PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Silde master trong powerpoint

Acquy_Dracula
06/01/08, 03:18 PM
Ai biết cách dùng cái này trong powerpoint cho mình tới nhà tri ngộ nhé,hay là bày tại đay cũng được,

hungsika
06/01/08, 03:59 PM
Slide master là chức năng để thay đổi nhanh format của cả Bài trình diễn (presentation).
Bạn hãy thử thay đổi format (ví dụ font chữ, header/footer...) trên slide master, tất cả các slide trong bài trình diễn sẽ thay đổi theo.

gnourt2
06/01/08, 04:27 PM
Slide master có thể hiểu như một slide chuẩn cho một tệp trình diễn. Thông thường khi tạo một tệp trình diễn, muốn thay đổi định dạng dữ liệu của toàn bộ các slide theo một định dạng chuẩn nào đó, bạn phải thay đổi lần lượt định dạng dữ liệu trên từng slide. Có cách nào để tạo một slide có định dạng chuẩn, rồi áp đặt toàn bộ các slide trên tệp trình diễn theo định dạng như vậy? Có cách làm, đó là Slide Master!

Với slide master, bạn có thể thay đổi các định dạng văn bản, định dạng biểu đồ, định dạng bảng biểu, định dạng hình vẽ theo các bố cục slide chuẩn (AutoLayout) của Powerpoint. Hơn nữa bạn có thể thiết lập các tiêu đề đầu, tiêu đề cuối, chèn số trang,chèn thêm hình ảnh vào slide. Khi đó, định dạng và bố cục toàn bộ các slide trên tệp trình diễn sẽ được thay đổi theo như slide master. Cách thiết lập slide master như sau:

Bước 1: Mở tệp trình diễn cần thiết lập lại Slide master. Kích hoạt mục chọn View/ Master Slide master, màn hình làm việc với slide master xuất hiện với các thành phần như sau:

Bước 2: Thiết lập các định dạng thông tin trên bố cục slide, soạn thảo nội.
• (1)- Toàn bộ Master slide, nơi bạn sẽ thiết lập các định dạng slide chuẩn;
• (2)- Cửa sổ cho phộp xem trước kết quả;
• (3) Thanh cụng cụ Master. Khi nào thiết lập xong nội dung cũng như định dạng cho slide master, nhấn nút Close trên thanh công cụ này để trở về với tệp trình diễn đang soạn thảo;
• (4) Tiêu đề của slide. Ở đây bạn có thể thiết lập định dạng cho tiêu đề này như là : font chữ, màu sắc, kích cỡ, vị trí,..;
• (5) Các cấp Bullet của slide. Nơi sẽ chứa phần lớn nội dung văn bản sẽ hiển thị trên mỗi Slide. Ở đây bạn có thể thiết lập định dạng cho từng cấp bullet này;
• (6) Nơi bạn có thể chèn thông tin ngày giờ cho slide;
• (7) Nơi bạn có thể chèn thông tin tiêu đề cuối cho slide;
• (8) Nơi bạn có thể chèn số thứ tự của mỗi slide.
Các mục (6), (7), (8) sẽ được hiển thị trên màn hình nền (Background) của mỗi slide. Hơn nữa, bạn có thể chèn các hình ảnh (ví dụ như lô gô của công ty) hoặc các biểu bảng, hình vẽ,.. slide. Khi đó các thông tin này sẽ được hiển thị làm nền cho mỗi slide (bạn không thể chỉnh sửa được khi thiết kế các slide, chỉ sửa được trên màn hình Slide master này)

Dưới đây là một mẫu Slide master sau khi đó được thiết lập:

Sau khi tạo xong slide master như trên, nhấn nút Close trên thanh cụng cụ Master, toàn bộ slide trên tệp trình diễn đang soạn thảo sẽ có định dạng hệt như slide master vừa tạo.

(ajc.edu.vn)

powerpoint
06/01/08, 08:07 PM
Bác nào biết cách chèn header and footer trong powerpoint thì hướng dẫn anh em với, vì sao lúc mình vào insert chọn rồi mà lúc cho slide chạy vẫn không hiện lên được.
Hi vọng được mọi người hướng dẫn chu đáo.

kitucxa39
09/06/09, 08:57 AM
Giả sử trong slide master có 2 slide. Slide 1 và slide 2 được trình bày theo 2 kiểu khác nhau. Vậy sau khi đóng slide master lại để thiết kế bài giảng của mình, làm cách nào để các silde từ 2 đến 4 theo mẫu của slide 1 của slide master,còn các slide còn lại của bài giảng lại theo mẫu của slide 2 của slide master??? Các bạn chỉ giúp mình với.Thank!!!!

tremocoivo
09/06/09, 11:34 PM
Bác nào biết cách chèn header and footer trong powerpoint thì hướng dẫn anh em với, vì sao lúc mình vào insert chọn rồi mà lúc cho slide chạy vẫn không hiện lên được.
Hi vọng được mọi người hướng dẫn chu đáo.

Để chèn Header and footer thì trước khi tạo 1 slide bạn hãy vào View >> Master >> Slide Master

Bấm chọn vào Slide đầu tiên, dùng công cụ text box nhập vào 2 dòng trên cùng và dưới cùng của Slide và trang trí tùy theo cách của bạn.

Đối với những Slide đã làm rồi nhưng chưa có Header and Footer thì bạn cũng làm theo cách tuơng tự. Chỉ chỉnh sửa Slide đầu tiên trong Slide Master.

Còn để tạo trang bìa cho Slide (trang này sẽ không có Header and Footer) thì trong Slide Master bạn click chuột phải chọn New Title Master

tremocoivo
10/06/09, 12:03 AM
Giả sử trong slide master có 2 slide. Slide 1 và slide 2 được trình bày theo 2 kiểu khác nhau. Vậy sau khi đóng slide master lại để thiết kế bài giảng của mình, làm cách nào để các silde từ 2 đến 4 theo mẫu của slide 1 của slide master,còn các slide còn lại của bài giảng lại theo mẫu của slide 2 của slide master??? Các bạn chỉ giúp mình với.Thank!!!!

Trong Slide Master bạn cứ tạo 2 Slide khác nhau, sau đó đóng Slide Master lại. Trong lúc thiết kế thì khi bấm New Slide thì nó cũng chỉ ra cái Slide 1, bạn bấm chọn vào cái Slide mới đó rồi vào Menu Format >> Slide Design... Sau đó nhìn vào mục Template, rê chuột vào cái Slide Master 2 có trong danh sách sẽ hiện ra 1 mũi tên, bấm vào mũi tên đó và chọn Apply to Selected Slides

Bây giờ khi bạn chọn vào Slide 1 và bấm New Slide thì nó sẽ ra Slide mới theo mẫu Slide 1, và ngược lại.