PDA

View Full Version : Để học thiết kế cầu đường giỏi

chinha5
26/05/08, 07:29 AM
mình muốn hỏi để học thiết kế cầu đường giỏi thì cần phải học giỏi những môn nào

Ruyubang_do
26/05/08, 07:34 AM
mình muốn hỏi để học thiết kế cầu đường giỏi thì cần phải học giỏi những môn nào

Thì bạn nên học giỏi các môn cơ bản : Thiết kế đường 1, 2, Thiết kế tổ chức thi công nền, mặt đường, Chương trình thiết kế đường NOVA, Alpha G, học và hiểu kỹ các TCVN, TCN có liên quan. Sau đó, ra trường phải học Thiết kế đường theo ... thực tế công ty bạn đang làm. Vậy là bạn sắp trở thành ... Super rồi đấy :D

duongdaucau
26/05/08, 01:28 PM
Thì bạn nên học giỏi các môn cơ bản : Thiết kế đường 1, 2, Thiết kế tổ chức thi công nền, mặt đường, Chương trình thiết kế đường NOVA, Alpha G, học và hiểu kỹ các TCVN, TCN có liên quan. Sau đó, ra trường phải học Thiết kế đường theo ... thực tế công ty bạn đang làm. Vậy là bạn sắp trở thành ... Super rồi đấy :D

Hơ hơ, chỉ có thế thôi mà cũng làm super được à? Thế thì chỉ cần 1 tháng thôi, không hơn. Nhưng mà cũng chỉ... thiết kế đường chứ không thiết kế được những thứ khác.
Theo em, các bác muốn trở thành người "thiết kế giỏi" thì ít nhất phải ...có 5 năm kinh nghiệm trong các công ty Tư vấn, phải tham gia ít nhất 5 công trình (không cần tham gia gì to tát, edit khung tên cũng được). Sau đó làm một cái đơn để xin Sở Xây dựng cấp cho cái Chứng chỉ hành nghề thiết kế. Thế là bác trở thành người thiết kế giỏi ...hơ hơ (Giỏi mới được đứng Chủ nhiệm đồ án chứ), hơ hơ...

Ruyubang_do
26/05/08, 01:41 PM
Hơ hơ, chỉ có thế thôi mà cũng làm super được à? Thế thì chỉ cần 1 tháng thôi, không hơn. Nhưng mà cũng chỉ... thiết kế đường chứ không thiết kế được những thứ khác.
Theo em, các bác muốn trở thành người "thiết kế giỏi" thì ít nhất phải ...có 5 năm kinh nghiệm trong các công ty Tư vấn, phải tham gia ít nhất 5 công trình (không cần tham gia gì to tát, edit khung tên cũng được). Sau đó làm một cái đơn để xin Sở Xây dựng cấp cho cái Chứng chỉ hành nghề thiết kế. Thế là bác trở thành người thiết kế giỏi ...hơ hơ (Giỏi mới được đứng Chủ nhiệm đồ án chứ), hơ hơ...

Uhm, bác giỏi đó, học hết những cái đó 1 tháng thôi thì nói trường BK đưa bác lên làm giảng viên cho rồi, học làm chi nữa. Mà Super đâu có nghĩa là giỏi, nó là Siêu mà, thiết kế Siêu là làm tốt công việc đó cái đã. Uhm, ban đầu họ chỉ hỏi học cái gì chứ có phải nói phải làm thế nào là 1 kỹ sư thiết kế giỏi nhỉ ? có thể là 1 SV thiết kế ĐAMH giỏi được ko ? Thôi cái kiểu Hơ hơ đi nhé, tập trung vào

nbc
26/05/08, 01:43 PM

Chào bạn chinha5!

Tiêu đề của mục thảo luận đã được sửa theo đúng nội dung bài viết của bạn.

Ở đây nbc hiểu bạn đang là một SV học các năm đầu của bậc học đại học (mới trải qua khối kiến thức đại cương và kiến thức cơ sở ngành - chưa học đến khối kiến thức chuyên ngành); hoặc giả bạn đang tự học thêm chuyên ngành cầu đường.

Chuyên ngành XD cầu đường tưởng chừng là một song lại có nhiều vấn đề hết sức khác nhau: từ chân lý thiết kế, phương pháp tính toán đến các trình tự, công thức tính toán, thể hiện thuyết minh, bản vẽTK kỹ thuật cũng như TK tổ chức thi công...

Theo nbc, các môn học sau đây bạn cần nắm vững vì nó liên quan đến cả 2 chuyên ngành hẹp:

1. Hình họa

2. Vẽ kỹ thuật

3. Sức bền VL

4. Cơ học kết cấu (cầu sử dụng nhiều hơn)

5. Vật liệu xây dựng

6. Cơ học đất (đường sử dụng nhiều hơn)

7. Nền móng

8. Kết cấu BTCT

9. Kết cấu thép (cầu sử dụng nhiều hơn)

10. Địa chất công trình

11. Trắc địa (đường sử dụng nhiều hơn)

12. Thủy lực (đường sử dụng nhiều hơn)

13. Thủy văn công trình

14. Những kiến thức cơ bản về tin học

Nắm vững các kiến thức trên, bạn mới có điều kiện tiếp cận thuận lợi những môn học liên quan đến TK cầu, TK đường.

Còn muốn làm một kỹ sư TK cầu đường giỏi thì nbc cho rằng ta phải học tập suốt đời cũng không hết: học từ sách, tài liệu, tiêu chuẩn, kỹ thuật, công nghệ mới; học từ những sai lầm ta gặp phải trong các đồ án ta (và những đồng nghiệp) đã thực hiện, trong cả quá trình thiết kế - thi công - khai thác... học từ những công nhân, kỹ thuật viên, KS đi trước, đi sau. Học mọi lúc, mọi nơi , học suốt đời...