PDA

View Full Version : Hỏi về ván khuôn thi công trụ cầu

Hanoigio
04/05/08, 03:46 PM
Kính thưa các thầy cùng các bạn SV khoa cầu đường!
Hanoigio đang làm đồ án XDC. Đang muốn hỏi đôi điều về ván khuôn thép trong XDC:

1. Trong XDC, mỗi cây cầu có một trị số kích thước hình học khác nhau. Khi thi công trụ thì ta làm Ván khuôn theo cấu tạo, Để tận dụng cho lần làm cầu tiếp theo thì chỉ làm cho kích thước trụ tương đương mà thôi. Vậy ta thiết kế ván khuôn theo nguyên tắc nào để không lãng phí?

2. Ngoài thị trường có ván khuôn theo kích thước mẫu không?

3. Hanoigio đang thiết kế VK cho xà mũ như sau:
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i6917_CacloaiVankhuonxamu.bmp
- Kích thước VK số IX hơi lớn (200x240)cm, có nên chia thành hai tấm không?

Kính mong các thầy cô và các bạn giúp đỡ!
Hanoigio xin chân thành cảm ơn quý thầy cô và các bạn!

Hanoigio
05/05/08, 12:38 PM
Kính mong các thầy và các bạn chỉ giúp Hanoigio nhe!

phnam
08/05/08, 11:20 AM
Thông thường các bạn hay chọn những ván khuôn vừa khớp với kích thước của các bộ phần trụ, mố, ... nhưng theo mình đối với những chi tiết nhỏ, ta sử dụng ván khuôn lớn hơn một tí thì lắp ráp và đổ bê tông vẫn tốt đó bạn ạ?

nongdan_hamvui
08/05/08, 01:24 PM
Hanoigio có thể post hình ảnh cấu tạo (có kích thước đầy đủ) lên được không? Đưa hình lớn lớn một tí nhé, chứ hình trên nhìn mở cả mắt mà hok thầy gì hết.

Vì thế mới xác định việc chia ván khuôn của bạn có hợp lý kô à. Vì là ván khuôn thép nên tận dụng tối đa số ván khuôn đã có là hợp lý nhất dựa vào đó ta có chia ván khuôn sao cho phù hợp nhất.

Hanoigio
08/05/08, 10:11 PM
Thông thường các bạn hay chọn những ván khuôn vừa khớp với kích thước của các bộ phần trụ, mố, ... nhưng theo mình đối với những chi tiết nhỏ, ta sử dụng ván khuôn lớn hơn một tí thì lắp ráp và đổ bê tông vẫn tốt đó bạn ạ?

Mình đã chia đôi ván khuôn 200x240 thành 2 VK 200x120 rồi vì lớn quá cồng kềnh cho việc vận chuyển, lắp ghép.

Ván khuôn này là chế tạo căn cứ vào cấu tạo của trụ

Hanoigio
08/05/08, 10:16 PM
Hanoigio có thể post hình ảnh cấu tạo (có kích thước đầy đủ) lên được không? Đưa hình lớn lớn một tí nhé, chứ hình trên nhìn mở cả mắt mà hok thầy gì hết.

Mình upload lên nhưng không hiểu tại sao hình nó lại nhỏ như vậy nữa. mình chọn đuôi .jpg

Vì thế mới xác định việc chia ván khuôn của bạn có hợp lý kô à. Vì là ván khuôn thép nên tận dụng tối đa số ván khuôn đã có là hợp lý nhất dựa vào đó ta có chia ván khuôn sao cho phù hợp nhất.

Không thể tận dụng được ván khuôn khác vì kích thước các bộ phận khác nhau.
Mình có tận dụng được ở phần trụ và phần bệ là 1 loại.

Nông "rân" "qua cầu" chưa vậy?

KEM
08/05/08, 10:35 PM
Mình upload lên nhưng không hiểu tại sao hình nó lại nhỏ như vậy nữa. mình chọn đuôi .jpg

Bạn Hanoigio hỏi vậy chắc mình không "zúm" góp ý quá vì mình cũng bị bảo vệ lại nề.

nongdan_hamvui
08/05/08, 10:42 PM

Hanoigio nên post cấu tạo Mố cầu chi tiết lên để mọi người xem chia ván khuôn đã phù hợp chưa nhé. Mà các chi tiết mố cầu có chỗ nào giống chỗ nào đâu à :smi32:

Bác hannoigio cần tìm người thảo luận hay là thích xoáy vào vấn đề "nhạy cảm khác". Nhân tiện xin thưa với hannoigio luôn là nongdan đã qua môn này cách đây 3 ngày.

Chào thân ái!!!