Page 3 of 13 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 123

Thread: Lập tiến độ thi công nền đường

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by rfr1085 View Post
    thưa thầy cho em hỏi , em đọc sách và được biết đối với những đoạn có tính chất tập trung thì đừong tiến độ là đoạn thẳng đứng(điều này theo em thì đúng với việc thi công cống) nhưng trong công tác thi công đất nền đường thì đoạn có tính chất tập trung thì khi đó trên trục không gian chỉ là một điểm(nếu như xem nó là một đoạn thẳng đứng ah) theo em không hợp lý , em vẽ nó là một hình chủ nhật đứng với chiều ngang bằng chiều dài của đoạn đó chiều đứng bằng thời gian thi công một công tác . Như vậy có đúng không thầy?
    Không đâu em ơi!

Mặc dù đoạn nền đường em nêu có khối lượng công tác tập trung nhưng vẫn là một hạng mục công trình có tính chất trải dài theo tuyến đấy. Lên tiến độ thi công bình thường thôi, tiến độ thi công trên sơ đồ ngang 2 trục sẽ vẫn là những đường xiên.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by hoangia View Post
    Em chào thầy.
    Cho em hỏi thi đào rãnh biên thì ta đào từ thấp đến cao để thoát nước.Vậy nếu đoạn nền đường dốc về 2 phía thì ta phải thi công từ 2 hướng vào phải không ạ? Đọc tiến độ của anh chị khóa trước toàn là thi công một hướng cả! Mong thầy và các bạn cho ý kiến.
    Đoạn nền đường dốc về 2 phía mà em đã nêu nếu thi công bằng máy đào thì cần thi công từ thấp đến cao đúng như em đã nêu. Song nếu đoạn đào ở giữa, hai đoạn đắp ở hai đầu, dùng máy ủi hoặc máy xúc chuyển để thi công (vận chuyển dọc) thì tiến độ sẽ thể hiện theo 1 hướng, song trong kỹ thuật thi công ta sẽ thiết kế để máy lợi dụng độ dốc để đào và vận chuyển đất.

Không biết em đã đọc bao nhiêu đồ án của các anh chị khóa trước mà đã khẳng định như vậy? Nhiều anh chị làm đúng lắm, chứ không như em nói đâu! Phát biểu như vậy là hơi chủ quan và kém tôn trọng các đàn anh đàn chị đấy! Mong em sớm rút kinh nghiệm.

Quote Originally Posted by becon View Post
    becon thấy thế này: nếu bác đã vẽ được hình chữ nhật theo ý bác nói thì các công tác này đã phải tiến hành trên 1 đoạn rồi đấy chứ, đâu có phải là tập trung nữa đâu. Như thế, bác cũng có thể vẽ đường chéo của hình chữ nhật này - đó là đường tiến độ, đúng không nhỉ? Trục nằm ngang thể hiện vị trí (trục không gian) và trục đứng thể hiện thời gian hoàn thành (trục thời gian). Vẽ như thế này mình còn biết thêm được hươíng thi công nữa.
    Becon này bé hạt tiêu lắm! Chẳng bé tí nào cả cả nhà nhỉ? Cám ơn Becon nhé!

Sinh viên năm nhất

chào thầy
    cảm ơn thầy nhiều , em hỏi nhiều bạn nhưng không bạn nào giải thich thỏa đáng làm em chẳng yên tâm ty nào , bây giờ em có thể hoàn thành cho kip tiến độ rồi ,
    chúc thầy luôn mạnh khỏe, em cảm ơn thầy nhiều

cảm ơn bác becon đã cho ý kiến hy vọng sẽ co nhiều cơ hội để trao đổi nhiều hơn:smi32:

Sinh viên năm nhất

Cám ơn thầy đã có ý kiến. Em sẽ rút kinh nghiệm ngay sau khi đọc bài trả lời của thầy!!!
    Thầy cho em hỏi lại là khi đào rãnh biên bằng nhân công ở đoạn dốc về 2 phía thì ta có cần thể hiện thi công từ 2 phía vào giữa không ? Chứ không phải là vận chuyển dọc bằng máy như thầy đã trả lời.
    Em xin cám ơn thầy.

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy !
    Em mới lên xong phần tiến độ tổng thể nền đường nhưng còn 1 số chỗ còn chưa biết có đúng không.Mong thầy và các bạn cho ý kiến ạ.
    Cho em hỏi:Đoạn 1 của em dài 278,3 m, công việc chính là dùng máy ủi đào vận chuyển ngang, nhưng thực tế máy ủi chỉ hoạt động trong 178,3 m .Trong bản vẽ của em , đường tiến độ của công việc này là đường xiên kéo dài qua hết đoạn 1(đường màu xanh),không biết như vậy có đúng hay không?Hay là đường tiến độ công việc này chỉ kéo dài trong phạm vi 178,3m mà thôi? Em xin cảm ơn thầy!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi vài vấn đề về đồ án :
    câu 1: Trong đoạn thi công bao gồm cả công việc đào đất vận chuyển ngang , đào đất vận chuyển dọc để đắp . Nhưng ở đây có nhiều đoạn đào đất vận chuyển ngang với khối lượng nhỏ . Để tiết kiệm máy móc em tách công tác đào đất vận chuyển ngang riêng ra để thi công trước . Công việc thi công này xảy ra trước khi hai cống làm xong . Độ dốc dọc tại vị trí cống bé do đó ta có thể cho máy ủi , máy san di chuyển trực tiếp qua đoạn cống chưa thi công xong . Không biết di chuyển máy trực tiếp qua đoạn cống đang thi công như vậy có đúng hay không? ( hay là ta phải làm đường tạm để cho máy ủi , máy san di chuyển qua đoạn cống đang thi công )
    Em xin cảm ơn thầy .

Quote Originally Posted by rfr1085 View Post
    chào thầy
    cảm ơn thầy nhiều , em hỏi nhiều bạn nhưng không bạn nào giải thich thỏa đáng làm em chẳng yên tâm ty nào , bây giờ em có thể hoàn thành cho kip tiến độ rồi ,
    chúc thầy luôn mạnh khỏe, em cảm ơn thầy nhiều

cảm ơn bác becon đã cho ý kiến hy vọng sẽ co nhiều cơ hội để trao đổi nhiều hơn:smi32:
    Quote Originally Posted by hoangia View Post
    Cám ơn thầy đã có ý kiến. Em sẽ rút kinh nghiệm ngay sau khi đọc bài trả lời của thầy!!!
    Thầy cho em hỏi lại là khi đào rãnh biên bằng nhân công ở đoạn dốc về 2 phía thì ta có cần thể hiện thi công từ 2 phía vào giữa không ? Chứ không phải là vận chuyển dọc bằng máy như thầy đã trả lời.
    Em xin cám ơn thầy.
    Quote Originally Posted by nuocmatrong View Post
    Thưa thầy !
    Em mới lên xong phần tiến độ tổng thể nền đường nhưng còn 1 số chỗ còn chưa biết có đúng không.Mong thầy và các bạn cho ý kiến ạ.
    Cho em hỏi:Đoạn 1 của em dài 278,3 m, công việc chính là dùng máy ủi đào vận chuyển ngang, nhưng thực tế máy ủi chỉ hoạt động trong 178,3 m .Trong bản vẽ của em , đường tiến độ của công việc này là đường xiên kéo dài qua hết đoạn 1(đường màu xanh),không biết như vậy có đúng hay không?Hay là đường tiến độ công việc này chỉ kéo dài trong phạm vi 178,3m mà thôi? Em xin cảm ơn thầy!
    Những vấn đề mà các bạn hỏi hầu như đã được giải quyết sau buổi Offline với khóa 03X3 ngày hôm nay (22/6/2007). Không biết các bạn có cần trao đổi gì thêm?

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy !
    Em có vài điều vướng mắc xin thầy giúp:
    - Trong đồ án của em giả thiết tại khu vực gần cống địa hình bằng phẳng do vậy em cho ô tô vận chuyển vật liệu xây dựng cống trước khi công tác san dọn mặt bằng thi công cống . Không biết như vậy có hợp lý không ?
    - Trong thi công nền đường đối với đoạn nền đào ta phải thi công từ thấp đến cao để đảm thoát nước . Nhưng khi thiết kế sơ đồ chạy máy ta lại thi công từ cao đến thấp để tận dụng địa hình ( chẳng hạn đoạn này ta dùng máy xúc chuyển vận chuyển dọc theo sơ đồ điều phối 1 nhánh) Như vậy hai điều này có mâu thuẫn nhau hay không ?
    - Khi dùng máy ủi cùng với các máy phụ trợ chỉ làm công việc vận chuyển ngang nhưng vì khối lượng công việc bé ( 80 m3) nên ta dùng máy ủi vận chuyển ngang ngay . Tiến hành san đất và đầm nén ngay nên ta không cần dùng tưới ẩm tạo dính bám . Như vậy không biết có hợp lý không hay ta phải tưới ẩm tạo dính bám ?
    Chúc thầy khỏe .

Quote Originally Posted by saomaitht View Post
    Em có vài điều vướng mắc xin thầy giúp:
    - Trong đồ án của em giả thiết tại khu vực gần cống địa hình bằng phẳng do vậy em cho ô tô vận chuyển vật liệu xây dựng cống trước khi công tác san dọn mặt bằng thi công cống . Không biết như vậy có hợp lý không ?
    Địa hình bằng phẳng chắc việc san dọn mặt bằng sẽ nhanh chóng hơn bình thường. Có thể dùng nhân công để san dọn mặt bằng mà không nhất thiết phải dùng máy.

Quote Originally Posted by saomaitht View Post
    - Trong thi công nền đường đối với đoạn nền đào ta phải thi công từ thấp đến cao để đảm thoát nước . Nhưng khi thiết kế sơ đồ chạy máy ta lại thi công từ cao đến thấp để tận dụng địa hình ( chẳng hạn đoạn này ta dùng máy xúc chuyển vận chuyển dọc theo sơ đồ điều phối 1 nhánh) Như vậy hai điều này có mâu thuẫn nhau hay không ?
    Câu trả lời có ngay ở bài viết phía trước, em chịu khó đọc các bài viết đã có.

Page 3 of 13 FirstFirst 12345 ... LastLast