Page 1 of 13 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 123

Thread: Lập tiến độ thi công nền đường

Administrator nbc's Avatar

Question Lập tiến độ thi công nền đường

Việc lập tiến độ thi công tổng thể nền đường thì không quá khó. Các bạn đã nắm chắc lý thuyết trong Phần 2 (Tổ chức thi công) thì có thể nhanh chóng lập được tiến độ.

Điểm khó ở đây là việc điều chỉnh tiến độ sao cho vừa đảm bảo thời gian đã quy định, vừa sử dụng tối ưu máy móc, thiết bị và nhân lực.

Mời các bạn đưa lên đây những bản Tiến độ thi công của mình (dạng ảnh) để cả nhà cùng bình luận và rút kinh nghiệm.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi vài câu như sau :
    Câu 1 : Trong công tác san dọn mặt bằng thi công cống ta có : nhân công 0.351 công , máy ủi 0.044 ca .
    Như vậy ở đây ta nên chọn máy ủi hay nhân công làm công tác chính để cái kia phụ theo .
    Chẳng hạn em có hai phương án biên chế như sau :
    Phương án 1 : 1 công nhân + 1 máy ủi khi đó thời gian hoàn thành là 0.351 ( lấy theo nhân công)
    Phương án 2 : 8 công nhân + 1 máy ủi khi đó thời gian hoàn thành là 0.044 ( lấy theo máy ủi )
    Vậy trong hai phương án trên phương án nào kinh tế hơn ?
    Cầu 2: Trong đồ án của em khối lượng đất đào vận chuyển ngang là 85 m3 , cự ly vận chuyển ngang trung bình là 9 m .Em dùng nhân công để vận chuyển ngang ( với năng suất là 0.77 công/m3 ) thay cho máy ủi ( máy ủi em chỉ dùng trong công tác chuẩn bị thôi ) như vậy có hợp lý không ?
    Câu 3 : Trong một đoạn nền đường để xác định hướng thi công ta phải căn cứ vào các nguyên tắc :
    hướng thi công từ thấp đến cao để đảm bảo nguyên tắc thoát nước , nhưng đồng thời ta nên tận dụng địa hình xuống dốc để vận chuyển đất ( trong đoạn này chọn máy xúc chuyển làm máy chủ đạo ) . Như vậy trong đồ án của em chẳng hạn điểm A thấp hơn điểm B , lúc đó hướng thi công của ta nên đi từ A đến B để đẩm bảo thoát nước hay từ B đến A ?
    Em xin cảm ơn thầy .

Sinh viên năm nhất cachep's Avatar

thưa thầy cho em hỏi : khi chọn máy và lập kỹ thuật thi công cho từng đoạn ta co phải chọn tên máy cụ thể không a ? tức là loại nào, số hiệu bao nhiêu phải không a?
    Em cam ơn thầy nhiều!

Thầy cho em hỏi 1 câu nưa ạ!
    Khi đào đất vận chuyển ngang hay dọc để đắp thì ta phải đắp từng lớp một kết hợp với lu len phải không thầy ? mỗi lớp dày khoản bao nhiêu ạ ?

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Quote Originally Posted by cachep View Post
    Khi đào đất vận chuyển ngang hay dọc để đắp thì ta phải đắp từng lớp một kết hợp với lu len phải không thầy ? mỗi lớp dày khoản bao nhiêu ạ ?
    Thân chào cachep
    Theo mình thông thường chiều dày lớp đất được lu lèn phu thuộc vào tải trọng lu và kết quả thí nghiệm ở hiện trường, nhưng trong đồ án của chúng ta chúng ta có thể lấy theo chỉ dẫn của giáo trình đó bạn à, trong giáo trình của thầy chiều dày lớp đất lu lèn hiệu quả từ15 đến 20cm, có thể đến 30cm đó. Chúc bạn làm đồ án tốt nhé
    Thân ái

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Bạn maianhduc nói đúng đó bạn à. Cụ thể hơn trong chương 5 - giáo trình xây dựng nền đường của thầy Nguyễn Biên Cương có nói rõ đấy bạn. Tức là chiều dày lớp đầm nén: Hmin < Hđn < Hmax. Với Hmin = 10cm (để đất không bị phá hoại cục bộ). Hmax (đảm bảo lớp đất đạt độ chặt đồng đều trong suốt chiều dài đầm nén). Hđn còn phụ thuộc vào loại phương tiện lu lèn mà bạn chọn. Theo giáo trình của thầy thì: 15cm <= Hđn <= 20cm.
    Xin thầy chỉ bảo thêm ạ!!!
    Chúc bạn sức khỏe!!!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Quote Originally Posted by binhminh01 View Post
    Trong công tác san dọn mặt bằng thi công cống ta có : nhân công 0.351 công , máy ủi 0.044 ca .
    Như vậy ở đây ta nên chọn máy ủi hay nhân công làm công tác chính để cái kia phụ theo .
    Chẳng hạn em có hai phương án biên chế như sau :
    Phương án 1 : 1 công nhân + 1 máy ủi khi đó thời gian hoàn thành là 0.351 ( lấy theo nhân công)
    Phương án 2 : 8 công nhân + 1 máy ủi khi đó thời gian hoàn thành là 0.044 ( lấy theo máy ủi )
    Vậy trong hai phương án trên phương án nào kinh tế hơn ?
    Công nhân ở đây làm công việc tu sửa, hoàn thiện sau khi máy ủi đã thực hiện xong thao tác của nó. Vậy 2 nguồn lực này sẽ làm việc theo kiểu tuần tự trước sau em ạ. Cũng phải dựa vào trình tự và kỹ thuật như vậy để biên chế đấy.

Trong đồ án của em khối lượng đất đào vận chuyển ngang là 85 m3 , cự ly vận chuyển ngang trung bình là 9 m .Em dùng nhân công để vận chuyển ngang ( với năng suất là 0.77 công/m3 ) thay cho máy ủi ( máy ủi em chỉ dùng trong công tác chuẩn bị thôi ) như vậy có hợp lý không ?
    85m3 thì không phải là một khối lượng nhỏ để dùng nhân công đâu. Em nên cân nhắc phương án dùng máy. Có thể là các loại máy khác mà mình đã sử dụng (máy san, máy đào...) chứ không nhất thiết phải là máy ủi. Đương nhiên dùng máy ủi trong trường hợp này có vẻ sẽ có lợi thế hơn. Nên nhớ: máy ủi là máy hầu như không thể thiếu trong công tác thi công nền đường.

Trong một đoạn nền đường để xác định hướng thi công ta phải căn cứ vào các nguyên tắc :
    Hướng thi công từ thấp đến cao để đảm bảo nguyên tắc thoát nước , nhưng đồng thời ta nên tận dụng địa hình xuống dốc để vận chuyển đất ( trong đoạn này chọn máy xúc chuyển làm máy chủ đạo ) . Như vậy trong đồ án của em chẳng hạn điểm A thấp hơn điểm B , lúc đó hướng thi công của ta nên đi từ A đến B để đẩm bảo thoát nước hay từ B đến A ?
    Còn tùy thuộc vào loại máy chủ đạo làm đất nữa em ạ. Máy đào, máy ủi thì việc xác định hướng thi công để lập tiến độ cũng chính là hướng máy di chuyển khi thực hiện các thao tác đào/vận chuyển đất. Còn với máy xúc chuyển là loại máy làm việc theo sơ đồ khép kín thì lại khác đôi chút đấy. Em thử cố gắng hình dung xem sao nhé!

Thưa thầy cho em hỏi : khi chọn máy và lập kỹ thuật thi công cho từng đoạn ta có phải chọn tên máy cụ thể không a ? tức là loại nào, số hiệu bao nhiêu phải không a?
    Đương nhiên rồi em ạ: dùng máy nào phải biết nó ra sao, làm được việc gì chứ!

Khi đào đất vận chuyển ngang hay dọc để đắp thì ta phải đắp từng lớp một kết hợp với lu lèn phải không thầy ? mỗi lớp dày khoản bao nhiêu ạ ?
    Chiều dày đầm nén từng lớp đất chỉ xác định được khi đã biết loại đất và phương tiện đầm nén. Trong tài liệu về Kỹ thuật đầm nén của BOMAG có nêu rất rõ: loại máy đầm/lu gì sẽ lu/đầm được lớp đất có chiều dày bao nhiêu.

Còn ở hiện trường, ta đều phải tiến hành đầm nén thử nghiệm để chính xác hóa trị số này.

Sinh viên năm hai

Thưa thầy, em vẫn chưa hình dung, tưởng tượng được quá trình vận chuyển đào đắp, san rải, lu lèn như thế nào nào ạ. khi dùng máy xúc chuyển đổ đất để đắp, ta đắp lớp nào rồi lu lèn lớp đó, vậy trong quá trình đó, mãy xúc chuyển có đến đổ đất nữa ko ạ. Rồi khi điều phối nhiều nhánh, máy xúc chuyển cứ đào vận chuyển đắp liên tục, muốn máy làm việc liên tục có phải mình cần bố trí đủ máy san, lu để san và lu hết lớp đất vừa đổ ko thầy. Thật khó hình dung quá thầy ơi, thầy chỉ giúp em với!!

Quote Originally Posted by bode View Post
    Thưa thầy, em vẫn chưa hình dung, tưởng tượng được quá trình vận chuyển đào đắp, san rải, lu lèn như thế nào nào ạ. khi dùng máy xúc chuyển đổ đất để đắp, ta đắp lớp nào rồi lu lèn lớp đó, vậy trong quá trình đó, mãy xúc chuyển có đến đổ đất nữa ko ạ. Rồi khi điều phối nhiều nhánh, máy xúc chuyển cứ đào vận chuyển đắp liên tục, muốn máy làm việc liên tục có phải mình cần bố trí đủ máy san, lu để san và lu hết lớp đất vừa đổ ko thầy. Thật khó hình dung quá thầy ơi, thầy chỉ giúp em với!!
    Việc phối hợp giữa máy chính (đào/đắp/vận chuyển đất) và các máy phụ (tưới ẩm dính bám/san rải/lu nhẹ/lu nặng/ lu hoàn thiện) đã có đề cập đến ở Chương đầm nén đất nền đường (phần 1) và Chương thi công nền đường bằng máy. Em đọc lại lý thuyết xem sao!

Việc này nếu đi học lý thuyết đầy đủ thầy đã có giải thích thêm trên lớp. Trong phần 2 (Tổ chức thi công) cũng có nhiều kiến thức về vấn đề tổ chức này. Rất tiếc là các em ỷ lại vào việc có bài giảng nên đi học rất ít.

Page 1 of 13 12311 ... LastLast