Page 2 of 13 FirstFirst 123412 ... LastLast
Results 11 to 20 of 123

Thread: Lập tiến độ thi công nền đường

Sinh viên năm nhất

thưa thầy. Cho em hỏi khi thi công cống thì số lượng công nhân tối thiểu là bao nhiêu? Bởi vì cống của em là D75 mà cả hai cống luôn.Cho nên khi làm cống xong thì nền đường chưa thi công được bao nhiêu cả ? công nhân thừa ra nhiều quá. Trong công tác chuẩn bị em dùng 20CN nên thi công cống có 24CN. Em dự định dùng 15 CN thi công cống (10CN và 5CN )cho hai cống. Vậy có được không ạ ?

Sinh viên năm nhất nongdan_hamchoi's Avatar

Dạ thưa thầy:
    Khi lập tiến độ cho công tác thi công cống thì có phụ thuộc vào thời gian đông kết bê tông không ạ?
    Em cảm ơn thầy nhiều!!!
    MẠNH VÌ GẠO
    BẠO VÌ TIỀN
    ĐIÊN VÌ GÁI

Kỹ sư tập sự phgpc's Avatar

Quote Originally Posted by nongdan_hamchoi View Post
    Dạ thưa thầy:
    Khi lập tiến độ cho công tác thi công cống thì có phụ thuộc vào thời gian đông kết bê tông không ạ?
    Em cảm ơn thầy nhiều!!!
    Có chứ bác Nông dân!
    Chờ cho bê tông đạt cường độ rồi mới tháo ván khuôn được chứ! Theo tiêu chuẩn thi công thì tùy vào kết cấu này có chịu lực hay không mà yêu cầu cươgf độ đạt được bao nhiêu phần trăm thì mới được tháo ván khuôn mà. Đây cũng là 1 công tác: "CHỜ ĐỢI" - nó không tốn nhân lực, vật liệu, máy móc gì, chỉ tốn thời gian thôi!
    Mách nhỏ cho bác nhé: nếu khó lên tiến độ quá thì bác có thể giả thiết dùng phụ gia để đẩy nhanh quá trình này, nhưng nhớ là khi bảo vệ thầy hỏi là phải trả lời cho được đấy nhé, dùng loại nào...

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by hoangia View Post
    Cho em hỏi khi thi công cống thì số lượng công nhân tối thiểu là bao nhiêu?
    Số công thi công cống yêu cầu nhiều, thời gian thi công bị khống chế thì ta phải chọn số lượng nhân công tăng lên và ngược lại em ạ. Song số lượng công nhân quá nhiều sẽ không thể thao tác thuận lợi trong một mặt bằng chật hẹp được. Thi công cống thông thường số lượng công nhân chỉ vào khoảng 10 đến 20 người thôi.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai quynhanx3's Avatar

Em chào thầy ạ.
    thưa thầy cho em hỏi trong công tác tính khối lượng lu lèn nền đào thì ta làm thế nào để ta xác định được chiều dài đoạn nửa đào nửa đắp một cách chính xác ạ.
    Em cảm ơn thầy ạ.

Sinh viên năm nhất

Default rắc rối lớn khi lên tiến độ , mời tất cả các bạn cho mình ýi kiến

chào thầy và tất cả các bạn tham gia diễn đàn
    thưa thầy cho em hỏi , em đọc sách và được biết đối với những đoạn có tính chất tập trung thì đừong tiến độ là đoạn thẳng đứng(điều này theo em thì đúng với việc thi công cống) nhưng trong công tác thi công đất nền đường thì đoạn có tính chất tập trung thì khi đó trên trục không gian chỉ là một điểm(nếu như xem nó là một đoạn thẳng đứng ah) theo em không hợp lý , em vẽ nó là một hình chủ nhật đứng với chiều ngang bằng chiều dài của đoạn đó chiều đứng bằng thời gian thi công một công tác . như vậy có đúng không thầy , nếu không đúng em phải làm sao đây thầy
    mời các bạn cho minh ý kiến với , cảm ơn

Sinh viên năm nhất

Em chào thầy.
    Cho em hỏi thi đào rãnh biên thì ta đào từ thấp đến cao để thoát nước.Vậy nếu đoạn nền đường dốc về 2 phía thì ta phải thi công từ 2 hướng vào phải không ạ? Đọc tiến độ của anh chị khóa trước toàn là thi công một hướng cả! Mong thầy và các bạn cho ý kiến.

Quote Originally Posted by rfr1085 View Post
    em vẽ nó là một hình chủ nhật đứng với chiều ngang bằng chiều dài của đoạn đó chiều đứng bằng thời gian thi công một công tác
    becon thấy thế này: nếu bác đã vẽ được hình chữ nhật theo ý bác nói thì các công tác này đã phải tiến hành trên 1 đoạn rồi đấy chứ, đâu có phải là tập trung nữa đâu. Như thế, bác cũng có thể vẽ đường chéo của hình chữ nhật này - đó là đường tiến độ, đúng không nhỉ? Trục nằm ngang thể hiện vị trí (trục không gian) và trục đứng thể hiện thời gian hoàn thành (trục thời gian). Vẽ như thế này mình còn biết thêm được hươíng thi công nữa.
    Last edited by phgpc; 20/06/07 at 08:47 PM.

Em chào thầy.
    Cho em hỏi thi đào rãnh biên thì ta đào từ thấp đến cao để thoát nước.Vậy nếu đoạn nền đường dốc về 2 phía thì ta phải thi công từ 2 hướng vào phải không ạ?
    be con cũng nghĩ như thế đấy. Chứ không làm như thế thì lỡ đang đào rãnh mà trời mưa thì nước chảy thế nào?

Đọc tiến độ của anh chị khóa trước toàn là thi công một hướng cả!
    Đây chính là thiếu sót của các đồ án trước đó bác. Mình nghe mấy thầy và mấy anh nói các đồ án tham khảo mà ta có là "đồ án cũ" chứ không phải là "đồ án mẫu" như lâu nay vẫn gọi đâu!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by quynhanx3 View Post
    thưa thầy cho em hỏi trong công tác tính khối lượng lu lèn nền đào thì ta làm thế nào để ta xác định được chiều dài đoạn nửa đào nửa đắp một cách chính xác ạ.
    Muốn tính toán chính xác khối lượng này em phải có khoảng cách và chiều rộng phần nền đường đào. Thế thì phải xác định được mặt cắt ngang chi tiết ở từng cọc thôi. Điều này chắc cũng không quá khó khi có sự hỗ trợ của các phần mềm thiết kế đường nhỉ!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Page 2 of 13 FirstFirst 123412 ... LastLast