PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tính toán KL đào đắp với AutoCAD và Excel

chaudmce
28/06/08, 01:57 PM
Dành cho các bạn mới làm quen với thiết kế đường.
Việc tính khối lượng đào đắp trong thiết kế đường thường đơn giản, và nhiều phần mềm hỗ trợ, tuy nhiên đối với những người mới bắt đầu các bạn nên tự mình tính toán KL một lần, sau này sử dụng phần mềm sẽ hiệu quả!
Đa số các bạn làm DATK đường (các yếu tố hình học) đều không biết tính khối lượng đào đáp như thể nào, phần lớn sử dụng bảng Excel lập sẵn (mặc dù không biết sai hay đúng.
Các bạn tham khảo file hướng dẫn tính toán dưới đây, để làm đồ án việc tính toán KL cũng chỉ mất khoảng 1/2 ngày.
Chúc các bạn học tốt!
--------------------------
Bài này mình đã post rồi, nhưng do sự cố, post lên lại!

chaudmce
30/06/08, 03:01 PM
Mọi người xem thử, có góp ý gì thêm không! Không biết các bạn có thực hiện được không???

Ruyubang_do
30/06/08, 04:13 PM
Mọi người xem thử, có góp ý gì thêm không! Không biết các bạn có thực hiện được không???

Cách anh chaudmce đưa ra rất hay (tuy có hơi thủ công), chỉ cần để ý 1 số điểm sau :

1. Đo diện tích : cần phải scale lại tỷ lệ 1:1 hoặc tạo 1 lưới đo, ví dụ khi dùng tỷ lệ khác 1:1 thì diện tích sẽ chia đi 1 số lần, vậy cần phải thử bằng cách vẽ 1 ô vuông cạnh 1 đơn vị chiều dài bạn đang đo rồi lấy đó làm mẫu

2. Khi mở rộng bề mặt đường thì phải để ý dời ta luy ra, hoặc nếu có đánh cấp, đào đất hữu cơ bỏ đi... thì phải vẽ vào rồi mới tiến hành đo Area. Cái bảng khối lượng Excel thì coi như quá ổn (tính giống cách tính đồ án trước đây)

chaudmce
01/07/08, 02:37 PM
Cách anh chaudmce đưa ra rất hay (tuy có hơi thủ công), chỉ cần để ý 1 số điểm sau :

1. Đo diện tích : cần phải scale lại tỷ lệ 1:1 hoặc tạo 1 lưới đo, ví dụ khi dùng tỷ lệ khác 1:1 thì diện tích sẽ chia đi 1 số lần, vậy cần phải thử bằng cách vẽ 1 ô vuông cạnh 1 đơn vị chiều dài bạn đang đo rồi lấy đó làm mẫu

Thực tế thì vẽ TL 1:1 là tối ưu, trong Bản vẽ XD DD&CN người ta lấy đơn vị là mm, trong cầu đường dùng tỷ lệ 1 đvv=1m (thường thồi!, các bản vẽ cống, chi tiết cần thể hiên theo mm)
Việc tạo lưới đo là không cần thiết và phức tạp cho việc tính toán! nếu bạn nào không vẽ theo tỷ lệ 1:1 thì cần phải hiệu chỉnh DT bằng bình phương tỷ lệ!

[/QUOTE]

[SIZE="2"]
2. Khi mở rộng bề mặt đường thì phải để ý dời ta luy ra, hoặc nếu có đánh cấp, đào đất hữu cơ bỏ đi... thì phải vẽ vào rồi mới tiến hành đo Area. Cái bảng khối lượng Excel thì coi như quá ổn (tính giống cách tính đồ án trước đây)
Các bạn xem chú ý của file hướng dẫn sẽ rõ, ở đây chỉ muốn các bạn tự tính toán gần đúng khối lượng một lần trong đời! (sau này dùng phần mềm hỗ trợ!)
Cảm ơn RuyuBang_Do nhiều!

phgpc
01/07/08, 07:20 PM

Có thể dùng đoạn lisp sau để đo diện tích hình bất kỳ. Yêu cầu: nhập tỷ lệ vẽ (bất kỳ) để đo. Nó rất hữu dụng khi tính toán diện tích hố móng, vv...

Chúc vui!

GTHN
02/07/08, 08:58 AM
Mình thấy vẫn thủ công quá trong cách tính diện tích phần đào và phần đăp của trắc ngang ấy. Bạn xem có cách nào có thể tính diện tích trắc ngang nhanh không thì chắc sẽ rất hay. còn bảng exel thì ổn rồi.
Bài viết rât hay và chi tiết cám ơn bạn

chaudmce
02/07/08, 09:36 AM
Thực ra thì cách tính này chỉ dành cho người mới bắt đầu học, mình đã nói trong tên của chủ đề rồi mà! Chỉ dành cho người mới bắt đầu thôi; mục đích là để các bạn mới học hiểu được các dạng MCN, biết tính DT một các tương đối!

Thực tế người ta vẫn dùng cách này để tính DT (khi MCN tự nhiên biến đổi), các phần mềm hỗ trợ tính toán cũng làm việc theo nguyên lí này!
Mình cũng nghĩ mãi rồi mà chẳng có cách nào không dùng Phần mềm hỗ trợ mà tính toán tự động được
Lưu ý: Các bản tính toán lập sẵn bằng EXCEL không đáp ứng được khi MCN tự nhiên không tuyến tính, và cũng khó kiểm soát được độ chính xác!

Ruyubang_do
02/07/08, 09:47 AM
Mình thấy vẫn thủ công quá trong cách tính diện tích phần đào và phần đăp của trắc ngang ấy. Bạn xem có cách nào có thể tính diện tích trắc ngang nhanh không thì chắc sẽ rất hay. còn bảng exel thì ổn rồi.
Bài viết rât hay và chi tiết cám ơn bạn

Chết, sao lại nói thể, phải làm thủ công 1 lần mới biết được mình tính gì chứ (trước đấy chưa có NOVA hoặc AlphaG thì tính đào đắp bằng gì ?) :M058:, từ A-Z chạy bằng NOVA hoặc Alpha G thì có sai hay đúng thế nào cũng mờ tịt. Kể 1 chuyện thông ĐA TKĐ1 : có 1 bạn dùng NOVA chạy đường đen (mới đường đen chưa có đg đỏ) rất đẹp nhưng thì GV HD hỏi bạn nội suy cao độ thế nào thì ... bó tay, không biết. Như vậy thì phải biết cách làm rồi chạy phần mềm sau, mình mới hiểu nguyên tắc làm việc thế nào. Nếu không, chẳng cần Kỹ sư xây dựng đâu, chỉ cần tuyển nhân viên IT là đủ (chạy tự động mà):M025:

chaudmce
02/07/08, 11:54 AM
ý kiến củaRuyubang_do rất chính xác, và đó cũng là ý tưởng chung của mình khi dự định hướng dẫn chi tiết cho bạn sinh viên nào mới bắt đầu học thiết kế đường, để hiểu rằng công việc tính toán khối lượng cũng như các bản vẽ BD,TD,TN của tuyến đường không phải là quá khó!chỉ cần sử dụng CAD và Excel là làm được.
Nhiều bạn mới học TK đường đã quyết tâm sử dụng được Nova, AnphaGroup (điều này tốt nhưng chưa đúng thời điểm) hay tệ hai hơn là vẽ BD, TD bằng ACAD (việc này không cần thiết và có hại cho chính chúng ta, các GV thường Cấm học viên vẽ bằng CAD là vì vậy.
Anh em mới học nên tập thể hiện bản vẽ bằng tay, nó rất hiệu quả trong việc huy động trí óc và ôn tập bài!
Mình đã chấm đồ án Thiết kế đường khá nhiều, câu hỏi cuối cùng thường là vẽ MCN (đường đen và đỏ) là câu hỏi ranh giới giữa đạt và không đạt.
Mình mong nhận được phản hồi của các bạn mới bắt đầu!

------------------

zizpo_hetxang
19/10/08, 03:32 PM
Anh chaudmce ơi cho em hỏi.Khoảng cách thực địa mà anh nói thi làm sao xác định vậy anh. Em chưa hiểu chỗ này. Mong anh trả lời giúp em. Cảm ơn anh

nguyenhan
19/10/08, 04:38 PM
Anh chaudmce ơi cho em hỏi.Khoảng cách thực địa mà anh nói thi làm sao xác định vậy anh. Em chưa hiểu chỗ này. Mong anh trả lời giúp em. Cảm ơn anh

theo mình ý của thầy chaudmce thế này :
- bạn có các kích thước thực tế của MCN của bạn vd như bề rộng đường 7m thì bạn nhập vào trong cad là 7 thôi khi đó số liệu diện tích chuyển từ cad sang cell không phải sửa gì cả(vẽ trong cad với 1m thực địa = 1 đơn vị vẽ trong cad)

chaudmce
21/10/08, 10:15 AM

Trong Hd có trình bày rồi, công thức tính độ dốc = chênh cao/chiều dài (khoảng cách)
Khoảng cách tính bằng cách đo trên bản đồ rồi nhân với tỉ lệ của bình đồ!

hoangtutuyet
11/09/09, 09:44 AM
Chào bạn!
Mình cũng đang là sinh viên năm 3 khoa xây dựng cầu đường của trường GTVT_TP.HCM nè!
Mình đang chuẩn bị làm đồ án môn học thiết kế đường ô tô. Nhưng khổ nổi là mình chưa cài được phần mềm NOVA và cũng chưa biết chạy phần mềm này như thế nào nữa.
Vậy bạn có thể giúp mình được không? Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Mail của mình là: hoangtuxutuyet_mk@yahoo.com
Mà bạn có phần mềm này thì cho mình xin luôn ha?
Mình rất mong được sự giúp đở của bạn.

Ruyubang_do
11/09/09, 10:24 AM
Nhưng khổ nổi là mình chưa cài được phần mềm NOVA và cũng chưa biết chạy phần mềm này như thế nào nữa.
Vậy bạn có thể giúp mình được không ?
Trước hết, hãy down về 1 bộ đi đã rồi mới cách mà giúp vì có đến 3 phiên bản NOVA đang được dùng :)

chaudmce
14/09/09, 03:04 PM
Chào bạn!
Mình cũng đang là sinh viên năm 3 khoa xây dựng cầu đường của trường GTVT_TP.HCM nè!
Mình đang chuẩn bị làm đồ án môn học thiết kế đường ô tô. Nhưng khổ nổi là mình chưa cài được phần mềm NOVA và cũng chưa biết chạy phần mềm này như thế nào nữa.
Vậy bạn có thể giúp mình được không? Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Mail của mình là: hoangtuxutuyet_mk@yahoo.com
Mà bạn có phần mềm này thì cho mình xin luôn ha?
Mình rất mong được sự giúp đở của bạn.
Bạn nên vào mục tin học ứng dụng đường, đọc các bài viết ở đó!

vinhnb
14/09/09, 04:24 PM
ý kiến củaRuyubang_do rất chính xác, và đó cũng là ý tưởng chung của mình khi dự định hướng dẫn chi tiết cho bạn sinh viên nào mới bắt đầu học thiết kế đường, để hiểu rằng công việc tính toán khối lượng cũng như các bản vẽ BD,TD,TN của tuyến đường không phải là quá khó!chỉ cần sử dụng CAD và Excel là làm được.
Nhiều bạn mới học TK đường đã quyết tâm sử dụng được Nova, AnphaGroup (điều này tốt nhưng chưa đúng thời điểm) hay tệ hai hơn là vẽ BD, TD bằng ACAD (việc này không cần thiết và có hại cho chính chúng ta, các GV thường Cấm học viên vẽ bằng CAD là vì vậy.
Anh em mới học nên tập thể hiện bản vẽ bằng tay, nó rất hiệu quả trong việc huy động trí óc và ôn tập bài!
Mình đã chấm đồ án Thiết kế đường khá nhiều, câu hỏi cuối cùng thường là vẽ MCN (đường đen và đỏ) là câu hỏi ranh giới giữa đạt và không đạt.
Mình mong nhận được phản hồi của các bạn mới bắt đầu!

------------------

Mình thấy ko nhất thiết phải vẽ bằng tay mới hieu bài. Vẽ bằng máy nhanh hơn tiết kiệm thời gian cho việc nghiên cứu sach

vinhnb
14/09/09, 04:35 PM
cả nhà oi cho mình hỏi cách nội suy cao độ như thế nào? có phải kẻ một đường vuông góc với đường TK không hay là vuông góc với đường đông mức. Mình làm cả hai cách trên đều không chính xác, mong cả nhà giúp đỡ cho em với.

luonggiacat
14/09/09, 07:53 PM
cả nhà oi cho mình hỏi cách nội suy cao độ như thế nào? có phải kẻ một đường vuông góc với đường TK không hay là vuông góc với đường đông mức. Mình làm cả hai cách trên đều không chính xác, mong cả nhà giúp đỡ cho em với.
Nếu nội suy cao độ đường đen tại 1cọc nào đó thì bạn kẻ đường đi qua điểm đó và cắt 2 dường đồng mức bên cạnh và dựa vào phương pháp nội suy (lập tam giác đồng dạng) để xác định cao độ ở điểm đó.
Thực tế thì khi ta chạy Nova, kiểm tra lệnh lưới tam giác thì Nova sẽ nội suy chính xác cho mình.
Không biết của bạn như thế nào nhỉ. Nếu bạn vẫn còn thắc mắc thì post lên đây để cả nhà nhâm cứu cho.
:M055:

chaudmce
15/09/09, 09:17 AM
Mình thấy ko nhất thiết phải vẽ bằng tay mới hieu bài. Vẽ bằng máy nhanh hơn tiết kiệm thời gian cho việc nghiên cứu sach

Nếu ai cũng nghĩ và làm được như Vinhnb thì quá chuẩn. Cách tính và vẽ trong cách đơn giản mình đã hướng dẫn chính là sử dụng máy tính nhưng tính thủ công, khác với sử dụng các chương trình tự động hoá tính toán (Nova, Anphagroup...). Nói chung là các bạn nên làm thử để biết. Sau này sử dụng phần mềm thì mới phân tích được! "Học" thì phải đi liền với "tập", mà "tập" thì chắc cũng mất khá nhiều thời gian! Nếu thời gian các bạn dành để đọc và nghiên cứu sách vở thì quả thật là đáng quý!

chaudmce
15/09/09, 09:48 AM
Nếu nội suy cao độ đường đen tại 1cọc nào đó thì bạn kẻ đường đi qua điểm đó và cắt 2 dường đồng mức bên cạnh và dựa vào phương pháp nội suy (lập tam giác đồng dạng) để xác định cao độ ở điểm đó.
Thực tế thì khi ta chạy Nova, kiểm tra lệnh lưới tam giác thì Nova sẽ nội suy chính xác cho mình.
Không biết của bạn như thế nào nhỉ. Nếu bạn vẫn còn thắc mắc thì post lên đây để cả nhà nhâm cứu cho.
:M055:

Luonggicat nên trả lời chi tiết hơn! bổ sung thêm một chút cho dễ hiểu:
1. Bạn phải sử dụng mặt cắt dốc nhất để nội suy, vì đường không phải dốc nhất thì có nhiều, đường dốc nhất chỉ có 1.
2. Muốn vẽ đường dốc nhất, bạn phải biết được độ cao (thường sử dụng điểm giao với đường đồng mức), như vậy chênh cao đã có, tìm đường ngắn nhất sẽ có đường dốc nhất.
Thực hành;
Từ điểm cần nội suy cao độ, dựng Mặt cắt đi qua điểm đó và vuông góc nhất với các đường đồng mức.
Xác định khoảng cách từ điểm đó đến các đường đồng mức.
Vẽ mặt cắt, dựa vào mặt cắt, nội suy bậc nhất (sử dụng tam giác đồng dạng)

Ruyubang_do
15/09/09, 01:59 PM
Từ điểm cần nội suy cao độ, dựng Mặt cắt đi qua điểm đó và vuông góc nhất với các đường đồng mức.
Theo em, quan điểm là qua điểm cần nội suy cao độ, trên mặt bằng của bản vẽ địa hình, mình phải tìm ra đường ngắn nhất giữa 2 đường đồng mức nội suy đi qua điểm trên đường dẫn hướng tuyến cần nội suy, dùng để nội suy cao độ tự nhiên. Ý kiến của thầy Chaudmce thế nào ạ ?

Ruyubang_do
15/09/09, 02:06 PM
Để trực quan nhất, mình đưa ra 1 ví dụ để mọi người thử nội suy nhé (điểm A là điểm cần nội suy cao độ TN)

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i14517_diahinh.JPG

chaudmce
16/09/09, 01:46 PM
Theo em, quan điểm là qua điểm cần nội suy cao độ, trên mặt bằng của bản vẽ địa hình, mình phải tìm ra đường ngắn nhất giữa 2 đường đồng mức nội suy đi qua điểm trên đường dẫn hướng tuyến cần nội suy, dùng để nội suy cao độ tự nhiên. Ý kiến của thầy Chaudmce thế nào ạ ?

Nói chung, người ta nội suy cao độ là nội suy tộc phương pháp mặt cắt, do vậy, nếu bạn vẽ mặt cắt gãy khúc thì không phù hợp (ý Ruyubang_do nói là từ điểm cần nội suy cao độ, dựng các đường vuông góc với các đường đồng mức lân cận!?) Mình cũng đã tham khảo ý kiến của mấy anh làm trắc địa rồi! Họ giải thích cũng không rõ lắm, nhưng nói chung là nội suy theo mặt cắt chứ không phải bất cứ đường gãy khúc nào cũng được!

Ruyubang_do
16/09/09, 04:21 PM
Nói chung, người ta nội suy cao độ là nội suy tộc phương pháp mặt cắt, do vậy, nếu bạn vẽ mặt cắt gãy khúc thì không phù hợp (ý Ruyubang_do nói là từ điểm cần nội suy cao độ, dựng các đường vuông góc với các đường đồng mức lân cận!?) Mình cũng đã tham khảo ý kiến của mấy anh làm trắc địa rồi! Họ giải thích cũng không rõ lắm, nhưng nói chung là nội suy theo mặt cắt chứ không phải bất cứ đường gãy khúc nào cũng được!
Em ko dùng đường gãy khúc mà dùng đường thẳng ngắn nhất giữa 2 đường đồng mức đi qua điểm cần nội suy (chỉ có 1 đường duy nhất). Đấy là cách nội suy hồi đi học mấy đứa vẫn làm. Với điều kiện, xem địa hình là 1 mặt phẳng nghiêng đẳng hướng (ko dùng với trường hợp đi qua điểm yên ngựa)

chaudmce
22/09/09, 04:03 PM
Em ko dùng đường gãy khúc mà dùng đường thẳng ngắn nhất giữa 2 đường đồng mức đi qua điểm cần nội suy (chỉ có 1 đường duy nhất). Đấy là cách nội suy hồi đi học mấy đứa vẫn làm. Với điều kiện, xem địa hình là 1 mặt phẳng nghiêng đẳng hướng (ko dùng với trường hợp đi qua điểm yên ngựa)

Thì ai cũng sử dụng cách này mà! Bài post trước mình cũng đã nói như vậy, Thấy Ruyu trích dẫn, cứ nghĩ là sửa cái gì đó!