07/03/08, 12:02 PM
Không được rồi! bạn hãy xem lại từ đó đi, Tiêu chuẩn rất nhiều người trọng vọng dịch và biên soạn,..Bạn hãy nói: Chỗ đó chưa được logic sẽ hay hơn.

Cám ơn Romeoprince đã có ý kiến! Bởi thế nbc mới cho hai chữ "dở hơi" vào trong dấu nháy kép đấy bạn ạ. Một Tiếu chuẩn yêu cầu cả chục ngàn người sử dụng, đôi khi còn được mang ra để "định tội" những KS CĐ; được cả 1 ban soạn thảo thực hiện trong thời gian dài với kinh phí hàng trăm triệu đồng; có cả hội đồng phản biện và phê duyệt; Vậy mà vẫn có những sai sót không đáng có như vậy thì cũng cần chê trách tí chút.
Xin được đính chính thành 2 chữ "nhầm lẫn". :smi1:

zinzin
07/03/08, 05:10 PM
zinzin có thể cho biết bạn tính ra lưu lượng trục xe tính toán trong bài tập lớn bằng bao nhiêu được không? Chúng ta sẽ cùng tìm kiếm xem giải pháp loại áo đường nào là phù hợp.

Nhìn vào bảng 3.4 ở trên mọi người có thấy được cái sự "nhầm lẫn" của 22TCN 211:2006 không nhỉ? Rõ ràng là ở trên vừa quy định tải trọng trục tính toán là 100KN và 120KN, vậy mà trong bảng này lại ghi số 10 và 12 (chắc là đơn vị Tấn như 22TCN 211:1993 đây! ??? :smi12:).

Dạ e tính ra lưu lượng trục xe tính toán là:1000trục xe/ngày đêm ạ!
E tra bảng nhưng ko có nên e phải chọn lại mặt đường cấp cao là A1 ạ . :)

nbc
07/03/08, 05:53 PM
Dạ e tính ra lưu lượng trục xe tính toán là:1000trục xe/ngày đêm ạ!
E tra bảng nhưng ko có nên e phải chọn lại mặt đường cấp cao là A1 ạ . :)

1000 trục xe/ngày.đêm tại năm tính toán nào thế zinzin? Mặt đường cấp cao A2 chỉ có trị số này tối đa là 500 (lớn hơn nữa thì cần phải đầu tư mặt đường cấp cao A1); nếu zinzin đã tính chính xác số liệu đó thì đúng là với đầu đề bài tập này không thể phân kỳ đầu tư theo kiểu A2 --> A1 được rồi!

horizon
01/04/08, 11:18 AM
Thưa thầy!
-Trong phương án đầu tư phân kì của em,10 năm đầu lớp mặt là BTN chặt loại 2,hạt vừa Dmax 25 dày 6cm và 5 năm sau đầu tư thêm lớp mặt BTN chặt loại 1,hạt vừa Dmax 20,dày 5cm.Để thỏa mãn Eyc của 15 năm(chênh lệch không quá 5%) thì lúc 10 năm lại bị Ech bị dư quá nhiều,khoảng 15%,còn để thỏa yêu cầu của 10 năm thì khi 15 năm Ech lại thiếu do ta có giảm bớt Etb 10% khi phân kì.Vậy em có nên tăng chiều dày của lớp BTN chặt loại 1,hạt vừa Dmax 20 lên không ạ,để thỏa mãn chênh lệch<5%,vì theo TCVN 4054 thì tổng chiều dày tầng mặt "phải bằng 10-12cm"(cho đường cấp III,IV)? và thường cấu tạo thì lớp trên mỏng hơn lớp dưới.
-Khi đầu tư phân kì thì cao độ đường đỏ trong thiết kế sẽ tính cho giai đoạn ban đầu hay sau 10 năm ạ vì lúc này đường sẽ đắp sao hơn?
Em xi cảm ơn thầy.

luonggiacat
01/04/08, 05:15 PM
-Trong phương án đầu tư phân kì của em,10 năm đầu lớp mặt là BTN chặt loại 2,hạt vừa Dmax 25 dày 6cm và 5 năm sau đầu tư thêm lớp mặt BTN chặt loại 1,hạt vừa Dmax 20,dày 5cm.Để thỏa mãn Eyc của 15 năm(chênh lệch không quá 5%) thì lúc 10 năm lại bị Ech bị dư quá nhiều,khoảng 15%,còn để thỏa yêu cầu của 10 năm thì khi 15 năm Ech lại thiếu do ta có giảm bớt Etb 10% khi phân kì.Vậy em có nên tăng chiều dày của lớp BTN chặt loại 1,hạt vừa Dmax 20 lên không ạ,để thỏa mãn chênh lệch<5%,vì theo TCVN 4054 thì tổng chiều dày tầng mặt "phải bằng 10-12cm"(cho đường cấp III,IV)? và thường cấu tạo thì lớp trên mỏng hơn lớp dưới.
Em xi cảm ơn thầy.
Nguyên nhân trên là do khi ta tính cho lần thứ 2 ta giải thiết Ech của kết cấu áo đường cũ = 70-90% Ech ban đầu. Với trường hợp trên thì có các cách giải quyết như sau:
- Vẫn để nguyên kết quả như vậy, trong thuyết minh có thêm vài dòng biện luận để thuyết phục rằng lần tính thứ nhất thì Ech > Eyc (hơn 15%). Với phương án này ta tận dụng được lớp BTN làm lớp mặt cho kết cấu áo đường mới nhưng chi phí cao do tốn nhiều BTN.
- Ở lần 1 ta giảm chiều dày lớp BTN để thỏa mãn là không quá 5%. Sau đó, khi đầu tư xây dựng lần 2 ta thi công lớp cấp phối đá dăm lên trên và tiếp theo là thảm lớp BTN lên. Phương án này thì không tận dụng lớp BTN làm lớp mặt nhưng giảm giá thành xây dựng áo đường cho lần thứ nhất.
- Ở nước ngoài thì người ta thay lớp câp phối đá dăm đó bằng cách thảm lớp ATB. Kết cấu lớp ATB đã được thầy nbc giới thiệu:

. Cấp phối đá dăm đen: loại này cốt liệu (đá dăm - cát) được phối hợp theo nguyên lý "cấp phối", trộn với nhựa đặc tạo thành hỗn hợp đá dăm đen. Loại này có độ rỗng nhỏ. Hiện Việt Nam ta không có Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu loại này nên hầu hết các đồ án thiết kế sử dụng BTN rỗng (BTNR) có Dmax25, Dmax31.5, Dmax40. Ở các dự án có vốn nước ngoài, tư vấn ngoại nhiều khi cũng thiết kế lớp này dưới tầng mặt BTN để làm lớp móng trên hoặc lớp bù vênh (với tên gọi là lớp ATB) - dự án cải tạo QL1A là 1 ví dụ.
Chúc bạn làm đồ án tốt!!!

chaudmce
02/04/08, 12:51 PM
Thưa thầy!
-Khi đầu tư phân kì thì cao độ đường đỏ trong thiết kế sẽ tính cho giai đoạn ban đầu hay sau 10 năm ạ vì lúc này đường sẽ đắp sao hơn?
Em xi cảm ơn thầy.

Thời điểm quyết định đầu tư giai đoạn 2 thường chọn căn cứ vào 2 điều kiện (đồng thời): lấy bài toàn của Horizon làm ví dụ.
1. Cường độ phải đáp ứng được lưu lượng xe tương ứng (có thể dư!) tức là Ech gd1>=Eyc gd1. (Vấn đề kĩ thuật)
2. Thời điểm đầu tư nên trùng với thời điểm bỏ chi phí tập trung (trung tu, đại tu) của phương án (ở đây là lần trung tu thư 2 của KCAD có lớp mặt là BTN II), như vậy thì tiết kiệm được chi phí của một lần trung tu.
Kết luận: bạn chọn KC như thế là ổn; năm 10 dư cường độ nhưng có thể tốt hơn về chi phí!
[BKichj bản 2[/B]: Ech gd1<Eyc gd1 (10 năm) tức là chưa đến thời gian trung tu lần 2 (như vậy là sử dụng chi phí trung tu lần 1 chưa hiệu quả lăm!, có thể tính ngược lại năm có thể đáp ứng được nhu cầu giao thông rồi quyết định; giả sử năm 6, không nên trung tu 1; đầu tư giai đoạn 2 năm 5 (kịch bản thứ 1); nếu tính được năm 8; có thể đầu tư vào năm này!

Việc phân kì đầu tư để phân tích phương án đẩy lùi vốn có lợi về kinh tế không, nếu bạn tăng lớp mặt trên, thì gia thành phương án tập trung sẽ tăng lên; nếu phương án phân kì có lợi hơn thì cũng chưa chắc lợi hơn phương án gốc.

Việc lấy cao độ thiết kế như thể nào khi phân kì đầu tư: ChauDMCE đánh giá cao ý kiến này, xin mời mọi người góp ý thêm.
Thực tế người ta cũng ít phân kì đầu tư vì nhiều nhược điểm; tuy nhiên, nếu phân kì thì cao độ thiết kế vẫn phải lấy như cũ, sau này đầu tư giai đoạn 2 thì làm cao thêm (thường người ta chỉ làm phần mặt xe chạy, lề gia cố và lề đất không nâng cao!); trường hợp này nên chú ý tĩnh không, có thể không thỏa mãn tại các vị trí có cầu vượt, qua hầm.
Mời các thầy, các bạn có ý kiến!

horizon
10/04/08, 10:16 PM
Thưa thầy.
Trong tiêu chuẩn 22TCN 211:2006,trang 20 có ghi:"Nếu các lớp của tầng mặt nhựa cấp cao A1 được đặt trực tiếp trên lớp móng nửa cứng thì để hạn chế hiện tượng nứt phản ảnh,tổng bề dày tối thiểu của tầng mặt có sử dụng nhựa phải bằng bề dày lơp móng nửa cứng và tối thiểu bằng..."
Vậy với đường cấp A1 vận tốc ≥80km/h phải có thêm lớp tạo nhám nữa thì bề dày lớp này có tính vào tổng bề dày của các lớp nhựa tầng mặt không?vì lớp này chỉ cấu tạo thôi,không tham gia trong việc tính cường độ.Xem trong ví dụ tính toán(phụ lục E) không thấy có tính vào.
Và hiện tượng nứt phản ảnh là hiện tượng gì vậy?
Em xin cảm ơn!

horizon
25/04/08, 04:59 PM
Sao không ai trả lời giúp mình vậy nhỉ?Lại có thêm một câu hỏi nữa.Trong đầu tư phân kỳ,nếu tỷ lệ H/D>2 thì phải giải quyết thế nào ?Làm sao tra toán đồ Kogan?
Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

vtctrong
08/05/08, 05:57 PM
bạn tính theo công thức : 1,114×(H/D)^0,12 .bạn có thể tham khảo các phần tính này trong chương trình tính KCAD bằng bảng excel lập bởi anh LÊ XUÂN QUANG .chúc bạn làm bài tốt

vic
06/10/08, 08:05 PM
ai có nova chạy trên card 2004 không ? cho minh xin với . mình đang cần gấp để làm đồ án tốt nghiệp!mình cảm ơn trước nha!!!!!!!!!!!!

thanh555
08/11/08, 03:16 PM
Mong Thầy cô và các bạn cho mình hỏi:
Kết quả tính được N1tk = 298,3 trục xe tiêu chuẩn / ngày đêm
(q=12%,Nhh0=513 xhh/ng.đêm)
Vậy để tính trên 1 làn xe trong 1 ngày đêm ở năm thứ 8 ,10 ,15 thì mình tính theo công thức nào ạ?
Mình cảm ơn tất cả mọi người giải đáp cho mình!

thanh555
11/11/08, 07:40 AM
Có ai giải thích giúp tớ với,post bài lâu mà chưa thấy a chỉ giúp :(....!cảm ơn mọi người