PDA

View Full Version : Tải trọng và tổ hợp tải trọng theo 22TCN 272-05

phnam
03/05/07, 10:59 AM
Giới thiệu tải trọng và tổ hợp tải trọng, một số lưu ý về tải trọng va tàu và động đất theo 22TCN 272-05.

Download:

http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/766_TaiTrongvaToHopTaiTrong.rar.html

phnam
20/05/07, 10:47 AM
Đây là tài liệu giải thích hệ số phân phối ngang theo 22TCN-272-05.
Giải thích hệ số phân phối ngang trên cơ sở thí nghiệm thực tiễn và phân tích theo mô hình bài toán phần tử hữu hạn.
File: PDF
Số trang: 100 trang
Ngôn ngữ: English

166

dunglx
11/07/07, 03:00 PM
Xin cám ơn.

Cho mình hỏi có phải bạn đang tìm hiểu về hspbn không?
1. Mình đã xem kết quả thử tải một số cầu: Xác định hspbn
2. Tính hspbn theo AASHTO
3. Tính hspbn theo 22TCN18-79

Kết quả sai khác nhiều quá!

nguyenlan
03/08/07, 10:00 PM
Thật ra Phân tích nội lực cấu kiện cầu dùng hệ số phân bố ngang là cách tính gần đúng nhằm đơn giản hóa tính toán (chuyển tính không gian về tính phẳng). Nếu bạn thử tải cầu và tính lại hsppn bằng các kết quả thử tải là kiểu làm việc không gian (thực tế); hsppn thực tế chắc chắn sẽ sai khác với tính theo lý thuyết (công thức) thôi.
Vấn đề hsppn xác định bằng cách thử tải để kiểm tra lại phương pháp tính theo lý thuyết có an toàn và chấp nhận được không?

Dạo này lxdung nhảy sang lĩnh vực bridge inspection rồi à. Chỗ cơ quan em thiết bị kiểm định OK không, có thể hợp tác với các Thầy Bộ môn Cầu Hầm được chứ ???

dunglx
10/09/07, 02:07 PM
Dear Thầy lan,
Thầy khỏe không ạ!

E bữa nay chuyển sang làm " lái xe" thầy ạ! công việc của em hiện tại có phần là xem xét các cầu trên đường vận tải xem có an toàn để đi hay không?
- Hiện nay hầu hết các tuyến đường tải trọng cho phép qua cầu max chỉ là 30T .
- Trọng lượng hàng hoá + với xe moóc có khi lên đến 60~100tấn.

Nếu kiểm toán lý thuyết thì không thể chở được thiết bị nên trên, trong đó con số quyết định trong phép toán này là HSPBN bình thường con số này từ 0.6 ~ 0.8; thử tải cho kết quả bé hơn đáng kể... mà kết quả này thì phù hợp hơn ( bằng chứng sẽ nặng đi qua cầu bình thường, và tính toán trên mô hình 3D cho kết quả kiểm toán là đạt).

Có mấy công trình mà bên em làm cho EVN dùng hsppn từ thử tải để đưa vào kiểm toán đã được chấp nhận từ cơ quan qlý.

Rất hy vọng có dịp cùng hợp tác với BKA để được chỉ dẫn thêm. :smi100: :smi100: :smi100:

nguyenlan
25/10/07, 11:25 PM
Dear Thầy lan,
Thầy khỏe không ạ!

E bữa nay chuyển sang làm " lái xe" thầy ạ! công việc của em hiện tại có phần là xem xét các cầu trên đường vận tải xem có an toàn để đi hay không?
- Hiện nay hầu hết các tuyến đường tải trọng cho phép qua cầu max chỉ là 30T .
- Trọng lượng hàng hoá + với xe moóc có khi lên đến 60~100tấn.

Nếu kiểm toán lý thuyết thì không thể chở được thiết bị nên trên, trong đó con số quyết định trong phép toán này là HSPBN bình thường con số này từ 0.6 ~ 0.8; thử tải cho kết quả bé hơn đáng kể... mà kết quả này thì phù hợp hơn ( bằng chứng sẽ nặng đi qua cầu bình thường, và tính toán trên mô hình 3D cho kết quả kiểm toán là đạt).

Có mấy công trình mà bên em làm cho EVN dùng hsppn từ thử tải để đưa vào kiểm toán đã được chấp nhận từ cơ quan qlý.

Rất hy vọng có dịp cùng hợp tác với BKA để được chỉ dẫn thêm. :smi100: :smi100: :smi100:

Chào Dũng. Một kS. thiết kế cầu của tecco533 bây giờ làm công tác bridge load rating thì quá chắc rồi. Có vài ý trao đổi cùng bạn:
1. Tải trọng cho phép qua cầu ghi H30 không thể hiểu là khi có xe chở thiết bị có tổng tải trọng >30T qua cầu là không được vì H30 là tính cho đoàn xe nhiều chiếc. Nếu xe kéo có tải 100T nhưng phân bố trên nhiều bánh thì chưa chắc bất lợi bằng 1 đoàn H30.
2. Kết quả thử tải cho kết quả bé hơn tính lý thuyết là chuyện rất bình thường. Theo qui trình kiểm định cầu thì với cầu BTCT thì hệ số kết cấu = giá trị đo/giá trị tính =0.5-0.65 là cầu làm việc bình thường.
Mong sự hợp tác về nhiều vấn đề.

huynhkienan
12/11/07, 01:51 PM
thưa thầy
khi thiết kế các cầu nhịp lớn (hơn 150m) thì TC 272 05 ko có hướng dẫn các hệ số tải trọng cụ thể cho trường hợp này, VD em đang làm cầu dây treo thì ngoài HL93 cần thiết kế với hoạt tải nào cho phù hợp nữa? và cần kiểm toán với loại tải trọng nào?

dcuong
14/11/07, 10:15 PM
thưa thầy
khi thiết kế các cầu nhịp lớn (hơn 150m) thì TC 272 05 ko có hướng dẫn các hệ số tải trọng cụ thể cho trường hợp này, VD em đang làm cầu dây treo thì ngoài HL93 cần thiết kế với hoạt tải nào cho phù hợp nữa? và cần kiểm toán với loại tải trọng nào?

Trường hợp này thì khó rồi đây. 22TCN 272-05 dựa trên AASHTO LRFD, Đây là quy trình thiết kế mở ....(có thể điều chỉnh được). Các hệ số tải trọng này dựa trên đo đạc thực nghiệm và sử dụng lý thuyết xác suất thống kê + quy hoạch thực nghiệm để tính toán ra. Chiều dài các mô hình đo đạc của AASHTO nằm trong phạm vi 150m, vì vậy bạn cũng sẽ làm như AASHTO thôi. Lý thuyết tính toán bạn có thể xem trong RECOMMENT LRFD 2004, nhưng các số liệu đo đạc đầu vào ....là sự không tưởng trong điều kiện Việt Nam. Chúc thành công.

dinhtoanthang
20/12/07, 03:41 PM
Giới thiệu tải trọng và tổ hợp tải trọng, một số lưu ý về tải trọng va tàu và động đất theo 22TCN 272-05.

Cảm ơn bạn Phan Hoàng Nam vì các bài đăng giúp được rất nhiều người, từ các bạn đang học, các bạn mới tốt nghiệp chuyên môn và cả những người đã tốt nghiệp chuyên môn lâu rồi. Để mọi người học tập và tham khảo cung như cập nhật những quy trình mới. Từ đó các thế hệ khác nhau sẽ thảo luận nhiều cho cuộc sống ngày càng phong phú.

Một lần nữa cảm ơn bạn.

Đinh Toàn Thắng (Mới đăng ký vào diễn đàn)

chien_134
27/08/08, 09:46 AM
- helu, sao mình không downt đc nhỉ, chắc đang cần mấy cái tổ hợp tải trọng nhưng mãi mà không được, cố gắng viết cho đủ 50 ký tự

minhduc83
02/04/10, 10:09 AM
Cảm ơn bạn vì các bài đăng giúp được rất nhiều người, từ các bạn đang học, các bạn mới tốt nghiệp chuyên môn và cả những người đã tốt nghiệp chuyên môn lâu rồi. Để mọi người học tập và tham khảo cung như cập nhật những quy trình mới. Từ đó các thế hệ khác nhau sẽ thảo luận nhiều cho cuộc sống ngày càng phong phú.

cogabh
05/05/10, 08:50 AM
Uh! thanks phát rồi mới nhìn thấy,Trả lời bài viết

tranca
11/05/10, 03:07 PM
các bạn có thể up lại giùm không mấy link down không được!