PDA

View Full Version : Tính khối lượng cống

binhdinhcd2
22/05/13, 04:19 PM
các a ơi, giúp e tính thể tích tường cánh, tường đầu với. e đang cần. e cảm ơn và hậu tạ., huhu

xongpha
22/05/13, 06:31 PM
hỏi câu này thì anh chị em trong 4r "bó tay" rồi em ơi !
đã định nghĩa được từ thể tích rồi mà chưa hình dung được các chiều kích thước sao?

huyphan
22/05/13, 07:19 PM
các a ơi, giúp e tính thể tích tường cánh, tường đầu với. e đang cần. e cảm ơn và hậu tạ., huhu

Tính đơn giản bằng các phép tính cấp 2 thôi. DxRXC (m3). Nhìn vào các chi tiết thiết kế mà bóc tương ứng. Hình phức tạp thì chia nhỏ ra hoặc dùng AutoCAD mà tính cho chính xác hơn.
Có file đưa lên 4rum rồi, bạn chịu khó tìm sẽ thấy.

huyphan
22/05/13, 07:19 PM

Tính đơn giản bằng các phép tính cấp 2 thôi. DxRXC (m3). Nhìn vào các chi tiết thiết kế mà bóc tương ứng. Hình phức tạp thì chia nhỏ ra hoặc dùng AutoCAD mà tính cho chính xác hơn.
Có file đưa lên 4rum rồi, bạn chịu khó tìm sẽ thấy.

binhdinhcd2
22/05/13, 07:35 PM
e cảm ơn. nhưng mà cái thể tích tường cánh k tính theo công thức a.b.h được các a ah, các a giúp e với,
Sẵn cho e hỏi các a tí nữa nha. cái chiều dài L trung bình là tính từ trọng tâm khối đào đén khối đắp , mình đo trên trắc ngang hay ở đâu các a, e đo trên trắc ngang mà chiều dài nó ra có được mấy mét ah. mong các a giúp e với

nguyen ngoc an
22/05/13, 08:46 PM
e cảm ơn. nhưng mà cái thể tích tường cánh k tính theo công thức a.b.h được các a ah, các a giúp e với,
Sẵn cho e hỏi các a tí nữa nha. cái chiều dài L trung bình là tính từ trọng tâm khối đào đén khối đắp , mình đo trên trắc ngang hay ở đâu các a, e đo trên trắc ngang mà chiều dài nó ra có được mấy mét ah. mong các a giúp e với
Mình gởi bạn hình ảnh của tường cánh cống khi tính toán trong thuyết minh. Sau khi xem xong bạn sẽ biết được cách tính toán (cái này cần gì kiến thức đại học :M050:). Còn câu hỏi về L trung bình mình không hiểu lắm bạn có thể trình bày rõ hơn để các thành viên có thể giúp bạn.
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i17672_tuongcanhcong.png

binhdinhcd2
22/05/13, 09:01 PM
dạ, e cảm ơn a, ý e hỏi là có công thức tổng quát để tính thể tích tường cánh ấy a , chứ k thì mình chưa nhỏ ra tính cũng được,
còn câu hỏi về chiều dài vận chuyển trung bình khi vẽ ở trên biểu đồ đường cong tích lũy đó a ah. e biết là ta đo từ trọng tâm khối đâò dên trọng tâm khối đắp trên trắc ngang hay ở đâu vậy a. e đo trên trắc ngang nhưng ra có vài mét ah. mong a giúp e với ..

bachduong230290
22/05/13, 09:08 PM
Câu hỏi gì mà lạ thế bạn. Tường cánh thì ở 2 đầu thượng lưu với hạ lưu. Tùy theo địa hình mà làm hình thang hay tam giác chứ cái j mà L trung bình với trọng tâm khối đào, đắp đây. Nó xây bằng đá hộc hoặc đổ bê tông chứ. Tính diện tích x chiều dày cánh là ra. Cấp 2 đã dạy.:M062:

quitnew
22/05/13, 09:25 PM
([QUOTE=binhdinhcd2;173959]dạ, e cảm ơn a, ý e hỏi là có công thức tổng quát để tính thể tích tường cánh ấy a )
có đấy, nhưng tự bạn phát minh thêm. còn mình thì có cái này , hình gì cũng được bạn vẽ trong acad rồi li ra diện tích, rồi nhân với một cạnh(dài, rộng, cao ...) thì nó ra thể tích. còn hai hình khác nhau thì (S1+S2)/2*L, ... như thế đó.

binhdinhcd2
22/05/13, 09:41 PM
cái chiều dài vận chuyển trung bình , ý của e là nó nàm trong biểu đồ đường cong tích lũy đất ak

nguyen ngoc an
22/05/13, 10:15 PM
cái chiều dài vận chuyển trung bình , ý của e là nó nàm trong biểu đồ đường cong tích lũy đất ak
Khi tính chiều dài vận chuyển đất đắp (đào) trung bình thì bạn lấy chiều dài tính từ vị trí mỏ đất (bãi thải) đến vị trí chính giữa đoạn đắp (đào) đó.

thienthanbay29
23/05/13, 10:12 PM
bạn nên đọc kỹ cuốn tổ chức thi công đi, k thì lên lớp hỏi thầy cho chắc.chúc bạn thành công!

hoaisanam
25/05/13, 10:13 PM
Tường đầu hay tường cánh thì cũng đều có thể chia thành các hình lục diện có 6 mặt đều là tứ giác . Trong các mặt đó tìm 2 mặt song song với nhau có diện tích là B1 và B2 và khoảng cách giữa hai mặt là h . Nếu hai mặt đó đồng dạng thì sữ dụng công thức V=(B1 + B2 + Sqrt(B1*B2))*h/3 . Nếu hai mặt không đồng dạng thì sữ dụng công thức gần đúng (B1+B2)*h/2

tieutu13
29/10/15, 10:43 AM
Tường đầu hay tường cánh thì cũng đều có thể chia thành các hình lục diện có 6 mặt đều là tứ giác . Trong các mặt đó tìm 2 mặt song song với nhau có diện tích là B1 và B2 và khoảng cách giữa hai mặt là h . Nếu hai mặt đó đồng dạng thì sữ dụng công thức V=(B1 + B2 + Sqrt(B1*B2))*h/3 . Nếu hai mặt không đồng dạng thì sữ dụng công thức gần đúng (B1+B2)*h/2

Bạn quả là nguy hiểm! mình cũng đang phân vân chỗ này. không phải là mình không biết tính mà tính chính xác nó khác với của TVTK nên phải kiểm tra lại. Cảm ơn bạn nhiều.