PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thảo luận về bài thi XDD1

thongtp
27/05/08, 04:24 PM
Em chào thầy ạ !!!
Mình chào các bạn !

Đề kiểm tra kết thúc môn học mình số 04 mình làm được những câu sau:
Câu 1: Nêu nội dung các công tác dọn dẹp phải thực hiện trước khi thi công nền đường của đoạn đường đắp có chiều cao đắp trung bình từ 2,8 đến 3,2. Địa chất gồm hai lớp, một lớp acát dày 2,0m và lớp dưới dày 10m. Địa hình dốc ngang phổ biến 23 %, nền đường rộng 15m. Cây có đường kính D <15cm( hình như sai vài chổ rồi. về ngủ một giấc quên mất đề rồi hehe…).
Công tác dọn dẹp theo mình phải làm gồm 3 công việc là chặt cây, dãy cỏ và đánh bậc cấp. Theo mình chỉ có 3 công việc trên vì nền đường cao trên 2m nên không cần đánh gốc cây, không bóc đất hữu cơ như trong đồ án làm vì trong đề không nói đến lớp hữu cơ, mình nghĩ là không có lớp đất hữu cơ. Theo TCVN 4447-87 thì phải dãy cỏ toàn bộ mặt bằng công trình trước khi thi công và đối với địa hình có dốc ngang từ 1/5 đến 1/3 thì phải đánh bậc cấp. Từ công việc thực hiện như sau:
+ Chặt cây: công nhân dùng cưa tay cưa cây, cắt ngắn. Máy ủi dồn đống đưa ra ngoài phạm vi thi công.
+ Dãy cỏ: Dùng máy ủi thực hiện trên toàn bộ chiều dài tuyến.
+ Đánh bậc cấp: mỗi bậc rộng 3m cao 2m dốc ngang 2% về phía thấp để đảm bảo thoát nước.
Câu 2: Đề xuất phương pháp cắm cong cho đoạn đường cong tròn bán kính R = 800m địa hình là đồi núi, cây thưa. Tính các thông số cắm cong.
Câu này mình chọn cắm cong theo phương pháp dây cung kéo dài, mình nghĩ phương pháp này dễ thực hiện, bật mí luôn khi thực tập trắc địa mình cũng làm bằng phương pháp này kết quả rất okie.
Nhưng học trắc địa lâu rồi + với khi thì có hơi chút tâm lý nên mình cho rằng thông số ở đây gồm đoạn chi tiết trên đường cong ( k = 20m với R = 800 > 500 m) và góc nhìn từ tầm = k.180/(R.pi), từ đó suy ra góc hợp bởi hai đường day cung kéo dài của hai đoạn chi tiết. Bây giờ mình nhớ khi thực tập mình còn tính thêm hai thông số nữa là độ dài thẳng từ cọc chi tiết này đến cọc chi tiết cánh đó, cái này cũng dễ tính thôi theo hình học mà ( nếu đúng các thông số trên thì theo mình câu này không cần phải nhớ nhỉ, chỉ tưởng tượng cũng biết ). ( đoạn này là q đi )

Mình nhớ khi đó dăng dây cắm cong chi tiết, cũng nhanh lắm.
Câu 3: Là câu về thi công đất cho đoạn đường đào đắp xen kẻ chiều cao đào đắp trung bình từ 3,8 đến 4,3m. Khối lượng đất đào là 72 000 m3, đắp là 60 000 m3. Chiều dài cả đoạn tuyến là 1820m, đất á cát, địa hình dốc từ 2 đến 3 %, nền đường rộng 12m. Đề yêu cầu đề xuất phương án thi công đất, chọn máy chính, các biện pháp nâng cao năng suất máy chính. Đề xuất kỹ thuật thi công đất của máy chính.
Đoạn đường này đất đào ra đủ để đắp nên mình tiến hành điều phối.
-Phương án thi công đất mình chọn ở đầy gồm:
+ Phần nền đường đào: đào toàn bộ theo chiều ngang
+ Phần nên đắp: đắp từng lớp nằm ngang.
- Máy chính ở đây mình chọn là máy đào gầu thuận.
- Vì nền đường nhỏ và chiều cao đào lớn nên mình chọn phương pháp đào chính diện.
- Để nâng cao năng suất máy đào phải nâng cao: hệ số sử dụng thời gian kt, khối lượng công tác trong một chu kỳ q, Thời gian làm việc trong một ca ( điều này thì theo mình không phải nâng cao nhiều được vì thời gian làm việc trong ngày đã quy định trong luật lao động rồi, ép công nhân làm việc nhiều quá vừa không nên mà lỡ họ kiện thì …)

Câu 6. Nêu các chỉ số nổ để phân biệt các loại nổ. Đề xuất phương pháp gây nỗ và chọn chỉ số nổ cho đoạn nền đương đào qua đá đoạn nền đường đèo mặt cắt ngang chữ U.
Phân loại tác dụng nổ phá theo chỉ số nổ gồm nổ tung tiêu chuẩn ( n =1), nổ om tiêu chuẩn ( n = 0,75), nổ tung mạnh ( n>1), nổ tung yếu n từ 0,75 đến 1 ) và khi n < 0,75 là nổ om.
Đoạn nền đường như vậy thi không nên cho nổ tung vì đất đá sau khi nổ nằm ngay tại phễu nổ, ta phải dùng các phương tiện khác vận chuyển đi. Mình chọn phương pháp nổ om tiêu chuẩn với n =0,75.

Câu 7: Câu này hỏi đơn vị thi công phải làm những việc gì khi yêu cầu Hội đồng nghiệm thu cơ sở nghiệm thu thi công nền đường.
Theo mình phải làm những công việc sau:
+ Đơn vị thi công phải tập hợp các tài liệu có liên quan, tổ chức tự nghiệm thu trước khi lạp phiếu yêu cầu Hội đông nghiệm thu cơ sở nghiệm thu các công việc.
+ Đơn vị thi công phải lập phiếu yêu cầu Hội đồng nghiệm thu cơ sở nghiệm thu.

Câu 8: Đề xuất phương pháp TCTC cho đoạn nền đường vùng đông bằng, tuyến dài, thời gian thi công yêu cầu nhanh gấp.
Mình đề xuất phương pháp TCTC ở đây là hỗn hợp = dây chuyền kết hợp với song song. Vì đường đồng bằng thì khối lượng tương đối đồng bằng + tuyến lớn thì TCTC theo phương pháp dây chuyền cũng khá phù hợp.
Tiến đồ thi công yêu cầu nhanh gấp nền mình phân tuyến thành hai đoạn, mỗi đoạn thi công dây chuyền, giữa hai đoạn tổ chức thi công song song.
He còn hai câu nữa mình nhường cho các bạn cùng đề với mình đó hehe.

Chúc thầy luôn vui vẻ và dồi dào sức khẻo !!!
Chúc các bạn sức khỏe và làm đồ án tốt !!!

thongtp
30/05/08, 08:25 AM
Em chào thầy ạ !
Mình chào các bạn trên diễn đàn !
Em cảm ơn thầy đã gởi bài viết của em vào đây ạ !
Em chúc thầy luôn vui vẻ !

thongtp
30/05/08, 09:45 AM
Mình chào các bạn !
Hình như các bạn vẫn chữa biết mục này nên không ai tham gia với mình cả. Mình xin SOLO tiếp một câu trong bài thi của mình, các bạn cùng thảo luận cùng mình nhé.
Câu 4 ( đề 03 ): Trình bày công nghệ thi công đất cho đoạn nền đường đắp thử nghiệm.
Công nghệ thi công gồm trình tự thi công và kỹ thuật thi công như sau:
Dùng phương án đắp từng lớp nên kỹ thuật và trình tự như sau:
+ Dùng ôtô chở đắp từ đoạn nền đào khác hoặc từ mỏ đến đắp.
+ Dùng máy san san đất thành lớp với chiều dày nhất định.
+ Dùng máy lu nhẹ lu sơ bộ.
+ Dùng lu nặng lu lèn chặt.
+ Kiểm tra độ chắt của nền đắp sau khi lu lèn chặt, kiểm tra chiều rộng, độ dốc, độ mui luyện.
+ Tiếp tục đắp các lớp tiếp theo và tiến hành tương tự.
Các đoạn đường thi công thử nghiệm có chiều dài ít nhất 20m và chia thành nhiều đoạn khác nhau. Trong mỗi đoạn sẻ đầm nén với số lượt khác nhau, rải với chiều dày các lớp đất khác nhau. Từ kết quả thông kế được sẻ tìm được đoạn đường có kết quả kinh tế nhất, đoạn nền đường này sẻ được thi công đại trà.
Chúc các bạn làm đồ án tốt !

luonggiacat
30/05/08, 09:53 AM
Mình chào các bạn !
+ Kiểm tra độ chắt của nền đắp sau khi lu lèn chặt, kiểm tra chiều rộng, độ dốc, độ mui luyện.

Chà, mục này hay quá. Cho mình tham gia với nhé.

- Chỗ máy lu: Bạn có thể nêu cụ thể tại trọng lu, số loại lu dùng, tốc độ và lượt lu trên điểm để cả nhà cùng rõ được không bạn?

- Kiểm tra độ chặt: Bạn nêu rõ luôn là dùng phương pháp gì luôn nhé?
- Về phần kiểm tra hình học đường theo bạn như thế là đủ chưa vậy?

Nào! Cùng thảo luận cả nhà ơi.
:smi97:

HQD
30/05/08, 11:09 AM
Mình chào các bạn !
Hình như các bạn vẫn chữa biết mục này nên không ai tham gia với mình cả. Mình xin SOLO tiếp một câu trong bài thi của mình, các bạn cùng thảo luận cùng mình nhé.
Câu 4 ( đề 03 ): Trình bày công nghệ thi công đất cho đoạn nền đường đắp thử nghiệm.
Công nghệ thi công gồm trình tự thi công và kỹ thuật thi công như sau:
Dùng phương án đắp từng lớp nên kỹ thuật và trình tự như sau:

Chà ! hay ghê! Cho mình tham gia với! Có gì sai bạn thông cảm!
Công nghệ thi công trên là chung cho tất cả các các đoạn nên đắp theo phương pháp đắp từng lớp ngang. Câu này mình nghỉ cần nhấn mạnh ở điểm thử nghiệm,thử nghiệm để chính xác hóa công nghệ thi công, ở đây chính là các đoạn đầm nén thử nghiệm-> cần nhấn mạnh rỏ hơn ở đây!

DT40
30/05/08, 11:45 AM
thongtp giỏi quá, thi xong rồi mà vẫn nhớ từng câu hỏi, hơn đứt DT40 rồi.
Chữ nghĩa cũng đã rơi rụng nhiều, nhưng DT40 cứ liều phán nha.

Câu 1: Nêu nội dung các công tác dọn dẹp phải thực hiện trước khi thi công nền đường của đoạn đường đắp có chiều cao đắp trung bình từ 2,8 đến 3,2. Địa chất gồm hai lớp, một lớp acát dày 2,0m và lớp dưới dày 10m. Địa hình dốc ngang phổ biến 23 %, nền đường rộng 15m. Cây có đường kính D <15cm( hình như sai vài chổ rồi. về ngủ một giấc quên mất đề rồi hehe…).
Công tác dọn dẹp theo mình phải làm gồm 3 công việc là chặt cây, dãy cỏ và đánh bậc cấp. Theo mình chỉ có 3 công việc trên vì nền đường cao trên 2m nên không cần đánh gốc cây, không bóc đất hữu cơ như trong đồ án làm vì trong đề không nói đến lớp hữu cơ, mình nghĩ là không có lớp đất hữu cơ. Theo TCVN 4447-87 thì phải dãy cỏ toàn bộ mặt bằng công trình trước khi thi công và đối với địa hình có dốc ngang từ 1/5 đến 1/3 thì phải đánh bậc cấp. Từ công việc thực hiện như sau:
+ Chặt cây: công nhân dùng cưa tay cưa cây, cắt ngắn. Máy ủi dồn đống đưa ra ngoài phạm vi thi công.
+ Dãy cỏ: Dùng máy ủi thực hiện trên toàn bộ chiều dài tuyến.
+ Đánh bậc cấp: mỗi bậc rộng 3m cao 2m dốc ngang 2% về phía thấp để đảm bảo thoát nước.

Câu này bạn nhận định hay quá, chắc lượm hết điểm rồi.

Câu 2: Đề xuất phương pháp cắm cong cho đoạn đường cong tròn bán kính R = 800m địa hình là đồi núi, cây thưa. Tính các thông số cắm cong.
Câu này mình chọn cắm cong theo phương pháp dây cung kéo dài, mình nghĩ phương pháp này dễ thực hiện, bật mí luôn khi thực tập trắc địa mình cũng làm bằng phương pháp này kết quả rất okie.
Nhưng học trắc địa lâu rồi + với khi thì có hơi chút tâm lý nên mình cho rằng thông số ở đây gồm đoạn chi tiết trên đường cong ( k = 20m với R = 800 > 500 m) và góc nhìn từ tầm = k.180/(R.pi), từ đó suy ra góc hợp bởi hai đường day cung kéo dài của hai đoạn chi tiết. Bây giờ mình nhớ khi thực tập mình còn tính thêm hai thông số nữa là độ dài thẳng từ cọc chi tiết này đến cọc chi tiết cánh đó, cái này cũng dễ tính thôi theo hình học mà ( nếu đúng các thông số trên thì theo mình câu này không cần phải nhớ nhỉ, chỉ tưởng tượng cũng biết ). ( đoạn này là q đi )
Mình nhớ khi đó dăng dây cắm cong chi tiết, cũng nhanh lắm.

Câu này nhận định cũng rất hay, địa hình đồi núi thì mặc dù không có cây nhưng việc dùng phương pháp dây cung kéo dài hoặc cắm cong nhiều tiếp tuyến vẫn thuận lợi hơn các phương pháp khác thì phải. dưng mà R T K P có vẻ là các thông số cơ bản của đường cong chứ không phải là các thông số để cắm cong chi tiết thì phải.

Câu 3: Là câu về thi công đất cho đoạn đường đào đắp xen kẻ chiều cao đào đắp trung bình từ 3,8 đến 4,3m. Khối lượng đất đào là 72 000 m3, đắp là 60 000 m3. Chiều dài cả đoạn tuyến là 1820m, đất á cát, địa hình dốc từ 2 đến 3 %, nền đường rộng 12m. Đề yêu cầu đề xuất phương án thi công đất, chọn máy chính, các biện pháp nâng cao năng suất máy chính. Đề xuất kỹ thuật thi công đất của máy chính.
Đoạn đường này đất đào ra đủ để đắp nên mình tiến hành điều phối.
-Phương án thi công đất mình chọn ở đầy gồm:
+ Phần nền đường đào: đào toàn bộ theo chiều ngang
+ Phần nên đắp: đắp từng lớp nằm ngang.
- Máy chính ở đây mình chọn là máy đào gầu thuận.
- Vì nền đường nhỏ và chiều cao đào lớn nên mình chọn phương pháp đào chính diện.
- Để nâng cao năng suất máy đào phải nâng cao: hệ số sử dụng thời gian kt, khối lượng công tác trong một chu kỳ q, Thời gian làm việc trong một ca ( điều này thì theo mình không phải nâng cao nhiều được vì thời gian làm việc trong ngày đã quy định trong luật lao động rồi, ép công nhân làm việc nhiều quá vừa không nên mà lỡ họ kiện thì …)

Máy đào gầu thuận hầu như không có trong thực tế đâu thongtp à. Chọn máy này là hơi dở rồi đấy. Sao bạn không chọn máy đào gầu nghịch nhỉ, mình nhớ là máy này đào đất với thời gian đào ngắn, đa năng hơn máy đào gầu thuận mà. Biện pháp nâng cao năng suất của bạn chung chung quá à, cái này hình như áp dụng cho mọi loại máy thì phải.

Hi hi, nhớ được thế thôi, từ từ nghĩ tiếp.