PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thông tin về Hội nghị học tập

haibkdn
28/02/08, 01:56 AM
DỰ KIẾN CHƯƠNG TRÌNH “HỘI NGHỊ HỌC TẬP 2008”

I. THỜI GIAN, ĐỊA ĐIỂM

Chủ nhật ngày 16/03/2008 tại hội trường khu F vào lúc 7h00.

II. HÌNH THỨC

Nội dung hội nghị chủ yếu theo hình thức toạ đàm. Khách mời và các thầy cô sẽ nói chuyện trực tiếp trên sân khấu và MC sẽ đóng vai trò là người dẫn dắt câu chuyện.
Các câu hỏi của các SV sẽ được tổng hợp từ phiếu điều tra, trên diễn đàn cauduongbkdn hay hỏi trực tiếp tại hội trường. Định hướng câu hỏi SV đặt ra nặng về phương pháp, cách thức chứ không nặng về cụ thể chi tiết của từng môn học.

III. DỰ KIẾN NỘI DUNG HỘI NGHỊ
1.Nguồn lực Kỹ sư cầu đường & đầu ra những năm tới (45’)

Chủ nhiệm khoa - Th.S Lê Văn Lạc.
Bác Trần Dân, Phó chủ tịch Hội khoa học kỹ thuật cầu đường TPĐN

Nội dung: Xoay quanh các vấn đề về nhu cầu của xã hội đối với kỹ sư ngành cầu đường, về tình trạng thực tiễn nói chung và khuynh hướng phát triển của ngành.

2.Phương pháp học tập & Nghiên cứu khoa học (45’)

Phó CNK - Tổ trưởng bộ môn Đường Ôtô & Đường TP- TS Phan Cao Thọ
Tổ trưởng bộ môn Cơ sở Kỹ Thuật Xây Dựng - Th.S Lê Xuân Mai.

Nội dung: Các vấn đề về phương pháp học tập, cách làm đồ án sao cho hiệu quả nhất, phương pháp và cách tiếp cận nghiên cứu khoa học; các vấn đề khác về học tập, thi Olympic...

3.Anh Văn & CNTT với chất lượng kỹ sư ra trường (45’)

Phó CNK -Th.S Nguyễn Biên Cương + PGĐ Sika Ltd.Co Mr Hưng
Ms Minh Chi - Viện Anh ngữ Queenland - ĐH Đà Nẵng & ĐH Queenland.

Nội dung: Tập trung vào tầm quan trọng của Anh văn và công nghệ thông tin trong học tập và khi ra trường. Phương pháp ứng dụng CNTT trong học tập, cách học Anh Văn sao cho hiệu quả, giới thiệu một số chương trình tại Viện Anh ngữ Queenland

4.Đào tạo tín chỉ và thủ tục giấy tờ (45’)

Phó Phòng Đào tạo Trần Nguyên Vinh & Giáo Vụ Khoa Đoàn Thái Lan

Nội dung: Xoay quanh các vấn đề về hệ đào tạo tín chỉ. Các khó khăn của sinh viên khi thực hiện các thủ tục giấy tờ cũng như những khó khăn về phía công tác quản lý.

BCH LIÊN CHI ĐOÀN KHOA XÂY DỰNG CẦU ĐƯỜNG

haibkdn
28/02/08, 02:00 AM
Hội nghị được tổ chức nhằm trao đổi kinh nghiệm học tập giữa sinh viên các khoá. Đây cũng là nơi để sinh viên có thể đề đạt nguyện vọng của mình đối với giáo viên và cũng là cơ hội để các giáo viên có thể hiểu sinh viên hơn.
Thông qua hội nghị học tập này, sinh viên có thể học hỏi được cách tiếp cận với những kiến thức mới,làm chủ được các môn học và đồ án môn học cũng như phương pháp nghiên cứu khoa học.

Dự kiến các câu hỏi điều tra ý kiến sinh viên sẽ phát về từng lớp.
Rất mong đợc sự đóng góp của quý thầy cô và các bạn Sv về nội dung của chương trình.
Các bạn có thể đặt câu hỏi cho các thầy cô và khách mời ở đây. LCĐ sẽ tiếp nhận và đưa vào chương trình chính của hội nghị.
Rất mong các bạn sẽ tham gia nhiệt tình

missone's
28/02/08, 02:13 AM
Hội nghị không có Đại diện của các doanh nghiệp đến hả thầy?! Những SV chuẩn bị ra trường hoặc đang học cũng cần phải biết là các Cơ quan yêu cầu như thế nào đối với 1 KS XDCD chứ ạ!
Em nghĩ là nếu có Đại diện các Cơ quan tuyển dụng thì sẽ đầy đủ và để có cái mà SV năm 5 tham gia- đúng hok thầy!
@ Mà thầy thức khuya nhỉ! Có hẹn ai online ko rứa thầy :smi97::smi12:

haibkdn
28/02/08, 02:20 AM
Hội nghị không có Đại diện của các doanh nghiệp đến hả thầy?! Những SV chuẩn bị ra trường hoặc đang học cũng cần phải biết là các Cơ quan yêu cầu như thế nào đối với 1 KS XDCD chứ ạ!
Em nghĩ là nếu có Đại diện các Cơ quan tuyển dụng thì sẽ đầy đủ và để có cái mà SV năm 5 tham gia- đúng hok thầy!
@ Mà thầy thức khuya nhỉ! Có hẹn ai online ko rứa thầy :smi97::smi12:

Thật ra việc mời các doanh nghiệp cũng đang cân nhắc, vì nếu mời nhiều quá, không khí sẽ bị loãng và không đi vào thực chất vấn đề được.
Tuy nhiên chắc chắn sẽ có phần để nói về những yêu cầu của cơ quan tuyển dụng đối với KS XDCD. (nằm ở mục 1)

Missone ko có câu hỏi nào về các chủ đề này à ?:smi75:

@ Đâu có hẹn ai đâu, lâu ngày mới ol tí chút :smi97:

haibkdn
29/02/08, 12:26 AM
Hôm nay không thấy bạn nào đặt câu hỏi tại đây nhỉ. Đây là một cơ hội rất lớn để các bạn được giải đáp những thắc mắc của mình mà người trực tiếp trả lời là các thầy cô và các khách mời.
Theo mình nghĩ thì thắc mắc về học tập có rất nhiều ở các bạn khóa 07-04, còn các bạn khóa 03 có thể sẽ đặt ra những câu hỏi về cơ hội khi ra trường của mình chẳng hạn.
Có lẽ các bạn còn ngại chăng?:smi54:

phgpc
29/02/08, 09:14 AM
1 thông tin mong các thầy và các bạn quan tâm: Đây là kết quả thăm dò về mức độ các đồ án khoa ta:

Kết quả thăm dò : Bạn thấy mức độ các Đồ án của Khoa ta như thế nào?
Quá dễ - Làm xong sớm, còn làm giúp bạn bè (32 phiếu - 12.36%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Dễ - Không cần cố gắng lắm cũng làm xong (5 phiếu - 1.93%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Vừa phải (78 phiếu - 30.12%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Khó - Chỉ có thể làm được 1 đồ án trong 1 học kỳ (116 phiếu - 44.79%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Quá khó - Không thể làm xong được đồ án nào (28 phiếu - 10.81%)
(đến 29/2/08 - 259 người bình chọn tại http://cauduongbkdn.com/n@ws)

Theo kết quả này thì quá nửa số SV của khoa ta đã cho rằng đồ án từ khó đến quá khó và không thể hoàn thành các đồ án đúng tiến độ!!!

zinzin
29/02/08, 09:21 AM
1 thông tin mong các thầy và các bạn quan tâm: Đây là kết quả thăm dò về mức độ các đồ án khoa ta:

Quá dễ - Làm xong sớm, còn làm giúp bạn bè (32 phiếu - 12.36%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Dễ - Không cần cố gắng lắm cũng làm xong (5 phiếu - 1.93%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Vừa phải (78 phiếu - 30.12%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif
Khó - Chỉ có thể làm được 1 đồ án trong 1 học kỳ (116 phiếu - 44.79%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif

Theo kết quả này thì quá nửa số SV của khoa ta đã cho rằng đồ án từ khó đến quá khó và không thể hoàn thành các đồ án đúng tiến độ!!!

Đúng rồi!vấn đề này mong haibkdn đưa lên Hội Nghị luôn ạ!

haibkdn
29/02/08, 09:31 AM
Đúng rồi!vấn đề này mong haibkdn đưa lên Hội Nghị luôn ạ!

Cám ơn ý kiến của 2 bạn. Haibkdn sẽ đưa vào hội nghị

maixuannhat
29/02/08, 10:33 AM
Em chào thầy , em có 1 góp ý cũng là 1 câu hỏi mong đc đưa ra thảo luận tại HN. Thế này thầy ạ: qua các lần tham gia xét hạnh kiểm cho SV , em thấy có vài điểm lưu tâm về Bảng đánh giá :
1/ Chuyện đánh giá Hạnh kiểm của 1 SV thông qua 100 điểm có vẻ hơi chủ quan. Mà việc hạnh kiểm lại liên quan đến tiêu chí tuyển dụng sau này, thậm chí là lâu dài hơn nữa.---> theo em, nên chăng ta bỏ phiếu bầu như 1 số trường của Châu Âu: mỗi SV nhận 1 cái list danh sách lớp, và họ có quyền cho điểm (A,B,C,D) CHO mỗi SV. Và kết quả tổng hợp là kết quả sau cùng theo tỉ lệ %(A,B,C,D) . Như vậy, mọi SV đều là sản phẩm của cái nhìn từ nhiều người hơn , khách quan hơn.Và SV có đạo đức loại Tốt thì bắt buộc phải có cách sống, quan hệ tốt với mọi ngừoi..
2/ Theo cách đánh giá hiện nay, thì nếu 1 thanh niên (ko là đoàn viên )thì khó có thể có đạo đức lại TỐT.Ví dụ : "nếu tham gia đầy đủ các hoạt động của ĐH ĐN , trường , khoa, liên chi , lớp : 10 Điểm "(Mục III.3.1). Thậm chí là thành viên ban cán sự cũng ko có cơ hội tham gia các hoạt động cấp trường trở lên thì nói chi là các thnah niên? Và hiển nhiên, nhiều SV mất 10 điểm này .....
Và theo kinh nghiệm xét hạnh kiểm ,em thấy cách đánh giá như hiện nay là chưa đúng lắm , đặc biệt là khung điểm . Nên chăng , chúng ta đưa cách đánh giá mà em đã trình bày ở 1/ để bàn luận. ?

Em xin cảm ơn thấy và chúc cho buổi Hội nghị của khoa mình thật thành công!

xuandan_ak25
01/03/08, 02:04 PM
Các bạn khoa mình đâu cả rồi, mạnh dạn đặt câu hỏi đi chứ. Để mình gợi ý nhé, mình thấy việc học tín chỉ có rất nhiều vấn đề mà các bạn còn gặp khó khăn như việc đăng ký học phần, việc liên lạc thông tin với các bạn...thực sự mình đây không có học tín chỉ nên không có biết quy chế đào tạo như thế nào, có những khúc mắc gì trong việc học tín chỉ của các bạn, bởi vậy thông qua topic này các bạn có thể mạnh dạn đặt câu hỏi, đề xuất ra những ý kiến bản thân của mình để các thầy cô có thể ghi nhận và vạch ra được những hướng đi phù hợp với các bạn hơn.
Chúc các bạn có những câu hỏi lý thú nhé!

xuandan_ak25
01/03/08, 02:08 PM
Các bạn có nghĩ 1 cuộc thi " Vượt sóng " lần 2 sẽ làm các bạn quan tâm hay không? hay là 1 giải thi đấu bóng chuyền giữa các chi đoàn trong khoa mình nhỉ?
Các bạn cho ý kiến nhé !!!

quybinh
01/03/08, 07:25 PM
Thế liệu có thể có một giải bóng đá giữa các chi đoàn không anh xuandan??? Nhân dịp ngày 26-3 chẳng hạn!!

quybinh
01/03/08, 08:22 PM
Xin chào tất cả mọi người!
Thông qua hội nghị mong các thầy cô cũng như các anh chị có thể cho em biết thêm về quy chế học tín chỉ không ạ?
Về cách thức tính điểm,các loại điểm của tín chỉ , cách xét cảnh cáo học vụ, đk xét thôi học cũng như quy chế sắp được áp dụng ở trường ta không ạ???
Em xin cảm ơn ạ!!

chu_lai
01/03/08, 09:01 PM
[SIZE="5"]
DỰ KIẾN CHƯƠNG TRÌNH “HỘI NGHỊ HỌC TẬP 2008”

[III. DỰ KIẾN NỘI DUNG HỘI NGHỊ
1.Nguồn lực Kỹ sư cầu đường & đầu ra những năm tới (45’)

Chủ nhiệm khoa - Th.S Lê Văn Lạc.
Bác Trần Dân, Phó chủ tịch Hội khoa học kỹ thuật cầu đường TPĐN

Nội dung: Xoay quanh các vấn đề về nhu cầu của xã hội đối với kỹ sư ngành cầu đường, về tình trạng thực tiễn nói chung và khuynh hướng phát triển của ngành.

Thưa Thầy chủ nhiệm khoa và Bác Trần Dân!
Nhu cầu của xã hội đối với ngành cầu đường nói riêng và ngành xây dựng nói chung đòi hỏi các kỹ sư phải có các chứng chỉ nghiệp vụ đấu thầu, lập dự toán, TVGS, quản lý dự án ... chúng Em đã ra trường muốn học các chứng chỉ này phải đăng ký ở các trung tâm liên kết với trường đại học ở Hà Nội, Thành phố HCM, các viện khoa học ... Nhu cầu học rất nhiều nhưng do ở Đà Nẵng trung tâm liên kết với các trường, các viện, các Thầy đều ở xa, nên học phí cao mà chất lượng không cao. Theo Em được biết rất nhiều sinh viên năm cuối của các trường đại học ở Hà nội, Thành phố Hồ Chí Minh đều đăng ký học các khóa đào tạo này, ví dụ như Trường Đại học Xây dựng, Tổng hội Xây dựng Việt nam và Trường Đại học Tổng hợp Cincinnati, Bang Ohio, Hoa kỳ mở khóa đào tạo quản lý dự án (xem tại đây http://cauduongbkdn.com/f@rums/t5187-p7-tin-gio-dc-o-to.html )
Vậy thưa Thầy và Bác có ý kiến gì về vấn đề này để các kỹ sư, các sinh viên ở khu vực Miền Trung nói chung, Bách khoa ĐN nói riêng có điều kiện theo học các khóa đào tạo này.
Cảm ơn Thầy và Bác! chúc Thầy + Bác dồi dào sức khỏe.

xuandan_ak25
02/03/08, 04:49 AM
Thế liệu có thể có một giải bóng đá giữa các chi đoàn không anh xuandan??? Nhân dịp ngày 26-3 chẳng hạn!!

quybinh à, để tổ chức 1 giải bóng đá giữa các liên chi đoàn trong khoa đòi hỏi phải có sự đầu tư về con người cũng như thời gian rất là nhiều, lớn hơn hẳn 1 giải bóng chuyền. Việc tổ chức giải đấu bóng chuyền sẽ đơn giản hơn nhiều, chúng ta có thể tận dụng 2 ngày nghỉ cuối tuần để tổ chức giải. Như vậy nếu thuận lợi, giải sẽ kết thúc sau 3 tuần theo cách chia bảng, loại trực tiếp. Mà quybinh thấy không, chúng ta đang cố gắng chuẩn bị cho "Hội nghị học tập" , đó cũng là 1 hoạt động của Đoàn và rất cần sự ủng hộ nhiệt tình của các bạn, các anh chị trong khoa mình. Cả nhà hưởng ứng nhé.
Hẹn tái ngộ 1 giải bóng đá vào đầu năm học tới nhé quybinh!

123
02/03/08, 10:23 AM
Thưa thầy em đang làm đồ án cầu bê tông cốt thép, nhưng khi đến tính trụ em không biết tính, mong thầy giúp đỡ em.

Lần sau bạn nhớ gõ Tiếng Việt có dấu nhá.
Bài viết này phải được gởi trong chuyên mục "Thiết kế cầu bê tông" chứ?

hoanguyen
02/03/08, 01:39 PM
Các bạn có nghĩ 1 cuộc thi " Vượt sóng " lần 2 sẽ làm các bạn quan tâm hay không?
Các bạn cho ý kiến nhé !!!

Mình đã may mắn được tham gia cuộc thi vượt sóng lần đầu tiên và nhận thấy đây là một sân chơi rất thú vị, vậy thì tại sao khoa mình lại không có lần 2 và lần....
Về việc này mong thầy haibkdn đư vào hội nghị để tham khảo ý kiến của các thầy trong ban CNK và các bạn sinh viên. Nếu được thì mình nên có kế hoạch từ bây giờ vì công việc tổ chức, tìm nhà tài trợ là vấn đề lớn nhất đối với cuộc thi vượt sóng.
Xin cảm ơn!

boy_06c
03/03/08, 06:47 PM
Chào các thầy và các anh chị trong khoa.Đúng như lời anh Dần nói vừa rồi là học tín chỉ như khóa 06,07 có rất nhiều cá lợi cho bản thân mỗi sinh viên nhưng bên cạnh đó có không ít những bất tiện trong quá trình học tập cũng như trong viêvj tham gia vào các hoạt động do trường khoa và liên chi tổ chức,Vấn đề này cũng đã được em và các bạn phản ánh rất nhiều trong 4rum.Làm sao để các bạn quan tâm hơn trong các phong trào của lớp và khoa tổ chức và 1 điều rất là khó.Chẳng hạn như lớp 06X3C của chúng em,mang dang là 1 lớp hơn 50 thành viên nhưng khi tham gia các phong trào thì số sinh viên tham gia chỉ đếm trên đầu ngón tay mà thôi.Và só sinh viên tham gia đó chỉ nằm rong 1 nhóm nhất định mà thôi,có rất nhiều bạn chưa bao giờ tha gia hoặc là để ý đến các hoat độngnày cả.Phải chăng các phào trào khoa và liên chi tổ chức còn thô sơ và thiếu hấp dẫn ? Em nghĩ chắc là khôg phải vì chúng ta đã tổ chức thành công rất nhiều hoạt động như vây.Vấn để em đặt ra và muốn được giải đáp ở đây là làm sao tăng tính đoàn kết và tinh thần nhiệt tình trong các bạn sinh viên khoa ta,đặc biết là các lớp tín chỉ ?Như thế thì khoa ta mới có thể à 1 trong những khoa lớn mạnh trong trường.em xin cảm ơn ạ !!

quybinh
03/03/08, 08:03 PM
quybinh à, để tổ chức 1 giải bóng đá giữa các liên chi đoàn trong khoa đòi hỏi phải có sự đầu tư về con người cũng như thời gian rất là nhiều, lớn hơn hẳn 1 giải bóng chuyền. Việc tổ chức giải đấu bóng chuyền sẽ đơn giản hơn nhiều, chúng ta có thể tận dụng 2 ngày nghỉ cuối tuần để tổ chức giải. Như vậy nếu thuận lợi, giải sẽ kết thúc sau 3 tuần theo cách chia bảng, loại trực tiếp. Mà quybinh thấy không, chúng ta đang cố gắng chuẩn bị cho "Hội nghị học tập" , đó cũng là 1 hoạt động của Đoàn và rất cần sự ủng hộ nhiệt tình của các bạn, các anh chị trong khoa mình. Cả nhà hưởng ứng nhé.
Hẹn tái ngộ 1 giải bóng đá vào đầu năm học tới nhé quybinh!

Cảm ơn anh nhiều!!
Hẹn gặp lại mọi người tại Cầu Đường Cúp 08 đúng không anh xuandan

maianhduc
04/03/08, 10:00 PM
Kính thưa các thầy cô, cùng toàn thể các bạn trong thời gian học tập em thấy chương trình học tập của khoa ta có 1 số điểm đang rất bất cập, như các môn cơ sở chưa đi chuyên sâu và phục vụ nhiều cho công tác chuyên ngành sau này. Ví dụ môn học btct đang học tiêu chuẩn của anh với nhiều khái niệm và định nghĩa chưa ăn khớp với lý thuyết của tiêu chuẩn Mỹ trong khi các môn học này được các thầy khoa XDDD dạy, môn học cơ học đất, nền móng chưa cung cấp nhiều cho sinh viên các kiến thức chuyên nghành, môn học kết cấu thép cũng như vậy. Theo bản thân em đây là những môn học rất quan trọng nó bổ trợ cho các môn học chuyên nghành. Khi kết quả thu được từ các môn học cơ sở không cao thì dẫn đến kết quả chuyên ngành cũng không cao. Việc nâng cao chất lượng các môn học cơ sở cũng là cách giảm khối lượng học tập đang rất nặng đối với khoa cầu đường, thời gian dành cho nghiên cứu lại tài liệu sẻ ít hơn anh em sinh viên có thời gian làm đồ án và nghiên cứu một số cái mới hơn
Như vậy trong những năm tới khoa ta có định hướng khắc phục bất cập này như thế nào ạ.
Xin mời anh em cùng thảo luận.
Chúc hội nghị thành công với nhiều câu hỏi của các bạn.

phgpc
05/03/08, 12:18 PM
maianhduc hơi nóng nảy nhỉ? Mục đích của các môn sơ sở kỹ thuật là gì nào. Và mình còn nhớ, lần đầu tiên đến với môn KCBT hay cơ học đất - nền móng thì mình chả biết mô tê gì về kết cấu cả, dầm là gì cũng chưa biết (từ hồi học chỉ biết thanh - hệ thanh thôi), huống hồ là đi tính toán kết cấu.
Với những môn này, nó sẽ cho chúng ta những kiến thức đầu tiên, cơ bản nhất như : các dạng phá hoại của KC BTCT, chúng ta phải thiết kế để nếu phá hoại thì theo dạng nào, tại sao như vậy...(KCBT), kết cấu thép có những điểm gì khác so với KCBT, chú ý gì khi thiết kế thanh chịu nén, các dạng liên kết trong KCT...(KCT), hay các tính chất đặc trưng của đất nền, tính chất nào quan trọng đặc biệt cần chú ý,... móng nông, móng cọc chịu được tải trọng như thế nào, tại sao là đài thấp, hay đài cao, sự chịu lực của móng cọc theo 2 sơ đồ này có khác nhau không,..(CĐ-NM)
Tất cả những vấn đề này rất nhiều, và rất mới nên như bạn nói, chất lượng đạt được không cao. Muốn thế, chúng ta cần cố gắng hơn (khó có thời gian tăng mấy môn này lắm - Còn giảm: không thể giảm được những môn này mà chỉ có thể giảm những môn như Kỹ thuật điện, Kỹ thuật nhiệt, Kỹ thuật điện tử...)
Sau khi những vấn đề trên đã thấm rồi thì bạn áp dụng tiêu chuẩn nào vào thiết kế, thì tính toán theo tiêu chuẩn đó thôi. Tùy vào yêu cầu bạn thiết kế cái gì, kết cấu nào mà có tiêu chuẩn, quy trình riêng.
Chúc vui!

boy_06c
05/03/08, 03:30 PM
Nhân dịp này cũng mong rằng Các thày trong khoa và nhà trường có thể giải đáp những thắc mắc mà hầu hết các sinh viên khóa 06,07 gặp phải.Đó là vấn đề các môn học đại cương,hầu như là năm 1 và 1/2 năm 2 đều phải học toàn những môn đại cương,có những môn có thể là cơ sở cho ta sau này vào chuyên ngành nhưng bên cạnh đó có những môn theo em va nhiều bạn ngĩ rằng không cần thiết phải họp đối với ngành xây dựng như kĩ thuật điện tử....môn này rất là khó và kiến thức em thấy rất là mơ hồ,học xong môn này thử hỏi có thể đếm được bao nhiêu siinh viên khóa 06 qua và hiểu về nó một cách thực sự,trong khi đó các môn như cơ lý thuyết ,sức bền là một trong những môn cơ sở quan trọng và khó lại bị giảm thời gian,giảm số đơn vị học trình lại,như thế em thấy thật vô lý.Vào học ở chưong trình đại học với thấy quí quỹ thời gian mà mình có.Bài trên lớp thì khó nhưng có 1 số thày cô giản nhanh và rất khó hiểu vì chỉ sợ không đủu thời gian để hoàn thành giáo án đề ra(chương trình học vẫn như thế nhưng thời gian đã bị rút ngắn lại),vì thế chúng em tự học ở nhà là chính,nhưng việc học này không đem lại hiều quả cao vì kiến thức toàn là mới mà tự chúng em mò mẫm để tìm lời giải,nhiều khi phải học thuộc lòng bài toán đấy để làm vũ khí mà đi thi.Như thế thì bảo sinh viên làm sao có chất lượng được.Và kết quả sao cao được? ( ở đây em kông nói là tất cả các sinh viên).Đây là vấn đề rất bức xúc cho sinh viên khoa ta nói riêng và khóa 06,07 toàn trường nói chung.Mong là vấn đề này sẽ được thầy cô đề cập đến trog Hội nghị sắp tới.

romeotaisinh
05/03/08, 09:06 PM
Em có đề nghị muốn BQT và BCN khoa xem xét là tại sao không cập nhập điểm các lớp trong wed này để có thể xem điểm 1 cách dễ dàng hơn?

romeotaisinh
05/03/08, 09:11 PM
Thầy Cương ơi! e rất mê bóng đá, vậy khi nào cầu đường cup sẽ khởi động lại vậy? Năm nay chăc không tổchức rồi vì e co nghe thông tin gì đâu.

haibkdn
06/03/08, 12:25 AM
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i5062_QuangcaoHNHT2008.jpg

Liên Chi Đoàn Khoa rất mong các bạn tham sự chương trình và cảm ơn những bạn đã đặt câu hỏi trên diễn đàn. Hy vọng là sẽ nhận được nhiều câu hỏi hơn nữa.
Xin cảm ơn.:smi29:

haibkdn
07/03/08, 11:42 AM
Hiện nay các câu hỏi vẫn đang được tập hợp. Có một số câu hỏi đã được tổng hợp từ phiếu điều tra.
Hy vọng là các bạn tiếp tục đặt những câu hỏi thật thú vị tại đây để chương trình thành công hơn

nhaquetk21
10/03/08, 10:11 AM
Hiện nay các câu hỏi vẫn đang được tập hợp. Có một số câu hỏi đã được tổng hợp từ phiếu điều tra.
Hy vọng là các bạn tiếp tục đặt những câu hỏi thật thú vị tại đây để chương trình thành công hơn

Hè, em có ý kiến gửi hội nghị thế này : chúng ta cần làm gì trước thực tế là : hơn 90% SV không 1 lần hát Quốc ca trong cả 5 năm học ĐH?
Em cảm ơn thầy, và chúc hộin nghị thành công.

khanhdoan
11/03/08, 03:43 PM

Thưa thầy! Em có một câu hỏi nhỏ nhưng là vấn đề đang được hàng ngàn sinh viên quan tâm đó là ĐIỂM THI.
Hiện nay việc cập nhật điểm thi của trường là không kịp thời, do vậy nhiều sinh viên không biết được kết quả học tập của mình ngay sau khi thi học kỳ để có kế hoạch chuẩn bị cho thi lại hay đăng ký học lại. Những bạn SV quan tâm điểm thi khi đến văn phòng khoa "lục" trong kẹp bảng điểm thì có những bảng điểm không cánh mà bay. Không biết hỏi ai, càng không dám hỏi cô Lan (vì rút kinh nghiệm hỏi nhiều lần rồi). Vậy em đề xuất BCN khoa và cô Lan cho phép BCH chi đoàn hoặc BQT cauduongbkdn.com scan tất cả các bảng điểm mới và đưa lên diễn đàn của khoa (diễn đàn này) để tiện cho chúng em theo dõi được không ạ?
Chúng em rất mong câu trả lời này. Và cũng rất mong nghe chữ "ĐƯỢC" từ cô Lan.
Em xin chân thành cám ơn!
Chúc Hội nghị học tập thành công tốt đẹp!

(Em được biết Web cauduongbkdn.com có trang bị 1 máy scan cho dự án Ebook nên rất tiện trong việc này. http://www.cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?p=32765#post32765)

World of Love
15/03/08, 08:11 PM
Cho em hỏi 1 câu : Các doanh nghiệp khi tuyển dụng thì yêu cầu những gì ở nơi sinh viên , các thầy có thể khuyên chúng em nên học những gì thêm để khỏi bỡ ngỡ khi tiếp xúc với công việc thực tế ?

nbc
15/03/08, 08:35 PM
Em có đề nghị muốn BQT và BCN khoa xem xét là tại sao không cập nhập điểm các lớp trong wed này để có thể xem điểm 1 cách dễ dàng hơn?

Thưa thầy! Em có một câu hỏi nhỏ nhưng là vấn đề đang được hàng ngàn sinh viên quan tâm đó là ĐIỂM THI.
Hiện nay việc cập nhật điểm thi của trường là không kịp thời, do vậy nhiều sinh viên không biết được kết quả học tập của mình ngay sau khi thi học kỳ để có kế hoạch chuẩn bị cho thi lại hay đăng ký học lại. Những bạn SV quan tâm điểm thi khi đến văn phòng khoa "lục" trong kẹp bảng điểm thì có những bảng điểm không cánh mà bay. Không biết hỏi ai, càng không dám hỏi cô Lan (vì rút kinh nghiệm hỏi nhiều lần rồi). Vậy em đề xuất BCN khoa và cô Lan cho phép BCH chi đoàn hoặc BQT cauduongbkdn.com scan tất cả các bảng điểm mới và đưa lên diễn đàn của khoa (diễn đàn này) để tiện cho chúng em theo dõi được không ạ?
Chúng em rất mong câu trả lời này. Và cũng rất mong nghe chữ "ĐƯỢC" từ cô Lan.

Có lẽ với thời lượng của buổi Hội nghị và các vấn đề cần trao đổi trong nó khá nhiều nên nbc xin được trả lời câu hỏi này ở đây với tư cách là một GV có kiêm nhiệm thêm công tác quản lý trong Khoa.

Vấn đề bạn khanhdoan nêu là vấn đề Khoa đã trăn trở bấy lâu nay trước một "mâu thuẫn" hiển hiện trong thực tế giữa người quản lý (Khoa) và người bị quản lý (SV).

Trước đây, nhà trường có quy định: khi nộp điểm, GV phải nộp bản gốc cho phòng ĐT & CTSV; 01 bản photo cho Khoa lưu và 01 bản cho lớp.
Tuy nhiên, rất nhiều cán bộ lớp khi đã lấy điểm, xem điểm xong đã không phổ biến điểm đến cho đông đảo các bạn trong lớp. Vì thế, nhiều bạn đã lên Khoa để xin xem điểm. Khoa ta với gần 5.000 SV chỉ có 1 người làm công tác Giáo vụ thật sẽ quá tải với nhu cầu ấy. Không ít trường hợp các thầy cô khi nộp điểm xong ở phòng ĐT & CTSV đã quên không nộp ở Khoa (điều này gặp nhiều hơn với các SV học ghép, học lại). Vậy là khi SV hỏi điểm thì Khoa nói là chưa có --> hỏi GV, khi SV hỏi GV thì lại nhận được câu trả lời "lên Khoa mà hỏi"! :smi12:

Chưa kể các lớp học lại đôi khi chỉ với 1 người mà cũng có riêng 1 tờ điểm làm cho công tác này lại càng khó khăn hơn. Xin thêm người phụ trách thì Nhà trường không chấp nhận (do làm tăng biên chế). Rất nhiều ý kiến của các thầy cô đã đóng góp về vấn đề này vài năm trước đây, giải pháp đưa điểm thi lên mạng đã được chọn.

Gần đây, Nhà trường đã triển khai "dự án" này, song "hạ tầng" CNTT quá yếu kém, công với các phần mềm hỗ trợ nghèo nàn, đội ngũ cán bộ mỏng nên công việc này chẳng cải thiện được là bao. Nhiều điểm khi vào còn nhầm lẫn, không kịp thời gây tâm lý hoang mang cho nhiều bạn (đặc biệt là các bạn SV theo học hệ vừa học vừa làm ở các Trung tâm).
Không ít ý kiến của SV đã than phiền về vấn đề này. Trực tiếp có, gián tiếp thông qua Website của trường hoặc CauduongBKDN, PhoBachKhoa...cũng có.

Nhận thấy vấn đề trên nếu kéo dài sẽ làm ảnh hưởng đến công việc học tập và quản lý, gây những "khúc mắc" không đáng có giữa GVK và SV, Khoa đã đề nghị Nhà trường cung cấp 01 máy SCAN để thực hiện việc SCAN điểm thi, công bố cho SV trên Forum này (việc Khoa XDCĐ "tự túc" toàn bộ kinh phí để thành lập CauduongBKDN cũng là 1 câu chuyện mà Khoa đã "tự cứu mình" trước hạ tầng CNTT của Trường).

Sau gần nửa 1 năm "xin", vừa rồi chiếc máy SCAN ấy cũng đã hoàn tất con đường được phê duyệt - chào thầu - nhập kho và đã đến Khoa. Sắp tới, Khoa sẽ tổ chức việc Scan điểm thi các môn học và upload lên forum này.

maianhduc
15/03/08, 09:41 PM
maianhduc hơi nóng nảy nhỉ? Mục đích của các môn sơ sở kỹ thuật là gì nào. Và mình còn nhớ, lần đầu tiên đến với môn KCBT hay cơ học đất - nền móng thì mình chả biết mô tê gì về kết cấu cả, dầm là gì cũng chưa biết (từ hồi học chỉ biết thanh - hệ thanh thôi), huống hồ là đi tính toán kết cấu.
Với những môn này, nó sẽ cho chúng ta những kiến thức đầu tiên, cơ bản nhất như : các dạng phá hoại của KC BTCT, chúng ta phải thiết kế để nếu phá hoại thì theo dạng nào, tại sao như vậy...(KCBT), kết cấu thép có những điểm gì khác so với KCBT, chú ý gì khi thiết kế thanh chịu nén, các dạng liên kết trong KCT...(KCT), hay các tính chất đặc trưng của đất nền, tính chất nào quan trọng đặc biệt cần chú ý,... móng nông, móng cọc chịu được tải trọng như thế nào, tại sao là đài thấp, hay đài cao, sự chịu lực của móng cọc theo 2 sơ đồ này có khác nhau không,..(CĐ-NM)
Tất cả những vấn đề này rất nhiều, và rất mới nên như bạn nói, chất lượng đạt được không cao. Muốn thế, chúng ta cần cố gắng hơn (khó có thời gian tăng mấy môn này lắm - Còn giảm: không thể giảm được những môn này mà chỉ có thể giảm những môn như Kỹ thuật điện, Kỹ thuật nhiệt, Kỹ thuật điện tử...)
Sau khi những vấn đề trên đã thấm rồi thì bạn áp dụng tiêu chuẩn nào vào thiết kế, thì tính toán theo tiêu chuẩn đó thôi. Tùy vào yêu cầu bạn thiết kế cái gì, kết cấu nào mà có tiêu chuẩn, quy trình riêng.
Chúc vui!
Chào bác phgpc!
Nếu như mỗi môn học chỉ dừng ở mức độ là đáp ứng cho sinh viên những khái niệm của môn học đó thì hình như ta đang thỏa mãn với thực tại rồi, như vậy thì làm sao tiến bộ được, kiến thức là 1 quá trình ta lặp đi lặp lại nó nhiều lần từ đó mới thấm, mới đúc rút ra được những kinh nghiệm cho công việc, cho công tác nghiên cứu sau này vì vậy các môn học trước phải đề cập đến môn học sau và nó khai thông cái nhìn tổng quan cho môn học sau. vì vậy đề cương các môn học phải thường xuyên được cập nhật được bổ sung để nâng cao chất lượng dạy và học, đó cũng là công việc trong cái tất yếu giáo dục phải đáp ứng được các yêu cầu thực tế, nhu cầu xã hội đặt ra. Công việc này các trường khác đã làm và đang làm vì vậy nếu như chúng ta không muốn lạc hậu thì phải thay đổi thôi. Giống như 1 người thầy đã nói. "Đồ án năm sau phải yêu cầu cao hơn đồ án năm trước như vậy các em mới tiến bộ được".
Thân!!!

nbc
15/03/08, 09:46 PM
Cho em hỏi 1 câu : Các doanh nghiệp khi tuyển dụng thì yêu cầu những gì ở nơi sinh viên , các thầy có thể khuyên chúng em nên học những gì thêm để khỏi bỡ ngỡ khi tiếp xúc với công việc thực tế ?

nbc làm công tác giảng dạy trong trường được 18 năm; 18 năm ấy cũng là 18 năm nbc liên tục có những tiếp xúc với các nhà tuyển dụng - sử dụng các KSCĐ; trực tiếp tham gia công tác khảo sát, thiết kế, giám sát, kiểm định, thẩm định, nghiên cứu cùng với các KSCĐ; tham gia công tác quản lý các KSCĐ, KSXD tại một số công ty. Tập hợp lại những gì mình đã nghe, đã thấy đã biết, xin có vài trao đổi với các bạn thế này.

Nhà tuyển dụng thường yêu cầu 1 KSCĐ:

1. Có chứng nhận tốt nghiệp, bằng tốt nghiệp - nhiều doanh nghiệp cho rằng đây chính là 1 phần "tài sản" mà họ đã "mua" được thông qua việc tuyển dụng KS (họ rất cần chức danh KS đúng chuyên ngành để tham gia các cuộc họp, ký tên vào các biên bản cần thiết). Một vài doanh nghiệp nước ngoài (hiện Việt Nam cũng đã có) không cần bằng cấp; họ có những người tuyển dụng chuyên nghiệp, qua phỏng vấn có thể đánh giá được ứng viên có thỏa mãn nhu cầu của họ không.

2. Có trình độ tin học văn phòng ở mức độ thành thạo: các KS sẽ liên tục phải làm việc với các văn bản, các tính toán cơ bản, trình bày - bảo vệ nên không thể có trình độ sử dụng tin học văn phòng kém.

nbc đã gặp những than phiền từ các nhà sử dụng khi giao cho 1 KS làm 1 trang A4 một văn bản (tờ trình, đơn, báo cáo...) mà từ sáng tới trưa vẫn chưa xong. Khi mang lên duyệt từ trời ơi là câu cú, lỗi chính tả; sửa văn bản này đến 4 -5 lần mà KS vẫn không thể hoàn thành. Dưới con mắt của họ, người KS kia quả là chẳng đáng nhận lương.

Nhiều KS được giao tính bảng lương cho công ty (vài chục người) - lập bảng tính Excel ngày này qua ngày khác vẫn chưa xong; khi đưa lên trình thì hỡi ôi - lương 1 kỹ thuật viên tính toán thế nào mà đến vài chục triệu đồng/tháng --> giám đốc bó tay, hoặc la lối om sòm. KS phân trần: công việc của em không phải là tính lương, song lại nhận được một câu từ vị lãnh đạo kia: "vậy mà cũng gọi là trình độ đại học"!

Nhiều KS của chúng ta đã “tái mặt” khi nhận được lệnh của sếp: ngày mai đi bảo vệ đồ án ở tỉnh này, tỉnh nọ --> mất cả đêm để “vọc” Power Point, làm Slide ; ngày hôm sau khi đến nơi thì người trông đã chẳng còn ra người; nói năng thì lắp bắp vì bản “đít-cua” đã có đâu.

3. Có trình độ AutoCAD tốt: KS ngày nay không chỉ là KS KS-TK mới cần phải vẽ vời. Các KS thi công cũng thường xuyên phải trình bày các bản vẽ thi công, tiến độ thi công; lập bản vẽ hoàn công. Công việc này không tốt thường làm chậm hồ sơ thanh toán, gây áp lực về vốn cho các công ty. Với các công ty TNHH, công ty cổ phần thì đây là điều khó chấp nhận.

4. Có khả năng lập dự toán: các KS hiện nay thường phải làm các hồ sơ mời thầu, dự thầu, hồ sơ hoàn công, hồ sơ tạm ứng - thanh quyết toán. Những KS có khả năng này tốt thường sẽ được đánh giá cao.

5. Có khả năng giao tiếp tốt, ứng xử tình huống nhanh, hiểu được ý sếp và đối tác. Các KS này thường được gọi là “lanh”, sẽ sớm được giao những vị trị quan trọng.

6. Có khả năng làm việc độc lập: rất nhiều nhà tuyển dụng cho rằng các KS đã được đào tạo khá hoàn chỉnh trong trường đại học. Vì vậy, họ sẽ được giao những công việc có tính bao quát cao; phải tự suy nghĩ, đề xuất các giải pháp và đưa ra các lời khuyên cho sếp. Các KS của chúng ta thì lại thường được chỉ vẽ đến quá chi tiết trong suốt 12 năm học phổ thông và 5 – 7 năm đại học; nhiều thứ lại chỉ được học theo cách cho qua chuyện, cho đạt yêu cầu chứ không nhằm cái đích là trau dồi kiến thức. Vì vậy, cũng có không ít than phiền rằng họ làm việc quá máy móc, ít có tính sáng tạo, không “dám nghĩ dám làm”.

Mới là những điều cơ bản cần có, các thầy cô và các anh chị cựu SV lớp trước sẽ đóng góp ý kiến thêm.

nbc
15/03/08, 10:47 PM
Kính thưa các thầy cô, cùng toàn thể các bạn trong thời gian học tập em thấy chương trình học tập của khoa ta có 1 số điểm đang rất bất cập, như các môn cơ sở chưa đi chuyên sâu và phục vụ nhiều cho công tác chuyên ngành sau này. Ví dụ môn học btct đang học tiêu chuẩn của anh với nhiều khái niệm và định nghĩa chưa ăn khớp với lý thuyết của tiêu chuẩn Mỹ trong khi các môn học này được các thầy khoa XDDD dạy, môn học cơ học đất, nền móng chưa cung cấp nhiều cho sinh viên các kiến thức chuyên nghành, môn học kết cấu thép cũng như vậy. Theo bản thân em đây là những môn học rất quan trọng nó bổ trợ cho các môn học chuyên nghành. Khi kết quả thu được từ các môn học cơ sở không cao thì dẫn đến kết quả chuyên ngành cũng không cao. Việc nâng cao chất lượng các môn học cơ sở cũng là cách giảm khối lượng học tập đang rất nặng đối với khoa cầu đường, thời gian dành cho nghiên cứu lại tài liệu sẻ ít hơn anh em sinh viên có thời gian làm đồ án và nghiên cứu một số cái mới hơn
Như vậy trong những năm tới khoa ta có định hướng khắc phục bất cập này như thế nào ạ.

Chỉ còn vài giờ nữa là qua ngày mai - ngày diễn ra Hội nghị học tập của khoa XDCĐ, nbc xin được bàn luận luôn về vấn đề mà maianhduc đã nêu ở trên.

Như đã có nhiều lần trao đổi với mọi người, trong Khung chương trình giảng dạy ở bậc đại học - khối ngành kỹ thuật bao giờ cũng có 3 khối kiến thức chính.

- Khối kiến thức đại cương

- Khối kiến thức cơ sở

- Khối kiến thức chuyên ngành

Về cơ bản, khối kiến thức đại cương sẽ được giới thiệu ở học kỳ 1 đến 4; khối kiến thức cơ sở từ học kỳ 4 - 7; khối kiến thức chuyên ngành từ học kỳ 7 - 9.

Những khối kiến thức này được giới thiệu theo cung bậc từ dễ đến khó, từ xa đến gần, từ tổng quát đến chi tiết; từ lý thuyết đến thực tế. Cuối cùng là SV sau 9 kỳ học có được một nền tảng vững chắc về cơ bản, biết vận dụng những kiến thức cơ sở để giải quyết các vấn đề cụ thể trong chuyên ngành ở đồ án tốt nghiệp.

Trong xu thế đào tạo "liên thông", để quản lý đào tạo thuận lợi - những khối ngành gần nhau sẽ có 3 năm học đầu tiên giống nhau. Như vậy, khôi kiến thức đại cương và sơ sở ở các ngành gần sẽ dần không có nhiều khác biệt. Như ở trường ta, ngành học trong các khoa: XDCĐ, XDDD, XD TL-TĐ, Kiến trúc, Môi trường là những ngành học rất gần; Những ngành khác như: Cơ khí, Động lực cũng đã được coi là các ngành gần. Trong 3 năm học này SV sẽ có được những kiến thức "nền" để phát triển trong giai đoạn sau. Việc chúng ta đi quá chi tiết vào những môn học cơ sở là điều rất khó làm; vô hình chung nó sẽ đẩy các ngành học gần ra xa nhau ngay từ những môn học cơ sở. Sẽ phải giảng dạy cho SV ngành XDCĐ, XDDD, XD TL-TĐ, Kiến trúc, Môi trường các môn học SBVL, CHKC, Trắc địa, Thủy Lực, VLXD, ĐTCT, Máy XD... rất khác nhau. Tính "liên thông" giữa các ngành sẽ không còn, 1 số ít SV ngành CĐ nếu thi môn Trắc địa không đạt sẽ rất có thể phải chờ vài học kỳ mới có thể đăng ký học được môn này lần 2...

Mặt khác, đào tạo đại học là đào tạo tiềm năng; trang bị cho các KS tương lai một phương pháp tiếp cận, phương pháp giải quyết vấn đề mình sẽ gặp phải trong tương lai là chính; chứ nếu ôm đồm từng vấn đề cụ thể mà những KS sẽ phải "đương đầu" ngoài thực tế trong tương lai thì với tốc độ phát triển của KH-KT ngày nay, có lẽ các SV của chúng ta sẽ chẳng bao giờ có thể ra trường được.

Tuy nhiên, việc thường xuyên xem xét, cập nhật để nội dung giảng dạy các môn học được nhất quán từ cơ sở đến chuyên ngành là vấn đề mà các nhà hoạch định GD, mỗi GV tâm huyết phải làm thường xuyên, liên tục trong suốt quá trình giảng dạy của mình.

zinzin
15/03/08, 11:08 PM
Sáng mai quyết lên trường tham dự mới đc!ko đi thì hối hận thật,đúng là dip may hiếm có :d

phnam
15/03/08, 11:11 PM
Sáng mai quyết lên trường tham dự mới đc!ko đi thì hối hận thật,đúng là dip may hiếm có :d
Nếu lỡ không đi được thì ở nhà zinzin nhớ ONLINE nha, đặt câu hỏi lên diễn đàn để được trả lời ngay.

zinzin
15/03/08, 11:17 PM
Sáng mai vác Lap lên trường,vừa có mặt tại trường,vừa ol luôn :D

phgpc
08/03/09, 10:28 PM

Quá dễ - Làm xong sớm, còn làm giúp bạn bè (32 phiếu - 12.36%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif)
Dễ - Không cần cố gắng lắm cũng làm xong (5 phiếu - 1.93%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif)
Vừa phải (78 phiếu - 30.12%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif)
Khó - Chỉ có thể làm được 1 đồ án trong 1 học kỳ (116 phiếu - 44.79%) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/spacer.gif) http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif (http://cauduongbkdn.com/f@rums/../n@ws/images/modules/Voting/bar_middle.gif)

Cập nhật sau thời điểm trên 1 năm, xem tình hình năm vừa rồi thế nào:

Quá dễ - Làm xong sớm, còn làm giúp bạn bè (137 phiếu - 16.81%)

Dễ - Không cần cố gắng lắm cũng làm xong (25 phiếu - 3.07%)

Vừa phải (195 phiếu - 23.93%)

Khó - Chỉ có thể làm được 1 đồ án trong 1 học kỳ (354 phiếu - 43.44%)

Quá khó - Không thể làm xong được đồ án nào (104 phiếu - 12.76%)

(Ngày 8.3.2009)

Cũng không khác trước mấy nhỉ?

gnuhyudov2506
11/03/09, 05:42 AM
Cập nhật sau thời điểm trên 1 năm, xem tình hình năm vừa rồi thế nào:

Khó - Chỉ có thể làm được 1 đồ án trong 1 học kỳ (354 phiếu - 43.44%)

Quá khó - Không thể làm xong được đồ án nào (104 phiếu - 12.76%)

(Ngày 8.3.2009)

Cũng không khác trước mấy nhỉ?

Khó và quá khó chiếm trên 55%, như vậy tỷ kệ này vẫn cao ghê.:M010:

nbc
11/03/09, 07:49 AM
Có vẻ như % trên phản ánh gần đúng con số SV được nhận đồ án tốt nghiệp (đợt đầu)???:M_nhoc2_78:

nbc thấy SV, học sinh bên Mỹ họ học khác mình quá: ngày nào cũng bài tập, bài luận; hàng tháng mỗi người làm cái presentation, rồi báo cáo, trao đổi; Trường - Khoa tổ chức hội thảo;
Hôm nào thầy chậm cho bài tập là cả lớp nhao nhao... đòi. Nhiều SV cứ đòi thêm nữa... thêm nữa bài tập, bài luận.

Bài tập thì có đáp án ở trang cuối, nhưng cấm có ai xem. Cứ tự làm, sai cũng được, đợi đến khi thầy/cô chữa bài --> thấy chỗ sai là chất vấn tại sao? tại sao?...

Trong buổi học SV hỏi tới tấp, đôi khi thầy cô đành phải hẹn SV đến phòng tự học (sau buổi học) để trả lời.

:M058: He he, muốn hát bài "ước gì" quá!