Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Thi công mặt đường láng nhựa

Sinh viên năm nhất Avatar của dpkphuckien
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mặc định Thi công mặt đường láng nhựa

Xin hỏi thầy HPN trỉnh tự thi công mặt đường làng nhựa dầy 3,5cm TC4,5kg/m2. Thầy có thể cung cấp cho em TC thi công này được không?

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.726 lần trong 1.302 bài viết

Smile

Quote Nguyên văn bởi dpkphuckien Xem bài viết
    Xin hỏi thầy HPN trỉnh tự thi công mặt đường làng nhựa dầy 3,5cm TC4,5kg/m2. Thầy có thể cung cấp cho em TC thi công này được không?
    Ủa, cái này trong quy trình đã có đề cập rõ mà ? Bạn nên vào mục Thư viện tài liệu, Tiêu chuẩn tìm tiêu chuẩn về láng nhựa xem sao (xin lôi, quên mất tên rồi hì hì). Nhưng nhớ là không có bề dày lẻ ... thế nhỉ ?

Sinh viên năm nhất Avatar của vanbang4
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Quote Nguyên văn bởi Ruyubang_do Xem bài viết
    Ủa, cái này trong quy trình đã có đề cập rõ mà ? Bạn nên vào mục Thư viện tài liệu, Tiêu chuẩn tìm tiêu chuẩn về láng nhựa xem sao (xin lôi, quên mất tên rồi hì hì). Nhưng nhớ là không có bề dày lẻ ... thế nhỉ ?
    tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu mặt đường láng nhựa: 22 TCN 271-2001
    có gì trả lời qua mail cho mình nha
    mail: vanbang4@yahoo.com

Sinh viên năm nhất Avatar của tuyencd
    Cảm ơn
    0

có ai có tiêu chuẩn thi công nà nghiệm thu mặt đường đá dăm láng nhựa khong, cho minh xin với.

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.385
    Được cảm ơn 17.591 lần trong 4.794 bài viết

Quote Nguyên văn bởi tuyencd Xem bài viết
    có ai có tiêu chuẩn thi công nà nghiệm thu mặt đường đá dăm láng nhựa khong, cho minh xin với.
    Bạn có thể vận dụng các Tiêu chuẩn đã có để thi công loại mặt đường này:

1. Đầu tiên thi công mặt đường đá dăm (không cần rải cỡ cát chèn 0.15x5); khi rải đá chèn và lu lèn thì không nên tưới nước (nếu láng nhựa nóng ngay sau khi thi công lớp đá dăm).

2. Thi công các lớp láng nhựa theo quy trình hiện hành.

Mặt đường đá dăm láng nhựa dùng nhựa nóng hoặc nhũ tương cũng có thể thi công theo tiêu chuẩn cũ 22TCN 09:1977. Tuy nhiên, hiện TC này rất ít khi được áp dụng nữa.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất Avatar của bathuan
    Cảm ơn
    2

Xin chào thầy nbc. Cho em hỏi về lớp đá 4x6 bên dưới lớp láng nhựa dùng loại nào ạ
    + Loại mặt đường đá dăm nước
    + Hay loại mặt đường đá 4x6 bù chèn đá dăm
    Em thấy loại mặt đường đá 4x6 bù chèn đá dăm có định mức ca máy và nhân công thấp hơn hẳn so với định mức thi công loại mặt đường đá dăm nước
    Mong thày giúp đỡ và nếu có tài liệu nào nói rõ về quy định loại móng mặt đường đá dăm trong kết cấu mặt đường láng nhựa thì chỉ giúp cho em với. Em đang cần gấp để bảo vệ bài thiết kế của mình
    Xin chân thành cảm ơn thầy! và chúc thầy có nhiều sức khỏe và đóng góp được nhiều cho diễn đàn

Cảm ơn
    3.385

Quote Nguyên văn bởi bathuan Xem bài viết
    Xin chào thầy nbc. Cho em hỏi về lớp đá 4x6 bên dưới lớp láng nhựa dùng loại nào ạ
    + Loại mặt đường đá dăm nước
    + Hay loại mặt đường đá 4x6 bù chèn đá dăm
    Em thấy loại mặt đường đá 4x6 bù chèn đá dăm có định mức ca máy và nhân công thấp hơn hẳn so với định mức thi công loại mặt đường đá dăm nước
    Mong thày giúp đỡ và nếu có tài liệu nào nói rõ về quy định loại móng mặt đường đá dăm trong kết cấu mặt đường láng nhựa thì chỉ giúp cho em với. Em đang cần gấp để bảo vệ bài thiết kế của mình
    Xin chân thành cảm ơn thầy! và chúc thầy có nhiều sức khỏe và đóng góp được nhiều cho diễn đàn
    nbc cho rằng đã là mặt đường đá dăm, sử dụng nguyên lý "đá chèn đá" thì khi thi công phải có các thao tác "bù" và "chèn":

- bù phụ để đảm bảo mặt đường bằng phẳng sau những lượt lu đầu tiên.

- rải và lu lèn các loại đá chèn (từ to tới nhỏ) để đảm bảo tạo thành lớp vỏ mặt đặc chắc, tăng cường được liên kết/tiếp xúc, hạn chế được tác dụng gây bong bật của bánh xe (hoạt tải), hạn chế nước thấm xuống phía dưới...

Với các lớp đá dăm dùng làm móng (hoặc lớp dưới - với mặt đường đá dăm dày, phải thi công 2 lớp) thì có thể không có thao tác "chèn".

Còn trong trường hợp của bạn, lớp đá dăm dùng làm lớp mặt trên, nhất thiết phải thực hiện cả 2 thao tác này.

Bạn đọc trong Định mức sẽ thấy: việc thi công lớp đá dăm có chiều dày như nhau, nhưng ở các vị trí khác nhau trong KCAD sẽ có các hao phí là khác nhau.

8. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

haydoidayvdd (30/08/09)

Sinh viên năm nhất Avatar của bathuan
    Cảm ơn
    2

Quote Nguyên văn bởi nbc Xem bài viết
    nbc cho rằng đã là mặt đường đá dăm, sử dụng nguyên lý "đá chèn đá" thì khi thi công phải có các thao tác "bù" và "chèn":

- bù phụ để đảm bảo mặt đường bằng phẳng sau những lượt lu đầu tiên.

- rải và lu lèn các loại đá chèn (từ to tới nhỏ) để đảm bảo tạo thành lớp vỏ mặt đặc chắc, tăng cường được liên kết/tiếp xúc, hạn chế được tác dụng gây bong bật của bánh xe (hoạt tải), hạn chế nước thấm xuống phía dưới...

Với các lớp đá dăm dùng làm móng (hoặc lớp dưới - với mặt đường đá dăm dày, phải thi công 2 lớp) thì có thể không có thao tác "chèn".

Còn trong trường hợp của bạn, lớp đá dăm dùng làm lớp mặt trên, nhất thiết phải thực hiện cả 2 thao tác này.

Bạn đọc trong Định mức sẽ thấy: việc thi công lớp đá dăm có chiều dày như nhau, nhưng ở các vị trí khác nhau trong KCAD sẽ có các hao phí là khác nhau.
    Xin chào thầy nbc. Rất cảm ơn thầy về bài trả lời vừa rồi. Nhưng em muốn hỏi rõ xem với KCAD đá dăm láng nhựa thì lớp kết cấu đá dăm ở đây sử dụng loại mặt đường nào cụ thể trong đinh mức có 2 loại này :
    + Loại mặt đường đá dăm nước sử dụng định mức : AD.21113 với chiều dày 12cm
    + Loại mặt đường đá 4x6 chèn đá mã hiệu định mức nội suy với chiều dày 12: AD.22111 và AD.22112
    Trong tiêu chuẩn thi công mặt đường láng nhựa, lớp láng nhựa bên trên mặt đường đá dăm. Vậy dùng theo định mức nào là đúng ạ

Sinh viên năm nhất Avatar của taychoitapsu
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Xin chào thầy NBC
    Xin chào cả nhà

Nhờ thầy & cả nhà xem giùm tình huống mặt đường láng nhựa 3 lớp (có thêm 1 lớp nhựa lót) sau đây:
    - Công trình đảm bảo giao thông vào khu hành chính, dài 100m. Lưu lượng giao thông chủ yếu là xe gắn máy.
    - Điều kiện thi công khô ráo, đơn vị thi công không vụ lợi vì giá trị không lớn & trụ sở đơn vị thi công cũng nằm ngay trong khu hành chính này. Việc thi công tuân thủ đúng quy trình 271-01. Công tác lu lèn, vật liệu, số ca lu ... nói chung là tốt nhất (vì không vụ lợi).
    - Tuy nhiên sau một tháng, mặt đường gần như có thể nói là nhựa lên không đều. Kiểm tra tất cả các tình huống: nhựa thấm xuống thì không (mặt đường cũ trước đây cũng láng nhựa), lớp đá 5-10 trên cùng cũng tuân theo quy trình - không dày.

Vậy phải chăng là lưu lượng phương tiện giao thông hạn chế nên mặt đường không lên nhựa.

Có thể khắc phục bằng cách tiếp tục cho tăng ca lu không? Đơn vị thi công thì sẵn sàng điều lu về tăng ca lu, nhưng vẫn băn khoăn thời điểm nhựa sẽ đều. Đơn vị thi công sẵn sàng tưới nhựa thêm một lớp nữa

Vấn đề đặt ra là đối với mặt đường láng nhựa, thời điểm nào thì nhựa sẽ lên đều: 15 ngày, một tháng hay ba tháng ?

Mong cả nhà hỗ trợ

Cảm ơn
    3.385

Quote Nguyên văn bởi taychoitapsu Xem bài viết
    - Tuy nhiên sau một tháng, mặt đường gần như có thể nói là nhựa lên không đều.
    Theo hiểu biết của nbc thì mặt đường thấm nhập nhựa, láng nhựa (các loại) sau 1 thời gian sử dụng có hiện tượng "nổi nhựa" lên trên bề mặt.
    Hiện tượng "nổi nhựa" lên bề mặt loại mặt đường này có thể có một số nguyên nhân sau đây:

1. Xe chạy tiếp tục đầm nén làm lớp láng nhựa chặt lại --> Nhựa nổi trồi lên.

2. Xe chạy làm các viên đá con bị văng, dạt sang 2 phía --> "lòi" nhựa ra.

3. Sau 1 mùa mưa, nắng... hơi nước phía dưới làm tăng áp lực lên lớp láng nhựa --> nhựa có xu thế "nổi" lên phía trên.

Theo nbc, hiện tượng "nổi nhựa" không phải là "điểm" tốt, vì khi ấy mặt đường có cường độ thấp khi nhiệt độ cao, dễ trồi trượt, gợn sóng, nứt nẻ. Đá "chìm" dần vào nhựa sẽ làm cho độ nhám của mặt đường kém đi, xe cộ dễ trơn trượt, tai nạn khi mặt đường bị ẩm ướt.

Trường hợp mà bạn nêu: nhựa lên (nổi) không đều, theo nbc có thể là do các nguyên nhân:

- Tưới nhựa không đều.

- Rải đá con không đều.

- Đường ít có xe chạy.

- Thời gian khai thác còn quá ngắn.

Có thể thúc đẩy quá trình này bằng cách dùng lu bánh lốp loại nặng lu vào lúc mặt đường nóng nhất khi trời nắng.

Chỉ là thiển ý của cá nhân.

Trang 1/2 12 CuốiCuối