PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Quan hệ Mác Bê tông và Cấp bê tông

hhvp.dhxd
18/05/08, 10:20 PM
Thầy ơi ! em làm bài tập BTCT nhưng có nhiều bài họ cho Mác bê tông. Còn trong sách BTCT thì sử dụng B15, B20,... Vậy thầy giúp em hiểu rõ cách chuyển đổi giữa M với B để em có thể làm bài tập ko a? E xin chân thành cảm ơn thầy!

nbc
18/05/08, 11:13 PM
Thầy ơi ! em làm bài tập BTCT nhưng có nhiều bài họ cho Mác bê tông. Còn trong sách BTCT thì sử dụng B15, B20,... Vậy thầy giúp em hiểu rõ cách chuyển đổi giữa M với B để em có thể làm bài tập ko a? E xin chân thành cảm ơn thầy!

Chào bạn hhvp.dhxd.

B - cấp của BTXM M - mác của BTXM mời bạn đọc Kết cấu BTCT - Tiêu chuẩn Thiết kế TCXDVN 236:2005 Concrete and reinforced concrete structures – Design standard

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i7263_CapMacBTXM.JPG

hhvp.dhxd
19/05/08, 08:28 AM
hôm qua em đọc thấy rồi ạ ! công thức : B = a.b.M : trong đó a=0,778. và b=0,1. e mới học BTCT nên còn nhiều bỡ ngỡ , cảm ơn thầy đã giúp đỡ ! em muốn hỏi thầy ở phần Cấu Kiện chịu NÉN: Khi xác định hệ số xét đến ảnh hưởng của uốn dọc ta phải tính được Ncr. Theo tiêu chuẩn thiết kế TCXDVN 356-2005 có dung công thức để tinh nhưng em đọc sách thấy công thức đề xuất của thầy NGUYỄN ĐÌNH CỐNG thì đơn giản và dễ làm bài tập hơn! Vậy: khi đi thi em sẽ sử dụng công thức đơn giản có được không ạ?

nbc
19/05/08, 10:11 AM
hôm qua em đọc thấy rồi ạ ! công thức : B = a.b.M : trong đó a=0,778. và b=0,1. e mới học BTCT nên còn nhiều bỡ ngỡ , cảm ơn thầy đã giúp đỡ ! em muốn hỏi thầy ở phần Cấu Kiện chịu NÉN: Khi xác định hệ số xét đến ảnh hưởng của uốn dọc ta phải tính được Ncr. Theo tiêu chuẩn thiết kế TCXDVN 356-2005 có dung công thức để tinh nhưng em đọc sách thấy công thức đề xuất của thầy NGUYỄN ĐÌNH CỐNG thì đơn giản và dễ làm bài tập hơn! Vậy: khi đi thi em sẽ sử dụng công thức đơn giản có được không ạ?

Theo nbc thì vấn đề trên em nên hỏi trực tiếp thầy hướng dẫn. Tuy nhiên theo quan điểm của nbc thì các tính toán, thiết kế trong ngành xây dựng của chúng ta còn phải đảm bảo tính pháp lý - phải tuân thủ các công thức, quy định, hướng dẫn ... trong các Tiêu chuẩn, Quy trình, Quy phạm hiện đang có hiệu lực.

dinhhien
24/05/08, 10:00 PM
em thì thấy 1 bản vẽ ghi bê tông loại D, không biết có nghĩa gì, bác nào chỉ giúp em tra trong sách nào với, thank!!!

hochoaivandot
30/12/09, 02:26 PM
B - cấp của BTXM M - mác của BTXM mời bạn đọc Kết cấu BTCT - Tiêu chuẩn Thiết kế TCXDVN 236:2005 Concrete and reinforced concrete structures – Design standard

Không biết thầy có nhầm không, nhưng hình như là tiêu chuẩn TCXDVN 356:2005. Tiêu chuẩn thầy nêu em tìm không thấy.
Em cũng xin hỏi thêm thỉnh thoảng có gặp ghi chú là "bê tông có fc'=25MPa". Điều đó có nghĩa là gì?
Còn một bảng đơn giá bằng tiếng Anh lại ghi " Concrete Grade 30" và đôi lúc là "Concrete Class 20"?