PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Đồ án nền móng

Trang : [1] 2 3

nbc
29/03/07, 03:49 PM
Một trong những đồ án đầu tiên và tương đối khó đây!
Muốn làm tốt đồ án này ngoài Lý thuyết về nền móng còn rất cần những kiến thức của các môn học có liên quan trực tiếp như:
- Cơ học đất
- Cơ học kết cấu
- Vật liệu xây dựng
- Kết cấu BTCT
Mời các bạn đặt câu hỏi và cùng thảo luận.

kingofabyss
30/03/07, 09:14 PM
Dạ thưa thầy em làm Đồ Án Tốt Nghiệp , trong đó có phần tính toán móng cọc, em làm theo tiêu chuẩn mới, trong đó có quá nhiều công thức, và đề tài của em là đề tài giả định nên không có các số liệu CPT đo được trong thực tế, thầy có thể up lên một vài Đồ Án nào làm theo tiêu chuẩn mới lên để tụi em tham khảo cách tính toán và giả định các chỉ số CPT đối với các loại đất được không ạ .Em cảm ơn thầy trước ạ

phnam
30/03/07, 10:42 PM
http://cauduongbkdn.com/forums/showthread.php?t=25
trong đồ án cầu BT kỳ vừa qua mình làm theo tiêu chuẩn mới và có phần tính toán móng cọc.
Bạn vào link trên để download bản tính excel để tham khảo nha!!!

nguyenlan
01/04/07, 12:16 AM
Dạ thưa thầy em làm Đồ Án Tốt Nghiệp , trong đó có phần tính toán móng cọc, em làm theo tiêu chuẩn mới, trong đó có quá nhiều công thức, và đề tài của em là đề tài giả định nên không có các số liệu CPT đo được trong thực tế, thầy có thể up lên một vài Đồ Án nào làm theo tiêu chuẩn mới lên để tụi em tham khảo cách tính toán và giả định các chỉ số CPT đối với các loại đất được không ạ .Em cảm ơn thầy trước ạ

Lại cần "bài mẫu" à ?
Không có đồ án nào là mẫu đâu em. Cần phải tập làm "kỹ sư" đi. Em đọc thêm các tài liệu này là sẽ chủ động được ngay.
1. MÓNG CỌC TRONG THỰC TẾ XÂY DỰNG DỊCH TỪ NGUYÊN BẢN PILE DESIGN IN PRACTICE
2. QUI TRÌNH 22 tcn 272-05
3. THIẾT KẾ MÓNG CỌC ( GS Vũ Công Ngữ & Nguyễn Thái)
4. Khảo sát đất hiện trường phục vụ thiết kế móng cọc ( GS Vũ Công Ngữ & Nguyễn Thái)
5. GEOTECNICAL HANDBOOK T1,2 (có ở thư viện TT học liệu)
..........
Nếu đề đồ án không có số liệu SPT, CPT, ... qu thì bạn dựa vào tên đất và trạng thái , tra các sổ tay nêu trên để chọn ra một số liệu giả định phù hợp và tính cho đồ án.
Còn khi làm thực tế các số liệu phục vụ cho thiết kế móng cọc phải thí nghiệm và diển dải ........
chúc thành công.

kingofabyss
01/04/07, 11:00 AM
Dạ sau 2 ngày vật vã vì móng cọc, em đã hiểu được phương pháp tính toán ghi trong quy trình ạ ^_^

thao de
01/04/07, 06:37 PM
da thưa thầy cho em hỏi khi tra các số liệu về mac bê tông hay cường độ của thép thì tra ở sách bê tông cốt thép tiêu chuẩn mới 2005 được không ạ. em cám ơn thầy.

phnam
01/04/07, 06:59 PM
da thưa thầy cho em hỏi khi tra các số liệu về mac bê tông hay cường độ của thép thì tra ở sách bê tông cốt thép tiêu chuẩn mới 2005 được không ạ. em cám ơn thầy.
hiện nay hình như các thầy đã đưa quy trình mới vào giảng dạy đối với môn học nền móng và KC BTCT, vậy bạn hoàn toàn có thể tra Cường độ chịu nén của BT và cường độ danh định của cốt thép theo TC mới 2005. Có thể tham khảo trong 22TCN 272 05 cũng được.
Nếu bạn làm theo QT cũ thì không nên, vì các ký hiệu trong quy trình mới thường khác so với quy trình cũ, làm bạn rất khó khăn trong nhận dạng.

tanan
04/04/07, 03:26 PM
ta tính toán ra số lượng cọc lớn 4 một tí (d=30 cm)
vậy ta phải làm sao:
- Tăng d cọc
- Hay tăng chiều sâu chôn cọc(nếu như vượt qua 10 m thì ta nối cọc vậy phải chọn cọc có chiều dài NTN ?

haibkdn
04/04/07, 03:43 PM
Thật ra trong đồ án thiết kế thì bạn có thể làm như vậy:
- Tăng đường kính cọc để tăng diện tích ma sát với đất. Công trình cầu dùng D35 bình thường mà
- Nếu các điều kiện bố trí cọc ở đài cọc đảm bảo thì bạn có thể bố trí 5 cọc
- Tăng chiều dài cọc
Tất nhiên là trong thực tế, người ta phải thử khi đóng cọc rồi mới quyết định đúc cọc hàng loạt bạn ạ. Như vậy bạn có thể chọn 1 trong các giải pháp trên.:smi32:

phuongx3
04/04/07, 06:27 PM
Theo ý kiến của mình thì khi sức chịu tải của cọc không đảm bảo thì mình sẽ làm theo thứ tự sau:
1. Tăng tiết diện cọc (cọc 30cm trong cầu là nhỏ đấy)
2. Tăng chiều dài cọc
3. Tăng số lượng cọc.

nbc
04/04/07, 11:17 PM
ta tính toán ra số lượng cọc lớn 4 một tí (d=30 cm)
vậy ta phải làm sao:
- Tăng d cọc
- Hay tăng chiều sâu chôn cọc(nếu như vượt qua 10 m thì ta nối cọc vậy phải chọn cọc có chiều dài NTN ?

Mình xin bình luận thế này:

- Nếu mũi cọc đã hạ vào lớp đất có góc nội ma sát lớn, các lớp đất phía trên có góc nội ma sát nhỏ, mình sẽ chọn phương án tăng chiều dài cọc. Tuy nhiên phải xét đến vấn đề độ mảnh của cọc khi đóng (dễ bị gãy cọc nếu D quá nhỏ mà H quá lớn, sức kháng mũi & sức kháng bên lớn, năng lượng xung kích của búa đóng cọc yêu cầu lớn).

- Ngược lại, nếu các lớp đất phía trên có góc nội ma sát lớn, lớp đất mũi cọc có góc nội ma sát nhỏ, mình sẽ cân nhắc phương án tăng tiết diện cọc.

Bình luận vậy thôi, chứ lâu ngày "quên nghề" hết rồi!:smi11:

World of Love
05/04/07, 10:11 AM
cho em hỏi tý . TK móng nông dùng thép CII thì bước thép > hơn 25cm vậy em có thể dùng thép CI được ko? hay là dùng thép nào cũng được

Hahpc
09/04/07, 08:17 PM
Không có chuyện dùng thép nào cũng được, vì dùng thép loại gì, như thế nào đã có quy định chung rồi. Ở đây bạn dùng thép CI cũng không sai nhưng người ta ít dùng nó lắm vì.... Bạn n/c vì sao nhé, nếu không được mình nói cho.

Hahpc
09/04/07, 08:22 PM
Minh thấy các phương án của các thầy đưa ra đầy đủ rồi.
Mình chỉ có ý kiến thế này: Bạn chọn phương án nào thì còn phải căn cứ vào công trình của bạn ở đây công trình gì? Qui mô của công trình đó nữa.

nbc
09/04/07, 10:17 PM
Không có chuyện dùng thép nào cũng được, vì dùng thép loại gì, như thế nào đã có quy định chung rồi. Ở đây bạn dùng thép CI cũng không sai nhưng người ta ít dùng nó lắm vì.... Bạn n/c vì sao nhé, nếu không được mình nói cho.

Hoan hô, có cô Hahpc đây rồi! Các bạn 04X3 ơi, có thắc mắc gì đồ án này cùng "thỉnh giáo" cô đi nào!

World of Love
12/04/07, 05:10 PM
:smi11: Nhờ cô nói dùm em. Nhưng em về thử với thép CII thì bước cốt thép lớn >25cm . vậy em nên xử lí như thế nào . chứ thép CI ít dùng lên bv sao qua được

maianhduc
16/04/07, 07:28 PM
Thật ra trong đồ án thiết kế thì bạn có thể làm như vậy:
- Tăng đường kính cọc để tăng diện tích ma sát với đất. Công trình cầu dùng D35 bình thường mà
- Nếu các điều kiện bố trí cọc ở đài cọc đảm bảo thì bạn có thể bố trí 5 cọc
- Tăng chiều dài cọc
Tất nhiên là trong thực tế, người ta phải thử khi đóng cọc rồi mới quyết định đúc cọc hàng loạt bạn ạ. Như vậy bạn có thể chọn 1 trong các giải pháp trên.:smi32:

Thưa thầy câu trả lời của thầy có thể bố trí 5 cọc lâu nay emcũng có một số bạn hỏi nhưng ẻmtả lời là nên tăng chiều dài cọc lên hoặc tăng tiết diện nếu dùng 5 cọc thì rất dể có một cọc nằm trên trục trung hòa phải không ạ như vậy giải pháp đó có hiệu quả không ạ, em cúng chưa hiêu nếu bố trí 5 cọc thì diện tích móng có lớn quá không ạ, và cách bố trí có gây khó khăn không ạ. Thầy có thể trả lời tại đây để những bạn đã hỏi em có thể sửa chữa không ạ.
em cảm ơn thầy, hi vọng những bạn khác có thể sửa chữa kịp

Hanoigio
17/04/07, 09:14 AM
Kính thưa các thầy trong diễn đàn cùng các bạn sinh viên thân mến!
Trong đồ án Nền & Móng. Phần móng nông. khi tính toán chọn tiết diện móng. Ta giải phương trình ra b, chẳng hạn b= 1,45 Chọn b= 1,5m hệ số anpha = 1,4 => a= 2,1m
Nhưng không thõa mãn điều kiện chống lực chọc thủng theo mặt phảng nghiêng. Do đó phải chọn lại b lớn hơn. b= 1,6m hay b= 1,8m thì tính ra a lại là một giá trị lẽ (với mọi hệ số anpha).
Vậy phải chọn lên b= 2 m, anpha = 1,2, => a= 2,4m. Liệu như vậy tiết diện móng có quá lơn không?
Nếu tính toán và chọn theo cách đó thì móng nông cột giữa và móng nông cột biên lại có kích thước bằng nhau?
Em thấy thầy Mai hướng dẫn chọn a và b phải chẵn. Nhưng trong khi chọn lên thì thầy Đạo bảo là diện tích quá lớn. Thầy Đạo bảo làm như vậy là copy tiết diện móng nông cột giữa sang móng nông cột biên chứ chưa tính tiết diện cho móng nông cột biên?
Vậy xin các thầy và các bạn cho ý kiến!

SBT
20/04/07, 10:42 AM
Khi tính toán b=1.6m mà chọn đến 2m thì quá lớn và không hợp lý một tý nào đâu bạn ạ.
Bạn xem lại hệ số alpha có bắt buộc là một số chẵn không (1,2 hay 1,4...), nếu nó được giới hạn trong một khoảng thì bạn có thể chọn a chẵn mà không vấn đề gì cả.
Ví dụ: b=1,6m, a=2m.

Hahpc
21/04/07, 10:50 AM
Sao không thấy CHUTIEU_XDCD đâu nhỉ? Em quyết định dùng thép CI hay CII?
Thép CII là thép có gờ, độ cứng lớn, thường dùng đối với những cấu kiện chịu nén.
Thép CI là thép trơn, thường dùng đối với những cấu kiện chịu uốn.
Ngoài ra người ta cũng có thể dùng thép AI or AII nhưng bây giờ mua hai loại thép này khó lắm.
Theo mình em dùng thép CII và tăng lượng cốt thép lên. Dùng thép CII là phù hợp và ma sát giữa BT và cốt thép cũng tốt hơn.

Hahpc
21/04/07, 11:07 AM
Chọn tiết diện móng nông như vậy hơi lớn. Có thể em tính toán nhầm lẫn gì đó thì khi chọn b = 1.8m mới ra hệ số anpha là mọi giá trị. Em thử tính lại xem nhe!. nếu không được thì chọn kích thước (a ; b) = ( 2 ; 2) thử xem có được ko?

Hahpc
22/04/07, 03:40 PM
Bố trí 5 cọc cũng được chứ có sao đâu em. Chỉ cần kích thước móng đủ để đảm bảo khoảng cách các cọc theo đúng qui định là được rồi. Như vậy kích thước móng cũng đâu có lớn quá.
Em có thể tăng chiều dài cọc nhưng nếu phải tăng nhiều tới mức phải nối cọc thì không nên dùng giải pháp này.
Tăng tiết diện cọc cũng được nhưng đối với móng của công trình dân dụng như trong đồ án của em thì người ta cũng ít dùng cọc có tiết diện lớn quá, thường dùng cọc 25x25; 30x30; 35x35. thôi.

SBT
22/04/07, 03:49 PM
Kích thước cột là hình chữ nhật thì bạn không nên chọn móng hình vuông, sẽ không tốt đâu.
Với các công trình dân dụng nếu mình nhớ không lầm là lấy hệ số alpha nghiêng về trị số nhỏ (công trình thủy lợi mới lấy trị số lớn). Có rất nhiều vấn đề trong kiểm tra chọc thủng, bạn có thể xem kỹ lại không vì trước đây cũng nhiều người kiểm tra không đạt vì không hiểu rõ điều kiện này. Thông thường khi chọn kích thước móng lớn hơn tính toán một tý là có thể kiểm tra tốt rồi bạn ạ.

World of Love
23/04/07, 07:08 PM
:smi32: lâu ngày quá không vào web , em dùng thép CII cho chắc , thức trắng đêm để sửa cũng khổ , nhưng mà có thức đêm mới biết đêm dài . Hi vọng qua được DANM . chỉ có chúa mới biết điều đó

dinh thi
29/04/07, 11:50 AM
Một trong những đồ án đầu tiên và tương đối khó đây!
Muốn làm tốt đồ án này ngoài Lý thuyết về nền móng còn rất cần những kiến thức của các môn học có liên quan trực tiếp như:
- Cơ học đất
- Cơ học kết cấu
- Vật liệu xây dựng
- Kết cấu BTCT
Mời các bạn đặt câu hỏi và cùng thảo luận.

em mói duoc học xong mon DANM cua thầy MAI va rât lo lang vì không biết mình có hoàn thành duoc không.Xin cac thây cho em biết để hoàn thành duoc.em cân có nhung tài liêu tham khảo nào?:smi33:
:smi33:

nbc
29/04/07, 12:35 PM
em mói duoc học xong mon DANM cua thầy MAI va rât lo lang vì không biết mình có hoàn thành duoc không.Xin cac thây cho em biết để hoàn thành duoc.em cân có nhung tài liêu tham khảo nào?:smi33:

Không nên quá lo lắng em ạ.

Em có đi học và tham dự đầy đủ các buổi hướng dẫn đồ án của thầy không? Các tài liệu học tập và tham khảo cần thiết bao giờ cũng sẽ được đề cập trong các buổi ấy đấy.

nguyenlan
03/05/07, 09:59 PM

Hiện nay tài liệu về Nền móng rất nhiều em ạ. Em cần các sách sau:
- Cơ học đất của Thầy Mai, Thầy Đạo.
- Nền móng : Rất nhiều tác giả xuất bản, nên chọn sách có các ví dụ tính toán.
- Hướng dẫn đồ án nền móng : Hình như của trường ĐH Kiến Trúc.
- Móng cọc của Thầy Lê Đức Thắng.
... VÀ QUAN TRỌNG LÀ CẦN PHẢI ĐI HỌC LÝ THUYẾT VÀ THÔNG QUA ĐẦY ĐỦ ĐỂ NẮM BẮT VÀ DỌC SÁCH NHANH HIỂU HƠN.
- Em chưa hiểu vấn đề gì cứ nêu câu hỏi cụ thể trên đây sẻ có người khác chỉ cho bạn nhé.

Chúc thành công.

Hahpc
05/05/07, 12:30 PM
Ngày hôm nay các bạn khóa 04 đã bảo vệ xong đồ án nền móng lần 1. Mình thấy có nhiều bạn làm đồ án rất tốt, học bài kỹ và hiểu bài nên kết quả bảo vệ đồ án và thi vấn đáp lý thuyết tốt. Tất cả các bạn này trong quá trình làm đồ án đã tham gia đầy đủ các buổi hướng dẫn và thông qua đồ án của thầy, làm đồ án theo đúng tiến độ thầy giao để mỗi buổi hướng dẫn đồ án hỏi thầy các vướng mắc và các vấn đề chưa hiểu.
Một số bạn bị nợ đồ án cố gắng để lần sau bảo vệ tốt nhé.

Hanoigio
12/05/07, 11:37 AM
Kính thưa các thầy cô giáo bộ môn N&M!
Cho em được hỏi một số vấn đề sau:
Em đang làm đồ án phần móng cọc, xác định chiều sâu chôn đài. h>=hmin.
Các cô thầy và các bạn chỉ giùm em công thức tính hmin nhé.
Tổng tải trọng ngang H=?
Em đang phân vân các công thức trong đồ án cũ không biết có chính xác ko?

phnam
12/05/07, 01:31 PM
Tổng tải trọng ngang H=?

tải trọng ngang thầy có cho trong nhiệm vụ mà bạn, bạn xem lại nhé!!!
còn chiều cao hmin bạn tham khảo công thức trong tài liệu nền và móng, tại phần móng cọc đài thấp đó!!!

Hahpc
17/05/07, 09:11 AM
Kính thưa các thầy cô giáo bộ môn N&M!
Cho em được hỏi một số vấn đề sau:
Em đang làm đồ án phần móng cọc, xác định chiều sâu chôn đài. h>=hmin.
Các cô thầy và các bạn chỉ giùm em công thức tính hmin nhé.
Tổng tải trọng ngang H=?
Em đang phân vân các công thức trong đồ án cũ không biết có chính xác ko?

Em có đi học không? Đi học có ghi chép bài và nghe thầy giảng không mà hỏi như vậy? Tất cả những vấn đề em hỏi thầy đã dạy trên lớp rồi, trong sách viết cũng rất kỹ nữa. Em đọc sách nhé!

tdh
01/06/07, 06:54 PM
Thưa các thầy,mặc dù đồ án nền móng đã bảo vệ rồi nhưng em vẫn có một số vấn đề cần được giải đáp :
- Việc lựa chọn phương án móng phụ thuộc vào những yếu tố nào,như trong đồ án nền móng,ta lựa chọn 2 phương án móng nông và móng cọc,tuy nhiên với những số liệu cho trong đề ra,còn thiếu sót gì so với thực tế không ? Nếu thực tế,với những số liệu như vậy,qua kinh nghiệm người ta ưu tiên chọn phương án nào ?
- Hiện nay đã áp dụng tiêu chuẩn mới trong việc tính toán kết cấu BTCT(TCXD 356-2005) ,đồ án của ta là thiết kế móng BTCT ,vậy tại sao đền giờ các thầy vẫn chưa cho sinh viên tính theo TC mới ạ? Nếu cho áp dụng thì các thầy đã có kế hoạch gì chưa ạ ,nếu áp dụng thì có phải tiến hành đồng loạt cho những kết cấu khác có sử dụng BTCT không ạ ?

Cảm ơn các thầy đã quan tâm !

phuongx3
01/06/07, 09:26 PM
Chào mừng tdh đến với diễn đàn http://cauduongbkdn.com/!
Lựa chọn 1 phương án móng theo mình biết thì căn cứ vào nhiều yếu tố: tải trọng, đất nền, giá thành, công nghệ xây dựng...
Trong đồ án nền móng, bạn không có quyền lựa chọn loại móng. Nhiệm vụ giao cho mình là số liệu dùng để tính toán 1 phương án móng nông và 1 phương án móng cọc. Thực tế thì: chỗ nào làm được móng nông thì không ai làm móng cọc!
Mình thấy trong các khoa xây dựng ở trường mình thì khoa cầu đường chúng ta cập nhật các tiêu chuẩn thiết kế nhanh nhất đấy chứ! Mình thấy các thầy luôn khuyến khích việc áp dụng các tiêu chuẩn hiện hành trong đồ án mà, những vướng mắc khi tiếp xúc với các tiêu chuẩn này cũng được các thầy giải đáp kỹ lưỡng đấy chứ! Đồ án không những phải đúng mà phải có tính khả thi nữa mà!

tdh
02/06/07, 09:28 AM
cảm ơn bạn phuongx3 đã trả lời ,có lẽ vì cũng mới bước vào năm đầu chuyên ngành nên ít tiếp xúc với các thầy cô trong khoa,đồ án thì mới chỉ làm 2 cái nên kinh nghiệm còn chưa nhiều ,mong các bạn giúp đỡ thêm ! :smi33:
Mình đồng ý về việc lựa chọn phương án móng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố .Nhưng một thắc mắc mà mình vẫn cần được giải đáp từ kinh nghiệm thực tế là những số liệu cho trong đồ án thiết kế,trong thực tế đã đầy đủ chưa? Các số liệu về tải trọng được tính toán và lấy theo tiêu chuẩn nào ?
Còn về việc áp dụng các tiêu chuẩn mới trong việc tính toán thiết kế,theo mình các thầy nên có thông báo cụ thể để đảm bảo việc thiết kế sát với các tiêu chuẩn hiện hành !

nbc
02/06/07, 10:09 AM
Mình đồng ý về việc lựa chọn phương án móng phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố .Nhưng một thắc mắc mà mình vẫn cần được giải đáp từ kinh nghiệm thực tế là những số liệu cho trong đồ án thiết kế,trong thực tế đã đầy đủ chưa? Các số liệu về tải trọng được tính toán và lấy theo tiêu chuẩn nào ?

Bạn tdh thân mến!

Theo dõi những bài post của bạn trong vài qua thầy nhận thấy bạn đã có được tầm nhận thức ở mức cao; đã có được những phân tích, phản hồi từ những kiến thức đã nhận được. Đây là một điều rất đáng quý, nên phát huy trong quá trình học tập cũng như công tác về sau.

Trong các đồ án môn học và thậm chí đồ án tốt nghiệp; có một số vấn đề Giảng viên cho phép sinh viên giả định những số liệu tính toán. Đồ án Nền móng theo thầy cũng nằm trong số này. Tuy nhiên, trong quá trình làm đồ án sinh viên thường rất khó khăn trong những "giả định" này nếu không có những định hướng từ GV.

Mặc dù đồ án này khóa 04X3 đã bảo vệ, song sẽ vẫn rất cần thiết nếu chúng ta tiếp tục bàn luận, trao đổi...để các bạn khóa sau làm tốt hơn, để chuẩn bị cho các đồ án sau.

Mời bạn tdh nêu các vấn đề cụ thể mà mình còn chưa rõ; mời các bạn khác cùng thảo luận.

tdh
02/06/07, 10:43 AM
Em chào Thầy ạ !
Cảm ơn thầy vì đã trả lời nhưng Thầy có thể giúp em hiểu rõ hơn vấn đề này một chút được không ạ .

Trong các đồ án môn học và thậm chí đồ án tốt nghiệp; có một số vấn đề Giảng viên cho phép sinh viên giả định những số liệu tính toán. Đồ án Nền móng theo thầy cũng nằm trong số này. Tuy nhiên, trong quá trình làm đồ án sinh viên thường rất khó khăn trong những "giả định" này nếu không có những định hướng từ GV.
Việc "giả định" trong đồ án Nền Móng (cũng như BTCT) theo em thấy là không có,sinh viên chỉ làm theo số liệu mà các Thầy cho trong Đề cương đồ án mà thôi .Tuy nhiên,nếu như có "Giả định" số liệu tính toán theo ý thấy thì chúng em giả định theo những tiêu chuẩn tính toán nào (VD: Lấy tải trọng truyền từ một công trình mười tầng xuống móng như thế nào? Tải trọng tính toán tác dụng lên một sàn bê tông ? giả định các lớp địa chất như thế nào cho hợp lý ?....)
Theo em thấy mặc dù đã làm qua 2 đồ án đối với các bạn 04X3 trong khoa nhưng ngay từ những số liệu các thầy cho trong tính toán không phải bạn nào cũng hiểu rõ cách xác định chúng ,điều này hơi trái với thực tế thiết kế đúng không ạ? Em nghĩ đã là thiết kế thì bản thân người TK phải hiểu rõ từng bước trong quá trính thiết kế ,công tác xác định số liệu thiết kế lại là một công tác khá cơ bản nhưng điều ngược lại là tuy các bạn có thể thiết kế hoàn chỉnh một đồ án ,bảo vệ qua điểm khá cao nhưng điều cơ bản ngay khi có đề cương lại dễ bị bỏ qua nhất (Nguồn gốc các số liệu ) .
Nếu có quy phạm hay tiêu chuẩn về vấn đề này mong Thầy cung cấp cho em cũng như các bạn khác tham khảo để có một cái nhìn rõ hơn,sâu hơn về vấn đề này ạ !

nbc
02/06/07, 12:15 PM
Việc "giả định" trong đồ án Nền Móng (cũng như BTCT) theo em thấy là không có, sinh viên chỉ làm theo số liệu mà các Thầy cho trong Đề cương đồ án mà thôi .Tuy nhiên, nếu như có "Giả định" số liệu tính toán theo ý thầy thì chúng em giả định theo những tiêu chuẩn tính toán nào (VD: Lấy tải trọng truyền từ một công trình mười tầng xuống móng như thế nào? Tải trọng tính toán tác dụng lên một sàn bê tông?

Đồ án BTCT và Nền móng là những đồ án môn học của các môn học cơ sở, làm tiền đề cho các đồ án chuyên ngành sau này em ạ. Chính vì vậy, vấn đề mà em còn thắc mắc về các số liệu đã được cho trước để đồ án đơn giản hơn.

Qua các kỳ học tiếp theo, các em sẽ tiếp tục nghiên cứu chính những vấn đề ấy đấy. Đồ án TK cầu BT của học kỳ sau chẳng hạn: các em sẽ tính toán tải trọng từ kết cấu nhịp truyền xuống móng để từ đó thiết kế móng cho mố, trụ.

Nếu em quan tâm thì Tiêu chuẩn thiết kế cầu 22TCN 272:2005 đã có trên Forum của chúng ta, em tải về đọc trước sẽ rất có ích đấy, nhất là trong dịp hè.

Giả định các lớp địa chất như thế nào cho hợp lý ?....)

Các tầng lớp địa chất và chỉ tiêu cơ lý của các tầng lớp ấy là kết quả của quá trình khảo sát địa chất và thí nghiệm (trong phòng và hiện trường) em ạ. Trong điều kiện học tập ở trường thì các số liệu này được các GV giao trực tiếp cho SV. Em có thể nêu các ý kiến của mình để mọi người cùng trao đổi nếu còn thắc mắc.

Nếu em quan tâm tới Quy trình khảo sát có thể tìm trong Thư viện tư liệu nhé. Có rất nhiều nội dung về vấn đề này mà các em cần đọc/tìm hiểu thêm.

Theo em thấy mặc dù đã làm qua 2 đồ án đối với các bạn 04X3 trong khoa nhưng ngay từ những số liệu các thầy cho trong tính toán không phải bạn nào cũng hiểu rõ cách xác định chúng, điều này hơi trái với thực tế thiết kế đúng không ạ? Em nghĩ đã là thiết kế thì bản thân người TK phải hiểu rõ từng bước trong quá trính thiết kế, công tác xác định số liệu thiết kế lại là một công tác khá cơ bản nhưng điều ngược lại là tuy các bạn có thể thiết kế hoàn chỉnh một đồ án, bảo vệ qua điểm khá cao nhưng điều cơ bản ngay khi có đề cương lại dễ bị bỏ qua nhất (Nguồn gốc các số liệu ) .

Khâu khảo sát bao giờ cũng được thực hiện trước - khâu Thiết kế thực hiện sau. Các em đang tập khâu Thiết kế nên số liệu khảo sát đã được các thầy cho trước. Điều này không có gì trái với thực tế cả em ạ. Các kỹ sư TK thường nhận các số liệu khảo sát từ các KS khảo sát (địa chất, địa hình...).

tdh
02/06/07, 01:07 PM
Qua những lời giải đáp của Thầy phần nào em cũng đã có cái nhìn rõ ràng hơn về các công tác trong ngành,đợt hè này là thời gian chuẩn bị tốt nhất cho những sinh viên khóa 04 chúng em để bước sang năm thứ 2 chuyên ngành với những đồ án khá mới và rất "cầu đường" .
Thầy có thể cho em lời khuyên về những công tác chuẩn bị trước để chủ động và "nạp đạn" cho năm tới được không.Hiện em đang tập hợp các tài liệu về thiết kế và thi công đường để xem trước (Các giáo trình của khoa), em đã lên một số kế hoạch nhưng do vẫn chưa hình dung được hết những gì mình sắp được học nên chắc là sẽ có thiếu sót,mong Thầy góp ý !

knab
12/07/07, 09:34 AM
E chào Thầy !
Dạ thưa thầy cho e hỏi.
E đang làm ĐA Nền Móng thầy chỉ giúp e cách bố trí cốt thép như thế nào cho hợp lý vì diện tích bố trí cốt thép của e quá nhỏ nên số lượng cốt thép ít bước cốt thép thì lớn a=30cm, mà e đọc trong giáo trình của khoa tải về thì thép chịu lực phải lớn hơn 10mm, và khoảng cách bố trí cốt thép a = 10->25 cm.
E cảm ơn thầy, chúc thầy sức khỏe !

SBT
12/07/07, 10:05 AM
Bạn có nghĩ kích thước móng bạn chọn chưa hợp lý không? Vì thực chất việc bố trí cốt thép theo diện tích thì đường kính cốt thép càng lớn, khoảng cách bố trí càng thưa và ngược lại thôi!

knab
12/07/07, 10:20 AM
Bạn có nghĩ kích thước móng bạn chọn chưa hợp lý không? Vì thực chất việc bố trí cốt thép theo diện tích thì đường kính cốt thép càng lớn, khoảng cách bố trí càng thưa và ngược lại thôi!

theo mình chọn là hợp lý vì mình tính toán ra chọn kthước rồi kiểm tra các điều kiện đều đảm bảo. Mình thắc mắc ở chỗ khi tính mômen ở 2 mặt cắt lấy r= US tbình hay us max vì theo thầy Mai lấy ustb còn theo các thầy khác hoặc sách là lấy us max thiên về an toàn. Vậy theo bạn thì sao?

potay.com
12/07/07, 02:56 PM
Bạn có thể đã tính toán kích thước móng hơi lớn như bác SBT đã nói. Còn chuyện bạn chọnUS max, hay tb, mình nghĩ bạn nên chọn Max, như vậy là an toàn. Còn khi lên bảo vệ thì bạn phải có đầy đủ kiến thức bảo vệ ý kiến này, khi đó chắc thầy Mai cũng đồng ý nếu bạn bảo vệ tốt. Good luck!

knab
12/07/07, 04:15 PM
Bạn có thể đã tính toán kích thước móng hơi lớn như bác SBT đã nói. Còn chuyện bạn chọnUS max, hay tb, mình nghĩ bạn nên chọn Max, như vậy là an toàn. Còn khi lên bảo vệ thì bạn phải có đầy đủ kiến thức bảo vệ ý kiến này, khi đó chắc thầy Mai cũng đồng ý nếu bạn bảo vệ tốt. Good luck!

Cảm ơn cả nhà !
Mình cũng đã thử tính US max nhưng cũng ko chênh nhau là bao nhiêu bước cốt thép vẫn cứ lớn. Theo mình thì thì diện tích nhỏ mình vẫn để nguyên và mình bố trí tăng thêm lượng cốt thép để khoảng cách nhỏ đi như vậy ko bít có được ko vì đã thử mọi cách cách này là cuối cùng đó?
Mọi người hãy cho mình ý kiến nhé !

germany
12/07/07, 05:58 PM
Nếu bạn đã tính đúng như theo những yêu cầu thiết kế và bố trí thép trong móng như yêu cầu của giáo viên thì bạn cứ yên tâm.
Nhưng bạn phải chú ý yêu cầu cấu tạo khi bố trí thép trong móng phải đúng theo Quy Trình.
Mình khuyên bạn nên làm theo Quy Trình, đó chính là người trọng tài cho bạn dựa vào khi bảo vệ đồ án hay làm việc gì. Có gì, lật QT để chỉ rằng mình đã làm đúng.
Chúc bạn thành công!

nguyenlan
16/07/07, 11:00 PM
E chào Thầy !
Dạ thưa thầy cho e hỏi.
E đang làm ĐA Nền Móng thầy chỉ giúp e cách bố trí cốt thép như thế nào cho hợp lý vì diện tích bố trí cốt thép của e quá nhỏ nên số lượng cốt thép ít bước cốt thép thì lớn a=30cm, mà e đọc trong giáo trình của khoa tải về thì thép chịu lực phải lớn hơn 10mm, và khoảng cách bố trí cốt thép a = 10->25 cm.
E cảm ơn thầy, chúc thầy sức khỏe !

Trong thiết kế kết cấu xây dựng nhiều khi tính toán ra lượng thép nhỏ nhưng vẫn bố trí một lượng thép đảm bảo các yêu cầu cấu tạo như:
1- Bố trí theo hàm lượng thép tối thiểu: theo ACI-318 là 14/fy
2- Các yêu cầu cấu tạo : bố trí chống nứt do co ngót, US nhiệt trong bê tông khối lớn,....

vqhdn
30/07/07, 04:18 PM
Thầy và các bạn cho em hỏi :
trong giáo trình nền móng :khi kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền ngườii ta tính ứng suất phân bố dưới đáy móng (móng nông) USmax,nếu USmax<R(R :khả năng chịu tải của đất dưới đáy móng) thì kết luận nền đủ khả năng chịu tải.
Tại sao ta không quan tâm đến các lớp đất nằm dưới lớp đất thứ nhất?.Lớp đất thứ nhất đủ khả năng chịu tải nhưng lớp đất thứ 2,..., bị phá hoại thì sao?
Đối với móng cứng thì trong giáo trình có công thức tính ứng suất đáy móng.Còn đv móng mềm thì tính ứng suất đáy móng như thế nào?
Xin các huynh đệ chỉ dậy!

Acquy_Dracula
01/08/07, 12:28 PM
1.Bạn đã có ý nghĩ như vậy là quá tốt, bạn cứ kiểm tra thôi.
Bạn xem lớp thứ nhất dày bao nhiêu nữa...
2.Đối với móng mền: Bạn có thể đọc các sách nói về vấn đề móng trên nền đàn hồi.
khi đó bạn cần biết: hệ số nền của đất, các tham số cơ lý của vật liệu làm móng.
Bạn có thể dùng phần mền Sap2000, ah mà trong sách của THS: Lê Viết Thành (Sap2000) có 1 ví dụ đó.
Chúc bạn học tốt và kiên nhẩn đợi sẽ có câu trã lời hay hơn mình.

vqhdn
01/08/07, 01:19 PM
Cám ơn quockhanhx3c!
Vấn đề khả năng chịu tải của đất nền nếu đúng theo mình suy nghĩ thì tại sao "trong giáo trình và đồ án nền móng" không nói đến?Vậy thì giáo trình thiếu?Nếu thiếu thì chúng ta kiến nghị các thầy viết sách bổ sung thêm,không thì phá hoại công trình mất?

tdh
04/08/07, 10:38 AM
Cám ơn quockhanhx3c!
Vấn đề khả năng chịu tải của đất nền nếu đúng theo mình suy nghĩ thì tại sao "trong giáo trình và đò án nền móng" không nói đến?Vậy thì giáo trình thiếu?Nếu thiếu thì chúng ta kiến nghị các thầy viết sách bổ sung thêm,không thì phá hoại công trình mất?
Trong đề cương đồ án có yêu cầu kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền với cả móng nông và móng cọc mà bạn ?
Mình nhớ hình như là kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền theo điều kiện áp lực tiêu chuẩn ,bạn kiểm tra lại nhé !

vqhdn
04/08/07, 01:58 PM
Bạn tdh chưa hiểu hiểu ý mình .Bạn xem lại phần câu hỏi trên cùng của mình.
Cám ơn bạn!!!

nguyenlan
12/08/07, 01:32 PM
Thầy và các bạn cho em hỏi :
trong giáo trình nền móng :khi kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền ngườii ta tính ứng suất phân bố dưới đáy móng (móng nông) USmax,nếu USmax<R(R :khả năng chịu tải của đất dưới đáy móng) thì kết luận nền đủ khả năng chịu tải.
Tại sao ta không quan tâm đến các lớp đất nằm dưới lớp đất thứ nhất?.Lớp đất thứ nhất đủ khả năng chịu tải nhưng lớp đất thứ 2,..., bị phá hoại thì sao?
Đối với móng cứng thì trong giáo trình có công thức tính ứng suất đáy móng.Còn đv móng mềm thì tính ứng suất đáy móng như thế nào?
Xin các huynh đệ chỉ dậy!

Mình cũng không phải chính đạo món này nhưng có một số ý kiến sau:
1- Với kiến thức cơ học đất, nền móng, tin học ứng dụng ... các bạn có đủ kiến thức để xác định ứng suất, biến dạng tại mọi điểm trong nền đất dưới móng cứng. Nên việc kiểm toán ứng suất trong nền tại mọi điểm bất kỳ là điều không quá khó.

2- Đối với móng mềm có thể tính theo các mô hình sau:
- Dầm liên tục trên các gối đàn hồi: Thay mô hình nền bằng các lò xo
- Tấm trên nền đàn hồi.
- Mô Hình FEM tổng quát (dùng SAP2000): Mô tả các phần tử đất (đàn hồi tuyến tính ) bằng phần tử solid, móng bằng SHELL (or FRAME), .... sau khi phân tích ta sẽ có bức tranh ứng suất, biến dạng tại mọi điểm trong móng và nền...

nguyenminhthien
13/08/07, 05:25 PM
Em đang làm đồ án nền móng ..
đến phần móng cọc . nhưng mà lại không rõ sử dụng tổ hợp tải trọng như thế nào (trong phần móng nông Thầy có chỉ nhưng móng cọc thi không ghi rõ)xin Thầy Cô va các bạn chỉ giùm

nguyenminhthien
13/08/07, 07:43 PM
Trong tính toán đồ án thường phai nội suy, ... nhưng nội suy bằng phần mềm và nội suy thủ công có khác nhau nhiều không và cách nào được chấp nhận.
Nếu nội suy thủ công thi có cách nào nhanh chính xác không?
Mong thầy và các bạn chỉ giúp.
Em xin chân thành cám ơn.

tdh
13/08/07, 09:16 PM
Chào bạn !
Việc tính toán cho móng cọc cũng tương tự như tính toán cho móng nông thôi bạn ạ !
Bạn để ý phần móng nông ,loại tải trọng và tổ hợp tải trọng dùng như thế nào thì tùy theo trạng thái giới hạn dùng để tính toán, kiểm tra (I ,II ,hoặc III ) ,mình làm tương tự như thế cho móng cọc !
Chào mừng bạn đến với diễn đàn và chúc bạn thành công!

germany
13/08/07, 10:05 PM
Đúng như vây! Tổ hợp tải trọng khi tính toán móng cọc cũng giống tương tự như tính móng nông, chỉ khác ở sơ đồ tính.
Sau khi tính xong ra nội lực ta thiết kế cốt thép tương tự.
Chúc bạn nhanh chóng làm xong đồ án.

tvgtqb
19/08/07, 02:09 PM
Bạn chưa nói rõ về nội suy ở phần nào
1. Nôi suy bảng
2. Nội suy hàng,
3. Nội suy chột
Nếu bạn viết phần mềm kiểm toán bằng Excel thì bạn vào trang Giaiphapexcel.com
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=121&page=2

Haux3c
19/08/07, 04:47 PM
Trong tính toán đồ án thường phai nội suy, ... nhưng nội suy bằng phần mềm và nội suy thủ công có khác nhau nhiều không và cách nào được chấp nhận.

Nội suy bằng phần mềm hay thủ công đều giống nhau cả, nếu có thì chỉ khác ở chỗ bạn nhác nội suy nên đoán mò hay nội suy sai. Phần mềm chỉ là công cụ giúp nội suy nhanh hơn thôi. Tuy nhiên, có một số bảng tính để đơn giản người ta tính ra được từ các công thức sau đó lập bảng. Vì vậy, muốn chính xác nhất là lấy được các công thức đó, nội suy cũng chấp nhận được.
Tính nội suy không cần phải dùng macro gì cho nó lớn. Nếu bạn học môn tin học ứng dụng bài EXcel của thầy Cương thì thực sự nội suy quá dễ dàng, chỉ hàm Index và match là bạn nội suy vô tư.
Chúc bạn học tốt!

nguyen00x3c
19/08/07, 11:04 PM

Có lẽ bạn muốn hỏi về nội suy các hệ số? Nếu đúng vậy thì câu hỏi "Nếu nội suy thủ công thi có cách nào nhanh chính xác không" ko cần thiết vì tất nhiên nội suy thủ công có thể chính xác nhưng chắc chắn ko nhanh bằng lập bảng tính Excel rồi. Nội suy bằng bảng tính Excel cũng khá đơn giản, bạn lập sẵn một công thức nội suy tổng quát, đưa vào ô Excel và ở trước có dấu "=" là ok. Sau đó đưa con chuột vào góc dưới bên phải ô đó kéo 1 đường là ra kết quả cho cả dãy. Làm đồ án mà ko tận dụng Excel để làm bảng tính thì làm mệt nghỉ

vqhdn
21/08/07, 03:23 PM
"trong giáo trình nền móng :khi kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền ngườii ta tính ứng suất phân bố dưới đáy móng (móng nông) USmax,nếu USmax<R(R :khả năng chịu tải của đất dưới đáy móng) thì kết luận nền đủ khả năng chịu tải."
Mình mới hiểu ra rằng điều kiện USmax<R mục đích để khống chế nền biến dạng tuyến tính, không xảy ra bd dẻo,lúc đó khi tính lún ta mới áp dụng được các công thức của lý thuyết đàn hồi(để tính toán TTGH về biến dạng).Có một sô giáo trình cho đk trên là điều kiện về cường độ,ổn định của nền đất là không đúng (sức chịu tải của nền).
Thanhk everybody!

tdh
21/08/07, 08:01 PM
"trong giáo trình nền móng :khi kiểm tra khả năng chịu tải của đất nền ngườii ta tính ứng suất phân bố dưới đáy móng (móng nông) USmax,nếu USmax<R(R :khả năng chịu tải của đất dưới đáy móng) thì kết luận nền đủ khả năng chịu tải."
Mình mới hiểu ra rằng điều kiện USmax<R mục đích để khống chế nền biến dạng tuyến tính, không xảy ra bd dẻo,lúc đó khi tính lún ta mới áp dụng được các công thức của lý thuyết đàn hồi(để tính toán TTGH về biến dạng).Có một sô giáo trình cho đk trên là điều kiện về cường độ,ổn định của nền đất là không đúng (sức chịu tải của nền).
Thanhk everybody!
Bạn hiểu sai rồi ,không phải là khống chế nền biến dạng tuyến tính ,không để xảy ra biến dạng dẻo mà điều kiện về cường độ tiêu chuẩn nhằm khống chế vùng biến dạng dẻo không vượt quá 1/4*b với b là bề rộng móng ,như vậy mới có thể coi là nền biến dạng tuyến tính ,từ đó có thể áp dụng gần đúng các công thức của lý thuyết đàn hồi cho các bài toán tính nền móng (Các bài toán tính lún đều dựa trên các công thức của LTĐH)
Công thức bạn đưa ra Us max <R là không đúng ,công thức kiểm tra điều kiện về cường độ tiêu chuẩn của nền đất phải là cả 2 công thức :
Umax <= 1,2Rtc
Utb <=Rtc
Với Umax là ưs lớn nhất tại đáy móng ,Utb là ưs trung bình tại đáy móng .
Rtc là cường độ tiêu chuẩn của nền đất dưới đáy móng tính theo tc 45-70 hoặc 45-78.
Thân!

vqhdn
22/08/07, 08:42 AM
Bạn hiểu sai rồi ,không phải là khống chế nền biến dạng tuyến tính ,không để xảy ra biến dạng dẻo mà điều kiện về cường độ tiêu chuẩn nhằm khống chế vùng biến dạng dẻo không vượt quá 1/4*b với b là bề rộng móng ,như vậy mới có thể coi là nền biến dạng tuyến tính ,từ đó có thể áp dụng gần đúng các công thức của lý thuyết đàn hồi cho các bài toán tính nền móng (Các bài toán tính lún đều dựa trên các công thức của LTĐH)
Thân!
Ý kiến của bạn rất đúng!

Công thức bạn đưa ra Us max <R là không đúng ,công thức kiểm tra điều kiện về cường độ tiêu chuẩn của nền đất phải là cả 2 công thức :
Umax <= 1,2Rtc
Utb <=Rtc
Với Umax là ưs lớn nhất tại đáy móng ,Utb là ưs trung bình tại đáy móng .
Rtc là cường độ tiêu chuẩn của nền đất dưới đáy móng tính theo tc 45-70 hoặc 45-78.
Thân!
Ý kiến của bạn về ý nghĩa của bất đẳng thức trên là đúng, nhưng ở đây cách sử dụng thuật ngữ "điều kiện về cường độ " đối với bất đẳng thức trên không được thích hợp. Dẫn theo ý kiến của GS.TS Vũ Công Ngữ(giáo trình Cơ Học Đất, tác giả Vũ Công Ngữ,Nguyễn Văn Dũng,chương Sức Chịu Tải Nền Đất) thì "hầu hết các kỹ sư Việt Nam nhầm lẫn về cách dùng từ "điều kiện về cường độ" đối với bđthức trên làm cho một số người hiểu nhầm đó là đk nền đất không bị phá hoại".
Theo ý kiến của mình thì không những các kĩ sư nhầm lẫn mà một số chuyên gia cũng vậy.Thuật ngữ "điều kiện về cường độ" nên thay bằng một ngĩa khác chẳng hạn "điều kiện nền biến dạng tuyến tính" thì hợp lý hơn(để áp dụng lý thuyết đàn hồi).Còn thuật ngữ "điều kiện về cường độ" để dùng cho điều kiện nền đất ổn định, không bị phá hoại (lúc này là một bđthức khác).
Thankyou!!

tdh
22/08/07, 01:52 PM
Ý kiến của bạn về ý nghĩa của bất đẳng thức trên là đúng, nhưng ở đây cách sử dụng thuật ngữ "điều kiện về cường độ " đối với bất đẳng thức trên không được thích hợp. Dẫn theo ý kiến của GS.TS Vũ Công Ngữ(giáo trình Cơ Học Đất, tác giả Vũ Công Ngữ,Nguyễn Văn Dũng,chương Sức Chịu Tải Nền Đất) thì "hầu hết các kỹ sư Việt Nam nhầm lẫn về cách dùng từ "điều kiện về cường độ" đối với bđthức trên làm cho một số người hiểu nhầm đó là đk nền đất không bị phá hoại".
Theo ý kiến của mình thì không những các kĩ sư nhầm lẫn mà một số chuyên gia cũng vậy.Thuật ngữ "điều kiện về cường độ" nên thay bằng một ngĩa khác chẳng hạn "điều kiện nền biến dạng tuyến tính" thì hợp lý hơn(để áp dụng lý thuyết đàn hồi).Còn thuật ngữ "điều kiện về cường độ" để dùng cho điều kiện nền đất ổn định, không bị phá hoại (lúc này là một bđthức khác).
Thankyou!!
Thank bạn !
Tên gọi của BDT đó đúng là nên đổi thật ,đúng là có rất nhiều người dễ bị nhầm lẫn nếu dùng cái tên "điều kiện cường độ tiêu chuẩn của nền đất " .

nguyenlan
22/08/07, 08:27 PM
Thank bạn !
Tên gọi của BDT đó đúng là nên đổi thật ,đúng là có rất nhiều người dễ bị nhầm lẫn nếu dùng cái tên "điều kiện cường độ tiêu chuẩn của nền đất " .

Mấy cái thuật ngữ này và việc phân chia các Trạng thái giới hạn này cũng rối răm và hay cãi vã nhau lắm. Theo mình khi xác định vấn đề này cần phải gắn với "hệ qui chiếu " nào, ở đây là:
1- Tính toán theo qui trình nào (Nga, hay Mỹ).
2- Tiêu chuẩn lĩnh vực nào (nền móng, cầu hay Nhà). Vì ngay cả trong một trường phái ví dự tiêu chuẩn theo hệ Nga thì việc phân chia các trạng thái giới hạn cũng khác nhau:
- Theo TC thiết kế nền móng chỉ có 2 TTGH, nứt cho vào TTGH 2.
- Tiêu chuẩn thiết kế cầu 22TCN 18-79 lại có 3 TTGH, Nứt cho vào TTGH 3.
........ Kiểm toán giới hạn về ứng suất theo Nga phần lớn rơi vào TTGH Cường độ nhưng Mỹ lại rơi vào Trạng thái giới hạn sử dụng (bao gồm giới hạn ứng suất, độ võng, biến dạng)....... Món này cũng rắc rối đấy . Bạn cần xác định " Hệ Qui chiếu : trước rồi hãy tranh cãi.

vd: Thầy giáo dạy nền móng khi hỏi tốt nghiệp SV cầu đường Duyệt nứt thuộc TTGH thứ mấy ? SV làm đồ án TN cầu theo TC 22TCN-18-79 nghiễm nhiên trả lời là thuộc TTGH thứ 3 .... Thầy Bảo sai rồi, làm gì có TTGH thứ 3 !!! Thế này thì cũng khổ và oan cho SV này chứ nhỉ ?

tdh
22/08/07, 08:56 PM
vd: Thầy giáo dạy nền móng khi hỏi tốt nghiệp SV cầu đường Duyệt nứt thuộc TTGH thứ mấy ? SV làm đồ án TN cầu theo TC 22TCN-18-79 nghiễm nhiên trả lời là thuộc TTGH thứ 3 .... Thầy Bảo sai rồi, làm gì có TTGH thứ 3 !!! Thế này thì cũng khổ và oan cho SV này chứ nhỉ ?

vậy phải trả lời sao cho trót lọt ở câu này vậy Thầy?
Hic...Xương quá ,thế này thì củng chẳng biết thế nào mà trả lời cho được !!!

vqhdn
24/08/07, 09:30 AM

Vậy các thầy giáo dậy nền móng khoa cầu đường ta không bao giờ nghiên cứu hoặc làm các công trình nền móng cầu đường rồi. Chắc các thầy ấy chỉ làm nền móng các công trình dân dụng.Hình như khoa ta có Trung tâm Nền Móng gì đó phải không thầy?Trung tâm này có làm nền móng công trình cầu đường không hả thầy?
Chúc thầy mạnh khỏe!

nguyenlan
27/08/07, 10:47 PM
Vậy các thầy giáo dậy nền móng khoa cầu đường ta không bao giờ nghiên cứu hoặc làm các công trình nền móng cầu đường rồi. Chắc các thầy ấy chỉ làm nền móng các công trình dân dụng.Hình như khoa ta có Trung tâm Nền Móng gì đó phải không thầy?Trung tâm này có làm nền móng công trình cầu đường không hả thầy?
Chúc thầy mạnh khỏe!

Em nghỉ thế là không đúng rồi, ý trước mình chỉ ví dụ thôi mà. Em nên nhớ là tiêu chuẩn thiết kế cầu 22TCN 18-79 xuất xứ từ qui trình BCH-200-62 năm 1962 của Liên Xô củ đã cách đây hơn 40 năm. Các tiêu chuẩn về sau của Nga (Cầu, nền móng) ... có thể chỉ phân hai trạng thái Giới hạn thôi (mình chưa chắc lắm).
Do 22TCN 18-79 quá cũ nên ngày nay đã thay bằng 22 TCN 272-05. Theo anh này thì các nhiều TTGH hơn:
TTGH Cường độ : I,II,III
TTGH mỏi và phá hoại giòn
TTGH Sử dụng
TTGH Đặt biệt.
............. Trung Tâm KT NM- công trình , Đại học Đà Nẵng đã từng thiết kế, thi công, thử tải nhiều công trình nền móng cầu đường và dân dụng CN rồi em ạ. Mình cũng đã may mắn có dịp tham gia một số công trình thực tế với các sư phụ trong Khoa ta.

nguyenminhthien
08/09/07, 09:55 AM
xin chân thành cám ơn sự chỉ bảo của các anh chị trên diễn đàn ..

nguyenminhthien
08/09/07, 10:04 AM
Kính thưa Thầy và các bạn .em muốn hỏi 1 câu về nền móng . Em đang làm đồ án .đến phần móng cọc em không biết phải chọn chiều dài cọc như thế nào có cộng đoạn thép neo (neo vào đài )vào chiều dài cọc hay không .trong phần cấu tạo đài cọc không có thép neo ..
vậy thì khi thiết kế và thi công làm sao neo được .Mong thầy và các bạn cho em xin ý kiến

thoigian
08/09/07, 09:35 PM
Kính thưa Thầy và các bạn .em muốn hỏi 1 câu về nền móng . Em đang làm đồ án .đến phần móng cọc em không biết phải chọn chiều dài cọc như thế nào có cộng đoạn thép neo (neo vào đài )vào chiều dài cọc hay không .trong phần cấu tạo đài cọc không có thép neo ..
vậy thì khi thiết kế và thi công làm sao neo được .Mong thầy và các bạn cho em xin ý kiến

Chào Thiện!
Theo tui được biết thì đồ án nền và móng của mình thông thường là cọc đóng ma sát, khi ta ta thi công đóng cọc xong thì ta phải phá vỡ đầu cọc và để thép của cọc liên kết vào đài cọc.Vậy phần thép neo đó là của cọc nên phải tính toán chiều dài cọc.
Thầy và cả nhà cùng bình luận.

giacmotrua
11/09/07, 10:44 AM
Cô giáo cho em địa chỉ liên lạc đê !:smi12: :smi1:

harryhoa
25/09/07, 10:46 PM
thân chào, mình biết rằng khi chúng ta tính toàn thường dựa vào thí nghiệm ngoài hiện trường. Mà thí nghiệm hiện trường thì đầu cọc chưa bị phá vỡ bởi vậy, ta phải tính chiều dài ban đầu của cọc. Mình cũng đang làm đồ án 2007. mời các bạn bình luận nhé. Thanks

peterpan595
20/10/07, 04:26 PM
theo minh trong truong hop nay chieu dai cua coc chi duoc tinh tu day be coc xuong duoi,doan neo vao be coc khong duoc tinh vao chieu dai coc ma chi the hien len ban ve,doan coc neo vao ban ve gom 2 phan, 1phan lon hon hoac bang 2d chua bi pha va 1 phan pha dau coc de loi thep chu cam sau vao be coc co 20phi voi thep co go va 40 phi voi thep khong go.
Cac bancung thao luan nha! co j gop y lai cho minh tham khao voi nha

hpn
20/10/07, 11:54 PM
theo minh trong truong hop nay chieu dai cua coc chi duoc tinh tu day be coc xuong duoi,doan neo vao be coc khong duoc tinh vao chieu dai coc ma chi the hien len ban ve,doan coc neo vao ban ve gom 2 phan, 1phan lon hon hoac bang 2d chua bi pha va 1 phan pha dau coc de loi thep chu cam sau vao be coc co 20phi voi thep co go va 40 phi voi thep khong go.
Cac bancung thao luan nha! co j gop y lai cho minh tham khao voi nha

Bạnpeterpan595 thân mến! Trước hết chào mừng bạn đã đến với diễn đàn nhưng bạn nên xem nội quy diễn đàn và lướt qua diễn đàn một tý trước khi viết bài nhé. Bài của bạn đã vi phạm nội quy vì đánh tiếng Việt không dấu. Có lẽ đây là bài viết đầu tiên nên bạn còn nhiều lúng túng.
Hy vọng bạn sẽ rút kinh nghiệm và tham gia đóng góp cho diễn đàn nhiều hơn.

VchuhocV
26/10/07, 11:25 PM
Xin chào các bạn trong 4rum, mình tên là Phan Trong Hanh. Mình đang rất cần một số tài liệu nói về cọc BTCT. Mình rất cảm ơn diễn đàn đã mang lại cho mình nhiều điểu bổ ích.

thienhoangkg
28/10/07, 08:33 AM
Chương trình tính lún các bạn tham khảo .................................................. .

hermyone1610
28/10/07, 03:30 PM
Chịu khó mà lập Excel tính đi? Dùng phần mềm bữa sau lên trả lời ú ớ là nợ ngay đấy! Phần mềm này tự chọn chiều sâu tác dụng hay là mình phải nhập vào vậy?

thienhoangkg
28/10/07, 03:49 PM
Chịu khó mà lập Excel tính đi? Dùng phần mềm bữa sau lên trả lời ú ớ là nợ ngay đấy! Phần mềm này tự chọn chiều sâu tác dụng hay là mình phải nhập vào vậy?

Chữ đỏ là số liệu bạn phải nhập vào ..............................................

hermyone1610
30/10/07, 01:25 PM
Hihi, đây đã qua cái thời đồ án nền móng lấu rồi. Hồi đó cũng dùng PM để tính, nhưng nghĩ lại phải làm tay cho hiểu bản chất vấn đề. Đừng trông cậy quá nhiều vào PM khi chưa hiểu cách làm thủ công. Đặc biệt là các PM về nền móng, rất phức tạp đấy. Vì thế ít khi bạn nghe nói về một PM TK móng hoàn chỉnh cả.

thienhoangkg
31/10/07, 07:31 PM
Hihi, đây đã qua cái thời đồ án nền móng lấu rồi. Hồi đó cũng dùng PM để tính, nhưng nghĩ lại phải làm tay cho hiểu bản chất vấn đề. Đừng trông cậy quá nhiều vào PM khi chưa hiểu cách làm thủ công. Đặc biệt là các PM về nền móng, rất phức tạp đấy. Vì thế ít khi bạn nghe nói về một PM TK móng hoàn chỉnh cả.

Ý kiến của bạn rất hay ,bạn nói đúng .Thanks.............

castus2411dn
31/10/07, 09:35 PM
Tặng các bạn một bảng Excel tính toán móng đơn giản mà mình sư tầm được, bao gồm: tính móng đơn cột giữa, cột biên, vẽ biểu đồ đường cong nén lún...

hpn
01/11/07, 12:52 AM
Mình nghĩ các bạn nên tự lập bảng Excel để tính, nhanh thôi mà. Dùng Excel theo dõi các kết quả biến thiên theo các tham số rất tiện lợi, qua đó có thể hiểu rõ bản chất vấn đề hơn. Dùng bảng tính đã lập sẵn các bạn phải nghiên cứu lại các công thức một cách kỹ càng, nếu không sẽ không nắm bản chất, lên bảo vệ là "tèo" đấy.

harryhoa
03/11/07, 06:38 PM
Em đang làm đồ án phần móng cọc : Lớp đât 1:Các hạt trung dài 3 m, trong đó 1.2 m làm đài cọc,lớp 2: lớp á sét 4m B=0.7 bảo hoà nuớc, lớp 3 : lớp sét dài vô hạn. B=0.67. em thiết kế là 4 cọc 30*30(cm) dài 18 m có được không? Nhưng khi em kiểm tra điều kiện sima(max)<1.2Rtc không thoả vì do tải trong móng quy ước quá lớn, bây giờ em không biết làm sao đây? Cúư em với các thầy và các anh chị trong diền đàn. Em chân thành cảm ơn.:smi33:

castus2411dn
03/11/07, 07:03 PM
Em đang làm đồ án phần móng cọc : Lớp đât 1:Các hạt trung dài 3 m, trong đó 1.2 m làm đài cọc,lớp 2: lớp á sét 4m B=0.7 bảo hoà nuớc, lớp 3 : lớp sét dài vô hạn. B=0.67. em thiết kế là 4 cọc 30*30(cm) dài 18 m có được không? Nhưng khi em kiểm tra điều kiện sima(max)<1.2Rtc không thoả vì do tải trong móng quy ước quá lớn, bây giờ em không biết làm sao đây? Cúư em với các thầy và các anh chị trong diền đàn. Em chân thành cảm ơn.:smi33:
Bạn kiểm tra lại các bước tính toán và việc tra bảng của mình xem đã đúng chưa! Chiều sâu của cọc là phụ thuộc vào các yếu tố: tải trọng, địa chất, kích thước cọc . Bạn cứ chọn chiều sâu 18m, không sao cả. Điều phát sinh ở đây là phải thiết kế thêm mối nối giữa 2 cọc thôi! Chúc bạn làm đồ án tốt!

Acquy_Dracula
03/11/07, 07:12 PM

Làm cọc dài quá thì hơi bất tiện, đây là phương án bạn có thể tham khảo:

Đặt mủi cọc vào lớp á sét cách lớp sét khoảng 1m, kết hợp làm đài cọc có 5 cọc, hay 6.

Đó là những góp ý, có thể giúp được bạn.

harryhoa
03/11/07, 10:31 PM
chân thành cảm ơn các bạn. Nhưng vậy mình vẫn còn 2 vấn đề là:
Mình làm móng cho công trình dân dụng nên chỉ được dùng tối đa là 5 cọc .
NẾu mình chọn 18 m thì không thoả mãn vì ứng suất sima(max)>1.2Rtc.
Mong các bạn 1 lần nữa giúp đỡ mình.:smi33:

longpvan
05/11/07, 10:11 AM

Xin đính chính lại như sau: "Sao lại không?" CI là nhóm thép trơn, CII là nhóm thép có gai và khác nhau ở cường độ chịu kéo.
Thông thường thì dùng thép nào cũng được. Quan trọng là bạn cần xác định:

1. Hàm lượng thép trên tiết diện có đảm bảo đủ chịu kéo, cắt hay không?
2. Hàm lượng thép có nằm trong giới hạn cho phép hay không (tuỳ loại kết cấu)?
3. Hiệu quả kinh tế (chi phí) khi sử dụng loại CI hay CII?
4. Khoảng cách đặt thép có đảm bảo yêu cầu tối thiểu cho phép hay không?
5. Có ảnh hưởng lớn đến biện pháp thi công hay không?

Chỉ khi nào thiết kế yêu cầu sử dụng loại thép có tiêu chuẩn riêng khác do đặc thù của thiết kế thôi.

harryhoa
20/11/07, 04:40 PM
trước hết chúc mừng ngày 20/11. En chúc các thầy cô mạnh khỏe và thành công.
Các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi 1 câu hỏi ngốc nghếch: Em đang làm đồ án nền móng, làm móng nông mấy thằng bạn khuyên em nên chọn móng có kích thước a=2,2, b=1,8 là bảo đảm tối ưu hả các anh chị trong diễn đàn? Các anh chị hãy giúp em với, Cảm ơn đã đọc bài.
harryhoa.:smi33:

phuongx3
20/11/07, 10:46 PM
Từ từ xem "mổ bò" hay "mổ gà" mà chọn con dao cho phù hợp chứ harryhoa. Cách chọn kích thước móng ban đầu cũng không quá khó khăn, bạn cứ làm theo sự hướng dẫn của thầy giáo, nếu không hiểu thì cùng nhau trao đổi thêm, không phải chọn kiểu đẽo cày giữa đường bạn ạ.

harryhoa
20/11/07, 10:52 PM
Cảm ơn anh phương đã chỉ bảo , anh nói đúng, em đã làm theo hướng dẫn của thầy rồi, em chọn được móng kích thước là a=2,1 và b=1,5 anh ah mà em hơi lo thôi,vì mấy thằng bạn nói vây. cách chọn của em vẫn kinh tế hơn anh nhỉ??

phuongx3
20/11/07, 11:01 PM
Tùy vào chủ nhiệm đồ án quyết định. Còn để so sánh kinh tế thì khi nào tính ra tiền xong mới so sánh được, chứ nói móng nhỏ hơn chưa chắc đã kinh tế hơn. Vì móng nhỏ, mà tải trọng lại lớn thì cốt thép lại phải nhiều... Với những công thức đã được đúc kết từ xưa nay thì bạn hãy yên tâm tính toán và lựa chọn.
Chúc làm tốt nhé!

harryhoa
20/11/07, 11:12 PM
Vâng cảm ơn anh, em hiểu rồi. Phải tính kinh tế cái đã anh nhỉ. Vậy anh cho em hỏi, với. Em tính với trường hợp 2,1, và 1,5 m, thì số lượng cốt thép theo phương cạnh dài là 20 cây phi 18, còn tính với trường hợp 2,2 và 1,8 là được 16 cây phi 18 vậy em nên chọn cách nào vậy anh. Chúc anh mạnh khỏe nha.

vqhdn
22/11/07, 08:23 AM
Vâng cảm ơn anh, em hiểu rồi. Phải tính kinh tế cái đã anh nhỉ. Vậy anh cho em hỏi, với. Em tính với trường hợp 2,1, và 1,5 m, thì số lượng cốt thép theo phương cạnh dài là 20 cây phi 18, còn tính với trường hợp 2,2 và 1,8 là được 16 cây phi 18 vậy em nên chọn cách nào vậy anh. Chúc anh mạnh khỏe nha.

Bạn tính ra khối lượng bêtong và thép cho mỗi phương án. Cái nào rẻ hơn thì chọn.

harryhoa
23/11/07, 12:52 PM
Thân chào các thầy và các anh chị trong diễn đàn. Cho em hỏi khi nào là làm giằng con khi nào làm dầm móng vậy, còn nếu dầm móng thì cho em hỏi vấn đề là cốt của hai đài cọc của móng biên và móng giữa có cần cùng cốt kô vậy, để làm dầm móng đấy. Mong chỉ bảo dùm em.sắp bảo vệ rồi.Cảm ơn đã đọc bài.

harryhoa
23/11/07, 11:37 PM
Cho em hỏi? Em tính ra chiều dài móng cọc và móng biên lệch nhau 9 với 8.5 m thì em nên chọn phương án nào trong bản vẽ vậy vì kô thể vẽ 2 cọc được, xin cảm ơn đã quan tẩm

Acquy_Dracula
23/11/07, 11:42 PM
Tính ra cả hai loại cọc ah, siêng dử, cọc nào bât lợi nhất thì tính thôi,..

Như vậy: Chọn cọc có chiều dài dài nhất, sản xuất hàng loạt và thi công. ok
Chưa xét trường hợp đặc biệt, bạn làm đồ án thì chỉ dừng ở mức 1 cọc.
ok!

harryhoa
30/11/07, 11:17 AM
Chào các thầy và anh chi trong diễn đàn em đang làm ĐANM, em không biêt lấy khoảng cách của cốt xoắn như thế nào cả, em có gởi kèm 2 hình vẽ, mong thầy cô và anh chị chỉ dùm dùng phương án nào. cảm ơn đã đọc bài.

castus2411dn
30/11/07, 12:21 PM
Việc bố trí cốt đai thì trong cấu tạo cọc đã nói đến rồi, bạn xem lại rồi chọn! Thông thường ở giữa cọc thì chọn 20cm và chọn 10cm với đầu cọc và mũi cọc

harryhoa
30/11/07, 02:00 PM
cảm ơn bản đóng góp ý kiến. nhưng bạn ý mình hỏi khác cơ, chứ cái này mình biết rồi, bạn đã xem hai hình chưa, xin mọi người chỉ bảo, em cần biết cách đo trong cad cơ chứ không phải là tính toán. Cảm ơn đã đọc bài

tdh
30/11/07, 05:01 PM
Chào các thầy và anh chi trong diễn đàn em đang làm ĐANM, em không biêt lấy khoảng cách của cốt xoắn như thế nào cả, em có gởi kèm 2 hình vẽ, mong thầy cô và anh chị chỉ dùm dùng phương án nào. cảm ơn đã đọc bài.

Mình đã xem hình vẽ của bạn, mình chọn phương án đúng là Phương án 2 ! :smi97:

Còn chi tiết về bước cốt đai trong cọc (hoặc cốt xoắn) trong sách NM đã viết rất rõ rồi !

Thân !

hieuromeo
03/12/07, 07:23 PM
Các bạn ơi, cho mình hỏi, khi tính toán tải trọng tính toán từ tải trọng tiêu chuẩn thì phải sử dụng hệ số vượt tải, khi đọc sách có thấy hệ số vượt tải n có khi bằng 1,1 khi thì 1,2 có lúc 1,3. Mình ko biết lấy con số nào? Trong đồ án nền móng của mình thì nên lấy hệ số vượt tải bằng bao nhiêu?

harryhoa
05/12/07, 12:51 PM
bạn nên lấy n=1.2 cho chắc, vì bọn mình làm đồ án toàn dùng n=1.2 cả.chúc bạn thành công

nguyenlan
05/12/07, 01:22 PM
Các bạn ơi, cho mình hỏi, khi tính toán tải trọng tính toán từ tải trọng tiêu chuẩn thì phải sử dụng hệ số vượt tải, khi đọc sách có thấy hệ số vượt tải n có khi bằng 1,1 khi thì 1,2 có lúc 1,3. Mình ko biết lấy con số nào? Trong đồ án nền móng của mình thì nên lấy hệ số vượt tải bằng bao nhiêu?

Mình có ý kiến thế này:

1- Bạn xem xét mình đang thiết kế nền móng theo tiêu chuẩn\qui trình nào , hệ NGA hay Mỹ hay Châu Âu. Theo mình thấy thì phần lớn sách và giáo trình về nền móng hiện nay theo các tiêu chuẩn của Liên Xô cũ. Ví dụ như qui trình Thiết kế cầu theo TTGH 22TCN 18-79 thì các hệ số vượt tải lấy như sau:
- Tỉnh tải ban thân cấu kiện : 1.1 hoặc 0.9
- Các lớp phủ mặt cầu : 1.5 0.9
- Hoạt tải xe cộ và người đi : 1.4

Tuy nhiên hệ số vượt tải cho người trong công trình Nhà cửa có thể khác đi. Bạn tìm tiêu chuẩn " Tải trọng và tác động TCVN ........" sẽ có nêu tất cả (tiêu chuẩn này vẫn theo kiểu Liên Xô).

2- Chú ý rằng hiện nay ngành cầu đường đang dùng tiêu chuẩn hiện hành là 22TCN-272-05 dựa theo tiêu chuẩn AASHTO-LRFD-98 của Mỹ nên các hệ số này khác với các tiêu chuẩn củ đấy.
Ví dụ:
- Với trọng lượng bản thân cấu kiên DC thì lấy hệ số tải trọng là 1.25 hoặc 0.9
- Hệ số tải trọng của hoạt tải LL thì lấy tùy theo TTGH: Cường độ 1 thì lấy 1.75
........
Bạn download tiêu chuẩn này trên trang này về ngâm cứu nhé.

Nền móng là một kiến thức rất quang trọng cho một kỹ sư sau này. bạn cố gắng ngâm cứu nhé.

hieuromeo
07/12/07, 05:55 PM
Download tiêu chuẩn này trên trang này là ở đâu vậy? Có thể chỉ rõ đường link được ko vậy? Cám ơn nhiều

luonggiacat
07/12/07, 05:58 PM
Download tiêu chuẩn này trên trang này là ở đâu vậy? Có thể chỉ rõ đường link được ko vậy? Cám ơn nhiều
Tiêu chuẩn thiết kế cầu 22TCN 272-05:
Link:
http://www.cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=2502

quang tuyen
07/12/07, 09:22 PM
thưa thầy bố trí 5 cọc được , thì bố trí 8 cọc có được ko? ( cọc của em dài 9m)
em tính ra được 8 cọc liệu có sai ko mà em thử tính lại nhiều lần nhưng kết quả vẫn ko đổi?
- Em có tính thử cọc dài 16m thì được 4 cọc nhưng mà em sợ thi công nối cọc phức tạp,
em xin cảm ơn!

Acquy_Dracula
10/12/07, 10:16 PM
thưa thầy bố trí 5 cọc được , thì bố trí 8 cọc có được ko? ( cọc của em dài 9m)
em tính ra được 8 cọc liệu có sai ko mà em thử tính lại nhiều lần nhưng kết quả vẫn ko đổi?
- Em có tính thử cọc dài 16m thì được 4 cọc nhưng mà em sợ thi công nối cọc phức tạp,
em xin cảm ơn!

Trường mình chỉ làm đò án cho dân dụng thôi,
Không thể có chuyện bố trí cọc nhiều như vậy đâu bạn ah, vì không đủ chổ đâu.

Thứ nhất: Giả thiết tính toán của mình là đài cọc tuyệt đối cứng.

Thứ hai: Các cọc phải cách nhau tối thiểu là 3 lần đường kính để đóng cọc xuống mới được phải không?

Thứ 3: đề các thầy cho, các thầy đã tính toán kiểm tra trước rồi, nếu bạn tính toán đúng thì dừng lại ở mức 5 cọc và chiều dài cọc luôn hợp lý, việc "Địa lợi" không tốt vẩ nối cọc là chuyện bình thường, nếu cọc dài quá thì ta sẽ xử lý nền đất thôi.

HQD
13/12/07, 11:45 PM
Mình đồng ý với anh Trần Quốc Khánh, mình cũng có ý kiến sau:
Nếu bạn tính ra 8 cọc tức là sức chịu tải của lớp đất phía trên khá bé , vì thế nếu có dủ chỗ cho bạn bố trí cọc đi nữa thì bạn cũng nên xem xét phương án nối cọc dài ra :
Nếu mình không nhầm thì khi bạn tăng chiều dài cọc lên 16 m thì sức chịu tải của nhóm 4 cọc 16m sẽ lớn hơn nhóm 8 cọc 9m (trừ phi lớp đát phía trên của bạn đủ dày và quá tốt trong khi lớp đất phía dưới không tốt =>khi đó thì đùng phương án móng nông hợp lí hơn nhiều).
Hiệu ứng nhóm cọc cũng giảm nếu bố trí cọc hợp lí.
Độ lún của nhóm 4 cọc 16m sẽ nhỏ hơn 8 cọc 9m.
Độ ổn định chống lật của móng bạn sẽ tăng lên (nếu móng không bị phá hoại)
Bạn đừng ngại thiết kế mối nối giữa các cọc , không phức tạp lắm đâu.!
(Đây là ý kiến chủ quan của mình ,có gì sai xin bạn thông cảm . . . )

HQD
14/12/07, 12:10 AM

Bạn đang làm đồ án nào vậy? Chắc là dồ án nền móng , nếu vậy thì bạn nên làm theo qui trình cũ , không nên làm theo 22TCN 272-05 (nếu làm thì cũng tốt ,nhưng có thể gây khó khăn cho bạn vig không có đồ án tham khảo , và bảo vệ thì không biết sẽ như thế nào).
Nếu bạn muốn làm theo 22TCN 272-05 thì bạn nên để ý: 22 TCN 272-05 thiết kế theo ASSHTO LRFD là phương pháp thiết kế theo sức kháng , tức là bạn phải sử dụng thêm hệ số sức kháng nữa ngoài hệ số tải trọng bạn đã xét.
Ngoài ra nếu tính sức chịu tải của cọc theo 22TCN 272-05 thì bạn không có đủ số liệu đâu , vì TCN bắt buộc phải có một vài số liệu thí nghiệm mà trong Đồ án của bạn không có . Nếu muốn bạn có thể liên hệ với thầy để xin thêm.

quang tuyen
14/12/07, 01:07 AM
hỏi về tính lún:
cho em hỏi về cách tính ứng suất do trọng lượng bản thân,
trong sách cơ học đất có nói lớp sét chặt là lớp đất không thấm nước, cho nên khi tính ứng suất do trọng lượng bản thân của lớp này thì không tính với dung trọng đẩy nổi cho dù lớp này nằm dưới mực nước ngầm. trong số liệu đề của em thì có lớp sét ở trạng thái dẻo mềm , thế thì tính lún cho lớp này , khi tính ứng suất do trọng lượng bản thân tại lớp này ( lớp này ở dưới mực nước ngầm) có phải tính với dung trọng đẩy nỗi hay không?
Em xin cám ơn!

harryhoa
14/12/07, 07:39 PM
ban nên dùng gama đảy nổi vì lớp đất của bản là sét mền chứ ko phải sét chặt.

HQD
14/12/07, 07:42 PM
hỏi về tính lún:
cho em hỏi về cách tính ứng suất do trọng lượng bản thân,
trong sách cơ học đất có nói lớp sét chặt là lớp đất không thấm nước, cho nên khi tính ứng suất do trọng lượng bản thân của lớp này thì không tính với dung trọng đẩy nổi cho dù lớp này nằm dưới mực nước ngầm. trong số liệu đề của em thì có lớp sét ở trạng thái dẻo mềm , thế thì tính lún cho lớp này , khi tính ứng suất do trọng lượng bản thân tại lớp này ( lớp này ở dưới mực nước ngầm) có phải tính với dung trọng đẩy nỗi hay không?
Em xin cám ơn!
Mình có ý kiến sau:
Bạn nên dùng dung trọng đảy nỗi để tính . Bởi vì , Lớp sét của bạn là sét dẻo mềm ( hàm lượng nước của trong lớp đất là không nhỏ ,có thể đã bão hòa nước ), bạn chưa có hệ số thấm để kết luận rằng lớp đất này không cho nước thấm qua. Hơn nữa nếu bạn dùng dung trọng đẩy nỗi thì bạn đã thiên về an toàn khi tính toán .

HQD
15/12/07, 01:28 PM
Mình nghỉ 2 khái niệm này còn khá mập mờ ,chưa thóng nhất , có người thì gọi là dầm móng , còn có người thì gọi là giằng móng :
Tác dụng của giằng móng:
+ giảm lún lệch (do có khă năng truyền tải trọng từ móng lún nhiều hơn sang móng lún ít hơn)
+ Đở các cấu kiện bên trên ( tường xây của tầng đầu tiên )
+Tăng độ cưng không gian cho hệ thống khung chịu lực của nhà , độ ổn định cho móng .
(Chắc có lẻ giằng móng làm việc gióng 1 dầm nên người ta cũng gọi là dầm móng luôn .. hi )
Ý thứ 2 của bạn mình không hiểu lắm (dầm móng thì có liên quan gì với cốt thép đài cọc hả bạn ?)
Mình cũng không chắc ý kiến này có chĩnh xác không! Cac bạn tiế tục nhé...

harryhoa
15/12/07, 10:40 PM
mình cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mính, còn ý thứ 2 kô phải là cốt thép mà là cốt 0.00 ấy mà, còn vấn đề dầm móng và giằng móng là khác nhau:1. là dầm móng bao giờ cũng lớn hơn giăng móng, vì dưới dầm móng kô có tường đỡ,con giằng móng dưới đó có tường.2 là dầm móng như 1 dầm chiều lực cho nền nó có tác dụng truyền tải trọng cho đều các móng chứ kô qua nền, còn giằng móng thì mình nghỉ là nó có tác dụng như bạn đã đề cập và thêm tác dụng truyền tải trọng xuống lớp tương bên dưới nữa.

HQD
16/12/07, 09:50 PM
Bạn có thể giải thích ý của bạn thêm 1 tí nữa được không? (mình vẫn chưa thấy hệ tường đở giằng móng nó như thế nào , phải là giằng móng đở tường chứ ,sao lại ngược như vậy ?Theo một số tài liệu mình tham khảo thì mình chưa thấy hệ tường này bao giờ . . . Cám ơn bạn nhiều ( mình là dân cầu đường nên cũng không tìm hiểu kĩ lắm vấn đề nhà cửa vì còn bận làm đồ án . . .hi )

Acquy_Dracula
19/12/07, 06:47 PM
Các bạn ạ, đây là vấn đề đáng hay đó, ở trường chúng ta chỉ học cái cốt lỏi thôi, thực chất còn rất nhiều cái khó và hay ngoài thực tế và nhiều yếu tố khác nửa mà chúng ta chưa xét thôi.
http://www.box.net/shared/tce30tue7n

Đây là File nghiên cứu khoa học về vấn đề này, bạn mình ở đã gởi cho mình tham khgaor rất hay đó bạn ạ.

Biển học mênh mông, sức người và thời gian!..

HQD
20/12/07, 12:37 PM
Sao không thấy file anh share hả anh? Đúng là kiến thức rộng lớn biết bao

Acquy_Dracula
21/12/07, 03:12 PM
Sao không thấy file anh share hả anh? Đúng là kiến thức rộng lớn biết bao

http://www.box.net/shared/tce30tue7n

Mình vẩn down load bình thường mà?!!!!!!!!!!!!

ngoctan_q
21/12/07, 04:03 PM
Các Thầy cô và các bạn thân mến ! Cho em hỏi là đồ án nền móng theo các số liệu đã cho thì tải trọng ở mặt móng mà đề cho chính là đặt ở đâu? nếu mà đặt tại cột thì móng biên lúc này bị lệch tâm 2 phương điều này thầy cô ko nói đến, nếu đề cho vậy có phải đặt tại trọng tâm móng rồi ko? Em đang rất lo là nếu đặt tại cột thì ĐK kiểm tra ứng suất dưới đáy móng ko thỏa nếu tính lệch tâm 1 phương? Mà tính theo lệch tâm 2 phương thì ko có cơ sở?

Còn vấn đề nữa em muốn hỏi thầy cô là đài cọc em chôn 1,5m liệu có sao ko ạ? vì theo em đọc sách thì chiêè cao làm việc của đài theo kinh nghiệm của thầy Nguyễn Văn Quảng là 3d, cọc của em là 30x30 lúc ấy ho=0,9m cộng thêm độ ngàm sâu vào đài của cọc là 0,15m thì lúc này ta có h=1,05m phần còn lại ở trên đài là 0,45m đủ để bố trí dầm giằng. Vậy các thầy cô cho em hỏi như vậy có được ko, em đọc rất nhiều sách nhưng ko có sách nào nói chôn đài từ 1m đến 1,2m cả? Độ sâu chôn đài đâu phụ thuộc vào điều kiện nào đâu miễn sao em chọn lớn hơn hmin là được? Em nghe mấy bạn kháo nhau làm như vậy ko hợp lí vì thầy Mai hướng dẫn chỉ chôn đài 1m đến 1,2m mà em đâu có học thầy Mai, em học thầy Truyền nên ko rõ. Thầy Truyền dạy ko thông buổi nào nên em ko biết hỏi ai cả, may mà có diễn đàn mong quí thầy cô giải đáp thắc mắc? Cám ơn!

HQD
22/12/07, 06:08 AM
Đúng là tải trọng thầy cô đã tổ hợp đặt tại trọng tâm mặt móng , (tức là có thể trùng với trọng tâm cột , chân tường); đối với móng biên , thì độ lệch tâm theo phương còn lại giả thiết đã được hệ thống dầm , giằng móng khử (bạn cứ tính bình thường)
Chiều cao làm việc của đài là thế nào hả bạn , mình nghỉ bạn hiểu nhầm ý của thầy Quảng ? Bạn đọc lại giả thiết tính toán móng cọc xem (vì nếu bạn nói như vậy thì đối với móng cọc đài cao thì chiều cao làm việc của đìa là bao nhiêu ?)
PS : bạn hảy Post nguyên câu văn của thầy lên để anh em bàn nhé!

ngoctan_q
22/12/07, 08:45 AM
Ko nhầm đâu bạn à, mình đọc rất kĩ. Câu đó là" Theo kinh nghiệm chúng tôi chiều cao làm việc của đài là 3d", và trong sách có 1 bài ví dụ thầy dùng cọc 30x30 lấy ho=0,9m->hd=1,05m

ngoctan_q
22/12/07, 09:31 AM
Các thầy cô và các bạn có tài liệu về móng chân vịt ko a! Nếu có thì có thể cho em biết tiêu đề sách hay post lên tài liệu lên được ko ạ! Cám ơn!

HQD
22/12/07, 11:07 AM
Mình hiểu ý bạn rồi! Nhưng mình nghỉ bạn nên lấy chiều cao làm việc dựa vào tính toán . Bởi vì chiều cao làm việc còn phụ thuộc vào kích thước mặt bằng của đài cọc (phụ thuộc vào số lượng cọc ) và lượng cốt thép bạn bố trí trong đài nữa ,không thể cứ lấy 3d đối với bất kì đài nào được (thậm chí khi số lượng cọc bạn tăng lên nhiều , phần hẫng của đài lớn thì có thể lấy còn lớn hơn 3 d để tăng độ cứng cho đài giảm bớt lượng cốt thép) .hơn nữa với các móng có số lượng cọc ít khi bạn chọn ho lớn (so với tính toán) thì không hợp lí bởi vì bạn đã lãng phí vật liệu, tăng khối lượng công việc đào móng , tăng tải trọng tác dụng lên các cọc ... nói chung là không có lợi .

ngoctan_q
23/12/07, 07:44 PM
Giằng mong hay dầm móng đều là một, ai học xây dựng dân dụng thì về đọc vở KTDD lại.

HQD
24/12/07, 09:24 AM
Bạn nói rõ hơn Ý kiến của bạn được không? Bạn nõi thế thì mình chả hiểu ! Cám ơn bạn
Tên bạn nghe hay đấy!

quocdoanh
03/01/08, 10:04 PM
Chương trình tính lún các bạn tham khảo .................................................. .
SAO MÀ BÀI VIỂT NÀY EM ĐỌC KHÔNG ĐƯỢC? KHÔNG BIẾT CÓ PHẢI LỖI PHÔNG CHỮ KHÔNG NỮA?

gnuhyudov2506
11/01/08, 12:45 PM
chào các bạn!
Như ta biết tính lún là một công việc khá quan trọng trong đồ án nền móng. Có rất nhiều cách để tính lún, qua quá trình làm đồ án, mình thấy việc tính lún có nhiều cách, nhưng mình thấy đơn giản nhất là tính theo cấp tải trọng.ứng với mỗi cấp tải trọng: Pi(0-10) thì có hệ số nén lún ai(0-1)
Pi(10-20) thì có hệ số nén lún ai(1-2)
đo đó bạn có thể tính lún theo công thúc gần đúng:
S=tổng(Pi x ai x hi). Công thức này vẫn được nhiều tác giả chấp nhận được đó bạn ah!
Trong quá trình học nếu bạn để ý thì sẽ thấy các thầy khoa ta cũng có nhắc đến vấn đề này đó!:smi86:
chúc các bạn làm đồ tốt!

zizu07
17/01/08, 02:57 PM
Xin đính chính lại như sau: "Sao lại không?" CI là nhóm thép trơn, CII là nhóm thép có gai và khác nhau ở cường độ chịu kéo.
Thông thường thì dùng thép nào cũng được. Quan trọng là bạn cần xác định:

1. Hàm lượng thép trên tiết diện có đảm bảo đủ chịu kéo, cắt hay không?
2. Hàm lượng thép có nằm trong giới hạn cho phép hay không (tuỳ loại kết cấu)?
3. Hiệu quả kinh tế (chi phí) khi sử dụng loại CI hay CII?
4. Khoảng cách đặt thép có đảm bảo yêu cầu tối thiểu cho phép hay không?
5. Có ảnh hưởng lớn đến biện pháp thi công hay không?

Chỉ khi nào thiết kế yêu cầu sử dụng loại thép có tiêu chuẩn riêng khác do đặc thù của thiết kế thôi.

Bạn nói rất đúng ! Nhưng đề nghị bạn đọc kỹ lại câu trả lời của "Hahpc". Tôi thấy không có sự phản bát nào về việc dùng cốt thép C1 cả, "Ở đây bạn dùng thép CI cũng không sai nhưng người ta ít dùng....."

Hahpc
25/01/08, 01:19 PM
Chọn chiều dài cọc là 9m cho cả móng cột giữa và cột biên nhé.

linhxd
05/02/08, 05:04 PM
các thầy cho em hỏi nguyên lý tính toán móng chịu lực nhổ.

xuandan_ak25
05/02/08, 05:54 PM
các thầy cho em hỏi nguyên lý tính toán móng chịu lực nhổ.

Có phải ý của bạn hỏi là ứng suất kéo dưới đáy móng lớn hơn ứng suất nén thì móng sẽ bị nhổ hoặc quay quanh 1 tâm quay nhất thời không? Nguyên lý tính toán bạn có thể coi lại sách sức bền vật liệu phần ứng suất, lúc đó bạn sẽ tính toán được.

nguyenlan
05/02/08, 11:28 PM
- Đầu tiên phải tính khả năng chịu lực nhổ của một cọc. Xem các công thức qui trình thiết kế móng tương ứng.
- Tính toán nội lực cho các cọc. Chú ý các tố hopwj lực có khả năng gây lực nhổ lớn cho một cọc nào đó.
- Kiểm tra lực nhổ tác dụng lên cọc bất lợi < Sức kháng nhổ của cọc.

thangpt1984
15/02/08, 08:02 PM
Xin chào Mình không phải là sinh viên của trường Này. Mình làmột khách viếng thăm
Mình là sinh viên khoa xây dựng cầu đường nhưng mới là năm đầu nên chưa rõ lăm
Nhưng mình tháy vấn đề này đã được các kĩ sư bàn luận như thế này Các bạn vào đây
để tải các phần mềm ứng dụng cho máy tính và tham khảo thêm về vấn đề này nhé
http://soidong24h.com/sd/diendan/showthread.php?p=541#post541

romeotaisinh
26/02/08, 04:53 PM
Alo! e là SV lớp 05x3a do cô Hà chủ nhiêm, cho e hỏi ID của cô để tiện việc tham khảo đồ án kì này,cảm ơn cô.

phungloc
28/02/08, 08:18 PM
cho e hoi:voi tai cong trinh ko lon lam,em lam do an phan mong nong,thi minh dat mong tren nen cat nho co hop ly khong?
thanhks very much!

xuandan_ak25
28/02/08, 11:55 PM
cho e hoi:voi tai cong trinh ko lon lam,em lam do an phan mong nong,thi minh dat mong tren nen cat nho co hop ly khong?
thanhks very much!
Hợp lý hay không hợp lý ở đây là sao hả bạn, bạn có thể nói rõ hơn được không?
Bạn phải đặt đáy móng vào lớp đất tốt chịu lực từ 15-20 cm, nên đặt móng nằm ngoài phạm vi tác dụng của mực nước ngầm là 0,5m, có nghĩa là đặt móng tránh trên dưới MNN khoảng 0,5m tránh tạo dòng chảy gây xói móng.
Như vậy đã được chưa bạn. Chúc bạn làm đồ án tốt nhé!
À, mà nhớ viết bài có dấu nhé, tránh vi phạm nội quy diễn đàn đó.

phungloc
29/02/08, 05:39 PM
thanhks bac nhìu lắm!
Trụ địa chất của em thế này:lớp 1 là đất set ở trạng thái dẻo dày 1.8m ; lớp thứ 2 la dất sét pha ở trạng thái dẻo dày 1.1m ;lớp cưới cùng là lớp đất cát hạt nhỏ.Mực nước ngầm sâu 3m cơ.Em định đặt móng Hm=2m.ko gia cố nền gì nũa cả.Bác thyaas em đật như vầy có ổn ko?
thanhks very much!

HQD
02/03/08, 12:02 AM
Trong đồ án nền móng và đặt biệt là móng nông thì việc chọn chiều sâu chon móng là công việc hết sức quan trọng cần xem sét, bởi vì độ sâu chôn móng ảnh hưởng rất lớn đén tính hiệu quả kinh tế , khả năng thi công của phương án móng . Tuy nhiên việc chọn chiều sâu chôn móng trước tiên phải đảm bảo các điều kiện :
- Địa chất ,thủy văn : ( Nền đất như thế nào? Nên đặt vào lớp đất nào?)
- Độ lớn và đặc tính tải trọng ( M, N,V )
- Dặc điển cấu tạo công trình
- Đặc điểm móng của công trình lân cận
- Giải pháp thi công móng
Trong đồ án thông thường chỉ xét đén 2 yếu tố đầu tiên + hiệu quả kinh tế và khả năng thi công (vì trong đồ án không đề cập đén công trìh lân cận) . Vì vậy bạn cần phân tích kĩ các yếu tố trên, xem thử nên chọn phương án nào thỏa mãn nhiều yếu tố nhất. Bạn có thể chọn 1 độ sâu chôn móng ban đầu bất kì ,tiến hành tính toán, phân tích xem có hợp lí hay không , nếu không hợp lí thì nên tăng hay giảm sẽ hợp lí hơn , có cần gia cố nền hay không ? (Lưu ý là yếu tố kinh tế và thi công cũng khá qua trọng )

Bạn có thể xem thêm giáo trình của các thầy đẻ biết cách phân tích nhé! Chúc bạn thành công!

vanvuongnghean
06/03/08, 07:21 AM
Em đang làm đồ án Nền Móng cùng khóa 05 và gặp phải một vấn monng thầy cô và các anh em trong khoa giúp đỡ:
Ở phần móng nông em không biết vát phần móng theo kích thước như thế nào?http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/t5063_untitled.bmp (http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i5063_untitled.bmp)

king_wine
06/03/08, 12:00 PM
Em đang làm đồ án Nền Móng cùng khóa 05 và gặp phải một vấn monng thầy cô và các anh em trong khoa giúp đỡ:
Ở phần móng nông em không biết vát phần móng theo kích thước như thế nào?http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/t5063_untitled.bmp (http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i5063_untitled.bmp)
theo mình thì bạn nên chọn phần từ chân cột ra ngoài khoảng 5cm đến 10cm [/COLOR], còn phần gờ móng tính từ đáy móng trở lên thì khoảng 30 đến 40cm
Trong phần đồ án từng làm thì tôi lấy là 5cm và 30 cm
Trong diển đàn này có tài liệu hướn dẩn ,bạn tải về mà xem.
chúc thành công!!!

maixuannhat
07/03/08, 01:59 AM

Theo 1 số tài liệu hiện hành , người ta thường chọn như sau:
- Khoảng cách từ đáy móng đến mép dưới cạnh xiên là : 25-30 cm ( tùy thưộc vào chiều cao móng của anh cao hay thấp ).
- Khoảng cách của gờ móng cho mỗi bên là 10cm ( khoảng cách chuẩn rùi , cái ni ko nên lấy khác vì móng của chúng ta là móng dân dụng, tải trọng ko lớn lắm )
- Khoảng dư của thép chờ phía trên là 30d ( d : là đường kính thép mà đc chọn làm thép chịu lực , d>= 12mm, thông thường , ta chọn 16 hay 18mm -tùy thuộc kích thước cột và tải trọng, có thể thêm 2 cây phi 12 vào nếu thấy cần.).
Em nghĩ dzaay, cả nhà cùng mổ thêm há.

luuquangdung
08/03/08, 01:56 AM
moi nguoi cho em hoi,nen dat cua em gom 3lop,lop 1 la dat tot co the dat mong,lop 2 la dat yeu con lop 3 la dat tot,vay ngoai viec kiem tra suc chiu tai cua nen 1 co phai kiem tra suc chiu tai cua nen 2 khong?va kiem tra theo cong thuc nao.mong cua em la mong nong BTCT cung.em xin cam on!

lmt05
08/03/08, 03:02 PM
S=Pi*a0i*hi
với a0i=a/(1+e1i)
a là hệ số nén lún đối với từng cấp áp lực.vậy cho em hỏi áp lực ở đây là gì?
là ứng suất gây lún trung bình của mỗi lớp phân tố đất đang xét hay là áp lực gây lún được tính lúc đầu

lmt05
08/03/08, 03:08 PM
bạn có thể nói rõ hơn về các số liệu của lớp đất thứ 2 không,vì thông thường trong đồ án mình thấy các lớp đất thường là các lớp đất tốt

nguyenlan
08/03/08, 07:00 PM
cho em hỏi tý . TK móng nông dùng thép CII thì bước thép > hơn 25cm vậy em có thể dùng thép CI được ko? hay là dùng thép nào cũng được

Nếu dân cầu đường thì dùng théo có giới hạn chảy fy>=420Mpa. Tiêu chuẩn ASTM A 615 , loại này yêu cầu cao hơn cấp CII theo TCVN 1650 đấy (fy>=4000 daN/cm2).

congtuongx3a
08/03/08, 09:54 PM
mọi người ơi, sơ đồ móng để làm gì thế, thầy nói nhưng mà mình chỉ nhớ sơ sơ thui à. giờ hỏi lại cho chắc, giúp mình với nha

xuandan_ak25
09/03/08, 12:24 AM
Theo 1 số tài liệu hiện hành , người ta thường chọn như sau:
- Khoảng cách của gờ móng cho mỗi bên là 10cm ( khoảng cách chuẩn rùi , cái ni ko nên lấy khác vì móng của chúng ta là móng dân dụng, tải trọng ko lớn lắm )
hoi_ngo à, để làm 1 đồ án người ta cần liên hệ với thực tế là nhiều hơn là những gì mình học được trong sách vở đó em ạ. Như em nói, khoảng cách gờ móng mỗi bên là 10cm, em liên hệ với thực tế như thế nào? sao em không nghĩ là họ trừ như vậy để bố trí ván khuôn nhỉ, như vậy chỉ cần 5cm là đủ rồi, ngoài ra không có tác dụng nào khác nữa.Anh chỉ có ý kiến vậy thôi, chúc các bạn làm đồ án đầu tay tốt nhé!

xuandan_ak25
09/03/08, 12:47 AM
mọi người ơi, sơ đồ móng để làm gì thế, thầy nói nhưng mà mình chỉ nhớ sơ sơ thui à. giờ hỏi lại cho chắc, giúp mình với nha
Thế thầy đã nói gì với em, em có ghi lại không. Mấy ý của thầy nói trên lớp quan trọng lắm đó. Để anh nói sơ qua cho congtuong12 nghe, việc bố trí móng rất quan trọng, tải trọng ngang có tác động rất lớn đến sự làm việc của móng, có thể gây lật móng nếu như việc bố trí móng là bất hợp lý. congtuong12 liên hệ với nhà mình nhé, nhà của mình khi chịu tải trọng ngang( ex:gió...) sẽ dễ lật về hướng nào nhất. không thể lật theo hướng dọc theo chiều dài nhà đúng không, vậy là sẽ bị lật theo phương ngang rồi. Như vậy, bạn có thể dựa vào đó để bố trí sơ đồ móng của mình cho hợp lý nhé!

luuquangdung
09/03/08, 01:18 AM
bạn có thể nói rõ hơn về các số liệu của lớp đất thứ 2 không,vì thông thường trong đồ án mình thấy các lớp đất thường là các lớp đất tốt

dat thu 2 la dat a set o trang thai deo chay,minh chi muon hoi ban cach kiem tra thoi vi neu ko kiem tra thi ko the yen tam thiet ke dc,a nhan tien hoi luon co ban nao co phan mem noi suy tuyen tinh de tinh e tu duong cong nen lun e-p khong,cam on nha!

05x3d
10/03/08, 09:05 AM
co ai co ban thuyet minh do an nen mong ko cho minh xin voi. gui cho minh wa dia chi email nay nha kiucngayxanh_200520022000@yahoo.com thank nhieu nhieu !

romeotaisinh
10/03/08, 09:17 AM
Thuyết minh đồ án nền móng viết bằng tay thì làm sao có bản word được hả bạn

maixuannhat
10/03/08, 09:56 AM
co ai co ban thuyet minh do an nen mong ko cho minh xin voi. gui cho minh wa dia chi email nay nha kiucngayxanh_200520022000@yahoo.com thank nhieu nhieu !

Bạn liên hệ với minh lớp bạn nhé. Hoặc với bạn Nhật lớp C , đều đc

nhaquetk21
10/03/08, 10:06 AM
Xin chào cả nhà, hiẹn nay em đang làm ĐA Nền móng, phần móng cọc. Khi em chọn kích thước cọc là 25cm*25cm thì với việc em chọn kích thước đài cọc là Fa= 120*120 (cm 2) có hợp lí không ạ .
Em mong các thầy cô, và các bậc tiền bối jup' em cái dzuj ni cái .
Em xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe.

maixuannhat
11/03/08, 07:11 PM
Xin chào cả nhà, hiẹn nay em đang làm ĐA Nền móng, phần móng cọc. Khi em chọn kích thước cọc là 25cm*25cm thì với việc em chọn kích thước đài cọc là Fa= 120*120 (cm 2) có hợp lí không ạ .

chào bạn, mình cũng đang làm ĐA NM, theo mình, thì viẹc bạn chọn k. thước cọc 25.25 thì kích thước đàic cọc tối thiểu là 130*130 (cm2). Bởi vì, k.cach' c= 15cm , L >= 0.7 D, nên theo đó, nếu là :
1. Cọc 25*25 (cm2)-----> Đài F= 130*130 (cm2).
2. Cọc 30*30 (cm2)------> đài F= 145*145 (cm2)
Rất vui khi đc bàn ĐA với bạn , chúc bạn làm ĐA tốt!

phungloc
11/03/08, 07:17 PM
nguyên tắc là khi nền đất thứ 2 yếu hơn thì phải kiểm tra sức chịu tải của nền thứ 2.cách kiểm tra vẫn áp dụng cong thức cảu terezaghi.kiẻm tra ngay tại điểm phân cách giãu hai nền.xem sách co hoc đất(phan hồng quân)

phungloc
13/03/08, 12:09 AM
cho em hỏi:lớp đất thứ nhất của em dày 1.4m và là đất yếu,nhưng mực nước ngầm sâu 1.5m.em nên xử lý nền như thế nào,bằng phương pháp gì?
thanks very much!

maixuannhat
13/03/08, 12:55 AM
cho em hỏi:lớp đất thứ nhất của em dày 1.4m và là đất yếu,nhưng mực nước ngầm sâu 1.5m.em nên xử lý nền như thế nào,bằng phương pháp gì?
thanks very much!

Việc sử lí nền đất ko những chỉ phụ thuộc vào tính chất các lớp đất nền mà còn phụ thuộc cả vào loại móng mà bạn định thiết kế ( m. nông, bè hay cọc ) .
Tuy nhiên , thông thường thì ở trường hợp của bạn, mình nghĩ là nên tìm cách ngăn hiện tượng bục móng, xói khi thi công , túc là hạ MNN (nếu làm móng nông hay móng bè ) bằng các giếng khoan hay chùm giếng khoan. Còn nếu là móng cọc , thì phải phụ thuộc vào cấu tạo địa chất của lớp đất bên dưới mà chọn chiều sâu của cọc cho phù hợip.
Em nghĩ là thế , cả nhà cùng giúp đỡ phungloc nhá

trungnh
13/03/08, 06:53 PM
Cho em hỏi trong tập dồ án nền móng thầy giao,co 6 sơ dồ móng chung,em muon biet mục đích thầy giao có phải để coi lực tác dụng ko ạ?
Em mong thầy cô, các anh chị và các bạn có thể giải đáp giúp được ko a?và nếu đúng như vậy thì phải coi lực tác dụng trên sơ đồ móng như thế nào ạ?

romeotaisinh
13/03/08, 07:24 PM
ai có phần mềm nội suy 1 chiều và 2 chiều làm ơn cho minh xin vớiiiiiiiiii:smi33:

castus2411dn
13/03/08, 07:55 PM
ai có phần mềm nội suy 1 chiều và 2 chiều làm ơn cho minh xin vớiiiiiiiiii:smi33:
Bạn có thể qua bên www.ketcau.com mà tìm nhé, mình nhớ là có sản phẩm của 1 anh học khóa 01X3 khoa XD Cầu đường, ĐH BK Đà Nẵng viết. Thật ra việc lập hàm khá đơn giản, bạn hoàn toàn có thể lập 1 hàm Excel để tính. Chúc vui

luonggiacat
13/03/08, 09:01 PM
Nó ở đây bạn ơi!!!
Link:
http://www.cauduongbkdn.com/f@rums/t483-ni-suy.html
Thân mến!!!

lxhungdp
15/03/08, 04:41 PM
Chương trình Nội suy 1 chiều và 2 chiều.
Tra tải trọng tương đương của hoạt tải trong QT79

hieuromeo
15/03/08, 08:57 PM
Chào các bạn. Mình đang làm đồ án nền móng, ở phần móng cọc, mình tính cột giữa có diện tích đài cọc là 1,6x1,6m.Cọc đang dùng là 30x30cm, dài 4,5mMóng biên là 1,5x1,5m.Nếu giảm diện tích đài cọc xuống thì tương ứng với giảm tiết diện cọc xuống 25cm khi đó tính ra 5 cọc, khó bố trí.Càng ko thể tăng chiều dài cọc vì cọc mình đặt trong lớp đất tốt, có chiều dày 6m mà chiều sâu chôn đài là 1,2m rồi. Vậy cho mình hỏi là mình có thể thiết kế móng cọc mà diện tích đài cọc của cột biên và cột giữa khác nhau (1,6x1,6m với 1,5x1,5m) có được ko? Hay nhất thiết phải làm diện tích đài cọc của móng cọc cột biên và cột giữa phải giống nhau? Khó nghĩ quá, mong các bạn góp ý với.
Xin cám ơn mấy bạn trước, chúc một ngày tốt lành:smi32:

nguyenlan
15/03/08, 11:40 PM

Mình nghỉ kích thước đài cọc sẽ phụ thuộc vào số lượng cọc bố trí trong đài và một số yêu cầu cấu tạo vd : K/c 2 tim cọc >=3d,...

hieuromeo
17/03/08, 03:27 PM
Hic hic, sao ko có ai trả lời câu hỏi của mình thế này? Buồn mất 1 phút:smi22:

romeotaisinh
17/03/08, 03:58 PM
cảm ơn các bậc tiền bối nha, rất mong có được sự giúp đỡ trong thời gian tới.

congtuongx3a
17/03/08, 07:37 PM

Đối với cọc 25*25 thì mình nghĩ bạn nên chọn: L+ cạnh cọc + 2k=(0.85-0.9)+ 0.25 + 2*0.15 m
Thường thì đối với cọc 25*25 thì F=1.4*1.4m, cọc 30*30 la F=1.7*1.7 m
Riêng đối với trường hợp 5 cọc thì kích thước đài phải lớn hơn nữa để có thể cấu tạo đam bảo khoảng cách giữa tim 2 cọc phải >3d(cạnh cọc)

congtuongx3a
17/03/08, 07:43 PM
Chào các bạn. Mình đang làm đồ án nền móng, ở phần móng cọc, mình tính cột giữa có diện tích đài cọc là 1,6x1,6m.Cọc đang dùng là 30x30cm, dài 4,5mMóng biên là 1,5x1,5m.Nếu giảm diện tích đài cọc xuống thì tương ứng với giảm tiết diện cọc xuống 25cm khi đó tính ra 5 cọc, khó bố trí.Càng ko thể tăng chiều dài cọc vì cọc mình đặt trong lớp đất tốt, có chiều dày 6m mà chiều sâu chôn đài là 1,2m rồi. Vậy cho mình hỏi là mình có thể thiết kế móng cọc mà diện tích đài cọc của cột biên và cột giữa khác nhau (1,6x1,6m với 1,5x1,5m) có được ko? Hay nhất thiết phải làm diện tích đài cọc của móng cọc cột biên và cột giữa phải giống nhau? Khó nghĩ quá, mong các bạn góp ý với.

Chiều dài của cọc quá ngắn. Móng biên không có liên quan gì với móng giữa, có thể chọn kích thước đài khác nhau vẫn được.

Gohan
25/03/08, 06:11 PM
Mình đang làm đồ án nền móng,có sử dụng các bảng tra trong"Bài giảng nền và móng" của TS.Nguyễn Đình Tiến.
Bác nào có bài giảng đó cho mình xin.Thanks a lot

xuanvuong
02/04/08, 01:15 AM
cho em hỏi lớp em thầy Mai mơí giao đồ án nhưng em thấy trong đồ án không cho độ lún giới hạn, vậy em phải lấy độ lún giới hạn bằng bao nhiêu vậy? em xin cảm ơn!

cu_can
05/04/08, 01:20 PM
thứ nhất cọc ban chọn là 30*30 mà chiều dài cọc có 4 m thì đã không hợp lý rồi. còn việc bạn chọn kích thướt cột biên với cột giữa khác nhau là tùy ở bạn. nhưng theo mình thì nên chọn chúng cùng kích thươt,cùng chiều sâu chôn đài cọc vì như thế thi công sẽ tránh nhầm lẫn.trường hợp của bạn mình nghĩ không ai lại đi làm cọc có 4,5 m dâu. bạn nên tăng chiều dài cọc lên rồi chọn tiết diện cọc cho hợp lý là được

cu_can
05/04/08, 01:58 PM
Cho em hỏi trong tập dồ án nền móng thầy giao,co 6 sơ dồ móng chung,em muon biet mục đích thầy giao có phải để coi lực tác dụng ko ạ?
Em mong thầy cô, các anh chị và các bạn có thể giải đáp giúp được ko a?và nếu đúng như vậy thì phải coi lực tác dụng trên sơ đồ móng như thế nào ạ?
các thầy cho bạn sơ đồ móng để bạn biết phương nào là phương chịu lực chính của công trình từ đó có thể xác định được kích thướt cạnh dài và cạnh ngắn của đế đài, phương tác dụng của momen, lực xô ngang,chúng tác dụng theo phương cạnh dài của móng tức là phương cạnh dài của công trình

Gohan
05/04/08, 03:55 PM
Việc tính toán kiểm tra điều kiện chọc thủng trên mặt phẳng nghiêng còn phụ thuộc h0 bạn chọn,chọn h0 càng lớn kha năng thoả mãn đk chọc thủng là ok.Bạn thử check lại xem

cu_can
05/04/08, 09:57 PM
mình nhớ ko nhầm thì ho chính là chiều cao làm việt của đài cọc , nó được lấy bằng chiều cao đài trừ đi 10cm. chứ ko phải do mình tự chọn đâu ? mấy bạn xem kỹ lại nhé

haiduongtrang
05/04/08, 11:25 PM
mình nhớ ko nhầm thì ho chính là chiều cao làm việt của đài cọc , nó được lấy bằng chiều cao đài trừ đi 10cm. chứ ko phải do mình tự chọn đâu ? mấy bạn xem kỹ lại nhé
Theo như mình biết thì Ho là do mình chọn để đảm bảo chống chọc thủng. NÓ được lựa chọn dựa vào h chống uốn. Ta thường tính h chống uốn sau đó chọn Ho phù hợp với h chống uốn và sau đó không cần quan tâm h chống uốn vì toàn bộ mômen uốn đã được cốt thép tiếp thu

cu_can
06/04/08, 07:51 PM
ta chọn ho dựa vào 3 điều kiện. nhưng căn cứ vào điều kiện chóng uốn để xác định chiều cao đài.Rồi từ đó ho=h-10cm dùng để kiểm tra chống cắt trực tiếp và chọc thủng trên mặt phẳng nghiêng.Việc chọn ho cho phù hợp cả 3 điều kiện cũng là một câu hỏi các thầy hay hỏi khi bảo vệ đó

vhnam
07/04/08, 10:31 AM
tai sao minh` va`o dien dan roi` ma muon tham khao? cac' do` an' mau trong dien dan ma` ko dc...phai tim o dau, cho~ na`o mong cac' ban thanh vien chi jup'

trangtri
07/04/08, 02:34 PM
tai sao minh` va`o dien dan roi` ma muon tham khao? cac' do` an' mau trong dien dan ma` ko dc...phai tim o dau, cho~ na`o mong cac' ban thanh vien chi jup'

Chào bạn!
Trên diễn đàn này chỉ để thảo luận về việc làm đồ án,các môn học...,hay chỉ có tài liệu,giáo trình,tiêu chuẩn..Ở trường mình không có cái gọi là ĐỒ ÁN MẪU đâu.Chỉ có đồ án của các anh chị khóa trước,nhưng với tính chất THAM KHẢO thôi.Khi làm đồ án Nền móng bạn có thể tham khảo sách "Hướng dẫn đồ án Nền và Móng" của GS.TS Nguyễn Văn Quảng-DH Kiến Trúc Hà Nội,....Nếu cần bạn có thể tham khảo giáo sách "Bài giảng Nền Móng" của Nhóm chuyên môn CHD-Nền móng,Bộ môn cơ sở kỹ thuật XD,DH Bách Khoa Đà Nẵng.Trong bài giảng này có các ví dụ,rất thiết thực cho việc làm đồ án NM.
Chúc bạn làm tốt.

Nguyen Van Tuan
08/04/08, 10:40 AM
HiỆn TÔi Đang LÀm Da Mon HỌc.tÔi MuỐn CÓ MỘt MẪu Da ĐỂ Tham KhẢo

maiyeu2307
08/04/08, 02:45 PM
muốn bị máy thầy la a? hoi nho nho thôi đừng hỏi rộng rãi thế, biết vì sao không có ai trả lời chưa? hihiih

pvngocp
08/04/08, 11:05 PM
Mình cũng đang làm đồ án nền móng nhưng mình thấy không cần đồ án mẫu đâu.Mình đọc kĩ lý thuyết thầy dạy và đọc cuốn nền móng là thây ổn rồi.Không rõ gì thì hỏi diễn đàn nè.Như vậy là tốt nhất.Chúc bạn làm tốt.

gnuhyudov2506
09/04/08, 12:05 PM
HiỆn TÔi Đang LÀm Da Mon HỌc.tÔi MuỐn CÓ MỘt MẪu Da ĐỂ Tham KhẢo
Cái này cũng rất cần thiết đấy các bạn ah, vi có đồ án mẫu tham khảo được thì tốt quá, nhưng phải biết biến cái của người ta thành của mình, vì đồ án cũ chưa chắc là đúng!! Nên tham khảo các bước và từng bước nên bám giáo trình và vỡ học!

cuongxaydung
13/04/08, 10:43 AM
theo mình nghĩ bạn không nên dùng thép CI. vì thép CI là thép tròn,mà thép tròn thì sự toàn khối của bê tông và thép là không cao. Nếu lượng cốt thép của bạn nhỏ thì bạn cũng vẫn nên chọn thép CII và phải đảm bảo hàm lượng cốt thép tối thiểu.

cuongxaydung
13/04/08, 10:52 AM
1. hệ số anpha nằm trong khoảng (1+e) đến (1+2e) nên thường thị bạn không thể thay đổi được.
2.nếu điều kiện chọc thủng không thỏa mãn bạn có thể tăng chiều cao móng hay tăng mác bê tông lên.

sinper
13/04/08, 09:16 PM
sao ở BKDN hướng dẫn ít quá
và thấy thầy kêu hạn chế hướng dẫn nên mình không post bài lên đây
bạn nào có nhu cầu cần những hướng dẫn làm đồ án nền móng thì gửi mail tới hyacinth_jamine@yahoo.com minh sẽ send file theo từng chủ đề hướng dẫn mà bạn quan tâm, và mính sẽ giúp trả lời nhưng thắc mắc của bạn nếu mình biết và các bạn minhd biết :)
thân mến các đồng nghiệp xây dựng:D
Sinper đang là sinh viên khoa xây dựng ĐH BK HCM

sinper
13/04/08, 09:20 PM
rất vui khi được trao đổi về vấn đề học tập với tất cả các bạn trong ngành xây dựng

pvngocp
13/04/08, 10:46 PM
Chào mừng bạn sinper tham gia diễn đàn và trao đổi vấn đề học thuật với mọi người. Mình xin đính chính 1 chút.Thực ra trường mình các thầy hướng dẫn đồ án rất kĩ,chỉ rõ từng bước 1 để thực hiện đồ án.Nhưng khi thầy hướng dẫn đa số Sv ỷ lại trí nhớ của mình nên ko ghi chú lại,vì thế sau 1 thời gian 1 vài bạn có quên chút ít nên lại hỏi nhau thôi.Còn mình ghi chép đầy đủ nên làm rất nhanh và ít vấp.

pvngocp
13/04/08, 10:53 PM
ta chọn ho dựa vào 3 điều kiện. nhưng căn cứ vào điều kiện chóng uốn để xác định chiều cao đài.Rồi từ đó ho=h-10cm dùng để kiểm tra chống cắt trực tiếp và chọc thủng trên mặt phẳng nghiêng.Việc chọn ho cho phù hợp cả 3 điều kiện cũng là một câu hỏi các thầy hay hỏi khi bảo vệ đó
Bạn chú ý là công thức thầy Mai dạy thi kq tính ra chính là ho rồi đó,Bạn xem kĩ các chú thích của các số hạng sẽ thấy.Và trong đồ án chúng ta chỉ cần kiểm tra 2 điều kiện chống uốn và chống chọc thủng trên mặt cắt nghiêng là đủ,đối với móng BTCT thì xác định ho chủ yếu dựa vào điều kiện chống chọc thủng trên mặt cắt nghiêng

pvngocp
13/04/08, 10:56 PM
Chào mừng bạn vhnam đã tham gia diễn đàn.Lần sau bạn chú ý viết có dấu nhé.

Gohan
20/04/08, 11:04 PM
Chào mừng bạn vhnam đã tham gia diễn đàn.Lần sau bạn chú ý viết có dấu nhé.

1. Có 3 cách xác định chiều cao móng cứng nhưng trong dân dụng người ta hay chọn cách thư 3:Xác định chiều cao móng theo điều kiện chống chọc thủng trên mặt phẳng nghiêng?
2. Móng cọc:
Tại sao khi tính toán theo choc thủng thi công thức xác định chieu cao làm việc của đài h0 có nhân với hệ số 0,75,Còn tính toán theo mặt phẳng nghiêng thì không nhân với hệ số này?
3.Hệ số 0,75 được xác định như thế nào?
4. Khi tính p chọc thủng ta có cộng thêm trọng lượng của đất và đài?
Rất vui được nhận ý kiến từ các bạn..

sumkscd1011
23/04/08, 03:14 PM
http://cauduongbkdn.com/forums/showthread.php?t=25
trong đồ án cầu BT kỳ vừa qua mình làm theo tiêu chuẩn mới và có phần tính toán móng cọc.
Bạn vào link trên để download bản tính excel để tham khảo nha!!!

Sao tớ link rồi nhưng ko vào được. Hay tại lâu quá rồi nên đường link đã huỷ. Nam có thể mail cho tớ được ko? Cảm ơn trước nhé!
Tớ đang tính toán móng cọc theo 22 TCN 272-05, nhưng khi tính toán có nhiều vấn đề còn boăn khoăn như: Chiều sâu ngàm tính toán của cọc theo điều 10.7.4.2 ko biết có đúng ko? Vì theo điều này cọc tiết diện càng lớn, chiều sâu ngàm càng lớn.

hongdat
26/04/08, 04:15 PM
Anh chi hay ban nao da lam do an nay roi cho em hoi nhe
khi lam do an thi o muc kiem tra cuong do tai mat phang mui coc minh dung tai trong tieu chuan hay tai trong tinh toan?
em chi chon chieu dai coc la 7m tuc chi cam vao lop dat tot 0.5m thoi nhu vay thi co on hay khong
chieu dai mong coc va mong bien minh co nhat thiet phai thiet ke chieu dai giopng nhau khong ?
cam on nhieu nha

eveningstar
28/04/08, 11:54 AM
Mình có một câu hỏi về vấn đề thi công móng nhờ các huynh giúp với:
Trong quá trình thi công móng đơn nhà công nghiệp, ở công tác đào hố móng thì chiều cao đào thủ công là bao nhiêu ?
Thực tế thi công móng nhà công nghiệp thì khoảng cách giữa các móng đơn trong hàng là bao nhiêu thì tiến hành đào hào móng thay vì đào từng hố móng một?
Thanks you for your answers!

Gohan
29/04/08, 08:13 AM
Anh chi hay ban nao da lam do an nay roi cho em hoi nhe
khi lam do an thi o muc kiem tra cuong do tai mat phang mui coc minh dung tai trong tieu chuan hay tai trong tinh toan?
em chi chon chieu dai coc la 7m tuc chi cam vao lop dat tot 0.5m thoi nhu vay thi co on hay khong
chieu dai mong coc va mong bien minh co nhat thiet phai thiet ke chieu dai giopng nhau khong ?
cam on nhieu nha

Dùng tải trọng tiêu chuẩn,Trong tcvn người ta khuyến cáo nên đặt mũi cọc >=1m vào lớp đất tốt và o,5m vào lớp đá.Nếu bạn tính toán cọc đủ khả năng chịu tải thi đặt 0.5 không vấn đề gì.Have fun

hungreo
01/05/08, 12:16 PM
Thưa thầy! em đang làm đồ án nền móng, nhưng em không hiểu ở chỗ lúc nào thì mình dùng Tải Trọng Bổ Sung cho phần tính móng cọc. vì lần trước em không hiểu nên dã rớt một lần rồi.thầy giúp em với

pvngocp
01/05/08, 12:40 PM
Thưa thầy! em đang làm đồ án nền móng, nhưng em không hiểu ở chỗ lúc nào thì mình dùng Tải Trọng Bổ Sung cho phần tính móng cọc. vì lần trước em không hiểu nên dã rớt một lần rồi.thầy giúp em với

Mình xin có 1 ít góp ý;
Bạn luôn nhớ là khi tính theo TTGH1 (kt cường độ) thì chúng ta dùng THTT BỔ SUNG để tính
khi tính theo TTGH2 (kt biến dạng) thì chúng ta dùng THTT CƠ BẢN để tính.
vì vậy đối với móng cọc khi bạn Kiểm tra cường độ của nền ,khi tính số lượng cọc thì bạn dùng THTT bổ sung.Còn khí tính Lún của nền thì bạn dung THTT cơ bản để tính.

dinhon0201
01/05/08, 09:59 PM
em đang làm đồ án thiết kế nhà khung BTCT có ai chỉ cho e cách tổ hợp tải trọng thei phương x và theo phương y với.Hox=3t hoy = 1t, No=100t,Mox=20Tm ,Moy =10Tm.giup e voi.thank

thienthan
02/05/08, 08:45 AM
em đang làm đồ án nền móng , phần móng cọc đài thấp , trong tính toán diện tích sơ bộ của móng để từ 1.4*1.4 đến 1.7*1.7 thì chiều sâu chôn móng của em là hơn 20.5 m . Em xin hỏi là tính toán như vậy có hợp lý không , nếu không xin thầy cô hướng dẫn thêm , . Các lớp đất của em là : Á cát, độ sệt B=0.5
; sét,ộ sệt B=0.6;Á sét . độ sệt B=0.7 ; em xin cảm ơn

trannguyen
08/05/08, 12:03 AM
hiện nay em đang làm phần móng cọc.Số liệu của em thì lớp đất thứ 3 là á sét có độ sệt 0,75.Vậy em xin hỏi khi tra bảng chọn R theo tiêu chuẩn 20TCN 21_86 thì lấy R bằng với R có độ sệt 0.6 hay là phải nội suy ah.:smi33:

chipheo@
10/05/08, 11:41 PM
hiện nay em đang làm phần móng cọc.Số liệu của em thì lớp đất thứ 3 là á sét có độ sệt 0,75.Vậy em xin hỏi khi tra bảng chọn R theo tiêu chuẩn 20TCN 21_86 thì lấy R bằng với R có độ sệt 0.6 hay là phải nội suy ah.:smi33:
Cái này mình cũng gặp phải, theo mình bạn có thể ngoại suy hoặc lấy R với B= 0.6 đều được.

chipheo@
11/05/08, 12:32 AM
Khi làm đồ án phần móng nông cột biên, do cấu tạo khác móng nong cột giữa nên khi tính chiều cao móng theo đk độ bền chống uốn, em thiết lập công thức tính Mô men tại mặt cắt đi qua cạnh dài (mặt cắt II-II),do đó kết quả chiều cao móng sẽ lớn hơn nhiều so với móng nông cột giữa cùng kích thước (Phương án em tính ra được cho cả 2 móng là 1.7 x 2.1 m). (chiều cao tính được cho móng giữa là 0.7m, móng biên là 1.5m)
Em không biết là có áp dụng được công thức đã thiết lập sẵn trong giáo trình nền móng của thầy Đạo không, vì nếu như vậy em thấy không được hợp lí.
Em xin cảm ơn!

maixuannhat
11/05/08, 09:12 AM
Khi làm đồ án phần móng nông cột biên, do cấu tạo khác móng nong cột giữa nên khi tính chiều cao móng theo đk độ bền chống uốn, em thiết lập công thức tính Mô men tại mặt cắt đi qua cạnh dài (mặt cắt II-II),do đó kết quả chiều cao móng sẽ lớn hơn nhiều so với móng nông cột giữa cùng kích thước (Phương án em tính ra được cho cả 2 móng là 1.7 x 2.1 m). (chiều cao tính được cho móng giữa là 0.7m, móng biên là 1.5m)
Em không biết là có áp dụng được công thức đã thiết lập sẵn trong giáo trình nền móng của thầy Đạo không, vì nếu như vậy em thấy không được hợp lí.
Em xin cảm ơn!

Xin chào bạn , mình đã được thầy Đạo hướng dẫn ĐA NM khá kỹ và chỗ bạn hỏi cũng từng là thắc mắc của các bạn lớp mình . Thế này bạn nhé
1-Về nguyên tắc thì chiều cao chôn móng cho móng nông CGiữa và CBiên là bằng nhau . Mặt khác , thì người ta cố gắng thiết kế sao cho chiều cao làm việc cho chúng cũng bằng nhau ( cùng ho) . Vì vậy , chiều cao móng cũng bằng nhau .
2 - Khi chọn chiều cao móng nông thì chúng ta kiểm tra 2 ĐK : chống chọc thủng thoe mp nghiêng và chống nứt gãy cho momen uốn gây ra .
Trong đó , nguyên nhân thường dẫn đến sai sót cho SV ( dẫn đến số quá chênh lệch như của bạn ) là :
- Khi kiểm tra ĐK chông gãy do momen uốn thì bạn fải thiết lập công thức tính momnen tại tiết diện I-I , và td II-II lại ( trong GTrình các thầy đã làm cho TH tổng quát , còn đây là TH cụ thể ) . Nếu bạn làm đúng thì kết quả thế này :
M1-1= 0.125.r.b.(a-Ac)^2
M2-2 = 0.5.r.a.(b- Bc)^2
----> vì M2 >> M1 nên bạn chỉ tính kiểm tra huI-I thôi nhá .
3 .Một sai sót mà mình thấy các bạn trong lớp mình hay gặp nữa là : khi tính kích thước tháp chọc thủng thì ở cột biên có khác với cột giữa :
- CGiữa: Act= Ac + 2.hn ; Bct= Bc + 2hn
-C biên : Act = Ac+ 2hn ; tuy nhiên : Bct = Bc + hn
( bạn tự kiểm tra và chhứng minh vì sao lại thể nha )
Trên đây là những kinh nghiệm của việc mình đi thông đầy đủ tất cả các buổi của thầy Đạo đấy .
Nếu trong khi làm ĐA của bạn có gì khó khăn thì có thể hỏi trực tiếp ở đây hoặc gọi cho mìhn nhá . Hoi_ngo luôn sẵn sàng chiến đấu và tranh luận về ĐA với bạn .
Chúc bạn làm ĐA tốt .
PS: một ngày CN vui khi được chia sẽ những gì mình biết với bạn

chipheo@
11/05/08, 09:29 AM
Xin chào bạn , mình đã được thầy Đạo hướng dẫn ĐA NM khá kỹ và chỗ bạn hỏi cũng từng là thắc mắc của các bạn lớp mình . Thế này bạn nhé
1-Về nguyên tắc thì chiều cao chôn móng cho móng nông CGiữa và CBiên là bằng nhau . Mặt khác , thì người ta cố gắng thiết kế sao cho chiều cao làm việc cho chúng cũng bằng nhau ( cùng ho) . Vì vậy , chiều cao móng cũng bằng nhau .
2 - Khi chọn chiều cao móng nông thì chúng ta kiểm tra 2 ĐK : chống chọc thủng thoe mp nghiêng và chống nứt gãy cho momen uốn gây ra .
Trong đó , nguyên nhân thường dẫn đến sai sót cho SV ( dẫn đến số quá chênh lệch như của bạn ) là :
- Khi kiểm tra ĐK chông gãy do momen uốn thì bạn fải thiết lập công thức tính momnen tại tiết diện I-I , và td II-II lại ( trong GTrình các thầy đã làm cho TH tổng quát , còn đây là TH cụ thể ) . Nếu bạn làm đúng thì kết quả thế này :
M1-1= 0.125.r.b.(a-Ac)^2
M2-2 = 0.5.r.a.(b- Bc)^2
----> vì M2 >> M1 nên bạn chỉ tính kiểm tra huI-I thôi nhá .
3 .Một sai sót mà mình thấy các bạn trong lớp mình hay gặp nữa là : khi tính kích thước tháp chọc thủng thì ở cột biên có khác với cột giữa :
- CGiữa: Act= Ac + 2.hn ; Bct= Bc + 2hn
-C biên : Act = Ac+ 2hn ; tuy nhiên : Bct = Bc + hn
( bạn tự kiểm tra và chhứng minh vì sao lại thể nha )
Trên đây là những kinh nghiệm của việc mình đi thông đầy đủ tất cả các buổi của thầy Đạo đấy .
Nếu trong khi làm ĐA của bạn có gì khó khăn thì có thể hỏi trực tiếp ở đây hoặc gọi cho mìhn nhá . Hoi_ngo luôn sẵn sàng chiến đấu và tranh luận về ĐA với bạn .
Chúc bạn làm ĐA tốt .
PS: một ngày CN vui khi được chia sẽ những gì mình biết với bạn
Cảm ơn Nhật nhiều, mình cũng thiết lập các công thức ra kết quả như trên đối với M1-1 và M2-2. Nhưng điều làm mình băn khoăn chính là giá trị lớn của M2-2, khi đó chúng ta kiểm tra thì phải sử dụng trường hợp bất lợi nhất chứ, tức là mình sẽ kiểm tra huII-II chứ.
Một lần nữa cảm ơn bạn mà mong bạn sẽ giúp mình giải quyết băn khoăn này.

chipheo@
11/05/08, 10:09 PM
Em đang làm đồ án Nền & Móng, các lớp đất:
- Lớp thứ nhất : Á cát , B = 0.4(4m)
- Lớp thứ hai : Cát hạt trung (3m), TT chặt vừa
- Lớp thứ ba : Sét (chiều dày rất lớn), B = 0.3
Phương án móng cọc em đã chọn và tính ra được là : Cọc dài 7m, 4 cọc, cọc tiết diện 20 x 20
Em đang băn khoăn là kích thước cọc nhỏ như vậy liệu có thi công được không.
Em xin được giúp đỡ.

Khanhhoaxdct
11/05/08, 10:13 PM
ĐA nền móng của em gồm cột và tường BTCT. yêu cầu đề xuất phương án móng nông. em hơi lúng túng không biết chọn thế nào. mong được giúp đỡ. cảm ơn rất nhiều

maiyeu2307
12/05/08, 12:18 AM
Em đang làm đồ án Nền & Móng, các lớp đất:
- Lớp thứ nhất : Á cát , B = 0.4(4m)
- Lớp thứ hai : Cát hạt trung (3m), TT chặt vừa
- Lớp thứ ba : Sét (chiều dày rất lớn), B = 0.3
Phương án móng cọc em đã chọn và tính ra được là : Cọc dài 7m, 4 cọc, cọc tiết diện 20 x 20
Em đang băn khoăn là kích thước cọc nhỏ như vậy liệu có thi công được không.
Em xin được giúp đỡ.
theo mình biết thì kích thươc tiết diện ngang của cọc vuông thường là 20*20, 25*25, ...., 40*40. chiều dài cọc này không quá trị số cho ở bảng
kích thước : 20 25 30 35 40 45 cm
chiều dài tối đa : 5 12 15 18 21 25 m
đồng thời để phù hợp khi thi công thông thường người ta chế tạo kích thước cọc như sau:
cọc tiết diện 20*20 : 30*30 cm chiều dài <10m
cọc tiết diện 30*30 : 40*40 cm chiều dài >10m
bạn tham khảo thêm cuốn bài giảng nền móng nhé.

05x3d
14/05/08, 09:53 AM
kich thuoc cod la 30x30 zoi 35x35 thi chiec dai moi doan coc la 8m hay co the dai den 15m . ai bit jup jum zoiii:smi22:

hoangtuanx3b
14/05/08, 07:29 PM
Chào cả nhà, cho mình hỏi trong một lớp đất thì lớp đất phân tố có bề dày hi cần phải giống nhau không? Ví dụ như của mình bề dày lớp thứ nhất là 1,3m thì chia lám sao? Trả lời sớm dùm mình nha!!!!

vuphuccao
15/05/08, 01:06 AM
Chào bạn ! theo như mình nghĩ nhe, thì lớp thứ 1 của bạn là 1,3m thì nên chia thành 0,3-0,5-0,5 thì hợp lý .Ý kiến của mình vậy thui .Bạn cũng nên tham khảo thêm nữa.Chúc bạn thành công.

Hanoigio
15/05/08, 09:00 AM
Chào cả nhà, cho mình hỏi trong một lớp đất thì lớp đất phân tố có bề dày hi cần phải giống nhau không? Ví dụ như của mình bề dày lớp thứ nhất là 1,3m thì chia lám sao? Trả lời sớm dùm mình nha!!!!

Mục đích của việc chia lớp đất đang xét thành nhiều lớp phân tố là để cho việc tính toán trị số fili được chính xác. Thường người ta chia theo trị số 0.5-1m. Theo mình bạn nên chia lớp 1.3m = 0.5+0.8 m
Nếu chia 0.5+0.5+0.3 m thì độ chính xác cao hơn (nội suy fi), tuy nhiên trị số fi của lớp 0.3 chênh lệch rất nhỏ nên ta có thể chia thành 0.8m

tran nam dat
17/05/08, 11:11 AM
tôi đang cần đồ án nền móng để phục vụ cho việc làm đồ án hết môn. bạn nào có tài liệu này thì gởi wa địa chỉ này datbuild@yahoo.mình cảm on nhiều.

vohongnhan_qn
21/05/08, 04:31 PM
tôi có cái này không biết bạn dùng được không.nếu được thì xem thử không cũng không trách a nha

betameo
22/05/08, 03:35 PM
To Hoi_ngo
1. với móng nông cột biên, kiểm tra chọc thủng không khó ở cách tính khối tích chọc thủng mà khó ở vấn đề là phản lực ở đáy khối chọc thủng được tính như thế nào? Vì trong trường hợp này ứng suất nền không còn ở dạng hình thang mà đã chuyễn sang dạng tam giác.
2. Liên quan đến chọc thủng còn vấn đề khác. Phá hoại cắt và phá hoại chọc thủng đều xuất phát từ ứng suất kéo chính. Vậy nếu ĐK chọc thủng đạt thì có kiểm tra cắt không và ngược lại? Nếu phải Ktra cả hai thì lý do tại sao?
3. TCXD 45-78 quy định phải kiểm tra xoay của móng. Vậy trong móng lệch này vì sao chẳng thấy ai kiểm tra biến dạng xoay ( theo tôi cái này liên quan đến đà kiềng hoặc dầm móng).
4. Không có TChuẩn hay bất cứ tài liệu nào khuyến cáo H các móng trong 1 CTrình là bằng nhau ( không kinh tế)
Hoi_ngo ngộ thảo luận nhé.
Nếu bạn nào có điều kiện thì hỏi thầy Đạo giùm các nội dung trên ( xem ở sách nào)

betameo
22/05/08, 03:41 PM
B thể hiện sự nhảo của đất . Khi đã nhảo rồi thi không có R. Do đó > 0.6 thì coi băng không.

aphongle
22/05/08, 10:21 PM
Độ sệt B>=0,75: Đất ở trạng thái dẻo mềm-dẻo chảy. Lúc đó còn gì là sức chịu tải nữa bạn nhỉ!

tuan_hack
23/05/08, 11:16 AM
mình có mấy điểm k hiểu trong vấn đề mà a.e đưa ra:
1. sự khác biệt của móng biên và móng trong nhà thực ra chỉ là chiều sâu chôn móng vì có nửa phần đất tôn nền trong nhà, phần ngoài k có
2. Chipheo@ tính kiểu j, hay điều kiện địa chất thầy ra là k thực tế mà móng 1,7x2,1 mà chiều cao lại tới 0,7 và 1,5m. có lẽ đất dưới đáy móng có cường độ cao ngang với khối xây, hay đó là cái nền lò gạch cũ ở làng Vũ Đại
3. khi tính móng đơn dưới cột, a.e quên k nghĩ tới điều kiện áp lực đất dưới đáy móng là Pmin>0, vì nhỏ hơn thì móng bị lật rùi, và Pmax,minn k nên chênh nhau quá lớn, khi đó bạn điều chỉnh lại mặt bằng móng cho vị trí trọng tâm đáy móng về gần vị trí điểm đặt của hợp lực nhất.
4. áp lực để tính độ bền của móng(cả chịu uốn và chọc thủng) là áp lực hiệu dụng của đất lên móng do tải trọng tính toán gây ra (chứ k phải toàn bộ áp lực)
Chúc a.e một ngày tốt lành

tuan_hack
23/05/08, 11:23 AM
hic, a.e lại hiểu sai vấn đề rồi. chọn chiều dày lớp phân tố bằng bao nhiêu là chủ quan chủa người tính, càng nhỏ càng tốt(chính xác thui) còn bằng nhau hay k là để cậu rút gọn đc phép tính trong công thức của nó thui. thực tế khi đã đảm bảo điều kiện về cường độ đất nền thì điều kiện về biến dạng cũng sẽ đc đảm bảo

tuan_hack
23/05/08, 11:37 AM
đúng là cọc quá nhỏ và chiều dài 7m chắc là làm 1 đoạn rồi thì làm sao xuyên qua lớp cát hạt trung dày 3m đây

tuan_hack
23/05/08, 11:43 AM
trên thực tế thì tăng chiều dài cọc là phương án kinh tế nhất

thanhhuyxd
23/05/08, 12:51 PM
troi nhu the thi cung kho co the xuyen qua boi lop cat trung.nhun ay can bien phai thi cong di ko thi chet do>noi nhu vay la 7m cung duoc nhungcan phai co bien phap thi cong.com kich thuoc tiet dien 20*20 ko anh huong gi mien la kiem tra dieu kien du thoa man>

tuan_hack
23/05/08, 02:36 PM
ý tôi là cọc của bạn sẽ bị gãy trước khi xuống đc đến độ sâu thiết kế

tuan_hack
23/05/08, 03:02 PM
em mạn phép hỏi các bác "Tải trọng bổ xung" là j vậy, lần đầu tui đc nghe thấy từ này đấy

tuan_hack
23/05/08, 03:08 PM
k phải là tổ hợp tải trọng đâu e ah, trường hợp của e là tính móng lệc tâm 2 phương chứ k phải tổ hợp tải trọng. Tổ hợp tải trọng hiểu 1 cách đơn giản là cộng nội lực trong các cấu kiện do các trường hợp tải theo các hệ số thôi

dinhhien
23/05/08, 11:03 PM
Tải trọng cơ bản là những tải trọng mang tính chất lâu dài, không nhân với hệ số vượt tải. tải trọng bổ sung có xét thêm các tải trọng tức thời, có xét hệ số vượt tai.

Em hỏi chút mấy bác ơi: khi có thí nghiệm hiện trường bằng bàn nén như sách Cơ học đất của thầy Mai có nói ở chương 6 đấy. thì sau khi có kết quả mình đánh giá luôn được không. ví dụ như mình đã xác định được [p] từ thí nghiệm và ứng suất dưới đáy móng do công trình là sigma < [p] thì kết luận là nền chịu tải được, đúng không? như thế khỏi tính toán gì à? và còn nữa, giả sử ở cấp tải trọng 1kg/cm2 có độ lún là 1cm thì có phải là khi xây dựng công trình mà sigma ở đáy móng là 1kg/cm2 thì độ lún của nó là 1cm????

tuan_hack
24/05/08, 08:19 AM
tui đề nghị các bác xem lại các khái niệm nhé. không có tài liệu nào nói về "tải trọng cơ bản" và "tải trọng bổ xung" như các bác nói đâu. chỉ có tải trọng tiêu chuẩn và tải trọng tính toán thui. các bác vào diễn đàn của Ketcau.com mà xem lại nhé

nbc
24/05/08, 08:29 AM
tui đề nghị các bác xem lại các khái niệm nhé. không có tài liệu nào nói về "tải trọng cơ bản" và "tải trọng bổ xung" như các bác nói đâu. chỉ có tải trọng tiêu chuẩn và tải trọng tính toán thui. các bác vào diễn đàn của Ketcau.com mà xem lại nhé

Chào bạn tuan_hack.

Theo quan sát của nbc trong vài ngày trở lại đây bạn thảo luận trên CauduongBKDN rất nhiệt tình. Thay mặt anh chị em BQT và các thành viên CauduongBKDN, xin chân thành cám ơn bạn, mong bạn tiếp tục dành nhiều mối quan tâm hơn nữa cho Diễn đàn.

Thưa bạn, trao đổi trên Forum là những trao đổi đa chiều. Đôi khi cái ta biết đã cũ, ta học hỏi được những cái mới mà ta chưa biết; nhiều khi người khác còn ít thông tin, ta cung cấp cho họ; đó là những trao đổi trên tinh thần CHO - NHẬN không vụ lợi, vì sự hiểu biết của cộng đồng. Tuy nhiên, những trao đổi trên Forum cần được phân tích, tổng hợp và kiểm chứng. Nhiều khi chỉ là những thông tin, ta còn phải tìm đọc thêm sách vở, tài liệu, tiêu chuẩn... nữa. Nếu trong các bài viết, ta có những dẫn chứng cụ thể từ nguồn tài liệu đáng tin cậy, hợp chuẩn (nbc cho rằng đó chính là những bài viết có chất lượng cao, thể hiện trách nhiệm và trình độ cao của tác giả) thì những bài viết ấy như những "ngọn đuốc sáng" soi đường cho những SV, KS Việt khác nhanh đến đích.

Bạn tuan_hack là người đã tham gia nhiều diễn đàn, có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, mong bạn sẽ đóng góp cho CauduongBKDN những bài viết giá trị.

nbc
24/05/08, 09:37 AM
Em hỏi chút mấy bác ơi: khi có thí nghiệm hiện trường bằng bàn nén như sách Cơ học đất của thầy Mai có nói ở chương 6 đấy. thì sau khi có kết quả mình đánh giá luôn được không. ví dụ như mình đã xác định được [p] từ thí nghiệm và ứng suất dưới đáy móng do công trình là sigma < [p] thì kết luận là nền chịu tải được, đúng không? như thế khỏi tính toán gì à?

Chào bạn dinhhien.

Theo nbc được biết thì thí nghiệm gia tải tĩnh bằng bàn nén được thực hiện bằng Tiêu chuẩn ASTM D1194 - hiện nay Việt Nam ta chưa có tiêu chuẩn thí nghiệm. Từ thí nghiệm này ta sẽ xác định được:

- Tương quan giữa tải trọng (áp lực) và độ lún theo thời gian.
- Tương quan giữa áp lực và độ lún.

Theo thí nghiệm này thì không phải thí nghiệm nào cũng có thể xác định trực tiếp được sức chịu tải giới hạn (R) của nền đất vì kích thước của bàn nén tương đối lớn (300 - 450 - 760mm) - tạo ra trạng thái nền đất bị phá hoại rất khó khăn (phải có một tải trọng rất lớn).

Còn khi đã biết R, tính toán áp lực của tổ hợp tải trọng xuống đất nền mà nhỏ hơn giá trị này thì có thể kết luận nền đất đảm bảo sức chịu tải như bạn đã nêu.

...giả sử ở cấp tải trọng 1kg/cm2 có độ lún là 1cm thì có phải là khi xây dựng công trình mà sigma ở đáy móng là 1kg/cm2 thì độ lún của nó là 1cm????

Theo hiểu biết của nbc thì quan niệm này chưa hẳn đúng. Bàn nén có kích thước nhỏ hơn nhiều kích thước của móng, phạm vị tác dụng của nó chỉ vào khoảng 2 - 3 lần kích thước của bàn nén, vì thế cho rằng độ lún của móng tương ứng với 1 áp lực nào đó bằng độ lún của bàn nén trong thử nghiệm là chưa chính xác. Có nhiều tác giả đã nghiên cứu vấn đề này trong tài liệu đính kèm sau đây.

betameo
24/05/08, 04:49 PM
về mặt thực tế thí tất cả các loại đất đều có sức chịu tải. Qua các thí nghiệm , tổng hợp lại thì với B>0.6 không có số liệu để tra. Kết luận: TCXD khi lấp bảng đã cho phép bỏ qua. Do đó sẽ an toàn hơn.

dinhhien
24/05/08, 09:49 PM
Theo thí nghiệm này thì không phải thí nghiệm nào cũng có thể xác định trực tiếp được sức chịu tải giới hạn (R) của nền đất vì kích thước của bàn nén tương đối lớn (300 - 450 - 760mm) - tạo ra trạng thái nền đất bị phá hoại rất khó khăn (phải có một tải trọng rất lớn).

có phải như thế là (R) lớn hơn tải trọng nén?
cái file ni tải về mà toàn tiếng Anh không... mình mù chũ mất rồi.

betameo
25/05/08, 10:55 AM
Phương án móng của bạn không hợp lý.
1. Về độ mảnh: quy định L/B<100 OK. TD 20x20 là ok
2. Sức chịu tải: chỉ có lớp3 là cứng nên tK cắm cọc vào lớp 3. Quy định độ sâu cắm phụ thuộc vào tính chất lớp. Min= 0.5m. Nghĩa klà L>7.5m
3. Lớp 3 là cát TT chặc vừa nên khi cọc xuyên qua sẽ có ma sat hông lớn. Để đảm bảo cọc có thể thi công được P(vật liệu) >= 1.2 Pmax. ( Pmin<Ptk<pmax)
4. Nếu không thể thì dùng biện pháp xói để hạ cọc.
KL: nên giảm số lượng cọc và tăng L.

betameo
25/05/08, 11:06 AM
Liên quan đến thí nghiệm bàn nén
1. Nền đất dưới bàn nén là dồng nhất
2. Có công thức quy đổi giữa bề rộng bàn nén và bề rộng móng thức tế
3. Loại móng. Bàn nén thì đất có nở hông, mong băng giao nhau, móng bè thì xenm đất không nở hông
4. Bàn nén chỉ tác động được lớp đất sâu 2-3 *B(bàn nén), móng có B lớn hơn nhiều nên sự làm việc đã khác đi.(do đã tác động vào lớp đất khác)
KL:
1. CT thông thường, không quan trọng, không nhạy lún có thể dùng bàn nén
2. CT khác: dùng thí nghiệm khác

dinhhien
25/05/08, 11:06 AM
nếu bạn tính toán tất cả thỏa mãn như độ mảnh đạt yêu cầu, sức chịu tải theo vật liệu đạt yêu cầu, theo mình thì vẫn đóng như thường, tại sao lại gãy? nếu cọc bị gãy trước khi đến độ sâu thiết kế chỉ có 7m thì có nghĩa là sức chịu tải theo vật liệu < sức chịu tải theo đất nền!!!!
đối với cọc ma sát mà đi xói nước để hạ cọc có được không các bác, nó mất ma sát thì sao???????
khác betameo nói, theo mình trong TH này mũi cọc ở lớp cát hạt trung chặt vừa cũng được

hí hí, viết xong mới thấy chữ ký của "anh Chí".... nhớ cô Nở rùi

betameo
25/05/08, 11:14 AM
Khi chia số lớp phân tố để tính lún quy định b< 0.25 Blớp. Khi đó quan niêm ứng suất theo phương thẳng đứng của đất là hằng số ( biến thiên đủ nhỏ) để áp dụng được các công thức của lý thuyết đàn hồi.
Do đó đảm bảo yêu cầu trên, không bắt buột phải chia đều.

thaiquyetchien
25/05/08, 02:16 PM
ko can dau ban oi!dam bao lop chia <hi/4 la duoc.co dieu kien trong sach bai giang nen mong do?

chipheo@
25/05/08, 04:16 PM
mình có mấy điểm k hiểu trong vấn đề mà a.e đưa ra:
1. sự khác biệt của móng biên và móng trong nhà thực ra chỉ là chiều sâu chôn móng vì có nửa phần đất tôn nền trong nhà, phần ngoài k có
2. Chipheo@ tính kiểu j, hay điều kiện địa chất thầy ra là k thực tế mà móng 1,7x2,1 mà chiều cao lại tới 0,7 và 1,5m. có lẽ đất dưới đáy móng có cường độ cao ngang với khối xây, hay đó là cái nền lò gạch cũ ở làng Vũ Đại
3. khi tính móng đơn dưới cột, a.e quên k nghĩ tới điều kiện áp lực đất dưới đáy móng là Pmin>0, vì nhỏ hơn thì móng bị lật rùi, và Pmax,minn k nên chênh nhau quá lớn, khi đó bạn điều chỉnh lại mặt bằng móng cho vị trí trọng tâm đáy móng về gần vị trí điểm đặt của hợp lực nhất.
4. áp lực để tính độ bền của móng(cả chịu uốn và chọc thủng) là áp lực hiệu dụng của đất lên móng do tải trọng tính toán gây ra (chứ k phải toàn bộ áp lực)
Chúc a.e một ngày tốt lành

Cảm ơn tuan_hack những đóng góp cho thắc mắc của mình!
- Về điểm thứ 1 mà bạn nói: mình cũng nhất trí, vì do điều kiện đất nền trong việc thiết kế móng cho nhà xây chen nên kích thước móng Nông cột biên trong đồ án của mình không thể lớn được.
-Điểm thứ 2: qua quá trình làm đồ án (chưa biết thực tế thế nào cả :smi32:) mình thấy việc tính ra kết quả chiều cao móng theo điều kiện chống độ bền chống uốn thì do Mô men uốn tại mặt cắt II-II là rất lớn, cái này là do Btt = a - ac lớn. Do mô men uốn lớn nên phần dầm công xơn này có thể bị gãy. Chính vì vậy mà phải tăng chiều cao móng, hoặc người ta có các biện pháp sử dụng Giằng móng như một cái đai tiếp nhận mô men
+ Khi thi công đắp đất phía trên móng cần thực hiện tốt như vậy có thể tăng thêm được áp lực bị động phía trên móng, chống lại mô men gây uốn do phản lực nền,...
+ Hoặc cấu tạo thêm phần cọc chống trên móng nối với dầm gằng móng...
+ Các biện pháp này được tính chi tiết, hay sử dụng móng phối hợp hay không là tùy thuộc công trình nữa, như công trình chịu tải trọng không lớn và đất nền thuộc loại tốt thì chỉ cần cấu tạo Dầm Giằng đơn giản ...
- Nhưng khi làm đồ án các phương án trên tính toán phức tạp nên mình chỉ giải thích chứ không tính, và chiều cao Móng vẫn được tính dựa trên mô men uốn ở mặt cắt I - I để đảm bảo điều kiện chống uốn cho phần công xơn ở mặt cắt này.
-Trên đây là những suy nghĩ còn nông cạn của em, mong các thấy cô, anh chị và các bạn giúp đỡ để em hiểu rõ thêm vấn đề này.

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i7447_Noname10.jpg
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i7448_Noname11.jpg
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i7449_Noname13.jpg

tuan_hack
26/05/08, 10:50 AM
tuyệt cú mèo. Chipheo@ đá hiểu rõ vấn đề như vậy rồi thì còn thắc mắc j nữa chứ. khi chiều cao móng tính ra quá lớn thì giải quyết theo các giải pháp trên đi. đừng để chiều cao móng 1,5m trong khi móng 1,7x2,1; trông nó kỳ cục lém

Ruyubang_do
26/05/08, 11:05 AM
Chipheo@ xem lại cái hình thứ 3, chứ ai lại đỗ dầm giằng ngay trên đế móng thế kia ? Dầm giằng nằm trên cổ móng chứ ? Bạn đổ như thế ko bố trí thép lẫn thi công đổ BT đế móng rồi, lúc này bạn chuyển sang giống kiểu móng băng mất rồi

Thêm nữa, cổ móng bao giờ cũng to hơn cột (thông thường là cột 20x20) khoảng 5cm về mỗi phía, bạn vẽ thẳng đuột từ trên xuống dưới e không ổn. Thép chờ trên cổ móng không bẻ cong 2 đầu lại bạn nhé, và thép trong cổ móng phải có lớp bảo vệ lớn hơn, để khi lồng các thanh thép đứng của cột vào mới được (hàn hoặc cột nối thép)

Thứ 3, dùng thép phi 6 làm cốt đai chứ ko dùng phi 8 (uốn khó hơn rất nhiều và lại tốn, thép sàn người ta còn dùng phi 6 đc mà). Cốt đai ở phần thép chờ cổ móng nên là a100 vì cổ móng bạn cao quá (theo kinh nghiệm thôi), và phần kéo dài là 600~700 (kéo 540 bỏ cốt đai làm sao ?)

betameo
26/05/08, 11:11 AM
nếu bạn tính toán tất cả thỏa mãn như độ mảnh đạt yêu cầu, sức chịu tải theo vật liệu đạt yêu cầu, theo mình thì vẫn đóng như thường, tại sao lại gãy? nếu cọc bị gãy trước khi đến độ sâu thiết kế chỉ có 7m thì có nghĩa là sức chịu tải theo vật liệu < sức chịu tải theo đất nền!!!!
đối với cọc ma sát mà đi xói nước để hạ cọc có được không các bác, nó mất ma sát thì sao???????
khác betameo nói, theo mình trong TH này mũi cọc ở lớp cát hạt trung chặt vừa cũng được

hí hí, viết xong mới thấy chữ ký của "anh Chí".... nhớ cô Nở rùi

1. B gảy vì trong quá trình hạ cọc khi chưa đủ độ sâu yêu cầu thì tải ép > tải cho phép. Vì sao như vậy: trong đất cát có dăm sỏi sạn hoặc dị vật gây tăng tải đột ngột.
2. Cọc ma sát mà xói nước: câu thảo luận hay nhất trong năm
3. Không ai đặt mủi cọc tại vị trí phân ranh giữa hai lớp
4. Nếu lớp 2 là khá tốt thì giải pháp móng là móng cọc là không khả thi . Chỉ cần gia cố nền tại lớp 1.
híhí nghiên cứu thêm (for bạn dinhhien)

tuan_hack
26/05/08, 11:14 AM
dầm giằng không nhất thiết phải nằm trên cổ móng đâu bạn ah, nhất là trường hợp xây nhà trên sườn dốc và tác dụng của dầm giằng là:
-tăng độ ổn định không gian cho toàn công trình (nhất là phần móng)----->giảm chiều cao tính toán cho cột tầng trệt
-điểm tựa cho tườn xây chèn
-phân phối tải trọng ngang lên các móng lân cận
-góp phần giảm độ lệc tâm của tải trọng lên đế móng

tuan_hack
26/05/08, 11:25 AM
theo mình thì bạn có thể chọn một trong hai phương án sau:
-móng băng BTCT dưới côtj và tường
-móng đơn dưới cột, tường trên dầm giằng. khi đó bạn phải lưu ý đến chuyện dồn tải trọng về trọng tâm đáy móng ntn nhé
ngoài ra khi có thêm tường BTCT và sàn tầng hầm bạn cần lưu ý đến các chi tiết đấu nối nhất là khi mực nước ngầm cao; và cả chi tiết mạch ngừng thi công nữa nhé(nếu chưa học môn thi công thì các bạn SV chưa hiểu hết vđ này)

tuan_hack
26/05/08, 11:37 AM
Trong tiêu chuẩn ngành và giáo trình đều trích dẫn bảng tra độ lún giớ hạn của từng loại công trình.

chipheo@
26/05/08, 11:39 AM
Chipheo@ xem lại cái hình thứ 3, chứ ai lại đỗ dầm giằng ngay trên đế móng thế kia ? Dầm giằng nằm trên cổ móng chứ ? Bạn đổ như thế ko bố trí thép lẫn thi công đổ BT đế móng rồi, lúc này bạn chuyển sang giống kiểu móng băng mất rồi

Thêm nữa, cổ móng bao giờ cũng to hơn cột (thông thường là cột 20x20) khoảng 5cm về mỗi phía, bạn vẽ thẳng đuột từ trên xuống dưới e không ổn. Thép chờ trên cổ móng không bẻ cong 2 đầu lại bạn nhé, và thép trong cổ móng phải có lớp bảo vệ lớn hơn, để khi lồng các thanh thép đứng của cột vào mới được (hàn hoặc cột nối thép)

Thứ 3, dùng thép phi 6 làm cốt đai chứ ko dùng phi 8 (uốn khó hơn rất nhiều và lại tốn, thép sàn người ta còn dùng phi 6 đc mà). Cốt đai ở phần thép chờ cổ móng nên là a100 vì cổ móng bạn cao quá (theo kinh nghiệm thôi), và phần kéo dài là 600~700 (kéo 540 bỏ cốt đai làm sao ?)

- Theo em được biết thì thép đai cho phép dùng từ d6 : d8.
-Còn bố trí dầm giằng như hình thứ 3 thì khi đó phần dầm giằng sẽ có thêm tác dụng tiếp nhận mô men, và áp lực dưới đáy móng có thể là phân bố đều. Cấu tạo móng như vậy hoàn toàn khác với móng băng,

phgpc
26/05/08, 12:11 PM
Bạn có thể tra theo Bảng 16 TCXD 45-78: Quy định về độ lún cho phép của công trình.

Nhà sản xuất, nhà dân dụng và nhà nhiều tầng bằng khung hoàn toàn:
- khung BTCT: 8cm
- Khung thép: 12cm

betameo
26/05/08, 04:24 PM
Độ lún giới hạn thì tra như ở trên.
Tuy nhiên ngoài kiểm tra lún đứng, bạn còn phải kiểm tra lún lệch giữa các móng.
Do đo để có thể qua được đồ án tính lún tầm < 1 in = 2.54 cm là ổn. GV sẽ không truy vào lún lệch.

tuan_hack
26/05/08, 06:23 PM
chipheo@ ơi, k ai bảo là thép đai từ d6-d8 đâu nhé, mà do tính toán theo sức chịu cắt đấy tui làm cả d10 và d12 rồi vì khi đặt cốt xiên trong 1 số trương hợp rất khó thi công vì ở đó mật độ thép đã quá cao rồi

congtuongx3a
26/05/08, 09:28 PM
Mình không rõ lắm về phần kiểm tra điều kiện chọc thủng của móng cọc cột biên, mong mọi người giúp mình.

htforever
29/05/08, 02:53 PM
thep chiu luc thuong su dung thep A2 con thep dai su dung thp A1.neu buoc cot thep wa lon thi ta co the giam duong kinh cot thep .ko nen dung A1 cho thep chiu luc.

htforever
29/05/08, 02:58 PM
kiem tra dieu kien choc thung cua mong coc cot bien ta di xac dinh mep cua lang the choc thung voi goc choc thung 45 do.xac dinh cac noi luc tai cac coc nam giua mep dai va mep lang the choc thung.xac dinh khoang cach c tu mep cot den mep hang coc dang xet....xem sach bai giang nen mong trang 124.neu thay ho chon ko thoa man thi tang len.chuc thanh cong

htforever
29/05/08, 03:01 PM
thuong thi cot dai su dung dk 6 hoac 8.nhung neu thay ko thoa man dieu kien chiu cat va buoc cot dai wa nho thi co the tang dk len chu dau nhat thiet phai chon 6,8.

htforever
29/05/08, 03:04 PM
ban phai xac dinh dc lang the choc thung voi goc choc thung la 45 do.thuong thi tr0ng moc coc cot bien mep cua lang the choc thung ko bao trum dc cac coc nên tong noi luc tai cac dinh coc nam giua mep dai va lang the choc thung khac o. vi vay ban phai kiem tra.moi chi tiet doc sach bai giang nen mong trang 124.ok

htforever
29/05/08, 03:32 PM
chon kich thuoc đài cọc phải thõa mãn điều kiện khaongr cách giữa cac cọc ko dc nhỏ hơn 3 lan duong kinh coc.nếu cậu chọn như vậy cũng co thể chấp nhận dc.