PDA

Xem phiên bản đầy đủ : [TỔNG HỢP] Các bài viết hay về phỏng vấn xin việc làm

phnam
04/09/08, 04:46 PM
Trang phục khi đi phỏng vấn

TS - Chuẩn bị trang phục chu đáo cho một buổi phỏng vấn không chỉ tạo nên ấn tượng tốt cho nhà tuyển dụng mà còn giúp bạn cảm thấy tự tin hơn.
Những nguyên tắc chung
Hãy mặc những trang phục đem đến cho bạn sự thoải mái. Những bộ đồ không quá chật, không khiến bạn phải mất thời gian đưa tay chỉnh sửa mỗi lần đứng lên ngồi xuống sẽ đem đến cho bạn sự tự tin hơn.
Bạn nên tránh mặc những trang phục màu sắc nổi bật, vải bóng hoặc hoa văn sặc sỡ. Xanh nhớt, xám sậm được khuyên nên dùng vì chúng khiến bạn trông chững chạc hơn (các sếp thường có cảm tình với những nhân viên có phong thái chững chạc, tự tin).
Tránh xức quá nhiều nước hoa hoặc dùng nước hoa mùi mạnh. Nước hoa có thể làm ảnh hưởng đến cảm xúc của người phỏng vấn, vì thế, tốt nhất là bạn nên giữ cho mình một khoảng cách an toàn.
Mang theo giấy tờ (bản photo của sơ yếu lý lịch, thư giới thiệu...), cây bút và một ít giấy trắng để sẵn trong bìa hồ sơ mỏng. Điều này sẽ giúp bạn có thể ghi lại những điều cần thiết chuẩn bị cho cuộc phỏng vấn.

Bí quyết về trang phục phỏng vấn dành cho phụ nữ
Mặc đầm khi đi phỏng vấn không phải là một ý kiến tốt. Các công sở cũng không chấp nhận nhân viên mặc quần jean, vì chúng trông thiếu nghiêm túc. Tốt nhất là bạn nên mặc sơ-mi và quần hoặc váy chữ A ngang đầu gối. Nếu phỏng vấn xin vào những vị trí như nhân viên kinh doanh, nhân viên chăm sóc khách hàng, bạn sẽ được hoan nghênh nếu mặc vest màu xanh nhớt, xám, đen đi cùng với áo sơ mi trắng, hoặc xanh.
Không nên mang giày quá cao. Những đôi giày cao khoảng 5cm có màu hợp với trang phục sẽ giúp bạn vững tin hơn là những đôi giày cao lênh khênh.
Đừng quên mang thắt lưng trong trường hợp đóng thùng. Màu thắt lưng phải hợp với màu giày (ví dụ: đen đi với đen).
Hãy chú ý đến tóc. Nếu tóc dài, bạn có thể cột chúng lại đằng sau cho gọn gàng. Tránh trường hợp bạn đi xe máy đến và tóc bạn rối bời xõa ngang lưng.
Mang càng ít trang sức càng tốt. Tránh mang những trang sức đong đưa hoặc tạo nên tiếng kêu mỗi khi bạn bước đi. Nếu bạn đeo hoa tay ở mũi, lông mày, lưỡi, nhất định bạn phải tháo chúng trước khi đến buổi phỏng vấn.
Hãy tạo một vẻ ngoài chu đáo cho bản thân: cắt tỉa mỏng tay cẩn thận, tránh sơn móng tay với màu sặc sỡ (nếu đang sơn móng tay, tốt nhất là bạn nên chùi sạch màu sơn).
Chỉ trang điểm đơn giản, không dùng những màu nổi bật như: mắt xanh, môi tím. Không nên dùng mỹ phẩm có kim tuyến lấp lánh.

Bí quyết về trang phục phỏng vấn dành cho nam giới
Hãy chọn áo sơ-mi có màu sắc cổ điển như xanh đậm, xám nhạt, ghi... để tạo cho mình một vẻ ngoài chững chạc. Nếu tham gia buổi phỏng vấn chọn nhân viên cao cấp (giám đốc, trưởng phòng...), bạn nên thắt cà vạt. Màu cà vạt phải hài hòa với màu áo sơ mi. Không nên chọn cà vạt có màu sắc sặc sỡ.
Thắt lưng và giày phải có màu tệp với màu quần tây. Hãy chú ý đến đôi giày của mình, không nên mang những đôi giày cũ kỹ, sờn da. Ít nhất, bạn cũng nên đánh xi giày cho mới.
Khi xin vào những vị trí đơn giản như nhân viên bình thường, bạn cũng phải chú ý cách ăn mặc của mình. Bạn vẫn có thể mặc áo sơ-mi trắng và quần tây, giày sandal, nhưng chú ý, mọi thứ phải trông sạch sẽ và gọn gàng.
Bạn không nên đi phỏng vấn với mái tóc dài rủ xuống mặt, trừ khi bạn là dân làm nghệ thuật và muốn xin vào một công ty quảng cáo.

S.A (Theo About/Careers)

phnam
04/09/08, 04:47 PM
Trả lời phỏng vấn: “Cuộc chiến” cân não

Phần lớn cuộc phỏng vấn bắt đầu bằng những câu hỏi cởi mở, thân thiện có tính chất "phá băng". Ví dụ như: Từ nhà bạn đến đây bao xa? Bạn thấy công ty ngay chứ? Bạn tìm chỗ đỗ xe có khó không?… Những câu hỏi này chỉ cần câu trả lời: Vâng, không có vấn đề gì. Nhưng bạn đừng nghĩ là chúng dễ quá mà muốn nói gì thì nói.

Một câu trả lời "thành thật" kiểu: Tôi mất quá nhiều thời gian để đến đây, giao thông ở khu vực này thật kinh khủng sẽ làm bạn "mất điểm" ngay từ phút đầu tiên. Người phỏng vấn lập tức nghĩ rằng đây là nơi bạn sẽ phải làm việc hằng ngày, và với thái độ như vậy bạn có thể thường xuyên đi trễ.

Một nhà tuyển dụng tiết lộ: “Kỹ thuật phỏng vấn của tôi là làm cho các ứng viên ở vào trạng thái thoải mái như đang trao đổi với bạn bè, như thế họ sẽ nói cho tôi tất cả mọi thứ. Rất nhiều bạn trẻ bị lẫn lộn trong trường hợp này. Họ bắt đầu nghĩ: "Ông ấy thật dễ gần!", và thế là họ đi quá giới hạn. Nên nhớ đây là một cuộc tuyển dụng, và bạn luôn phải thể hiện phẩm chất chuyên nghiệp của mình”.
Nhiều người thất bại ở những cuộc phỏng vấn, như thể là các câu hỏi quá bất ngờ. Thực ra, các câu hỏi hoàn toàn có thể dự đoán được, kể cả những câu khó nhất. Bạn hãy thử xem:

1. Tại sao chúng tôi nên nhận bạn vào vị trí này?
Hãy tổng kết ngắn gọn những phẩm chất cho thấy bạn đáp ứng yêu cầu của nhà tuyển dụng. Đây là những năng lực bạn có thể đóng góp cho công ty và cũng chính là cái mà công ty tìm kiếm khi nhận bạn. "Tôi đã học 4 năm về nghề báo ở trường đại học, đã thực tập tại các báo..., có hàng trăm bài báo đã đăng trên... Tôi tin rằng mình sẽ là một phóng viên tích cực trong tòa báo của ông/bà".

2. Tại sao bạn chọn công ty chúng tôi mà không phải những công ty danh giá khác mà bạn đã từng thực tập và cộng tác?
Đừng dại dột trả lời vì các công ty kia chưa cần tuyển, mà bạn thì đang cần việc nên ở đâu đăng tuyển là bạn nộp đơn ngay. "Tôi nộp đơn vào vị trí này vì nó sẽ phát huy năng lực sáng tạo của tôi trong môi trường chuyên nghiệp và thân thiện. Tôi cũng nhìn thấy cơ hội phát triển nghề nghiệp ở đây rất rộng mở. Chắc đó cũng là lý do ông/bà chọn công ty này?".

3. Tại sao bạn rời bỏ công ty bạn đang làm?
99,9% câu hỏi này sẽ được đặt ra nếu bạn đang làm ở một công ty khác. Lý do thật sự của bạn có thể vì lương bổng không thỏa đáng, vì có khúc mắc với đồng nghiệp, hoặc đơn giản là công việc gây quá nhiều áp lực với bạn. Nhưng đừng coi câu hỏi này là dịp để bạn thổ lộ ấm ức bấy lâu. "Sau một năm làm việc, tôi đã thu được khá nhiều kinh nghiệm làm việc tập thể. Giờ tôi muốn tìm một công việc có khả năng phát huy tính sáng tạo độc lập để hoàn thiện thêm kỹ năng nghề nghiệp của mình".

4. Điểm yếu của bạn là gì?
Đừng nói rằng: "Tôi chẳng có điểm yếu nào cả". Mọi người đều có điểm yếu. Với câu trả lời như thế, người tuyển dụng có thể đánh giá bạn là quá tự mãn. Sao không giải quyết câu hỏi khó này bằng cách nói về... điểm mạnh của bạn nhưng ở góc độ khác. Ví dụ như: "Tôi làm việc quá cầu toàn. Tôi hơi quá bận tâm đến tất cả các chi tiết, bởi vì tôi luôn muốn nhìn rõ toàn bộ vấn đề".

5. Hãy kể về một thất bại của bạn trong quá khứ, ở trường học hoặc trong công việc trước đây?
Tất nhiên, mỗi người đều từng có vô số những thất bại. Bạn hãy chọn thất bại nào liên quan đến công việc nhưng không nghiêm trọng lắm. Điều quan trọng là phải chỉ ra bạn đã vượt qua thất bại đó như thế nào và học được gì từ kinh nghiệm để lần sau không đi lại vết xe đổ nữa.

Theo Thanh Niên

phnam
04/09/08, 04:50 PM
Các câu hỏi ưa thích của nhà tuyển dụng

Tất cả những nhà tuyển dụng đều thích hỏi những câu hỏi bất bình thường với hy vọng rằng bạn sẽ trả lời mà không được chuẩn bị trước. Nhờ đó, họ sẽ hiểu được phần nào tính cách của bạn và mức độ bạn phù hợp với nền văn hoá của công ty tuyển dụng.

Nếu bạn là cái cây?
Nhà báo truyền hình Barbara Walters bị nhiều người giễu cợt khi hỏi Katherine Hepburn rằng: “Nếu là một cái cây thì bà sẽ là loại cây gì?” trong một cuộc phỏng vấn trên truyền hình. Nếu bạn ngồi nói chuyện với một giám đốc tuyển dụng, thì rất có thể bạn không được hỏi một câu hỏi dễ dàng như vậy. Có thể bạn sẽ bị hỏi những điều mà bạn không chuẩn bị trước được.
Với những câu hỏi như vậy, bạn phải rất khéo léo, vì giống như câu hỏi về cái cây của Walter, không có câu trả lời đúng nào cả (tiện thể cũng cho biết nữ minh tinh Hepburn đã trả lời ngay rằng “cây sồi”).
Bạn có thể chuẩn bị cho các câu hỏi như vậy không? Ted Martin, người sáng lập, đồng thời là giám đốc điều hành của công ty Martin Partners LLC, nói: “Đó chính là lý do vì sao chúng là những câu hỏi hay. Chúng cho thấy bạn thực sự nghĩ gì. Ngoài ra, không nên để cho các ứng cử viên chuẩn bị trước mọi câu hỏi. Nếu bạn đã chuẩn bị tất cả, thì khi trả lời, bạn chỉ tua lại những gì bạn đã chuẩn bị chứ không phải nói ra những gì bạn nghĩ.”
Martin cho biết câu hỏi ưa thích của ông là: “Nếu bạn được làm lại tất cả, thì bạn sẽ chọn nghề nghiệp nào và tại sao?”. Nếu ứng cử viên trả lời rằng họ sẽ chọn đúng nghề hiện nay, thì Martin sẽ hỏi tiếp: “Tình hình thăng tiến trong nghề nghiệp hiện nay có đáp ứng được các kỳ vọng của bạn không? Tại sao có và tại sao không?” Dù câu trả lời là có hay không thì Martin nói rằng ông cũng hiểu được khá nhiều những gì ứng cử viên suy nghĩ. Ông nói: “Đó là một câu hỏi để hiểu thêm. Câu hỏi đó không loại ứng cử viên ra khỏi cuộc chơi.”
Theo Jim McSherry, giám đốc hãng McSherry & Associates ở Westchester, Illinois, thì những người tuyển dụng muốn bạn trả lời được các câu hỏi ưa thích của họ. Các ứng cử viên hiểu rõ bản thân và tự tin vào năng lực của mình sẽ bình tĩnh trả lời những gì được hỏi và không cảm thấy bối rối vì không đoán trước được câu hỏi. Chính điều này cũng cho người tuyển dụng hiểu thêm về ứng cử viên.
Câu hỏi ưa thích của McSherry là gì? “Nếu tôi được nói chuyện với những người hiểu rõ bạn nhất, thì họ sẽ miêu tả bạn như thế nào?”. Bằng cách trả lời câu hỏi này, ứng cử viên thường cho ông thấy cách họ đánh giá bản thân dựa trên những gì người khác nói với họ. McSherry nói: “Câu này tổng hợp và khẳng định lại những gì tôi hiểu về họ trong thời gian nói chuyện.”

Tự hiểu về bản thân là chìa khoá chính
Larry Stevenson, CEO của The Pep Boys, một cửa hàng bán lẻ ô tô và chủ một dây chuyền dịch vụ có trụ sở tại Philadelphia đã tiếp xúc với từ 8 - 10 hãng khi quyết định chọn nghề nghiệp của mình.
Stevenson bắt đầu tìm việc mới sau khi bán Chapters, hiệu sách lớn nhất ở Canada, vào năm 2001 và nghỉ không làm việc trong một năm. Ông bắt đầu công việc ở Pep Boys vào tháng 5. Các giám đốc tuyển dụng hỏi Stevenson rất nhiều câu hỏi mở, chẳng hạn như: “Mọi người miêu tả bạn như thế nào?” và “Điểm yếu lớn nhất của bạn là gì?”. Tuy nhiên, ông không coi những câu hỏi như vậy là không công bằng hay làm bối rối mà nói với các nhà tuyển dụng rằng ông “cực kỳ trung thực”.
Theo Stevenson thì các giám đốc ở cấp của ông phải có khả năng trả lời những câu hỏi khó như vậy. Điều quan trọng là phải hiểu rõ bản thân và thể hiện bản thân một cách trung thực khi phỏng vấn. Nếu không thì, mặc dù bạn thuyết phục người ta thuê bạn, nhưng thực tế bạn lại không phù hợp với công việc hoặc không thích công việc đó.
Điểm yếu lớn nhất của ông là gì ư? “Không tạo ra được sự cân bằng giữa gia đình, giải trí và những hoạt động còn lại. Những nhân viên cao cấp như chúng tôi thường phải đối mặt với những thay đổi đột ngột. Tôi không biết liệu chúng tôi có thể lấy được thăng bằng tốt hay không”.

Quan điểm của người quản lý
Phil Timm, giám đốc đơn vị thuộc công ty AT&T Solutions ở Florham Park, New Jersey, cho rằng những câu hỏi bất ngờ thực sự cần thiết. Bản thân ông cũng thích hỏi những câu dạng này. Ông nói: “Các ứng cử viên đến đây và nghĩ rằng họ sẽ nhận được các câu hỏi thông thường, vì vậy nên hỏi họ những câu bất ngờ để họ hiểu được rằng bất ngờ gắn liền với hoạt động kinh doanh”.
Ông Stevenson cho biết ông không chuẩn bị trước cuộc phỏng vấn nhiều, đặc biệt là khi gặp gỡ để giới thiệu. Khi ông được yêu cầu đến trả lời phỏng vấn để nhận một công việc cụ thể thì ông mới bắt đầu nghiên cứu về công ty. Khoảng nửa giờ trước cuộc gặp mặt, ông tự thư giãn và không nghĩ gì về cuộc phỏng vấn cả.
Còn Timm nói: “Ấn tượng tốt nhất bạn có thể tạo ra là bạn bình tĩnh, đưa ra câu trả lời, tin vào khả năng của mình, và các kỹ năng giao tiếp truyền đạt một cách thuyết phục năng lực của bạn”. Một câu hỏi mà ông cho là khó là: “Bạn có đúng là người phù hợp với công việc này không?” Và Timm đã nói: “Tất nhiên là tôi có khả năng nhưng tôi còn phải tìm hiểu kỹ hơn về công việc này”.

Những lời khuyên hữu ích
Sau đây là một số lời khuyên để trả lời tốt những câu hỏi bất ngờ của các giám đốc chịu trách nhiệm tuyển dụng:
- Hiểu được mục đích của cuộc gặp mặt. Một cuộc phỏng vấn được tiến hành bởi nhân viên tuyển dụng thường khác cuộc gặp với giám đốc thuê nhân viên.
Một số người phụ trách việc tuyển dụng sắp xếp cuộc gặp chỉ để giới thiệu bạn với giám đốc cao nhất. Nhưng nếu họ bàn đến một cơ hội cụ thể, thì có nghĩa là họ muốn biết những điều còn mơ hồ về bạn - xem bạn có phù hợp với nền văn hoá của công ty không, có khả năng hòa hợp với thủ trường hoặc đồng nghiệp tương lai của bạn hay không…
Ông Martin nói: “Mục đích của tôi là đưa ứng cử viên vào một buổi thảo luận tự do để hiểu được suy nghĩ của họ”.
- Hiểu bản thân mình. Để thể hiện một cách trung thực con người và suy nghĩ của bạn, bạn phải nghiên cứu những giá trị mà bạn trân trọng, sở thích, tính cách và động cơ của bạn. Khi bạn hiểu được bạn thích gì và cái gì thúc đẩy nghề nghiệp của bạn, bạn sẽ đưa ra những câu trả lời không gượng ép và cho thấy bạn có phù hợp với công việc hay không.
Theo ông Stevenson, “tốt nhất là bạn nên để cho những người phụ trách tuyển dụng biết bạn thích gì và loại tổ chức nào mà trong đó bạn sẽ làm việc tốt”.
- Hãy nghĩ trước khi trả lời. Đừng nói điều đầu tiên vừa xuất hiện trong đầu bạn. Hãy ngừng lại khoảng 5 - 10 giây trước khi trả lời. Ông McSherry nói: “Khi tôi không nhận được một câu trả lời ngay tức khắc, tôi hiểu rằng tôi đã hỏi một câu đáng giá. Tôi đã buộc ứng cử viên phải nghĩ một chút”.
- Xem xét hàm ý của câu hỏi. Mọi câu hỏi được đưa ra đều phần nào liên quan đến việc bạn có phải là người phù hợp với vị trí đang tuyển hay không.
- Thừa nhận rằng bạn không có câu trả lời. Timm nói: “Đôi khi câu trả lời đúng là “Tôi không biết” hoặc “Tôi không có ý kiến gì về vấn đề này”. Những người có câu trả lời cho mọi câu hỏi thường trả lời sai cho mọi câu hỏi. Cho nên, đôi khi nên lùi lại một bước và nói rằng bạn muốn nghĩ một chút”.

Theo Doanh nhân

phnam
04/09/08, 04:53 PM
Để thành công trong cuộc phỏng vấn

Lý lịch và thư xin việc của bạn đã cho các công ty tuyển dụng một hình ảnh chung về khả năng của bạn và phỏng vấn chính là cơ hội để các công ty tuyển dụng lao động tìm hiểu tính cách, nhận xét các điểm mạnh và yếu của bạn, xác định xem bạn có phù hợp với “văn hoá công ty”, có thể đáp ứng yêu cầu đầy thách thức của công việc hay không.

Chuẩn bị cho cuộc phỏng vấn
Để tránh bị thất thố trong một cuộc phỏng vấn, bạn bên dành thời gian chuẩn bị trước khi đến ngày đó. Hãy làm một vài nghiên cứu cơ bản về công ty qua trang web của công ty, trong các tài liệu về quan hệ công cộng và tiếp thị, qua các bài báo hoặc tạp chí về công ty hoặc qua các mối quan hệ khác. Tối thiểu bạn cũng nên biết sản phẩm hoặc dịch vụ của công ty, mục đích hoạt động, các công ty, trụ sở và hoạt động trên thế giới.
Hall Shalee, đại diện trưởng Microsoft tại Đức cho biết: “Bạn chuẩn bị cho kỳ thi đại học của mình như thế nào thì bạn cũng nên chuẩn bị cho cuộc phỏng vấn xin việc như thế. Tôi hỏi tất cả các kiểu câu hỏi khi phỏng vấn đối với một ứng cử viên để xác định kiến thức kinh doanh và khả năng phân tích chung của họ. Việc này sẽ cho thấy ngay ai là người đã chuẩn bị kỹ lưỡng để nói về kỹ năng của họ và về vị trí việc làm”.
Bạn nên chuẩn bị trước cho mình một số câu phỏng vấn điển hình: Hãy kể về bản thân mình? Vì sao anh/chị lại xin làm công việc này? Anh/chị muốn biết gì về công ty này? Vì sao anh/chị nghĩ rằng chúng tôi nên tuyển anh/chị vào vị trí này? Những ưu, nhược điểm của anh/chị là gì? Anh/chị thích loại công việc nào nhất? Anh/chị có mối quan tâm nào khác ngoài công việc không? Thiếu sót lớn nhất của anh/chị trong công việc trước đây là gì? Vì sao anh/chị lại thôi việc ở công ty cũ? Mục tiêu nghề nghiệp của anh/chị là như thế nào trong 5 năm tới? Anh/chị được trả lương bao nhiêu tại cơ quan cũ?,…
Bạn hãy trả lời trực tiếp tất cả các câu hỏi, súc tích và chân thành. Không nên đánh giá thấp thành công của mình mà nên làm ngược lại, không phóng đại công việc bạn đã hoàn thành.
Biểu hiện bên ngoài cũng rất quan trọng trong một cuộc phỏng vấn. Bạn hãy chú ý giữ quần áo sạch sẽ và được là cẩn thận, tóc bạn phải được chải và móng tay phải sạch. Khi phỏng vấn, không nên ngồi rũ trên ghế hoặc dựa vào bàn, giật tóc hay nghịch bút một cách bồn chồn hoặc liên tục tránh tiếp xúc bằng mắt với người phỏng vấn bạn.
Một ý tưởng hay mà rất nhiều chuyên gia nhân sự cấp cao trên thế giới khuyên bạn là bạn nên chuẩn bị sẵn một ít câu hỏi cho người phỏng vấn. Các câu hỏi thích hợp có thể là: Điều gì làm cho một người thành công ở công ty này? Có những kênh giao tiếp nào giữa những người tập sự và những người giám sát họ? Xin hãy cho biết một số việc thường làm trong năm đầu tiên? Xin hãy cho biết văn hoá tổ chức và phong cách quản lý của công ty? Công ty có những kế hoạch gì cho phát triển trong tương lai?,…Bạn hãy mang danh sách câu hỏi đến buổi phỏng vấn, tập trung chú ý trong quá trình phỏng vấn vào bất kỳ lĩnh vực mở rộng nào mà bạn muốn tìm hiểu.

Nhà tuyển dụng muốn gì ở bạn trong cuộc phỏng vấn?
Công ty tư vấn quốc tế Watson Wyatt đã liệt kê những phẩm chất mà nhà tuyển dụng muốn thấy ở một ứng cử viên trong cuộc phỏng vấn xin việc làm:
- Sẵn sàng chia sẻ thông tin và ý tưởng
- Gắn bó với nhóm làm việc
- Thích ứng với thay đổi
- Có khả năng làm việc dưới áp lực
- Có ý thức về quyền sở hữu công việc và ý tưởng
- Sẵn sàng cấp nhận rủi ro tính trước và dám chấp nhận hậu quả
- Kinh nghiệm đa văn hoá và khả năng ngoại ngữ tốt.
- Khả năng giao tiếp rõ ràng và trung thực với đồng nghiệp, với ban lãnh đạo và khách hàng.
- Hiểu biết các chiến lược kinh doanh.
- Có quyết tâm tiếp tục học hỏi và phát triển kỹ năng.

Thư cảm ơn
Sau bất kỳ cuộc phỏng vấn nào bạn cũng nên gửi một thư cảm ơn, danh thiếp hoặc thư điện tử cho người đã phỏng vấn. Thư cảm ơn nên là một sự bày tỏ ngắn gọn, chân tình, biết ơn người phỏng vấn và nếu có thể, nên nhắc lại quan tâm của bạn về vị trí công việc ứng tuyển.
Một lá thư cảm ơn sẽ làm bạn khác hẳn những ứng cử viên khác, giúp nhà tuyển dụng ghi nhận lại một lần nữa những khả năng của bạn và tăng cường quan hệ của bạn trên thị trường việc làm.

(Theo BWP)

phnam
04/09/08, 04:54 PM
Tăng ấn tượng nhờ thư cảm ơn

Sau buổi phỏng vấn trực tiếp với nhà tư vấn tuyển dụng, bạn đừng quên gửi lá thư cảm ơn đến người đã phỏng vấn mình.
Hãy để lá thư ấy tạo cho bạn nét đặc biệt riêng so với các ứng viên khác. Đây cũng là cơ hội để bạn nhắc nhở nhà tuyển dụng: "Hãy nhớ đến tôi"

1. Viết gì trong thư cảm ơn?
Bạn phải chuẩn bị sẵn một lá thư cảm ơn và gửi chúng ngay sau cuộc phỏng vấn càng sớm càng tốt. Lá thư ấy phải đến tay người đã phỏng vấn bạn trước khi ông/bà ấy ra quyết định cuối cùng sẽ tuyển dụng ai. Thư cảm ơn phải nói được nhiều hơn một lời cảm ơn đơn giản. Muốn thế, khi viết thư cảm ơn gửi cho nhà tuyển dụng, bạn phải không quên các yêu cầu sau:
Bày tỏ sự nhiệt tình với vị trí muốn vào làm
Bày tỏ sự quan tâm của bạn đối với công việc mà bạn vừa phỏng vấn xin làm. Hãy cố gắng viết thật ngắn gọn và cụ thể vì sao bạn thích thú với công việc này.
Khẳng định quan điểm của mình
Đưa ra câu trả lời rõ ràng hơn cho những vấn đề mà bạn nghĩ là bạn đã chưa nói hết ý kiến của mình trong cuộc phỏng vấn. Lá thư cảm ơn chính là cơ hội cuối cùng để bạn tạo nên ấn tượng cho nhà tuyển dụng.
Chân thành
Thư cảm ơn phải thể hiện sự chân thành của bạn. Bằng cách nói chân thật nhất của mình, hãy làm cho người đọc tin rằng bạn thật sự đề cao tầm quan trọng của cuộc phỏng vấn và thực tâm biết ơn nhà tuyển dụng đã bớt thời gian để dành cho bạn cơ hội này.
Mang rõ dấu ấn cá nhân
Hãy nhớ rằng bạn chỉ là một trong số rất nhiều người đã được nhà tuyển dụng phỏng vấn trong một thời gian ngắn. Vì vậy, bạn cần phải làm cho mình nổi bật hơn so với các ứng viên khác để nhà tuyển dụng có thể nhớ đến bạn. Trong lá thư cảm ơn của mình, hãy nhắc lại những điểm đặc biệt trong cuộc phỏng vấn giữa bạn với nhà tuyển dụng, đó là cách khéo léo để bạn gợi ý cho nhà tuyển dụng nhớ đến mình.
Ngoài ra, nếu phỏng vấn bạn là một nhóm người thì bạn cần phải gửi thư cảm ơn đến tất cả mọi người đã phỏng vấn bạn. (Bạn đâu biết ai là người sẽ ra quyết định tuyển dụng cuối cùng, đúng không?)

2. Thư cảm ơn nên đánh máy hay viết tay?
Có nhiều trường hợp ứng viên gửi thư cảm ơn viết tay. Tuy nhiên, khi viết tay, bạn phải đảm bảo rằng chữ viết của bạn là rõ ràng và sạch đẹp. Trong trường hợp công việc mà bạn muốn xin vào không có gì đặc biệt (và bản thân nhà tuyển dụng cũng không đòi hỏi bạn phải viết tay đơn xin việc) thì bạn nên đánh máy thư cảm ơn.
Lưu ý, bạn phải đảm bảo rằng lá thư cảm ơn được trình bày rõ ràng, dễ đọc, không có bất kỳ lỗi chính tả và ngữ pháp nào.

3. Gửi thư cảm ơn qua email hay qua đường bưu điện?
Thông thường, thư cảm ơn được gửi đến qua đường bưu điện. Tuy nhiên, nếu trên danh thiếp của người phỏng vấn bạn có đề địa chỉ email, bạn vẫn có thể gửi thư cảm ơn qua đường email. Tuy nhiên, hãy chắc chắn rằng nhà tuyển dụng có thể đọc được lá thư cảm ơn của bạn (bạn có thể cài chế độ thông báo khi người nhận đọc được thư).
Ngay cả khi gửi bằng email, lá thư cảm ơn của bạn phải được viết theo một khuôn khổ chính quy. Bạn không nên dùng từ viết tắt hoặc chèn các ký hiệu vui trên internet vào lá thư cảm ơn của mình.

SONG ANH (Theo Careers)

Hanoigio
16/11/10, 03:53 PM
Phỏng vấn xin việc: 5 cách khẳng định "thương hiệu" bản thân

Buổi phỏng vấn xin việc có thành công hay không phụ thuộc rất nhiều vào cách bạn khẳng định "thương hiệu" bản thân. "Thương hiệu" đó thể hiện ở cách bạn nói chuyện thế nào, đi đứng ra sao...
Mắt luôn nhìn thẳng: Mắt nhìn thẳng thể hiện sự tự tin. Trong kinh doanh, việc này được đánh giá rất cao. Hãy nhìn thẳng vào mắt nhà tuyển dụng khi lắng nghe câu hỏi và khi trả lời.

Tránh sự lóng ngóng, vụng về: Hãy cẩn thận, những hành động rất nhỏ cũng có thể thể hiện sự lóng ngóng, vụng về của bạn như việc gõ tay, ngoáy bút...

Hạn chế sử dụng những cử chỉ bằng tay: Sử dụng những cử chỉ bằng tay một cách hạn chế và cẩn trọng, bởi quá nhiều cử chỉ bằng tay sẽ khiến bạn trông cứng nhắc. Lưu ý cân bằng sử dụng cử chỉ bằng tay cũng như các cử chỉ khác.

Giữ tư thế thật thoải mái: Ít cử động tay chân làm cho buổi phỏng vấn thật đơn điệu, nhưng nếu xoay đi xoay lại chân tay quá nhiều lại tạo ấn tượng không tốt với nhà tuyển dụng. Do đó hãy cân bằng và tạo cho mình một tư thế thật thoải mái, phù hợp.

Tập trung lắng nghe: Bộc lộ sự chân thành của mình bằng một nụ cười ấm áp, mắt nhìn thẳng, khẽ gật đầu khi đồng ý và nên dừng lại một lát trước khi trả lời. Trả lời ngay lập tức mà không chuẩn bị sẽ gây lúng túng dẫn tới trả lời sai hoặc không đầy đủ.

(Theo Bussiness Week)