PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Kè chắn đất

tuan_hack
30/05/08, 06:44 AM
mình thấy còn 1 chủ đề rất lớn của nền móng đó là kè chắn đất mà trong diễn đàn của chúng ta còn thiếu. mong a.e có kinh ng vào đây chia sẻ và để cho các a.e sinh viên hiểu rõ hơn về vấn đề tường chắn và áp lực đất lên tường chắn.
thưa a.e, vấn đề tường chắn đất(kè) là bài toán nan giải đối với các KS ở các vùng trung du và miền núi nhất là những vùng có các loại sét trương nở như Yên Bái, Quảng Ninh.....ngoài ra Kè biển cũng là 1 trong những vấn đề rất phức tạp về sóng, thuỷ triều và va chạm của thuyền....
Kính mong a.e chia sẻ kng, đừng phân biệt Giao thông, Thuỷ lợi, Xây dựng...

caobangdpv
09/08/08, 09:29 PM
Tôi thấy Bạn Lập Topic Này rất hay. Vấn đề Kè chắn đất ở các vùng trung du và miền núi là rất phức tạp. Nhất là vào mùa mưa. Các tuyến đường có xây kè bằng đá hộc bị sạt lở. Không biết khi thiết kế thì các nhà thiết kế đã xác định cung trượt hay chưa mà hay sảy ra tình trạng sạt lở như vậy.Tôi cũng đang tìm các tài liệu về tính kè chắn đất xây bằng đá hộc. Bạn nào có giúp tôi với. Thanks./.

tranphuc107
20/09/08, 11:55 PM
tôi cũng công nhân là làm kè chắn đất là rất quan trọng trong khi phòng chống bão lụt. hay đắp đê chống lũ chống sâm thực
em ở vùng biển nên môi khi co bão hay biển động em không biết đê cua minh có chịu được không. vi thế mong các bác chi dan cho em
các bác co tai liệu nào liên wuan thi cho em xin với

vacdem00x3
21/09/08, 02:30 PM
mình thấy còn 1 chủ đề rất lớn của nền móng đó là kè chắn đất mà trong diễn đàn của chúng ta còn thiếu. mong a.e có kinh ng vào đây chia sẻ và để cho các a.e sinh viên hiểu rõ hơn về vấn đề tường chắn và áp lực đất lên tường chắn.
thưa a.e, vấn đề tường chắn đất(kè) là bài toán nan giải đối với các KS ở các vùng trung du và miền núi nhất là những vùng có các loại sét trương nở như Yên Bái, Quảng Ninh.....ngoài ra Kè biển cũng là 1 trong những vấn đề rất phức tạp về sóng, thuỷ triều và va chạm của thuyền....

Mình gởi đến các bạn về thiết kế bờ kè . Mời các bạn tham khảo .

tbthanh
22/09/08, 02:36 PM
Mình gởi đến các bạn về thiết kế bờ kè . Mời các bạn tham khảo .

trong 22 TCN 272-05 có nói về áp lực đất và thiết kế tường chắn
ngoài ra tác giả Phan trường Phiệt cũng có quyển sách khá hay về áp lực đất, vấn đề cơ bản trong thiết kế tường
về bản vẽ , hiện nay tedi có định hình tường BTCT theo kiểu japan, dùng cho từng dự án cụ thể thôi, nhưng về cơ bản là ko khác nhau mấy
ai có thì share lên cho mọi người tham khảo , tôi ko mang theo
chỉ có chỉ dẫn thi công và các lưu ý thì hiện chưa thấy có nói cụ thể vì mấy bác supervisor lười, ko có online được
he he

nghiahtvinawaco
02/10/08, 11:40 AM
Tôi tìm bằng google một số tài liệu và thấy trên cauduongbkdn.com, tôi thấy đây là website rất hay, có rất nhiều tài liệu và các thành viên rất giỏi nên tôi đã đăng ký làm thành viên, hiện tôi chưa có bài viết nào trên diễn đàn nên đành viết giới thiệu về minh:

Tôi tên là Hồ Thành Nghĩa 29 tuổi, là Kỹ sư Bảo đảm an toàn đường thủy, hiện nay đang công tác tại Tổng công ty Xây dựng đường thủy (VINAWACO). Đối với tôi, Đà Nẵng rất thân quen, tôi có rất nhiều bạn bè tại Đà Nẵng và đã có thời gian hơn 2 năm công tác tại Đà Nẵng tại Dự án Nâng cấp cảng Đà Nẵng, gói thầu số 1 - sửa chữa cầu tàu, xây dựng đê chắn sóng Tiên Sa và gói thầu số 2 - Nạo vét, phá đá nổ mìn khu nước trước bến và luồng cảng Tiên Sa.

Tôi rất hi vọng sẽ được các thành viên nhiệt tình giúp đỡ để nâng cao trình độ của mình và có thể đóng góp được chút gì đó cho sự phát triển ngày càng lớn mạnh của cauduongbkdn.com.

- Hồ Thành Nghĩa -

04xc1
23/12/08, 09:37 PM
từong chắn và kè hoàn toàn khác nhau. tương chắn đổ bê tông theo mình thấy ở một vài công trình là mác 150 hoặc 200.
kè thì xây bằng đá hộc. kè thì sử dụng rất nhiều ở đường miền núi. Tường chắn còn được sử dụng ở các điểm có nguy cơ sạt lở trong khu vực dân cư gần đồi thấp. tài liệu thì mình không có nhưng hình ảnh thi công thì có. hiện tại chưa post lên được vì mạng kém

dbeelove
12/01/09, 12:04 AM
Cho mình hỏi : Thiết kế tường chắn BTCT cho taluy âm và cho taluy dương có khác gì nhau không?

04xc1
23/01/09, 03:45 PM
Cho mình hỏi : Thiết kế tường chắn BTCT cho taluy âm và cho taluy dương có khác gì nhau không?

Minh chỉ nghĩ là taluy dương thì không có tài trọng động còn taluy âm thì chịu cả tải trọng xe chạy! :M014:

MAGIC1119
09/05/09, 05:27 PM
tôi thấy bàn luận về vấn đề coc cừ thép ( cọc cừ larsen) cũng ok mà. không thấy có trong diễn đàn này

caobangdpv
11/06/09, 11:34 PM
Tại các cửa hàng sách ở phố Hoa lư - Thành phố Hà Nội có bán sách ( Hướng dẫn sử dụng phần mềm GEO5) , phần mềm này của hãng Fine lập trình. Chuyên dùng để tính toán các loại tường chắn đất cho các công trình xây dụng, giao thông và thủy lợi rất hay. Tuy nhiên Tôi đi tìm khắp nơi mà không thể mua được đĩa CD phần mềm này. Vào trang chủ của phần mềm này thì chỉ cho Download bản Demo dùng tham khảo thôi. Bạn nào tìm được bản Full thì chia sẻ cho đồng nghiệp với. Hiện nay Tôi cũng đang sưu tầm tài liệu tính kè chắn đất xây bằng đá hộc nhưng chưa tìm ra. Loại kè xây bằng đá hộc rất hay sử dụng ở các đường giao thông miền núi. Vào mùa mưa hay bị sạt lở. Vấn đề tính toán ổn định cho loại kè này rất phức tạp. Bạn nào có kinh nghiệm hoặc có bảng tính mẫu, làm ơn trợ giúp cho tôi với. Thanks./.

dbeelove
24/06/09, 04:10 PM
Vào trang chủ của phần mềm này thì chỉ cho Download bản Demo dùng tham khảo thôi. Bạn nào tìm được bản Full thì chia sẻ cho đồng nghiệp với./.

Bản demo đấy nếu thêm key vào thành bản full luôn đấy !
Dùng demo thì hạn chế nhiều.

anhhungttc
15/09/09, 10:49 AM
Mình đang rất cần thiết kế kè đá chắn đất gồm cả thuyết minh tính toán mà không biết làm thế nào.Các bạn có ai có bản thuyết minh tính toán về vấn đề này gửỉ cho minh với, cả bản vẽ mẫu nữa.Mình vô cùng cảm ơn.Email:anhhungttc@gmail.com

dongtung
07/10/09, 11:05 AM
mình đang rất cần mãu thiết kế về kè chắn đất bằng BTCT. Bạn nao có gửi cho minh nhé. Xin cảm on (Địa chỉ mail của mình là: Phòng_XDCB@yahoo.com.vn)

traffic
26/12/09, 09:59 AM
mình đang rất cần mãu thiết kế về kè chắn đất bằng BTCT. Bạn nao có gửi cho minh nhé. Xin cảm on (Địa chỉ mail của mình là: Phòng_XDCB@yahoo.com.vn)

Cái này thì mình cũng có nhung mới làm dự án nên chưa được chính xác và đầy đủ nên mình không tiện gửi cho bạn nếu bạn thật sự cần thì mình sẽ gửi. Ok

ceddtu
13/11/10, 10:53 PM
Cái này thì mình cũng có nhung mới làm dự án nên chưa được chính xác và đầy đủ nên mình không tiện gửi cho bạn nếu bạn thật sự cần thì mình sẽ gửi. Ok
vậy cũng tốt bạn ạ, mình đang cần lắm, vì mình dang lam quy hoach có 1 đoạn có bờ kè nhưng ko biết lam sao, bạn cho mình xin nha.Nếu phát hiện chỗ sai mình pm cho bạn
email của mình: ced.dtu@gmail.com
ko thì bạn có thể post lên diễn đàn để mọi người cùng nhiên cứu thì hay hơn bạn ạ.
thank bạn nhiều

minhhieuthanh
09/12/10, 03:27 PM

em nghĩ anh nên up lên diễn đàn cho mọi người cùng tham khảo!cám ơn

TokyoNhat
23/12/10, 04:04 PM

Anh gửi cho em xin 1 bản được không ạ .
Mail em :nguyenvietthang49ct3@gmail.com
Hoặc anh up file lên diễn đàn hộ em nhé !

lexuanngon
27/07/11, 10:07 PM

Chào anh! e củng đang tìm hiểu về vấn đề này. Anh có thể up lên diễn đàn để mọi người tham khảo được không? nếu anh không tiện up lên thì a có thể gửi cho e tham khảo với anh nhé. Thanks!
mail của em: lexuanngon@gmail.com

limfx
27/07/11, 10:19 PM
Tôi có một số bản vẽ kè chắn đất bằng BTCT và lập cả bảng tính, các bạn tham khảo nhé
http://www.mediafire.com/file/efv79j2e3iy19e6/TCHAN%20LIMFX.rar
Down nhớ thanks nhé

luonggiacat
28/07/11, 02:30 PM
Tôi có một số bản vẽ kè chắn đất bằng BTCT và lập cả bảng tính, các bạn tham khảo nhé
http://www.mediafire.com/file/efv79j2e3iy19e6/TCHAN%20LIMFX.rar
Down nhớ thanks nhé
Cảm ơn bạn đã cung cấp những bản vẽ này :M38:. Mình nhìn sơ qua thấy kết cấu cũng khá là hoành tráng. Bạn có thể cung cấp thêm thuyết minh thuyết kế kỹ thuật và địa chất không? Như thế thì mới thấy giải phảp thiết kế như thế mới hợp lý. Ngoài ra, không thấy tường chắn cọc khoan nhồi nhỉ.:M025:

traffic
28/07/11, 03:59 PM
em nghĩ anh nên up lên diễn đàn cho mọi người cùng tham khảo!cám ơn

Lâu rồi không ghé thăm mục này nên không biết. Mình học giao thông nhưng cũng có làm kè. Đây là bản vẽ thi công về kè ống buy đã được thi công. Hy vong có thể giúp gì đó cho anh em tham khảo làm kè sông hoặc kè biển.

limfx
28/07/11, 04:15 PM
Cảm ơn bạn đã cung cấp những bản vẽ này :M38:. Mình nhìn sơ qua thấy kết cấu cũng khá là hoành tráng. Bạn có thể cung cấp thêm thuyết minh thuyết kế kỹ thuật và địa chất không? Như thế thì mới thấy giải phảp thiết kế như thế mới hợp lý. Ngoài ra, không thấy tường chắn cọc khoan nhồi nhỉ.:M025:

Mình chỉ đưa bản vẽ thôi chứ thuyết minh địa chất...thì lộ hết, sau này có sự cố gì thì kẻ xấu dèm pha vào nhà đá sớm tội vợ con lắm!

hercule0584
28/07/11, 04:15 PM
Lâu rồi không ghé thăm mục này nên không biết. Mình học giao thông nhưng cũng có làm kè. Đây là bản vẽ thi công về kè ống buy đã được thi công. Hy vong có thể giúp gì đó cho anh em tham khảo làm kè sông hoặc kè biển.

Nếu với kết cấu như loại kè này mà đem làm kè biển mình sợ sóng thổi bay phần gia cố trước kè và móc ruột nền đường quá :(
Rất hay nhưng thấy thiếu thiếu cái gì đó.

limfx
28/07/11, 04:20 PM

Cái kè ống này tôi đã thấy người ta thi công rồi rất nhanh, rất tiện lợi hơn loại kè cọc ván BTCT dự ứng lực nhiều.
Hôm vừa rồi ra công trường coi bọn Thái Bình Dương thi công kè cọc ván này thấy phức tạp, phải xói nước hút cát trước sau đó rung hạ xuống, hạ 1 cọc 10m mất 1h30ph, kè hàng mấy cây số thi công biết bao giờ cho xong!

luonggiacat
28/07/11, 04:31 PM
Cái kè ống này tôi đã thấy người ta thi công rồi rất nhanh, rất tiện lợi hơn loại kè cọc ván BTCT dự ứng lực nhiều.
Hôm vừa rồi ra công trường coi bọn Thái Bình Dương thi công kè cọc ván này thấy phức tạp, phải xói nước hút cát trước sau đó rung hạ xuống, hạ 1 cọc 10m mất 1h30ph, kè hàng mấy cây số thi công biết bao giờ cho xong!
Kết cấu này mình đã thấy sử dụng rất nhiều ở các công trình mà đường đi sát biển đó. Kết cấu nền về tổng thể là rất nhẹ, thi công đơn giản và thực tế là rất ổn định. (không hiểu tại sao).

limfx
28/07/11, 04:45 PM
Kết cấu này mình đã thấy sử dụng rất nhiều ở các công trình mà đường đi sát biển đó. Kết cấu nền về tổng thể là rất nhẹ, thi công đơn giản và thực tế là rất ổn định. (không hiểu tại sao).

Đây là công nghệ tiên tiến du nhập từ nước ngoài, thi công rất thuận lợi đối với địa chất là bùn đất hoặc cát mịn, nhưng đối với cát hạt trung có lẫn sỏi sạn thì hơi khó khăn, rung hạ một số cọc bị nứt vỡ đầu cọc và mấy bác đang hộp bàn biện pháp xử lý, chỗ mình cũng có tham gia thiết kế kè loại này!

limfx
28/07/11, 04:48 PM

Các bác vào Down nhé, nhưng im lặng chứ không lộ ra là em mất việc đấy ( bảo mật mà )

http://www.mediafire.com/file/xdt1b1g6q5i3z95/Ket%20cau%20ke%20NTH.rar

Ruyubang_do
28/07/11, 04:58 PM
Bác limfx làm cty nào, để xin số đt báo :)) Có bằng chứng rồi nhé >:)

limfx
28/07/11, 05:05 PM
Bác limfx làm cty nào, để xin số đt báo :)) Có bằng chứng rồi nhé >:)

Khi tôi còn sinh viên hay là kỹ sư tập sự và ngay cả bây giờ vẫn rất cần những tài liệu bản vẽ để tham khảo. Vì thế tôi muốn cho đi để được nhận lấy và muốn xây dựng diễn đàn mạnh lên .... nếu bị đuổi việc thì cũng đành chấp nhận thôi!:M_nhoc2_21:

hercule0584
28/07/11, 05:08 PM
Khi tôi còn sinh viên hay là kỹ sư tập sự và ngay cả bây giờ vẫn rất cần những tài liệu bản vẽ để tham khảo. Vì thế tôi muốn cho đi để được nhận lấy và muốn xây dựng diễn đàn mạnh lên .... nếu bị đuổi việc thì cũng đành chấp nhận thôi!:M_nhoc2_21:

Không đến nỗi đuổi việc bác đâu, thậm chí bác còn được đề bạt nếu "thu về" được cái gì đó.
Ra ngoài làm ăn bây giờ quan trọng nhất vẫn là cái đầu việc mà các sếp lấy được về. Công việc của anh em ta chỉ là trao đổi nghiên cứu và thiết kế thôi, việc nhiều thì tiền nhiều.

Ruyubang_do
28/07/11, 06:28 PM
Khi tôi còn sinh viên hay là kỹ sư tập sự và ngay cả bây giờ vẫn rất cần những tài liệu bản vẽ để tham khảo. Vì thế tôi muốn cho đi để được nhận lấy và muốn xây dựng diễn đàn mạnh lên .... nếu bị đuổi việc thì cũng đành chấp nhận thôi!
Bác làm gì phải sợ thế :)) Nếu sếp có bảo thì nói là bản scan lại. Thời nay TVTK bị sao bản vẽ là bt, giờ e nhìn bản vẽ bác e cũng vẽ lại y chang, có khi còn đẹp hơn nữa là đằng khác :M013:

Cái kè của bác hay đấy, nó khá là tổng quát.

lamthien
28/07/11, 07:14 PM

Để thêm hàng cho món này mình cũng tìm được gủi lên cho các anh em học hỏi:
Vài lisp hổ trợ vẽ Cad cho tường chắn :

Link "4share" :
http://www.4shared.com/file/vIqb0AMN/Tool_lisp_ve_tuong_chan.html

Link "Mediafire"
http://www.mediafire.com/?pmv54ieivbeb4

nhớ thank trước khi dow nhé

Video hướng dẫn:
http://www.youtube.com/watch?v=MFZ2bEaOMM8

lanhn
05/08/11, 10:47 AM
Các bác cứ lo vẫn đề đấy làm gì cho mệt, không có tiền thì không làm gì được đâu. Ra ngoài đi làm thì cũng có thiết kế hết rồi, Tiền nhiều thì kè to, tiền ít thì kè nhỏ.

traffic
12/08/11, 02:29 PM
Video hướng dẫn:
http://www.youtube.com/watch?v=MFZ2bEaOMM8

Mình thấy trong video có phần hướng dẫn dùng autolisp vẽ trắc ngang xử lý đất yếu. Bạn có thể cho mình được không? Mail: thangtvgtqb@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều

ck.love113
12/08/11, 02:53 PM
Minh chỉ nghĩ là taluy dương thì không có tài trọng động còn taluy âm thì chịu cả tải trọng xe chạy! :M014: Chính xác.Thi công xong tường chắn taluy âm đắp vật liệu và lu len ảnh hưởng rất lớn về sau.Không đắp đất bừa đc đâu :|

luonggiacat
12/08/11, 03:49 PM
Chính xác.Thi công xong tường chắn taluy âm đắp vật liệu và lu len ảnh hưởng rất lớn về sau.Không đắp đất bừa đc đâu :|
Cái này còn tùy. Với các dự án đường cao tốc, đường 2 nền đường riêng biệt thì sẽ khác. Với các dự án này, mặt cắt ngang sẽ là 2 nền đường có cao độ thiết kế khác nhau và được ngăn cách bằng tường chắn BT (có thể có kết cấu khác). Lúc đó, taluy dương nền đường 1 cũng có thể là taluy âm nền đường 2.
Hi,

ck.love113
12/08/11, 04:04 PM
Nhìn hình vẽ mới nghĩ ra.Đường dẫn lên cầu đây mà,toàn đi thi công miền núi chẳng tưởng tượng ra đc :)).tks

hercule0584
12/08/11, 08:50 PM
Cái này còn tùy. Với các dự án đường cao tốc, đường 2 nền đường riêng biệt thì sẽ khác. Với các dự án này, mặt cắt ngang sẽ là 2 nền đường có cao độ thiết kế khác nhau và được ngăn cách bằng tường chắn BT (có thể có kết cấu khác). Lúc đó, taluy dương nền đường 1 cũng có thể là taluy âm nền đường 2.
Hi,

Bạn Lượng có tài liệu nào về cái tường chắn Vsol trong cái hình bạn đưa ra ko share cho anh em với. Đừng nói chỉ là trưng ra cho hoành tráng thôi nhé!:M013:

phgpc
13/08/11, 10:23 AM
Bạn Lượng có tài liệu nào về cái tường chắn Vsol trong cái hình bạn đưa ra ko share cho anh em với. Đừng nói chỉ là trưng ra cho hoành tráng thôi nhé!:M013:
Cái này là một kết cấu tương đối phổ biến rồi, không còn là quá hoành tráng nữa đâu. Mà là tường MSE, còn Vsol chỉ là 1 dạng thui. Trên diễn đàn cũng có nhiều rùi mà:

Link: http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=12440

Link: http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=24567

Riêng quyển BS8006 có thể ghé chỗ mình lấy photo.

lamcp
13/08/11, 10:49 AM
mình đã có ít kinh nghiệm làm cái đó
chứ sang nước ngoài thì họ làm rất tốt

hercule0584
13/08/11, 11:47 AM
Cái này là một kết cấu tương đối phổ biến rồi, không còn là quá hoành tráng nữa đâu. Mà là tường MSE, còn Vsol chỉ là 1 dạng thui. Trên diễn đàn cũng có nhiều rùi mà:

Link: http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=12440

Link: http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=24567

Riêng quyển BS8006 có thể ghé chỗ mình lấy photo.

MSE là tên viết tắt của dạng tường chắn mềm đúng ko anh?
Bữa mô gặp anh P thụ giáo 1 bữa + phô tô tài liệu luôn. Có xem mấy công trình anh làm mà em vẫn chưa hiểu lắm :D