PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về trắc địa công trình!!

minhthang
25/04/07, 10:46 AM
Vui lòng cho tôi hỏi cách vẽ đường đồng mức trên máy tính

thanhcuong
10/05/07, 10:15 PM
Đề nghị bạn hỏi chi tiết hơn!

maianhduc
03/08/07, 10:37 AM

Chào bạn minhthang
Bạn có thể dùng nova để vẻ đường đồng mức đó
Nhập no va như kết quả trắc địa mà bạn đo đạc được
Thân ái

dongdhgt
18/01/08, 01:24 PM
bạn nào có file về trắc địa công trình..? cho mình với, và phần mềm để vẽ bình đồ..,đường đồng mức..:smi12:

tranthicamnhung
29/01/08, 10:29 PM
mình nghĩ phần mềm vẽ đường đồng mức vẽ bằng cad 2004 được mà

nguyenlan
29/01/08, 11:34 PM
Có rất nhiều phần mềm xử lý số liệu địa hình như:
- TOPO của Hài Hòa.
- CAD Land
- LAND Destop
- SOFDESK
- SUFUR
Các phần mềm này rất cần cho công tác khảo sát địa hình, kể cả tính toán bình sai; vẽ đường đồng mức căn cứ vào file mô hình điểm ..........Rất cần thiết cho công tác thực tế sau ngày.
Các bạn cố gắng lĩnh hội nhé.

zizu07
12/02/08, 09:07 PM
Bạn có thể hỏi một cách cu thể hơn được không?.
Cụ thể đề bài của bạn là gì?

chaudmce
13/02/08, 08:17 AM
Muốn vẽ đường đồng mức với Nova TDN, bạn phải tạo mô hình lưới trước (sử dụng lệnh LTG). sau đó sử dụng lện Vẽ đường đồng mức (DM), hiệu chỉnh các thông số, OK.
Để tạo mô hình lưới bạn có thể: (1) vẽ các đường Polyline, sau đó định nghĩa đường đông mức hoặc đường mép (DNDM) hoặc cũng có thể (2) sử dụng các điểm (tọa độ và độ cao) đo đạc ngoài thực địa, nhập thành file có cấu trúc: Tên điểm tọa độX tọa độY caođộZ (có thể tham khảo file Toandac.txt trong thư mục cài đặt của Nova). Sau đó gõ CDTEP (địa hình\ Tạo mô hinh điểm \ Tạo điểm cao trình từ tệp số liệu).

lam.nt
15/02/08, 07:31 PM

Tôi bỏ 1 phiếu cho Nova và 2 phiếu cho Softdesk

khahope
15/02/08, 11:01 PM
câu hỏi cũg thiêu rỏ ràng! theo minh thì dùng excel vẽ!

nguyenlan
15/02/08, 11:09 PM

Mình không hiểu bạn dùng EXCEL để vẽ đường đồng mức bằng cách nào ???

Hiện nay nghe nói SOFDESK đã nâng cấp thành 3D Land .... bạn nào có sách về món này chưa share với.

lam.nt
17/02/08, 01:34 AM
Mình không hiểu bạn dùng EXCEL để vẽ đường đồng mức bằng cách nào ???

Hiện nay nghe nói SOFDESK đã nâng cấp thành 3D Land .... bạn nào có sách về món này chưa share với.

Excel chỉ tạo file dữ liệu đầu vào ( X,Y,cao độ) bạn vẫn phải dùng thêm chương trình khác để vẽ các đường đồng mức từ các tệp dữ liệu này. Softdesk phiên bản mới có tên gọi AutoCad Civil 3D ( phiên bản mới nhất là AutoCad Civil 3D 2008) tôi hiện cũng có 1 tài liệu về phần mềm này những chưa đây đủ nên chưa tiện đưa ra .

chaudmce
19/02/08, 10:08 AM

Cái j cũng có nguyên tắc của nó! Dùng Excel mà vẽ được đường đồng mức thì tôi chưa thấy bao giờ.

nguyen le hoa
28/03/08, 06:07 PM
Bạn lam.nt nói đúng Excel chỉ tạo ra được file có dạng dữ liệu đầu vào (code,x,y,h). Có thể dùng Sofdesk, Nova, Sufer....để tạo đường đồng mức. Hiện nay, trên mạng có khá nhiều thông tin về các phần mềm này, bạn hãy tham khảo thêm. Mỗi phần mềm đều có những mặt mạnh riêng biệt, ai sử dụng thành thạo cái nào và cách ứng dụng nó vào từng mục đích chính của công việc như thế nào thì tùy mỗi người (mỗi việc).

songuku
30/03/08, 09:46 AM
bạn không cần dùng nova để vẽ, việc vẽ đường đồng mức bạn có thể vẽ tay bằng việc sử dụng sách trắc địa đã chỉ dẫn.mình vẽ mất cỡ 1 đêm đó.bạn tự vẽ tay sẽ giúp hiểu rõ hơn đó.sau này thi sẽ thuận lợi hơn.chúc bạn làm tốt nhé!!!!

maiyeu2307
08/04/08, 06:53 PM
đúng rùi không cần dùng nova đâu bạn ơi, bạn dùng cad vẽ theo hướng dẫn trong sách, chấm điểm rùi nối lại bằng đường expoline la đc thôi. hồi trc mình cũng làm vậy đó, nhưng có cái hơi mất thời gian và dễ nhầm 1 chút

binhdiavn
22/04/08, 09:35 PM
-Để vẽ đường đồng mức cần phải có :
+Vị trí mặt bằng và độ cao các điểm đặc trưng cho địa hình mặt đất : điểm cao nhất, thấp nhất, phân thủy, tụ thủy, thay đổi độ cao;
+Tỷ lệ bản đồ 1:M và khoảng cao đều đường đồng mức.
-Phương pháp vẽ:
+Vẽ thủ công trên giấy hoặc trên AUTOCAD: dùng phương pháp giải tích, ước lượng (có trong giáo trình trắc địa);
+Vẽ bằng phần mềm: Topo, Softdek, SDR, GPSurvey, GeoSoft .....

binhdiavn
24/04/08, 11:51 AM
TOPO Hài Hòa bán giá 5.000.000đ, các phần mềm khác thì kiếm đâu ra, giới thiệu kiểu đánh đố như thế có thể kể tên cả chục phần mềm. Thực thi nhất là bạn tìm ở các shop bán CD softwer phần mềm softdec, có 8.000đ thôi/1 đĩa bẻ khóa . Phần mền này có thể chạy được bình đồ, vẽ đường đồng mức, vẽ mặt cắt và thiết kế đường. Thực ra TOPO cũng chẳng khác phần mềm softdec là bao, khác ở chỗ TOPO kém hơn phần mềm này mà thôi.

binhdiavn
26/04/08, 10:34 AM
Vẽ đường đồng mức nếu vẽ thủ công về nguyên tắc rất đơn giản:
+ Phương pháp giải tích: tính toán chính xác vị trí các đường đồng mức cắt qua các đoạn thẳng nối các điểm đặc trưng cho địa hình mặt đất; sau đó nối những điểm có cùng độ cao với nhau ta sẽ có đường đồng mức đó. Phương pháp này chính xác nhưng chậm.Các bạn xem trong giáo trình trắc địa có nội dung này.
+Phương pháp ước lượng: khi vẽ nhiều bằng phương pháp giải tích, người có kinh nghiệm có thể ước lượng tương đối chính xác vị trí các đường đồng mức cắt qua các đoạn thẳng nối các điểm độ cao đặc trưng, nối các điểm đồng cao sẽ có đường đồng mức
Hai phương pháp trên đều có thể thực hiện trên giấy, màn hình đồ thị EXCEL, AUTOCAD với điều kiện ta phải xác định vị trí mặt bằng và gi trị số độ cao vào các điểm này trên màn hình giao diện của các phần mềm trên. Sau đó dùng đường Polyline để nối các điểm đồng cao tạo đường đồng mức.
Vẽ tự động: thuật toán nội suy giải tích qua các cạnh tam giác nối các điểm độ cao đặc trưng. tuy nhiên để hữu hạn số tam giác là rất phức tạp; bạn có hình dung: nếu tôi có 1000 điểm độ cao đặc trưng thì khi nối chúng lại sẽ có bao nhiêu tam giác? vô cùng nhiều vì có rất nhiều các phương án nối. Có một thuật toán NOVORO xử lý vấn đề trên nếu quan tâm có thể tìm trên mạng bằng từ khóa này. Tốt nhất là tìm chương trình để chạy, theo tôi softdec là giải pháp đơn giản nhất, tìm ở các shop bán đĩa mua chỉ 8.000đ, hầu hết key:11111-11111. Chúc bạn thành công.

Ruyubang_do
26/04/08, 10:42 AM
Bàn tý về Thủ công : vẽ đường đồng mức, bạn vẽ cacđiêmr tương ứng với bản scan các đg đồng mức (bình đồ làm ĐA) ví dụ chấm liên tục trên đường có cao độ là 90m, càng dày càng tốt. Sau đó, chọn các điểm cùng thuộc 1 đường đó lại, nhấn PO (hoặc Ctrl+1 - mở Properties của các đối tượng), chọn mục là Point trong mục trên cùng, sau đó, thay đổi toàn bộ cao độ Z thành <cao độ đường đồng mức> --> xong (tỷ lệ đang là 1:20000 đấy nhé - muốn dùng cho A3, thì phải tính 90m scale 1/20000 nó ra bao nhiêu mm) --> có 1 bình đồ 3D ngon lành luôn

Le Duc Anh
13/05/08, 03:08 PM
Im lặng và học hỏi! Cảm ơn các bạn cảm ơn trang web!

Ruyubang_do
13/05/08, 03:24 PM
Im lặng và học hỏi ! Cảm ơn các bạn cảm ơn trang web!

Tại sao bạn lại nói như vậy ? Phải phát biểu ý kiến chứ ? Bạn viết rõ 1 tý, đôi lúc lại đọc nhầm sang là nói người khác thì e rắc rối lắm

hoamoclan31586
19/05/08, 05:31 PM
hiện nay tôi đang làm đề tài liên quan đến lưu vực sông. Tôi đang học chuyên ngành môi trường nên không hiểu 1 số thuật ngữ trắc địa lắm. Bạn nào biết thì giải đáp giúp tôi : "cao trình đáy" và "giếng tách nước mưa" là gì nhé! Cuối tháng 5 tôi bảo vệ rồi, các bạn cố gắng giúp đỡ nhé. Cám ơn mọi người nhiều!:smi33:

le nguyen
22/05/08, 10:10 AM
cao trình đáy sông là cao độ đáy dòng sông so với mực nước biển ( cao độ mực nước biển qui ước là 0.00 m).Ví dụ:cao độ đáy sông là -3,5m có nghĩa là cao độ đáy sông thấp hơn mực nước biển 3,5 m

anhchangxuhue
30/05/08, 05:51 PM
Xin mọi người hướng dẫn cho mình cách tính số đọc trên máy thủy bình để tiện cho việc thực tập.

anhti
26/07/08, 08:58 PM
Nếu chuyên về trắc địa cầu đường bạn có thể dùng chương trình NOVA của Hài Hòa . Có điều hơi cũ tí là chạy trên nền A cad 14. Hoặc bạn cũng có thể dùng Land de sktop 2005 ( Nhớ là phải có autodesk survey 2005) mới hơn và hay hơn. Nếu bạn chưa có , bạn nhắc lại mình post cho.

nhaiben
05/08/08, 08:53 PM
Tại sao bạn lại nói như vậy ? Phải phát biểu ý kiến chứ ? Bạn viết rõ 1 tý, đôi lúc lại đọc nhầm sang là nói người khác thì e rắc rối lắm

Iu quá!!! ước gì có bạn này ở bên cạnh dạy mình học:M058:

Gakkiem
29/11/08, 09:18 PM
Xin mọi người hướng dẫn cho mình cách tính số đọc trên máy thủy bình để tiện cho việc thực tập.
- Tính ra cao độ điểm đo:
Nói một cách cơ bản nhất, trước hết bạn cần tính được cao độ của đầu máy (chỉ chữ thập). Bằng cách nào? Bạn lấy cao độ mốc thủy chuẩn cộng với số đọc trên mia. Từ đó lấy kết quả này trừ đi số đọc trên mia tại các điểm chi tiết (Những điểm cần xác định cao độ) là ra cao độ thực tế tại hiện trường.
- Tính khoảng cách từ máy đến mia:
Bạn lấy số đọc ở chỉ trên trừ chỉ dưới hoặc đếm số vạch nằm trong khoảng hai chỉ trên và dưới.
Nếu có gì chưa rõ bạn có thể hỏi thêm.

Gakkiem
29/11/08, 09:22 PM
Nếu chuyên về trắc địa cầu đường bạn có thể dùng chương trình NOVA của Hài Hòa . Có điều hơi cũ tí là chạy trên nền A cad 14. Hoặc bạn cũng có thể dùng Land de sktop 2005 ( Nhớ là phải có autodesk survey 2005) mới hơn và hay hơn. Nếu bạn chưa có , bạn nhắc lại mình post cho.

Nova TDN có thể chạy được trên Autocad 2002 nữa bạn ạ. Có cả ***** đấy!

trungtriu
22/12/09, 10:24 AM
ai có tài liệu về trác địa công trình cho minh vời. minh cần gấp để xem lại tý vì mình sắp đi làm rùi mà tài liệu học đại học mất hết rôi