PDA

Xem phiên bản đầy đủ : ThẮc MẮc VỀ Acad

maixuannhat
01/04/08, 07:19 AM
Chào cả nhà. Hiện nay em đang làm ĐA. Nhưng thật trớ trêu là khi em vẽ xog , tắt máy, rồi khi mở máy lên lại thì file bản vẽ mất tiêu đâu mất ( dù trước đó em đã Ctrl+ S ) . Em đang dùng Cad 2006, trong đó có chức năng Recovery, nhưng cũng không được gì ( tên file thì còn , nhưng nội dung bản vẽ thì không có chi hết ) .
Em nghe nói , có phần mêm recovery file CAD ? Nhà mình ai dùng cái này thì cho em với. Hoặc ai đã từng là nạn nhân như em thì cứu "người đến sau " với nha.
Rất mong đợi những sự giúp đỡ của cả nhà .
PS : bao đêm thức vẽ mà thành tiêu tan????:smi97:.

chutuan
23/05/08, 09:54 PM
em không hiểu nhiều lăm về aucad bây giờ công ty đang cân e hổ trợ vẽ mà e chỉ mới học cơ bản

dinhhien
23/05/08, 11:36 PM
Chào cả nhà. Hiện nay em đang làm ĐA. Nhưng thật trớ trêu là khi em vẽ xog , tắt máy, rồi khi mở máy lên lại thì file bản vẽ mất tiêu đâu mất ( dù trước đó em đã Ctrl+ S ) . Em đang dùng Cad 2006, trong đó có chức năng Recovery, nhưng cũng không được gì ( tên file thì còn , nhưng nội dung bản vẽ thì không có chi hết ) .
Em nghe nói , có phần mêm recovery file CAD ? Nhà mình ai dùng cái này thì cho em với. Hoặc ai đã từng là nạn nhân như em thì cứu "người đến sau " với nha.

mình vẽ bàng cad2004 khi bị lỗi không recovery được nhưng dùng cad2007 lại được. bạn dùng cad phiên bản sau xem thử được không, nghe nói có phiên bản 2009 rùi?!

Ruyubang_do
24/05/08, 09:10 AM

CAD 2006 hay dở chứng lắm. Hoi_ngo nên dùng CAD 2004 (tương đối ổn định nhưng thiếu 1 số chức năng) hoặc CAD 2007, 2008 (khá hay, có thể nói là chất lượng đảm bảo, lại có Recovery sẵn). Hình như chả có phần mềm Recovery cho CAD đâu, đó là chương trình tích sẵn trong CAD nên làm thêm 1 chương trình thì có lẽ ko hiệu quả. Mà nên tránh CAD 2009, không phải chất lượng xấu mà là giao diện khó xài hơn, ai chưa nghiên cứu, tìm tòi mọi ngóc ngách trong đó chắc vẽ ko sướng lắm (giao diện kiểu như chuyển từ Office 2003 sang 2007 vậy).

PS : ĐA làm tới đâu rồi mà mất ? He he, tội chưa, thôi, vẽ lại đi cho kịp bảo vệ.

tdh
24/05/08, 09:50 AM

Mình dùng CAD 2008 đã có lần bị tuơng tự nhưng recovery lại được file mà chẳng mất mát gì nhiều, tuy nhiên dung lượng file hơi tăng lên đôi chút. Nếu CAD2006 mà không recovery được thì bó tay.vô vọng rồi, đành chịu khó vẽ lại thôi hoi_ngo ạ, với một chút kỹ năng CAD + đã vẽ qua thì mình nghĩ bạn sẽ vẽ xong nhanh thôi, thậm chí còn "đỉnh" hơn ấy chứ. Recovery bản vẽ tay trên giấy mới khổ chứ hoi_ngo nhỉ? :smi11:

namdan1
24/05/08, 09:56 AM

Bạn thử cách này thử nha!
- Vào Tools > files > Automatic save file location để biết được đường dẫn vào thư mục Temp trong ổ C :
C: \....\....\...........\Temp
TrongTemp sẽ có các file có đuôi BAK : Đổi bak = dwg
Còn phần mềm phục hồi File bị xóa thì bạn search cái này thử- tui mơi nghe nói thôi :smi97: :
1. Easy Recover
2. Lost & Found
Chúc bạn may mắn!

Ruyubang_do
24/05/08, 10:01 AM
- Vào Tools > files > Automatic save file location để biết được đường dẫn vào thư mục Temp trong ổ C :
C: \....\....\...........\Temp
TrongTemp sẽ có các file có đuôi BAK : Đổi bak = dwg

Chúc bạn may mắn!

Các file .BAK có sẵn ngay trong các thư mục Hoi_ngo để file đã vẽ, thử đổi .BAK thành .DXF thì có công dụng hơn. Thử nha !

namdan1
24/05/08, 10:09 AM
Các file .BAK có sẵn ngay trong các thư mục Hoi_ngo để file đã vẽ, thử đổi .BAK thành .DXF thì có công dụng hơn. Thử nha !

Có gì khác nhau giữa .bak sang .dwg và .dxf vậy bác- chỉ rõ hơn được ko?
Mà lấy theo cách của em là triệt để rồi- nếu ko được thì file tự lưu .bak trong cùng thư mục của Hoi
_ngo cũng ko lấy được đâu! Ok!

Ruyubang_do
24/05/08, 10:14 AM
Có gì khác nhau giữa .bak sang .dwg và .dxf vậy bác- chỉ rõ hơn được ko?
Mà lấy theo cách của em là triệt để rồi- nếu ko được thì file tự lưu .bak trong cùng thư mục của Hoi
_ngo cũng ko lấy được đâu! Ok!

Cũng chả có gì khác nhau đâu, vì .DXF là định dạng nguyên bản của CAD (xài từ CAD R7 !! cũ nhất - bác Convert bất kỳ cái gì có liên quan sang CAD đều có định dạng .DXF) còn .DWG là định dạng phát triển sau này (R12 trở lên). File .BAK có cả trong thư mục Temp và trong thư mục đã lưu file, nhưng trong Temp xem như là file rác, có thể có nhiều file .BAK tùy theo từng thời điểm và sẽ bị xóa nên bạn bấm Ctrl+S đối với file chính. Nên mình tin dung file .BAK tại thư mục lưu file gốc hơn :D

tobeno
24/05/08, 10:25 AM
thui!!!lo mà vẽ lại đi!! ko làm được j đâu!!vô ích!cài cad 2007 or 2008 mà dùng!nếu cấu hình máy ko mạnh thì dùng cad 2004!