PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Hỏi về độ dốc ngang sườn ?

thienchister
14/04/08, 05:21 PM
Thầy và các bạn có thể chỉ dẫn mình về cách tính độ dốc ngang sườn ko?
Mình chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này.
Xin cảm ơn !

Hanoigio
14/04/08, 05:42 PM
Thầy và các bạn có thể chỉ dẫn mình về cách tính độ dốc ngang sườn ko?
Mình chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này.
Xin cảm ơn !

Trước tiên bạn vẽ 1 đoạn thẳng vuông góc với tuyến đường. Tại mặt cắt cần xác định độ dốc ngang sườn.

Trên bình đồ, bạn dùng thước đo hoặc trong CAD dùng công cụ đo kích thước (dli) đo độ dài của đoạn thẳng giao nhau với hai đường đồng mức kế nhau mà đoạn tuyến đường đi qua, ta được trị số độ dài L (nhớ nhân với tỉ lệ bản vẽ và đổi đơn vị về mét)
Độ dốc = độ chênh cao giữa hai đường đồng mức / L

Ruyubang_do
14/04/08, 06:13 PM
Trước tiên bạn vẽ 1 đoạn thẳng vuông góc với tuyến đường. Tại mặt cắt cần xác định độ dốc ngang sườn.

Trên bình đồ, bạn dùng thước đo hoặc trong CAD dùng công cụ đo kích thước (dli) đo độ dài của đoạn thẳng giao nhau với hai đường đồng mức kế nhau mà đoạn tuyến đường đi qua, ta được trị số độ dài L (nhớ nhân với tỉ lệ bản vẽ và đổi đơn vị về mét)
Độ dốc = độ chênh cao giữa hai đường đồng mức / L

Bổ sung thêm 1 chút : là đường kẻ đó phải vuông góc với tuyến đi qua, và cũng không nên kẻ quá dài khiến cho độ dốc ko còn là đặc trưng cho đoạn dốc đó

Hanoigio
15/04/08, 09:26 AM
Bổ sung thêm 1 chút : là đường kẻ đó phải vuông góc với tuyến đi qua, và cũng không nên kẻ quá dài khiến cho độ dốc ko còn là đặc trưng cho đoạn dốc đó

Khanhthuy không cần phải bổ sung đâu. Đọc kỷ lại bài mình thì đã có ở trên rồi.

Đoạn thẳng phải vuông góc với tuyến đường và ta chỉ đo khoảng cách của đoạn thẳng giới hạn bởi hai đường đồng mức kế nó!

thienchister
15/04/08, 09:29 AM

cám ơn bạn.Nhưng cho mình hỏi thêm là kẻ đường vuông góc với tuyến đó ở bất cứ đoạn nào?nếu vuông góc với tuyến đường là được ?
Nếu như thế thì có chổ L sẽ dài hơn,có chổ L sẽ ngắn hơn . delta H thì ko đổi ==> độ dốc ngang sườn sẽ khác . Mình nên chọn chổ nào hợp lý nhất để đánh giá toàn bộ tuyến đường .
Mình cần tình độ dốc ngang sườn để đánh giá là miền núi hay đồng bằng .

Hanoigio
15/04/08, 10:14 AM
cám ơn bạn.Nhưng cho mình hỏi thêm là kẻ đường vuông góc với tuyến đó ở bất cứ đoạn nào?nếu vuông góc với tuyến đường là được ?
Nếu như thế thì có chổ L sẽ dài hơn,có chổ L sẽ ngắn hơn . delta H thì ko đổi ==> độ dốc ngang sườn sẽ khác . Mình nên chọn chổ nào hợp lý nhất để đánh giá toàn bộ tuyến đường .

- Bạn kẻ đường vuông góc với tuyến tại vị trí cần tìm độ dốc ngang sườn.
- Mặt đất tự nhiên thì tất nhiên có độ dốc ngang sườn thay đổi rồi!
- Để đánh giá miền núi hay đồng bằng thì bạn căn cứ vào độ dốc ngang sườn. (tài liệu về thiết kế đường 1)

thienchister
15/04/08, 10:35 AM
- Bạn kẻ đường vuông góc với tuyến tại vị trí cần tìm độ dốc ngang sườn.
- Mặt đất tự nhiên thì tất nhiên có độ dốc ngang sườn thay đổi rồi!
- Để đánh giá miền núi hay đồng bằng thì bạn căn cứ vào độ dốc ngang sườn. (tài liệu về thiết kế đường 1)

Tài liệu TKD 1 của thầy Võ Đức Hoàng giao cho mình ko tìm thấy.
Chỉ tìm thấy điểm nói sơ bộ thôi,chi tiết chọn và tính thì ko thấy.
Như thế thì nếu cần xác định là đồng bằng hay miền núi , mình cần xác định độ dốc ngang sườn.
Vậy MÌNH CHỌN ĐẠI TẠI MỘT ĐIỂM NÀO ĐÓ MIỄN NẰM TRÊN TUYẾN ĐƯỜNG ĐI QUA, RỒI KẺ ĐƯỜNG VUÔNG GÓC VỚI TUYẾN ,ĐO TÍNH L ===> TÍNH ĐỘ DỐC NGANG SƯỜN?
CÁM ƠN BẠN VÀ CÁC THẦY.

Hanoigio
15/04/08, 05:28 PM
Như thế thì nếu cần xác định là đồng bằng hay miền núi , mình cần xác định độ dốc ngang sườn.
Vậy MÌNH CHỌN ĐẠI TẠI MỘT ĐIỂM NÀO ĐÓ MIỄN NẰM TRÊN TUYẾN ĐƯỜNG ĐI QUA, RỒI KẺ ĐƯỜNG VUÔNG GÓC VỚI TUYẾN ,ĐO TÍNH L ===> TÍNH ĐỘ DỐC NGANG SƯỜN?
CÁM ƠN BẠN VÀ CÁC THẦY.

Bạn đang làm đồ án XDD1 chăng? Mục đích của tính độ dốc ngang sườn để thi công hay thiết kế công trình gì vậy?

nbc
15/04/08, 08:30 PM

Việc xác định độ dốc ngang tại các cọc cụ thể thì đã có nhiều thành viên trao đổi cùng bạn. Nếu bạn muốn xác định độ dốc ngang để phân loại địa hình thì hãy tìm độ dốc ngang trung bình phổ biến của địa hình bạn ạ. Như vậy, bạn sẽ phải xác định độ dốc ngang ở rất nhiều cọc và chọn giá trị trung bình phổ biến nhé.

thienchister
17/04/08, 03:15 PM
Việc xác định độ dốc ngang tại các cọc cụ thể thì đã có nhiều thành viên trao đổi cùng bạn. Nếu bạn muốn xác định độ dốc ngang để phân loại địa hình thì hãy tìm độ dốc ngang trung bình phổ biến của địa hình bạn ạ. Như vậy, bạn sẽ phải xác định độ dốc ngang ở rất nhiều cọc và chọn giá trị trung bình phổ biến nhé.

Vâng,giờ em đã hiểu.xin cám ơn thầy nbc và các bạn nhé.

duyngoc
19/09/08, 10:59 PM
cho em lam phiền thầy và các anh chị tý: nêu theo như Ruyubang_do nói thì mình cần kẻ rất nhiều đường vuông góc với tuyến , và để tính độ dốc ngang sườn mà tuyến đi qua mình tính trung bình tất cả các điểm vừa tinh?

chaudmce
20/09/08, 11:51 AM
Chính xác là như vậy! tuy nhiên chỉ cần tính toán cho một số điểm đặc trưng cho tuyến (thường chọn các điểm khó khăn nhất _ dốc lớn nhất!

chaudmce
20/09/08, 12:02 PM
Nếu tính độ dốc ngang trung bình để phân loại địa hình, bạn nên xem xét thêm các điều kiện sau để quyết định
1. Độ dốc ngang trung bình (OK)
2.Hình dáng của địa hình: đường đồng mức quanh co hay không (độ sâu và mức độ chia cắt của địa hình); độ dốc ngang lớn nhưng các đường đồng mức song song nhau và gần như thẳng thì có thể thiết kế với tốc độ TK cao! (vì bình đồ và trắc dọc không khó-bình đồ, trắc dọc tốt)
3. Chênh lệch độ cao của các điểm thấp nhất trên tuyến (có thể A,B chênh lệch thấp, nhưng phải vượt qua đèo, sông), càng lớn thì càng khó đặt tuyến, => chọn Vtk nhỏ
TCVN chỉ quy định dốc ngang, không đủ cơ sở để chọn tốc độ thiết kế! và trong ĐA của các bạn, ít khi độ dốc >30%

thanhth03b4
20/09/08, 03:06 PM
chao tat anh (chi),em là thành vien moi .Co gi em ko biet mong moi nguoi giup do nhe !

doccolukhach_bk
24/09/08, 03:14 PM
cho mình hỏi là tuyến ỏ đây là đường chim bay hay là đừong hướng tuyến???

chaudmce
24/09/08, 03:36 PM
"ở đây" là ở đâu?
Nói chung là đường chim bay không phục vụ cho công tác tính toán gì cả!
Đường chim bay để tính hệ số triển tuyến và định hướng khi vạch tuyến (tránh lạc hướng hoặc tuyến quá dài!)

white egret
24/09/08, 08:09 PM
2. Địa mạo: hình dáng của địa hình: đường đồng mức quanh co hay không, độ dốc ngang lớn nhưng các đường đồng mức song song nhau và gần như thẳng thì có thể thiết kế với tốc độ TK cao! (vì bình đồ và trắc dọc không khó-bình đồ, trắc dọc tốt)

Phải chăng địa mạo là những thứ này? .

chaudmce
25/09/08, 08:54 AM
Cảm ơn White EGret đã nhắc nhở, thực chất thì giờ mời tìm hiểu kĩ "địa mạo cũng có nghĩa là hình dáng bên ngoài của trái đất, ngoài ra còn có thêm nghĩa về nguồn gốc thành tạo, địa chất...Dân cầu đường quen đọc trong sách, địa mạo cũng hiểu nghĩa là dáng vẻ của địa hình!
Có thể lỗi về câu chữ một phần và nhầm lẫn một phần
Cảm ơn nhiều

nvx3c
02/10/08, 08:04 PM
CÁM ƠN BẠN VÀ CÁC THẦY.

NHư ri không ổn rồi, làm như bạn thì hên xui quá, vì mức độ chênh giữa các đường đồng mức trên cùng một bình đồ là khác nhau, chêh cao giữa 2 đường đồng mức là không đổi ==> có nhiều giá trị i ngang sườn khác nhau. Theo mình nên chọn 2 đường đồng mức gần nhau nhất, và 2 đường đông mức xa nhau nhất (bằng trực quang) ==> i trung bình, hoặc chọn 2 đường đồng mức có mức độ chênh lệch " vừa vừa" (bằng trực quang) ==. i. Mình làm như vậy được không cả nhà. Rất vui khi được chỉ giáo

bibi224
02/10/08, 08:26 PM
nếu bạn muốn chính xác thì đo tất cả các cọc rồi lấy trung bình, hoặc bạn có thể nhìn tổng thể bình đồ, xem khoảng cách cá đường đồng mức, bạn chọn những điểm mà khoảng cách giữa 2 đường đồng mức là ngắn nhất để xác định độ dốc. nếu ở đó độ dốc <30% thì có thể kết luận đó là địa hình đòng bằng, còn nếu ngược lại thì bạn nên xác định thêm những vị trí dặc trưng khác.

maiyeu2307
02/10/08, 11:02 PM
Hê thường thì trong bình đồ làm gì có độ dốc lớn hơn 30% được, bạn thử nghĩ xem nếu để được 30% thì khoảng cách giữa 2 đường đồng mức phải nhỏ hơn 2mm (bình đồ tỉ lệ 1:20000), 2mm thực tế sẽ là 40m => độ dốc là 25% thui

xuandan_ak25
02/10/08, 11:27 PM
nếu bạn muốn chính xác thì đo tất cả các cọc rồi lấy trung bình, hoặc bạn có thể nhìn tổng thể bình đồ, xem khoảng cách cá đường đồng mức, bạn chọn những điểm mà khoảng cách giữa 2 đường đồng mức là ngắn nhất để xác định độ dốc. nếu ở đó độ dốc <30% thì có thể kết luận đó là địa hình đòng bằng, còn nếu ngược lại thì bạn nên xác định thêm những vị trí dặc trưng khác.
Việc đánh giá địa hình đồng bằng hay miền núi phụ thuộc nhiều vào ý nghĩa phục vụ của tuyến hơn bạn ạ. Còn độ dốc ngang sườn theo như TC 4054-05 quy định thì theo mình với đồ án thiết kế của mình thì hầu như không có bình đồ nào thỏa >30% mới là miền núi, chỉ mang tính chất tham khảo thôi.
Thân!

trangtri
02/10/08, 11:40 PM
Việc đánh giá địa hình đồng bằng hay miền núi phụ thuộc nhiều vào ý nghĩa phục vụ của tuyến hơn bạn ạ

Câu này của Dần liệu có ổn không nhỉ? Địa hình đồng bằng hay miền núi liệu có phụ thuộc vào cái gì không nhỉ? Mình nghĩ nó chỉ phụ thuộc vào kết quả khảo sát, đo đạt mà thôi.
Đúng không các bạn!

xuandan_ak25
02/10/08, 11:46 PM
Câu này của Dần liệu có ổn không nhỉ? Địa hình đồng bằng hay miền núi liệu có phụ thuộc vào cái gì không nhỉ? Mình nghĩ nó chỉ phụ thuộc vào kết quả khảo sát, đo đạt mà thôi.
Đúng không các bạn!
Haha, thế là trangtri phải xem lại đồ án thiết kế đường ô tô đi nhé, việc nhận định đồ án của mình là đồng bằng, đồi hay miền núi phụ thuộc vào 3 yếu tố đó, còn vấn đề mình nói trên chỉ là 1 yếu tố thôi. Còn 3 yếu tố đó tự trangtri xem lại chắc sẽ nhớ lâu hơn là mình nói ra ở đây đó.

trangtri
02/10/08, 11:56 PM
Haha, thế là trangtri phải xem lại đồ án thiết kế đường ô tô đi nhé, việc nhận định đồ án của mình là đồng bằng, đồi hay miền núi phụ thuộc vào 3 yếu tố đó, còn vấn đề mình nói trên chỉ là 1 yếu tố thôi. Còn 3 yếu tố đó tự trangtri xem lại chắc sẽ nhớ lâu hơn là mình nói ra ở đây đó.

Theo mình nghĩ thì bạn Dần đang nói đến vấn đề Cấp thiết kế của đường??
Còn việc phân biệt địa hình được dựa trên cơ sở độ dốc ngang của sườn đồi, núi. Trong TCVN 4054-05 có nói mà. Bạn Dần hiểu sai vấn đề không đó

nbc
03/10/08, 12:09 AM
Hê thường thì trong bình đồ làm gì có độ dốc lớn hơn 30% được, bạn thử nghĩ xem nếu để được 30% thì khoảng cách giữa 2 đường đồng mức phải nhỏ hơn 1mm (bình đồ tỉ lệ 1:20000), 1mm thực tế sẽ là 20m => góc chỉ gần 27 độ thôi!

- Nếu chênh cao giữa các ĐĐM là 10m, với khoảnh cách giữa 2 đường đồng mức là 1mm - chiều dài thực là 20m thì độ dốc ngang lúc này sẽ là 10m/20m = 50% đấy maiyeu2307 ạ.

- Các bạn nhớ cho: phân loại địa hình ra "đồi - đồng bằng" và "núi" trong TCVN 4054:2005 là cách phân loại địa hình để thiết kế đường ô tô; không hoàn toàn giống với cách phân loại địa hình như thông thường (trên cao nguyên cao cả ngàn mét, nhưng địa hình có độc dốc ngang sườn dốc phổ biến nhỏ hơn 30% vẫn được coi là địa hình đồi - đồng bằng theo cách phân loại này).

maiyeu2307
03/10/08, 12:15 AM
- Nếu chênh cao giữa các ĐĐM là 10m, với khoảnh cách giữa 2 đường đồng mức là 1mm - chiều dài thực là 20m thì độ dốc ngang lúc này sẽ là 10m/20m = 50% đấy maiyeu2307 ạ.

Dạ em cám ơn thầy đã nhắc nhở ạ, vậy mà em nhầm là góc dốc, nên em lấy tan. :M025:

nbc
03/10/08, 11:19 AM
...phân loại địa hình ra "đồi - đồng bằng" và "núi" trong TCVN 4054:2005 là cách phân loại địa hình để thiết kế đường ô tô; không hoàn toàn giống với cách phân loại địa hình như thông thường (trên cao nguyên cao cả ngàn mét, nhưng địa hình có độc dốc ngang sườn dốc phổ biến nhỏ hơn 30% vẫn được coi là địa hình đồi - đồng bằng theo cách phân loại này).

Nhìn lại các TCVN 4054 trước đó:

TCVN 4054:1998

- Đồng bằng: Is <10%

- Đồi: 10% <= Is <= 25%

- Núi: Is > 25%

...và xa hơn nữa:

TCVN 4054:1985

- Địa hình đồng bằng

- Địa hình núi khó

TCVN 4054:2005 muốn quay lại TCVN 4054:1985?