Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 33

Thread: Vẽ Autocad theo tỷ lệ

Sinh viên năm ba nguoihung_3's Avatar

Default Vẽ Autocad theo tỷ lệ

Chào mọi người!em muốn hỏi là làm sao để vẽ bản vẻ autocad theo tỷ lệ nhỉ?trong một bản vẻ có nhiều tỷ lệ.xin mọi người giúp đở!em vẻ ra giấy A1 tỷ lệ 1/200,nhưng có đoạn chỉ có 30m,và có đoạn 6000m.

Life's share NTT_910's Avatar

Tỷ lệ đúng trong bản vẽ rất quan trọng, nếu vẽ đúng tỷ lệ nhìn rất dể để nhận ra bản vẽ có hợp lý hay không!
    Nếu tỷ lệ 1/200 có nghĩa là tỷ lệ thật là 200 lần thì bạn vẽ vào bản vẽ chỉ có 1 lần.
    cụ thể: nếu bạn có thanh thép dài 11,3m thì khi vẽ vào bản vẽ với tỷ lệ 1/200 là 11,3/200 (m)
    Có nhiều cách để vẽ đúng tỷ lệ mong muốn nhưng theo mình bạn nên vẽ đúng kích thước thật rồi sau đo scale nhỏ lại cho đúng tỷ lệ rồi bỏ vào trong bản vẽ!
    Học tốt nhé!
    IF YOU WANT SHINING TOMORROW, YOU HAVE TO SPARKLING TO DAY!

Sinh viên năm nhất trongtai1501's Avatar

Default xin lôi

Quote Originally Posted by NTT_910 View Post
    Tỷ lệ đúng trong bản vẽ rất quan trọng, nếu vẽ đúng tỷ lệ nhìn rất dể để nhận ra bản vẽ có hợp lý hay không!
    Nếu tỷ lệ 1/200 có nghĩa là tỷ lệ thật là 200 lần thì bạn vẽ vào bản vẽ chỉ có 1 lần.
    cụ thể: nếu bạn có thanh thép dài 11,3m thì khi vẽ vào bản vẽ với tỷ lệ 1/200 là 11,3/200 (m)
    Có nhiều cách để vẽ đúng tỷ lệ mong muốn nhưng theo mình bạn nên vẽ đúng kích thước thật rồi sau đo scale nhỏ lại cho đúng tỷ lệ rồi bỏ vào trong bản vẽ!
    Học tốt nhé!
    Anh nói vậy chung chung quá.Giả sử trong 1 bản vẽ khi mà mình dùng nhiều kicks thước thì khác.Em thấy nhiều bản vẽ khi mà để đo kích thước người ta dùng mấy loại kích thước liền,đặt mỗi loại 1 tỉ lệ khác nhau,chẳng cái nào giống cái nào cả.Em chẳng bít là đặt mấy loại tỷ lệ đó như thế nào cả.Anh có thể chỉ rõ dc ko?
    [SIZE="4"][COLOR="Red"]Tư vấn xây dựng giao thông Hà Nội

Sinh viên năm tư vacdem00x3's Avatar

Quote Originally Posted by trongtai1501 View Post
    Anh nói vậy chung chung quá.Giả sử trong 1 bản vẽ khi mà mình dùng nhiều kicks thước thì khác.Em thấy nhiều bản vẽ khi mà để đo kích thước người ta dùng mấy loại kích thước liền,đặt mỗi loại 1 tỉ lệ khác nhau,chẳng cái nào giống cái nào cả.Em chẳng bít là đặt mấy loại tỷ lệ đó như thế nào cả.Anh có thể chỉ rõ dc ko?
    Theo mình, chọn tỉ lệ bản rất nhiều cách.Trước đây và bây giờ mình làm như thế này
    Cứ vẽ tất cả theo tỉ lệ 1:1 sao đó scale theo tỉ lệ cần vẽ như 1/20, 1/50....Sau đó hiệu chỉnh bằng lệnh Dimension Style Manager( gõ phím "D" enter). Để hiệu chỉnh lại kích thước ghi.Nếu bạn nào còn cách nào hay đưa lên cho anh em tham khảo.
    Chúc các bạn thành công!
    Last edited by vacdem00x3; 16/02/09 at 11:54 PM.

Sinh viên năm ba nguyenhan's Avatar

để chỉnh bản vẽ về tỉ lệ in theo mình có 2 cách
    + nếu vẽ trong môi trương model bạn cứ vẽ theo tỉ lệ 1:1(1m=1000mm)sau đó scale lên theo tỉ lệ sao cho hợp lý với bản vẽ
    +trong trường hợp dùng layout thì bản vẽ của mình sẽ mặc định khi in là 1:1 nên việc đưa về tỉ lệ này cũng hơi khó hiểu chút.mình thấy trên diễn đàn cũng đề cập tới rồi đó

Chuyên viên Hanoigio's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by nguoihung_3 View Post
    Chào mọi người!em muốn hỏi là làm sao để vẽ bản vẻ autocad theo tỷ lệ nhỉ?trong một bản vẻ có nhiều tỷ lệ.xin mọi người giúp đở!em vẻ ra giấy A1 tỷ lệ 1/200,nhưng có đoạn chỉ có 30m,và có đoạn 6000m.
    Bạn phải xác định được tỷ lệ chính của bản vẽ là tỷ lệ nào. Nếu tỷ lệ 1/200 chiếm đa số thì khi thiết lập bản vẽ lúc ban đầu ta chọn tỷ lệ 1/200. Sau đó ta tính toán các tỷ lệ khác bằng máy tính. Việc ghi kích thước sẽ theo tỷ lệ khác nhau nên ta cần tạo các lớp kích thước. Muốn ghi kích thước ta chọn lớp kích thước trước khi ghi.
    Bạn có thể tham khảo ở sách trang 129 - Bài giảng AutoCAD thực hành - Tác giả Nguyễn Độ

ĐT: 0913585716
    CLB Yêu thích Lập dự toán, Bóc tách khối lượng:
    https://www.facebook.com/DuToanF1QB/
    Trao đổi nhanh FaceBook: https://www.facebook.com/NguyenHoangTuan688

Kỹ sư tập sự phgpc's Avatar

Không nên tạo nhiều kiểu kích thước và vẽ trong cùng 1 bản vẽ 1 tỷ lệ. Chỉ nên dùng 1 tỷ lệ vẽ 1:1, 1 kiểu ghi kính thước cho tất cả các tỷ lệ in.

Cách thực hiện:

1. Tại không gian Model, vẽ tất cả các chi tiết cùng 1 tỷ lệ, ví dụ Line dài 30m thì vẽ Line=30, Line dài 0.5m thì vẽ Line=0.5...

2. Khoan ghi kích thước lên hình.

3. Chuyển qua không gian Layout, tạo khung bản vẽ đúng bằng cỡ giấy muốn in, ví dụ A3=420,297mm.

4. Tạo khung nhìn: View > Viewports > 1 Viewport

5. Trong khung nhìn mới tạo, định tỷ lệ in cho bản vẽ, ví dụ 1/200 thì zoom 5xp, 1/1000 thì zoom 1xp...

6. Tạo thêm các khung nhìn để thể hiện các chi tiết khác, đặt tỷ lệ thích hợp (tương tự bước 5). Ví dụ ta tạo 2 khung nhìn, khung thứ nhất thể hiện đoạn Line 30m với tỷ lệ 1/100 (zoom1xp) và khung nhìn thứ 2 thể hiện đoạn Line0.5m với tỷ lệ 1/200 (zoom 5xp). 2 khung nhìn này vừa vặn trong bản vẽ.

Theo 2 bước 5 & 6, thì cùng tỷ lệ vẽ ban đầu là 1:1, nhưng bây giờ ta đã có thể thể hiện dược nhiều bản tỷ lệ khác nhau rồi!

7. Tạo kiểu kích thước như sau:

8. Ở không gian Layout, dùng kiểu kích thước này cho tất cả các khung nhìn, không cần tạo cacsnhieeuf kiểu kích thước khác nhau làm gì cho rối.

Sinh viên năm nhất

cho mình hỏi ở bước 3 tạo khung theo đúng cỡ giấy muốn in trong môi trường layout làm như thế nào? bạn có thể hướng dẫn mình kỹ hơn bước 3,4,5,6 được không? mình đang học autocard?cảm ơn bạn rất nhiều!

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by vacdem00x3 View Post
    Theo mình, chọn tỉ lệ bản rất nhiều cách.Trước đây và bây giờ mình làm như thế này
    Cứ vẽ tất cả theo tỉ lệ 1:1 sao đó scale theo tỉ lệ cần vẽ như 1/20, 1/50....Sau đó hiệu chỉnh bằng lệnh Dimension Style Manager( gõ phím "D" enter). Để hiệu chỉnh lại kích thước ghi.Nếu bạn nào còn cách nào hay đưa lên cho anh em tham khảo.
    Chúc các bạn thành công!
    cho mình hỏi mình đã làm theo bạn, nhưng trên một bản vẽ có nhiều tỷ lệ khác nhau thì cũng có nhiều cỡ kích thước khác nhau. nhưng bản vẽ thì chỉ nhận một loại kích thước hiện hành,vậy cách tạo ra các loại kích thước khác nhau mà ko bị thay đổi kích thước trên cùng một bản vẽ.?

Sinh viên năm tư toan_nguyen's Avatar

theo mình thì co nhiều cách để thể hiện nhiều tỉ lệ trên một bản vẽ, phụ thuộc vào bạn muốn in với tỉ lệ là bao nhiêu thì định dạng theo cách đó.
    -ban đầu bạn vẽ theo các số liệu cho thật, sau đó scale nó xuống đúng tỉ lệ của nó (1:5,1:10...).
    -mỗi một tỉ lệ bạn định dạng một kiểu kích thước riêng:
    +) ví dụ:bạn muốn in với tỉ lệ 1:1,bài bạn vẽ theo tỉ lệ 1:5 và 1:100 thì kích thước phải định dạng cho cả hai tỉ lệ:format-->dimension style -->đặt tên -->trong bảng Primary Units chọn scale factor là 5 ( hoặc 100),và tiếp tục định dạng,có thể điều chỉnh thêm các thông tin mà bạn muốn.
    +)vào format-->linetype manager-->Global scale factor nhập vào là 0.35 (nếu là in với tỉ lệ 1:1) và 0.35x5=1.75 (nếu muốn in với tỉ lệ 1:5), chỉnh như vậy đường nét sẽ đẹp hơn, đặc biệt là nét khuất sẽ thể hiện rõ hơn./
    Bây giờ, là gió đang thổi hay mây đang bay

Page 1 of 4 123 ... LastLast