PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Kết cấu áo đường mềm cải tạo, nâng cấp

giangdb44
27/02/08, 05:53 AM
Em đang làm đồ án về tuyến nâng cấp cải tạo trên tuyến cũ theo hồ sơ thiết kế kỹ thuật tham khảo là đường cấp V miền núi , mặt đường cũ có Ech = 498.3daN/cm2 và có kết cấu như sau:
- Lớp 1: Đá dăm láng nhựa 8-10cm
- Lớp 2:Cấp phối sỏi cuội sông, đá xô bì dày 17-25cm
Đường em nâng cấp lên đường cấp IV miền núi (V=40km/h). Em có thắc mắc là:
+) Ech của đường cũ khá bé thì ta có nên coi như là thiết kế mới không?
+) Em định chọn kết cấu mặt đường như sau có được không
- 16cm ĐDTC láng nhựa
- 30cm ĐDTC
- Nền đường mới
+) Nếu không thiết kế mới mà vẫn xét đến đường cũ thì khi kiểm toán theo các trạng thái giới hạn thì mặt đường cũ được kiểm toán thế nao?
Mong mọi người cho ý kiến, em xin chân thành cảm ơn.

nbc
27/02/08, 08:29 AM
Em đang làm đồ án về tuyến nâng cấp cải tạo trên tuyến cũ theo hồ sơ thiết kế kỹ thuật tham khảo là đường cấp V miền núi , mặt đường cũ có Ech = 498.3daN/cm2 và có kết cấu như sau:
- Lớp 1: Đá dăm láng nhựa 8-10cm
- Lớp 2:Cấp phối sỏi cuội sông, đá xô bì dày 17-25cm
Đường em nâng cấp lên đường cấp IV miền núi (V=40km/h). Em có thắc mắc là:
+) Ech của đường cũ khá bé thì ta có nên coi như là thiết kế mới không?
+) Em định chọn kết cấu mặt đường như sau có được không
- 16cm ĐDTC láng nhựa
- 30cm ĐDTC
- Nền đường mới
+) Nếu không thiết kế mới mà vẫn xét đến đường cũ thì khi kiểm toán theo các trạng thái giới hạn thì mặt đường cũ được kiểm toán thế nao?
Mong mọi người cho ý kiến, em xin chân thành cảm ơn.

Chào bạn giangdb44!

Theo nbc việc thiết kế nâng cấp đường như của bạn thường là 1 việc khó làm hơn so với thiết kế mới; đòi hỏi KS TK phải có những kiến thức tổng hợp về TK, TC và khai thác đường sâu, rộng hơn.

Thông thường, việc KS đường cũ - phần cường độ KCAĐ theo 22TCN 251:1998 phải chia tuyến thành các đoạn đặc trưng khác nhau, trong mỗi đoạn có cùng tính chất về: KCAĐ, chiều dài các tầng lớp, chế độ thủy nhiệt, tình trạng hư hỏng... Sau đó mới tiến hành đo đạc Eđh ở 15 - 20 điểm trong 1 đoạn, sử lý số liệu đo đạc theo hướng dẫn trong 22TCN 251:1998 để tính toán Mô đun đàn hồi đặc trưng trong các đoạn (Eđt). Số liệu mà bạn nêu: "Ech = 498.3daN/cm2" phải là kết quả của việc KS này. Tuy nhiên, trên 1 tuyến đường cũ mà chỉ có 1 số như trên thì phải xem xét lại. Hiếm khi có tuyến đường cũ nào lại chỉ có 1 giá trị Eđt.

Khi đã có Eđt ta sẽ tiếp tục cân nhắc có nên sử dụng KCAĐ cũ hay không. Tùy theo các điều kiện cụ thể về tính chất công trình của đường cũ (trắc ngang, trắc dọc, bình đồ tình trạng hư hỏng của mặt đường cũ...) và tính chất của đường mới mà cân nhắc vấn đề này.
Rất nhiều trường hợp cố gắng tận dụng KCAĐ cũ khi thiết kế nâng cấp đã nhận được những sự cố ngay khi mới khai thác tuyến mới và chi phí xây dựng thực tế không giảm mà còn tăng lên so với PA không sử dụng KCAĐ cũ.

Nếu đã xác định dận dụng áo đường cũ, với đường nâng cấp, do chiều rộng nền mặt đường tăng, thường ta sẽ phải TK KCAĐ phần mở rộng và phần gia cường.

Với phần mở rộng: phải lấy Eđt của mặt đường cũ làm Eyc cho KC ở đây - đảm bảo phần mặt đường cũ và phần mở rộng có mô đun đàn hồi tương đương.

Phần gia cường: lúc này tiếp tục tính toán gia cường 1 vài tầng lớp để toàn bộ KCAĐ đạt yêu cầu ở cả 3 điều kiện kiểm tra.

Đôi khi còn phải thiết kế lớp bù vênh (để đảm bảo đường cũ bằng phẳng, đúng độ dốc ngang - dọc, cao độ) trước khi thi công các lớp gia cường.

nbc
27/02/08, 09:32 AM
Thầy ơi, hình như có tài liệu về tiêu chuẩn thiết kế đường mới (đường nâng cấp) phải ko ạ ? Thầy cho địa chỉ down nó xuống với.

nbc tham khảo thường xuyên thông tin trên các website của Bộ XD, Bộ GTVT nhưng chưa thấy có thông tin gì mới về Tiêu chuẩn mà khanhthuy138 đã nêu. Có chăng thì trong 22TCN 211: 2006 có yêu cầu thiết kế KCAĐ trong trường hợp cải tạo, nâng cấp thôi.

Nghe nói trường mở thêm Khoa Tin học xây dựng. Muốn đăng ký học phải làm sao (dành cho đối tượng đã tốt nghiệp), thầy biết thông tin này không ?

Ngành "Tin học xây dựng" chứ không phải "Khoa Tin học xây dựng" em ạ. Với những gì mà một KS XDCĐ giỏi đã có thì theo quan điểm của cá nhân nbc ta chẳng nên mất thời gian và tiền bạc để theo học thêm 1 bằng thứ 2 này làm gì - tự học hỏi và trao đổi thêm trên các diễn đàn là đủ. :smi1:

ngoisaodem
27/02/08, 09:33 AM
Chào các bạn mình có phần mềm HS de san gạt nhưng không có hướng dẫ để làm,bạn nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng cho mình xin.

giangdb44
27/02/08, 03:42 PM
Em cảm ơn ý kiến của thầy, em sẽ làm theo phương án tận dụng đường cũ. Với Eyc của đường mới là Eyc = 1270daN/cm2 thì em định chọn kết cấu áo đường như sau thầy xem có hợp lý không ạ:
- Kết cấu tăng cường:
5cm BTX hạt trung
------------------------------
Bù vênh cho từng mặt cắt
-- ----------------------------
Mặt đương cũ
- Kết cấu phần mở rộng:
5cm BTX hạt trung
15cm ĐDTC
Nền đường mới
Chúc thầy sức khỏe, công tác tốt..

giangdb44
27/02/08, 05:49 PM
Tiêu chuẩn mới 211-06 dùng Mpa rồi bạn à. Eyc còn xài daN/cm2 lên bảo vệ coi chừng bị mấy thầy bắt bẻ đấy :smi32:

May quá, cảm ơn bạn, mình không để ý.
--------------------------------------------------------------------------
Cho em hỏi thêm thấy nbc một số điểm là :
- Khi kiểm toán theo độ võng đàn hồi thì lớp tăng cườngthì phần bù vênh và mặt đường cũ được xét đến như thế nào trong quá trình tính? Nếu em sử dụng có 1 lớp vật liệu làm tâng mặt thì không phải quy đổi hệ nhiều lớp về một lớp à? Khi tính Ech cho cả kết cấu bằng cách tra toán đồ ngừoi ta dùng 2 tỷ số: H/D và E0/Ech thì E0 này là giá trị nào?
- Với đường cấp IV(v=40km/h),thì em sử dụng kết cấu sau có lãng phí không ạ:
-------------------------------------------------------------------------------------
`````````````````5cm BTX hạt trung````````````````
------------------------------------------------------------------------------------
````````````````15 cm CPDD loại I````````````````
-------------------------------------------------------------------------------------
````````````````20 cm CPDD loại II````````````````
------------------------------------------------------------------------------------
````````````````Nen đường ````````````````
(Sở dĩ em chon thế là vì Eyc của đường mới lớn mà Edt của đường cũ lại bé)
- Để thiết kế lớp bù vênh thì ta dùng tài liệu nào hả thầy?

Xin cảm ơn thầy và mọi người

nbc
28/02/08, 04:34 PM
Tiêu chuẩn mới 211-06 dùng Mpa rồi bạn à. Eyc còn xài daN/cm2 lên bảo vệ coi chừng bị mấy thầy bắt bẻ đấy :smi32:

Theo phỏng đoán của nbc thì bạn giangdb44 có vẻ như không phải SV ĐHBK (ĐHĐN) đâu khanhhthuy138 ạ (hiện chưa có mấy trường ĐH đào tạo ngành XDCĐ giảng dạy và yêu cầu toàn bộ SV làm ĐA theo 22TCN 211:2006).

Bạn giangdb44 thân mến! Bạn nên kiểm tra lại (hoặc hỏi thầy hướng dẫn) xem bạn được yêu cầu làm đồ án theo Tiêu chuẩn nào nhé (quan trọng lắm đấy!).

Tiêu chuẩn TK KCAĐ cũ (22TCN 211:1993) và Tiêu chuẩn mới (22TCN 211:2006) về chân lý thiết kế không khác nhau nhiều lắm, nhưng quá trình tính toán đổi xe ra lưu lượng trục xe tính toán, xác định Eyc... là rất khác nhau đấy. Ngoài ra trong tiêu chuẩn này còn yêu cầu người thiết kế rất quan tâm đến các giải pháp thiết kế cấu tạo (đặc biệt là chiều dày lớp BTN). Trong quá trình tính toán, kiểm tra 3 điều kiện của KCAĐ còn đưa thêm vào đây Hệ số độ tin cậy, bỏ việc kiểm tra trượt trong lớp BTN...
"Đặt hàng" cái gì ta sẽ "sản xuất" cái ấy, tránh trường hợp "giao hàng" sai mẫu mã, quy cách bị "trả về" đấy nhé!

- Khi kiểm toán theo độ võng đàn hồi thì lớp tăng cường thì phần bù vênh và mặt đường cũ được xét đến như thế nào trong quá trình tính?
- Để thiết kế lớp bù vênh thì ta dùng tài liệu nào hả thầy?

Nếu lớp mặt của mặt đường cũ không phải là mặt đường cấp cao thì thường bù vênh bằng CPĐD. Theo 22TCN 334:2006 thì loại có Dmax19 dùng vù vênh sẽ hợp lý nhất.

Nếu mặt đường cũ là mặt đường nhựa (BTN, TNN) thì lớp bù vênh thường là BTNR hoặc BTN loại 2. Các dự án có vốn đầu tư nước ngoài dùng lớp ATB (hiểu nôm na là 1 lớp cấp phối đá dăm trộn nhựa).

Lớp bù vênh có chiều dày biến động (dày mỏng) rất khác nhau. Mục đích của nó là để khôi phục/tạo trắc ngang trước khi gia cường bằng phẳng, đúng mui luyện nên khi tính toán thường bỏ qua lớp VL này.

Nếu em sử dụng có 1 lớp vật liệu làm tầng mặt thì không phải quy đổi hệ nhiều lớp về một lớp à? Khi tính Ech cho cả kết cấu bằng cách tra toán đồ ngừoi ta dùng 2 tỷ số: H/D và E0/Ech thì E0 này là giá trị nào?
- Với đường cấp IV(v=40km/h),thì em sử dụng kết cấu sau có lãng phí không ạ:
`````````````````5cm BTX hạt trung````````````````
````````````````15 cm CPDD loại I````````````````
````````````````20 cm CPDD loại II````````````````
````````````````Nen đường ````````````````
(Sở dĩ em chon thế là vì Eyc của đường mới lớn mà Edt của đường cũ lại bé)

Nếu bạn TK KDAĐM theo 22TCN 211:2206, loại mặt đường cấp caoA1 thì đã có khuyến cáo "không nên bố trí bề dày tầng mặt chỉ bằng 1 lớp BTN có chiều dày dưới 7cm"; Với loại mặt đường cấp cao A2 thì lớp BTN 5cm cũng chẳng có gì gọi là "sang" cả đâu. Tuy nhiên ở đây phải dùng BTN loại 2 (loại 1 dùng cho loại mặt đường cấp cao A1).

KCAĐ của đường cũ Ech = 498.3daN/cm2 (49,8 MPa) thì chỉ bằng Eo của nền đất thông thường. Với Eo này thì KC đề xuất của bạn chưa hẳn đã đạt yêu cầu nếu kiểm tra điều kiện chịu kéo khi uốn lớp BTN - ngay cả khi gia cường toàn bộ KC này trên mặt đường cũ.

Thông thường, khi có tầng mặt BTN thì việc kiểm tra điều kiện chịu kéo khi uốn lại phải được tiến hành đầu tiên (vì rất khó thỏa mãn).

Kiểm tra ĐK độ võng đàn hồi đạt yêu cầu --> kiểm tra điều kiện cân bằng GH trượt đạt yêu cầu --> kiểm tra điều kiện chịu kéo khi uốn không đạt --> làm lại từ đầu --> tốn công sức lắm! :smi12:

giangdb44
01/03/08, 08:18 AM
Vâng,em đã rõ rồi, cảm ơn thầy rất nhiều, em học ngoài Hn thầy à, bọn em vẫn phải làm theo quy trình 2006.
Chúc thầy sức khỏe và công tác tốt, trong quá trình làm đồ án có gì thắc mắc em sẽ hỏi thầy và mọi người thêm

giangdb44
04/03/08, 11:16 PM
Em xem những ví dụ trong quy trình và những hồ sơ thiết kế thì trong kết cấu áo đường thường lớp phía dưới lại dày hơn phía trên nhưng không hiểu tại sao. Mong mọi người giải thích giúp với ạ

phgpc
05/03/08, 12:26 PM
Bạn hệ thống lại thử xem nào:

- Đặc điểm phẩn bố tải trọng lên KCAĐ như thế nào theo chiều sâu?
- Ứng với đặc điểm tải trọng như thế thì ta chọn loại vật liệu có E như thế nào (theo chiều sâu) thì hợp lý?
- Loại vật liệu nào đảm bảo được yêu cầu đó?
- Giá thành của các loại vật liệu này như thế nào? Loại nào đắt thì bỏ, dùng loại rẻ, không bỏ được thì giảm chiều dày!

Chúc vui!

giangdb44
05/03/08, 07:51 PM
Cảm ơn phgpc nhiều, đúng là mình đang học một cách thụ động quá...Hy vọng được lắng nghe thêm nhiều ý kiến của bạn

thicong
16/03/08, 02:34 PM
sao không tháy gì nhỉ, thế mà tui tưởng bạn có chứ

nbc
16/03/08, 10:53 PM
Em xem những ví dụ trong quy trình và những hồ sơ thiết kế thì trong kết cấu áo đường thường lớp phía dưới lại dày hơn phía trên nhưng không hiểu tại sao. Mong mọi người giải thích giúp với ạ

Đây là vấn đề thiết kế cấu tạo đấy giangdb44 ạ.

Những lớp mặt thường có giá thành rất đắt, đắt hơn rất nhiều so với các lớp móng - do các lớp này thường yêu cầu phải có cường độ cao, ổn định cường độ (dưới) tác dụng của tải trọng xe cộ, nhiệt - ẩm; có khả năng chịu nén - cắt đều phải tốt; có độ cứng lớn để chịu đựng được tác dụng gây bào mòn của xe cộ; có độ nhám cao; dễ tạo phẳng. Chính vì thế mà ta thường cấu tạo các lớp này có chiều dày nhỏ đến mức tối thiểu có thể. Các lớp móng vì thế mà thường cấu tạo có chiều dày lớn hơn.

RyBub
17/12/08, 06:24 PM
Trong 211-06 có hướng dẫn tính tăng cường trên đường cũ đều phải kiểm toán thêm kéo uốn và cắt trượt theo 3.5 và 3.6, nhưng nếu đường cũ mình đi đo về, ko có hồ sơ của đường cũ, cũng ko thí nghiệm xác định các lớp kết cấu, chỉ có kết quả đo E từ hiện trường về. Vấn đề ở đây là tính kéo uốn dưới đáy lớp btn thảm thêm thì được, còn tính cắt trượt theo điều 3.5 thì potay vì ko có thông số của các lớp, có thể suy luận là đường cũ đã ổn định nên thỏa điều kiện cắt trượt trong nền đất và trong lớp vật liệu kém dính nên ko cần phải tính lại được ko ạ,thêm nữa là kết cấu cũ được tính theo qui trình 211-93 thì có thể thõa mãn, nếu tính lại theo qui trình mới thì.... bạn nào biết vụ này chỉ em với.

kuongkurt
11/12/09, 11:58 PM
Thầy ơi em đang quan tâm đến vấn đề này. Một câu hỏi là : Ví dụ lớp dưới dùng là có 50cm đất K98. Thì có tham gia tính toán vào 1 lớp chịu lực hay k? Và trị số modul đàn hồi của lớp đất K98 thường là bằng bao nhiêu?
Cảm ơn thày nhiều!

motngayve
10/01/11, 09:02 PM
Tớ cũng thắc mắc về cái thiết kế áo đường mềm này: Đock trong 211-06 chẳng thấy nói về đất núi (hay đất đồi) mà thực tế vẫn sử dụng. không hiểu Eo, góc ma sát và lực dính tra bằng bao nhiêu nhỉ!
Ai biết chỉ hộ cái

motngayve
19/02/11, 03:37 PM
Không có ai biết về vấn đề này sao! Cho minh hỏi thêm về chiều dày lớp đất đắp bằng bao nhiêu không (thường là 30cm nhưng không biết quy định ở tiêu chuẩn nào). Đọc trong TCVN 4447-1987 không thấy.

nbc
19/02/11, 03:54 PM
Tớ cũng thắc mắc về cái thiết kế áo đường mềm này: Đock trong 211-06 chẳng thấy nói về đất núi (hay đất đồi) mà thực tế vẫn sử dụng. không hiểu Eo, góc ma sát và lực dính tra bằng bao nhiêu nhỉ!
Ai biết chỉ hộ cái

Theo nbc, Đất thì đã có các cách phân loại đất theo các chỉ tiêu cơ lý của nó bạn ạ; Không nhất thiết phải dùng cách phân loại: đất núi, đất đồi hay đất đồng bằng.

Các chỉ tiêu cơ lý của đất về cơ bản đều phải thí nghiệm ra nó, không nên dùng cách "bốc thuốc".

Không có ai biết về vấn đề này sao! Cho minh hỏi thêm về chiều dày lớp đất đắp bằng bao nhiêu không (thường là 30cm nhưng không biết quy định ở tiêu chuẩn nào). Đọc trong TCVN 4447-1987 không thấy.

Bạn phải đọc trong tiêu chuẩn thiết kế, ví dụ như TCVN 4054:2005, hoặc 22TCN 211:2006; chứ đọc trong Tiêu chuẩn thi công đất thì làm sao "thấy" được!

thophan
19/02/11, 04:08 PM
Trong 211-06 có hướng dẫn tính tăng cường trên đường cũ đều phải kiểm toán thêm kéo uốn và cắt trượt theo 3.5 và 3.6, nhưng nếu đường cũ mình đi đo về, ko có hồ sơ của đường cũ, cũng ko thí nghiệm xác định các lớp kết cấu, chỉ có kết quả đo E từ hiện trường về. Vấn đề ở đây là tính kéo uốn dưới đáy lớp btn thảm thêm thì được, còn tính cắt trượt theo điều 3.5 thì potay vì ko có thông số của các lớp, có thể suy luận là đường cũ đã ổn định nên thỏa điều kiện cắt trượt trong nền đất và trong lớp vật liệu kém dính nên ko cần phải tính lại được ko ạ,thêm nữa là kết cấu cũ được tính theo qui trình 211-93 thì có thể thõa mãn, nếu tính lại theo qui trình mới thì.... bạn nào biết vụ này chỉ em với.

Mọi tính toán kiểm tra về cường độ em phải tính theo 22TCN 211-06.
Theo 211-06 thì không tính toán trượt trong BTN cả khi TK mới cũng như TK gia cường vì rất nhiều lý do:
Các thông số c, phi của BTN ở nhiệt độ cao không xác định được chính xác (kể cả ở nh độ khác).
Vấn đề trượt trong BTN ở nh độ cao không chỉ do tác dụng tải trong mà còn ảnh hưởng lâu dài của chế độ thay đổi nh độ, các ảnh hưởng khác trong khai thác.
Qui trình các nước khác (Nga, TQ) hiện cũng bỏ qua tính toán này...
Do đó chúng ta quay trở lại câu chuyện cấu tạo em ạ, TK cấu tạo các lớp VL áo đường sao cho hạn chế ảnh hưởng trên (trong 22TCN 211-06) đã viết khá chi tiết về vấn đề này.
Còn việc TK gia cường thì bằng mọi giá phải có số liệu khảo sát, đánh giá tính trạng KCAD cũ: h các lớp, tên tuổi các lớp, E cũ, tình trạng hư hỏng biến dang,...

niken852010
21/02/11, 10:29 AM
Bạn làm đồ án nên cho số liệu thế là cho đỡ phức tạp cho sv mà thui, bạn nên đi sâu vào kết cấu của nền đường cũ rui nên phương án để xem xét.