PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Đường cong nén lún

Nguyen_nt
27/05/08, 11:10 AM
Mình đang làm đồ án nền móng ,tính đến kiểm tra độ lún của nền mà có mấy hê số e1i;e2i xác định bằng đường cong nén lún và tương ứng vói p1i và p2i
Trong sách nó bảo đường cong nén lún này được xác định bằng thí nghiệm, còn mình làm đồ án giờ lam sao đây.Ai giúp minh với gần đến ngày bảo vệ rồi:smi83:

testbush
30/05/08, 09:43 AM
Đến 1 công ty tư vấn nào đó xin hồ sơ báo cáo địa chất một công trình có tầng đất tương tự với đồ án mình để làm, thế thôi

maiyeu2307
27/07/08, 09:56 PM
Cái này trong tờ nhiệm vụ có cho số liệu rồi đó bạn, bạn căn cứ vào tờ đó để tính toán và vẽ đường cong nén lún!!

nphanhuy
24/11/08, 11:04 PM
cho mình hỏi với!
vậy các (ei) nội suy ra phai ko

van_tai55
24/11/08, 11:13 PM
Mình đang làm đồ án nền móng ,tính đến kiểm tra độ lún của nền mà có mấy hê số e1i;e2i xác định bằng đường cong nén lún và tương ứng vói p1i và p2i
Trong sách nó bảo đường cong nén lún này được xác định bằng thí nghiệm, còn mình làm đồ án giờ lam sao đây.Ai giúp minh với gần đến ngày bảo vệ rồi:smi83:

Trong tờ nhiệm vụ đồ án của thầy giao đã có hệ số rỗng ei tương ứng với cấp áp lực Pi, từ đó bạn xây dựng lên biều đồ đường cong nén lún tương ứng sau đó nội suy trên biểu đồ đó với số liệu tính toán cuả mình (tương đối thôi bác ơi mình gnhĩ chủ yếu là hiểu vấn đề mình đang làm). Chúc bác làm ĐA tốt.:M031:

maiyeu2307
25/11/08, 11:03 AM
cho mình hỏi với!
Đúng rồi đó bạn mấy cái nào chưa có thì mình nội suy hoặc vẽ đường cong nén lún rồi dóng lên lấy giá trị!:M022:

Nhớ cái đồ án nền móng mà bùn!:M011:

congtuongx3a
25/11/08, 11:44 AM
cho mình hỏi với!
Không biết các bạn đang thắc mắc vấn đề tính lún, nếu thế thì mình xin có 1 số ý kiến thế này:( chỉ là ý kiến chủ quan của mình, mọi người cùng thảo luận nha)
Bạn cũng có thể tính theo cách khác không cần phải nội suy ei, đó là dựa vào hệ số nén lún a, trong 1 khoảng áp lực hệ số nén lún a xem như là 1 hằng số, Pgl nằm trong khoảng áp lực nào thì lấy a tương ứng trong khoảng áp lực đó.
Chúc bạn làm đồ án tốt.

chienza
16/06/09, 10:36 PM
Đúng rồi các giá trị ei ứng với Pi mình vừa tính thì mình dựa vao các gia trị e1....đề cho để nội suy ra ei bạn cẩn thận chứ ko sai cúc ban lam tot nhá

romanticboycd
18/06/09, 09:15 AM
Đồ án của bạn có thể tính lún theo đồ án nền móng của mấy thầy đai học xây dựng hà nội
Không cần bản quan hê e-p nó bằng M*h*pi/E
Với M=0.8
h là chiều dày lớp đất bạn chia
Pi ứng suát ở giữa lớp thứ i
E modun đàn hồi
bạn tính từng lớp rồi cộng lại

lequanghoang
26/09/09, 09:48 PM
Mình muốn hỏi là vẽ đường cong nén lún thì nên vẽ bằng tay,phần mềm chuyên dụng hay là excel,word?Nhân tiện cho mình hỏi,nội suy tức là xem như đường nối giữa các điểm (ei,Pi) là đường thẳng đúng không?Vậy có chính xác không?

maixuannhat
26/09/09, 10:05 PM
Mình muốn hỏi là vẽ đường cong nén lún thì nên vẽ bằng tay,phần mềm chuyên dụng hay là excel,word?Nhân tiện cho mình hỏi,nội suy tức là xem như đường nối giữa các điểm (ei,Pi) là đường thẳng đúng không?Vậy có chính xác không?

-Việc vẽ đường cong nén lún nhằm 2 mục đích chính : một trong số đó là từ biểu đồ quan hệ ei-pi của đừong cog nén lún , chúng ta sẽ nội suy đựoc các giá trị khác của ei và pi để phụ vụ tính toán sau này . ( Còn mục đích kia bạn thử tìm hiểu thứ nhá ).

- Chính vì đường cong nén lún phục vụ công tác nội suy các giá trị nên bạn vẽ càng chính xác thì càng tốt . Vậy theo bạn là nên vẽ tay hay nên dùng phần mềm ( vd: excel ) để vẽ ? . Còn việc vẽ chính xác hay không chỉ còn tùy thuộc vào thao tác của bạn thôi.

- Đừong cong nén lún (ei-pi) nếu vẽ đúng thì sẽ có dạng đường cong. Bạn nên làm mềm mại hóa đường cong trứoc khi nội suy thì sẽ cho kết quả chính xác hơn. Khi đấy, quan niệm về quan hệ giữa (ei-pi) còn là quan hệ tuyến tính nữa không hè ??? ( hiz, đường cong kìa )

Chúc các bạn làm ĐA thật tốt nhá .

@: các bạn nên tìm đọc tiêu chuẩn 22TCN 272-05 để áp dụng các phuơng pháp tính mới nhá ( tính sức kháng của cọc chẳng hạn- một trong những điểm qua trọng của ĐA Nền móng đấy )

----------------

akingk
26/09/09, 10:44 PM
Mình cũng nghĩ là nên dùng chương trình để tính, như vậy sẽ chính xác hơn.Các bạn có thể sử dụng cái này để tính nôị suy các giá trị trong đường cong nén lún!
http://www.mediafire.com/file/mnwtzimmngm/đcong nen lun.xls

hamchoi
26/03/10, 08:18 PM
Theo mình nghĩ thì dùng autocad vẽ cho dễ,chính xác. Mình dùng cách này để làm DA đó.
Vẽ quan hệ e,p -> xong thì dùng lệnh vẽ đường cong -> xác định e,p -> đo kích thước.

duongxua
22/05/10, 05:33 PM
đúng rồi bạn nên nội suy bằng excell hoặc vẽ đồ thị hàm e logp ra rồi nhập điểm bằng excell là cách hiệu quả nhất