PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Tính cự ly điều phối đất dọc tuyến

quangthanhtv
28/06/08, 04:21 PM
Tôi đang thiết kế một tuyến đường với cục đường bộ. Công trình có tính chất cải tạo và làm lề gia cố. Đất đắp được tận dụng hoàn toàn từ đất đào khuôn, hiện tại tôi đang tạm tính cự ly điều phối đất dọc tuyến <= 300m. Nhưng họ yêu cầu tính cụ thể cự ly điều phối đất cho toàn công trình.
Làm ơn chỉ hộ cách tính giùm tôi, với thông số đầu vào chỉ là khối lượng đào đất, đắp đất trên từng mặt cắt ngang.

nbc
28/06/08, 07:59 PM
Tôi đang thiết kế một tuyến đường với cục đường bộ. Công trình có tính chất cải tạo và làm lề gia cố. Đất đắp được tận dụng hoàn toàn từ đất đào khuôn, hiện tại tôi đang tạm tính cự ly điều phối đất dọc tuyến <= 300m. Nhưng họ yêu cầu tính cụ thể cự ly điều phối đất cho toàn công trình.
Làm ơn chỉ hộ cách tính giùm tôi, với thông số đầu vào chỉ là khối lượng đào đất, đắp đất trên từng mặt cắt ngang.

Xin chào anh quangthanhtv.

Công việc anh đang phải làm thường được gọi là Thiết kế điều phối đất. Đây là một công việc chính trong đồ án TK TCTC nền đường ô tô. Xin được góp ý với anh một vài việc cần tiến hành như sau:

1. Xác định hệ số chuyển đổi bê-ta, hệ số này phải được xác định trước tiên vì: đất ở nền đào có độ chặt K1, đất ở nền đắp có độ chặt K2 (bê-ta = K2/K1 – thường có giá trị bằng 1.1 – 1.2).
Khi lấy đất nền đào mang đắp ở nền đắp nếu không xác định hệ số này thì có thể sẽ dẫn đến thiếu đất. Trong các công trình thực tế, để có K1 ta phải tiến hành 1 số thí nghiệm sau:

-Lấy đất nền đào về tiến hành đầm chặt tiêu chuẩn để xác định độ ẩm tốt nhất và khối lượng thể tích khô lớn nhất (ga-ma max).
-Xác định khối lượng thể tích khô của đất nền đào bằng phương pháp rót cát hoặc dao vòng (ga-ma).
Từ đó tính: bê-ta = (ga-ma max . Kyc )/ ga-ma
Với Kyc là hệ số độ chặt yêu cầu ở nền đắp (Kyc = 0.93, 0.95, 0.98... tùy theo đồ án thiết kế).

2. Tính toán diện tích đào đắp, khối lượng đất đào đắp trên toàn tuyến.

3. Tính toán khối lượng đất tích lũy: tại cọc đầu tiên khối lượng này bằng 0, tại cọc tiếp theo sẽ bằng khối lượng đất tích lũy ở cọc trước cộng với khối lượng đất đào và trừ đi khối lượng đất đắp giữa 2 cọc.

4. Vẽ biểu đồ đường cong tích lũy đất trên hệ trục tọa độ (trục hoành - ): là một đường cong trơn, nối các điểm - là giá trị khối lượng đất tích lũy tại các cọc.

Các tính chất của đường cong tích lũy đất mời anh tham khảo tại đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/t8343-ng-cong-tch-ly-t.html).

Sau khi vạch đường các đường điều phối (dọc) đất anh sẽ tính được cự ly vận chuyển đất trung bình cho từng đoạn đường.

loppho12a15
12/07/08, 05:01 PM
phần này khó quá, trong quá trinh làm em ko biết xử lí thế nào, cám ơn anh nhiều

hoabattu
07/09/08, 03:30 PM
chào tất cả các bạn mình la thành viên mới minh hiện là sv đaij học xd mình đang làm đô an s thi công mặt đương nhưng chua biết tính cách điều phối đất rất mong các bạn chỉ giúp ai có phai tính gửi cho mình theo địa chỉ :duongvanthuan_ls@yahoo.com

gnuhyudov2506
07/09/08, 03:39 PM
chào tất cả các bạn mình là thành viên mới minh hiện là sv đại học xd mình đang làm đô án thi công nền đường nhưng chưa biết tính cách điều phối đất rất mong các bạn chỉ giúp ai có phai tính gửi cho mình theo địa chỉ :duongvanthuan_ls@yahoo.com

Chào hoabattu rất hoan nghênh bạn đến với diễn đàn cauduongbkdn, mọi thắc mắc của bạn có thể đặt các câu hỏi và có thể tham khảo hướng dẫn làm đồ án nền đường tại đây Tại đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/f50-tk-tctc-nn-ng-t.html)!
Chúc bạn học tốt và có nhiều đóng góp cho diễn đàn!:M058:

linh07x3d
25/03/11, 02:54 PM
Thầy nbc ơi ! cho em hỏi cách tính Ltb như thế nào vậy thầy. Em đọc trong sách thì thấy có phương pháp đồ giải, nó mơ hồ quá. còn để 2 diện tích đó bằng nhau thì phải làm thế nào? cái đường đó là đường cong mà ! Mong thầy giải đáp giúp ,Xin cảm ơn thầy nbc

nbc
25/03/11, 06:00 PM
Thầy nbc ơi ! cho em hỏi cách tính Ltb như thế nào vậy thầy. Em đọc trong sách thì thấy có phương pháp đồ giải, nó mơ hồ quá. còn để 2 diện tích đó bằng nhau thì phải làm thế nào? cái đường đó là đường cong mà ! Mong thầy giải đáp giúp ,Xin cảm ơn thầy nbc

Bạn sử dụng ACAD xác định diện tích hình thang cong. Chia diện tích này cho khối lượng đất V/C dọc (giá trị tung độ tại trị trí cực trị của đường cong tích lũy), bạn sẽ có Ltb vận chuyển dọc.

ducquangwru
17/06/11, 06:54 PM
Em chào thầy ạ , em đang lam đồ án tốt nghiệp đường em muốn hỏi thầy xđ hệ số bê ta khi điều phối đất mà khối lượng đất đắp lớn hơn khối lượng đào,hệ số độ chặt K95.khối lượng đất tích lũy tính băng công thức thế nào a.Em mong được thầy sớm giúp em để hoàn thanh đồ án.IMAIL:ducquangthuyloi@gmail.com.Em cảm ơn thầy trước ạ.Em chúc thầy và gia đình sức khỏe.

vutuannva
17/06/11, 10:36 PM
Em chào thầy ạ , em đang lam đồ án tốt nghiệp đường em muốn hỏi thầy xđ hệ số bê ta khi điều phối đất mà khối lượng đất đắp lớn hơn khối lượng đào,hệ số độ chặt K95.khối lượng đất tích lũy tính băng công thức thế nào a.Em mong được thầy sớm giúp em để hoàn thanh đồ án.IMAIL:ducquangthuyloi@gmail.com.Em cảm ơn thầy trước ạ.Em chúc thầy và gia đình sức khỏe.
Hệ số Bêta trong ĐA bạn lấy bằng 1,2 ,ngoài thực tế phải thí nghiệm để xác định hệ số đó. Trả lời bài viết của bạn trên đầu Topic của Thầy NBC đấy.