PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Học tốt môn học cơ lý thuyết

nguyen duc vu
29/06/08, 07:46 PM
tôi hiện là sinh viên năm 2 trường dh kĩ thuật- công nghệ thành phố hcm .trong năm học vừa qua chúng tôi có hoc môn cơ lý thuyết 1,2. qua điểm thi tôi thấy các bạn rất yếu về môn này ,số sv bị thi lại rất nhiều .theo các bạn thi de học tốt môn này thi chúng ta phải học như thế nào.tôi có cach học này không biết tốt không .các bạn cho y kiến nha.theo tôi để học tốt môn này chúng ta cần phải nghe giang thật kĩ lời giảng của giảng viên vi môn cơ là môn học rất trừu tượng, có như vậy ta mới hiểu được vấn đề.Thứ hai ,cần phải lập nhóm học vi một bạn không thể hiểu hết được vấn đề.tôi đã thử với nhóm của tôi va đã đạt được kết quả khả quan trong ki thi vừa rồi.Đó là suy nghỉ của tôi ,các bạn co thể cho tôi ý kiến dược không . Vì la thành viên mới nên chưa hiểu biết nhiêu về khoa nên cac bài đong góp có gi sai xot mong cac bạn đóng góp ý kiên thêm. và cũng mong các bạn cho biết thêm về thông tin của khoa để mình co thể biết nhiều hơn.Cám ơn

maixuannhat
29/06/08, 08:10 PM
Mình cũng vừa học xog môn này đó bạn . Theo mình thì cách học nhóm của các bạn để cùng nhau tranh luận và giải BT các môn nói chug và môn cơ lý thuyết nói riêng là 1 cách học rất hay . Chúc mừng bạn và nhóm cộng sự nhá .
Tuy nhiên , hiện nay , nếu với những điều kiện khác nhau , bạn không có nhóm cộng sự để làm việc thì câu hỏi đặt ra là cách nào cho bạn đây?
Với kinh nghiệm bản thân , mình thấy nếu bạn đi học đầy đủ , và chuẩn bị bài trước ở nhà ---> đánh dấu phần chưa hiểu ---> lên lớp nghe thầy giảng( chú trọng chỗ đánh dấu) ----> lại đánh dấu phần chưa hiểu dù đã nghe thầy giảng ---> cuối giờ hoặc giờ bài tập thì hỏi thầy ---> Bạn đã giải quyết xog phần lý thuyết !
Còn BT ? Bạn phải luyện tập thôi . Mình nhớ , khi thầy mình dạy môn CLT1 , thầy đã giao hơn 100 bài tập trong cả qua trình học , SV fair tham gia giải đầy đủ các bài thầy giao và nó chiếm 50% số điểm HK luôn đấy . Chúng tôi " bị" đặt vào thế "giải" hay " chết" và kết quả là lớp tối chỉ có 5SV/ 52 SV thi lại môn này . Và bọn mình khi nói về các môn đại cuơng thì ai cũng đồng tình với nhau rằng thầy Hoàng Minh Tuấn là người thầy đánh giá SV chính xác nhất và môn Cơ Lý thuyết là môn học đậm chất SV nhất của 2 năm đầu của Đại Học .

Hôm nay , mình thấy rất vui khi bạn nhắc lại cho mình về môn học này - môn học mà mình đã thực sự yêu thích bởi một người thầy thầm lặng và những khó khăn thuộc về bản chất của môn cơ học này .
Chúc bạn tiếp tục học thật tốt và cùng tham gia ngôi nhà chung của chúng ta nhá .
PS: nếu bạn thích tìm hiểu thêm về khoa XD cầu - đường trường ĐH BKĐN thì mình sẽ là 1 "tình nguyện viên" . khahkahka . Connect to : xuannhat_030586@yahoo.com

anikian
20/10/08, 09:47 AM
có ai có ebook hướng đẫn giải bài tập cơ học lý thuyết thì post lên 4 anh em load về xem hay đơn giản là tài liệu photo bài giải của mấy anh khóa trước đã làm ấy. xem và học hỏi :D

levietthao
26/12/08, 02:38 PM
Tôi đang bối rối xin hỏi các bạn.
Chủng bị tôi học liên thông nghành cầu đường nhưng học các môn cơ sở khó quá và không có thời gian để giải bài tập nên hỏi có ai có phương pháp giải dễ hiểu các môn cơ sở thì giúp tôi với. xin cảm ơn tất cả.

thienchister
26/12/08, 03:32 PM
Môn cơ lý thuyết là nền tản để học các môn sau này ( như sức bền vật liệu 1;2 , cơ kết cấu 1;2 các môn này liên quan rất nhiều đến các đồ án sau này nữa ) cho nên các bạn phải hiểu và nắm rõ thì sau này các bạn sẽ nhẹ nhàng trong việc học hơn.
Muốn học tốt các môn này trước tiên theo mình nghĩ là nắm vững ý này : ví dụ tại ngàm,gối... thì tồn tại các lực nào?thứ 2 là hiểu phương pháp hình chiếu....là điều cơ bản nhất để học tốt môn cơ lý thuyết....
Chúc các bạn học tốt !

trungquy1910
17/03/09, 06:34 PM
vâng tôi đồng ý với ý kiến của bạn,cơ lí thuyết ko phải là một môn khó mà chúng ta cần phải đi sâu vào nó thì thấy nó là một môn rất hay ứng dụng rất nhiều cho ta cho các môn học sau???

09xc1
06/03/10, 09:59 AM
Mình cũng vừa học xog môn này đó bạn . Theo mình thì cách học nhóm của các bạn để cùng nhau tranh luận và giải BT các môn nói chug và môn cơ lý thuyết nói riêng là 1 cách học rất hay . Chúc mừng bạn và nhóm cộng sự nhá .
Tuy nhiên , hiện nay , nếu với những điều kiện khác nhau , bạn không có nhóm cộng sự để làm việc thì câu hỏi đặt ra là cách nào cho bạn đây?
Với kinh nghiệm bản thân , mình thấy nếu bạn đi học đầy đủ , và chuẩn bị bài trước ở nhà ---> đánh dấu phần chưa hiểu ---> lên lớp nghe thầy giảng( chú trọng chỗ đánh dấu) ----> lại đánh dấu phần chưa hiểu dù đã nghe thầy giảng ---> cuối giờ hoặc giờ bài tập thì hỏi thầy ---> Bạn đã giải quyết xog phần lý thuyết !
Còn BT ? Bạn phải luyện tập thôi . Mình nhớ , khi thầy mình dạy môn CLT1 , thầy đã giao hơn 100 bài tập trong cả qua trình học , SV fair tham gia giải đầy đủ các bài thầy giao và nó chiếm 50% số điểm HK luôn đấy . Chúng tôi " bị" đặt vào thế "giải" hay " chết" và kết quả là lớp tối chỉ có 5SV/ 52 SV thi lại môn này . Và bọn mình khi nói về các môn đại cuơng thì ai cũng đồng tình với nhau rằng thầy Hoàng Minh Tuấn là người thầy đánh giá SV chính xác nhất và môn Cơ Lý thuyết là môn học đậm chất SV nhất của 2 năm đầu của Đại Học .

Hôm nay , mình thấy rất vui khi bạn nhắc lại cho mình về môn học này - môn học mà mình đã thực sự yêu thích bởi một người thầy thầm lặng và những khó khăn thuộc về bản chất của môn cơ học này .
Chúc bạn tiếp tục học thật tốt và cùng tham gia ngôi nhà chung của chúng ta nhá .
PS: nếu bạn thích tìm hiểu thêm về khoa XD cầu - đường trường ĐH BKĐN thì mình sẽ là 1 "tình nguyện viên" . khahkahka . Connect to : xuannhat_030586@yahoo.com
Uhm hay lam