PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Các phần mềm toán học

thanhcuong
21/05/07, 08:59 PM
Người kỹ sư xây dựng không thể không biết phần mềm phải không các bạn! Các phần mềm chuyên ngành thì mình thấy các bạn đưa lên đã khá đầy đủ rồi,mình nghĩ mỗi bạn khi tham gia diễn đàn này sẽ tạo cho mình một thư viện nho nhỏ về phần mềm, kinh nghiệm làm việc thực tế một vài công trình cho thấy các bạn nắm vững phân mềm chừng nào thì chủ động trong công việc của mình chừng nấy. Phần mềm sẽ giúp các bạn đảm bảo tiến độ công việc và sẽ là lần "Ra mắt" ấn tượng đối với Chef mình đó.
Ngoài những phần mềm chuyên ngành mà các bạn đã đề cập, đôi khi các bạn cần phải sử dụng một số phần mềm toán học. Theo mình biết thì hiện nay có rất nhiều phần mềm có thể thực hiện tính toán được nhiều bài toán mà trước đây có thể giải hàng tháng trời. Có thể thống kê như : matlab, mathematica, mapple, matcad hay excel...
Mình có thử tính toán thì thấy rằng PM EXCELđơn giãn nhất mà chúng ta có thể khai thác tính toán được nhiều bài toán là EXCEL, phần mềm này có tính thông dụng cao, trực quan, dễ sử dụng, tuy nhiên để sử dụng thành thạo nó thì các bạn cần phải nắm vứng các hàm tương ứng, Excel thì có lợi thế là trình bày theo dạng bảng tính rất cần thiết cho các hồ sơ của chúng ta . Phần mềm matcad thì kết hợp giữa bảng tính và soạn thảo và xu thế hiện nay các nước phát triển dùng nhiều.
Phân mềm Matlab là phần mềm xử lý toán học, lập trình theo ma trận rất tuyệt vời và có thể ứng dụng rất nhiều lĩnh vực, tuy nhiên có nhược điểm là rất nặng khi cài đặt, chúng ta chỉ có thể sử dụng vài modun thích hợp vứoi nhành mình thôi.
Có 2 phần mềm toán học mình mình thấy dễ dùng là Mathematica và Mapple, trong đó thì Mathe thông dụng hơn.
Như vậy các bạn có thể yên tâm vì phần mềm hỗ trợ thì mình không thiếu, chỉ thiếu đất áp dụng thôi. các bạn thử nghĩ ra một cái gì đó hay hay và làm thử xem. Hãy làm cái gì đó trước khi quá muộn!!!