PDA

View Full Version : Thiết kế kết cấu bêtông cốt thép bằng phần mềm SAP 2000

thuothongay333
13/05/08, 05:32 PM
Một số điều chỉnh trong Thiết kế kết cấu bêtông cốt thép bằng phần mềm SAP 2000 để phù hợp với tiêu chuẩn Việt Nam

Nhiều năm qua, phần mềm phân tích - thiết kế kết cấu SAP của công ty CSI (Computer and Structures Inc, Mỹ) từ version đầu tiên năm 1970 đến version 2000 hiện nay, đã khẳng định được tính chính xác và tính ưu việt. Ở Việt Nam, phần mềm SAP 2000 được sử dụng rộng rãi nhờ những tính năng cao cấp và giao diện đồ họa rõ ràng. Tuy nhiên, vì là phần mềm do nước ngoài lập trình dựa trên tiêu chuẩn thiết kế của một số nước phương Tây, nên trước nay ta không sử dụng đến tính năng thiết kế của SAP 2000 mà chỉ sử dụng tính năng phân tích, sau đó xuất kết quả nội lực để đưa vào các chương trình thiết kế riêng biệt. Điều này mất nhiều thời gian và dễ có những sai sót. Bài viết này trình bày một phép chuyển đổi tính năng thiết kế kết cấu bêtông cốt thép của SAP 2000 được áp dụng tính toán theo tiêu chuẩn Việt Nam.

phnam
13/05/08, 05:59 PM
Bài này đã gởi rồi bạn à, bạn hãy đọc lại nội quy và các hướng dẫn nếu tiếp tục gởi bài nữa nhá.
Thân!!!

nguyenlan
13/05/08, 09:47 PM
Một số điều chỉnh trong Thiết kế kết cấu bêtông cốt thép bằng phần mềm SAP 2000 để phù hợp với tiêu chuẩn Việt Nam

Nhiều năm qua, phần mềm phân tích - thiết kế kết cấu SAP của công ty CSI (Computer and Structures Inc, Mỹ) từ version đầu tiên năm 1970 đến version 2000 hiện nay, đã khẳng định được tính chính xác và tính ưu việt. Ở Việt Nam, phần mềm SAP 2000 được sử dụng rộng rãi nhờ những tính năng cao cấp và giao diện đồ họa rõ ràng. Tuy nhiên, vì là phần mềm do nước ngoài lập trình dựa trên tiêu chuẩn thiết kế của một số nước phương Tây, nên trước nay ta không sử dụng đến tính năng thiết kế của SAP 2000 mà chỉ sử dụng tính năng phân tích, sau đó xuất kết quả nội lực để đưa vào các chương trình thiết kế riêng biệt. Điều này mất nhiều thời gian và dễ có những sai sót. Bài viết này trình bày một phép chuyển đổi tính năng thiết kế kết cấu bêtông cốt thép của SAP 2000 được áp dụng tính toán theo tiêu chuẩn Việt Nam.

TCVN về thiết kế kết cấu BTCT phần lớn dựa vào tiêu chuẩn của các nước khác. Trươc đây thường dựa vào tiêu chuẩn Liên Xô. Hiện Nay do hội nhập mỗi ngành có khác nhau đôi chút.
Ngành giao thông dùng tiêu chuẩn Mỹ AASHTO và ACI
Ngành Dân dụng dùng tiêu chuẩn Châu Âu hoặc Anh Quốc, có công trình dùng ACI
Ngành Thủ Lợi dùng tiêu chuân BS và Trung Quốc.

Các tiêu chuẩn của các nước tiên tiến trên SAP2000 đều có hổ trợ. Bạn khỏi phải lo nghỉ chuyện chuyển đổi chi cho mệt mà hãy tập trung nghiên cứu khai thác SAP nhé.

trancurly
07/08/08, 08:56 AM
đề tài nay hay lắm. ban mail cho mình nhé.
congtu@fujitavn.com.
cám ơn bạn nhiều.

builderhai
05/06/09, 09:44 AM
Hi ! chúc các bạn có 1 ngày tốt lành , mình có 1 vấn đề hỏi các bạn mong các bạn chi cho mình phuơng pháp coi sap 2000 ,mình đã thực hành đuợc rồi mà k sao coi được .Mong các bạn chỉ cho mình dùm. Cám ơn các bạn nhiều lắm

maiyeu2307
05/06/09, 09:58 AM
Hi ! chúc các bạn có 1 ngày tốt lành , mình có 1 vấn đề hỏi các bạn mong các bạn chi cho mình phuơng pháp coi sap 2000 ,mình đã thực hành đuợc rồi mà k sao coi được .Mong các bạn chỉ cho mình dùm. Cám ơn các bạn nhiều lắm
Phương pháp "coi" sap2000 là phương pháp gì vậy anh? tức là muốn xem kết quả phải ko ạ??

nvlam68
19/12/09, 08:49 PM
Có ai gưi cho mình Thiết kế kết cấu bêtông cốt thép bằng phần mềm SAP 2000 với mình không thấy link. nvlam68@gmail.com. thank!

daicaphong
21/12/09, 10:48 AM
bạn nào co pót lên ngay nhé mình đang cần lắm và cả hướng dẫn tính kết cấu cầu bằng sap nữa

chiennguyen
26/12/09, 07:38 PM
Có ai gưi cho mình Thiết kế kết cấu bêtông cốt thép bằng phần mềm MISDAT gui cho minh voi nhe
manhchien_hy@yhaoo.com.vn
cam on