Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 30 of 33

Thread: Vẽ Autocad theo tỷ lệ

Sinh viên năm nhất

Tính như bạn thì chẳng ai nói gì, mỗi người một cách , tham khảo thôi mà.

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Quote Originally Posted by tranthanhhoa View Post
    Tính như bạn thì chẳng ai nói gì, mỗi người một cách , tham khảo thôi mà.
    Cách nào, đấy là cách đơn giản, bạn thích vòng vèo kiểu gì nữa, mà đụng vào là PM hỗ trợ này, PM nọ...

Sinh viên năm nhất

Thế theo bạn thì giải quyết vấn đề này thế nào nhé.
    Dùng ti lệ 1/1 thì đo bản vẽ có kích thước là : 6512x45392, bây giờ mình muốn vẽ thêm 1 hình vào khung này thì sẽ tính như thế nào. Mình cũng dùng cách như bạn nói nhưng đã được đưa vào công thức nên việc tính toán nó nhanh hơn thôi, ý bạn thế nào?

Moderator huyphan's Avatar

Quote Originally Posted by phgpc View Post
    Không nên tạo nhiều kiểu kích thước và vẽ trong cùng 1 bản vẽ 1 tỷ lệ. Chỉ nên dùng 1 tỷ lệ vẽ 1:1, 1 kiểu ghi kính thước cho tất cả các tỷ lệ in.

Cách thực hiện:

1. Tại không gian Model, vẽ tất cả các chi tiết cùng 1 tỷ lệ, ví dụ Line dài 30m thì vẽ Line=30, Line dài 0.5m thì vẽ Line=0.5...

2. Khoan ghi kích thước lên hình.

3. Chuyển qua không gian Layout, tạo khung bản vẽ đúng bằng cỡ giấy muốn in, ví dụ A3=420,297mm.

4. Tạo khung nhìn: View > Viewports > 1 Viewport

5. Trong khung nhìn mới tạo, định tỷ lệ in cho bản vẽ, ví dụ 1/200 thì zoom 5xp, 1/1000 thì zoom 1xp...

6. Tạo thêm các khung nhìn để thể hiện các chi tiết khác, đặt tỷ lệ thích hợp (tương tự bước 5). Ví dụ ta tạo 2 khung nhìn, khung thứ nhất thể hiện đoạn Line 30m với tỷ lệ 1/100 (zoom1xp) và khung nhìn thứ 2 thể hiện đoạn Line0.5m với tỷ lệ 1/200 (zoom 5xp). 2 khung nhìn này vừa vặn trong bản vẽ.

Theo 2 bước 5 & 6, thì cùng tỷ lệ vẽ ban đầu là 1:1, nhưng bây giờ ta đã có thể thể hiện dược nhiều bản tỷ lệ khác nhau rồi!

7. Tạo kiểu kích thước như sau:

8. Ở không gian Layout, dùng kiểu kích thước này cho tất cả các khung nhìn, không cần tạo cacsnhieeuf kiểu kích thước khác nhau làm gì cho rối.
    Mình thường dùng cái tác vụ Layout này, rất chuyên nghiệp và luôn đúng tỷ lệ.Các bản vẽ của các dự án NN điều như vậy. Riêng các tư vấn VN thì chưa chuyên nghiệp lắm trong trình bày bản vẽ...
    Last edited by huyphan; 25/02/10 at 01:52 PM. Reason: 01

Thế theo bạn thì giải quyết vấn đề này thế nào nhé.
    Dùng ti lệ 1/1 thì đo bản vẽ có kích thước là : 6512x45392, bây giờ mình muốn vẽ thêm 1 hình vào khung này thì sẽ tính như thế nào. Mình cũng dùng cách như bạn nói nhưng đã được đưa vào công thức nên việc tính toán nó nhanh hơn thôi, ý bạn thế nào?
    Rồi, thế bạn muốn vẽ hình thế nào ? Vẽ 1:1 ? hay 1:200 ?
    Bạn vẽ cái khung, chỉ thể hiện mảnh giấy cần in nhé, không phải là tỷ lệ của hình bạn vẽ, đừng nhầm.

Nếu nói như bạn, có cái khung như trên, lỡ cần vẽ cái hình có kích thước 6600 x 45400, tỷ lệ yêu cầu là 1:1 thì bạn nhét vào thử đi.

Sinh viên năm nhất

Nếu nói như bạn, có cái khung như trên, lỡ cần vẽ cái hình có kích thước 6600 x 45400, tỷ lệ yêu cầu là 1:1 thì bạn nhét vào thử đi.

tất nhiên là được: vẽ cái khung vào trong cái hình.
    Ở đây tỷ lệ là tỷ lệ so với thực tế chứ không phải le tỉ lệ so với khổ giấy bạn àh. nếu bạn in a1 thì khổ giấy ngang của bạn là 594 hoặc 584 cm. nếu tỉ lệ 1/10 thì khi in ra 1 đoạn 10 cm chỉ ra được 1 cm mà thôi. Thân.

tất nhiên là được: vẽ cái khung vào trong cái hình.
    Ở đây tỷ lệ là tỷ lệ so với thực tế chứ không phải le tỉ lệ so với khổ giấy bạn àh. nếu bạn in a1 thì khổ giấy ngang của bạn là 594 hoặc 584 cm. nếu tỉ lệ 1/10 thì khi in ra 1 đoạn 10 cm chỉ ra được 1 cm mà thôi. Thân.
    Bạn càng nói, bạn càng lạc đề. Này nhé, tỷ lệ chỉ dùng để thu nhỏ kích thước thật của "vật thể" để thể hiện trên khổ giấy. Tôi vẽ 1 cái hình có tỷ lệ 1:1, rồi sau đó vẽ chung 1 cái hình khác tỷ lệ 1:20 vào chung 1 bản vẽ với hình kia, chả ai cấm, miễn tôi ghi chú hoặc có thước tỷ lệ đầy đủ. Đâu cứ phải trong cùng 1 bản vẽ chỉ có 1 tỷ lệ.

Vấn đề tranh cãi nếu bạn muốn tiếp tục, xin mời cứ gặp trực tiếp, không làm loãng 4rum tại đây nữa.

Sinh viên năm nhất

Diễn đàn là nơi trao đổi học hỏi lẫn nhau, nếu chúng ta thảo luận đúng thì mình tin là mọi người ủng hộ thôi. Tuy nhiên là người đến sau có thể chưa hiểu hết nội dung diễn đàn như bạn. tuy nhiên mình vẫn rất muốn trao đổi về vấn đề này. nếu có thể thì bạn hẹn thời gian đi , hôm nào chúng ta có thể gặp nhau để trao đổi nhiều hơn. Thân.

Chuyên viên timosi™'s Avatar

Vẽ theo cách của thầy pghpc là hay nhất. Dùng layout để chỉnh tỉ lệ là ngon lành nhất.
    Vui có chừng
    Dừng đúng lúc

Sinh viên năm nhất nhoc9xcue's Avatar

anh em nhà mình tranh luận hay nghê ta.......cho mình góp ý cùng nhé
    quá khứ vẫn chỉ là quá khứ hãy xem hiện tại và tương lai

Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast